D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    390กรัมครับ เติมไปที่ 3 ขีดก่อน แล้ว 90 กรัมสุดท้ายค่อยๆรินเข้า หรือถ้าแม่นจริงๆจะกะๆเอาเกือบๆ 4 ขีดก็ได้ ตรงนี้คือจุดพอดีเป๊ะครับ

แอร์ที่เพิ่งติดล้างง่ายครับ มีระเบียงอยู่ข้างๆเลย ยืนบนระเบียง เอื้อมนิดเดียวถึง กะเผื่อซ่อมบำรุงอยู่แล้ว สูงจากพื้นแค่ 3 เมตรเอง ไม่เท่าไรครับ

ถ้าจะล้างแอร์ ลองไปดู easyair.pantown.com ครับ 400 บาทพร้อมเติมน้ำยาด้วย ร้านนี้ ok ครับ

2. RCW OLD SCHOOL

RCW OLD SCHOOL New Member Member

5
    0
    0
    เอ่อ

เบอร์ที่ คุนเตอร์เคยให้ไว้ในบอร์ดนี้น่ะครับ

ผิดเบอร์เหรอครับ

0864099818 ใช่เบอร์นี้มั้ยครับ ???

ุถ้าผิดนี่ ผมอายเลยนะ

:eek:

3. RCW OLD SCHOOL

RCW OLD SCHOOL New Member Member

5
    0
    0

คุนลีครับ

แล้ว ยังงี้

รถรุ่นผม new city 2003

เหนที่เค้าว่าเป็นเยอะๆ คือคลัชคอมแอร์

ถ้าแก้ไขยังไง(ราคาเท่าไรPMก็ได้ครับ)

แล้วถ้าเป็นสาเหตอื่นเนี่ย

มันจะเป็นยังไงครับ

เพราะตอนนี้เดาไม่ถูก

มันเป็นๆหายๆ เลยไม่รุจะเอาไงกะมันดี

ว่างๆคงเอาเข้าไปให้เช็คหน่อยล่ะครับ

4. RCW OLD SCHOOL

5
    0
    0
    ปล.ถึงตุนเตอร์ enforce

ผมลองโทรหาแล้ววันนี้เบอร์คุนน่ะครับ

ไม่มีคนรับสายเลยไม่รุว่าใช่มั้ย?ครับ

ยังไงช่วยนอนยันหน่อยนะครับ

5. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธครับ ติดตั้งได้สวยดีคับ + เก็บความสะอาดได้เรียบร้อยดีครับ + ราคาไม่แพงเลยสำหรับๆแอร์ไดกิ้น
    :D:D:D

คราวหน้าผมจะเล่นแอร์ไดกิ้นมั่งละ แอร์ที่ใช้อยู่ของ saijo ไม่ไหวดังแอร์ดังชิบ... :cry::cry:

6. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆๆ :eek::eek::eek:

086 7099818 คร้าบ แต่เบอร์นี้ไม่ได้ใช้แย้วฮะ

มีไร [email protected] เลยครับ หุหุหุ :D:D:D:D

ไม่อาย ไม่อาย ครั้งแรกก็งี้แหละ หุหุหุ เดี๋ยวก็ชินคับ หุหุหุ:eek::eek::eek:

7. enforce

2,041
    13
    38
    :D:D:D
    ถ้าเติมน้ำยาแอร์เพิ่มก็มี
    - cold12 2 กระป๋อง
    - สายชาจช์น้ำยาแอร์เส้นเดียว
    - น้ำมันคอมแบบกระป๋อง เติมเพิ่มไม่เกิน 50cc.

ถ้าล้างระบบก็ต้องมี
    - น้ำยาล้างระบบ F11
    - เครื่องเวก
    - น้ำมันคอม
    - Cold12 3 กระป๋อง

8. BuggyAc'94

BuggyAc'94 New Member Member

0
    2
    0
    แล้วตัวเทอร์โมสตัดนี้ ราคาเท่าไรอะครับ จะได้เตรียมงบไปถูก.....:D:D:D

9. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    น้ำยาแอร์ขาดมีผลให้ให้อะไรพังได้หรือเปล่าครับ

10. enforce

2,041
    13
    38
    คอมแอร์ครับ แล้วแต่รถอีกครับ ว่ารถยนต์คันดังกล่าวมี สวิทย์ hi ,lo เพรสเชอร์ หรือเปล่าครับ
    สวิทย์ตัวดังกล่าวทำหน้าที่ตัดระบบคอม เมื่อน้ำยาแอร์ในระบบมากเกินไป หรือน้อยเกินไป จะตัดคอมไม่ให้ทำงานครับ
    :D:D

11. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้ว่างๆ เลย upload ภาพในมือถือลงคอมครับ

พี่กบครับ ในภาพนั้น e30 ผมทำสีเสร็จ ออกจากอู่วันแรก
    แล้วก็เอาไปใส่ shock + ล้อ AC + ยาง yokohama

ปณ.
    ขอโม้อย่างแรงครับ ครั้งแรกในชีวิตคับ ได้ขับรถที่เป็นยาง yokohama ใหม่ๆๆ
    อยากลองมานานมากๆๆ ตอนขับรถคันแรกก็อายุ 15 - 23 ใช้แต่ยาง % ครับ
    ไม่เคยใช้ยางมือ 1 ตอนนี้พอมีเงินแล้วก็เลยต้องโดนซักหน่อย อยากรู้ว่ายางมันเจ๋งขนาดไหนวะ
    ลองแล้วก็งั้นๆ อะ ไม่รู้ว่ารถมันสูงไปเปล่า
    แต่เดี๋ยวลองอีกที ตอนนี้รอซื้อสปริงแต่งอยู่ครับ ผมจะลองสาดโค้งแรงๆ ดูแล้วจะมา update ให้ฟังคับ

โปรเจทที่รอทำก็มี
    - สปริงแต่ง AC
    - วิทยุ Nakabishi TD 700 + ลำโพง JBL + Amp Macintosh
    - ลิ้นหน้าใหม่
    - ท่อพักหลังใหม่
    - หาเครื่อง M power s14 อยู่ครับ หายาก อันนี้ท่าทางจะนาน:sad::sad:
    ทำเสร็จแล้วจะเอามาให้ชมครับ

12. enforce

2,041
    13
    38
    อาทิตย์ที่แล้วไปขายของลูกค้าเจ้าประจำมาครับ
    ดันหันไปเจอ น้ำมันคอม ปลอมแน่ๆๆๆๆๆ น่าด้านโคตรรรรรรรรร:mad::mad:

พิมพ์กล่องเหมือนบริษัทฯ ผมเลย copy ทุกอย่างเหมือนหมด
    ของแท้สะกดว่า SUNISO แต่ของปลอมในภาพพิมพ์ว่า SANISO
    แม่เจ้า.....ทำไปได้

ยังครับ ....ยังไม่พอ หันไปดูข้างๆ กัน โอ้.....แม่เจ้า :eek::eek:เอาอีกคับ

ของผมเคยทำออกมาขายในยี่ห้อ HIGH ZERO! (ภาพที่ 3 พอดีหาภาพใหญ่ไม่ได้)

ภาพที่ 2 คือ แม่งเรียนแบบเหมือนเลย Fron ตัวอักษรแม่งก็เอาซะเหมือนเลย
    หน้าด้านนนนนมาก :eek::eek::eek:

ไอ้คนพวกนี้ผมไม่เข้าใจหัวสมองมันเลยนะครับ ทำไมว่ะ....... :mad:
    อยากขายยี่ห้อไหน คุณก็ไปติดต่อบริษัทฯ ผู้ผลิตสิ หรือไม่คุณก็ทำเป็นยี้ห้อตัวเองเลย
    แหม.....ทำยังงี้ก็เหมือนหลอกลวงผู้บริโภคจริงๆ นะครับ ไม่ไหว หน้าไม่อายจริง:sad::sad:

13. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    แหม....รถสีขาวเนี่ยมันสวยได้ใจจริง ๆ เลย
    มองผ่าน ๆ นึกว่าฝาแฝดกับรถพี่ซะอีก ทั้งล้อ ทั้งสี
    ต่างกันแค่รถคุณเตอร์ล้างซะเงาแว๊บ ส่วนของพี่ ตอนนี้พลางตัวด้วยโคลน+ขี้เลน เผื่อเอาไว้ไปรบกับไอ้พวกเขมร ขี้โกงซะหน่อย

ค่อย ๆ ทำไปครับ อะไหล่ + ของเล่น E30 ยังมีให้เล่นอีกเยอะ
    มีอยู่ช่วงนึง นั่ง search ใน ebay เจอเพียบบบ... แต่พอเมล์ไปถามค่าขนส่งแล้ว สู้ไม่ไหวครับ
    สปริงของ AC จริง ๆ แล้วเป็นของ bilstien ผลิตให้ เหมือนล้อ AC ให้ ROUTE เป็นคนผลิตให้
    ตอนพี่ซื้อมาเพื่อนเขาใส่สปริงของ Eibach จับคู่กับ Koni แก๊สกระบอกเหลือง แค่นี้ก็ขับมันส์ ๆ เกือบทะลุ 200 อยู่แล้ว (พอดีกล่องตัดก่อน)

พี่ว่าหาชุดแต่งสำหรับรุ่นนี้ (ไฟท้าย 2 ชั้น) มาใส่ก่อนดีกว่ามั๊ยครับ เอาสวยจากภายนอกสู่ภายในดีกว่า
    เหมือนพี่ตอนนี้ ภายนอกเหมือนคนมีตังค์ แต่ภายใน(กระเป๋าตังค์)มีแต่แบงค์ยี่สิบคร้าบ.... :D:D:D

ปล. รถอีคาร์ที่ชน เอาเข้าไปซ่อมผ่าไป 6 อาทิตย์แล้ว ยังไม่ได้พ่นสีซักที อู่นี้ดูแล้วงานค่อนข้างเนี๊ยบ ถ้าทำสีเดี๋ยวจะเอามาให้ชมบ้างนะครับ

14. E30DET

631
    1
    18
    ช่วงนี้ซ่อมรถที่ชนจนตังค์หมด วันหยุดว่างมาก ไม่อยากออกไปนอกบ้านให้เปลืองตังค์
    เลยต้องหาโปรเจ็คท์ OTOP ทำซะหน่อย

มองซ้ายมองขวาที่กองอะไหล่บ้าน เห็นมิเตอร์วัดไฟของมิตซู ที่เคยซื้อไว้นานแล้ว
    หลังจากที่เคยโพสไว้ว่าซื้อยี่ห้อ JADE ไว้ตัวนึงเพื่อใช้วัดการกินไฟของแอร์
    แล้วคุณ Professor บอกว่า watthour meter ต้องยี่ห้อ มิ๊ดซูบิชิ เท่านั้น เมื่อเดือนที่แล้วไปเดินคลองถม เจอของมือสองกองเต็มลัง
    ลองไปคุ้ย ๆ ดูเจอตัวนี้หน้าตาหล่อสุด เพราะมีขนาด 5/15 A แถมหมุนเร็วกว่าแสดงว่าขยันกว่า
    (1200 R/kWh คุณ Professor บอกว่าจำนวนรอบหมุนมาก ยิ่งแสดงว่ายิ่งแม่นยำ)

หลังจากที่คุ้ย ๆ อุปกรณ์ทำไฟบ้านที่ซื้อไว้เกิน + ขโมยลิ้นชักของโต๊ะทำงานที่มันเจ๊งแล้วมาจากบริษัท
    ก็เลยออกแบบแล้วประกอบร่างเป็นแบบนี้ ที่ชอบคือฝาเลื่อนปิดด้านหลัง ออกแบบโดยคุณพ่อของผม เพราะตอนแรกผมจะใส่บานพับ ซึ่งมันไม่สะดวก

จะเห็นว่าอุปกรณ์วัดไฟชุดนี้ไม่ธรรมดานะครับ มี ELB เบรคเกอร์แบบกันไฟรั่วที่อยู่ในเครื่องทำน้ำอุ่น
    เต้ารับ 3 ขาของเนชั้นแนลของแท้ (ขโมยมาจากบริษัทอีกเหมือนกัน) ตอนนี้จริง ๆ พัฒนาต่อยอดไปอีกนิด คือใส่หลอดไฟแสดงไฟเข้าและออกจากเครื่อง
    และถ้าดูภายใน จะเห็น Bus Bar สำหรับต่อสาย ground เหมือนตู้ไฟบ้านเลยครับ
    ที่จะเพิ่มคือ จะใส่เบรคเกอร์อีกตัวนึง เพื่อเอาไว้เป็นตัวจั๊มไฟเข้ากล่องนี้
    เบรคเกอร์นี้ก็ไม่ใช่ของธรรมดา เพราะแกะออกมาจากมินิคอมพิวเตอร์ ของ IBM ซึ่งมูลค่าที่ซื้อเมื่อ 10 ปีก่อนตอนนั้นราคาว่ากันเกือบ 10 ล้านบาท ตอนนี้เห็นมันถูกปลดประจำการ ก็เลยขอแยกร่างมาให้เกิดประโยชน์ซักหน่อย...

เดี๋ยวคืนนี้จะลองใช้กับแอร์ไดกิ้น อินเวอร์เตอร์ดูนะครับ ว่าจะกินไฟซักกี่หน่วย

โม้มากไปแล้ว ไปดูรูปเลยครับ :p

15. DoubleOseven

DoubleOseven New Member Member

6
    0
    0
    รบกวนปรึกษาคุณลี -ร้านอมรแอร์หน่อยครับ

ผมเป็นเจ้าของรถ TOYOTA Granvia สีดำ ที่เข้าไปทำแอร์เมื่อวันเสาร์ที่ 11 ตุลาคม 51

อาการก่อนที่ไปทำกับร้านคุณ ก็คือ แอร์เย็นตามปกติแต่ผมรู้สึกว่ามันเย็นไม่ฉ่ำเท่าเดิม
    คาดว่าน่าจะมาจากการไปทำแอร์ครั้งก่อนจากร้านอื่น เพื่อแก้ปัญหาระบบฮีทเตอร์รั่ว
    แต่ผมไม่ได้อยู่ดูในช่วงที่เค้าเติมน้ำยาแอร์ ซึ่งผมคิดว่าเค้าคงเติมน้ำยามาไม่เต็มระบบ
    เพราะเห็นฟองอากาศบริเวณตาแมวเยอะพอสมควร ขับตอนกลางวันเหมือนแอร์จะสู้แดดไม่ไหว

จึงคิดจะนำรถไปเติมน้ำยาแอร์เพิ่ม แต่คิดว่าไม่อยากกลับไปร้านเดิม (กลัวไม่เย็น)
    และไหนๆก็เป็นแฟนประจำติดตามกระทู้นี้มานานแสนนาน จึงตัดสินใจไปร้านอมรแอร์
    เพื่อทำการเปลี่ยนไส้ไดเออร์และเติมน้ำยา Cold134 ให้จบไปในครั้งเดียว
    วันนั้นผมไปถึงร้านแต่เช้า เจอแต่คุณพ่อคนเดียว จึงช่วยหยิบจับเป็นลูกมือซักพัก
    จนคุณลีกลับมาในช่วงที่กำลังประกอบแผงคอนเดนเซอร์กลับเข้าที่ น่าจะจำกันได้นะครับ

ซึ่งก่อนหน้านั้นผมได้เล่าอาการให้คุณพ่อฟังว่า เคยไปทำแอร์ร้านอื่นมาโดยมีการถอดตู้หน้า
    แต่ไม่มั่นใจว่าเค้าได้เติมน้ำมันคอมเพิ่มให้หรือไม่ และได้ถามไปว่ารื้อแผงคอนเดนเซอร์
    และเปลี่ยนไส้ไดเออร์ครั้งนี้ ต้องเติมน้ำมันคอมเพิ่มหรือเปล่า ซึ่งคำตอบก็คือไม่จำเป็นต้องเติม

หลังจากทำการแวคคั่มนานกว่า 45 นาที พร้อมกับเติม Cold134 จนเต็มระบบ
    ก็ใช้ไปได้ 2-3 วัน ประทับใจกับความเย็นที่มากกว่าเดิม แต่ก็ยังไม่เห็นผลต่างชัดเจน
    เพราะส่วนใหญ่ใช้ขับในช่วงเช้า-เย็นและรถไม่ค่อยติด

มีอยู่วันหนึ่งที่ไปต่างจังหวัด แล้วต้องจอดติดเครื่องกลางแดดนานๆ เพราะมีรถจอดขวางหน้าบ้าน
    และลูกก็กำลังหลับอยู่ในรถ เริ่มรู้สึกว่าแอร์ไม่ค่อยเย็น โดยเฉพาะตู้หลังนี่ออกแต่ลมเปล่าๆ
    จึงลงไปเปิดฝากระโปรงเพื่อช่วยระบายความร้อน พร้อมกับเช็คดูรายละเอียดต่างๆ ก็พบว่าช่องตาแมวใสแจ๋ว นานๆทีจึงจะมีฟองอากาศวิ่งให้เห็น1-2ฟอง แต่แป๊ปอลูมิเนียมฝั่งขาดูดที่วิ่งกลับตู้ซึ่งยาวเป็นเมตร
    ซึ่งแต่ก่อนจะมีหยดน้ำเกาะตลอดเวลาไม่ว่าเครื่องหรืออากาศจะร้อนขนาดไหน กลับไม่มีหยดน้ำเกาะ
    ให้เห็นเหมือนเดิม เอามือแตะๆดูตัวท่อก็ไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่

ผมจึงโทรเข้าร้านคุยกะคุณพ่อ ถามสาเหตุว่าทำไมไม่มีหยดน้ำเกาะที่ท่อเหมือนก่อนที่จะเติม Cold134
    ท่านก็บอกว่าช่วงนี้อากาศร้อน มันคงระเหยไปหมดแล้ว และถามว่าตาแมวมีฟองอากาศไหม
    ผมก็บอกว่าไม่มี ท่านก็บอกว่าไม่น่ารั่ว และน้ำยาตัวนี้ดีที่สุดแล้ว ไม่มีดีกว่านี้แล้ว และตัดบทว่า
    ให้ใช้ๆไปก่อน พอผมวางสายจึงเดินเข้าบ้านไปหยิบกระป๋องฉีดน้ำรดน้ำต้นไม้ มาฉีดเข้าไปที่
    แผงคอนเดนเซอร์ก็ช่วยให้แอร์เย็นขึ้น และซักพักฝนก็ตกจนแอร์เย็นเจี๊ยบเป็นปกติ จนลืมอาการดังกล่าวไป

มาเมื่อ 2-3 วันนี้ เริ่มได้ยินเสียงแปลกๆ ตอนแอร์ทำงาน เดินลงไปฟังจึงมั่นใจว่าเป็นเสียงคอมแอร์แน่นอน
    เพราะมันจะดังเวลาที่คอมทำงาน พอกดสวิทช์ A/C ในรถมันก็จะเงียบ และเริ่มดังขึ้นเรื่อยๆจนไม่สบายใจ
    เมื่อคืน 19/10-51 จึงลอง Search หาเบอร์คุณลีใน Google ก็ไปเจอในบอร์ดของ City และได้โทรเข้าไปที่
    089-810-09xx ตอนประมาณ 3 ทุ่ม และในช่วงเช้าของวันนี้อีกครั้ง แต่ไม่มีคนรับสาย จึงโทรเข้าไปที่ร้าน
    เพื่อคุยกับคุณพ่อ

หลังจากเล่าอาการและรายละเอียดให้ฟัง ท่านก็บอกว่าเสียงคอมแอร์ที่ดัง ไม่น่าจะเกี่ยวกับ Cold134
    หรือการที่ไม่ได้เติมน้ำมันคอมแต่อย่างใด และสรุปให้ผมยอมรับว่ามันเป็นเรื่องปกติของรถเก่าที่วิ่ง
    ไปประมาณ 120,000 โล และน่าจะเป็นจังหวะที่มันเกิดขึ้นหลังจากที่มาซ่อมกับทางร้านพอดี
    โดยบอกทางแก้ว่าต้องเปลี่ยนคอมใหม่เพียงสถานเดียว

ผมเลยอยากปรึกษาคุณลีในฐานะผู้เชี่ยวชาญด้านนี้ ว่าพอจะมีแนวทางแก้ไขปัญหาด้วยวิธีอื่นอีกหรือไม่
    อย่างการเติมน้ำมันคอมเพิ่ม หรือตรวจเช็คแรงดันว่าเติมน้ำยาเกินหรือเปล่า เพราะจำได้ว่าเคยอ่านเจอ
    ในกระทู้นี้มาบ้างแล้วว่าเป็นสาเหตุที่ทำให้คอมดังได้เหมือนกัน และถ้าต้องเติมน้ำมันคอมสามารถเติม
    ได้เลยโดยที่ไม่ต้องปล่อยน้ำยาทิ้งได้หรือไม่

ขอบคุณคุณลีล่วงหน้าครับ หรือถ้าจะสะดวกก็ช่วยโทรกลับมาที่ 089-111-8314 ด้วยครับ..หนุ่มครับ

16. RCW OLD SCHOOL

5
    0
    0
    แหะๆๆๆๆ

โทรผิดเบอร์จิงๆล่วยยยยย

งั้นไว้เอาใหม่ล่ะกัน

ครั้งแรกก็อย่างงี้จิงๆด้วย

ขอบคุณคุน เตอร์ครับ

ปล.ขอบคุนคุนลีด้วย

ไว้ว่างๆผมจะเข้าไปละกันนะ

ัยังไงมาตอบปันหาทู้ข้างบนหน่อยนะครับ เสียวเลยย

17. .....รถเพิ่งใช้แค่120,000km ผมว่าคอมสภาพน่าจะยังดีอยู่(รถผมปี1992...คอมยังทำความเย็นได้ปกติ)น้ำมันคอมควรเติมเพิ่มเข้าไปด้วยตามที่คุณเตอร์แนะนำไว้หน้าแรกๆประมาณ50-100CC. :cool:และอาการที่น้ำยาแอร์ค่อยๆหายไปนั้นถ้าทำการเช็ครั่วตามจุดต่างๆแล้วไม่เจอ :cool:เป็นไปได้ว่าน้ำยาอาจจะซึมออกตามท่อแอร์ อันนี้เราสามารถเติมน้ำยาR12หรือcold12 เข้าไปแทนตัวเก่าได้(ดูกระทู้ช่วงแรกๆ)
    :cool:เพราะในระบบเมื่อไม่มีน้ำยาแอร์+น้ำมันคอมด้วยแล้ว ทำให้คอมแอร์พังเร็วขึ้นไปอีกเพราะไม่มีน้ำมันหล่อลื่นเหมือนเครื่องยนต์ไม่มีน้ำมันเครื่องนั่นแหละ(ยืมคำคุณเตอร์มาพูด55):cool:

18. DoubleOseven

DoubleOseven New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมก็ว่าจะไปหาที่เติมน้ำมันคอมเพิ่มอยู่เหมือนกัน ติดตรงร้านอมรเค้าบอกไม่เกี่ยว
    เลยไม่รู้จะทำอย่างไร เสียดายเงินก็เสียดาย เพราะทำมายังไม่ถึง 10 วันเลย
    ก่อนเข้าไปก็เงียบดี แต่ตอนนี้ดังชัดเจนจนน่าเป็นห่วง
    กลัวว่าฝืนขับไปจะบานปลายจนต้องเปลี่ยนคอมลูกใหม่กันจริงๆ

โทรไปถามที่ศูนย์เดนโซ่ ส่งเสริมเซอร์วิสตรงพระราม5
    กะเอาชัวร์ๆให้เค้าเติมน้ำมันคอมให้โดยไม่ต้องถ่ายน้ำยาเก่าออก
    แต่เค้าก็บอกว่าไม่สามารถเติมน้ำมันคอมโดยไม่ต้องปล่อยน้ำยาก่อนได้
    สรุปต้องเริ่มกันใหม่หมด แถมยังไม่รู้จักน้ำยา Cold134 ที่ผมไปเติมมาซะอีก

บอกตรงๆเสียดายครับ ไม่อยากกลับไปใช้น้ำยาธรรมดา เพราะเย็นดีจริงๆ
    ไม่ทราบว่ามีร้านไหนที่พอจะทำให้รถผมเย็นแบบเงียบๆเหมือนเดิมได้บ้าง
    ตอนนี้ร้อนใจ ไม่อยากเอารถออกไปไหนเลย..กลุ้ม

19. :cool:รถยังใช้งานได้ปกติครับเพียงแต่เราไม่เปิดแอร์(รักษาคอมแอร์ไว้ก่อน)ส่วนน้ำมันคอมนั้นสามารถเติมเข้าไปได้โดยที่เราไม่ปล่อยน้ำยาทิ้ง((ซื้อแบบกระป๋องของคุณเตอร์)):cool:แต่ตอนนี้ในระบบแอร์ไม่มีน้ำยาแอร์แล้วไม่ใช่เหรอครับ...ก็เริ่มขั้นตอนใหม่
    1.แว็คคั่ม20-30นาที
    2.เติมน้ำมันคอม(ดูวิธีการเติมน้ำยาหน้าแรกๆตามที่คุณเตอร์แนะนำไว้)
    3.แว็คอีกรอบ
    4.เติมน้ำยาแอร์
    5.เช็ครั่วตามจุดต่างๆ
    6.ไล่อากาศออกจากระบบ
    7.ใช้งานตามปกติแล้วคอยดูอาการ

20. E30DET

631
    1
    18
    ยืนยันตามที่คุณหนุ่ม บางบัวทองบอกครับ
    น้ำมันคอมแบบกระป๋องของคุณปีเตอร์ สามารถเติมได้โดยไม่ต้องถ่ายน้ำยาแอร์ออกก่อน
    เพียงแต่ว่าตามร้านทั่วไปเขาไม่มีแบบกระป๋อง มีแต่แบบใส่ปี๊บ เอ๊ย..ใส่ขวดหรือแกลลอน มันเลยใช้เติมแบบไม่ต้องถ่ายน้ำยาแอร์ไม่ได้ครับ

เอาใจช่วยครับ ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ไข ทุกเรื่องคุยกันได้ด้วยเหตุและผลครับ :tea:

คุณหนุ่ม บางบัวทองครับ
    เท่าที่อ่านมา น้ำยาแอร์ยังอยู่ในระบบนะครับ เพียงแต่ว่าเจ้าของรถอยากเติมน้ำมันคอมเพิ่มเข้าไปอีกหน่อย
    เนื่องจากมีการถอด-ใส่แผงคอนเดนเซอร์แอร์น่ะครับ

21. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ so cool จิงๆ พี่ คิดได้ไง เจ๋งดีฮะ แถมมีที่ถืออีก เอาไปทำสีหน่อยนะ สวยแบบเนียนๆๆ เลย:D:D
    - เบครเกอร์ ตัวไหนอะพี่กบ ใช้ตัว national ปะ ถ้าใช้นี้ผม งง เลยนะ IBM ใช้เบอร์เกอร์ National:confused::confused::confused:

22. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ แฝดสยามพี่
    update คับเพิ่งทราบ สปริง ac Bilstien ผลิตให้ งี้เดี๋ยวหาซื้อของ Bilstien ก็ได้ฮะ :sad:
    ล้อ ac ที่ผมดูหลายๆ ที่ ที่ลงขายมือ 2 ไว้ มีครั้งสุดท้ายผมไปดู แล้ว พลิกด้านหลังล้อดู ....เฮ้ยทำไมเป็น
    ของ OZ วะ ของปลอมเปล่าวะก็เลยไม่เอา พอกลับมาดูล้อ AC สองวงแรกที่ได้มา
    อ่าวของกูก็ปั้ม OZ เหมือนกันนี้หว่าก็เลย อ้อ OZ ผลิตให้ AC นี้เอง

- คิดได้ไงพี่ ภายนอกแต่งเหมือนมีตังค์ แต่ภายในแต่งแบบคนเงินน้อย :D:D:Dมุขนี้ชอบๆๆ
    - ผมว่าจะถามพี่เหมือนกันว่า รถที่ชนเป็น bmw หรือ ecar สรุปเป็น ecar แหมพี่ซ่อม 6 อาทิตย์
    แล้วยังไม่พ่นสี ผมว่ายังเร็วนะพี่
    E30 ผมสิเข้าไปตั้งแต่ เดือน 11 ปีที่แล้ว รถพึ่งจะเสร็จเดือนต้นเดือนนี้เอง จอดอู่สี 10 เดือนเต็มๆๆ :eek::eek:

ภาพที่แนบมาให้ คันแรกสวยโคตรๆๆ
    ภาพที่ 2-4 เป็นคันเดียวกัน ว่าจะหากันชนหน้ามาใส่เหมือนกัน น้องมันเช็คราคามา 6 พันกว่า Ohh แม่เจ้า
    ผมก็เลยบอกไปว่า เออ....รถน้องบอลใช่นิ เก็บตังค์ซื้อเองนะ พี่ทำให้แค่นี้พอแล้ว หุหุหุ :D:D

ผมคิดอีกแง่หนึ่ง ของบางอย่างที่ได้มาง่ายมันจะไม่ค่อยมีค่า เลยต้องให้น้องมันรู้จักหาเองจ่ายเงินเองมั่ง
    อยากได้ไรก็ต้องหาเอง ศึกษาเอาเอง เพราะตอนรุ่นผมนี้ ทำเองทุกอย่าง เดินซื้อวิทยุบ้านหม้อ
    ระบบสายไฟเครื่องเสียงในรถก็ทำเองหมดต่อไฟ power amp เอง ลองผิดลองถูก ไฟช๊อตบ่อยมาก เปลี่ยนฟิวล์ไป 2 กล่องใหญ่อะครับ กว่าจะต่อระบบไฟถูก :eek::eek:

ล้อก็เก็บตังค์ซื้อเอง ยางก็เดินหาซื้อยาง % เอง โดนหลอกมาเยอะ ได้ประสบการณ์ชีวิตเพียบเรื่องทำรถเนี่ย

23. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ
    ชอบจริงๆ คิดได้ไงฮะ "ัยังไงมาตอบปันหาทู้ข้างบนหน่อยนะครับ เสียวเลยย" :D:D:D:D

24. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    สวัสดีครับคุณหนุ่ม ผมได้อ่านกระทู้แล้วตามอาการที่คุณได้เข้ามาใช้บริการกับทางร้านผมแล้ว
    ตามความเข้าใจของทางร้านที่คุณหนุ่มแจ้งไว้จาการใช้บริการร้านอื่นมา ทางร้านเข้าใจว่า
    ได้มีการเติมน้ำมันคอมมาแล้ว ทางร้านจึงไม่ได้เติมน้ำมันเพิ่มให้ เพราะ การเติมน้ำมัน
    คอมมากเกินไปจะทำให้เกิดผลเสียมากกว่าผลดี เช่น การตันน้ำมันในระบบจะทำให้แอร์ไม่เย็น
    ซึ่งทางผมได้โทรคุยและนัดกับคุณหนุ่มแล้ว เพื่อนัดคุณหนุ่มเข้ามาแก้ไขปัญหาเรื่อง
    คอมเสียงดัง ซึ่งทางร้านมีวิธีการเติมน้ำมันคอมเข้าระบบโดยไม่ต้องปล่อยน้ำยาแอร์เดิมออก
    โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ในระหว่างนี้ก็ขอรบกวนคุณหนุ่มอย่าพึ่งเปิดแอร์นะครับ

25. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ หายไปไหนมาพี่ เงียบไปเลยยยย
    ทำงานที่ใหม่ สนุกไหมพี่ เปลี่ยนเส้นทางการขับรถไปดอนเมือง :D:D:D

แหมรักจิงๆๆ จำได้ทุกคำพูดเลย หุหุหุ :D:D:D

ผมจำจำไว้เลยคับพี่ .....
    เวลาหาเมีย อย่าหาเมียที่มีความจำดีอย่างนี้ ....
    ถ้าพูดอะไรโกหกไปแล้ว มันถามอีกทีตอบไม่เหมือนกันละซวยเลย :sad::sad::sad:
    หรือสัญญาอะไรเอาไว้......... เราอ่ะลืม แต่เมียความจำดีก็ ซวยเหมือนกันนะครับ:D:D

26. enforce

2,041
    13
    38
    เนี่ยครับ สเตปเทพ ทำตามนี้ยังไงก็ต้องเย็น ถ้าไม่เย็นก็ต้องมีอะไรผิดปรกติแล้วคับ :D:D:D

แหมมม พี่ 2 คนนี้ก็นะ ไม่เอา ไม่เอา ไม่โฆษณา ไม่ดี ไม่ดี เดี๋ยวหาว่าขายของ หุหุหุหุหุ :D:D:D:D:D:D

พี่ผมครับ พี่ผม... :cool::cool:ปล่อยอีกแล้วววว น้ำมันใส่ปี๊บ นั้นมันน้ำมันหมูแล้วพี่ :D:D:D:D หุหุหุ

27. enforce

2,041
    13
    38
    น้องลีมาตอบให้แล้วนะครับ พออ่านกระทู้ช่วงเช้าๆ โทรไปหา lee แล้วไม่รับ ส่งสัยติดธุระอยู่
    ตอนเย็นผมลองโทรอีกที
    - ผมโทรติดละ เลยถามว่า...lee อยู่ไหน
    - อ๋อ ทำธุระอยู่ข้างนอกตั้งแต่เช้าเลยครับ พี่เตอร์มีไรครับ
    - เออ รีบๆๆ กลับมาตอบกระทู้ด่วนเลย ลูกค้าที่ร้านเรา เขามีปัญหา
    - คับๆๆ พี่ เดี๋ยวจะรีบกลับบ้านเลย

จากที่วางหูไป ผมก็เข้ามานั่งตอบกระทู้ต่อประมาณ 30 นาที เออ...ดีมันมาตอบเร็วดี สปิริตสูง

งั้นผมขอตอบมั่งฮะ แนะนำเพิ่มเลยนะคับ
    รถ Granvia ที่บ้านผมก็ใช่อยู่คันหนึ่งครับ มีปัญหาเหมือนกันครับ จอดนานๆ แล้วไม่เย็น
    ดูแผงคอลย์ร้อนหน้ารถ มันก็ไม่ตันนี้หว่า ดูรวมๆ แล้วแผงเล็กไป เลยจะหาแผงใหม่มาเปลี่ยน
    แต่เนื้อที่สิ ไม่มีเลย เอาแผงใหญ่กว่าใส่ไม่ได้แน่นอน เวนละทำไงดีวะ ป๋าผมมาดูแล้วก็บอกว่า
    เอางี้ ไปเอาแผงคอลย์ร้อนของรถอะไรก็ไม่รู้ ขนาดเล็กกว่าแผงเดิมที่ติดรถ Granvia อยู่
    เอาแผงอันใหม่เนี่ยครับ เอามาซ้อนด้านหน้า แล้วดัดท่อทองแดงใหม่ต่อให้มันใช้งานได้ 2 แผง
    แล้วติดพัดลมไฟฟ้าตัวใหญ่เพิ่มไปอีก 1 ตัว หุหุหุหุ รถติดกลางวันเป็นชั่วโมง ยังไงก็เย็นครับ

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ลองดูหน้าแรก ไม่เกินหน้าที่ 30 ผมจะมีลงรูปหน้ารถที่ผมเพิ่งแผงคอลย์ร้อน
    ของรถ Granvia ไว้ครับ

28. Water30

Water30 New Member Member

5
    0
    0
    วันนี้เข้ามาขอบคุณ เพื่อนๆ ในนี้นะครับ
    โดยเฉพาะ คุณเตอร์ คุณจินนี่ และคุณลี
    ที่สอนสิ่งที่ต้องทำกับระบบแอร์ (คนอื่นๆ ที่ไม่กล่าวถึง ก็ขอบคุณด้วยนะครับ ความรู้ทั้งนั้น)
    เมื่อวันเสาร์ผมรวบรวมอุปกรณ์ ที่ต้องใช้ครบทุกอย่าง และได้กำลังใจจากเจ้าของร้านใจดีอย่างคุณลี ที่ชี้แนะอาการรถผม
    ทำให้ผมต้องรื้อคอล์ยเย็นออกมาเพื่อเปลี่ยนวาวล์ใหม่ เนื่องจากเคยเล่าอาการให้ฝังในนี้ คุณลีก็ยืนยันเหมือนคุณเตอร์ว่า คอมผมยังใช้ได้ คอยล์ร้อนก็เปลี่ยนใหม่แล้ว อาการผมยังไงๆ คุณลีก็ยืยันว่าเป็นที่วาว์ลแน่นอน
    เป็นจริงดังตาเห็นครับ รื้อวาวล์ออกมา ลองเอาปากเป่าลมดู ไม่มีอาการอั้นเลย ลมออกไปเต็มๆ ลองปรับเล่นดู (ยังไงก็กะเปลี่ยนอยู่แล้วนี่หว่า) ปรับไปสุดขนาดไหน ลมก็ผ่านไปเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ฟันธง! จัดการเปลี่ยนวาวล์ใหม่ ให้เรียบร้อย แล้วนำความรู้ที่เพื่อนๆ สอนมาในนี้มาใช้ (ไม่ถึงขั้นเทพ โมฯ ระบบ นะครับ เอาแค่ เบสิค)
    วันนี้ได้ลองรถเรียบร้อยครับ จากซาฮาร่า ผมได้มาอยู่ฤดูหนาวกรุงเทพแล้ว ค่อนไปเชียงใหม่เป็นบางส่วน (ไม่ถึงญี่ปุ่นแฮะ)
    กลับถึงบ้าน ตอนหัวค่ำฝนตกพร่ำๆ เป็นเรื่องเลยครับ ฝ้าเต็มรถเลย (แต่คนอื่น เค้าเป็นตอนกลางวันน้า) แค่นีก็พอใจแล้วครับ ไม่ได้เห็นรถคันนี้ฝ้าเกาะเต็มรถมาเกือบ 10 ปีแล้ว ดีใจจัง
    ขอบคุณทุกๆคนคร๊าบ

29. DoubleOseven

6
    0
    0
    ต้องขอบคุณคุณลีมากครับ ที่โทรมานัดให้ผมเข้าไปแก้ไขงานที่ร้านใหม่
    จะได้ไม่ต้องเสียเงินหลายต่อ เพราะตอนแรกตั้งใจว่าถ้าว่าง จะไปเข้าศูนย์เดนโซ่
    ให้เค้าลองแก้ไขดู ยอมเย็นน้อยลงหน่อยแต่ถ้าแก้ไขเสียงดังได้ ก็น่าจะขับได้แบบสบายใจขึ้น

เรื่องน้ำมันคอมผมได้เล่าไปแล้ว ว่าผมเรียนกับคุณพ่อว่าผมไม่มั่นใจว่าเค้าเติมให้หรือเปล่า
    เพราะไม่ได้อยู่ดูตอนเค้าเติมน้ำยา เนื่องจากรถต้องจอดค้างคืนที่อู่เพื่อรื้อคอนโซลหน้า
    วันแรกผมลางานเพื่ออยู่ดูเต็มวันจนเค้าเลิกงาน แต่วันที่ 2 พอไปถึงอู่ตอนสายๆ
    รถก็เสร็จเรียบร้อยแล้ว จึงไม่ทราบขั้นตอนในช่วงการเติมน้ำยาแอร์กลับคืนระบบ

อาศัยความเชื่อใจเพราะเป็นอู่ที่พี่ๆในกลุ่มเค้าแนะนำต่อๆกันมาว่าดี มีฝีมือ
    และวันที่ผมอยู่ดูเค้าก็ทำงานเรียบร้อย ดังนั้นเมื่อเห็นว่ารถเสร็จแล้วจึงไม่ได้ซักถามอะไรมากนัก
    นอกจากจะลองใช้งานระบบฮีทเตอร์ สังเกตอาการของระบบหล่อเย็น และมัวแต่ดมกลิ่นน้ำยาหล่อเย็น
    ในห้องโดยสาร อันเป็นปัญหาต้นตอที่ทำให้ผมต้องนำรถเข้ามารื้อระบบแอร์ที่ร้านดังกล่าว

ใช้มา 3 เดือน ไม่ฉุน ไม่แสบตาแค่นี้ผมก็แฮปปี้แล้ว มีติดใจนิดๆตรงที่มันไม่เย็นฉ่ำเหมือนเดิมเท่านั้นเอง
    ส่วนเรื่องที่ทางร้านเข้าใจว่าร้านอื่นเติมน้ำมันคอมมาแล้ว หลังจากการรื้อตู้แอร์เพื่อซ่อมฮีทเตอร์ครั้งก่อน
    และตัดสินใจที่จะไม่เติมน้ำมันคอมให้รถผม ซึ่งเป็นเหตุผลที่ผมเพิ่งมารู้ในตอนนี้ ทั้งๆที่มีการถอดแผงคอนเดนเซอร์และเปลี่ยนไส้ไดรเออร์ ลึกๆผมเองไม่ค่อยเห็นด้วย

เพราะเนื้อหาในกระทู้นี้เอง ก็ยังกล่าวว่าเวลาปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้งโดยเฉพาะน้ำยา 134 จะมีน้ำมันคอมปนออกมาด้วยเสมอไม่ว่าจะปล่อยออกแบบช้าๆหรือเร็ว (แต่ความเป็นจริงผมยังไม่เคยเห็นร้านไหนปล่อยพรวดเดียวหมดแบบที่คุณลีสันนิษฐานเลยนะครับ) ดังนั้นเพื่อความชัวร์ว่าน้ำมันคอมในระบบจะไม่ขาดหรือเกิน จะต้องมีการตวงหรือวัดปริมาณน้ำมันที่ปนออกมาด้วย

ผมเรียนและอ่านมาอย่างนี้ ผมก็เชื่อแบบนี้ แต่ไม่อยากขัดใจช่าง เพราะถือว่าทางร้านมีความชำนาญกว่า แต่พอใช้ๆไปแล้วปัญหามันเกิดก็เลยอยากพูดคุยกันให้เข้าใจก็เท่านั้นเอง พอดีโทรไปที่ร้านแล้วงงๆกับคำตอบ และผมไม่มีเบอร์มือถือคุณลี เบอร์ที่เพิ่งโทรไป 2 ครั้งก็ไม่มั่นใจว่าใช่หรือเปล่า จึงต้องขออาศัยเนื้อที่ตรงนี้ในการสื่อสารกัน ไม่ได้มีเจตนาอื่น หวังว่าคุณลีคงเข้าใจและไม่เคืองกันนะครับ

ปล. ขออภัยเจ้าของกระทู้และท่านอื่นๆที่เขียนยาวไปหน่อยด้วยนะครับ :)

30. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ดูรูป SANISO แล้วมันทำเหมือนจริงๆ มองเผินๆแยกไม่ออกหยิบผิดจริงๆ ฟ้องเลยดีไหม อีกยี่ห้อผมไม่คุ้น เลยไม่แน่ใจ แต่คงทำเหใอนแหละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้