D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พี่กบผมเพิ่งเข้ามาอ่าน หลังจากวางหูจากพี่กบเมื่อกี้นี่เอง หุหุหุ :D:D
    E30 Mpower ของแท้จะต้องพวงมาลัย ซ้าย เท่านั้นอ่ะคับ ส่วนตัวพวงมาลัยขวา ไม่ใช้ M3 แท้อ่ะคับ
    ผมเคยเปิดเจอเหมือนกันคับ สภาพเป็นซากเลยอะ จอดเก็บไว้จนเน่าเลยอะ แต่เป็น M3 แท้ด้วย 1 ล้านบาท
    มีคนซื้อไปแล้วด้วยอ่ะคับ

พี่กบ 2 เดือนที่แล้ว ร้านขายเครื่องยนต์เก่าจากญี่ปุ่น เขามีเอา e30 Cabriolet เข้ามา
    ผมเลยบอกไปว่าผมจะเอา ปล่อยอยู่ที่ 3 แสนกว่าๆ เอง พอรถมาถึงเมืองไทยเมื่อต้นเดือนนี้เอง
    โทรไปถามอีกที..........เวนจริงๆๆ เขาบอกว่าขายไปแล้ว ผมนี้โคตรเซ็งเลย
    วันนี้ตอนกลางวันเพิ่งแวะไปที่ร้านเขามา ก็เห็น e30 Cabriolet จอดคุมผ้าใบอยู่
    รถมาทั้งคัน ไม่ได้ตัดครึ่งคันด้วยสิ (จอดเป็นซากอยู่)
    ยังไม่ได้เริ่มประกอบมั่ง ... ผมเห็นคันจริงแล้ว แจ่มจริงๆ ผมกะว่าซื้อมาทำเก็บไว้อะคับ เสียดายโคตรรคับ

ตอนนี้ผมกำลังเก็บตังค์หาอยู่คับ จะหาซื้อ e30 2 ประตู มาทำเป็น M3 ครับ
    เดี๋ยวจะแต่งเต็มๆ เอาให้เป็น ระดับขั้นเทพ เลยคับพี่
    เดี๋ยวทำเสร็จ จะให้พี่กบยืมขับเลยฮะ หุหุหุ.....

เครื่องเสียงที่คู่กับ E30 ก็ต้อง Nakabichi เท่านั้น...
    (จำได้ตอนป๋าผมขับ E30 ก็มีใช้ Nakabichi อยู่ 2 รุ่นนี้อะคับ)
    ตอนนี้ผมหาซื้อ Nakabichi TD700 อยู่คับ หายากมากกก จะเอามาใส่ e30 คันของน้องอะคับ

รูปที่แนบมาเป็น e30 Cabriolet ในเมืองไทย ในคลับ BMW Society ราคาก็ ล้าน up อ่ะคับ

2. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    Mpower พวงมาลัยขวาน่าจะมีนะครับ เพราะเคยได้ยินว่าทำขายในอังกฤษด้วย (ไม่แน่ใจเท่าไหร่ครับ)
    แต่ส่วนใหญ่ที่เอาเข้ามาบ้านเราจะเป็นพวงมาลัยซ้ายเท่านั้น

แปลง E30 รุ่นธรรมดาเป็น M3 เนี่ยไม่ง่ายเลยนะครับ รายละเอียดเกี่ยวกับตัวถังเยอะมาก
    แต่เอาใจช่วยครับ จริง ๆ อยากได้เหมือนกันครับ เคยเห็นบนถนนทีนึง เหลียวมองจนคอเอียงเลยครับ :D:D:D
    แต่ตอนนี้ต้องสานฝันให้เป็นจริงกับ E39 ก่อนครับ

คุณเตอร์ทำเสร็จไม่ต้องเอามาให้พี่ลองขับหรอกครับ แค่ขอนั่งข้าง ๆ ก็พอ แค่เนี้ยก็โดนสาว ๆ ข่มขืนด้วยสายตาแย่แล้วจ้า....:cool::cool::cool:

ขาประจำกระทู้นี้แปลกมากครับ มันมีอะไรที่คิดคล้าย ๆ กันเยอะจัง
    เรื่องวิทยุก็อีกเรื่องนึง อ่านเสร็จต้องรีบวิ่งไปถ่ายรูปในรถมาให้ดูเลย
    ตอนซื้อรถคันนี้มา เพื่อนติดวิทยุของไพโอเนียร์ รุ่นท็อป เป็นฟร้อนท์ใบ้มาให้ เสียงเพราะมาก
    แต่ไม่ชอบใจเท่าไหร่ ดิ้นรนไปหาของอัลไพน์รุ่นเกือบท็อปมาใส่อีกเหมือนกัน เพราะรถอีกคันใช้อัลไพน์อยู่
    ปรากฏว่าใส่ได้แป๊บเดียว ต้องวิ่งไปหาของนากามิชิ มาใส่ตามรูปครับ
    เพราะหน้าตาอัลไพน์มันทันสมัยเกินไป ไม่เข้ากับคอนโซลรถ เหมือนจับเกิร์ลลี่ เบอร์รี่ มาใส่ชุดนักร้องแบบอาภาพร นครสวรรค์แล้วร้องลูกทุ่งอ่ะครับ....:p:p:p

ตอนนี้ปวดหัวกับเรื่องมดขึ้นรถ เพราะเสียงนากามิชิ มันหวานจับใจจริง ๆ คร้าบ...

3. E30DET

631
    1
    18
    ลืมบอกไปอีกอย่างครับว่าเคยอ่านเจอว่านากามิชิเป็นวิทยุที่เล่นเทปได้ดีที่สุด(ในโลก)นะครับ คุณเตอร์หารุ่น TD700 มาใช้เป็นความคิดที่ถูกต้องแล้วครับ
    เมื่อสิบกว่าปีก่อน จำได้ว่ารถเจ้านายที่บริษัทจะต้องติดวิทยุเทป nakamichi ชุดใหญ่ ราคาเฉียดแสนกันทั้งน้านนน

ตอนนั้นเงินเดือนแค่เจ็ดพันห้า ยังงงเลยว่าเขาคิดยังไงกันเนี่ย ลงทุนเป็นแสนเพื่อฟังเพลงในรถ
    ตอนนี้เริ่มเข้าใจแล้วครับ แต่ให้ทำเหมือนพวกเขา ก็คงไม่เอาครับ :):):)

4. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ...แค่เห็นภาพวิทยุ ยังไม่ได้อ่านที่พี่กบเขียน ผมกะตอนแรกเลยที่เห็นว่า ต้องเป็นในรถพี่กบแน่ๆๆ
    คอเดียวกันเลยครับพี่
    - E30 M Power โปรเจ็คนี้ทำแน่ๆครับ ถ้าเก็บตังค์ถึงนะคับ เอาชัวร์พี่:D:D
    - E39 คือตัว S5 ก่อนตัวใหม่ใช่ปะคับ.... ถ้าใช้ก็เป็นรุ่นสุดท้ายของรูปทรงคลาสสิกของ BMW
    เพราะจาก E39 แล้วก็โดดมาเป็นตัว E60 คนที่ออกแบบ E90 E92 E60 ยังวัยรุ่นอยู่เลยคับ
    ผมเคยไปอ่านเจอมาว่า E39 การขับขี่ก็ยังได้ Feel BMW
    แต่พอเป็นรุ่น E60 การขับขี่ ความสะดวกสบาย ความเกาะถนน จะแตกต่างจาก E39 โดนสิ้นเชิงเลยคับ

:D:D ถูกต้องเลยคับพี่กบ เสียงมันใสจริงๆ นะครับ ผมเองเป็นเด็กอยู่ ผมยังรู้สึกว่าเสียงมันใส
    กว่าวิทยุ sony ในรถอาก๋งเยอะเลย (รถอาก๋งก็ e30 คันที่ทำสีขาวเนี่ยคับ)

ป๋าเคยเล่าให้ฟังอยู่เหมือนกันคับ วิทยุในรถเนี่ย ราคาแสนกว่า
    ผมฟังแล้วก็นิ่งๆ เพราะตอนนั้นยังเด็กอยู่ ไม่รู้ค่าเงินอะคับ :cry::cry:

Nakabichi TD1200 ป๋าบินไปซื้อมาจาก สิงค์โปร์ เอามาใส่ e30 รถของอาอ่ะคับ
    ป๋าบอกว่าราคาถูกกว่าเมืองไทยเยอะ..:sad:

ตอนที่ป๋าผมขับ E30 คันแรกเป็น 2 ประตู สีขาว ,ชุดแต่ง, ล้อ เป็นของ alpina
    ยางเป็นของ Yokohama ลายดอกข้าวหลามพร้อมด้วยวิทยุ Nakabichi TD500
    (ตอนนั้นผมยังเด็กอยู่ จำได้นิดหน่อย)

คันที่ 2 เป็น E30 318I สีเลือดนก ชุดแต่งรอบคัน ล้อ เป็นของ AC ทั้งหมด
    ส่วนเครื่องเสียงก็ให้ ร้าน Sexy Road แถวๆ มาบุญครอง (เซียงกง) ติดตั้งให้
    วิทยุคันนี้เป็นตัว TD700 คอลส์โอเวอร์เป็นตัว EC200 ลำโพง คู่หน้าก็ JBL
    คู่หลังก็ JBL 6x9 วางเรียงกัน 4 ตัวด้านแผงหลัง
    amp จำไม่ได้แต่มี 2 ตัว 2Ch กับ 4Ch

จากนั้นก็ขาย bmw ทิ้งหมดเลย ป๋าบอกว่าราคาอะไหล่แม่งแพงมากกก เลยโดดไป
    ซื้อ Benz เพราะราคาอะไหล่ถูกกว่าเยอะ:D:D:D:D

เล่าหมดละคับ แหะๆๆ ไปนอนละคับ ง่วงละคับ:sad::sad::sad:

5. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :):):D :thumbs_up::angel: ระบบโอโต้อาซิมุซ ของมันเนี่ย ยังเป็นสุดยอดเทคโนโลยี่สูงสุดของญี่ปุ่นเลยครับ ปัจจุบันยังมีขายอยู่อีกหรอครับคุณกบคุณเตอร์เจ้า TD700 :D:D:D

:D:Dนึกถึงสมัยยังเรียนกฎหมายอยู่ ผมชอบไปเดินที่เซ็นทรัลชิดลม เพื่อดูและขอฟังเสียงเจ้านากามิชิบ่อยๆ อ่านมาทำให้นึกภาพนั้นได้ทันที ตอนยังอ่อนอยู่ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า เทบไบ้เหมือนกัน แต่ทำไมนากามิชิมันแพงกว่าบ้านกว่าเมืองเขาเป็นเท่าตัว แต่พอเริ่มเลเวลสูงขึ้น ฟังเป็นก็ถังบางอ้อ นึกไม่ถึงว่าสิบกว่าปีให้หลัง เจ้าเครื่องพวกนี้จะกลายเป็นเครื่องเสียงคลาสสิคไป :D:D

ฟังวิทยุเทปติดรถ(สามห่วง) โดยเฉพาะเวลาเปิดเทป(ผมปลดระวางไปหลายปีแล้วตั้งแต่มีซีดีและดีวีดี) ต้องไปขุดหามาเปิดฟัง เทปคาสเซ็ทบางม้วนอายุมากกว่าคุณเตอร์ซะอีก(เก็บรักษาไว้เก่าจัดมากๆ ทุกม้วนผมจะเซ็นต์ชื่อและลงวันเดือนปีที่ซื้อไว้เสมอ) เปิดทีรัย ทำให้นึกถึงระบบโอโต้อาซิมุซ ซึ่งนากามิชิติดมาแทบทุกรุ่น (ยกเว้นรุ่นประหยัดจะปรับด้วยมือแทนอะไรประมาณนี้) แต่เจ้าโตโยต้ามันปรับไม่ได้ครับ แต่คุณภาพเสียงอยู่ในเกณฑ์ใช้ได้ทีเดียว อาจจะเป็นว่าเจ้าของเก่าเขาเข้าใจเลือกของ ลำโพงสี่ตัวเป็นฟัลคอนทั้งสี่ตัวเลย ผมก็เลยไม่ไปแตะต้องกับมัน แค่ไปขุดค้นหาเทปเก่าซึ่งปลดระวางแล้วมาเปิดเท่านั้นเอง

มะคืนก็ฝ่าพายุไปกลับขอนแก่น กลับมาถึงประมาณสี่ทุ่มกว่าก็สลบเลย เช้านี้ก็ต้องขึ้นศาลอีกทั้งวัน :)

:):) ความรู้สึกตอนฝ่าฟนนั้น :eek::eek::eek::cool:ผมนึกถึงคำทำนายของพระเกจิอาจารย์ที่ผมเคารพขึ้นมาทันทีเลย มันรุนแรงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มากที่สุดกว่าทุกๆครั้งเท่าที่เคยเจอะเจอมาเลย ทั้งฟ้าแลปฟ้าร้อง ทั้งเม็ดฟนเม็ดใหญ่ๆ ที่เทลงมายังกะฟ้ารั่ว ผมน่าจะผ่าเข้าใจกลางพายุเลยล่ะ มองทางเกือบไม่เห็นเลย(เห็นแต่เม็ดฝน) อาศัยความเก๋าขับตามหลังรถสิบแปดล้อทิ้งระยะห่างปลอดภัย ดูไฟท้ายเอา แรกเราก็ขับนำอะคับ แต่ไปได้แค่เกียรสองที่รอบหนึ่งพันกว่าๆถึงสองพันเอง ความเร็วน่าจะยี่สิบ สิบแปดล้อกะฮอนด้าแจ๊ส ตามหลังผมยาวหลายสิบกิโล พร้อมเปิดไฟผ่าหมากไว้ตลอดเพื่อให้รถหน้าเห็นเวลาสวนมา พอดีผมเพิ่ง D.I.Y.สปอร์ตไลท์ กะไฟหน้า แล้วก็ยกเลี้ยวรุ่นท๊อปในวันอาทิตย์เสร็จพอดีได้มานานแล้วแต่ยังไม่ว่างใส่ อ้อแล้วก็จานดิสใหญ่ขนาด๑๑นิ้ว ติดประจำการเรียบร้อยไปแล้วแตะเบาๆหัวทิ่มเลย(ทามมัยพี่ยุ่นเค้าถึงใช้ของมาตรฐานสูงกว่าบ้านเรา) เลยได้อานิสงค์ในการผ่านพายุโหดลูกนี้ไม่งั้นคงดูไม่จืดแน่(ไม่มีที่จอดข้างทาง) จะหยุดก็ไม่ได้เพราะช่วงนั้นถนนแค่สองเลนส์ไหล่ทางไม่มี เจอเต็มๆช่วงเกษตรวิสัย เข้าสุวรรณภูมิ จนถึงสุวรรณภูมิจำเป็นต้องจอดแวะพักปั๊มปตท.ประจำเพื่อรอพายุให้ผ่านก่อน เป็นอะไรที่โหดมากๆ ตอนหลังเจ้าสิบแปดล้อมันเห็นผมช้ามาก เลยแซงขึ้นหน้าไปนำทางแทน กะแจ๊ส ผมก็เลยสบายไป อิอิอิ ถือโอกาสขับตามสบายดิ อิอิอิ ตอนอยู่หน้า ต้องเอาหน้ามาชิดกระจกเพื่อมองทางข้างหน้า ซึ่งมองไม่เห็น(เห็นแต่เม็ดฝนเม็ดเบอเริ่อพุ่งเข้าใส่รถอย่างเมามันสะท้อนกับแสงไฟหน้าและสปอร์ตไลท์และไม่มีทีท่าว่าจะหยุด ปัดน้ำฝนเปิดเร็วสุดยังมองไม่เห็นทางเลยโหดจิงๆ) อาศัยมองเส้นขอบทางกับเส้นไข่ปลาเพื่อประคองรถให้อยู่ในเลนส์เท่านั้นที่ว่านึกถึงคำทำนายของอาจารย์ ก็เพราะเจ้าพายุนี่ล่ะ นึกขึ้นมาแล้วกขนลุกเลย แต่พอออกจากสุวรรณภูมิ เข้าพนมไพร ก็เริ่มเบาบางลง เข้ายโสธรก็หยุดสนิท มันเฉียงผิดธรรมชาติ แต่ที่ฟังข่าว ขอนแก่นโดนไปเต็มๆเลย ภาวะโลกร้อนทำให้อะไรๆเพี้ยนและผิดธรรมชาติ รุนแรงกว่าปรกติไปมาก :D:D

:D:Dหากคำทำนายเป็นจริงในอีกไม่กี่ปี ผมว่ากรุงเทพอยู่ใต้บาดาลแน่(สองเดือนที่แล้วมันไม่ได้หนึ่งในสามของลูกนี้ ผมเข้ามากรุงเทพ แค่ตกแรงพอควร(ปรกติ)ไม่กี่ชั่วโมง ออกจากโฮมโปรมาบางพลีตอนนั้นสามทุ่มได้มั้ง ยังลุยน้ำเกือบครึ่งล้อครับพี่น้อง ไฟหน้าเจ้าจินนี่โดนน้ำเต็มๆขาดทันทีสองหลอดพร้อมกันเลย ดีที่มีอะไหล่ติดมาด้วย ไม่งั้นก็ เหอะๆๆๆๆ) ตอนนั้นลูกความจะพาไปดูสามห่วงที่เขาหาให้แต่มันเป็นแท๊กซี่เลยไม่เอาคันนั้น :p:p

:p มาอยู่อิสานด้วยกันไหมคุณเตอร์ ที่ดินตอนนี้ราคาถูกมากๆเลย นะขอบอก พวกมาเลย์ เขาเชื่อคำทำนาย ตอนนี้มาหาซื้อที่แถวนั้นกันเยอะแล้วนะ ไปแระ อิอิอิ :D:D

6. E30DET

631
    1
    18
    ใช่แล้วครับ E39 เป็น S5 ก่อนตัว E60 ปัจจุบัน
    เพิ่งรู้ว่าคนออกแบบ E60 เป็นวัยรุ่น มิน่ามันถึงไม่ค่อยเข้าตาคนสูงอายุแบบพี่ :confused::confused::confused:

วิทยุ Nakamichi เมื่อก่อนไม่เคยเห็นอยู่ในสายตา(ตอนวัยรุ่น)เลย
    พอตอนนี้(วัยอาวุโส) มองไปมองมา มันก็สวยเหมือนกันนี่หว่า... :D:D:D
    เสียอย่างเดียวที่มันไม่ค่อยเหมาะกับคนรายได้ต่ำแต่รสนิยมสูงแบบผม :cry::cry::cry:
    กว่าจะเก็บเงินซื้อได้แต่ละชิ้น คิดแล้วคิดอีก มีอยู่ช่วงนึงอยากได้ cross EC200 หาในเน็ตเจอทั้งของปลอมของจริงเต็มไปหมด
    ของจริงตอนนี้ยังอยู่ที่ 4-5 พันบาท สุดท้ายเลยตัดใจยอมยกธงขาว :israel:

7. E30DET

631
    1
    18
    เพื่อนผมเคยเล่าให้ฟังเหมือนกันครับ พระภิกษุที่เพื่อนสนิทเคารพนับถือเขาบอกว่าอีกไม่กี่ปี กรุงเทพจะจมน้ำ!!!!

ตอนนั้นเพื่อนจะซื้อบ้านเลยไปขอปรึกษากับหลวงพี่ท่านนั้น (เห็นว่าดังมากที่ชัยภูมิ)
    ท่านบอกว่าให้ซื้อมาทางเหนือ ๆ ของกรุงเทพฯ หน่อย เพราะอีกหน่อยบางส่วนของกรุงเทพจะจมอยู่ใต้ทะเล
    สุดท้ายเพื่อนเลยตัดสินใจยกเลิกการจอง ทิ้งเงินมัดจำไป 4 หมื่นบาทแล้วไปซื้อบ้านอยู่แถวบางใหญ่นนทบุรีแทน
    ส่วนตัวเองทำงานอยู่นิคมลาดกระบัง มาอาศัยนอนคอนโดของพี่ชายเขาที่ใกล้ ๆ ที่ทำงาน แล้วกลับไปนอนบ้านที่ซื้อเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์
    <<<<<<<<<< เล่าให้ฟังเฉย ๆ นะครับ ไม่ขอคอมเม้นท์ครับ >>>>>>>>>>

บ้านใหม่ของผมอยู่แถวแยกบางนา ตอนนี้ฝนตกหนัก ๆ ถนนหน้าบ้านยังท่วมครึ่งล้อเลย
    อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดครับ ห้ามไม่ได้ แต่ต้องไม่ประมาทและมีสติไว้แก้ไขปัญหาครับ:thumbs_up:

8. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ผมเพิ่งรู้นะเนี้ยว่าคนออกแบบ E60 เป็นวัยรุ่น เออแต่ผมชอบกว่าทุกๆรุ่นที่ออกมาเลยมันสวยดีอ่ะ
    เคยได้ลองขับ แต่เป็นเครื่อง diesel นะ มันเร่งดีมากๆ แล้วแตะเบรคนิดเดียวเอง หยุดเลยอ่ะ

9. mi323

mi323 New Member Member

6
    0
    0
    สอบถามเรื่อง แอร์ สักเล็กน้อย

รถผม แอร์ เย็นบ้าง ไม่เย็นบ้าง

ล้างตู้แอร์ เติมน้ำยาใหม่แล้ว ล้างแผงคอยล์ร้อน แล้ว

ต้องทำอะไรอีกบ้างครับ

10. E30DET

631
    1
    18
    ถามเยอะ ๆ ก็ได้ครับ คนแถวนี้ใจดี ชอบให้คนถาม

ขอข้อมูลเพิ่มด้วยครับ รถอะไรครับ เดาจากชื่อน่าจะเป็น บีเอ็ม หรือ ม้าสซาด้า
    อาการเย็นบ้าง ไม่เย็นบ้างเป็นยังไงครับ
    - ตอนกลางวันแอร์เย็นหรือเปล่า? หรือเย็นเฉพาะกลางคืน
    - มีตาแมวบนไดเออร์ให้ดูน้ำยาแอร์หรือเปล่าครับ ถ้ามีลองดูว่าน้ำยาขาดหรือเปล่า?
    - ดูหน้าคลัทช์คอมเพรซเซอร์แอร์เป็นหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นลองดูตอนไม่เย็นว่ามันหมุนหรือเปล่า?
    - แล้วร้านแอร์ที่ล้าง+เติมน้ำยาแอร์ให้ เขาเอาเกจ์วัดดูแรงดันหรือเปล่าครับ?

ถ้าข้อมูลเยอะ คนตอบจะได้ช่วยวิเคราะห์ได้แม่นขึ้นครับ
    อาการแบบนี้รถผมเคยเจอว่าน้ำยาแอร์ปลอม เย็นเฉพาะกลางคืนเพราะน้ำยาแอร์จะค่อย ๆ ซึมออก
    และล่าสุดเจอว่ารีเลย์คอมแอร์มันเจ๊ง ต้องวิ่ง ๆ ให้มันสะเทือนเดี๋ยวมันก็เย็นเอง... 555

11. mi323

mi323 New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    ผมใช้ มาสด้า 323
    อาการที่เกิดไม่เลือกเวลา กลางวันกลางคืน
    มันนึกจะเย็นก็เย็น จะไม่เย็นก็ไม่เย็น
    ไม่ได้สังเกตว่า คลัชคอมแอร์หมุนหรือไม่
    ดูที่ตาแมว ดรายเออร์น้ายาไม่ขาดครับแต่สังเกตว่าตอนที่คอมแอร์ทำงานมันจะมีฟองออกขุ่นๆ สักพักจะใส
    ผมจะใช้น้ำฉีดที่แผงคอยล์ร้อน เมื่อมันไม่เย็น สักพักมันก็จะเย็น
    แผงคอยล์ร้อนผมก็ล้างตามวิธีที่แนะนำ ใช้น้ำยาล้างครับสะอาดดี

สงสัยต้องไปให้ร้านแอร์ ดูอีกที
    ตอนที่ล้างตู้แอร์ ไม่ได้เปลี่ยน ดรายเออร์ วาวล์ ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวด้วยไหมครับ
    หรือว่าเป็นที่คอมแอร์ตามที่ท่านว่า
    ว่ารีเลย์คอมแอร์มันเจ๊ง ต้องวิ่ง ๆ ให้มันสะเทือนเดี๋ยวมันก็เย็นเอง... 555

12. enforce

2,041
    13
    38
    เดี๋ยวกลับมาเม้าต่อครับ ไม่สบายมา 2 วัน นี้เดี๋ยวผมกะลังออกไปสุวรรณภูมิ ไปรับลูกค้าคับ

เดี๋ยวกลับมา คุยกันยาวเลยครับ

13. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    E30สองประตู

:Dเพิ่งตื่น ทริปนี้พันกว่าโล พอดีเห็นอี ๓๐ เขาประกาศขายซื้อคันแถมอีกคันอะ มะค่อยมีฟามรู้หรอก เผื่อคุณเตอร์คุณกบจาสนใจ ลองแวะตามลิ้งค์เข้าไปดูเอานะครับ :D

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=26702.0

14. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ พี่จินนี่เล่นเครื่องเสียงรถด้วยหลอคับ แจ่มเลยพี่ เจอคอเดี๋ยวกันเลย หุหุ
    ผมโชคดีนะเนี่ยเกิดมาทันยุค เครื่องเสียงยุค เทปใบ้ของ Nakamichi อ่ะคับ :D:D:D:D

หุหุ เดี๋ยวอายุมากๆ ก่อนคับ แล้วค่อยไปหาซื้อที่ดินต่างจังหวัด ปลูกบ้านไว้อยู่ตอนแก่
    ตอนนี้อยู่บางบัวทอง อากาศดี รถไม่ติด (แต่ก็เริ่มๆ ติดละ คนย้ายมาอยู่แถวนี้กันเยอะเลย)
    อีกอย่าง ใกล้ๆ กรุงเทพด้วยคับ อายุยังน้อยขอลุยงานก่อนฮะ
    ตอนนี้ช่วง เก็บตัง เก็บตัง ให้เยอะๆ แล้วค่อยว่ากัน คิดไว้ว่าอยากเปิด รีสอด ที่ต่างจังหวัดอะคับ
    :D:D:D
    หุหุหุ

15. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ .... ผมว่าโคตรรรสวยเลย สำหรับ E60 การออกแบบตัวรถภายนอกทุกมุม
    (เน้นเลยนะ ทุกมุมของตัวรถจริงๆ ) ไม่มีที่ติจริงๆ คับ มันเนียนจริงๆ สังเกตุดูนะคับ(ไม่เหมือนรถรุ่นไหนจริงๆ)
    ตรงซุ่มล้อหน้า ช่วงรอยต่อกับฝากระโปรงรถ มองมุมตรงด้านที่ติดกับประตูหน้า ส่วนตัวเห็นแล้วโดนนนมากๆๆ

น้องลีต้องลองตัว 530I พี่รับประกันเลย ว่าจะลืมเครื่อง Diesel ไปเลยคับ :D:D:D

มีเรื่องเล่าให้ฟัง Update สุดๆๆ
    เมื่อวันอังคารที่แล้ว ผมมีไปหาลูกค้าที่ บางนา กม 25 พอขากลับ ป๋าผมเป็นคนขับ ก็วิ่งกลับขึ้นทางด่วน
    ขับขึ้นมาได้กิโลกว่าๆ วิ่งอยู่เลนกลาง...ป๋าก็พูดขึ้นมาว่า เตอร์นี้ BMW รุ่นไรอ่ะ สวยดีว่ะ
    ผมก็หันไปมอง ฝั่งขวามือ ....เฮ้ยนั้นมันตัว E92 M Power แท้นี้หว่า ป๋าก็ถามว่าคันเท่าไร
    ผมก็บอกไป 9 ล้านกว่า ป๋าบอกว่างี้สิสวยดี แล้ว....ป๋าก็กดเร่งเครื่อง วิ่งไปดูใกล้ๆ หน่อย...

E92 M3 คันนั้น นึกว่าเราจะลองเล่นด้วยมั่ง ...... พอใกล้จะถึงท้ายของ E92 แล้ว พี่แกกดหนีโว๊ย......
    เอาละสิ ป๋าผมก็ ตบเกียร์มาทางด้าน โหมด Sport แล้วกดไล่ไปถึง 180 -200Km แล้วดันมีรถวิ่งช้าๆ
    อยู่ทั้ง 3 เลนเลย E92 คันนั้น หมุดแบบ กันชนเฉียดกันชนเลยคับ ผมก็ หุหุ มันว่ะ กลายเป็นเนวิเกเตอร์เลย
    คอยบอก Line มุดตามแบบไม่คอยรุนแรงเท่าไร ก็กดแบบยังไม่ค่อยเต็มเท่าไร

พอไปถึงช่วงจ่ายตังค์ตรง เซนทรันบางนา รถผมก็ออกจากตรงจ่ายเงินก่อน ก็ขับออกมาแบบไม่ได้กด
    E92 นั้นก็วิ่งตามๆ ผมซักพัก แล้ว E92 ก็กดแบบ ฉีก ไปเลยคับ ( มีแค่ 2 เลน เมิงจะรีบมุดไปไหนฟะ)
    พอออกถึงถนน 4 เลน E92 อยู่หน้าผมประมาณ 2 คันรถ เท่านั้นแหละคับ กดยาวเลย ไม่ทิ้งกันเลย
    พอถึงความเร็วที่ 210 km ........E92 คันนั้นค่อยๆๆ ทิ้งผมไปแบบลื่นๆๆๆๆ เลยอะคับ

แล้วก็กดไล่กันมาถึง โค้งบนทางด่วนบางนา ป๋าผมก็ผ่อนคันเร่ง E92 นั้นก็ผ่อนเหมือนกัน ความเร็วอยู่ที่
    140 -160 km (ถ้าจำไม่ผิดนะคับ) ผมมองช่วงล่างของ E92 ตอนเข้าโค้ง เหมือนรถผมเลย
    เพราะ 530I ผมเป็นช่วงล่าง M Power เหมือนกัน สะเทือน + สะบัดแบบกระด้าง
    (โค้งโคตรห่วยเลย สะเทือนมากๆๆๆๆ) หลุดโค้งมาก็เข้าซ้าย จ่ายเงินอีก 10 บาท
    ผมก็เปิดกระจก อยากฟังเสียงเครื่อง M power ว่ามันเพราะขนาดไหน
    (ฟังเสียงเครื่องยนต์แล้ว เพราะจริงๆ )

E92 จ่ายตังค์เส็ด เขาก็กดเลย ป๋าผมก็ยังไม่เลิกคับ กดตามอีก พอลงสะพานมา รถเยอะมาก
    E92 แม่ง มุดแบบสุดทีนคับ แม่งมุดแบบ กันชนเฉียดกันชนทุก line เลย ป๋าเราก็เอาด้วยโว๊ย...
    มุดไปมุดมา ไม่มี line แล้ว 10 ล้อ 2 เลน รถเก๋งอีก 2 เลย เต็ม 4 ช่องถนน พอหลุดมาได้
    มองหา E92 คับ ..... มันหายไปเลย พยายามกดไล่ ตามหาจนถึง ตึก Loxley ไม่เจอก็เลย
    เลิกกดตามละ มันเร็วจริงๆๆ เลย

ผมจำ กท ได้เลยลองหาใน BMW Society ดู เจอคับ เจ้าของรถอายุ 22 เองมั่ง เกิด 1986 อ่ะคับ
    สุดทีนคับ อายุเท่านี้ ขับ E92 M Power ด้วยอะ สุดยอดคับ

16. enforce

2,041
    13
    38
    ลองเช็คตามที่ พี่กบแนะนำดูละกันคับผม ถ้ามีอะไรก็เข้ามาสอบถามกันอีกทีนะคับ:D:D

17. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคับพี่จินนี่...

พอดีช่วงเช้า ผมได้เข้าไปดูรถ e30 คันที่ทำอยู่ที่อู่ แล้วก็ถามป๋าดูว่าสรุปค่าใช้จ่ายคร่าวๆ
    ว่าประมาณเท่าไร .... (ผมจำได้ว่า ตอนแรกที่คุยกันก็จบที่ 4 หมื่นกว่าบาท ก็ ok ไม่แพง)
    ป๋าบอกราคาผมแทบช๊อก.. .ตอนนี้ก็ 9 หมื่นกว่าบาทแล้ว :eek::eek:แล้วยังไม่รวมรายการที่สั่งเปลี่ยนเพิ่มอีก
    ตอนบ่ายอู่ก็ส่งใบราคาอะไหล่ที่สั่งเพิ่มไป ก็มีพวกยางขอบประตู,กระจก คิ้วรอบคัน ไฟท้าย,กระจังหน้า
    แล้วอื่นๆ อีกรอบคันเลยคับ ผมดูใบราคา ......... (- - ') อีก 47000 บาท :eek::eek:

Oh แม่เจ้า ทำไมมันแพงยังงี้วะ (- - ')

พอตอนเย็นก็เพิ่งมาเปิด link ดู ที่พี่จินนี่ส่งให้ดูอ่ะคับ ราคาก็ ok แถมอีกคันอีก
    ถ้าจะซื้อ มันก็ซื้อได้ และก็กะว่าเอามาคงขับเข้าอู่สีรื้อทำทั้งคันเหมือนๆ กับคันที่ผมทำอยู่
    แต่นั่งคิดอยู่ซัก 10 นาที ติดอยู่อย่างเดียวเลยคับ.... อะไหล่แม่งแพงเหลือเกิน
    ไม่รู้ว่ารถ e30 คันนั้นสภาพเป็นไง ช่วงล่าง เป็นไง เครื่องยนต์เป็นไง ต้องทำช่วงล่างตรงไหนอีก

ผมกลัวทำแล้ว เกินคบแน่ๆๆๆ เลย เพราะกะว่าเอาเงินเก็บตัวเอง ซื้อด้วย ทำด้วย คำนวนแล้ว....
    เกิน 3 แสนแน่ๆๆ คิดไปคิดมา ไว้ก่อนดีกว่า เอาให้เงินเหลือๆ แบบไม่ลำบากก่อนดีกว่า
    แล้วค่อยหาซื้ออีกทีอ่ะคับ :sad::sad:

18. E30DET

631
    1
    18
    ง่วงแล้ว พิมพ์ตอบไม่ไหว ขอไปนอนก่อน
    เอาเป็นว่าอย่าเพิ่งบอกให้อู่สั่งอะไหล่เลยนะครับ ขอซื้อเองดีกว่า น่าจะถูกกว่าครึ่งนึง

พรุ่งนี้จะเข้ามาคุยด้วยอีกทีนะครับ

19. SANNY

SANNY New Member Member

88
    3
    0
    ผมขอถามปัญหาของผมบ้าง หลังจากติดตามอ่านมาครบทุกหน้า ได้ความรู้ดีมาก เลยอยากจะเย็นเหมือนคนในกระทู้นี้บ้าง
    คือเนื่องมาจากผมเป็นคนไม่ค่อยจะอยู่นิ่งพอวันหยุดหรือมีเวลาว่างผมก็จะมาวุ่นวายกับรถของผม ซึ่งเป็นรถHONDA CIVIC 3DOORมักจะถอดโนน่รื้อนี่เป็นประจำจนมาถึงเรื่องแอร์ ขออธิบายปัญหาเป็นข้อๆละกันนะครับ
    1. แอร์จะเย็นช้า
    2. กลางวันสู้แดดไม่ค่อยใหว แต่กลางคืนหรือฝนตกถือว่าเย็นใช้ได้
    3. ความเย็นที่ได้จะรู้สึกว่าไม่ค่อยฉ่ำ
    4. หลังจากจอดสักพักใหญ่หรือใช้รถตอนเช้าจะได้กลิ่นเหม็นมาจาช่องแอร์
    จนระยะหลังเริ่มรับไม่ได้ จุดอื่นของรถเช็คหมดแล้วเช็คหมดแล้วปรกติดี
    5. ตรวจดูที่ตาแมว(ไดเออร์)น้ำยาแอร์จะมีลักษณะสีขาวขุ่น
    (น้ำยาแอร์น่าจะขาด)
    หลังจากนั้นก็ลองล้างแผงคอยร้อนแล้วจนแน่ใจว่าสะอาดก็เย็นขึ้นมานิดหน่อยแต่ก็ยังไม่เป็นที่พอใจ
    บวกกับยังมีกลิ่นเหม็นที่ลองแก้ใขแล้วโดยไม่ได้ใช้แอร์สักสองสามวันเปิดกระจกจอดรถตากแดดก็แล้ว
    เหมือนจะดีขี้นพอกลับมาเปิดใช้แอร์อีกกลิ่นก็กลับมาเหมือนเดิมเลยสันนิฐานเลยว่า้ตูู้่แอร์คงจะสกปรกมากและน้ำยาแอร์ขาด
    ก็เลยจัดการดังนี้
    1. ถอดคอนโซนหน้าเลย
    2. ถอดตู้แอร์(คอยเย็น)แต่ดันลืมปล่อยน้ำยาแอร์ออกมาก่อน
    ตอนถอดตูู้แอร์เลยน้ำยาแอร์บวกกับน้ำมันคอมแอร์พุ่งออกมาอย่างแรงค่อนค่างเยอะ
    3. ถอดพัดลมแอร์ล้างทำความสะอาดซะ
    4. จัดการล้างตู้แอร์ที่เป็นไปตามคาดคือเกือบจะไม่มีช่องว่างเลยสกปรกมาก
    เอาน้ำฉีดแรงๆก็่ออกไม่หมดเลยใช้เป็ดช่วยก็ได้นิดหน่อยเลยเอา
    ผงซักฟอกโรยแล้วใช้แปรงสีฟันขัดแล้วก็ฉีดน้ำแล้วขัดอีกจนสะอาด
    5. จากนั้ก็ประกอบเข้าที่เดิม เปิดพัดลมดูหอมแหะไม่เหม็นแล้ว
    แต่
    1.ไม่มีน้ำยาอยู่ในระบบเลย
    2. น้ำมันคอมไม่รู้ว่าต้องเติมอีกเท่าใหรดี
    3. จะใช้ cold12 หรือ cold134 ดี(ระบบเดิม 134a)
    4. จะต้องล้างระบบใหมหรือแค่แวกแล้วเติมน้ำมันคอมกับน้ำยาแอร์ใหมก็พอ

ฝากใว้แค่นี้และครับขอคำชี้แนะด้วยว่าต้องทำไงต่อไปดี:confused::confused::confused:

20. E30DET

631
    1
    18
    ยกนิ้วโป้งให้เลยครับ ทำครั้งแรกก็ถอดตู้คอล์ยเย็นออกมาล้างเองเลย
    ผมซ่อมแอร์เองครั้งแรก ยังไม่กล้าทำขนาดนั้นเลย...

ขอมั่วตอบในฐานะช่างจำเป็นนะครับ ไม่ใช่ช่างแอร์มืออาชีพ กรณีนี้ทำได้ 2 แบบคือ....
    1. ไปร้านซ่อมแอร์ทั่วไป บอกเขาว่าช่วยเช็ครั่ว โดยการอัดลมเข้าไปในระบบหรือทำแว็คคั่มในระบบแล้วดูว่ามีรั่วไหม
    ถ้าไม่รั่วช่วยเติมน้ำมันคอม (แท้ ๆ )ซัก 50-100 ซีซี. แล้วทำแว็คคั่มเพื่อดูดความชื้นออกจากระบบ ต้องแว็คอย่างน้อย 30 นาทีนะ
    สุดท้ายก็เติมน้ำยาแอร์ Cold R134a หรือ Cold R12 หรือ R134a ธรรมดา หรือ R12 ธรรมดาก็ได้ แต่ขอเป็นน้ำยาแอร์แท้ ๆ
    เห็นว่าอยู่แถวหาดใหญ่ เดี๋ยวรอคุณปีเตอร์รูปหล่อใจดีให้มาบอกว่าที่หาดใหญ่มีร้านเติมน้ำยา cold ที่ไหนบ้างครับ

แบบที่ 2 คือทำมันเองเลย แต่ต้องลงทุนค่าอุปกรณ์และน้ำยาแอร์ครั้งแรกค่อนข้างสูง
    ย้อนไปไม่เกิน 10 หน้ามีคนมาบอกแล้วว่าจะซื้ออุปกรณ์อะไรบ้างและราคาคร่าว ๆ เท่าไหร่

ก่อนที่ผมจะตัดสินใจซื้ออุปกรณ์มาซ่อมเอง เคยไปถามที่ร้านแอร์แถวบ้านให้ทำแบบที่ 1
    เขาคิดราคาประมาณ 700-800 บาทครับ ตอนนั้นพอดีมีเงินอยู่บ้าง ก็เลยตัดสินใจซื้อเครื่องมือและน้ำยาแอร์แบบกระป๋องกับคุณปีเตอร์เพื่อทำเอง
    ถ้าคุณ SANNY คิดว่าจะทำเอามันส์ต่อไปอีก แถมพวกอุปกรณ์ซ่อมแอร์พวกนี้ยังใช้กับแอร์บ้านและตู้เย็นได้ด้วย
    ก็แนะนำให้ซื้อไว้ใช้เองเลยครับ ทะยอยซื้อทีละชิ้นสองชิ้นก็ได้ เดี๋ยวก็ครบเอง

จบแล้ว... สงสัยอะไรโพสถามได้เลยครับ
    (ถ้าผมตอบผิด ท่านอื่นช่วยแก้ด้วยนะครับ)

21. SANNY

88
    3
    0
    ขอบคุณ คุณ E30DET ที่ให้คำแนะันำที่ดี
    ก็กะเอาใว้ว่าหาชื้อเครื่องมือมาทำเองเหมือนกัน
    รอคุณปีเตอร์อยู่ว่าที่หาดใหญมีตัวแทนจำหน่ายบ้างใหม
    หรือถ้าจะสั่งชื่อจากคุณปีเตอร์ต้องทำไงบ้าง
    ผมลองไปถามร้านแอร์ดูบ้างแล้วไม่มีใครรู้จักcoldเลย
    ก็เลยอยากจะเอามาทำเป็นรายแรกๆ เลย

22. enforce

2,041
    13
    38
    ขอโทดคับ ที่มาตอบช้า (ไม่ค่อยได้เล่นเ net เลยคับ งานเยอะมากๆ)
    ตามที่พี่กบ (E30DET) แนะนำไว้เลยคับ

เพิ่มเติมครับ เปลี่ยนไดเออร์ใหม่ซักตัวก็จะดีมากเลยคับ :sad:

ไม่ทราบว่าที่หาดใหญ่ มีห้าง Lotus หรือเปล่านะครับ
    ถ้ามีลองเข้าไปดูว่ามี ร้านอมร (ที่ขายเครื่องใช้ไฟฟ้า) ภายในร้านจะมีขายน้ำยาแอร์กระป๋องด้วยครับ
    ลองเข้าไปสอบถามพนักงานดูครับ ถ้าเกิดไม่มี ก็สามารถสั่งซื้อกับทาง ร้านอมรได้ครับ

ขอบคุณครับผม:D:D:D

23. SANNY

88
    3
    0
    ขอบคุณคุณเตอร์มากครับอมรมีแต่ในห้างคาร์ฟู ห้า้งโลตัสไปเดินดูแล้วไม่มีอมร เดี๋ยวลองไปถามดูได้เรื่องยังไงจะมารายงานครับผม

24. EroKaWa

EroKaWa New Member Member

3
    0
    0
    พอแนะนำช่างที่แปลงระบบแอรืออโตแบบครบๆได้รึเป่าคะ(accord)พอดีแปลงมาแล้วสองปีทำแบบมีหน้ากากา +sencor ไม่มีตู้แอรื(รึเปล่า)ลมร้อน ทำให้มีฟังชั่นนึงที่ทำงานไม่ได้คือ ตัวควบคุม temp หมุดปุ๋มเลขมันวิ่งแต่แอร์มันไม่เพิ่มไม่ลดเลย

งี้ถ้าหาตู้ลมร้อนมาใส่จะจบมั้ยคะ แล้วเอาของรถต่างรุ่นมาใส่ได้เป่า

ในรูปปุ่มหมุนซ้ายไว้ปรับTemp ปุ่มอื่นใช้งานได้หมด จ้า
    ขอบคุณค่ะ

25. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    มาเยี่ยม งับ พี่เตอร์

26. จะมาบอกว่า เจอร้านที่น่าจะนัดสังสรรค์กันแล้ว เอามาาจากห้องรัชดาที่ pantip ครับ อ่านรายละเอียดดูก็แล้วกัน
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6949662/V6949662.html

พวกเราจะนัดเจอกันวันไหนก็ว่ากันอีกที อยากไปร่วมกันชาวรัชดาเสาร์นี้เหมือนกัน แต่ผมต้องย้ายออฟฟิศไปตึกใหม่
    เลยต้องทำงาน 6-7 กย นี้

------------------------------------- รายละเอียดร้าน -------------------------
    ส่วนรายละเอียดของกินนั้น ถ้ามาไม่เกิน 30 ท่านนั้น รายหัวคิดกันหัวละ 299 บาทครับ ไม่รวมพวกน้ำ

โชดา น้ำแข็ง ( เหล้าหามาเอง ) แต่ถ้า 30 ท่านขึ้นไปเค้าคิดรายหัวละ 315 บาทครับ โดยรวมค่า โซดา น้ำแข็งเรียบร้อยแล้วครับ จึงเรียนมาเพื่อทราบ และขอให้มาเกิน 30 ท่านนะครับ..

ส่วน รายการอาหารที่เพื่อนๆ เคยไปทานมาครับ..
    เป็นร้านอาหารแบบบุฟเฟต์ มีหมูกระทะ และซีฟู้ด (ปิ้งๆ ย่างๆ เผาๆ)กุ้งเผาตัวโตๆ หมึกสดย่าง หอยแครง หอยแมงภู่ และน้ำจิ้มรสเด็ด

และยังมีชุดหมูกระทะ อาทิเช่น หมู-เนื้อ หมักงา,หมูสะเต๊ะ,หมู-เนื้อ หมักพริกไทยดำ,ไก่ , กุ้ง ฯลฯ ที่รสชาดดีมากๆ

ส่วนสถานที่จัดได้เลยครับ ไม่เหมือนร้านหมูกระทะอื่นๆ ลานที่จอดรถก็ Ok แถมมี น้องๆ PR และ เชียร์เบียร์ น่ารักๆ หลายคน

และมี เมนูอาหารญี่ปุ่น ชุดกับแกล้ม ออร์เดิร์ฟ เช่น ปีกไก่ทอดราดน้ำปลา

ปีกไก่น้ำแดงทอด เฟรนช์ฟราย,สลัดผัก-ผลไม้ ส้มตำอร่อยๆ

ยังมีอาหารสำเร็จ แบบร้อนๆไว้คอยบริการด้วย เช่น กุ้งอบบเกลือ, ผัดผัก

ต่างๆ ,หมึกชุบแป้งทอด ,ข้าวสวย , ข้าวผัด ฯลฯ เยอะมาก

ยังมีรายการตบท้าย คือไอติมกะทิสดมหาชัย ซึ่งเดินททางมาพร้อมกับท่าน

ลำใผ่ครับ..ประมาณรี้ครับ

-----------------------------------------------------
    เส้นทางการเดินทางครับ ...( ไปหาข้อมูลจาก google ครับ )

สำหรับท่านที่ ไม่ค่อยได้ผ่านแถวนั้น อาจ งง งง สักหน่อย แต่รับรอง ไปไม่

ยากครับ

1. เข้าจาก ถนนลาดพร้าว เลี้ยวเข้าซอยลาดพร้าว 71 ตรงเข้ามาสุดทาง

(สามแยก)เลี้ยวซ้าย แยกที่สอง(สามแยก)ให้เลี้ยวขวา

ตรงมาตลอดทางเลยครับ ผ่าน สนง.เขตลาดพร้าว(ด้านขวา) ผ่าน สนง.การ

ไฟ้เขตบางกะปิ สาขาย่อยลาดพร้าว(ด้านซ้าย)

จนมาถึง แยกไฟแดง(ซ.โชคชัยสี่ แยก 72) เป็นสี่แยก มีตลาดใหญ่ๆ มอง

ข้างหน้าด้านซ้ายเห็นร้านมินิมาร์ท "เฟรชมาร์ท"

ตรงมา ข้ามแยก และชิดซ้ายมาเลยครับ เลี้ยวเข้าข้าง"เฟรชมาร์ท" ก็จะเจอ

ร้าน "ใต้ก๋ง"ครับ

2. เข้าจากเลียบทางด่วนฯ หรือทางด่วน เอกมัย-รามอินทรา

หากลงทางด่วน เอกมัยรามอินทรา ที่ช่องทาง เกษตร-นวมินทร์ และถนน

นวลจันทร์ ลงแล้ว ชิดซ้าย เข้าถนนเกษตร-นวมินทร์ ชิดช่องทางด้านซ้าย

เพื่อเตรียมตัวเลี้ยวซ้ายที่แยกไฟแดงแรก(ศูนย์โตโยต้า)

ตรงตามทางเข้ามา เจอทางบังคับเลี่ยวขวา มาเรื่อยๆผ่านทางเข้าโรงเรียน

สตรีวิทยา 2(ด้านขวา) จากนั้น ผ่านสนามกอล์ฟ เกียรติธาดา(ด้านขวา) จะ

เป็นทางบังคับเลี้ยวซ้าย เมื่อเลี้ยวแล้ว ให้วิ่งในช่องทางขวาเพื่อเตรียมเลี้ยว

ขวา เพราะร้านใต้ก๋ง อยู่ห่างทางบังคับเลี้ยวซ้ายนี้เพียง 100 เมตรครับ

(ขวา มือ)

3. จากถนนรามอินทรา เข้ามาทาง เลียบทางด่วนฯ ข้ามแยก เกษตร-นวมิ

นทร์ แล้วกลับรถ จากนั้น ใช้เส้นทางตามข้อ 2.เลยครับ

4. สำหรับท่านที่ไม่มีรถส่วนตัว อาจเดินทางโดยรถเมล์ ให้ลงบริเวณปาก

ซอยลาดพร้าว 71

แล้วต่อมอเตอร์ไซค์รับจ้าง เข้าไปในซอย บอกว่า ไป "แยกโรงไม้" ครับ

27. enforce

2,041
    13
    38
    น่าจะเกี่ยวกับตัวเซนเซอร์ (เทอร์โมสตาดร์) หรือเปล่าครับ ถ้าปรับมาร้อนสุด คอมแอร์ก็จะต้องตัดคับ
    ปล่อยให้น้ำร้อนจากหม้อน้ำ เข้ามาทำความร้อนแทนน้ำยาแอร์ครับ

ลองติดต่อน้องลี ดูคับ ร้านนี้เขาประสบการณ์เยอะคับ 0898100933 น้องลี ครับ

28. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณครับบบ เข้ามาทักทายกันบ่อยๆ นะครับ:D:D

29. enforce

2,041
    13
    38

นี้ใช้พี่ยุทธปะคับเนี่ย ไม่ sing in เข้ามาแล้วผม งง งง อะคับ

30. enforce

2,041
    13
    38
    ช่วงนี้เงียบจังเลยคับ

มีเวปมาให้พี่ๆๆ ลองเข้าไปชมดูครับ เผื่อมีอะไร แนะนำเพิ่มเติมครับ

www.coolman.co.th

ยังไงพี่ๆ ลองเข้าไปดู แล้วเปิดลำโพงด้วยนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้