D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    พึ่งเข้าเวปได้เนี่ยคับ กลางวันถึงเย็น เข้าไม่ได้เลย ช้ามากกกกกก

หุหุหุ พี่..ตื่นเท่ากับป๋าผมเลย ตี4 ทุกวันเลยยย:D:D
    แหมพี่จินนี่ก็เปลียบเทียบซะ .... งั้นผมเริ่มเก็บค่าเช่าบ้านเลยนะคับ จ่ายล่วงหน้า 3 เดือน :D:D:D

ฟังเรื่องนี้แล้ว น่อย เลยพี่จินนี่ เจ้าของรถเขา คิดได้ไงอ่ะ แม่เจ้า.....ผมฟังแล้วเสียดายจิงๆ นะคับ:cry::cry:

2. enforce

2,041
    13
    38
    ตอบข้อความทีทำไมมันช้าจัง เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้ามาคุยด้วยใหม่นะคับ

3. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    สำหรับการเติมน้ำยา Cold12 หรือน้ำยาทำความเย็นอื่นๆ ที่เป็นสารผสม
    ควรเติมในรูปแบบ ของเหลวเท่านั้น
    เติมแบบไอธรรมดาๆ ไม่ค่อยดีครับเพราะมันจะแยกตัวระเหยไม่พร้อมกัน
    ตัวไหนจุดเดือดต่ำกว่ามันก็จะออกมาจากถังก่อน

การเติมจะใช้ อแด็ปเตอร์พิเศษ
    คุณเตอร์เอามาขายบ้างสิครับดูท่าทางไม่น่าแพง
    ขายพ่วงไปกับโคลด์เลย
    รู้สึกกุลธร มีขายอยู่ตัวหนึ่ง แต่ช่างคงไม่ค่อยใช้กันเท่าไหร่
    แต่เติมโคลด์ นี่คงจำเป็นต้องใช้เพื่องานคุณภาพ

สารผสมพวกนี้เวลารั่ว
    ต้องปล่อยทิ้งแล้วเติมใหม่ ถึงจะดี
    เพราะสารแต่ละตัวมันก็รั่วง่ายไม่เท่ากันอีก
    คิดว่าควรมีข้อควรระวังเพิ่มในคู่มือการใช้ด้วย

4. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    ถ้าผมจำไม่ผิด คุณเตอร์เคยบอกไว้ว่าถังน้ำยา cold มันจะมีก้านดูดจ่อไว้ที่ก้นถังอยู่แล้วครับ
    เพราะฉะนั้น ถ้าเติมน้ำยา cold จะได้ในรูปแบบของเหลวเลย ไม่จำเป็นต้องคว่ำถังเติมครับ
    ส่วนถังน้ำยาแอร์ทั่วไปที่ไม่ใช่ cold จะไม่มีก้านดูดที่ว่าครับ ถ้าจะเติมในลักษณะของเหลว ต้องคว่ำถังเอา
    (รออาจารย์ปีเตอร์มานอนยันครับ)

หลังจากไปดูพี่ทรัพย์(ช่างแอร์ตัวจริง) เติมน้ำยาแอร์ให้ ผมมักจะคว่ำถังเติมน้ำยา R12 ตลอดเลย
    แต่เพิ่งทราบว่าหลักการเติมน้ำยาแอร์ของพี่ทรัพย์ ใช้ไม่ได้กับน้ำยาตระกูล cold
    สงสัยต้องกลับไปใช้แบบสูตรเดิมคือวัดแรงดันกับมองตาแมวที่ไดเออร์ซะแล้วววว....

5. E30DET

631
    1
    18
    คุณหนุ่ยวิ่งน้ำมันกม.ละเกือบ 4 บาทเอง
    รถผมวิ่งน้ำมัน 5-7 กม./ลิตร น้ำมันใช้เบนซิน 95 เท่านั้น (จริง ๆ สเปคต้อง 98)
    รถ 20 ปีแล้ว เติมโซฮอลล์ก็ไม่ได้ คิดเป็นเงินไทยแล้วตกกม.ละแค่ 7 บาทกว่า ๆ เอง :cry::cry::cry:

ผมตัดสินใจติดแก๊สรถคันนี้ตั้งแต่น้ำมัน 95 ลิตรละ 27 บาทครับ
    ตอนนี้เหลือโลละ 2 บาทเท่าคุณหนุ่ยเลย ขนาดขับแก๊สยังไม่ค่อยกดให้เทอร์โบบูสต์เลย 555
    รถน้องที่ทำงานจี๊บแกรนด์เชิงโลกีย์ เครื่อง 4 ลิตร ตอนนี้วิ่งแก๊สกิโลละเกือบ 3 บาท
    ถ้าแก๊สลอยตัวสงสัยต้องยุให้มันหารถเล็ก ๆ มาติดแก๊สใช้งานแล้วครับ ไม่งั้นจ่ายค่าแก๊สกิโลเมตรละ 5 บาทแน่ ๆ เลย:sad::sad::sad:

6. หนุ่ยลำพูน

หนุ่ยลำพูน New Member Member

13
    0
    0
    ครับผม กม.ละเกือบ 4 บาท ไปกลับจากที่บ้านถึงที่ทำงาน วันหนึ่งเกือบ 100 โล เฉลี่ยวันละ 400 บาท เลยทนไม่ไหว ยอมลงทุนเปลี่ยนเครื่องเบนซินเพื่อติดแก๊สซะเลย แต่ติดแล้วคุ้มครับ เหลือ กม.ละ2 บาท

ผมพึ่งทราบว่าถังน้ำยา COLD มันมีแกนดูดอยู่ในถัง ถึงว่า วันแรก ๆ ที่เติม ก็คว่ำถังตามที่ได้เรียนรู้มา ดูมันแปลก ๆ เหมือนมีแต่ไอ ไม่มีน้ำ เพราะดูที่ใต้เกจย์ มันจะมีตาแมวอันใหญ่ ๆ ไว้ดูระดับน้ำยา ดูมันใส ๆ แปลก ๆ แสดงว่าพอคว่ำถัง แกนดูน้ำยาเลยลอยจากผิวน้ำยา เลยเอาแต่ไอเข้าไปอย่างเดียว อย่างนี้แปลว่าผิดสูตร ต่อไปต้องตั้งถังไว้ตามปกติ

7. E30DET

631
    1
    18
    :juggle:
    แสดงว่าผมจำไม่ผิดแล้วครับ มีแกนดูดน้ำยาจุ่มอยู่ก้นถังจริง ๆ

แล้วอย่างนี้ เราต้องเขย่าถังเพื่อให้ส่วนผสมคลุกเคล้าเข้ากันพอเหมาะก่อนเติมหรือเปล่าหว่า???....
    แล้วถ้าต้องเขย่าจะเขย่าแบบไหนดีครับ ขึ้น ๆ ลง ๆ หรือวนซ้าย 3 ที วนขวา 7 ที :juggle::juggle:

โอ๊ย... D.I.Y. เติมน้ำยาแอร์ยากจัง คุณปีเตอร์มาตอบหน่อยคร้าบ... :D:D:D

8. enforce

2,041
    13
    38
    ตามที่พี่ๆ ทั้ง 2 ท่านนี้บอกไว้เลยคับผม
    :D:D:D:D
    ขอบคุณครับพี่ Professor ผมได้ความรู้ใหม่อีกแล้วคับ ตัววาวร์อาดาปเตอร์ตัวนี้ผมทราบเลยฮะ
    ผมไม่เคยเห็นว่ามีอาดาปเตอร์ ไว้สำหรับเติมน้ำยาแอร์ที่เป็น สาร mix กัน
    เดี๋ยวถ้ามีเด็กวิ่งไปส่งของที่ กุลธร เดี๋ยวจะให้ติดกลับมาด้วยคับ เดี๋ยวจะซื้อเก็บแน่นอนคับ
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมโทรเช็คของที่กุลธรดูคับ (กุลธร ที่อยู่ตรงราชดำเนิน แถวๆ สะพานขาวใช่ปะคับ)

ผมนั่งอ่านดู แปลคร่าวๆ วาวร์ตัวนี้มันทำหน้าที่ หลี่หัววาวร์ทางออกให้เล็กลงใช่ปะคับ
    จากการเปิดวาวร์ที่ถังน้ำยาแอร์สุด น้ำยาแอร์ปรกติจะวิ่งเข้า 100%
    พอผ่านวาวร์ตัวดังกล่าว เปิดวาวร์ที่ถังสุด แต่น้ำยาแอร์ที่เข้าไปจะ วิ่งเข้าไปช้าลง 50%
    ไม่ให้น้ำยาแอร์มันเข้าสู่ระบบเร็วเกินไป
    ผมเข้าใจถูกปะคับ

ส่วนเรื่องการรั่วนั้น ก็ตามที่พี่ professor แนะนำไว้อะคับ
    ตามที่ผมบอกไว้ในกระทู้หน้าที่แล้ว ถ้ามีการปล่อยน้ำยาแอร์ออกจากระบบแล้ว
    ความเย็นก็จะไม่ 100% คับ แนะนำคับ ถ้าว่างๆ ก็ปล่อยออก แล้วเติมใหม่ดีกว่า:D:D:D

9. enforce

2,041
    13
    38
    พี่......ยังงี้น้ำยาแอร์มันก็เสียสูตรไปแล้ววว ตั้งแต่แรกเลยฮะ ...ไม่น่าทำไมเติมรถคันหลังๆ แล้ว
    ความเย็นได้ไม่ต่ำ + แรงดันสูงอีกต่างหาก:confused::confused:
    เดี๋ยวถ้าพี่ได้ใช้ถังใหม่ แล้วลองเติมรถคันไหนก็ได้ ที่บอกว่าเติมไปแล้ว ยังไม่ค่อยเย็นเท่าไร
    แล้วจะเห็นข้อแตกต่างเลยยคับ:D:D:D

10. enforce

2,041
    13
    38
    เพ้.....ไม่ช่าย เหล้าค๊อกเทว ไม่ต้องขนาดนั้น... ลงทุนไปเอาภาพการตูนมาประกอบอีก...
    แหมพี่เนี่ย อาทิตย์หน้า เจอกันที่ Mac ละกันนะครับ:cool::cool::cool:

11. หนุ่ยลำพูน

หนุ่ยลำพูน New Member Member

13
    0
    0
    ถึงจะผิดสูตร แต่ก็หนาวทุกคันครับ ล่าสุดรถเจ้านาย หลังจากลองปล่อยน้ำยาเหลือประมาณ 35 PSI แล้ว ขณะจอดกับที่ ทำความเย็นได้ถึง 2 องศาครับ สุดยอดคับ น้ำยาตัวนี้ ชอบมาก

เดี๋ยวสิ้นเดือน คงได้สั่งน้ำยาจากคุณเตอร์ มาลองใหม่ครับ

12. E30DET

631
    1
    18

รับทราบครับผม :bounce::bounce::bounce:

13. enforce

2,041
    13
    38
    งั้นดีคับพี่ ถ้าคันไหนเย็นแล้วไม่ได้ไปแก้อะไรมันละกันคับ ...
    แนะนำวิธีแบบ ลูกทุ่งหน่อยนะครับ
    อย่าลืมเรื่องน้ำมันคอมด้วยนะครับ ถ้าคันไหนที่ปล่อยน้ำแอร์ออกมานั้น ให้หาขวดเปล่าสะอาดๆ
    แล้วเอาสายเส้นเหลืองเสียทิ้งไว้ในขวด แล้วปล่อยน้ำยาแอร์ออกจากระบบ แล้วน้ำมันคอมมันจะออกมาด้วย
    แล้วเราจะได้รู้ปริมาณน้ำมันคอมที่ออกมา ว่าปริมาณเท่าไร
    (ถ้าเปิดน้ำยาแอร์ออกมาแรง น้ำมันคอมออกมาน้อยเกินไป ก็ให้เติมเพิ่มเข้าสู้ระบบไม่เกิน 50CC.)
    (ถ้าเปิดน้ำยาแอร์ออกมาเบาๆๆ น้ำมันจะออกมาน้อย แต่มีออกมาเหมือนกัน ก็ไม่ต้องเติมเพิ่มครับ)

เราจะได้เติมน้ำมันคอมเข้าสู้ระบบ ตามปริมาณที่ออกมาจริงคับ:D:D

14. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ ผมเอารถไปเข้าอู่สีมา 6 เดือนเต็ม ใกล้จะเสร็จแล้วด้วยคับ
    นี้ผมกะลังหาล้อ AC16 อยู่ ยังหาสภาพดีๆ ราคาไม่แรง ยังหาไม่ได้เลยพี่
    หายากกก มีแต่ขายแยกชิ้น 2 วง 5500 บาท คิดอยู่ว่าจะเอาดีเปล่า:confused:

เพราะน้องชายผม อายุจะ 18 และช่วงนี้ตังค์ไม่ค่อยมี ก็เลยว่าจะให้ใช้ E30 ไปก่อน
    เลยเอารถของอาก๋ง e30 คันนี้ ไปปะผุทั้งคันเลย แล้วก็ทำสี alpine white ของ BMW
    (กะทำเก็บไว้เป็นมรดก เก็บไว้ให้ลูกหลานไว้ดูด้วยแหละคับ ไม่คิดจะขายอ่ะคับ)

พอทำครบๆ แล้วได้เป็นคู่แฝดกับพี่กบแน่ๆๆ เว้นแต่เครื่องยนต์ที่ไม่เหมือนกันเท่านั้นเอง :D:D

15. enforce

2,041
    13
    38
    ไหนก็ขอนอกเรื่องอีกกระทู้ละกันคับ
    - คันในภาพแรกเนี่ยคับ ที่ทำให้ผมเอา E30 ไปทำสีขาว แหมมม ภาพมันถ่ายได้สวยจิงๆๆ:D:D
    - ตามภาพเลยคับ Bring Me Women

นี้ผมก็ตังค์หาซื้อ E30 2 ประตู แล้วทำคล้ายๆ ในภาพสุดท้ายคับ
    เพราะตอนนี้กระแสหาซื้อ e30 2 ประตูมาแรงมากๆๆ คับ แต่หาสภาพเดิมๆ ไม่มีดัดแปลงตัวถัง
    หายากมากๆๆ

ผมว่าน่าจะใกล้แล้วคับ ใกล้จะเรียกว่าเป็น รถในตำนาน แล้วฮะ

ผมพึ่งไปอ่านหนังสือการทดสอบ BMW ที่เป็น Mpower ทุกรุ่นตั้งแต่ผลิตมาจนถึง mpower
    ตัวที่ผลิตออกมาขายปัจุจบันนี้ น่าจะมีทั้งหมด 20 กว่ารุ่นได้นะครับ
    สรุปได้ว่า ตัวที่เป็นสุดยอดของรถที่มี การทำงานของเครื่องยนต์ที่ดีที่สุด ช่วงล่างที่ควบคุมง่ายที่สุด
    คือภาพรวมแล้วดีที่สุดของตระกูล Mpower นั้นก็คือ E30 เนี่ยคับ:D:D

16. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    E30 สองประตูยังมีเพื่อนผมขับอยู่สภาพเดิมเลยครับ เดี๊ยวชวนเข้าแก๊งค์พี่เตอร์ดีไหม อิอิ

17. E30DET

631
    1
    18
    ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมราคาล้อมันแพงเวอร์แบบนี้ก็ไม่รู้
    ตอนพี่ซื้อ 4 ล้อสภาพเจ๋ง ๆ ยังแค่ 7 พันเอง แถมยังมีคนขายหลายคนให้เลือกในราคานี้
    ตอนซื้อล้ออะไหล่มาอีกวง เขาก็ขายแค่พันเดียวเอง...

E30 คันที่ใช้อยู่นี่ อายุ 20 ปี เดือนหน้าก็จะครบรอบที่ซื้อมา 10 ปีแล้ว
    บางทีอยากจะขายเพราะเล็ง ๆ รถใหม่อยู่เหมือนกัน แต่ขายไม่ลงครับ
    ไม่ใช่ว่าเพราะราคามันน้อยนะครับ แต่มันผูกพันธ์กันมานาน
    พิมพ์โฆษณาบน notepad แล้ว ว่าจะลงประกาศขายบนเน็ต
    แต่ก็ทำใจไม่ได้ ก็เลยตัดสินใจว่าจะเอาไว้เป็นรถสำรองถึงจะซื้อรถใหม่อีกคัน
    ยิ่งตอนนี้เห็น E39 แล้วเกิดกิเลสมาก ๆ

E30 ของเตอร์คันนี้หาชุดแต่ง M technic ที่เรียกว่า M1 มาใส่กับกันชนโครเมี่ยมก็สวยคลาสสิกแล้วครับ
    เปลี่ยนล้อเป็น AC Schnitzer หรือ Hartge หรือ BBS รังผึ้ง ก็สมบูรณ์แบบ
    ไม่น่าเชื่อว่ารถยี่สิบกว่าปีก่อน จะมีเทคโนบางอย่าง(ที่ถูกตัดทิ้งตอนขายเมืองไทย) ที่ล้ำสมัยแบบรถป้ายแดงปัจจุบันไม่มี
    เก็บไว้เป็นคู่แฝดกันก็ได้ครับ วันหลังถ้าไปกินเหล้าแล้วพี่ไขกุญแจผิด ก็ห้ามล้อนะครับ :p:p:p
    (เป็นบ่อยตอนมาววววว)

18. E30DET

631
    1
    18
    ทำไมไม่ค่อยมีสาว ๆ มาตอมรถตรูเลยฟร่ะ :cry::cry::cry:
    สงสัยไม่ค่อยได้ล้างรถแน่ๆ สาวๆเลยไม่กล้าเข้าใกล้

เอ้า... รับสมัครสาว ๆ มาช้วยล้างรถหน่อยจ้า....:D:D:D

ปล. ในรูป 3 series นี้น่าจะเริ่มตอนปลายปี 1984 และทำตลาดจนกลางปี 1992 นะครับ
    เพราะตอนปี 92 E36 เริ่มทำตลาดแล้ว ยนตรกิจประกาศขายโละ E30 แต่งเอ็มเทคนิคแท้ ๆ แค่ 9 แสนกว่าเอง

19. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ คิดได้ไงฟะ ...:D:D:D:D

20. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ เดี๋ยวเตอร์จัดเด็กที่โรงงานไปล้างให้เอาไหมพี่
    สาวๆๆ ด้วยนะ พม่า ยังแก๊งเลย หุหุหุ

21. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    555+ เจอรอยรั่วแล้วงับ ... มันอยู่ด้านล่าง .. โอริง คอม ... ก้มไปดู เยิ้มเชียว ... เสียวดาย Cold12 จัง อุตส่าเติมไป ..

22. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    ตัวอแด็ปเตอร์ น่าจะทำงานอย่างที่คุณ Ter ว่าไว้ครับ
    ดูรูปร่างแล้วน่าจะเป็นพวก orifice ซึ่งควบคุมอัตราการไหลของสารทำความเย็นไม่ให้มากเกินไป
    ถ้าเป็นของ imperial น่าจะทำงานได้ดีกว่าเพราะขนาดใหญ่กว่า
    มีพื้นที่ถ่ายเทความร้อนสูงกว่า

23. pk_city

pk_city New Member Member

23
    127
    0
    น่าสนใจมากคับ...

24. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ
    กลับมาแย้ว ไม่ได้เข้ามาดูเลยคับ ไม่สบายตั้งแต่วันที่ 11 อะคับ ตกเย็นแล้วร่วงเลย...
    วันที่ 12 ไหว้แม่เสร็จก็นอนยาวเลย วันที่ 13 ก็ทำงานแบบ ออดๆๆ แอดๆๆ
    ขยับแขนขาหน่อย ก็ปวดหัวใจ ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน ไม่กล้าไปตรวจ มาวันนี้ช่วงเช้าก็ไม่ค่อยร่าเริง
    มาตอนเย็นดีขึ้นหน่อย ไม่ชอบเลยไม่สบายตัวเลยฮะ

(ไม่รู้ว่าเกี่ยวเปล่านะคับ เตียงที่นอนอยู่ทุกวัน อยู่ๆ มันก็ หัก อะคับ ผมปล่อยไว้ อาทิตย์กว่าๆ ละ
    ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ ฮ้วงจุ้ย หรือเปล่าฮะ มันเลยทำให้เราไม่สบายไปด้วยอะคับ ....
    เมื่อเช้าเลยไปซื้อเตียงนอนชุดใหม่มาแล้ว มาส่งให้อาทิตย์หน้าแนะ อาทิตย์นี้ต้องทนนอนเตียงหักไปก่อน....)

25. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:cool:ทุกสรรพสิ่งล้วนสัมพันธ์กันทั้งสิ้น การเจ็บป่วยก็เป็นธรรมดาเหมือนกัน บางอย่างก็อาจมีลางบอกเหตุการณ์ซึ่งจะเกิดในอนาคตก่อนหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์อาจจะมาเตือนสติก่อน:cool::cool:

:cool: ที่ถามก็ขอตอบว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ที่เหลือก็ลองไปคิดดูว่าควรทำเยี่ยงรัย แต่เชื่อว่า บ.ของคุณเตอร์ต้องมีหรือมี อ.ที่ดูแลในเรื่องฮ้วงจุ้ยประจำแน่ สำคัญมากศาสตร์เรื่องนี้ เป็นอะไรที่ไม่เชื่อแต่อย่าลบหลู่ก็แล้วกาน ต่อให้ยิ่งใหญ่แค่ไหนก็หนีไม่พ้น แค่มันซ้อนกันอีกมิติหรืออีกภพภูมิเท่านั้นเอง คนที่จะสามารถสื่อเรื่องเหล่านี้ได้ต้องมีญาณในระดับหนึ่ง (พระอริยะทั้งหลายนั่นล่ะ แต่ท่านคงบอกได้ไม่มากคงชี้หนทางให้แก้ไขในสิ่งที่ถูก ) ลองไปปรึกษาดู ณ ที่นี้คงบอกได้แค่นี้ล่ะ :):)

:p:p แต่ทางวิทยาศาสตร์ อาจบอกว่าเตียงมันเก่าไปป่าว รึว่าคุณเตอร์น้ำหนักเพิ่ม(เจริญอาหาร) เตียงมันรับไม่ไหว ไม่ก็มันผุแระ ร้อยแปดเหตุผล แต่จะสวนทางกับศาสตร์ทางฮ้วงจุ้ยและในเรื่องลางบอกเหตุ ไปแก้ซะ ไม่ค่อยดีหรอกหาสาเหตุที่เตือนให้เจอ จะมีผู้รู้บอกวิธีเอง :):):)

:D:Dขอให้หายเร็วๆและปลอดภัยนะครับ :D:D พอดีเพิ่งตรวจงานเสร็จว่างนิดเลยแวะเข้ามาทักทายครับ แล้วเมื่อรัยจาปลุกผีเจ้าอีสามสิบให้ฟื้นคืนชีพอีกล่ะ เห็นภาพแล้วสงสารมันนะ ตอนนี้ผมแทบปลดระวางเจ้าจินนี่แล้วล่ะ เติมแก๊สห้าร้อยบาทวิ่งได้เดือนกว่าๆยังไม่หมดเลย จอดมากกว่าวิ่ง แต่ก็ใช้บ้างในบางโอกาสเท่านั้น :):):):D

26. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่ ตื่นเช้าจังฮะ หรือพี่ยังไม่ได้นอนหว่า....ไงผักผ่อนเยอะๆนะครับ อากาศช่วงนี้แปลปวนน

หุหุหุ ....เรื่องฮ้วงจุ่ยตอนแรกก็ไม่มีหลอกคับ เอาแบบทำอะไรแล้วให้สบายตาอ่ะคับ
    หลังๆ มาก็มาศึกษาเรื่องฮ่วงจุ่ยนี้พอสมควรแล้วก็ให้ คนมาดูฮ่วงจุ๋ยให้คับ
    ก็มีเปลี่ยนบันไดหน้าบ้านของเดิม ปิดทิ้ง แล้วมาทำบันไดขึ้นอีกทางคับ
    แปลกแต่จริงคับ วันที่เริ่มใช้บันไดใหม่ ก็วันเดียวกับที่เข้าเผ้าสมเด็จพระเทพ
    แล้วจากนั้นมาก็เข้ามาแบบไม่หยุดเลยคับยังเหลืออีกอย่าง ต้องตั้งศาล ผมเรียกไม่ถูกคับ
    ที่เป็นศาลแดงๆ ตั้งกระพิ้น ตรงหัวบันไดคับ ตอนนี้ยังไม่ค่อยสะดวกเท่าไร แต่คิดว่าต้องตั้งแน่นอนครับ

ใครสนใจใช้บริการ ไม่ห่วงครับ บอกเลยครับ อยู่ตรงศาลเจ้าพ่อเสือ ร้านแรกติดกับศาลเลยคับ
    หมดดูน้ำเต้าทอง ครับ (แม่นจิงๆ)
    ครั้งแรกเข้าไปดู (ลองคับอยากรู้) 100 บาท บอกวันเดือนปี เกิด เวลา Oh ho
    โคตรแม่นเลยคับ แค่พูดประโยคแรกผมก็ งง แล้ว บอกเลยคับว่า ป๋า มีเมียกี่คน แม่นชิบคับ

ใครอยากรู้แนะนำเลยคับ ลองดูคับ ไม่เสียหลาย

27. E30DET

631
    1
    18
    แหม.. เรื่องฮวงจุ้ย คุยกับผมได้ยาวเลยครับ
    ตอนซื้อบ้านปีที่แล้ว ซื้อหนังสือมาอ่าน+อ่านบนเน็ต แล้วพยายามปรับบ้านให้เข้ากับฮวงจุ้ย
    ผมทำตามตำราเท่าที่จะทำได้ อันไหนทำไม่ได้ก็พยายามอย่าไปนึกถึงมัน
    เช่นห้องนอน พอดีแบบบ้านห้องนอนมังกรเป็นห้องเล็กที่สุดในบ้าน แค่วางเตียงนอนก็ไม่มีที่เหลือแล้ว (2.8x3.1 ม.)
    แต่พี่ก็เลือกนอนห้องนี้ แฟนยังบ่นเลยห้องเล็กมากวางตู้ทีวีไม่ได้ พี่ก็เลยต้องไปหาซื้อทีวีแบน ๆ มาแขวนผนังให้แฟนดู
    จริง ๆ ไม่อยากให้ห้องนอนมีทีวีหรือเฟอร์นิเจอร์ แต่คุณแฟนแกบ่นอยากได้ทีวีเลยต้องตามใจบ้าง

ศาลเจ้าที่คุณเตอร์กล่าวถึงเรียกว่าตี่จู๊เอี๊ย เป็นเหมือนเจ้าที่ของบ้าน ต้องตั้งอยู่ติดพื้นบ้านตรงกับประตูทางเข้า
    ถ้าอยู่ลึกเข้าไปจากประตูบ้านมาก ๆ สามารถสร้างฐานรองหนุนให้สูงขึ้นเพื่อให้เจ้าที่มองออกมาเห็นหน้าบ้านได้ครับ
    คิดว่าเรื่องพวกนี้ซินแสที่มาดูบ้านให้คุณเตอร์น่าจะแนะนำแล้ว แต่พี่อยากแนะนำอีกนิดนึงคือรีบดำเนินการตั้งศาล
    และหากที่บ้าน(หรือโรงงาน)มีศาลพระภูมิแล้ว ลองถามซินแสถึงวิธีการตั้งศาลและต้องไหว้พระภูมิยังไงด้วยก็แล้วกันครับ (อันนี้ไม่รู้จริง ๆ)

แก้ไขล่าสุด: 15 สิงหาคม 2008
  28. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ เจอพวกเดี๋ยวกันแย้ววว
    ขอบคุณคับพี่กบ ของเตอร์ด้านหน้าโรงงาน มี 3 ศาลคับ
    มีพระพรม มีศาลตายาย มีศาลเจ้าที่
    (ที่เป็นองค์ยืนอยู่องค์เดียว สีทองแล้วมีถือดาบ เหมือนเทวดา ผมจำไม่ได้จริงๆครับว่า เรียกว่าอะไรคับ )
    เท่าที่จำได้ เขาบอกว่าเป็นองค์เทวดาคุ้มครองเจ้าที่):confused:

29. enforce

2,041
    13
    38
    พี่กบ ผมได้มาแล้ววว AC 16 แต่....ได้มา 2 วงเองอะคับ:sad::sad::sad:
    เดี๋ยวตอนนี้ต้องตามล่าหาอีก 2 วง จะได้จบเรื่องล้อไปอีกหนึ่งเรื่อง

ภาพ BMW E30 M Power คันนี้อ่ะคับ ผมโคตรชอบเลย ใส่ล้อ AC แบบมี Offset ลึกขนาดนั้น
    (แค่ล้อ AC16 ผมหามา 2 ปี แล้วเพิ่งจะมาได้เนี่ยคับ)
    และถ้าให้หาล้อ AC 18 วงในภาพผมว่า.....สั่งเยอรมัน เบิกของใหม่อย่างเดียวอ่ะคับ :cry::cry:
    มือ 2 ไม่น่ามี :sad::sad: ตั้งแต่ผมเห็น e30 มานะคับ ก็มีคันนี้แหละคับที่...โดนใจมากๆๆ
    รถคันนี้น่าจะสวยที่สุดในเมืองไทยแล้วนะคับ (คิดว่านะคับ)

30. E30DET

631
    1
    18
    ขอโทษด้วยนะครับ ลืมโทรกลับเมื่อวันเสาร์ พอดีกำลังยุ่ง ๆ อยู่
    เดี๋ยวเย็นนี้จะโทรไปหาครับ...:D:D:D

E30 M Power ใครเป็นแฟนพันธุ์แท้ BMW ก็ต้องชอบและอยากได้มาครอบครองเหมือนกันครับ มองมุมไหนมันก็สวยไปหมด
    เคยเห็นมีคนขายพวงมาลัยซ้ายประมาณ 7-8 แสน ส่วนพวงมาลัยขวา เมืองไทยจะมีอยู่ไม่กี่คัน ราคาเจ็ดหลักกระมังครับ:p:p:p

คุณเตอร์ขายน้ำยาแอร์ให้เยอะ ๆ นะครับ แล้วบอกป๋าคุณเตอร์ให้ซื้อมาไว้ซักคันก็ดีนะครับ
    พี่จะได้ปัดฝุ่นที่ก้น แล้วขอนั่งให้เป็นบุญตูดซะหน่อย...:car:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้