D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

เห็นด้วยอีกเสียงครับ วันนี้กระบวนการเหล่านี้ยังไม่เลิกรา บั่นทอนจ้องทำร้ายทำลายสถาบันโดยตลอดไม่มีหยุด และดูเหมือนว่าคนที่มีอำนาจวาสนาจะหลิ่วตาให้ด้วยดิ ถึงได้ใจไม่หยุดไม่ย่อนแย่งนี้ วันนี้จำเป็นต้องเลือกข้างแล้วครับ ผมรักพ่อหลวงเลือกข้างพ่อหลวงแต่มะได้เปงพันธมิตรเห็นด้วยกับพันธมิตรแต่ไม่ทั้งหมด ไม่เห็นด้วยกะเสื้อแดง ที่ใช้กำลังรุนแรง แม้ที่บ้านผมยังเข้าไปทำร้ายทำลายคนที่เขาถือศีลห้าศีลแปด โดยไม่เกรงกฎหมายบ้านเมือง ทำยังกะบ้านเมืองไม่มีขื่อมีแปร ใช้กำลังกับคนที่เขาไม่สู้ไม่ตอบโต้ ตำรวจก็ยืนดูทำตาปริบๆ ไม่รู้บ้านนี้เมืองนี้มันกลายเป็นเมืองเถือนไปแล้ว ถึงเวลาที่ต้องผ่าตัดรัฐตำรวจได้แล้ว แล้วก็ช่วยบอกความจริงให้คนที่ยังไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นให้เข้าใจแล้วแยกแยะให้ออก บ้านเมืองเราแบ่งเป็นสองฝ่ายอย่างชัดแจ้งแล้ว ผมอยู่ฝ่ายที่บอกล่ะ ใครจาอยู่ฝ่ายไหนไม่สน แต่อย่างน้อยก็อยากสื่อว่าความจริงที่เห็นอาจไม่ใช่ ความจริงที่ใช่อาจยังไม่ปรากฎอาจเป็นจริงแท้แน่นอน อะไรที่ผิดไปจากทำนองครองธรรมให้พึงระวังไว้ก็ดี บ้านเราเป็นอะไร ฆ่ากันใช้อาวุธสงครามในเขตพระราชฐานนะครับ ทกร้ายกันได้ทุกวันทุกคืน มันเกิดอะไรขึ้น กลียุค ยุคมืด ยุคคนชั่วครองเมืองครับผมคนหนึ่งล่ะที่รับไม่ได้ เราไม่ใช่บ้านป่าเมืองเถื่อนนะครับ การเมืองเราไม่ได้พัฒนาไปถึงไหนเลย นอกจากผลประโยชน์ของตัวกู ของกู วนๆกันอยู่อย่างนี้ล่ะ อยากถามแค่คำเดียวว่าตายไปมันเอาไปได้ไหมทำไมไม่ทำดีเข้าไว้ล่ะ แต่มะเช้าที่เอเธน แค่ตำรวจทำกระสุนพลาดไปถูกเด็กวัยรุ่นตายแค่คนเดียว คนออกมาประท้วงรัฐบาลกันทั้งประเทศ แต่บ้านเรามันพิกลพิการไปแล้วครับ ตื่นได้แล้วคุณเตอร์ :D

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พึ่งได้เข้ามาอ่านเองคับ ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาเลยอ่ะคับ:sad::sad:
    ขอบคุณครับพี่ฝาก link มาให้อ่าน (เดี๋ยวคืนนี้จะลองนั่งอ่านดูครับ)

จริงๆแล้วพอดีเพื่อนมันส่ง mail มาให้ดูในทำเนียบอะคับว่าเป็นยังไงบ้าง
    แต่เห็นในภาพแล้วมันเกินทนไปหน่อยคับ เห็นภาพแล้วมันอารมณ์ขึ้นไปหน่อย

ผมเองก็ บอกตรงๆ เลยครับ ไม่ได้เปิด tv ดูข่าวมาเกือบๆ เดือนกว่าๆ ละ
    ไม่ได้ตามข่าวเลยว่าใครทำอะไร นายกเป็นใคร ลาออกหรือยัง หรือยังอยู่
    ฝ่ายนู่น ฝ่ายนี้ใครตีกัน ไม่รู้จริงๆ ครับ

ข่าวที่ผมต้องตามดูก็มีเรื่องเดียวครับ ตอนสมัครผู้ว่ากรุงงเทพ
    เพราะผมเชียร์ ชูวิทย์อยู่คนเดียวครับ พอชูวิทย์ไม่ได้เป็นผู้ว่า ผมก็ไม่ได้
    ตามข่าวเลยอะคับ

จริงๆ แล้วไม่ได้เชียร์ฝ่ายไหนว่า ใครผิดใครถูกนะคับ เพราะเรื่องปัญหา
    ส่วนตัวในบริษัทฯ ผมก็ปวดหัวจะตายอยู่แล้วครับ เหนื่อยครับ
    ช่วงนี้หาเงินยากมากๆๆๆ ต้องหมุนเงินอีก แค่เรื่องหาเงิน ผมเองก็ปวดหัว
    อยู่แล้วคับ เลยไม่ได้รับฟังข่าวหรือดู tv เลยครับ:cry::cry::cry:

3. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่...ดุผมอีกคนแล้วอ่ะ :cry::cry::cry::cry::cry::cry:

ผมไม่รู้จริงๆ นะคับพี่จินนี่ แต่ถ้าคนไทยคนไหน ไม่มีความเคารพใน
    สถาบันพระมหากษัตร์ ผมก็ถือว่าคนพวกนี้ หนักแผ่นดินไทยจริงๆคับ

พี่คับอย่างที่ผมบอกไว้กระทู้บน ทุกวันนี้หาเงินจนปวดหัว ปัญหาตัวเอง
    ยังเอาตัวไม่ค่อยรอดเลย คงไม่มีเวลาไปนั่งเชียร์ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งอ่ะคับ:cry::cry:

ผมแค่ได้รับ mail ภาพในทำเนียบมาจากเพื่อน ก็เลยเอามาให้ดูเท่านั้นเองอ่ะคับ:sad::sad::sad::sad:

4. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่.....:cry::cry::cry::cry: ดุผมจังเลยวันนี้:cry::cry::cry:

พี่ผมไม่ได้หลับนะคับ :eek::eek::eek:
    ผมตื่นเช้าออกไปหาเงินทุกวัน กลับมาถึงบ้านก็หลัง bank ปิดทำการอ่ะคับ
    กลับมาก็เคลียรงานในบริษัทฯ ถึง 2 ทุ่ม กว่าจะได้พักผ่อน
    คืนวันจันทร์ผมนั่งทำ presentation ถึงตี 4 ตื่น 7 โมงออกไปหางาน
    เมื่อคืนผมก็นอนตี 2 ทำ presentation อีกชุด เผื่อไปหาลูกค้าอีกราย

สิ้นปีแล้ว แต่ละบริษัทฯ ก็จะปิด งบดุลกัน เลยไม่ค่อยมีใครใช้เงินกัน
    แล้วบริษัทฯ ผมเดือนนี้รายจ่ายมากกว่า 10 ล้าน up แล้วที่สำคัญ
    เช็คก็ปล่อยไปให้ลูกค้าแล้ว จะปล่อยให้เช็คเด้งไม่ได้ซักใบ
    2 เดือนที่ผ่านมาเลยหมุนเงินจน จะอ๊วก อยู่แล้วพี่:cry::cry:

ไม่คุยเรื่องการเมืองแล้วนะครับ จริงๆ ผมแค่เอา link มาให้ดู
    แค่นั้นเองอ่ะคับ ไม่ได้บอกเลยนะว่า จะเชียร์ใครอ่ะคับ:sad::sad::sad:

5. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    น่าเห็นใจพี่เตอร์นะเนี้ย คืนไหนว่างๆโทรมาออกไปชิวกัน

6. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D:D ด้วยจิตคารวะ ไม่ได้ดุคร๊าบ เพียงแค่อยากจะสื่อว่า อย่าฟังข้อมูลทางเดียว ต้องสองทางเสมอครับ ผมไม่ยุ่งกับการเมือง ไม่เล่นการเมือง ไม่คิดเล่นด้วยครับ แต่จะดูทั้งสองด้านเสมอ ก่อนนั้นก็ยังพอทน แต่พอถึงเผยไพ่ใบสุดท้ายนี่ดิ ฝ่ายหนึ่งที่อ้างสารพัดซึ่งเราฟังดูรับรู้แล้วยังกังขาอยู่ โดยเฉพาะสามเกลอหัวขวดที่บิดเบือนเรื่องฟามเท็จวันนี้น่านล่ะ แล้วก็นายสอระยวยช่องสาม ผมบอกตรงๆว่าคนเหล่านี้ดูถูกผู้ชมมากๆๆๆๆๆ มานคงเห็นว่าผู้ชมหรือประชาชนเป็นฟายมั๊ง ใส่สี ใส่ไข่เข้าไปอย่างรัยก็ต้องเป็นอย่างนั้นมั๊ง มันคงคิดว่าผู้ชมคิดไม่เป็นหรืองัย หากว่ากันตรงๆมันคงคิดว่าคนดูเป็นฟายมั๊ง ผมถึงบอกว่าเป็นอะไรที่ยังกังขาอยู่ สิ่งที่มานบอกกะการกระทำของมันมักสวนทางกันเสมอ พูดง่ายๆก็คือคนเหล่านี้โกหกรายวันล่ะ ซึ่งก็ยังพอทนนะ แต่ที่ผมทนไม่ได้ก็คือการกระทำของมันบ่งบอกว่าไม่เอาพ่อหลวงแน่ แต่อีกฝ่ายเอาพ่อหลวง ซึ่งผมมองว่าน่าจะเป็นไพ่ใบสุดท้ายจริงๆแล้ว และมันก็ทำทุกวิถีทางให้เกิดความวุ่นวายในบ้านเมือง ทำร้ายใช้อาวุธสงครามยิงใส่ชาวบ้าน คนแก่ ผู้หญิง ได้ทุกคืน ทั้งที่คนเหล่านั้นมาใช้สิทธิตามกฎหมายสูงสุด แล้วยังเพี้ยนอีกมาฟ้องเรียกค่าเสียหายอีก ผมเป็นนักกฎหมายยังงงกะมานเลยว่าพวกนี้มันศรีธนนชัยระป่าวฟ่ะ ศักดิ์กฎหมายนั้น กฎหมายรัฐธรรมนูญนั้นถือว่ามีศักดิ์สูงสุดครับ กฎหมายอื่นขัดกับกฎหมายรัฐธรรมนูญก็ต้องตกเป็นโมฆะไปครับ เพี้ยนไปหมดแล้วบ้านเรา มันเลยทำให้บังคับเราอยู่ในทีว่าจำเป็นต้องถูกบังคับใหเลือกแล้ว ซึ่งผมก็จำเป็นต้องเลือกอย่างที่บอก แต่ไม่ได้ดุคุณเตอร์ครับ แสดงว่าคุณเตอร์มีทั้งเพื่อนที่เป็นนปก.เสื้อแดง รึจาเรียกรัยก็ช่างเหอะ(คนที่ส่งเมล์มาให้) กับเพื่อนที่เป็นพธม.คือคนที่ผมบอกว่าเห็นด้วยแล้วก็โพสต์ฝากเตือนคุณเตอร์มาน่านล่ะ แต่ผมไม่ได้เป็นพธม. ผมเป็นคนไทยที่รักพ่อหลวงครับแล้วก็เป็นคนหนึ่งที่เคยเข้าพิธีสาบานตนต่อหน้าธงชัยเฉลิมพลว่าจะจงรักภักดีต่อพระองค์ เคยเป็นทหารรักษาพระองค์ พระองค์ท่านเป็นอะไรที่เปี่ยมไปด้วยเมตตากรุณา และมีพระคุณแก่แผ่นดินนี้เป็นอนันต์ครับ(ดูโครงการพระราชดำริหลายหมื่นโครงการของพระองค์สิ) เป็นเทพที่มีลมหายใจและอยู่บนแผ่นดินนี้ เป็นกษัตริย์ที่เปี่ยมล้นไปด้วยทศพิธราชธรรมครับ(ซึ่งนักการเมืองวันนี้แทบไม่มีเลยซักกะข้อเดียว) เป็นแบบอย่างกษัตริย์ที่ประเสริฐของโลกซึ่งต่างชาติล้วนยอมรับ แม้แต่จีนยังถือสถาบันนี้เป็นหลักมากกว่ารัฐบาล เราไม่สามารถหาใครที่เสมอเหมือนพระองค์ได้อีกแล้วในยุคนี้ แต่ทำไมต้องทำร้ายทำลายพระองค์ล่ะครับ และไม่หยุดด้วย สถาบันอยู่ในอันตรายจริงๆ อยากฝากแค่นี้ล่ะ

:D:D ลองคิดใหม่ทำใหม่ดูครับ อันนี้มะเกี่ยวกับการเมือง นะ แต่เกี่ยวกับเรื่องที่กาลังเคลียดๆอยู่ วันนี้ต้องเตรียมตัวไว้เลยครับ ตอนนี้ก็เริ่มๆแล้ว เร็วๆนี้สองบริษัทยักษ์ใหญ่ในเมกา ล้ม เพราะเหตุไม่รู้จักพอ ปั่นราคาปั่นหุ้นปั่นน้ำมันสารพัด ซึ่งก็ได้สมใจ ขึ้นไปร้อยกว่าเหรียญ วันนี้เป็นไง ลดฮวบ เจ้งล้มไม่เป็นท่าเลยเห็นไหม เราเป็นแค่ประเทศเล็กๆไม่ค่อยแข็งแรง ยังไงเสียต้องได้รับผลกระทบนี้อย่างแน่นอน ปีหน้าหนักหน่วงกว่านี้แน่ครับ ดังนั้นควรรีบปรับตัวเสียตั้งแต่วันนี้ ยิ่งส่งออกรับเต็มๆเลย งานนี้ถือว่างานเข้าไปทั้งโลกนะครับ ขอยืมคำพ่อหลวงมาใช้หน่อย ความพอเพียงครับ อยู่รอดแน่ องค์กรเรา หากใหญ่ไปก็ปรับเปลี่ยนให้เล็กลงครับ เพื่อลดกับค่าใช้จ่ายที่จะเพิ่มขึ้นในอนาคต แต่รายได้ที่จะน้อยลงแน่นอนในอนาคตที่กาลังจะมาถึง(กำลังซื้อหรือคำสั่งซื้อจะน้อยลงเพราะโดนผลกระทบนี้ครับ) เมกา ยุโรป ญี่ปุ่น จีน โดนหมดล่ะซึ่งหลักๆเลย หากเราไม่ตั้งตัวไม่ปรับตัวนับแต่นี้ อนาคตเราจะอยู่รอดไหม มีคนวิเคราะห์ว่าปีหน้าจะมีคนว่างงานระดับหนึ่งล้านคนอั๊พๆครับ ผลผลิตทางเกษตรแม้จะเพิ่มมากขึ้น(ต้นทุนสูงขึ้นด้วย)แต่ราคาจะต่ำลง(งานนี้แม้เกษตรกรก็ไม่รู้ว่าจะรอดไหม) ยิ่งโต ยิ่งรายจ่ายเยอะครับ อย่าเอาเงินหรือกำไรสูงสุดเป็นตัวตั้ง เอาความพอดีความพอเพียงเป็นตัวตั้งครับ แล้วเราจะอยู่รอดได้ บอกได้ว่าหนักกว่าปี๔๐ เยอะครับ และจะต่อเนื่องกันอีกหลายปีทีเดียว สู้ครับ :D:D

7. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    รักในหลวง สี เหลือง ครับ

8. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    ผมอยากถ่ายน้ำมันคอมเพลสเซอร์ใหม่ครับ ทำยังงัยได้บ้าง แล้วอัดน้ำมันคอมตัวใหม่้ของคุณเตอร์เข้าไปอาจจะทำให้คอมที่เสียงดังลดลงได้ไหม ตอนนี้คอมในซิตี้อีกคันก็เริ่มดังแล้ว

9. enforce

2,041
    13
    38
    thank คร้าบ...ทุกวันนี้ เวลานอนยังไม่ค่อยจะมีเลยคร้าบ.....แหะๆๆ:sad::sad:

10. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับพี่จินนี่ .....ทุกวันนี้ขายของ พูดตรงๆ เลยครับหักค่าใช้จ่ายแล้ว
    กำไรเหลืออยู่ไม่เกิน 5% เลยครับพี่ สินค้าบางตัวขาดทุนยังต้องขายเลยคับ
    เผื่อเอาเงินมาหมุนในสถานะการปัจุจบันก่อน ถ้าไม่งั้น เครดิต เสียทีละยาว
    เลยครับ เหนื่อยโคตรๆๆ ครับ ยังไงก็ต้องสู้ครับ

ทุกสิ่งทุกอย่าง ต้องรอเวลา รอจังหวะครับ และที่สำคัญเลย ต้องอดทนครับ

ชีวิตกับสู้....มันของคู่กัน:D

บริษัทฯ ห้างร้านใด สามารถผ่านวิกิตการเงินการงานช่วงนี้ไปได้ ....สุดยอดครับ

11. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุหุ ผมสีเทาครับ :D:D

คนดีก็มี คนไม่ดีก็มี สังคมไทย คนส่วนมากเป็นสีเทา
    คนสีดำมันก็ไปอยู่ใน คุก กันหมด
    คนสีขาวก็มีไม่เยอะ ถ้าสีขาวจริงๆ ก็คงเป็นเทวดา

ที่แน่ๆๆ ครอบครัวผม รักในหลวง ครับ:D:D:D

12. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าคอมยังอาการไม่หนักมาก เติมน้ำมันเข้าไปก็อาจจะทำให้เสียเงียบลงได้บ้างครับ

ถ้าเติมเข้าไปแล้วไม่เงียบก็แสดงว่า อาการหนักครับ

น้ำมันคอมบรรจุกระป๋องนั้น ของผมมีครับ แต่ต้องมาที่โรงงานผมเลยอะคับ
    เพราะผมไม่ค่อยได้ไปวางขายที่ไหน มีอีกที่หนึ่ง ขายอยู่ที่ร้านอมรตรงบ้านหม้ออ่ะครับ

หรือไม่ก็ลองเข้าไปหาน้องลีดูครับ น้องลีเขามีวิธีเติมน้ำมันคอม แบบไม่
    ต้องถ่ายน้ำยาแอร์ทิ้งครับ :D:D

13. mckyparty

mckyparty Guest

0
    0
    0
    หวัดดีครับ ไปทำแอร์ร้านน้องลีมา รถ e33 เก่าๆ จับรั่วได้สนิทจริงๆแบบไม่เคยเจอมาก่อน เย็นดีครับ งานเนียนจริงๆ น่ารักมากพ่อลูกช่วยกัน

ว่าแต่ใครได้เจอไอ้คนเขียนเวป utccclub ที่มันไปทำงานเมืองนอกมั่งเนี่ย คิดถึงมันจัง
    จากพี่แม็ค วิทย์คอมแก่ๆ

ปล.เรื่องการเมือง เวลาที่ผ่านมามันเป็นการโจมตีโดยสื่อตลอด ภาพในทำเนียบ ลองคิดดูเล่นๆนะครับ เป็นเราถ้าเราพกอาวุธไปจริงๆ เวลาเรากลับ เราจะไม่รีบขนกลับหรือทำลายก่อนหรือ เรื่องง่ายๆแค่นี้ใครก้อคิดได้ครับ แต่บางทีมันพลาดตรงว่า เราเสียท่าตำรวจไทย เคามีคำขวัญว่า ไม่มีอะไรที่ตำรวจไทย ทำไม่ได้

ทุกวันนี้เลิกอ่านไทยรัฐ เดลินิวส์ มติชน ข่าวสดแล้ว เพราะอะไร คนเสื้อเหลืองเค้ารู้กันดี อำนาจเงินมันยิ่งใหญ่จริงๆ

ดูพวกเสื้อแดงล่าสุดที่ปาหิน ปาอะไรใส่ นักการเมือง พี่ว่ามันระยำที่สุด(ขออภัย) งานนี้ไม่มีความสงบในการชุมนุมใดๆชัดเจน แต่..... ตำรวจทำอะไรไม่ได้เลย งงมั้ยล่ะครับ ไม่อยากจะย้อนไปถึง 7 ตค ที่ประชาชนไม่ได้คิดจะฆ่าคนในสภา เหมือนพวกเสื้อแดงนี้ แต่โดนตำรวจเลวๆ กระทำอย่างไร้ความปราณี

พวกพันธมิตรเค้าก้อคือคนปกติ ที่ลุกขึ้นมาเพื่อรักษาระบอบกษัตริย์ ขับไล่ อำนาจรัฐเถื่อน แทนพวกน้องๆที่ตั้งหน้าตั้งตาทำงานไงครับ และอย่าคิดว่าคนที่ไปชุมนุมกระจอกนะครับ ระดับเจ้าของกิจการ เศรษฐีทั้งนั้น งานการเค้าก้อมีต้องทำ แต่เค้ามี สำนึกรักชาติ และรู้สึกกับชาติ มากกว่าเท่านั้นเอง

แบบนี้ยังจะไปด่าพวกเค้าอีกเหรอ

14. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0

ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับที่มาใช้บริการ อีกวันหนึ่งมีรุ่นเดียวกันสีเดียวกันเลยมาทำที่ร้าน ผมนึกว่ารถพี่มีปัญหาเลยกลับมา พอดีเจอคนขับอ๋อคนละคันนิหว่า คันนี้มาจากพระประแดงเลยครับ เป็นอาการเดียวกันเลยครับ

15. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เคยพิมพ์อะไรตั้งเยอะแยะ แต่พอไปอ่านกระทู้แรกหน้าที่ 109 ก็เลยลบทิ้งตามเจตนารมย์ของเจ้าของกระทู้ครับ

โต ๆ กันหมดแล้ว คิดแบบผู้ใหญ่หน่อยครับ อย่าเหมือนเด็ก
    คิดไม่เหมือนกรู แม่งโง่ แม่งไม่รักชาติ พูดออกมาได้ยังไง...

รักชาติ รักสถาบัน มีวิธีอื่นที่แสดงออกอีกเยอะ
    เรื่องนี้มันเป็นเรื่องของคนชั่ว(เสื้อเหลือง)กับคนเลว(เสื้อแดง)
    ตัวผมและเจ้าของกระทู้ จะเป็นสีเทาไม่เข้าข้างใคร แต่ไม่ชอบที่ให้ใครมาทำร้ายประเทศชาติและสถาบัน

เลิกพูดเรื่องการเมืองเถอะครับ โพสอะไรออกมา คนอื่นที่เขาคิดไม่เหมือนคุณแต่ฉลาดกว่าคุณ เขาสังเวชครับ

ปล. ผมไม่ได้ว่าใครนะ แต่อย่ามาด่าว่าผมไม่รักชาติเพราะผมไม่เลือกข้างอยู่ก็แล้วกัน

จบข่าว

16. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณมากๆๆๆๆ เลยครับพี่กบ:sad::sad::sad:

ขอจริงๆ ครับ ไม่อยากให้มีการขัดแย้งในกระทู้นี้จริงๆ ครับ
    กระทู้นี้อยู่มา 2 ปีแล้ว และเป็นกระทู้ที่มีจำนวนคนเข้ามาอ่านมากสุด
    เป็นอันดับ 1 จาก 578 หัวข้อ ผมเองก็ไม่อยากให้โดนปิดกระทู้เพราะ
    ความเห็นไม่ตรงกัน ทำให้เกิดการทะเลาะกัน

ตอนนี้ที่ผมดูจำนวนนก็ 180,000 คนแล้วนะครับ

เราคนไทยเหมือนกัน มีอะไรก็คุยกันดีๆ ความคิดอยากจะต่างกันเท่านั้น
    แต่พวกเราคนไทยก็รักพ่อหลวงคนเดียวกัน
    เราจะมาทะเลาะกันให้ พ่อหลวงของเรา ทรงเป็นทุกข์ทำไมละครับ

ฝากไว้ด้วยนะครับ:D

17. E30DET

631
    1
    18
    สวัสดีครับ คุณปีเตอร์สุดหล่อ

ช่วงนี้เหนื่อยกันทุกที่ครับ เห็นน้องที่ทำงานบอกว่าไปหาลูกค้ามา บริษัทเขาจ่ายเงินเดือนแค่ 75 % เอง
    บางที่ไม่มีออเดอร์เข้า บริษัทแม่ที่ต่างประเทศเลยปิดกิจการเลย
    สงสารก็แต่คนมีภาระผ่อนรถ ผ่อนบ้าน ผ่อนมือถือ ผ่อนทีวี ผ่อนภรรยา ฯลฯ

แต่ทุกคนก็ต้องเอาตัวรอดให้ได้ครับ ชีวิตมีไว้ต่อสู้ ปลาเป็นยังต้องว่ายทวนน้ำเลยใช่ป่ะครับ
    พี่เป็นแค่ลูกจ้าง ก็ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด แต่คุณเตอร์เป็นผู้บริหาร ต้องทำงานหนัก ใช้สติปัญญาแก้ไขปัญหามากกว่าพวกพี่อยู่แล้ว

ตอนนี้แอร์รถ แอร์บ้านไม่ได้ทำเลย เพราะมัวแต่ยุ่งกับแก้ปัญหาท่อประปาใต้พื้นบ้านรั่ว
    ต้องไล่ทุบพื้น ไล่เลาะกระเบื้อง ยิ่งทำ ยิ่งมันส์ แถมยังยิ่งจนอีกต่างหาก
    ตอนนี้ใกล้เสร็จแล้ว จะได้ทำโปรเจ็คท์แอร์รถแบบตัวเลขติดลบซะทีครับ
    อากาศหนาว ๆ แบบนี้ท่าทางจะทำได้ไม่ยาก

วานคุณเตอร์เช็คท่ออลูมิเนียมแอร์บ้านที่เคยบอกหน่อยนะครับ เอาขนาด 2.5 หุน กับ 5 หุนครับ คิดว่าจะใช้อย่างละประมาณ 10 เมตร
    อ้อ.. เอา cold 12 ถังเล็กมาถังนึงด้วยครับ ส่งของพร้อมเก็บเงินแถว ๆ คาร์ฟูร์บางใหญ่ก็ได้ครับ เดี๋ยวพี่จะให้เพื่อนไปรับของ
    หรือถ้าผ่านมาทานแม็คโดนัลด์อีก ก็โทรมานัดล่วงหน้าก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

18. mckyparty

mckyparty Guest

0
    0
    0
    ผมเป็นพันธมิตร หรือเสื้อเหลือง = ชั่ว?

ใช่มั้ยครับคุณ E30DET เอาชัดๆหน่อยครับ

19. E30DET

631
    1
    18
    ผมไม่ตอบคุณหรอกครับ ว่าใช่หรือไม่
    เดี๋ยวไอ้พวกเสื้อแดง มันก็โพสถามผมว่ามันเป็นคนเลวหรือเปล่าหว่า???
    ว่าแต่คุณอ่าน ปล. ของผมหรือเปล่าเนี่ย...

ผมแนะนำให้คุณไปถามคนรอบข้างของคุณ แต่ไม่ใช่ถามในกลุ่มผู้ชุมนุมนะครับ
    ถามคนที่คุณคิดว่าเขาหวังดีต่อคุณ รักคุณจริง ๆ ถามเยอะ ๆ แล้วจดผลการถามพร้อมเหตุผลมาเยอะ ๆ
    เสร็จแล้วมานั่งอ่านนั่งแปลทำความเข้าใจกับคำตอบของแต่ละคน แค่นี้คุณก็จะรู้แล้วว่าคุณเป็นหรือเปล่า

แต่ถ้าอยากรู้จากปากของผม ไปถามให้ครบ 1,000 คนก่อน แล้วค่อยมาถามผม ถึงตอนนั้นผมถึงจะบอกแบบชัด ๆ ที่คุณต้องการ
    ผมมีคำตอบสำหรับคุณ mckyparty อยู่แล้ว และจะตอบแบบไม่เกรงใจด้วย

ผมจะไม่ตอบคำถามของคุณหรือใครเกี่ยวกับเรื่องการเมืองในกระทู้นี้อีกแล้วนะครับ
    เชิญประกาศชัยชนะของคุณที่ทำให้ผมต้องถอยหลังตามสบายเลยครับ (ฮา)

20. enforce

2,041
    13
    38
    โดนทำโทษ.....กระทู้โดนปิดไป เกือบ 10 วัน...........:cry::cry::cry:

ขอร้องเพื่อนๆ ที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ทุกๆ ท่านเลยนะครับ:sad::sad:

- เรื่องการเมืองจะต้องไม่มีคุยกันแล้วนะครับ
    - ขอให้เพื่อนๆ ตั้งคำถามเกี่ยวกับเรื่องแอร์ หรือเรื่องทั่วไปจิปาถะ เท่านั้นนะครับ
    - เรื่องความรู้ทั่วไป แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ให้คำแนะนำซึ่งกันและกัน
    - เรื่องเก่าๆ หรือเรื่องที่คุยแล้วยังคัดแย้งกัน ก็ขอให้มันจบกันไปนะครับ

เราคนไทย พูดคุยภาษาเดียวกัน เกิดมาประเทศไทยนี้ สุขเหลือหลาย

อย่าทะเลาะกันเลยครับ ความคิดเห็นของคนเรามัน ร้อยพ่อพันธุ์แม่
    ไม่มีใครคิดเหมือนกันทุกคนหลอกครับ ใครคิดอะไรยังไง ก็เก็บไว้ในใจก็ได้ครับ

คนเราคิดได้นะครับ แต่.....เวลาพูด ก็ไม่ต้องพูดทุกอย่างในสิ่งที่คิด

ผมฝากบทความไว้บทหนึ่งให้อ่านกันนะครับ ผมเอามาจากหนังสือ "คนโง่ คนฉลาด คนเจ้าปัญญา"

ว่าด้วยในจิดใต้สำนึกในส่วนรวม

คนโง่ คิดแต่เรื่องส่วนตัว
    ทำอะไรเพื่อตนเอง
    แม้อาจทำให้คนอื่นเสียหาย
    จึงเป็นที่รังเกียจ สังคมไม่ต้องการ

คนฉลาด คิดแต่เรื่องส่วนรวม
    ทำอะไรก็เพื่อส่วนรวม
    แม้อาจทำให้ตนเสียหาย
    สังคมต่างต้องการแต่ตนไม่อาจตั้งอยู่ได้

คนเจ้าปัญญา คิดแต่เรื่องคุณธรรม
    ทำอะไรก็เพื่อประโยชน์สุขทุกฝ่ายในทุกกาลเวลา
    จึงเป็นที่ต้องการของทุกฝ่าย
    ในขณะที่เขาอาจจะไม่ต้องการใครเลย....

21. i m

157
    0
    0
    ลบข้อความไปได้ไหมคุณเตอร์ ให้เหลือแต่เรื่องแอร์ จะได้ไม่สานต่อกันอีก

เรื่องแอร์ ที่ซื้อจาก อมรบ้านหม้อยังไม่ได้ทำเลยคับคุณเตอร์ยังหาน้ำมันคอมไม่ได้เลย แล้วแอร์134 ต้องใช้น้ำมันคอมอะไรครับในเมื่อผมเปลี่ยนไปใช้ cold12
    เหลืออีกอย่างที่ไม่ได้ซื้อคือ เครื่องแวกคั่ม เก็บตังค์ก่อน แล้วหัวต่อ r12 22 134 เหมือนกันหรือป่าวครับ ผมลองเอาสายชาจน้ำยาจะมาต่อดูมันคนละเกลียวกัน

22. E30DET

631
    1
    18
    ผมขอโทษทุกท่านด้วยครับ....
    สัญญาว่าจะไม่มีให้เห็นอีกครับ

ขอแจ้งข่าวเศร้าของวงการแอร์รถยนต์ครับ
    ช่างแอร์ตัวจริงหรือพี่ทรัพย์ของพวกเราได้จากโลกนี้ไปก่อนวัยอันสมควรแล้วครับ โดยอุบัติเหตุทางรถยนต์

โดยส่วนตัวของผม เคยไปซ่อมกับพี่ทรัพย์มาครั้งนึง ได้วิชาซ่อมแอร์และรับทราบถึงเจตนารมย์รวมทั้งอุดมการณ์ของพี่เขา
    ยอมรับว่าเป็นคนดีที่หายากในสังคมจริง ๆ

ตัวผมก็รับซ่อมแอร์ แต่จะทำให้กับคนที่รู้จักกันเท่านั้น แต่พี่เขาจะช่วยเหลือทุกคนด้วยความจริงใจ โดยหวังมิตรภาพเป็นสิ่งตอบแทน
    ใครเคยไปซ่อมรถกับแก จะเห็นว่าแกพูดน้อย ดูหยิ่ง ๆ แต่ถ้าถามอะไร แกจะบอกหมด ไม่มีกั๊ก

ขอให้ผลบุญที่แกช่วยคลายร้อนให้กับคนอื่น จงส่งผลให้แกไปสู่ภพภูมิใหม่ที่ดียิ่งขึ้น
    และขอให้ครอบครัวของพี่ทรัพย์จงได้รับผลบุญของพี่เขาด้วย อย่าได้เดือดร้อนเรื่องใด ๆ เลย

และท้ายสุด ขอไว้อาลัยแก่คนดี ๆ ช่างที่ซื่อสัตย์ในวงการแอร์รถยนต์ครับ

http://www.gasthai.com/boardgas/html/45918.html
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V7348873/V7348873.html

23. i m

157
    0
    0
    เสียใจจริงๆครับ หลับให้สบายนะครับ
    ก่อนพี่จะเสียไม่กี่วันผมเพื่งโทรไปปรึกษาเรื่องแอร์ เสียดายคนดีๆจากไปเร็วเหลือเกิน

24. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ผมต้องขอแสดงความเสียใจกับทางครอบครัวพี่เค้าด้วย ขอให้พี่เค้าหลับสบายนะครับ

25. mi323

mi323 New Member Member

6
    0
    0
    ขอสอบถามเกี่ยวกับ พัดลมแอร์ เวลาคอมตัด พัดลมจะหยุด พอคอมฯ ทำงาน พัดลมก็จะทำงานด้วย
    พัดลมตรงคอยล์ร้อนนะครับ

เป็นปกติใช่ไหมครับมันไม่ต้องหมุดตลอดเวลาใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

26. E30DET

631
    1
    18
    ปกติครับ (เพราะของผมก็เป็นอย่างนี้ :p)

รถบางรุ่น(ที่เคยเจอคือพวกฮอนด้า) พอคอมแอร์ทำงานจะพัดลมติดทั้ง 2 ตัวด้วยซ้ำ แต่พัดลมจะอยู่หลังหม้อน้ำทั้ง 2 ตัว
    แต่บางรุ่นเช่น E30 ของคุณเตอร์จะติดตลอด พอคอมแอร์ทำงาน จะเร่งสปีดเป็นอีกความเร็วทำให้หมุนเร็วขึ้น (อันนี้เข้าใจว่าช่างไทยโมฯเพิ่มเองครับ)

รถใครพัดลมรังผึ้งแอร์อยู่หลังหม้อน้ำ ลองหาอีกตัวแบบเป่ามาไว้หลังกันชนหน้าคอล์ยร้อนดูครับ ช่วยระบายความร้อนได้เยอะเลย
    (ไม่อยากบอกเลยว่ารถผมมีพัดลม 4 ตัวเอง :D:D:D)

แก้ไขล่าสุด: 29 ธันวาคม 2008
  27. enforce

2,041
    13
    38
    เสียใจกับทางครอบครัวพี่เขาด้วยจริงๆ ครับ
    ผมเองอยากเจอกับพี่ทรัพย์ อยากจะคุยกับแกซักครั้ง แต่เนื่องจาก
    เวลางานเราก็ยุ่งอยู่แล้ว ก็เลยไม่มีโอกาศเข้าไปเจอพี่เขาซักที:cry::cry:

พอวันนี้พึ่งเปิดกระทู้อ่าน ผมอ่านแล้วเซ็งเลย คนดีไม่น่าจากไปเร็วเลย
    ยังไงก็ขอให้พี่ทรัพย์ไปสู่สุคตินะครับ :sad::sad::sad:

28. enforce

2,041
    13
    38
    ลบไม่ได้อะครับ ไม่เป็นไรครับ ผ่านไปแล้ว คงไม่มีใครมาต่อเรื่องแล้วละครับ

55555 ใช้น้ำมันคอมเบอร์ 68 เลยครับ หรือน้ำมันคอมสำหรับ R134a ครับ

หัวต่อ 12 ,22 เหมือนกันครับ แต่หัวต่อ R134a จะไม่เหมือนใครครับ
    ต้องซื้ออาดาปเตอร์ต่อเพิ่มครับ

มีไรโทรมาหาผมก็ได้ครับ จะได้ไม่ งง กัน :D:D

29. enforce

2,041
    13
    38
    พัดลม 4 ตัว....:eek::eek::eek::eek::eek::eek:
    พี่จะยัดอะไรขนาดนั้นครับ:confused::confused: พี่กบ

30. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    เห็นกระทู้ปิดอยู่หลายวัน เผลอแพลบเดียวเปิดใหม่อีกแล้ว กำลังเปรี้ยวปากอยากคุยอยู่พอดี

tota ผมพัดลมตัวเดียวเอง กินพื้นที่ประมาณครึ่งแผงคอยล์ร้อน แอร์ก็เย็นดี ไม่มีปัญหา
    หน้าหนาวนี้เปิดแอร์ทุกวันแต่แอร์แทบจะไม่ทำงาน อากาศข้างนอกมันเย็นกว่าในห้อง

ปิดปีใหม่นี้ใครไปเที่ยวไหนกันบ้าง ผมไม่ไปไหนเพราะเบื่อรถเยอะรถติดตามเมืองใหญ่ ไว้หลังปีใหม่แล้วค่อยเที่ยว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้