D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ตอบเลยนะครับ
    - ไม่น่าเกี่ยวนะครับว่าตั้งสายพานตึงไปแล้วลูกปืนจะสึกเร็วอ่ะครับ :eek:
    - ฉุดรอบเครื่องเยอะไม่เยอะ ขึ้นอยู่กับคอมแอร์ครับว่า สภาพการใช้งานมันเป็นอย่างไร
    - ลูกปืนคอมสามารถเปลี่ยนได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนคอมแอร์ทั้งลูก
    (คอมแอร์ของรถบางยี่ห้อ ไม่สามารถเปลี่ยนลูกปืนได้เพราะฝรั่งมันทำมาแบบว่า...ถ้าลูกปืนดังเมื่อไร เมิงต้องยกคอมลูกใหม่เลยนะ ลูกหนึ่งก็หลายหมื่นบาทอ่ะครับ)

ผมเคยไปเปลี่ยนคอมแอร์ของ เครื่องบินปีกแบบ 10 ที่นั่ง คอมแอร์ของเครื่องบนที่ติดมานั้น ประกอบมาแบบไม่ให้ถอดออกมาซ่อม ฝรั่งมันเชื่อมติดกันทุกส่วนเลยนอกจาก ผ่าคอมออกมาครึ่งลูกอ่ะครับ
    ราคาคอมแอร์ของเครื่องบินปีกนั้น ผมเช็คราคามาเกือบ 3 แสนบาทอ่ะ ป๋าผมเลยเอาคอมแอร์
    sanden 508 ที่ใส่รถกะบะ ไปแปลงขายึดน๊อตนิดหน่อย แล้วเอาไปประกอบใส่ในเครื่องบินปีก
    ผ่านมา 7 ปีแล้ว คอมแอร์ในเครื่องบินปีกลำนั้นก็ยังใช้ได้ปรกติครับ :D :D :D :D

2. enforce

2,041
    13
    38
    ถามมาเยอะหรือน้อยถ้าผมรู้ผมตอบให้หมดแหละครับ:D :D :D
    ขอตอบเลยนะครับ
    - ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ อาจจะไม่ใช่น้ำมันคอมก็ได้นะครับที่รั่วอ่ะ เพราะถ้าน้ำมันคอมออกมาได้ น้ำยาแอร์มันมีแรงดันมากกว่า น้ำยาแอร์ก็ไม่น่าจะมีเหลือในระบบนะครับ เช็คน้ำยาแอร์ดูก่อนว่าน้ำยาแอร์หายไปด้วยหรือเปล่าคับ
    - ลองเช็คดูอีกทีก็ได้นะครับ ทำความสะอาดบริเวณตรงนั้นให้ไม่มีน้ำมันก่อน แล้วสังเกตุดูใหม่อีกทีว่าน้ำมันที่ออกมานั้น ออกมาจากข้อต่อของคอล์ยร้อนจิงๆหรือเปล่า (จะได้ไม่เสียเงินซื้อคอล์ยใหม่)
    - น้ำมันคอมที่จะเติมเข้าไปในระบบได้นั้นต้องปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้งก่อนแล้วทำการดูดอากาศออกจากระบบ จนในระบบแอร์เป็นสูญกาศ ค่อยเปิดวาวร์ให้สูญกาศนั้น ดูดน้ำมันคอมเข้าสู่ระบบครับ อันนี้เป็นวิธีที่ทำในปัจุจบันนะครับ วิธีดังกล่าวมันทำให้เจ้าของรถเสียเงินจ่ายค่าน้ำยาแอร์ที่เติมเข้าไปใหม่โดยใช่เหตุ ตอนนี้มีน้ำมันคอมแอร์ แบบบรรจุกระป๋อง สามารถเติมเพิ่มได้โดยไม่ต้องปล่อยน้ำยาแอร์ออกมาเหมือนเก่าแล้วครับ
    (แหะๆๆ...:p :p ไม่ค่อยอยากบอกเลยอ่ะ ไอ้น้ำมันคอมบรรจุกระป๋องแบบที่ว่า..ก็สินค้าของผมเองอ่ะครับ นำเข้าจากญี่ปุ่นคับ อยากได้โทรหาผมที่มือถือดีกว่าฮะ..:p :p )
    - รอจนแอร์ไม่เย็นแล้วค่อยซ่อมนั้น คอมแอร์ก็มีสิทธน๊อกได้ครับ เหมือนเครื่องยนต์ทำงานโดยไม่มีน้ำมันเครื่องอะครับ แคมชาพช์ยังละลายเลยครับ
    - จิงๆ ผมว่าไม่ต้องซื้อใหม่ก็ได้ครับ ถอกมาเชื่อมรอยรั่วก็หายแล้ว จะเสียตังค์ซื้อใหม่ทำไม ราคามันแพงนะครับ ผมเสียดายตังค์แทนคับ ถ้าเป็นอลูมิเนียมนั้น หาช่างที่รับเชื่อมอลูมิเนียมซ่อมให้โดยตรงนะครับ เพราะอลูมิเนียมนั้น เชื่อมยากจิงๆ ต้องคนมีฝีมือครับ (ไม่แน่ใจว่าพวกช่างซ่อมหม้อน้ำน่าจะซ่อมได้นะคับ)

3. enforce

2,041
    13
    38
    ขออนุญาติลงภาพ น้ำมันคอมแอร์บรรจุกระป๋อง ให้เพื่อนๆ ดูนะครับ
    กระป๋อง1 มีน้ำมันคอมแอร์ 200 cc. เป็นน้ำมันยี่ห้อ SUNISO
    (ผู้ผลิตคอมเพลสเซอร์แอร์บ้าน,แอร์รถยนต์ เกือบทุกยี่ห้อก็ใช้น้ำมันยี่ห้อ SUNISO ใส่มาพร้อมคอมแอร์ใหม่เช่นกันครับ)

ในเมืองไทยยังไม่ค่อยมีใครรู้จักวิธีการเติมอย่างนี้ครับ:eek: :eek: :eek:
    (เติมน้ำมันคอมแอร์เข้าสู่ระบบได้เลย โดยไม่ต้องปล่อยน้ำยาแอร์ออกเหมือนวิธีเก่าๆ นะครับ)

4. BASLER

BASLER Member Member

132
    9
    18
    ไอ้แผงคอยร้อนที่เราจะล้าง รถES มันอยู่ตรงไหนครับ
    ใครมีรูปเอามาโชว์หน่อยจิ พอใช้รุ่นนี้อยู่อ่ะครับ พอมีรูปมั้ยครับ

5. แก่

แก่ New Member Member

19
    0
    0
    หวัดดีคุณ เตอร์ ผมอาร์ท เจอกันทักทายกันได้นะ อิอิ

6. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    แผงคอล์ยร้อน Es อยู่ด้านหน้ารถครับ หลังกันชนหน้า
    รูปเอาไว้เดี๊ยวผมถ่ายมาให้นะครับ

7. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีคับคุณอาร์ท มีอะไรก็โทรมาสอบถามได้เลยนะครับ แล้วไง See U :D :D :D

8. enforce

2,041
    13
    38
    update แผงคอล์ยร้อน (รุ่นเก่า) มาให้ดูกันครับ พอดีกันชนหน้าถอดไปซ่อมเลยเห็นแผงคอล์ยร้อนชัดเจน +
    วันนี้ว่างงานด้วยเลยถ่ายรูปขั้นตอนการล้างแผงคอล์ยร้อนมาให้เพื่อนๆ ที่ยังไม่เข้าหรืองงๆอยู่ว่ามันอยู่ตรงไหนคับ

ผมอธิบายเรียงตามภาพเลยนะครับ
    - แผงรุ่นเก่านั้นจะมีลักษณะเป็นท่อกลมๆ ขนาดเพียงครึ่งหนึ่งของแผงหม้อน้ำ (เล็กเกินไประบายได้ไม่ทันจึงต้องติดพัดลมเพิ่มช่วยในการระบาย)
    - สังเกตุด้านข้างจะมีข้องอทองแดงวิ่งสับ ภาษาช่างเรียกว่า แผงระบายแบบ 2 ชั้น
    - ตรงที่วงกลมนั้นคือท่อที่มาจากคอมแอร์ วิ่งมาแยก 2 ทาง เพื่อช่วยในการระบาย
    - ราดน้ำให้แผงพอเปียก ตามด้วยสาร (โซดาไฟ) เป็นน้ำยาล้างแผงคอล์ยร้อนเฉพาะของ japan (แรงกว่าน้ำยาเป็ดมากๆๆ)

9. BASLER

BASLER Member Member

132
    9
    18
    ขอบคุณครับ รอรูปอยู่นะ

10. enforce

2,041
    13
    38
    ต่อเลยนะครับ
    - ปล่อยทิ้งไว้ 2 นาที ดูตรงที่น้ำยาฉีดเข้าไป ค่อยๆมีคราบดำๆ ออกมา ส่วนมากจะเป็น คราบน้ำมัน,ขม่าน้ำมันเครื่อง
    - คราบสกปรกพวกนี้, มันจะเกาะตามทั่วแผง เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้แผงมันระบายความร้อนไม่ออก
    - ทิ้งไว้ประมาณ 5 นาทีแล้วล้างน้ำออก
    - พอล้างเสร็จก็จะสะอาด อย่างที่เห็นคับ
    - ผมเปิดให้พัดลมมันเป่าให้แห้ง สังเกตุดูทั่วๆ แผงนะครับ ว่าขาวสะอาดแบบแห้งๆ เพราะไม่มีคราบน้ำมันติดตามแผ่นฟิลคอล์ยเลยคับ

ถ้าเพื่อนๆ ทำตามนี้แล้ว เวลารถติดไฟแดงนานๆ จะรู้สึกได้เลยว่าแอร์เย็นกว่าเดิมเยอะคับ:D :D :D

11. PorJung

PorJung New Member Member

2
    0
    0
    สวัสดีครับคุณเตอร์ สบายดีมั้ยครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ใส่น้ำยาที่ซื้อมาจากคุณเตอร์เลย พอดีมีโครงการว่าจะเปลี่ยนระบบแอร์รถน่ะครับเลยยังไม่ได้ใช้ ก่อนที่ผมจะเปลี่ยนระบบแอร์ผมขอถามคุณเตอร์หรือคุณลีซักหน่อยนะครับ

คือรถผมรุ่นโดเรม่อนเป็นรุ่น e90 ครับ ซึ่งระบบแอร์ของรุ่นนี้ยังไม่มีระบบ auto ทีนี้ผมไปได้หน้ากากแอร์ที่เป็น auto มา และมีชุดครบคุมทิศทางลมแบบกดปุ่ม แต่ของผมจะเป็นแบบตัวสไลด์ครับ ก็สงสัยว่าผมจะนำมาใส่กับรถได้รึเปล่า
    - ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือตู้แอร์ที่ใช้อยู่ต้องเปลี่ยนด้วยใช่มั้ยครับ ให้เป็นรุ่นที่มี sensor ของชุด auto

เท่าที่ผมได้เดินหาดูตู้ตามเซียงกงมา มันจะมีอยู่3ส่วนด้วยกัน คือ 1ส่วนที่เป็นพัดลมที่ใช้เปล่าภายใน 2ส่วนที่เป็นแผงคอยล์เย็น กับ3ส่วนที่ใช้ควบคุมทิศทางลม เช่น เป่าบน เป่าล่าง เป่าทั่วๆ อะไรทำนองนี้

- แต่ส่วนที่3เค้าไม่ถอดมาขายกัน แบบนี้ถึงมีแค่2ส่วนก็ทำให้ใช้งานไม่ได้ใช่รึเปล่าครับ
    - ไม่ทราบว่าที่ร้านคุณลีรับแปลงระบบแอร์ด้วยรึเปล่าครับ เพราะไม่แน่ใจว่ามันจะเกี่ยวกับระแอร์หรือว่าระบบไฟฟ้า จึงยังไม่แน่ใจ
    ปล. พิมพ์ไปงงไป ยังไงถ้างงมากๆก็ขอโทษทีนะครับ พอดีว่ากำลังสับสนอยู่น่ะครับ

12. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับคุณ PorJung (โทษคร้าบมาตอบช้า พอดีงานเยอะมากช่วงนี้)
    - ผมว่าถ้าเป็นอะไหล่แผงแอร์ที่ได้มานั้น ถ้าเป็นรุ่นเดียวกับ Body รถคุณผมว่าใส่ได้แน่นอน
    แต่จะติดที่เรื่องระบบไฟ ไม่แน่ใจนะครับ ระบบแอร์ Auto นั้นมันจะมีกล่องควบคุมเพิ่มเติมมาด้วยหรือเปล่าคับ
    ผมไม่ทราบจิงๆ เรื่องระบบไฟของแอร์ระบบ Auto อ่ะครับ เดี๋ยวรอเพื่อนๆ หรือน้องลีเข้ามาตอบอีกทีละกันนะครับ:D :D :D

13. ขอถามนิดนึงครับ

รถ crv ปี2003 คอทเเอร์เวลาทำงานมันดังเเต็ก ดังมากครับเเล้วมันกินกำลังเครื่องเเบบรู้สึกได้เลยไม่ทราบว่าอาการนี้น้ำมันคอมขาดหรือเปล่าครับเเล้วพอจะมีร้านเเนะนำไปทำมั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

14. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ขอโทษทีครับที่ตอบช้าไปหน่อย ฉลองปีใหม่เพลิน
    มันต้องมีกล่องควบคุมด้วยครับ

15. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    รถวิ่งกี่กิโลแล้วครับ ได้เคยซ่อมอะไรเกี่ยวกับระบบแอร์มาก่อนรึป่าวครับ
    สาเหตุที่ดังมา ผมคิดว่ามันคงดังมาจาก วาล์วเพลตครับจากตัวในคอม
    ต้องรีบทำการซ่อมแซมนะครับ อาการนี้ปล่อยไว้คอมอาจน๊อตได้
    ต้องเช๊คอาการเบื้องตัวก่อนว่ามีการเสียหายมากแค่ไหน

หรือว่า คุณ bong จะลองเข้ามาเช๊คที่ร้านผมก็ได้ครับ
    ร้านอมรแอร์ อยู่แถว themall รามคำแหง ใกล้ ราม ซ.8 เลยมา นิดหน่อยครับ ร้านติดถนนใหญ่เลย
    ถ้ามาไม่ถูกหรืออยากปรึกษาอาการ 02-3143936 บอกว่ามาจากเวบก็ได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษาครับผม

16. Bong

Bong New Member Member

6
    0
    0
    อ้าว ใก้ลบ้านผมเลยผมอยู่ซอย abac ครับรถผมวิ่งมา50,000ครับเเต่เคยยกเครื่องออกวางไว้ที่อู่เเต่ไม่ได้อุดรูของท่อทางต่าง ฯ เลยผมกลัวว่าสิ่งสกปรกอาจจะเข้าไปก็ได้ครับเเล้วยังงัยจะเเวะเข้าไปนะครับขอบคุณครับ

17. เเล้วคุณ lee อยู่ร้านวันไหนบ้างครับ

18. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ด้วยความยินดีครับ คุณ bong มาวันไหนก็ได้ครับ ถ้าผมไม่อยู่ก็ยังมีคุณพ่อผมคอยให้บริการครับ
    พอดีร้านผมคุณพ่อผมลงมือทำเองเลยครับ เพราะคุณพ่อผมต้องการความรอบคอบในการทำงานครับ

Bong ถูกใจสิ่งนี้
  19. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ พึ่งเข้ามาอ่ะคับ ดีครับน้อง lee เข้ามาช่วยตอบ
    คุณ BONG รถ CRV ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมโทรหาผมได้ที่มือถือนะครับ

Bong ถูกใจสิ่งนี้
  20. Bong

Bong New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนมากครับ

21. Poy

Poy New Member Member

54
    3
    0
    เยี่ยมมากเลย

22. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ท่านผู้ใดสงสัยปัญหาเรื่องแอร์ถามได้นะครับ ผมเข้ามาอ่านบ่อยๆ

23. น้ำยาแอร์รั่ว นัดกับคุณ terเอา Cold 134 มาเติม 31 มคนี้ มาเจอกันไหม?

หลังจากที่อ่านกระทู้นี้มาหลายเดือน ได้ติดตามคุณ ter มานานได้ความรู้เรื่องแอร์มาก และอยากลองใช้ cold 134 วันนี้ 30มค น้ำยาแอร์ผมก็รั่วหมดไม่เหลือความเย็นแล้ว งานนี้ซวยแน่ๆ เสียตังชัวร์ มันคงต้องรั่วสักที่หนึ่ง ตรงไหนก็ไม่รู้ ให้ช่างแถวบ้านดูก็บอกว่าเติมน้ำยา+แวค 850 บาท แถมน้ำยาก็เกรด B แค่ 90% เท่านั้น ช่างแอร์ก็บอกตรงๆ นี่ขนาดยังไม่ไล่จุดรั่วเลย ถ้าหาจุดรั่วพร้อมเปลี่ยนอะหลั่ยด้วยมีเป็นพันแน่ๆ จะกี่พันเท่านั้นเอง ผมยังไม่ทำ

โทรถามร้านแอร์อีกร้านก็บอกว่ารถผม corolla hi torque AE111 อายุ 8 ปีกว่าน่าจะเป็นที่คอร์ยเย็นรั่วเพราะที่ร้านทำมา เปลี่ยนตัวใหม่ของแท้ พร้อมวาล์ว dryer แวค เติมน้ำยา ราคารวมๆก็เกือบ 7 พัน ถ้าเอาคอร์ยเย็นของเทียมราคาก็ลดไป พันกว่าบาท ราคานี้หน้าก็ยังซีดอยู่ดี

เลยโทรปรึกษาคุณ ter ทันที เพราะอยากใช้ Cold 134 อยู่แล้ว ไม่ผิดหวังครับ ได้คำแนะนำที่ดีว่าให้ลองเติมน้ำยาไปก่อนสัก 1 ครั้งแล้วดูว่าอยู่ได้นานไหม ถ้าอยู่ได้นานหลายเดือนก็เล่นมุขเติมไปเรื่อยๆก็ได้ เพราะมันรุ่วแค่ตามดเล็กๆ แต่ถ้าเป็นรูใหญ่ๆก็คงต้องเปลี่ยนคอร์ยเย็นสถานเดียว ใช้ของเทียมก็ใช้ได้อยู่ เพราะของคุณ ter ก็ของเทียมเหมือนกัน ว่าแล้วก็นัดเจอกันที่ foodland ตรง หลักสี่ ที่เป็น IT Plaza เปิดใหม่นั่นล่ะครับ ตอน 6 โมงเย็น 31 มค นี้ คุณ ter จะเอาเจ้า Cold 134 มาให้ถึงที่ แล้วจะลองเติมดูสัก 1 กระป๋องดูก่อน ใครอยากศึกษาวิธีเติมก็มาเจอกันได้ 31 มค 18:00 ครับ

ผลเป็นยังไงจะมาเล่าให้ฟังอีกที งานนี้มีลุ้นว่าจะเสียตังขนาดไหนครับ ใครมีร้านแอร์ดีๆ ราคามิตรภาพช่วยแนะนำด้วยครับ ร้านที่คุณ ter ใช้อยู่แถวบางบัวทองก็ไกลบ้านผมสุขาภิบาล 3 มากไป

24. นัดเจอคุณ ter 31มค 18:00 นี้ เพื่อลอง Cold134 ใครสนใจบ้าง?

หลังจากที่อ่านกระทู้นี้มาหลายเดือน ได้ติดตามคุณ ter มานานได้ความรู้เรื่องแอร์มาก และอยากลองใช้ cold 134 วันนี้ 30มค น้ำยาแอร์ผมก็รั่วหมดไม่เหลือความเย็นแล้ว งานนี้ซวยแน่ๆ เสียตังชัวร์ มันคงต้องรั่วสักที่หนึ่ง ตรงไหนก็ไม่รู้ ให้ช่างแถวบ้านดูก็บอกว่าเติมน้ำยาอย่างเดียว 550 บาท ถ้าเติมน้ำยา+แวค 850 บาท แถมน้ำยาก็เกรด B แค่ 90% เท่านั้น ช่างแอร์ก็บอกตรงๆ นี่ขนาดยังไม่ไล่จุดรั่วเลย ถ้าหาจุดรั่วพร้อมเปลี่ยนอะหลั่ยด้วยมีเป็นพันแน่ๆ จะกี่พันเท่านั้นเอง ผมเลยยังไม่ทำ

โทรถามร้านแอร์อีกร้านก็บอกว่ารถผม corolla hi torque AE111 อายุ 8 ปีกว่าน่าจะเป็นที่คอร์ยเย็นรั่วเพราะที่ร้านทำมา เปลี่ยนตัวใหม่ของแท้ พร้อมวาล์ว dryer แวค เติมน้ำยา ราคารวมๆก็เกือบ 7 พัน ถ้าเอาคอร์ยเย็นของเทียมราคาก็ลดไป พันกว่าบาท ราคานี้หน้าก็ยังซีดอยู่ดี

เลยโทรปรึกษาคุณ ter ทันที เพราะอยากใช้ Cold 134 อยู่แล้ว ไม่ผิดหวังครับ ได้คำแนะนำที่ดีว่าให้ลองเติมน้ำยาไปก่อนสัก 1 ครั้งแล้วดูว่าอยู่ได้นานไหม ถ้าอยู่ได้นานหลายเดือนก็เล่นมุขเติมไปเรื่อยๆก็ได้ เพราะมันรั่วแค่ตามดเล็กๆ แต่ถ้าเป็นรูใหญ่ๆก็คงต้องเปลี่ยนคอร์ยเย็นสถานเดียว ใช้ของเทียมก็ใช้ได้อยู่ เพราะของคุณ ter ก็ของเทียมเหมือนกัน ว่าแล้วก็นัดเจอกันที่ foodland ตรง หลักสี่ ที่เป็น IT Plaza เปิดใหม่นั่นล่ะครับ ตอน 6 โมงเย็น 31 มค นี้ คุณ ter จะเอาเจ้า Cold 134 มาให้ถึงที่ แล้วจะลองเติมดูสัก 1 กระป๋องดูก่อน ใครอยากศึกษาวิธีเติมหรือมาคุยกับคุณ ter ก็มาเจอกันได้ 31 มค 18:00 ครับ ใครจะซื้อ Cold 134 ก็บอกคุณ ter เลยจะได้เอามาให้พร้อมกันทีเดียว ราคา Cold 134 ถูกกว่าการไปเติม R134a ตามร้านแถมไม่ต้องเสี่ยงเรื่องน้ำยาปลอมด้วย

ผลเป็นยังไงจะมาเล่าให้ฟังอีกที งานนี้มีลุ้นว่าจะเสียตังขนาดไหนครับ ใครมีร้านแอร์ดีๆ ราคามิตรภาพช่วยแนะนำด้วยครับ ร้านที่คุณ ter ใช้อยู่แถวบางบัวทองก็ไกลบ้านผมสุขาภิบาล 3 มากไป ร้าน 7 พันบาทก็ราคาหนักมือไป นี่ผมกะว่าถ้าเปลี่ยนก็ใช้คอร์ยเย็นของเทียมอย่างดีก็พอ

25. ร้านซ่อมแอร์

ผมไปหาร้านที่แนะนำกันใน net ว่าดีมา ชื่อ ราชันต์แอร์ อยู่ที่บางนาตราด กม 7 เดี๋ยวเอาน้ำนาจากคุณ ter ไปให้เขาเติมหลังจากที่รื้อระบบแก้ปัญหาจุดรั่วแล้ว ได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ฟัง ใครอยากรู้จักร้านนี้ลองเข้าไปที่ www.rachanair.com

26. รายงานผลการใช้ Cold 134

วันที่ 31 มค ไปพบคุณ ter ตามที่นัดไว้ รออยู่สักพักคุณเตอร์ก็ขับเจ้า E30 คันในรูปที่วัดความเย็นได้
    -24 องศามาให้ดู ต้องบอกว่าของเขาเย็นจริงๆ เอามือไปอังแป็ปเดียวก็หนาวมากๆ ขนาดรถจอดอยู่นิ่ง

จากนั้นคุณเตอร์ก็มาดูน้ำยารถผมแล้วบอกว่าขาดไปหน่อย เลยเอาถังน้ำยา Cold134 ขนาดเล็กแบบแก๊สปิคนิคมาต่อเข้า ใช้เวลาแค่ 2-3 นาทีก็เต็ม เร็วมาก พอเขามานั่งในรถผมก็เย็นเร็วดี นี่ขนาดเติมแบบผสมทั้งน้ำยาเก่า กับ Cold 134 เพิ่งนึกได้ทีหลังว่าทำไมไม่ปล่อยของเก่าออกหมดแล้วเติม Cold 134 ล้วนๆจะได้เห็นผลชัดๆ หลังจากที่คุญสอบถามความรู้วิธีเติมน้ำยาเองกับคุณ ter อยู่พักใหญ่ก็แยกย้ายกลับ

ระหว่างทางเปิดแอร์ได้แป็ปเดียวก็ต้องปิด เพราะมันเย็นเกินไป หรี่จนสุดแล้วก็ยังหนาว เลยเปิแต่พัดลมอย่างเดียว ประกอปกับอากาศตอน 3 ทุ่มมันก็เย็นอยู่ เลยไม่เห็นผลของ cold 134 เต็มที่

วันรุ่งขึ้น 1 กพขับรถมาทำงานตอนเช้า เปิดแอร์ได้แป็ปเดียวก็ต้องปิดอีกเพราะเย็นไป อากาศข้างนอกก็เย็นอยู่แล้ว พอสายๆคุณ ter โทรเข้ามาถามอีกครั้งว่าเป็นอย่างไร ผมก็รายงานผลว่ามันเย็นมาก ขากลับเย็นนี้ว่าจะลองใหม่

ถ้า 2-3 วันนี้น้ำยาไม่พร่องอีกก็แสดงว่าไม่รั่วแน่ๆ ไม่ต้องเสียเงินหลายพัน แต่ถ้ารั่วก็เตรียมรื้อเปลี่ยนอะหลั่ยแล้วอัด cold 134 แบบเต็มๆเข้าไปอีกครั้ง แล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

ต้องขอบคุณ คุณ ter ที่อุตส่าห์ขับรถเอาของมาส่งให้ถึงที่ แล้วยังมาเติมน้ำยาให้จนเต็มและยังสอนวิธีเติมอีก นี่ก็ร้อนวิชาจนจะไปซื้อสายมาเติมเองอยู่แล้ว ขอบคุณครับ

ผมยังสนใจเจ้า R22 สำหรับแอร์บ้านครับ ไว้หาเครื่องเป้าหมายให้ได้ก่อนแล้วจะมาลองอีกทีครับ

สรุปแล้วในความเห็นของผม Cold 134 เย็นกว่า R134 ราคาถูกกว่า กินแรงคอมเพรสเซอร์น้อยกว่า(อันนี้ตามข้อมูลที่คุยกัน) แถมยังไม่มีน้ำยาปลอมเพราะซื้อจากคุณเตอร์ที่เป็นโรงงานเอง น่าใช้ครับ โอกาสหน้าคงใช้อีก

จะไม่สะดวกตรงที่ซื้อเสร็จแล้วต้องไปหาร้านเติมต่างหาก แต่เห็นคุณ ter บอกมีร้านแอร์บางร้านที่มีน้ำยาตัวนี้ให้บริการ ใครสนใจก็คุยกับคุณ ter เองครับ

27. enforce

2,041
    13
    38
    :D :D :D :D :D แหะๆๆๆ ขอบคุณคร้าบ:D :D :D :D

28. enforce

2,041
    13
    38
    ผม ter ที่เป็นผู้ตั้งกระทู้เกี่ยวกับเครื่องแอร์รถ ,แอร์บ้าน ซึ่งจากวันที่ตั้งกระทู้นี้ 14 - 3 - 06
    จนมาถึงวันนี้ 02 - 02 - 07 มีเพื่อนๆ ได้เข้ามาอ่านซ่ำบ้าง ใหม่บ้าง ก็เป็นจำนวน 21,103 คน
    จาก 323 หัวข้อกระทู้

จากที่ผมได้เขียนให้ความรู้ไปนั้น วิธีขั้นตอนการเติมการเช็คน้ำยาแอร์ ก็คงให้ความรู้แก่เพื่อนๆ
    ไม่มากก็น้อย ส่วนตัวผมดีใจมากๆ ที่มีเพื่อน post ถามปัญหากับมา แล้วผมตอบกลับไป แล้วเพื่อนๆ ได้ไปแก้ไขปัญหาจนเรียบร้อย

ณ วันนี้ที่ผมมาเขียน ผมจะขอลาเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เพื่อลาไปบวชทดแทนบุญคุณให้ พ่อแม่ ครับ
    คงจะลาไปบวช 1 - 3 เดือนครับ ถ้ายังไงเพื่อนที่มีปัญหาก็ post สอบถามไว้ละกันนะครับ
    เพราะยังมี น้องลี น้องหนิง และเพื่อนๆ คนอื่นอีกที่มีความรู้ คงมาช่วยตอบกันนะครับ

ยังไงถ้าผมกลับมาเมื่อไร ก็ See u again นะครับ:D :D :D :D

29. เปรียบเทียบ COLD134 กับ R134

หลังจากลอง COLD134 อยู่ 3 วัน น้ำยาก็รั่วไปเยอะแต่ยังมีความเย็นอยู่ เลยต้องไปร้านแอร์จัดแจงซ่อม โดยเปลี่ยนสายต่อจากคอมแอร์มาเข้าคอล์ยร้อน เส้นนี้มันซึมอยู่ น้ำยาแฉะๆที่ข้อต่อ ผมหิ้ว COLD 134 ไป 2 กระป๋อง กะจะใช้เหมือนเดิม แต่ร้านไม่ให้บริการถ้าผมใช้ COLD 134 เลยต้องใช้ R134 เหมือนเดิม จากที่ใช้ 2 วันบอกได้ว่า R134 เย็นน้อยกว่า COLD 134 แบบเห็นได้ชัดๆเลย

ว่าแล้วก็อยากกลับไปใช้ COLD 134 แต่ติดที่เพิ่งทำแอร์มา ยังติดประกันทางร้านอยู่เลยต้องรอไว้ก่อน ถ้าแน่ใจว่าไม่มีปัญหาแอร์แล้วคงใช้ COLD 134 อีก

30. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ขออนุโมทนาด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้