D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    คอมเสียงดังเนี่ย เจอน้ำมันคอมของคุณ ter ฉีดสัก 2 วิ 20 CC น่าจะ ok

2. DoubleOseven

DoubleOseven New Member Member

6
    0
    0

ขอบคุณคุณเต้อมากครับที่ช่วยเป็นธุระให้ ตอนแรกว่าจะรบกวนปรึกษาคุณเต้อเหมือนกันแต่เกรงใจ

ติดตามอ่านกระทู้นี้มานานมากนะครับ แต่ไม่เคยโพสท์ ไม่เคยสมัครสมาชิก
    จนได้ฤกษ์ในวันนี้นี่เอง สมัครเสร็จก็โพสท์ซะยืดยาวเลย

ส่วนเรื่องโมระบบแอร์ Granvia เอาไว้ถ้า Cold134 เอาไม่อยู่คงต้องขอยืมสูตรคุณเต้อไปลองใช้บ้าง:)

3. DoubleOseven

DoubleOseven New Member Member

6
    0
    0

ผมก็หวังว่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับพี่ ลุ้นๆๆๆๆๆ

ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบครับ:D

4. อัฑฒ์

อัฑฒ์ Guest

0
    0
    0
    สอบถามคุณเตอร์หน่อยครับ

ผมทราบมาว่าการเติมน้ำยาแอร์รถยนต์แบบปล่อยน้ำยาออกหมด จากนั้นแวคอากาศจนหมด จึงให้ชาร์จน้ำยาเข้าทางด้าน H ก่อนในขณะที่ยังไม่ติดเครื่องยนต์ จนแรงดันนิ่งเติมไม่เข้าแล้ว ให้ปิดด้าน H จากนั้นติดเครื่องยนต์ เร่งรอบ 1500 รอบ เปิดพัดลมแรงสุด เร่งความเย็นไปที่เย็นสุด จากนั้นชาร์จน้ำยาเข้าทางด้าน L จนได้ตามต้องการ
    ขอถามว่า... ถ้าชาร์จน้ำยาด้วย Cool 134 ชาร์จตามที่กล่าวมาหรือว่าชาร์จด้าน L ด้านเดียว ขณะชาร์จติดเครื่องยนต์หรือไม่ ขอบคุณครับ(ได้Cool 134 มาแล้วครับ)

5. :cool:...ที่ทำงานใหม่ก็ดีครับแต่คับแคบลงไปเยอะเลยล่ะ55.....:cool:
    :cool:...ก็จริงอ่ะน่ะพยายามหาคนที่โง่กว่าเราไว้นั่นแหละ...ดีนักแล55....:cool:
    :cool:...คุณเตอร์รู้สึกว่าหุ่นจะอวบขึ้นเยอะน่ะ...มีคนบอกว่าลดลงหน่อยเดี๋ยวไม่หล่อ555....:cool:

6. JainStream

JainStream New Member Member

42
    1
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดี ที่เอามาแบ่งปันคับ:D:D:D

7. professor

professor New Member Member

117
    0
    0

เท่าที่ทราบ มิเตอร์มิตซูของญี่ปุ่น จะเป็นของมือสอง แกะมาขายอีกที
    ของใหม่แพงมาก หลายพันบาท
    ดังนั้นควร
    ควร calibration ก่อนครับ

โดยการหา กระติกน้ำร้อน สมมุติว่า ขนาด 700 Watt (ดูตรงฉลาก)

ถ้าเอาต่อกับมิเตอร์ของเรา
    แล้วก็จับเวลา

ง่ายๆ คือ 1,000 Watt หมุน 1200 รอบต่อชั่วโมง
    หรือ
    เท่ากับ = 3600 วินาที/1200 รอบ = 3 วินาทีต่อรอบ

ถ้าใช้ heater ขนาด 700 Watt
    ดังนั้น มิเตอร์ ก็จะหมุน 1,000 Watt/700 Watt x 3 = 4.3 วินาที

ดังนั้นคิดง่ายๆ ก็คือ มิเตอร์ต้องหมุน 10 รอบ โดยใช้เวลา 43 วินาที

บวกลบ ไม่ควรเกิน 10% ถ้าผิดพลาดก็ปรับแก้เอา

8. professor

117
    0
    0
    สำหรับ การลอกแบบโลโก้

ต้องดูว่า เราได้จดทะเบียนเครื่องหมายการค้าไว้หรือเปล่า

ดูในรูป saniso มีความคล้าย suniso มาก

ดังนั้นควรแจ้งความดำเนินคดี ในข้อหา ลอกเลียนแบบเครื่องหมายการค้า

โอากาส ชนะมีสูง ถ้าเครื่องหมาย เหมือนกันมากขนาดนี้ครับ

เรื่องนี้อาจจะให้คุณจินนี่ มาเป็นทนายกิติมศักดิ์ ให้

http://www.geocities.com/kumpipaksa_ip/ip_dika/civil/dika_2544/dika_1287_2544.html

9. คนปากช่อง

707
    0
    0
    cold134 เติมเข้าทาง low อย่างเดียว คว่ำกระป๋อง ปล่อยน้ำยาช้าๆเพราะเข้าเป็นของเหลวครับ ติดเครื่องด้วยตอนติม เติมจนตาแมวมีฟองนิดๆ

10. อัฑฒ์

อัฑฒ์ Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณ คุณยุทธ คนปากช่องครับที่ช่วยบอกวิธีเติมให้ครับ จะได้เริ่มลงมือลองCool 134 กะเค้าซะที เมื่อวานนี้ (20) ไปซื้อที่ร้านอมร บ้านหม้อมา 2 กระป๋อง แต่ยังสงสัยอีกนิดนึง จำได้ว่าคุณเตอร์เคยบอกไว้ว่าในกระป๋องCool ต่อเป็นท่อสเปรย์ไว้พอคว่ำกระป๋องเติม ก็น่าจะเป็นการเติมแบบก๊าซ อันนี้ผมเข้าใจถูกหรือผิดครับ วานบอกหน่อยครับ แต่ยังไงก็เติมCool แน่นอนครับ (คว่ำกระป๋องตามที่บอก...อิ ๆ )

11. DoubleOseven

6
    0
    0
    วันนี้แวะไปที่ร้านอมรแอร์มาแล้วครับ เจอคุณลีกับคุณพ่อพอดี

ไปถึงก็ช่วยกันต่อเกจ์ เปิดน้ำยาแอร์เดิมออกทิ้งนิดหน่อย แล้วเติมน้ำมันคอมเบอร์ 8 อย่างดีเข้าไป 50 ซีซี.
    โดยใช้เทคนิคเฉพาะตัว ไม่ต้องแวคน้ำยาแอร์ใหม่ จากนั้นก็เติมน้ำยาแอร์เพิ่มเข้าไปจนเต็มระบบเหมือนเดิม
    ปรากฏว่าเสียงคอมเงียบลงไปพอสมควร จากนั้นก็ลองทดสอบความเย็นของแอร์จนเป็นปกติ

ขากลับผมมาแวะทำธุระที่เยาฮันรัชดา เลยแวะไปเดินเล่นที่อมรได้เทอร์โมมิเตอร์แบบดิจิตอลติดมือมาหนึ่งตัว
    กลับถึงบ้านประมาณ 2 ทุ่ม ลองจอดติดเครื่องซัก 10 นาที แล้วเอาเทอร์โมมิเตอร์มาจับดู
    ตู้หน้าเย็นสุดที่ 8 องศา ส่วนตู้หลังที่โหมด Auto ทำได้ดีสุดที่ 10 องศา ส่วนเสียงคอมยังมีดังอยู่นิดหน่อย
    ผมสังเกตว่ามันจะดังในจังหวะกระชากหลังจากที่คอมเริ่มทำงานประมาณซัก 5 วินาที จากนั้นจะค่อยๆเบาลง

ซึ่งก็ถือว่าดีกว่าเดิมมากๆแล้ว ส่วนตัวคิดว่าคงจบแล้วสำหรับอาการเสียงดังที่เกิดขึ้น
    เหลือแต่ลองขับตอนกลางวันรถติดๆดูว่ามันจะเย็นหรือเปล่า
    ถ้าไม่ไหวก็อาจจะต้องลองทำบังลม หรือเขยิบไปติดพัดลมแบบที่คุณเต้อแนะนำ
    อย่างไรก็ต้องขอขอบคุณคุณลีกับคุณพ่อด้วยนะครับ ที่ดูแลให้เป็นอย่างดี..ประทับใจครับ
    :D:D:D

12. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ทดลองต่อใช้งานดูแล้วครับ โดยการเปิดแอร์ตั้งแต่ 22:30 จนถึง 6:00 น. ตั้งอุณหภูมิ 26 องศา
    ห้องขนาด 9.5 ตรม. แอร์ 12000 บีทียู ผลคือแอร์อินเวอร์เตอร์กินไฟ 1.8 หน่วย คิดเป็นเงินประมาณ 6-7 บาทต่อคืน
    แต่เมื่อวานลองเปิดหน้ากากออกมาดู พบว่ามีฝุ่นเกาะอยู่ที่ตะแกรงและคอล์ยเย็นเยอะมาก น่าจะทำให้กินไฟมากกว่าปกติ
    แต่เท่าที่เคยอ่านดู เคยเห็นคุณ Professor ล้างแอร์เอง ล้างเสร็จได้รอยคมกระบี่จากแอร์เกาหลีไป 6 รอย แถมล้างแล้วแอร์กินกระแสเยอะขึ้นด้วยใช่ไหมครับ :D

เดี๋ยวผมจะลองไป calibrate ตัวมิเตอร์วัดไฟดูตามคำแนะนำนะครับ
    แต่ขอรบกวนถามคุณ Professor เพิ่มหน่อยครับ คือว่าพอผมต่ออุปกรณ์ต่าง ๆ เสร็จแล้ว ลองเอาไขควงวัดไฟไปจี้ที่ตัวมิเตอร์
    ปรากฏว่ามันมีไฟขึ้นที่ด้ามไขควง แสดงว่าไฟรั่วออกมาใช่ไหมครับ
    แล้วอาการนี้มันปกติหรือเปล่า หรือว่ามิเตอร์จากญี่ปุ่นมันกลับบ้านเก่าไปแล้ว ผมดูจากตัวมิเตอร์ผลิตปี 95 แต่เลขมิเตอร์อยู่ที่ 0482.0 หน่วยเอง
    หรือว่ามันหมุนครบรอบ 9999.9 ไป 10 รอบแล้วเนี่ย :cry::cry::cry:

ผมเลยต้องต่อสายดินกับนัทยึดมิเตอร์ (ในภาพสายไฟเส้นเล็กสีขาวทางซ้ายมือของตัวมิเตอร์)
    แล้วถ้าอาการนี้ปกติ ไฟที่รั่วออกมามันจะเป็นอันตรายมากน้อยแค่ไหนครับ ผมจะได้ไปทำประกันชึวิตซะหน่อย :D:D:D

ขอบคุณครับ

13. E30DET

631
    1
    18
    อืมม... มานึกดูอีกที ผมนึกวิธี calibration มิเตอร์แบบง่าย ๆ ได้แล้วครับ

ผมมีมิเตอร์ 2 ตัว น้องที่ทำงานมีคนละตัวอีก 2 คน รวมเป็น 4 ตัว
    เอามิเตอร์ 2-4 ตัวก็ได้มาต่ออนุกรมกันกับตัวที่ 1 แล้ววัดดูค่าเฉลี่ยได้ไหมครับ
    เช่น มิเตอร์1(มิตซูเก่า) วัดได้ 1.8 หน่วย มิเตอร์2,3,4(ของใหม่) วัดได้ 1.85,1.90,1.85
    ถ้ามันอยู่ใน range ที่ใกล้เคียงกันก็น่าจะ calibrate ผ่านสำหรับมิเตอร์เก่าของมิตซู...

ถ้าไม่ได้คงต้องหา load มาต่อแล้ววัดตามที่คุณ Professor แนะนำมาครับ

14. พรุ่งนี้23ต.ค.51วันหยุดว่างๆว่าจะหาวิธีระบายความร้อนให้กับคอมแอร์ซะหน่อย...(ที่คิดไว้คือจะต่อท่อเพื่อเอาน้ำทิ้งมาหยดใส่ที่ตัวคอมแอร์)ทีนี้ก็เลยอยากรู้ว่าใครมีไอเดียอื่นๆอีกบ้างไหม ใคร่เสนอแนะด้วยครับ

15. professor

117
    0
    0
    สำหรับไฟรั่ว

ก็ลองเปลี่ยน breaker เป็น ELB ก็ได้ครับ
    สามร้อยกว่าบาท ของ kyokuto ก็ได้ถูกดี คุณภาพดี ของ panasonic แพงไปหน่อย
    จะได้ปลอดภัยด้วย

ปกติใช้ไขควงวัดไฟไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ
    เพราะว่า แค่ ไปแตะ case computer มันก็มีไฟแล้วครับ
    แต่ case com ดูดไม่ตาย

ต้องใช้ digital voltmeter วัดแรงดันตัวถังกับดิน
    ถ้าได้ 220 volt นี่อาจจะอันตรายได้

อาจจะเกิดจากฉนวนเสื่อมสภาพ เพราะอยู่มาเกิน 10 ปีแล้ว

พวกมิเตอร์เก่า พวกนี้จะแกะ มา rebuild reset ตัวเลข
    ส่วนความทนทานก็ไม่ต้องห่วงมาก ใช้ได้อีกนาน เพราะว่าลูกปืน ใช้ jewel เหมือนของนาฬิกาไฮโซ
    (สำหรับยี่ห้อดีๆ จะใช้ jewel)
    ติดตรงความแม่นอาจจะลดลง

การ calibration ต้องทดสอบกับโหลดความต้านทานครับ
    ทดสอบกับพรรคพวกมิเตอร์ด้วยกันได้ แต่ต้องมีตัวที่ calibration แล้ว
    ซึ่งแต่ละตัวคงไม่ได้ calibration แน่ๆ

ก็ลองหา กาต้มน้ำยี่ห้อดีๆ หน่อย ค่า watt ที่ระบุ จะใกล้เคียงกับที่ใช้จริง
    ผมลองวัดแล้วได้ใกล้เคียงมาก

ส่วนแอร์กินกระแสมากขึ้น หลังล้างเป็นเรื่องปกติครับ (ในกรณีล้างคอยเย็น)
    ถ้าล้างคอล์ยร้อน ก็อาจจะกินกระแสลดลง
    แต่ทุกอัน ประสิทธิภาพจะดีขึ้น ทำให้แอร์ตัดไว กินไฟน้อย
    แต่ทุกกรณี กระแสไม่ควรเกินค่าที่ระบุที่ตัวเครื่อง

16. คนปากช่อง

707
    0
    0
    cold 134 กระป๋องไม่มีหลอดดูดไปที่ก้นกระป๋อง ถึงต้องคว่ำเติม เพื่อให้เป็นของเหลวเข้าไป
    น้ำนา cold เป็นน้ำยาผสมจากสารทำความเย็นหลายตัวที่จุดเดือดไม่เท่ากัน ถ้าเติมเป็นไอโดยไม่คว่ำกระป๋องจะทำให้ส่วนผสม
    ของสารทำความเย็นไม่ได้ตามที่ผู้ผลิตกำหนด ความเย็นจะไม่เต็มที่

ถ้าแบบถัง 4.5 กิโลจะมีหลอดดูดไปที่ก้นถัง ทำให้เติมโดยไม่คว่ำได้

17. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ห้อง 9.5 ตรม ไหงเล่นตั้ง 12000 btu inverter ครับ รุ่น 9000 btu น่าจะเอาอยู่
    แต่มิเตอร์ขึ้นแค่ 1.8 หน่วยก็ ok ครับ ผมวัดบ่อยๆกับมิเตอร์การไฟฟ้าก็ได้ประมาณนี้แหละ

ต้องมา calibrate มิเตอร์อีก โหไม่ต้องเอาแม่นมากก็ได้ วัดคร่าวๆพอรู้ก็ok เอาเวลามาเปลี่ยนเป็น cold22 แล้ววัดเทียบ ก่อน กับ หลัง เปลี่ยนดีกว่า

18. E30DET

631
    1
    18
    ตอนซื้อเลือก 12000 บีทียูเพราะคิดว่าวันหลังอาจจะย้ายไปติดที่อื่นมันจะสะดวกกว่า 9000 ครับ
    กินไฟมากกว่าเดิมนิดหน่อย แต่ห้องเย็นเร็วขึ้น แอร์ตัดเร็วขึ้น ก็เลยเลือกรุ่นนี้ครับ

ส่วนมิเตอร์ผมอยาก calibrate อยู่แล้ว เพราะตอนนี้บ้านเดิมไม่มีแอร์ซักตัว จ่ายค่าไฟเดือนละ 1500 บาท
    ไม่รู้มิเตอร์หน้าบ้านทำไมมันขยันหมุนจังเลย เลยอยากลองเทียบดูก่อนไปโวยวายกับการไฟฟ้าครับ

วันนี้เพิ่งย้ายแอร์เก่าจากบ้านที่ซื้อมือสองมาติดที่บ้านเดิมครับ เป็น Mitsubishi Mr.Slim 12000 บีทียู อายุ 8 ปี
    ตัวนี้ถอดออกแล้วเปลี่ยนเป็น Daikin inverter ที่เพิ่งวัดไฟไปครับ จริง ๆ จะติดพร้อมกับเปลี่ยนเป็น cold22 ด้วยเลยพรุ่งนี้ (วันปิยมหาราช)
    แต่พอดีวันนี้ตอนเย็นสายตาผมดีไปหน่อยครับ ไปเห็นน้ำรั่วจากหม้อน้ำรถตัวเอง สงสัยจะต้องซ่อมรถก่อนติดแอร์ซะแล้ว

19. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พึ่งกลับมาจากภูเก็ตครับ .... พี่ๆ เล่นกันมันเลยนะครับเนี่ย หุหุหุ

20. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    รบกวนนิดนึงครับ
    ผมใช้ ek อยู่ตอนนี้คอมดังมาก กะว่าจะเปลี่ยนคอม แล้วก็คอยเย็น
    ไม่ทราบว่ารุ่นผมสามารถเติมน้ำยาแอร์แบบใหม่ได้หรือเปล่าครับ
    แล้วทั้งหมดนี้ต้องใช้ค่าใช่จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
    วันอาทิตย์ร้านเปิดหรือเปล่าครับว่าจะไปทำ

21. enforce

2,041
    13
    38
    ลองเติมน้ำมันคอมดูก่อนครับ บางทีที่คอมแอร์ดังอาจจะไม่มีน้ำมันคอมล่อลื่นก็ได้ครับ
    หมายถึง cold134 สามารถเติมได้ครับผม:D:D

22. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    ยังไม่ว่างทำเลย

:Dผมคิดไว้ว่า...............จะนำเอาน้ำทิ้งจากคอยล์เย็น(ซึ่งมันเย็นจัดอยู่แล้ว)มาใช้ประโยชน์อีกที โดยเอากระป๋องฉีดน้ำฉีดกระจก ไปดักตรงน้ำทิ้งแอร์ แล้วใช้ยกเลี้ยวรุ่นท๊อปซึ่งมีสวิทซืฉีดปัดน้ำฝนกระจกหลังสั่งงานให้ฉีดที่หน้าคอยล์ร้อนอีกที คุณหนุ่มน่าจะเอาแนวคิดนี้ไปฉีดที่คอมแอร์ก็น่าจะได้นะ (แต่ผมกลับมีความเห็นต่าง) หมายความว่า หากระบบเราสมบูรณ์แล้ว ความเย็นท่อกลับมันจะมาระบายคอมแอร์ได้เองครับ ทั้งจินนี่และเจดีย์สมบูรณ์ทั้งสองคัน ความเย็นท่อกลับมันลดความร้อนของคอมได้อยู่แล้วครับ ลองย้อนกลับไปดูแต่แรกจะดีกว่าไหม ไม่หากต้องการระบายจิงก็ลองทำอย่างที่บอกดู น่าจะเวริค แต่หากผมทำก็แค่ฉีดหน้าคอยล์ร้อนก็พอครับ เพราะบางครั้งหากเราต้องการให้ได้ความเย็นที่เร็วกว่าปรกติ จำเป็นต้องเอาความร้อนที่คอยล์ร้อนออกให้เร็ว น่าจะมีประโยชน์กว่าครับ ของผมท่อกลับมันก็เย็นเจี๊ยบจนถึงคอมแอร์ตลอดครับ จะมีแต่ซีกไฮเท่านั้นที่ร้อนมั่งแต่ไม่มากเท่าไร วันนี้แชร์แค่นี้ครับ พอดีว่างอยู่นิด เด๋วไปหารัยทำ(แต่งรถซักหน่อยน่าจะดี คริๆๆๆๆ) :D

23. enforce

2,041
    13
    38
    เออ..............:confused::confused::confused:
    พี่หนุ่ม...... เจอผมที่ไหนอะคับ :confused::confused:
    หรือพี่หนุ่ม....ส่งคนมาเป็นสายลับอยู่ในบริษัทฯ ผม:confused::confused:

สรุปว่า...ผมงงจริงๆ นะคับเนี่ย รู้ได้ไงว่าผม อวบขึ้นอ่ะคับ :eek::eek::eek::eek::eek:

24. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธคับ มีภาพประกอบให้ดูคับ พี่ลองดูคับ ....โคตรเหมือนเลยพี่:eek:

พี่ Professor คับ ผมจำได้ว่าช่วงแรกๆ เลย 10 ปีที่แล้ว ตอนนั้นผมเรียนอยู่ แต่ก็ได้ยินผู้ใหญ่คุยกัน
    ช่วงนั้น Suniso ที่บริษัทฯ ผมทำตลาดในเมืองไทย ยอดขายต่อปี 5 - 6 ล้านบาท ก็ขายอยู่ประมาณ 4 ปี
    ได้ จากนั้นยอดการสั่งซื้อลดลง เหลือยอดขายเพียงล้านกว่าบาทต่อปี

ป๋าก็เลยวิ่งเข้าไปหาลูกค้าหลายๆเจ้า ที่เคยสั่งซื้อกัน
    - ป๋าถามลูกค้า ว่าทำไมยอดการสั่งน้ำมันคอม suniso ลดลง...
    - ทางลูกค้าก็บอกว่า.... มีอีกบริษัทฯ ขายถูกกว่าคุณ 100 - 150 บาท ต่อแกลลอน
    - ป๋าก็เลยขอดู อ่าวเฮีย.... นี้มัน suniso ของปลอมนิ น้ำมันคนละเกดรกัน เติมเข้าไปในคอมเพรสเซอร์
    ใช้งานได้ไม่นานคอมก็น๊อกนะคับ
    - ลูกค้ารายนี้บอกว่า เอางี้ คุณก็ไปจับบริษัทฯ ที่ขาย suniso ปลอมให้ได้ก่อน แล้วผมจะสั่งของคุณ
    - ป๋าฟังแล้ว ไม่พูดไรต่อ แล้วก็เดินออกจากร้าน จากนั้นก็เลิกค้าขายกับร้านดังกล่าว

แล้วของปลอมก็ เต็มตลาดเมืองไทยคับ suniso ของแท้ขายได้แต่ บริษัทฯ ใหญ่ๆ เท่านั้น
    ป๋าเคยแจ้งบริษัทฯ suniso thailand แล้ว แจ้งไปแล้วก็นิ่งเฉย บริษัทฯ เจ้าของสินค้า ยังไม่ทำไรเลย
    ป๋าก็เลยไม่อยากยุ่ง ไม่รู้จะสร้างศัตรูทำไม ก็ขายให้กับลูกค้าเก่าๆ เท่านั้นคับ

ตอนแรกที่ทำตลาดน้ำมัน suniso
    --- ตัวแผ่นฉลาก Suniso เป็นกระดาษ ใช้กาวยางน้ำแปะเอา ด้านหลังระบุ coolman เป็นผู้บรรจุภัณฑ์
    - ของปลอมก็เอามั่ง ทำเหมือนกันเลย แต่ด้านหลัง ไม่ระบุ ชื่อที่อยู่ผู้บรรจุภัณฑ์

--- บริษัทฯ ก็เลยสั่งซื้อเครื่อง Ink jet ระบุที่ตัวสินค้าเลย มี series number วัน เวลาผลิต
    และก็มีแผ่นฝาอลูมิเนียม ปิดโดยใช้ความร้อนอีกที ทำเป็น logo coolman
    - ของปลอมเอามั่งคับ เอา ตายางวันที่ ปั้มหมึกสีดำ แล้วก็ปั้มที่ข้างถังแกลลอน เอาให้เหมือนให้ได้:sad:
    แผ่นปิดฝาภายใน เป็นพลาสติกใสๆ ธรรมดา (หรือไม่มีอะไรปิดเลยมั่งคับ)

--- บริษัทฯก็เลยเปลี่ยน ฉลาก suniso เป็นแบบ ฟิมล์พลาสติก ต้องผ่านเครื่องอบร้อน ฟิมล์ถึงจะหดตัว
    - ของปลอมไม่เอาด้วย เพราะ ฉลากกระดาษ 100 ละไม่กี่บาท แต่ฟิมล์พลาสติก แผ่นละ 1 บาทกว่าๆ

เมื่อ 4 ปีที่แล้วมี HVAC อุปกรณ์อะไหล่แอร์ เครื่องปรับอากาศ ที่ไบเทค บางนา
    ผมก็เดินดูรอบๆ งาน .....ดันไปเจอ บริษัทฯ ที่ปลอมน้ำมัน suniso กล้าจิงๆ เอาขึ้น show หน้าร้านเลย
    ผมก็เดินไป เอากล้องไปถ่ายรูปแกลลอน zenso (ตามภาพถ่ายคับ)
    แล้วผมก็เอามือไปหยิบแกลลอนหมุนเพื่อถ่ายข้างหลังแกลลอน
    - คนที่บูสนั้นเขาก็ถามผมว่า....ไม่ทราบว่า ถ่ายทำไมค่ะ
    - ผมก็ตอบไปว่า อ๋อ ทาง suniso japan เขาให้ถ่ายภาพบริษัทฯที่ปลอมน้ำมัน suniso แล้วส่งไปให้คับ
    - คนในบูสบริษัทฯ มี 3 - 4 คน นั้น อึ้ง........
    - ผมก็ถ่ายแล้วก็เดินออกมา อีก 10 นาทีเดินไปใหม่ ..อ่าวแกลลอน zenso หายไปไหนแล้วฟะ:eek::eek:

ตอนนี้ suniso thailand ก็เป็นผู้บรรจุภัณฑ์เองแล้วนะคับ ผมก็ไม่รู้ว่าฉลากสินค้าตอนนี้เป็นไงนะคับ
    แต่ทาง coolman ก็ยังมีส่งน้ำมัน suniso 3GS, 4GS, 5GS ในฉลาก SUNISO
    ขายให้กับลูกค้าทั่วไปอยู่เหมือนกันคับ

ถ้าพี่ๆ ช่างแอร์จะซื้อน้ำมันคอม SUNISO แบบเอามั่นใจว่าของแท้ ก็ดูจุดสังเกตุตามภาพเลยครับ

เล่าซะยาวเลย แหะๆๆๆ ง่วงละคับ

25. E30DET

631
    1
    18
    เคยซื้อ SUNISO 3GS กับ 5GS มาจากอมรที่บ้านหม้อ ยังไม่ได้เปิดใช้เลย
    หวังว่าไม่เจอแจ็คพ็อตของปลอมนะครับ เดี๋ยวต้องกลับไปเปิดฝาดูฟอยด์ด้านในอีกที
    ดูยอดขายของคุณเตอร์ปีละไม่กี่ล้านบาท สงสัยมันทำของปลอมหลายอย่างแน่ ๆ เลย เช่นน้ำมันคอมแอร์ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันพืช ฯลฯ
    ไม่งั้นอยู่ไม่ได้หรอกครับปีละ 5-6 ล้าน LOLLOLLOL

ตอนนี้ได้ตาชั่งมาเติมน้ำยาแอร์บ้าน cold22 แล้วครับ แต่จะขอวัดไฟดูอีกซัก 2-3 ครั้งก่อนเปลี่ยนน้ำยา
    ส่วนแอร์อีกตัวนึงที่ย้ายจะไปติดเอง เจอปัญหาเรื่องไม่มีที่ดัดท่อทองแดงขนาด 5 หุนครับ
    ที่มีอยู่ขนาด 2,2.5 และ 3 หุนที่ใช้ดัดท่อทองแดงแก๊สในรถยนต์ใช้กับแอร์บ้านไม่ได้
    แถมท่อทองแดงแอร์บ้านบางมาก ๆ ดัดสด ๆ แบบท่อแก๊สรถยนต์ไม่ได้เลย
    ใครมีแหล่งซื้อถูก ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ... :cry:

26. E30DET

631
    1
    18
    ลองเปิดดูเว็บขายอะไหล่แอร์
    เห็นน้ำมันคอมแล้วลองมาคิดดูว่า ถ้าเรียกช่างแอร์มาซ่อมเขาจะเอาน้ำมันคอมในรูปแรกขวามือใส่ให้แอร์เราหรือเปล่าหว่า...
    แล้วถ้าใส่ลงไปแล้วคอมแอร์มันน็อคไป ใครจะมาช่วยเราเนี่ย :mad: :mad: :mad:

ส่วนอีกรูปเป็นราคาเครื่องมือดัดแป๊บทองแดง ซื้อมาใช้ครั้งเดียวไม่คุ้มแน่ ๆ
    แต่ผมสนใจสปริงดัดท่อแป๊บข้างล่างครับ ใครใช้เป็นช่วยบอกวิธีใช้งานให้หน่อยครับ...

27. professor

117
    0
    0
    สินค้าตัวเองไม่สนใจ
    สงสัยจะเป็นทำปลอมขายด้วยล่ะมั้ง

สปริงดัดท่อ ไม่เคยใช้ครับ แต่มี
    รู้สึกว่าการใช้ต้องใส่เข้าไปแล้วบิดให้สปริงแน่น
    จากนั้นก็บิดตามชอบว่าจะให้งอยังไง

28. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ มีภาพเปรียบเทียบให้ดูครับ ว่า suniso แท้ กะน้ำมันทั่วไปคับ

อีกภาพเป็นท่ออลูมิเนียม ของผมนำเข้าจากญี่ปุ่น
    ของผมไม่ช่ายเกดรเดียวกับที่ขายอยู่ตามร้านอะไหล่แอร์ทั่วไปนะคับ
    ท่ออลูมิเนียมที่ขายกันอยู่ในท้องตลาด บางกว่าเยอะ และท่อแข็งดัดยาก
    และถ้าดัดท่อผิดองศา พอจะดัดท่อกลับมาทรงเดิมไม่ได้ด้วย
    และที่สำคัญ ช่วงโค้งของท่ออลูมิเนียมมองเห็นเลยว่าเป็นรอยร้าวคับ

(ปีที่แล้วตอนที่ขายแรกๆ ก็มีลูกค้าเคยคอมเมนท์ว่า ...ของอีกเจ้าหนึ่งถูกกว่าเยอะเลย ใช้ได้เหมือนกันนิ เป็นท่ออลูมิเนียม นาโน
    เดือนที่แล้วเองครับ ลูกค้าคนดังกล่าวโทรมาบอกว่า เฮ้ยท่ออลูมิเนียมนาโน เนี่ย
    แม่งทะลุน้ำยาแอร์รั่วหมดเลย เพราะท่อมันโดนหยดน้ำอยู่ตลอดพอนานวัน ปีกว่าๆ
    ท่ออลูมิเนียมก็บางลงเรื่อยๆ จนทะลุอ่ะคับ

ส่วนท่ออลูมิเนียมของที่ผมนำเข้ามา ท่อหนามาก และก็สามารถใช้มือดัดไปดัดมาได้ ง่ายๆๆ เลยคับ
    เป็นท่อลูมิเนียมเกดรเดียว กับท่ออลูมิเนียมของแอร์บนเครื่องบินครับ

ประเด็นคือจะบอกพี่กบว่า พี่เอาท่ออลูมิเนียมผมไปใช้ดีกว่า ราคาถูกกว่าท่อทองแดงครึ่งหนึ่งเลย
    และไม่ต้องใช้เครื่องดัด ไม่ต้องใช้ชุดเชื่อม ใช้ที่บานแฟร์หัวอย่างเดียวคับ (ประหยัดเงินเยอะเลยคับ)

29. E30DET

631
    1
    18
    ถูกใจประโยคนี้จริง ๆ เอาไป 2 จุ๊บเลยครับ :kiss::kiss:

บริษัทคุณเตอร์สินค้าเยอะจริง ๆ เมื่อไหร่จะจัดงานมิตติ้ง + Open House ซะทีหล่ะครับ พวกเรารอกันจนเหงือกแห้งแล้ว

เดี๋ยวขอกลับไปหาวิธีดัดท่อแบบ OTOP ดูก่อน ถ้าไม่ได้จะโทรไปคุยเรื่องท่ออลุมิเนียมนะครับ
    พอดีว่าจะซื้อน้ำยา Cold12 อยู่พอดีด้วย ของเก่าเหลือน้อยแล้ว รถอีคาร์ที่ส่งซ่อม พอเสร็จออกมาว่าจะลอง Cold12 ด้วยซะเลย
    อยากเห็นตัวเลขติดลบครับ... :D:D:D

30. คนปากช่อง

707
    0
    0

รู้ความแตกต่างของน้ำมันคอมปลอมอย่างนี้แล้ว งวดหน้า suniso แท้ๆจะดีกว่า ถ้าเปลี่ยนน้ำยา R22 เป็น cold รอบหน้าต้องเรียกหา Suniso แท้ๆแล้ว ไม่กล้าใช้น้ำมันคอม noname เลย

ส่วนท่อมิเนียมคงยังไม่ได้เล่นอ่ะ มันแถมกับแอร์มา 4 ม ก็พอแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้