D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    คุณยุทธ (คนปากช่อง) อยู่ไหน?.... งานเข้าแล้วครับ :eek::eek::eek:

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R7041830/R7041830.html

กระทู้ก็เก่าแล้ว ไม่รู้จะขุดมาถามทำไมอีก

ปล. ผมได้ฤกษ์จะเปลี่ยน cold22 วันเสาร์นี้แล้วครับ หลังจากเคยซ้อมเปลี่ยนแต่แอร์รุ่นธรรมดาไป 2 ตัว แต่อินเวอร์เตอร์ยังไม่เคย
    ถ้าจะโทรไปรบกวนถาม คุณยุทธจะสะดวกช่วงไหนบ้างครับ (เสาร์หรืออาทิตย์ก็ได้ครับ) .... ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขล่าสุด: 29 กันยายน 2008
  2. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณกบที่เข้ามาบอกเรื่องกระทู้ที่ pantip รายนั้นเขาถ้าไม่ขี้สงสัยจริงๆ ก็อาจมาจากร้านแอร์ร้านอื่น ผมไปตอบแล้ว ที่ผมสงสัยคือเดี๋ยวนี้คนรุ่นใหม่ๆชักจะรู้จักมารยาทกันน้อยไปหน่อย เพราะเล่นถามแบบนั้น ผมอ่านเองผมก็ว่าถามแบบนี้มันหาเรื่องกันชัดๆ ถ้าเดาล่ะก็นายคนนี้อายุยังไม่มากนัก แถมใช้ login มาโพสต์ด้วย วิธีการที่ทำมันไม่โปร่งใสเหมือนเตรียมจะมาเล่นผมโดยเฉพาะเลย

เรื่องเติมน้ำยาแอร์ inverter นั้นสูตรที่ดีที่สุดสำหรับมือใหม่อย่างผมมีอย่างเดียวครับ คือชั่งน้ำหนัก ขนาดชั่งแล้วผมยังเติมเกินตั้งเยอะ ต้องมาปล่อยออก เสียของ

แอร์รุ่นผม 10900 btu ใช้ R22 1.2 kg, ใช้ cold 390 กรัมครับ มีคนเติมสูตรนี้มาแล้ว เย็นสุดๆ ถ้าเป็นรุ่นอื่นที่ใช้น้ำยามากกว่านี้ก็คิดตามอัตราส่วนเลยครับ ถ้าจะให้ดีเอาเทอร์โมมิเตอร์วัดที่ท่อดูดด้วย ความดันท่อ lo ที่ 65-70 psig, ต้องวัดได้ช่วง 7-9 องศา ห้ามต่ำกว่า 6 องศาเด็ดขาด เดี๋ยวน้ำยาเป็นของเหลวกลับเข้าคอม โทรมาได้ตลอดครับ เสาร์ อาทิตย์ ว่างเสมอ

ดีใจที่มีคนหลายคนช่วยไปยืนยันว่าผมไม่ใช่หน้าม้าร้านแอร์ อย่างน้อยก็ยังมีคนอ่านหระทู้ผม และจำชื่อผมได้

3. Water30

Water30 New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณครับ ยังไม่กล้าเปลี่ยนวาวล์ครับ แค่คอยล์ร้อน ก็สายขาดแล้ว :p
    อีกนิดครับ แล้วมีวิธีตรวจมั๊ยครับว่าน้ำมันคอมเกินหรือเปล่า ไม่แน่ใจว่าผมใส่ไปเกินหรือเปล่า แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่าร้านที่ผมทำเครื่องยนต์มาเค้าเติมของเดิมไว้เท่าไรนะซิครับ ใจอยากจะเอาน้ำมันเดิมออกมาให้หมดแล้วใส่ของใหม่เข้าไปแทน มีวิธีที่ไม่ต้องรื้อคอมออกมามั๊ยครับ
    อ่ออีกอย่าง ตกลงสภาพเนี่ยคอมผมยังโอ อยู่ใช้มั๊ยครับ:(
    แล้วจะนำวิธีคุณลี ไปใช้ครับ อายจัง ไม่ได้ไปเป็นลูกค้า ยังอุตสาห์ช่วยตอบ ขอบคุณอีกทีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กันยายน 2008
  4. Water30

Water30 New Member Member

5
    0
    0
    แล้ว...น้ำยา R12 ตามร้านทั่วไปจะเป็นของผสมจากจีนมั๊ยครับ
    มีวิธีดูหรือเปล่าครับ กลัวเจอแบบผสมแล้วแก้ไม่จบอีกง่ะ:confused:

5. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    น้ำมันคอมเราไม่สามารถวัดได้ครับ เพราะว่าน้ำมันวิ่งไปทั่วระบบครับ ถ้าจะเอาน้ำมันเดิมออกให้หมดก็ต้องล้างระบบ 141b ครับ
    เป็นการทำความสะอาดระบบไปด้วยเลย จะล้างระบบต้องถอดดรายเออร์ออกนะครับ
    คอมโอเคครับผม แต่วาล์วฉีดไม่ดีเท่าราย low มันไปอยู่ที่ 50 ครับ ส่วนน้ำยาปลอมไม่ปลอมเดี๊ยวนี้มีเครื่องตรวจน้ำยาครับ
    ดูด้วยตาเปล่าค่อยข้างยากเหมือนกัน

ปล. ไม่ต้องเกรงใจครับผมยินดีที่จะตอบคำถามให้ครับผม

6. E30DET

631
    1
    18
    ปล่อยวางครับ ปล่อยวาง

นั่นแหละที่ทำให้ผมเลิกตอบกระทู้ในพันทิป เพราะโดนเหมือนคุณยุทธนั่นแหละครับ
    เมื่อ 10 ปีนิด ๆ ก่อน ผมชอบอยู่ในห้องรัชดา คอยแนะนำเรื่องร้านอะไหล่ราคาถูก, อู่ฝีมือดี หรือให้หาอะไหล่เทียบมาใช้
    ต่อมาเห็นเริ่มแสดงความเห็นที่แตกต่างกันแบบค่อนข้างแรง เลยถอยดีกว่า เอาไว้อ่านอย่างเดียว..

กระทู้นั้นผมช่วยยืนยันแทนแล้วนะครับ ถ้าดูหมายเลขสมาชิกพันทิปเป็นจะเห็นหมายเลขผม 4418 เป็นสมาชิกระดับแรก ๆ ของพันทิปเลย :D:D:D
    (ไม่ใช่อาวุโสนะ แค่เล่นเว็บนี้ตั้งแต่เด็ก ๆ :p:p:p)

เรื่องเติมน้ำยา cold22 ตกลงคุณยุทธใช้วิธีชั่งเอาเลยหรอครับ ผมยังไม่มีเครื่องชั่งแบบละเอียดเลย :confused::confused::confused:
    สงสัยเสาร์นี้คงยังไม่ได้เปลี่ยนอีกเหมือนเดิม แต่ก็ดีเหมือนกัน เพราะจะได้เอามิเตอร์ไปต่อพ่วงวัดหน่วยกินไฟ เทียบก่อนและหลังการเปลี่ยนน้ำยา
    ซื้อมาตั้งนานแล้ว ยังไม่ได้ต่อใช้งานซักที มัวแต่เจาะบ้านเดินสายสัญญาณดาวเทียม+LAN ทั่วบ้านอยู่ครับ

ถ้าสงสัยอะไรจะโทรไปรบกวน ขอบคุณอีกครั้งครับ

7. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ผมใช้ตาชั่งแบบที่แม่ค้าใช้ ไม่ละเอียดมาก รู้ว่าเติมไปกี่ขีดแล้ว หลังจากปล่อย R22 ออดหมด แวคแล้ว เติม cold เข้าไปตอนแอร์ยังไม่เดินก่อน พอมันไม่เข้าแล้วก็ปิดถังน้ำยา เดินแอร์ เปิด powerful สัก 20 นาทีวัดที่ท่อดูดว่าต้องได้ 6-9 องศา ความดันตอนpowerful นาที 15-20 น่าจะอยู่ในช่วง 65-68 psig พอครบ 20 นาทีแอร์มันจะเลิก powerful ต้องตั้งที่ 18 องศาแล้วค่อยๆปล่อยน้ำยาเพิ่มทีละนิดจนกว่าจะวัดท่ท่อดูดได้ 6-8 องศา

ถ้าไม่มีตาชั่งให้ปล่อยน้ำยาเพิ่มหลังจาก 20 นาที ดูกระแส กับ temp ท่อดูดประกอปกันครับ ตอนเติมครั้งแรกรีบปล่อยน้ำยาเข้าตั้งแต่นาทีที่ 5 วัดแต่ความดันอย่างเดียว วัดเท่าไรก็ไม่ได้ 80 psig เสียที ก็แหงล่ะเวลาแอร์ inverter มันเดิน 100% ความดันมันไม่ถึง 80 psig หรอก ตอนนั้นไม่รู้จัก superheat เติมเกินไปเยอะ ดีว่าแอร์มันฉลาดพอ มันรู้ว่าเติมเกิน มันเลยไม่ยอมเดินเครื่องในรอบสูงๆ เดินแต่รอบต่ำตลอด แอร์เลยเย็นช้า ตอนหลังพอปล่อยน้ำยาออกจนพอดีแอร์ถึงยอมเดินเครื่องเต็มกำลัง ผมเลยชอบ inverter มันฉลาดดี

ไปเที่ยวหัวหิน 30กย-2 ตค กลับมาแล้วคุยต่อครับ

8. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    น่าอิจฉา โคๆๆๆๆๆ ครับ :cry::cry::cry::cry::cry:

อยากไปเที่ยวมั่งอ่ะ :sad::sad::sad::sad: แต่งานดันเยอะ :confused::confused:

เซ็ง ชีวีต:cry::cry::cry:

9. somjuk

somjuk New Member Member

4
    0
    0
    อ่านมาก็หลายหน้า ถามเลยดีกว่า
    1.มีน้ำมันซึมออกมาจากแกนหน้าครัช ซ่อมได้รึเปล่าครับ แล้วหาซื้ออะไหล่ได้ที่ไหนบ้าง
    2.จำไม่ได้ว่าอ่านเจอหน้าไหนนะครับ ที่พี่จินนี่เคยบอกว่า รถของวัดที่ลูกชายพี่จินนี่ไปบวช แอร์รถยนต์ที่ใช้ระบบน้ำ เป็นมีหลักการยังไงครับ

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    จะบอกว่าได้ลอง cold 134 กับทางยาวๆ เย็นดีครับ สู้แดดจัดๆตอนบ่ายสบายมาก เปิดเทอร์โมแค่ ตำแหน่ง 9 นาฬิกา (ตำแหน่ง 7 นาฬิกาเป็นตำแน่งปิดคอมแอร์) กับพัดลมเบอร์ 3 ก็เย็นเหลือเฟือ ไม่กล้าบิดสุดๆเพื่อลองของครับ มันหนาวเกินไป คนขับโดนลมเย็นๆเป่าตลอดจนปวดบริเวณที่โดนลม
    จอดนิ่งๆกลางแดดก็ยังเย็นเหลือเฟือ

อย่าอิจฉาเลยครับ ชีวิตลูกจ้างอย่างผม กับชีวิตเถ้าแก่มันไม่เหมือนกัน ดีกันไปคนละอย่าง

11. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ต้องบอกข้อมูลละเอียดกว่านี้ รถรุ่นอะไร ปีไหน คอมแอร์รุ่นไหน โดยทั่วไปจะมีชุดซ่อมครับ
    แต่จากที่คุณถาม ทำให้สงสัยว่าแล้วจะซ่อมเป็นหรือเปล่า ให้ช่างทำดีกว่า อ่านย้อนหลังไป 2-4 หน้าจะมีแนะนำร้านไว้ ลองดูครับ คลับ altisไปซ่อมกันเยอะ

12. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    เป็นความรู้ครับ

13. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    เด๋วผมหาโบชัวทางเมล์ก่อนเด๋วจะส่ง โบชัว เกียร์ไปให้พิจารณานะครับ

14. R12

R12 Guest

0
    0
    0
    ขอถามหน่อยครับ
    - เกจที่ใช้วัด แบ่งประเภทว่าใช้กับน้ำยา r12 r134 cold หรือเปล่า หรือว่าซื้อมาตัวเดียวใช้ได้ทั้งหมด
    - น้ำมันคอม ของน้ำยาแต่ละประเภทเป็นอย่างไร สังเกตยังไง
    - cold มีขายที่ไหนบ้างครับ
    - ที่ร้านคุณ Lee@CityMaNia มีอุปกรณ์ขายหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

15. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ตัวเดียวใช้ได้หมดกับทุกน้ำยาที่กล่าวมา
    ถามร้านดูว่าจะเอาน้ำมันคอมแอร์บ้าน หรือแอร์รถ ร้านจะจัดให้ แนะนำยี่ห้อ suniso
    cold มีขายที่ร้านอมร บ้านหม้อ
    ไปอมรได้ของครบทุกอย่างที่คุณถาม ร้านที่ขายอุปกรณ์แอร์ชื่อร้านโอกิ เป็นร้านของอมร

16. R12

R12 Guest

0
    0
    0
    ถามต่อนะครับ
    - ร้านโอกิ ช่วยอธิบายที่อยู่หน่อยครับ เพราะมาจาก ตจว. กลัวจะหาไม่เจอ
    - ถ้าเป็นน้ำมันคอมฯ ของรถ มีทั้ง r12 r134a clod ใช้ตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ แต่ที่อ่านมาใช้คนละตัว หรือว่าใช้แทนกันได้ครับ
    - ต้องซื้ออะไรอีกหรือเปล่าครับ จะลองทำเองครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ อ่านมานานแต่ไม่กล้าลองสักที

17. enforce

2,041
    13
    38
    น้ำมันคอม R12 กะ R134a คนละตัวกันครับ แนะนำให้ใช้แยกครับผม:D:D

เริ่มแรกก็ไปจอดรถที่ Do สยาม บ้านหม้อ
    - แล้วเดินหาร้าน แม็คโดนัล ก่อน แล้วก็เริ่มเดินตามแผนที่เลยครับ

(วาดไม่ค่อยสวยนะครับ):sad::sad::sad:

18. R12

R12 Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

19. E30DET

631
    1
    18
    คำแนะนำสำหรับมือใหม่กรณีไปซื้ออะไหล่แอร์ที่ร้านอมรครับ

หลังจากออกจากดิโอลด์ ข้ามทางม้าลายเดินเข้าซอยไปแล้ว
    กรุณาทำจิตใจให้เข้มแข็งไว้ เพราะระหว่างเดินเท้าไปที่ร้านขายอะไหล่แอร์
    ท่านจะเจอหน้าม้าขายหนังแผ่นสำหรับผู้ใหญ่ตลอดทาง

ผมเพิ่งไปมาเมื่อวันอาทิตย์ แต่งตัวสุดโทรม (เสื้อยืดเก่า กางเกงขาสั้นเก่า รองเท้าแตะฟองน้ำ)
    พนักงานเชียร์แขกริมถนน เดินมาจับแขนผมแล้วบอกว่า "เสี่ย ๆ หนัง... มั๊ยครับ"
    แหม... มาเรียกผมว่า "เสี่ย"เกือบหลวมตัวเหมาหมดร้านแล้วนะเนี่ย :laugh:
    ดีที่เอาตังค์ติดตัวไปไม่กี่แสน(กีบ) เลยส่ายหน้าแล้วรีบเดินไปซื้ออย่างอื่นแทน

คุณ R12 อย่าใจอ่อนซื้อหนังจนหมดตูดก่อนซื้ออะไหล่มาซ่อมแอร์นะครับ :D:D:D

อ้อ... เตือนอีกอย่าง จดรายการสิ่งทีจะซื้อไปก่อนด้วย ไม่งั้นมีลืมแบบผม อุปกรณ์สำหรับมือใหม่มีอะไรบ้าง
    หาดูได้จากกระทู้นี้ย้อนไปไม่เกิน 10 หน้าครับ ลองคิดดูก่อนว่าจะทำแอร์ขนาดไหน
    ถ้าแค่เติมน้ำยาที่หายไป ก็ซื้อแค่น้ำยา R12 ธรรมดาแบบกระป๋อง (ไม่ใช่ cold) และสายเติม 1 เส้นก็ได้แล้ว
    แต่ถ้าจะทำใหม่หมด ต้องซื้อเครื่องแว็ค(หนักมาก) และอุปกรณ์อื่น ๆ อีกหลายอย่าง รวมทั้งน้ำยาแอร์, น้ำมันคอม

ลองทำการบ้านก่อนและส่งการบ้านมาให้อาจารย์ปีเตอร์ตรวจก่อนไปซื้อก็ดีนะครับ

โชคดีครับ

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณกบ เมื่อไหร่เปลี่ยนน้ำยาครับ

วันอาทิตย์นี้จะติดไดกิ้น FTE แบบธรรมดา 12000 btu ที่บ้านแม่จากร้านเดิมอีก 1 ตัว ผมต้องไปคุมงานติดตั้งตามเคย แต่ยังไม่ใส่ cold ให้ใช้ R22 ไปก่อน

21. E30DET

631
    1
    18

ช่วงนี้ยังไม่ว่างเลยครับ วันหยุดต้องวิ่งหาของซ่อมรถที่ชนมา
    พอดีเปลี่ยนใจทำสีใหม่ทั้งคัน เปลี่ยนหลังคาที่ผุ ใส่ชุดแต่งที่เคยซื้อไว้ตั้งแต่สมัยหนุ่ม ๆ
    พอทำเสร็จยังไม่รู้จะกล้าขับหรือเปล่าเลย เพราะรู้สึกจะเกินวัยไปแล้ว :lol::lol::lol:

วันก่อนเปิดหน้ากากแอร์ออกมาดู ฝุ่นเพียบ เดี๋ยวว่าจะเรียกเขามาล้างแอร์ให้ดูซักรอบก่อนครับ คราวหน้าจะได้ทำเองแบบคุณยุทธได้
    ถ้าได้ฤกษ์เปลี่ยนเมื่อไหร่ จะโทรไปรบกวนนะครับ (ขอบคุณอีกครั้งครับ)

ขอถามคุณยุทธอีกครั้งครับ ว่าใช้น้ำยา cold22 หนัก 390 กรัมสำหรับแอร์ daikin invertor 12000 บีทียูใช่ไหมครับ
    ผมจะได้ไปขอยืมตาชั่งแม่ค้ามาใช้ตอนเติม ทีแรกคิดว่าจะใช้ครึ่งหนึ่งของ R22 ซะอีก (600 กรัม)
    ช่วยยืนยันอีกครั้งด้วยนะครับ :yo:

22. ขอสนับสนุนและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่เข้ามาตอบ คำถามแก้ปัญหา

ในบอร์ดนี้ทุกๆคนนะครับ

ขออภัยที่ไม่ล็อกอินเข้ามา

พอดีลืมuser+passไปแล้วครับ

ขอบคุนที่ยังแบ่งปันสิ่งดีๆให้กันในเวลาที่ประเทศชาติวุ่นวาย......คนไทยไม่สามัคคีกันในเวลานี้

ปล.รถผมนิวซิตี้2003 เปิดแอร์แล้วมีเสียงดัง อื๊ดๆๆๆๆ และดึงรอบ ลองเอาsonaxไปฉีดตรงสายพานด้านหน้า มันก็หายดัง

ลักษณะนี้จะเป็นได้จากอะไรครับ แต่แอร์เย็นปกติดี แค่รำคาญเสียงนี้เฉยๆ เป็นบ้างไม่เป็นบ้างครับ

รถผม 4 ปีแล้วครับ

ถ้าจะรบกวนประมาณราคาค่าบำรุงรักษามันจะเท่าไรครับ

เมื่อวานแว่บๆๆไปร้านคุณลีมาด้วยแต่แค่ผ่านนะครับพอดีแวะไปเติมลมไนโตรเจนแถวนั้น

ฝากถึงคุณเตอร์ด้วยนะครับ เมื่อวานผมเป็นคนส่งsmsหาคุณเองล่ะครับอย่าตกใจไป มันแค่ซาบซึ้งในสิ่งที่คุณทำ

อยากเปลี่ยนน้ำยาเป็นcold134มั่งจังเลยครับ

23. enforce

2,041
    13
    38
    แหมพี่กบ ....บรรยายมาเห็นภาพเลยพี่... :D:D
    ยังกะยืนอยู่หน้าตู้กระจก เลือกเบอร์ไรดีหว่า หุหุหุ:D:D

24. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับครับ แหม ไม่ได้เข้ามานานเลยสิครับ เลยจำ User กะ Pas ไม่ได้:D

ลองเช็คดูครับ
    - สายพานดูครับว่ามันย่อนหรือเปล่า ถ้าสายพานหย่อนก็ดังได้ครับ
    - คอมแอร์ดึง (ก็แสดงว่าภายในคอมมีปัญหา = คอมเริ่มออกอาการน๊อก)
    - ลูกปืนแตก แล้วไม่ได้เปลี่ยน ปล่อยไว้นานๆ ก็ อาจจะเป็นได้ครับ

ตกใจครับ SMS ครับ :confused:...............ส่งไปเบอร์ไหนอะ :confused::confused:
    ผมไม่ได้ sms เลยอะคับ :sad::sad:

25. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ช่วงนี้เจอลูกค้าหลายคนเลยครับ สายพานดัง
    บางคันไปวิ่งลุยน้ำมาสายพานมันอาจจะลื่นพอแห้งแล้วก็หายครับ แต่ถ้าสายพานมันเปื่อยอันนี้แก้ไม่หายครับผม

26. R12

R12 Guest

0
    0
    0
    อุปกรณ์ที่ต้องใช้
    - cold 12
    - สายเติม
    - น้ำมันคอมฯ
    - น้ำยาทำความสะอาดภายใน F11 หรือ F14 ไม่แน่ใจ
    - เครื่องแว็คยังไม่ซื้อ
    นึกได้แค่นี้ครับ มีอะไรเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าครับ

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
  28. E30DET

631
    1
    18

ตามไปดูมาแล้วครับ เยี่ยมเลย ละเอียดดีครับ
    ของดีไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไป...:thumbs_up:

ถ้าจะเปลี่ยนน้ำยาหรือล้างคอล์ยร้อนเอง สงสัยต้องไปหัดเล่นกายกรรม ใช้วิชาตัวเบาจากวัดเส้าหลินก่อนมั๊งครับ
    สูงเหลือเกิน ไม่มีที่ยืนอีกต่างหาก ผมยิ่งเป็นโรคกลัวความสูงอยู่ด้วย...

จุ๊ ๆ คุณยุทธครับ ตกลง 390 ใช่ไหมครับ อิ อิ...
    (ถ้าสงสัยไปดูกระทู้ของผมข้างบนครับ ขอบคุณครับ)

29. BuggyAc'94

BuggyAc'94 New Member Member

0
    2
    0

หวัดดีคับคุณลี ผมที่เอารถออนด้า แอคคอด เข้าไปทำแอร์ที่ร้านที่เปลี่ยนตู้แอร์เมื่อวาน(วันอาทิยต์)อะครับ ตอนรถเสร็จขับออกมาสักพัก แล้วรู้สึกเหมือนแอร์มีกลิ่น ยังไงผมจะเอาไปให้เช็คอีกทีนะครับ เผอิญวันนั้นมีธุระต่อเลยไม่ได้วกรถกลับไปเช็คที่ร้านนะครับ แล้วไอ้ตัวเทอร์โมสตัดที่ ว่ามันเพี้ยนๆ นี่ ถ้าจะเปลี่ยนใหม่มันจะมีขายไหมครับ กลัวจะมีขายทั้งชุด ไม่แยกขายเฉพาะตัวเทอร์โมสตัด (อยากจะเย็นแบบสุดๆไปเลย......หุหุ)
    :D:D:D:D

30. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    ลองเข้ามาดูได้ครับผม เทอร์โมสตัตมีแยกครับผม ไม่ได้เป็นทั้งชุดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้