D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :thumbs_up::snow: ตื่นมาแอบดู อิอิ :D:D

2. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ช่วงนี้อากาศเริ่มเย็น คืนก่อนเปิดแอร์ 7 ชม. อุณหภูมิภายนอก 30 องศา ตั้งความเย็นที่ 26 องศา
    ตอนเช้ามาดูกินไฟไป 1.2 หน่วยเอง คิดเป็นเงินไม่น่าถึง 5 บาท...

ไม่รู้ที่กินไฟน้อยลงเพราะอากาศภายนอกเย็นหรือผมเพิ่งทำความสะอาดแผ่นกรองก็ไม่รู้ (กรองสกปรกมาก)
    เดี๋ยวเสาร์นี้จะล้างแอร์เอง แล้วเช็คดูอีก 2-3 วันก่อนเปลี่ยนเป็น cold22 ครับ

3. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ช่วงนี้อากาศเย็นครับ ของผมมิเตอร์ก็ขึ้นน้อย 1.2 หน่วยประมาณนี้แหละ

4. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เงียบจัง คุณกบ เปลี่ยนน้ำยา cold 22 หรือยัง

ผมไปจีน 3-7 พย กลับมาแล้วคุยกันใหม่

5. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    เดินทางโดยสวัดิภาพนะครับพี่ยุทธ :D:D:D:D

6. enforce

2,041
    13
    38
    ไม่ใช่เยอะพี่กบ แต่สินค้าที่บ้าน.โคตรเยอะเลยครับ (ลมกระป๋อง) ใช้กับ ปืนอัดแก๊ส
    ผมก็มีครับ :D:D

7. E30DET

631
    1
    18
    ยังครับ คิดว่าน่าจะเป็นอาทิตย์นี้ เพราะเจ้าของตาชั่งเขาทวงตาชั่งคืนแล้วLOLLOL
    ถ้ามีปัญหาจะโทรไปรบกวนครับ

เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

8. E30DET

631
    1
    18
    สงสัยต้องพึ่งท่ออลูมิเนียมของคุณเตอร์ครับ เพราะที่ติดแอร์ใหม่ต้องใช้ท่อยาวกว่าของเดิม
    เดี๋ยวขอไปวัดความยาวดูก่อนแล้วจะโทรไปหานะครับ

เห็นน้องที่ทำงานบอกว่าปืนอัดแก๊สเขาใช้น้ำยาแอร์ 134a จริงหรือเปล่าครับ

9. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    จะทำ BB Gun ขายเหรอครับ คุณพี่

10. enforce

2,041
    13
    38
    ได้ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมลองเช็คสต๊อกท่ออลูมิเนียมให้ก่อน
    เพราะท่ออลูมิเนียมจะส่งมาตาม order ลูกค้าเท่านั้นอะคับ

พี่กบใช้ size ไหนบ้าง แล้วใช้กี่เมตรคับ เดี๋ยวผมจะดูให้คับ :D:D

แก๊สกระป๋องที่อัดปืนลม ตอนนี้ทั่วไปใช้ R134a คับ แต่มันมีส่วมผสมอื่นเล็กน้อยคับ
    ถ้าขาดส่วนผสมตัวนี้เข้าไป ความแรงของปืนหายไปเกือบครึ่งเลยคับ
    ของผมที่จะทำออกมาตอนนี้ให้ลูกค้าที่เข้ามาสั่งผลิต เป็นแส่วนผสม mix กันใหม่หมดคับ
    ลองแล้วยิงแรงกว่า เสียงปืนก็ออกมาแน่นกว่า แก๊สกระป๋องที่ขายกันทั่วไปเยอะเลย หุหุหุ
    (ถ้าพี่กบอยากรู้ เดี๋ยวเจอหน้ากันแล้วผมจะบอกคับ ว่ามีอะไรบ้าง)

11. enforce

2,041
    13
    38
    จริงๆ ทำมาตั้งนานแล้วคับ แต่ไม่มี sale ออกไปทำการตลาด
    เลยไม่ได้เน้นขายตัวนี้เท่าไรคับ ทำออกมาก็เอามาเล่นกันเองที่บ้านคับ

พอดีตอนนี้มีลูกค้ามาคุย จะสั่งผลิตแล้วเอาไปขายอ่ะคับ
    ช่วงนี้ก็เลย ทำการทดลองส่วนผสมกันอยู่คับ เอาให้แรงกว่าชาวบ้านเขาเลย หุหุหุหุ:D:D
    สนใจบอกนะคับน้องลี เดี๋ยวส่งไปให้ลอง

12. E30DET

631
    1
    18
    เดี๋ยวขอไปวัดความยาวท่อก่อนนะครับ แล้วจะโทรไปบอกครับ
    ท่อของแอร์มันแปลก ๆ นะครับ มีอยู่ 4 ขนาด มีข้อต่ออยู่ตรงกลาง ตัวคอล์ยเย็นจะมีขนาด 2 หุนกับ 3 หุน ส่วนด้าน condensing unit มีขนาด 2.5 หุนกับ 5 หุน แถมยังเป็นการเชื่อมเข้าตัวคอล์ยทั้งสองด้าน ไม่มีหัวต่อที่อื่นเลย...
    ถ้าจะขอซื้ออาจต้องซื้อทั้ง 4 ขนาดเลย แต่เดี๋ยวพี่จะลองไปหาข้อต่อแฟร์แบบบลดขนาดดูก่อนครับ ถ้าหาได้จะได้ซื้อแค่ 2 ขนาด

ฝากคุณเตอร์ทำลมกระป๋องแบบมีส่วนผสมน้ำมันพรายได้มั๊ยครับ จะเอาไปฉีดยิงสาว ๆ ที่บริษัทง่ะ ...:D:D:D
    เอาแบบกลิ่นหอม ๆ ฤทธิ์น้ำมันพรายแรง ๆ เอาแบบติดทนเป็นอาทิตย์เลยได้ยิ่งดีครับ
    ถ้าทำเสร็จ รับรองพี่จะอุดหนุนเป็นคนแรกเลย... 555 :cool::cool::cool:

13. enforce

2,041
    13
    38
    เรื่องท่ออ่านแล้ว งง อ่ะพี่ ไงพี่กบบอกมาละกันคับเอา size ไหน กับขนาดยาวเท่าไร เดี๋ยว เตอร์คุง จัดให้:D

หุหุหุ พี่กบจะเอาแบบผสม armani หรือ CK ดีคับ ....หอมทั้งคู่ หุหุหุ
    ยิ่ง Armani ACQUA DI GIO ตัวนี้แบบว่า ผมซักเสื้อไป 2 ครั้งแล้วกลิ่นยังติดอยู่เลยพี่:D:D

14. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ปักกิ่งหนาวมากๆ

ตกลงมีอะไรบ้างที่ coolman ไม่ทำอ่ะ ทำหมดทุกอย่างเลย BB, ลมอัดปืน BB

ผมรู้อยู่อย่างว่า COLD เอาไปอัดลม BB ไม่น่าจะดี เพราะแรงดันมันต่ำกว่า R134

15. enforce

2,041
    13
    38
    มีคับพี่ เรือดำน้ำฮะ ยังไม่มีใครมาจ้างทำ หุหุหุ

ที่ผ่านมาก็จะมี ลูกค้ามาจ้างทำสินค้าแปลกๆ ฮะ เป็นสินค้าที่ไม่มีใครเขาทำกัน
    แต่งานแปลกๆ coolman รับทำหมดคับ

cold อัดไปที่ bb gun แล้วไม่แรงจริงๆ คับ แต่ถ้าใส่ส่วนผสมบางตัวเขาไปหน่อย...
    Oh ho แรงทันตาเห็นครับพี่ยุทธ (เดี๋ยวเจอกันแล้วจะบอกคับ):D:D:D

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เอา ngv อัดขายสิครับ แรงดี 3,000 psi กิโลละ 8.50 บาทเอง แรงกระฉูด

17. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    โห เล่น NGV เลยนะครับ พี่ยุทธยิงโดนทีเสื้อขาดเลยไหมอ่ะ

ปล. ผมเพิ่งรู้นะว่า แก็สกระป๋องมีน้ำยาแอร์ผสมอยู่ด้วย ได้ความรู้ใหม่

18. Guydido

Guydido New Member Member

285
    2
    0
    ขอบคุณครับกับความรู้ดีๆ เด๋วจะลองเอาไปทำคร๊าบบบบบบบบบบบบ..........:D:D:D:D:D

19. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธ ผมว่าเอา NGV มาอัดใช้กับ bb gun ผมว่ายิงไปโดน หมา หมาอาจจะตายได้เลยนะคับ:D:D
    เอาจริงๆ ผมว่า ngv แรงดันมันจะแรงกว่า ปืนจริงๆๆ อีกนะฮะ

====
    notebook ผมน๊อกอ่ะคับ ใช้ CorelDRAW เขียนตัวการตูนของ cold22 อยู่แล้ว
    เครื่องมันช้าๆ เลยลอง restart com ใหม่ดู ...ชิบหาย :eek::eek::eek:
    เปิดมา windows ทำไรต่อไม่ได้เลย copy file ยังไม่ได้เลย Restore ยังไม่ได้เลย
    เข้า saftmode ก็ทำไรไม่ได้ เลยต้องลง windows ใหม่ งานที่เขียนๆ อยู่ก็หายไปเลย:cry::cry:

พึ่งลง windows + Update เสร็จวันนี้เองคับ เลยพึ่งได้เข้ามาดูกระทู้
    หุหุหุ

20. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆ พี่ว่าไม่ใช้แค่เสื้อขาด พี่ว่าเนื้อคนนี้ทะลุเลยน่ะ:sad::sad::sad:

ลมอัดกระป๋องที่อับ BB Gun
    ใช้น้ำยาแอร์มาตั้งแต่แรกๆ แล้วคับ แรกๆ ใช้ R12 พอ R12 ราคาสูงก็โดดมาใช้ R134a คับ

21. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    เสี่ยเตอร์ งาน คอมมาร์ท อาทิหน้าแล้วถอยคอมใหม่ เร็ว ปู๊ด ปาด เลย

22. RCW OLD SCHOOL

RCW OLD SCHOOL New Member Member

5
    0
    0
    สินค้าร้านเฮียเตอร์นี่เยอะจิงๆนะครับ

หวังว่าเบอร์ที่ให้มาทีหลังนี่คงไม่ผิดแล้วนะครับ

ว่าแต่ ปืนBBที่เค้าสั่งที่บ้านเสี่ยผลิตนี่

มีเหลือๆทำออกมาเผื่อๆมั้ย

แย้มราคามาหลังไมค์หน่อยสิครับ

สนใจๆๆ เสียวโว้ยยย 555+++

ปล.ว่าจะรวดถามลีเลยว่าจะเข้าไปเปลี่ยนคลัชคอมแอร์+เช็คน้ำยา(ถ้าขาดอยากเปลี่ยนเป็น cold134aจิงๆเลย)

ไม่รู้ว่าเสียหายเท่าไร รบกวนหลังไมค์ก็ได้ครับ

ลืม ขอเบอร์ลีด้วยนะครับ

23. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    หัวข้อดีจังได้ความรู้เพิ่มมาก

หัวข้อดีจังได้ความรู้เพิ่มมาก ผมอ่านจนตาลายแล้วไม่เป็นการทำงานเลย เกีอบโดนนายก อบต.ว่าเอา พึ่คับผมสงสัยว่า ตอนนี้รถผมซีวิคตาโต วางเครื่องบี 16 เอ คอมแอร์ดังแอร์ไม่เย็นถ้าเราเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่แล้วเติมน้ำยา แอร์ คูล 12 นี้ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง ขอคำแนะนำด้วยนะครับขอบคุณล่วงหน้า:):D

24. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ ดู Dell ไว้อยู่คับ แต่อีกใจก็ชอบ sony ยังคิดไม่ออกเลย
    ซื้อทั้งทีกะเอาให้เวอร์ไปเลยคับ :D:D:D

25. enforce

2,041
    13
    38
    เดี๋ยวสรุปราคาแล้วจะ pm ไปบอกคับ :D:D:D

26. enforce

2,041
    13
    38
    เปลี่ยนคอมอย่างเดี๋ยวคับ แล้วใส่ cold12 อย่างเดียวก็เย็นแล้วคับบบ:D:D

27. tarosoi4

tarosoi4 New Member Member

150
    2
    0
    ขอบคุณคับ แล้วราคาแผงคอยร้อนอลูมิเนียมอันใหญ่ราคาประมาณเท่าไร จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมคับอันเก่าครีบลมแล้ว

28. enforce

2,041
    13
    38
    ถ้าเป็นไปได้ เปลี่ยนใหม่ก็ดีครับ (เปลี่ยนคลอย์ร้อนเป็นตัว 134a ได้ยิ่งดีเลยครับ):D:D

29. Thanunpol

Thanunpol New Member Member

1
    0
    0
    ขอถามหน่อยครับ

ยังอ่านได้ไม่จบเลย ได้ความรู้มากๆ
    ขอถามหน่อยครับ คือผมใช้ bmw e30 อ่ะครับ ของเดิมเป็น R12 แล้วผมลงเครื่อง bmw ใหม่ คอมที่ติดมากับเครื่องใหม่เป็น R134a ทีนี้ผมอยากทราบว่า
    1. ผมควรใช้ระบบไหนดีครับระหว่าง R12 กับ R134a
    2. ถ้าเปลี่ยนเป็น R134a ตามคอมของเครื่องใหม่ คอยล์ร้อนเดิมมันจะไหวไหมครับ
    3. หรือจะใช้ cold12 หรือ cold134a ดี
    :confused::confused:
    ที่ถามเพราะจะได้ปรับอุปกรณ์อื่นๆตามเลย พวก วาล์ว ท่อต่างๆ

ปล. สนใจท่ออลูมิเนียมของคุณเตอร์มากๆ ไม่แน่ใจว่าถ้าซื้อไปให้ร้านแอร์เค้าเดินจะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ
    เด๋วจะไปวัดขนาดกับความยาวมาให้ครับ:):)

30. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับบ
    ใช้คอมติดเครื่องยนต์ใหม่ได้เลยคับ แล้วจับเอาน้ำยาแอร์ R12 เติมเข้าไปแทนคับ
    ไม่ต้องแปลงแผงคลอย์ร้อนครับ ถ้าให้ดีเพิ่มพัดลมไฟฟ้าตัวใหญ่ด้านหน้าคอลย์ร้อนซักตัวก็เย็นแล้วคับ

พวกอุปกรณ์อย่างอื่นไม่ต้องเปลี่ยนครับ เปลี่ยนไดเออร์ใหม่ซักตัวก็พอครับ
    หุหุหุ ท่ออลูมิเนียม เดี๋ยวผมขอเช็คของก่อนนะคับไม่แน่ใจว่ามีของอยู่เปล่าคับ
    ลูกค้าสั่งมา ผมถึงจะสั่งนำเข้าอะคับ จะใช้ขนาดไหนบอกมาอีกทีละกันคับ
    เดี๋ยวจะไปหาให้คับ :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้