D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    พัดลมความร้อนเครื่อง 1 ตัว
    พัดลมแอร์ 2 ตัว ใช้เป่า 1 ตัวดูดอีก 1 ตัว
    พัดลมรังผึ้งน้ำมันเกียร์ออโต้ 1 ตัว (ตัวเล็กประมาณ 6 นิ้ว)

ตอนนี้ถ้าจอดเกียร์ว่าง พัดลมทำงานพร้อมกันทีไร แรงลมทำให้รถขยับไปข้างหน้าเลยครับ 555

2. E30DET

631
    1
    18
    อีคาร์ผมเปลี่ยนพัดลมเป่ารังผึ้งเป็นของโตต้ารุ่นไฮทอร์คเหมือนคุณยุทธแล้วครับ
    หลังกลับจากอู่สี ของเดิมถอดจากหัวอีโวไม่ยอมหมุน สงสัยตอนชนมันจะช็อตไปแล้ว

ชอบตรงมี 11 ใบ ลมมันแรงดี แต่สู้ของอีโวเดิมไม่ได้ เพราะตัวนั้นมันมี 2 สเต็ป
    ราคาพัดลมของ AE111 แค่ 400 แต่ของอีโว 1500 บาท ความแรงของลมแปรผันตามราคาพัดลมครับ

3. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    รถผม standard ฮอนด้า มี 2 ตัวครับ อาศัยทำแผงให้สะอาดพอแล้ว
    ปีใหม่ผมคงไม่ได้ไปไหนอยู่ กทม. ครับผม แล้วมีท่านใดไปไหนกันบ้างครับผม

4. kregpun

kregpun New Member Member

1
    0
    0
    คอมแอร์ฉุดเครื่องมากเลยครับ แร่งไม่ขึ้นเลยครับ แต่แอร์เย็นปปกติครับ แต่ถ้าปิดแอร์ เหมือนเครื่องติดโบเลยแรงมาก ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ แล้วปีใหม่หยุดไหมครับ คุณลี อยากแวะไปให้ดู

รถ Honda 3D เครื่อง หัวฉีด D15B ครับ

5. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ขอโพสต์เป็นคนแรกของปีหน่อย เอาฤกษ์เอาชัย นึกว่าจะมีคนมาตัดหน้าไปแล้วนะเนี่ย

6. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    สวัสดีปีใหม่ 2552 ครับ ขอให้ทุกคนมีความสุขมากๆ ทำการค้าขายให้ประสบความสำเร็จหวังสิ่งใดไว้ขอให้ได้อย่างที่คิดไว้ครับ

7. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    วันนี้ผม.....ผมแต่งงานครับพี่น้องครับ....

ไม่ได้จัดงานอะไรครับ เลยไม่ได้เชิญพี่ๆๆ น้องๆๆ ทุกท่าน

เดี๋ยวจะออกไปบ้านเจ้าสาวละครับ ...เดี๋ยวเอารูปมาลงให้ดูครับ

8. Lee@CityMaNia

318
    1
    0

จริงป่าวววว :D:D

9. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีปีใหม่ ปีวัว กับพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทุกๆ ท่านเลยนะครับ

ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้เข้ามาใน Board ซะเท่าไร เนื่องจากงานเยอะมากๆ
    ทั้งงานที่บริษัทฯ และก็เรื่องงานแต่งงานของผมเอง

ปีใหม่นี้ผมก็ขอให้ทุกๆ ท่าน ที่เป็นทั้งพี่ เป็นทั้งเพื่อนๆ เป็นทั้งน้องๆ
    ขอใหม่มีความสุข ขอให้มีเงินมีทอง เข้ากระเป๋ามีใช้กันแบบเหลือๆๆ
    เลยนะครับ แต่จะมีแต่สิ่งดีอย่างเดียว ชีวิตก็หมดสนุกใช่ไหมครับ

เรื่องร้ายๆ ปีนี้ก็มีเช่นกัน ผมเองได้ไปคุยกับเจ้าหน้าที่ระดับสูง
    หลายๆ ธนาคารมาเมื่อสิ้นปี ทางเจ้าหน้าที่ธนาคารเกือบๆ ทุกธนาคาร
    เลยนะครับ เขาได้เตือนมาว่า ปีนี้เศรษฐกิจประเทศไทยหนักแน่ๆๆ
    ธนาคารได้เตือนมาว่า อย่าได้ทำการลงทุนเป็นเด็ดขาดเลยนะครับ
    และการกู้เงินธนาคารนั้น ปีนี้ยากมากๆๆๆ ครับ ผมเองก็ฝากเตือน
    เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่มีกิจการส่วนตัว ว่าพยายามรักษาลูกค้าเก่าๆ ให้ดี
    และอย่าพึ่งลงทุนเครื่องจักรเพิ่ม

ส่วนพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่ยังทำงานเป็นลูกจ้างของแต่บริษัทฯ ก็
    พยายามทำงานที่ได้รับมอบหมายให้เต็มที่นะครับ เพราะบริษัทฯ
    แต่ละที่ก็ เตรียมลดต้นทุนโดยการปลดพนักงานกันเยอะเลยนะครับ
    ถ้าเป็นไปได้ก็อยากแนะนำให้ หางานเสริมรายได้ไว้ด้วยก็ดีนะครับ
    เพราะอนาคตไม่รู้ ภาพรวมเศรษฐกิจจะเป็นยังไง แต่รับรองหนักกว่าปี 40
    มากๆๆ ครับ

ไงก็ขอให้ทุกๆ ท่านมีแต่ความสุข ความเจริญ ยิ่งๆ ขึ้นไปนะครับ
    :D:D

ผมก็ขอฝากบทความไว้ประโยคหนึ่งนะครับ​

ชีวิตกับสู้ มันของคู่กัน เกิดมาเป็นคน ไม่ว่าจะจนหรือจะรวยยังไง

ชีวิตมันต้องสู้อยู่ตลอดเวลา อย่าท้อถอย ถ้าท้อเมื่อไรคุณก็จะลำบาก...

10. enforce

2,041
    13
    38
    ส่วนกระทู้ต่อไปนี้ ขอนอกเรื่องแอร์นิดหน่อยนะครับ

วันนี้ผมได้มีโอกาศ ได้ แต่งงาน ครับพี่น้องครับ
    พอตกตอนเย็น พึ่งจัดห้องนอกเสร็จ ก็เลยเอาภาพ
    ที่ถ่ายวันนี้มาลงให้พี่ๆ เพื่อนๆ ได้ชมกันนิดหน่อนนะครับ

ภาพแรก - ถ่ายกับป๋า แม่ พี่สาว กับผมครับ ก่อนจะออกไปบ้านเจ้าสาว:D:D

11. enforce

2,041
    13
    38
    ภาพชุดที่ 2 นี้ก็เป็น เตียงนอนที่ ป๋ากะแม่และก็ป้า จะจัดเตรียมไว้ให้
    ตอนผมออกไปรับเจ้าสาวครับ

12. enforce

2,041
    13
    38
    พอมาถึงก็ทำการไหว้เจ้าที่ บอกกล่าวเจ้าที่ให้เรียบร้อยก่อนเข้าบ้าน
    พอไหว้เสร็จ ก็เตรียมผ่านประตูเงินประตูทองก่อนเข้าบ้าน

13. enforce

2,041
    13
    38
    ทำพีธีไหว้พ่อแม่ และก็ใส่แหวนให้เจ้าสาว และก็ถ่ายรูปคู่
    เป็นอันเสร็จพิธีครับ

ก็มีรูปมาให้ชมกันนิดหน่อยนะครับ

วันนี้ผมก็ขอตัวนอนพักผ่อนก่อนนะครับ พรุ่งนี้หยุดอีกวัน
    วันจันทน์ก็เปิดงานละ

โชคดีปีใหม่ทุกๆ ท่านเลยนะครับ :D:D:D:D

14. E30DET

631
    1
    18
    มาแสดงความยินดีเป็นคนแรกครับ

ขออวยพรให้มีความสุขมาก ๆ ครับ อยู่กันด้วยความรัก ความเข้าใจ
    ช่วยเหลือเกื้อกูลกันให้เจริญยิ่ง ๆ ขึ้นไป คิดหวังสิ่งใดก็ให้สมปรารถนาครับ

15. Tucky Z

Tucky Z New Member VIP

247
    6
    0
  16. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับพี่กบ.... หุหุหุ ชีวิตคู่มันก็สบายๆๆ ดีครับ มีคนดูแลเรา
    ทำทุกอย่างเลย ...เราก็มีหน้าทีหาเงิน กลับมาก็มีภรรยาเตรียมทุกอย่าง
    ไว้ให้..... แต่จะสนุกสุดๆๆ ก็...

แอบหนีภรรยาเที่ยวนิ้สิ แหม...ตื่นเต้นจริงๆ
    ให้สมองได้ทำงานตลอด เพราะต้องคิดวิธีหนีเที่ยวแต่ละครั้ง
    ไม่ให้จับได้ มันจริงๆๆ :D:D:D

17. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    ขอให้มีความสุขมากๆครับ หนักนิดเบาหน่อยอภัยให้กันครับ
    แต่เรื่องหนีเที่ยวนี่ผมไม่ถนัดเลย แผนไม่เนียน โดนจับได้ตลอด 555

18. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ขอให้ชีวิตตู่มีแต่ความสุขความเจริญ มีเงินทองไหลมาเทมา
    คิดสิ่งใดหวังสิ่งใดขอให้สมดั่งปราถนานะครับ

เรื่องหนีเที่ยวโทรมาเดี๊ยวจัดให้แต่โดนจับได้ ผมไม่รู้ด้วยนะ คิคิคิ

19. คนปากช่อง

707
    0
    0

อ้าว เผลอแผล็บเดียวแต่งไปแล้ว ไม่รู้เรื่องเลย ขอให้มีความสุขมากๆครับ เจ้าสาวน่ารักมาก

คราวนี้ตอนดึกๆก็เข้ามาเล่นเว็บไม่ได้แล้วสิ ต้องรีบเข้านอนแต่หวค่ำ ฮ่า ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

20. E30DET

631
    1
    18
    โชคดีจัง ได้แม่ศรีเรือนเป็นภรรยา
    น้องที่ทำงานของพี่ แฟนมันทำอะไรไม่เป็นเลย นอกจากดูซีรี่ย์เกาหลี
    ผู้ชายต้องทำงานบ้านทุกอย่างเลย.... เศร้าแทนมันจริง ๆ

เรื่องหนีเที่ยว ง่าย ๆ แค่ก็บอกแฟนว่าออกไปขายน้ำยาแอร์ให้พี่กบเหมือนเดิม
    ถ้าไม่เชื่อให้โทรมาเช็คกับพี่กบได้เลย
    หน้าตาพี่เหมือนเป็นคนดี รับรองแฟนเตอร์เชื่อสนิทใจล้านเปอร์เซ็นต์ :D:D:D

อย่าลืมโทรมาบอกก่อนด้วยเน้อ เดี๋ยวพูดไม่เหมือนกันว่านัดที่โฮมโปร, โลตัสหรือแม็คโดนัลด์
    อืมม... หรือเราหนีเที่ยวด้วยกันเลยดีมั๊ยเนี่ย จะได้เนียนยิ่งขึ้น 555

21. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณทุกท่านเลยครับสำหรับคำอวยพร..:D:D

พี่ยุทธรู้ได้ไงเนี่ย......ถูกต้องเลยพี่ คนเคยนอนตี 1 ตี 2 :sad::sad:
    เวนจริง พอแต่งงานมีเมีย......บังคับให้ผมนอนไม่เกิน 3 ทุ่ม

Oh แม่เจ้า ปรับตัวลำบากจริงๆ :cry::cry::cry:

22. enforce

2,041
    13
    38
    เออ ! จริงด้วยพี่กบ ผมลืมมุขนี้ไปเลย แฟนผมก็เจอพี่แล้วด้วยนิ หุหุหุ
    เดี๋ยวเอามุขนี้มาเล่นชัวร์พี่...... หนีเที่ยวด้วยกันเลย

เล่นมุขนี้ไปรับรองพี่.....ผมว่าแฟนพี่ กะแฟนผม เขาคงจะ งงๆๆ
    (ประมาณว่า....เมิง2 คน เติมน้ำยาแอร์กันกลางคืน บ้อย...บ่อย:D:D:D:D)

23. ......ขอให้HAPPY NEW... เมีย..!!!คร้าบผม
    ห่างหายจากบอร์ดไปซะนานเลย ปีใหม่ที่ผ่านมาไปเที่ยวที่มุกดาหารมาครับ(บ้านพ่อตา-แม่ยายน่ะ)ไม่ได้เจออากาศหนาวเย็นมานาน เจอทีไม่อยากอาบน้ำ
    ตอนกลับเข้ากทม.ออกจากมุกดาหาร7.00น.ถึงบางบัวทอง23.00น. รถโคตรติดๆ
    ตลอดทาง แอร์เนี๊ยเปิดได้แค่ติ๊กเดียวหนาวทั้งคัน แค่นี้ก่อนน่ะครับมีประชุม

24. F A R 92

F A R 92 New Member Member

8
    2
    0
    ยินดีด้วยเว้ย เตอร์

มีความสุขมากๆนะเว้ย รักกันชั่วฟ้าดินสลาย

มีลูกน่ารักๆไวๆ

25. Noom='.'=

Noom='.'= Member Member

36
    1
    8
    สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน คงไม่ช้าไป อิอิ :D

ยินดีกับคุณเตอร์ด้วยครับ อืม...หน้าเด็กทั้งเจ้าบ่าว+เจ้าสาว อิอิ :love: อยากแต่งบ้างจัง :eek:

26. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับ:D:D

ใครที่เป็นโสดก็อยากแต่งงาน คนที่แต่งงานแล้วก็อยากโสด..:sad::sad:

แต่งงานแล้วอยู่กันเป็นคู่ .... ความรู้สึกผมเองเลยนะครับ

ตอนนี้ ทุกอย่างที่เคยทำ กลับทำไม่ได้เลย พลิกเปลี่ยนทุกอย่าง

- จะออกไปขับรถก็ === ดึกแล้ว เปลื้องเงินเติมน้ำมัน
    - จะเล่นคอมนอนดึก === รีบนอน พรุ่งนี้ต้องตื่นเช้า (งอนอีกถ้าไม่นอน)
    - จะดูดบุหรี === เสียสุขภาพ มีลูกแล้วลูกจะสุภาพดีเปล่าก็ไม่รู้
    (อันนี้ผมผิดจริง อยากเลิกบุหรีครับ พยายามดูดน้อยลง)
    - จะกินข้าว === ค่อยๆ กินสิจะรีบกินไปไหน (คือกูรีบกินให้เสร็จเร็วๆ กูจะได้ทำงานต่อ)
    - ตอนเช้าต้องตื่นตรงเวลา === นอนต่อ 10 นาทีก็ไม่ได้ ปลุกจน (หลุดหงิดมากๆๆ)
    - วันนี้งานเยอะนั่งรถกลับเองนะ === วันไหน รอรถเมล์เกิน 30 นาที หูผมจะชามากๆๆๆๆๆๆ

นี้ที่บอกมาเป็นตัวอย่างคร่าวๆๆ นะคับ :cry::cry::cry:

ตอนนี้ก็พยายามปรับตัวอยู่ครับ แต่ยังไงแฟนผมคนนี้ เขาแต่งงานกับผม
    ผมก็ถือว่า ผมโชคดีที่สุดแล้วครับ
    ประหยัดเรื่องเงินมาก ,ไม่ชอบเที่ยว,กินง่ายๆๆ ไม่ติดหรู,
    ,ไม่บ้าแฟชั่น, ขยันมากๆๆ ตื่นตี 5 ชงน้ำชาถวายศาลทุกวัน,
    สะอาดมากๆๆ ,มีสัมมาคารวะ แบบไม่ต้องสอนเลย,โกหกไม่เป็น,

คุ้มครับ ชีวิตนี้ ได้แม่ที่ดีของลูกจริงๆ

มีคำถามมาให้ตอบคับ
    ผมปีนี้ก็อายุ 27 ปีละ แฟนผม พี่ๆ เพื่อนๆ ว่าอายุเท่าไรคับ:D:D

27.  
  28. enforce

2,041
    13
    38

29. คนปากช่อง

707
    0
    0

30. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ยอมเป็นข้าวมันไก่ พี่เจมส์ เลย คิคิคิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้