D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    update คับ
    ไฟไหม้เมื่อเช้านี้ ควันดำรอยทั่วกรุงเทพฯ เลยคับ

มีใครสังเกตุเปล่าอะคับ เมื่อเช้าควันดำรอยทั่วกรุงเทพเลย
    พอดีขับรถอยู่บน สะพานลอยฟ้าถนนเส้นตลิ่งชั่น (ปิ่นเกล้า - พุทธมณฑล)

มองไปบนฟ้า งง ทำไมเมฆมัน รูปทรงแปลกๆ ฟะ จ่องดูซักพัก เฮ้ย มันเหมือนๆ ควันไฟไหม้เลย
    ก็ลองเปิด จส100 ฟังดู ซักพักก็มีรายงานว่าไฟไหม้ที่ พระราม2 ซอยพุทธบูชา
    ควันเยอะขนาดนี้....ไฟไหม้ ปั้มน้ำมัน แน่ๆๆ :eek::eek:

พอฟังข่าวไปเรื่อยๆเป็นโรงงานผลิตอะไหล่ มอเตอร์ไซร์
    ผมก็ฟังไปเรื่อยๆ ก็มีคนโทรมารายงานว่าตอนนี้อยู่พระราม9 เห็นควันดำรอยตัวอยู่บนฟ้าแล้ว
    อีกคนก็โทรมาบอกว่าอยู่สุขุวิทย เห็นควันดำรอยเต็มฟ้าเลย

ไม่น่าเชื่อจริงๆ นะครับ มันไหม้อะไรฟะ ควันดำมันลอยได้ทั่วขนาดนี้ :confused:
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek:
    เนื้อข่าวอ่านได้ที่
    http://www.tttonline.net/TTT2/hotcontent/contents_view.php?page_name=news&conts=3354

เดี๋ยวขอไปอาบน้ำก่อน แป็บบบ
    เดี๋ยวจะกลับมาตอบคำถาม คุณjordore กับอ่านกระทู้ของ คุณหนุ่ยคับ

2. หนุ่ยลำพูน

หนุ่ยลำพูน New Member Member

13
    0
    0
    เช้าวันอังคารที่5สิงหาคม อากาศที่เชียงใหม่ค่อนข้างดี ฝนตกนิดหน่อยเป็นหย่อมหย่อม เข้าเรื่องเลยนะครับ ต่อจากเมื่อคืน หลังจากเล่าเรื่องทำแอร์รถให้เจ้านายจนน้ำยาพุ่งออกจากจุ๊บเติมน้ำยา ทำเอาตกอกตกใจ หน้าซีดกันตามระเบียบไปแล้ว เช้านี้ยังไม่ทราบผลว่าเป็นยังไง เพราะเจ้านายยังไม่มา คันที่สองที่ผมทำเมื่อวันเป็นรถน้องที่ทำงาน เป็นเก๋ง ยี่ห้อ อีซูซุ เวอร์เทรด บอดี้เหมือนซีวิคนั่นแหละ ซื้อไดร์เออร์มาตั้งแต่อาทิตย์แล้ว ก่อนไปซื้อ ถ่ายรูปไปด้วย ร้านก็หยิบมาให้ ดูภายนอกเหมือนเปี๊ยบ (ดูจากภาพที่ถ่ายเอาไว้ก่อนไปซื้อ เป็นภาพถ่ายมองจากด้านบน มีขั้วสายไฟคาดว่าเป็นเซ็นเซอร์ และมีรูเข้า รูออกของน้ำยา) หลังจากมั่นใจว่าถูกก็เลยซื้อมา พอเมื่อวานถอดไดเออร์ออกจากรถปรากฎว่าขณะที่จะประกอบ ปรากฎว่าน๊อตตัวที่มีสายไฟ เข้าใจว่าเป็นเซ็นเซอร์ ผิดขนาด ใส่ไม่ได้อีกครับ เลยจำเป็นต้องเอาตัวเดิมใส่ไปพลางก่อน ก็ทำตามสูตรเดิมที่คิดว่าเจ๋งสุดแล้ว แต่ก็กล้า ๆ กลัว ๆ เหมือนรถเจ้านาย จึงค่อย ๆ เติมน้ำยาแบบช้า ถึงช้ามาก ประมาณ 15 นาที อุณหภูมิไม่ลดลงเลย ขณะนั้นเวลาประมาณ 5 โมงเย็น อุณหภูมิได้ประมาณ 28 องศา เอ.. สงสัย เป็นเรื่องอีกซะแล้ว ทำรถน้องเค้าพังหรือเปล่า (คิดในใจ) ผมกับเพื่อนซึ่งช่วยกันเริ่มลังเลใจซะแล้ว ทำไมคอมไม่ทำงานเลย อุณหภูมิไม่ลดเลย ความดันในเกจย์ขณะนั้น ขณะรอบเดินเบา ประมาณ 25 PSI ดูตาแมวก็ใส ไม่รู้เหมือนรถเจ้านายรึเปล่า เพราะใสเหมือนกันแต่น้ำยาพุ่งจนขาวโพลนไปทั่วห้องเครื่อง ตัดสินใจให้เพื่อนเร่งคันเร่ง ปรากฎว่าความดันลดลง เกือบถึงเลข 0 PSI งงเข้าไปใหญ่ แต่ก็เดินน้ำยาแบบช้า ๆ แบบระมัดระวัง ก็ไม่ปรากฎว่าอุณหภูมิจะลดลงแต่อย่างใด ลองใหม่ เสียบจุ๊บที่ท่อ HI ปรากฎว่าขณะรอบเดินเบา แรงดันอยู่ที่ 100 PSI เติมน้ำยาเข้าอีกนิด พร้อมกลับปล่อยน้ำยาออก สลับกันไป จนรู้สึกเริ่มคอแห้ง ใช้เวลาปล้ำกับน้ำยาประมาณ ครึ่งชั่วโมง ไม่ได้ผลเลย ตัดสินใจใหม่ เป็นไงเป็นกัน ปล่อยน้ำยาไปเรื่อย ๆ โดยเปิดวาล์วที่ถังเติมน้ำยาจนสุด หลายรอบเหมือนกัน และหมุนเปิดเกยจ์สีเขียวแบบค่อย ๆ เห็นน้ำยาไหลเข้า ไหลเข้า สักครู่ เพื่อนบอกอุณหภูมิเริ่มลดแล้ว จาก 28 ลดลงเรื่อย ๆ เหลือ 19, 18, 17 เอ... เริ่มจะเวิร์คแล้ว ดูตาแมว อ้าว ฟองขึ้นแล้วแฮ๊ะ สงสัยเมื่อสักครู่ น้ำยาน้อยเกินไป คอมเลยไม่ทำงาน ทีนี้เริ่มมั่นใจ ปล่อยน้ำยาเข้าไปอีกแบบไม่กลัวฟู่แล้ว เติมไปเรื่อย ๆ ขณะรอบเดินเบา ค่าแรงดันประมาณ 35 PSI ที่ท่อ LO ที่ท่อ HI ประมาณ 200 พอเร่งเครื่องแรงดันท่อ LO ลดลงเหลือประมาณ 30 PSI ท่อ HI อยู่ประมาณ 200 - 220 PSI แต่เข็มสวิงไม่นิ่ง สวิงขึ้นลง 200 - 220 พอเบาเครื่องแรงดันท่อ LOอยู่ที่ 30 ผมเลยเติมไปเรื่อย ๆ จนถึง 35 ปรากฎว่าคอมตัด ดูอุณหภูมิ วัดได้ 6.5 องศา แจ่มเลย ดูที่ตาแมวเกือบไม่เห็นฟอง คิดว่าน่าจะใช้ได้ พอดับเครื่อง ก็เห็นฟองวิ่ง ๆ ที่ตาแมว แสดงว่ายังไม่เต็มจนล้น เริ่มใจชื้น หลังจากปล้ำมา 2 คัน แต่ละคันเจอแบบแปลกไม่ซ้ำกัน ผมไม่ทราบว่าน้ำยาจะมากไปหรือเปล่า เพราะขณะติดเครื่องแล้วเร่ง เห็นฟองเล็กมาก ถ้าไม่สังเกตุดี ๆ เกือบไม่เห็น แต่พอดับเครื่อง ถึงจะเห็นฟองแบบชัดเจน เที่ยงนี้ กะจะเอารถน้องไปลองซะหน่อย ถ้าอุณหภูมิมันลงช้า อาจจะต้องปล่อยน้ำยาออกตามสูตร ไม่ทราบว่าจะถูกหรือผิด หากผิดพลาดประการใด เพื่อน ๆ หรือพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ มือใหม่ครับ ตั้งแต่ทำมาจนวันนี้ ทำไปแล้ว 4 คันเดี๋ยววันเสาร์อาทิตย์ จะทำรถภรรยาเป็นฮอนด้าแอคคอร์ด 1 คัน และจะไปทำรถพ่อ เป็นวอลโว่ 1 คัน น้องสาววีออสอีก 1คัน แถมด้วย เอ็นวีของน้องเขย 1 คัน ไม่รู้น้ำยาจะพอหรือเปล่า เพราะยกดูแล้ว เบามาก (สาเหตุที่เบาเพราะผมเติมเกินพิกัดทุกคัน แล้วปล่อยออก เสียดายเหมือนกัน ถังต่อไปคาดว่าจะเติมให้พอดี ไม่ต้องปล่อยออกอีก)

ที่ทำมา 4 คัน สนุกครับ ได้ความรู้ และประสบการณ์ ทั้งตื่นต้น ระคนเสียว ทั้งดีใจ และปวดหัว การเป็นช่างที่ดี ๆ เก่ง ๆ นี่ ต้องใช้ระยะเวลาและประสบการณ์ค่อนข้างมาก

ตอนนี้กำลังเก็บตัง เตรียมซื้อน้ำยาถังใหม่ครับ ที่ทำมาทั้ง 4 คันและอีก 4 คันที่กำลังจะทำ ไม่ได้ตังซักกะบาท เพราะเจ้าของรถไม่ได้ขอให้ทำ แต่ผมเอง ร้อนวิชา อาสาทำให้ฟรี ๆ (ต้องลงทุนครับ) หมดทั้งเครื่องมือและน้ำยาหลายพันครับ เกือบหมื่นเห็นจะได้ แต่เพื่อความรู้ครับ ไม่ได้เอาไปประกอบวิชาชีพหรอกครับ แต่เรียนรู้ว่าเผื่อวันข้างหน้า เกิดเกษียณอายุ หรือโชคดี ฟลุ๊ค มีเงินมากพอสักก้อน อาจลาออกจากงาน ไปเปิดร้านแอร์ เป็นนายของตัวเองก็คงจะดีไม่น้อย

วันนี้จะพยายามเก็บภาพเท่าที่หลงเหลือเอาไว้ แล้วเย็นนี้จะโหลดมาให้ดูครับ เพราะวันนี้ ลืมหยิบสายดาต้ามา โหลดรูปจากกล้องไม่ได้ครับ

ตอนเย็นพอจะอัพรูปให้ดูครับ

3. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีคับคุณหนุ่ย เมื่อคืนผมลืมตอบ อาบน้ำเสร็จแล้ว ก็เพลินจนหลับเลย
    ประชุมแต่เช้าเลยคับ เพิ่งจะว่างจากงานเนี่ยคับ

แนะนำให้เป็นข้อๆ เลยนะครับ
    - รถคุณหนุ่ยนั้น วัด Hi ได้เท่าไรคับ เพราะความดันที่ 20 นั้น ผมไม่แน่ใจว่าวาวร์ฉีดน้ำยาแอร์มันตันหรือเปล่านะคับ
    (ไม่ชัวร์คับ ต้องอยู่หน้างานอ่ะคับ ตอบแบบไม่เห็นหน้างานแล้วไม่กล้าฟันธงคับ)
    - เป็นไปได้แนะนำให้ถ่ายทิ้งแล้วเติมใหม่คับ
    - น้ำยาแอร์ตัวนี้ เป็นน้ำยาแอร์ที่เติมเข้าใปในระบบเร็วมากๆๆๆๆๆ
    ล่าสุดเมื่อ 2 เดือนที่แล้วมีลูกค้ามาให้ผมเติมน้ำยาแอร์ Cold12 ให้เหมือนกัน พนักงานเติมก็ไม่อยู่ ผมเลยต้องเติมให้เอง
    (บอกตรงๆ คับ ไม่ได้เติมน้ำยาแอร์รถยนต์มาปีกว่าๆ แล้ว) พอเติมให้ลูกค้าไป ตายห๋า คอมดึงจนเครื่องยนต์สะดุจจะดับเอา
    เพราะว่าเติมเยอะเกินไปคับ ผมก็มอง ตาแมวตรงไดเออร์แล้ว ไม่เห็นน้ำยาแอร์มันวิ่ง ก็เติมเพลินเหมือนๆ คุณหนุ่ยเลยคับ
    ผมนี้ เสีย self มากๆๆๆ ตายห๋า...น่าอายจริงๆ ให้ความรู้แอร์อยู่ แต่พอไม่ได้ทำมานาน มั่นใจไปหน่อย เลยเติมเยอะไป
    จากนั้นพนักงานก็มาพอดี ผมเลยให้พนักงานเติมให้แทน (วันนั้น ผมน่อยทั้งวันเลย)

- ส่วนในเรื่องการเติมน้ำยาแอร์มากไปนั้น ถ้าเป็นไปได้ ปล่อยทิ้งออกให้หมดแล้ว ทำการเวกคัมใหม่จะดีที่สุดครับ
    เพราะน้ำยาแอร์ Cold12 cold 134 นั้นภายในตัวน้ำยาแอร์มันมีส่วนผสมของสารมากกว่า 10 ชนิด เพราะถ้าสัดส่วนมันไม่ได้กัน
    มันก็จะทำความเย็นได้ไม่ดี + แรงดันสูง ยิ่งเติมก็ยิ่งไม่เย็นครับ เพราะตอนที่คุณหนุ่ยปล่อยน้ำยาแอร์ออกทิ้งทีละนิดนั้น
    น้ำยาแอร์ที่ออกมามันก็ไม่รู้ว่า สารตัวไหนออกมามั่งแล้ว เพราะคอมแอร์มันดันน้ำยาแอร์ให้วิ่งในระบบตลอดคับ
    ไม่เหมือนตอนที่น้ำยาแอร์อยู่ในถัง เพราะน้ำยาแอร์ที่อยู่ในถังมันจะอยู่ในสถานะที่นิ่งอยู่คับ

- ถ้าเป็นไปได้ค่อยๆ เติมแล้วดูที่ ตาแมวเอาคับ แรงดันด้าน Lo อย่าพึ่งไปดู + จับท่อแอร์ก่อนเข้าตู้คลอย์เย็นดูว่ามันอุ่นๆ ไหม
    และก็จับท่อทางออกจากคลอย์เย็นว่า ท่อนั้นมันเย็น ok ไหม และก็ดูเกร์ด้าน hi ด้วยอย่าให้เกิน 250Psi คับ

- อย่าลืมเติมน้ำมันคอมด้วยนะครับ เพราะยิ่งเวกนาน รับรองคับ น้ำมันคอมแอร์ออกมาด้วยแน่นอนคับ ไม่แน่ใจก็เติมเพิ่มไป 50 cc.

ท้ายนี้ก็ขอชื่นชมความพยายามของคุณหนุ่ยเลยคับ สุดยอดของความพยายาม

(เปรียบดังว่า...เวลาฝนมันตก มันไม่ได้ตกอยู่เสมอ หลังฝนตก แดดมักจะออกอยู่เสมอ)

4. หนุ่ยลำพูน

13
    0
    0
    รถผมไม่มีท่อ HI ให้ใช้เกจย์เสียบครับ มีแต่ท่อ LO เพราะเป็นระบบดัดแปลง ร้านแอร์ติดตั้งใหม่ ขนาดท่อแอร์ยังเป็นท่อยางทั้งหมดครับ ไม่มีท่ออลูมิเนียมเลยครับ แต่วันนี้ทดลองขับแล้ว ความเย็นใช้ได้ครับ ยังไม่ได้ลองตอนแดดจัด เพราะวันนี้ฝนตกครับ หากมันเย็นขนาดนี้ ผมคงปล่อยมันไปก่อน หายเย็นเมื่อไหร่ค่อยทำใหม่อย่างที่คุณเตอร์แนะนำ เพราะตอนนี้ คาดว่าน้ำยาใกล้หมดแล้วครับ ถังเบาหวิว คงต้องรอสิ้นเดือนอีกที ถึงจะซื้อน้ำยาถังใหม่ได้ครับ ตอนนี้ตังหมดครับ

ผมพึ่งรู้ว่าการปล่อยน้ำยาแบบผมทำ มันทำให้ตัวสารบางตัวออกไม่เท่ากัน เพราะทุกคันที่เติม เติมแบบล้น แล้วปล่อยทุกคัน ทีหลังต้องเติมแบบใจเย็นซะแล้ว ผมก็ว่า ทำไมรถเจ้านายถึงเย็นช้า เร่งสปีดเทอร์โมสุด แอร์ไม่ยอมตัดซักที สงสัย ปล่อยน้ำยามากจนไม่รู้ว่าอะไรออกไปมั่ง สงสัยต้องทำใหม่ซะแล้ว

ต้องขอบคุณมากสำหรับคำตอบครับ

5. [QUOTEตอนนี้กำลังเก็บตัง เตรียมซื้อน้ำยาถังใหม่ครับ ที่ทำมาทั้ง 4 คันและอีก 4 คันที่กำลังจะทำ ไม่ได้ตังซักกะบาท เพราะเจ้าของรถไม่ได้ขอให้ทำ แต่ผมเอง ร้อนวิชา อาสาทำให้ฟรี ๆ (ต้องลงทุนครับ) หมดทั้งเครื่องมือและน้ำยาหลายพันครับ เกือบหมื่นเห็นจะได้ แต่เพื่อความรู้ครับ ไม่ได้เอาไปประกอบวิชาชีพหรอกครับ แต่เรียนรู้ว่าเผื่อวันข้างหน้า เกิดเกษียณอายุ หรือโชคดี ฟลุ๊ค มีเงินมากพอสักก้อน อาจลาออกจากงาน ไปเปิดร้านแอร์ เป็นนายของตัวเองก็คงจะดีไม่น้อย[/QUOTE]

:cool::cool:สงสัยหลงเสน่ห์งานDIYเข้าจังเบอ....ระวังเวลาขับรถแล้วจะเป็นไข้หวัดน่ะครับ....:cool::cool:
    :cool::cool:มีถังเปล่าๆน้ำยาแอร์ สภาพใหม่กิ๊กๆครับ ใครสนบ้างครับ ได้มาถังละ150บาท มีอยู่2ถัง(ยังมีอยู่ที่เพื่อนอีกหลายสิบถัง):cool::cool:
    :cool::cool:ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ด....งานยุ่งและเยอะครับ...หลังกลับขึ้นมาจาก3จชต.:cool::cool:
    :cool::cool:ตอนนี้ก็ป้วนเปี้ยนอยู่กับพันธมิตรแหละครับ...หนุกดี-ข้าวฟรี-ดนตรีเพราะ....:cool::cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 สิงหาคม 2008
  6. enforce

2,041
    13
    38
    ด้วยความยินดีเลยคับ คุณหนุ่ยซื้อ Cold กับใครอะคับ....:):)
    ยังงี้ละกันคับ Cold ถังต่อไปคุณหนุ่ยมาซื้อกับผมละกันเดี๋ยวผมจัดราคาให้เป็นพิเศษเลยคับ
    ถือว่าเป็นราคาพี่ๆ น้องๆ กันเลยคับ แค่ถังเดี๋ยวนะคับ เดี๋ยวผมจะโดนฝ่ายการตลาดต่อว่าเอา

(ใจผมนะคับ เจอคนอย่างคุณหนุ่ม ผมอยากจะให้ฟรีด้วยซ่ำ ชอบคับ คนอย่างงี้ ซื้อไปแล้วทำให้คนอื่น
    แล้วไม่คิดตังค์ และทำด้วยความมุ่งมั่นที่อยากจะทำเป็น)

ส่วนครั้งต่อไปก็รบกวนให้คุณหนุ่ยติดต่อซื้อกับที่เดิมที่เคยซื้อ cold ครั้งแรกละกันครับ :D:D:D
    ยังไงถ้าจะซื้อเมื่อไรก็ mail มาหาผมที่ [email protected] ละกันคับ

7. enforce

2,041
    13
    38

:cool::cool:สงสัยหลงเสน่ห์งานDIYเข้าจังเบอ....ระวังเวลาขับรถแล้วจะเป็นไข้หวัดน่ะครับ....:cool::cool:
    :cool::cool:มีถังเปล่าๆน้ำยาแอร์ สภาพใหม่กิ๊กๆครับ ใครสนบ้างครับ ได้มาถังละ150บาท มีอยู่2ถัง(ยังมีอยู่ที่เพื่อนอีกหลายสิบถัง):cool::cool:
    :cool::cool:ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ด....งานยุ่งและเยอะครับ...หลังกลับขึ้นมาจาก3จชต.:cool::cool:
    :cool::cool:ตอนนี้ก็ป้วนเปี้ยนอยู่กับพันธมิตรแหละครับ...หนุกดี-ข้าวฟรี-ดนตรีเพราะ....:cool::cool:[/QUOTE]

คุณหนุ่มคับ ถ้าจะเอาถังอย่างในภาพไปขายต่อ
    โทรหาผมได้เลยคับเดี๋ยวบอกราคาให้คับ

ตอนนี้ผมมีอยู่เกือบ 5 หมื่นใบได้มั่ง ไม่ได้ใช้เลย เกะกะโรงงานมากๆๆๆๆ :cry::cry::cry::cry:

8. หนุ่ยลำพูน

13
    0
    0
    ผมเคยmail มาถามคุณเตอร์ครั้งหนึ่งแล้ว คุณเตอร์ตอบmailให้ผม ว่าให้ซื้อกับตัวแทนที่เชียงใหม่ ให้เบอร์มือถือด้วย ผมเลยซื้อกับตัวแทนครับ ถังต่อไป ผมสั่งคุณเตอร์แน่นอน ราคาพิเศษ ถังเดียวก็ยังดี แต่เอาถังนี้ให้หมดก่อนนะครับ คงได้อีกซัก 2 คัน

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ตอนเช้าครับ อากาศดีครับ ฝนตกนิดหน่อย

View attachment 1059851

อีกรูปครับ

View attachment 1059855

นี่ก็ถังน้ำยาและปั๊มฉีดแรงดัน

View attachment 1059856

9. enforce

2,041
    13
    38
    อ๋อออ จำได้ละคับ ....
    (ขอประทานโทษอย่างสูงคร้าบที่จำพี่หนุ่ยไม่ได้อ่ะคับ ผมงานเข้ามาเยอะ คนติดต่อมาก็เยอะ... เลยจำไม่ค่อยได้ว่าเคยคุยกับใครบ้างแล้ว)

ด้วยความยินดีอย่างยิ่งเลยคับคุณหนุ่ย

10. คุณหนุ่มคับ ถ้าจะเอาถังอย่างในภาพไปขายต่อ
    โทรหาผมได้เลยคับเดี๋ยวบอกราคาให้คับ

ตอนนี้ผมมีอยู่เกือบ 5 หมื่นใบได้มั่ง ไม่ได้ใช้เลย เกะกะโรงงานมากๆๆๆๆ :cry::cry::cry::cry:[/QUOTE]

หัวเราะกลิ้งเลย พออ่านถึง มีอยู่ 50000 ใบ ทำไมทำมาเยอะอย่างนั้นล่ะ โดนใครเบี้ยวไม่รับของหรือเปล่า?
    ถ้าได้ซัก 25ล นะ เอามาติด yaris, jazz เขาหากันให้ขวักเลย

อ่านข่าวบอกจะลอยตัวแกสทีเดียว กิโลละ 11 บาท หรือลิตรละ 6.1 บาท งานนี้มีถ่ายถังกันเพียบ
    ใครทำชุดถ่ายถังออกมากก่อนก็ขายกันไม่ทันล่ะ

11. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    เติม cold ต้องสังเกตุน้ำยาดีๆครับ เพราะว่าน้ำยามันจะเต็มไวกว่าน้ำยาทั่วไป แถมแอร์เย็นไวซะด้วยซิ
    แรกๆ ผมเองที่เคยได้ลองเอามาใช้ดูตกใจเหมือนกันเติมแป๋ปเดียวเต็มแหละ น้ำยามันวิ่งไวจริงๆครับ
    อย่ามั่วเติมจนเพลินไม่ได้ดูตาแมวนะครับ เดี๊ยวเติมมากเกินไปสายมันทนแรงดันไม่ไหวจะแตกเอาครับ

ปล. ผมดีใจนะ ที่เราพิมๆกันมา 104 หน้า แล้วได้มีคนมาอ่านกระทู้ไปลองงานของจริง ปลื้มใจจริงๆครับ สู้ๆๆ ^_^

12. enforce

2,041
    13
    38
    หัวเราะกลิ้งเลย พออ่านถึง มีอยู่ 50000 ใบ ทำไมทำมาเยอะอย่างนั้นล่ะ โดนใครเบี้ยวไม่รับของหรือเปล่า?
    ถ้าได้ซัก 25ล นะ เอามาติด yaris, jazz เขาหากันให้ขวักเลย

อ่านข่าวบอกจะลอยตัวแกสทีเดียว กิโลละ 11 บาท หรือลิตรละ 6.1 บาท งานนี้มีถ่ายถังกันเพียบ
    ใครทำชุดถ่ายถังออกมากก่อนก็ขายกันไม่ทันล่ะ[/QUOTE]

แหะๆๆ :cry::cry::cry: ไม่ได้โดนเบี้ยวอะคับ
    ช่วง 2-3 ปีที่แล้วน้ำยาแอร์ขาดตลาด ผมเลยสั่งน้ำยาแอร์จากประเทศเกาหลีเข้ามา
    แล้วที่เกาหลีดันไม่มีถัง Iso (บรรจุ 18000 กิโล) ไม่มีถัง 1 ตัน มีแต่ถังขนาด 13.6 อ่ะคับ
    เลยสั่งเข้ามาหลายตู้คอนเทเนอร์เลยคับ แล้วเอามาถ่ายน้ำยาจากถังเล็ก เข้าถังบรรจุขนาด 1 ตันคับ

ถังเปล่า 13.6 เหลือเต็มเลย ไม่รู้จะเอาไปทำไร ขายเป็นเศษเหล็กก็ไม่กี่บาท
    เลยเก็บทิ้งไว้อยู่ในโกดังฝั่งตรงข้ามของโรงงานผม อะคับพี่ยุทธ เต็มโกดังจริงอะคับ
    ซ้อนแล้วซ้อนอีกเนื้อที่ในโกดัง สูง 30 เมตร กว้าง 70 เมตร ยาว 40 เมตร เต็มไปด้วยถังเปล่าเนี่ยคับ
    :cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

13. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ
    ผมอ่ะปลื้มใจ อิ่มใจ มีความสุข ยิ่งกว่าเรียนจบไม่รู้กี่เท่า....:cry::cry::cry::cry:
    ผมแค่ดูจากหน้ากระทู้ ที่บอกว่าคนเข้ามาอ่านจำนวนเท่าไร
    ผมเห็นตัวเลข ผมก็ดีใจ + งง มากๆๆ ด้วยคับ
    (คิดในใจขำๆ นะคับ... กูไม่ได้ลงคลิป แอบถ่ายสาวมหาลัยนะ...ทำไมเข้ามาอ่านกันเยอะขนาดนี้ฟะ:confused:)

.....ตอนนี้ ก็ถึง 150000 คนแล้วคับ :eek::eek:
    ..และตอนนี้อยู่อันดับหนึ่งของจำนวนกระทู้ D.I.Y.ทั้งหมด 546 หัวข้อกระทู้

ไม่รู้จะบอกว่าอะไรคับ ........:cry::cry::cry::cry:

(ผมเคยลองดู singout ออก แล้วลบ Cookies แล้วเข้ามาใหม่จำนวนที่เข้ามาดู ก็ไม่เพิ่มขึ้น เลยทำให้มั่นใจได้ว่า จำนวน 150000 คนนั้น มาจากคนใหม่ หรือคอมเครื่องใหม่ที่ไม่ใช่เลข IP เดิมแน่นอน)

14. คุณหนุ่มคับ ถ้าจะเอาถังอย่างในภาพไปขายต่อ

ตอนนี้ผมมีอยู่เกือบ 5 หมื่นใบได้มั่ง ไม่ได้ใช้เลย เกะกะโรงงานมากๆๆๆๆ :cry::cry::cry::cry:[/QUOTE]

:cool::cool:แหม.!!!!ถ้ารู้ว่าคุณเตอร์มีถังเปล่าเยอะแยะขนาดนี้คงไม่เสียตังค์ไปซื้อกับเพื่อนมาเล้ย..ไม่รู้ว่ามันจะหลอกกันรึป่าวใบละ150บาทอ่ะ...รู้งี้((ขอคุณเตอร์สักใบคงจะได้น่ะ55)):cool::cool:

15. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุหุ :D:D:D:D
    เส้นผมบังภูเขาจิงๆ คับ อยู่ใกล้บ้านกันแท้ๆๆ เนอะ....
    แหมพี่ขอมางี้ .... น้องก็กล้าให้ได้อยู่แล้วคับ :D:D:D:D

16. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ๆ เพื่อนๆ ลองเข้าไปอ่านกันดูครับ จากกรมโรงงานคับ
    http://www.ozonediw.org/projectozone4-3.html

5 - 6 ปีที่แล้ว ให้ข่าวกับประชาชนทั่วไปว่า น้ำยาแอร์ติดไฟได้นั้น คือน้ำยาแอร์ปลอม
    ตอนนั้น ของผมขายดีมากๆๆๆ พวกที่ขาย R12, R134a ยอดขายตกคับ โดนน้ำยาแอร์ Hydrocarbon แชร์ตลาดไปเกือบ 80%
    ผู้นำเข้า R12 R134a มาขาย แม่ง...ก็ไปแจ้งกรมโรงงานซะ บอกว่าน้ำยาแอร์ติดไฟ อันตราย เป็นของปลอม ผิดกฎหมาย
    มีลงหนังสือพิมพ์ด้วยคับ .....สารพัดจะโจมตี
    พวกsaleขายน้ำยาแอร์ มันก็ป่วนซะ ปั่นหัวช่างแอร์ซะเละเลย ....บริษัทฯ ผมนี้โดนหนักโคตรๆ นี้ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ไม่ทำโฆษณา
    ออกสื่อต่างๆ เพราะออกสื่อไป ผมจะโดนหนักกว่านี้อีกคับ ก็เลยต้องขายไปเรื่อยๆ ไม่ได้โฆษณา ลูกค้าใช้แล้วดีก็บอก ปากต่อปากกันคับ

พูดกันตรงๆ เลยดีกว่าคับ ถ้าเป็นน้ำยาแอร์ปลอมจริง ทำไมไม่ให้ตำรวจมาจับละ... (เคทรผม เหมือนๆ กับถังโดนัทตอนนี้เลยยย)
    ทั่วโลกเขาใช้กันได้ อินเดีย, ตุรกี ความเจริญของบ้านเมืองเข้าช้ากว่าเรา 20 -30 ปี เขายังใช้กันเลยถังโดนัทเนี่ย...
    ในโลกนี้ มีแต่ประเทศไทย ที่ออกกฎหมายมาว่า..... รถคันใดใช้ถังโดนัท ถือว่าผิดกฎหมาย Oh ประเทศไทย

มาตอนนี้ .... มาให้ข่าวแบบ 2 แง่ 2 ง่าม อ่านแล้ว งง คับ
    อนาคต ...คงจะให้ข่าวอีกอย่าง
    (ผมมั่นใจเลยคับ อนาคต สารทำความเย็น Hydrocarbon ต้องมาแทนที่ R12 ,R134a ,R22 แน่นอนคับ

ไม่เข้าใจจริงๆ คับ จะให้ข่าวสารอะไรกับประชาชนนั้น ทำไมไม่ตรวจสอบคุณสมบัติของสินค้าตัวนั้นๆ ซะก่อน
    ผมเชื่อเลยคับ อนาคต ก็ต้องให้ข่าวสารเป็นอีกอย่างหนึ่ง
    ดีไม่ดี ก็แนะนำให้แอร์รถยนต์ เปลี่ยนมาใช้สารทำความเย็น Hydrocarbon ผมรับประกันคับ

ไม่มีไรฮะ....เล่าให้ฟังกันเฉยๆ คับ มีบางช่วง คิดถึงตอนที่โดนโจมตี อารมณ์เลยพุ่งปี้ด เลยพิมพ์แรงไปหน่อย หุหุหุ
    เดี๋ยวผมหาโฆษณาที่ กรมโรงงานออกข่าวเกี่ยวกับน้ำยาแอร์ติดไฟ มาให้ดูคับ ตอนนี้หาภาพไม่เจอ ไม่รู้เก็บไว้ไหน

17. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :D:Dยินดีครับ อิอิอิ เช้านี้มะมีรัยทำอะงับ ยังมะทันได้กลับบ้านเยย มาตั้งแต่เช้าวันจันทร์ ไล่มาเรื่อยล่ะตั้งแต่ขอนแก่น โคราช มะวานกรุงเทพ วันนี้เด๋วบ่ายๆก็เข้าร้อยเอ็ดทำงานต่อ กว่าจาถึงบ้านก็โน่นล่ะค่ำๆ อิอิอิ คนมันมีรถเป็นบ้าน มีบ้านเป็นรถก็แบบนี้ล่ะ ตอนนี้อยู่โคราชเด้ อิอิอิ:D:D:D ดูไอพีดิ คนละไอพีแม่นบ่อ ตอนนี้ต่อเนทที่โคราชครับ(บ้านป๋าผมกะม้าผมอะ) :p:p:p

:eek::eek: ผมมันตื่นเช้าตีสามตีสี่จนเป็นประจำ (แต่ชาวบ้านเขาหลับตลอดล่ะบางวันนอนแค่สี่ชั่วโมงก็ไปต่ออีกแระ อิอิอิ) เวลาชาวบ้านเขาหลับก็ขับรถมะวานเข้ากรุงก็ประมาณตีห้า เวลานี้ล่ะ ถึงก็แปดโมงพอดี(เขาทำงาน) เวปนี้เป็นบ้านอีกหลังครับ มีคุณเตอร์เป็นเจ้าของ มีอีกหลายคนเป็นผู้อาศัยรวมทั้งผมด้วย อิอิอิ ยินดีครับ :):):):) เห็นไหม การทำแอร์ให้เย็นจนติดลบมันไม่ยากเลยสำหรับเวปนี้ แต่ตอนนี้เข้าหน้าฝนแล้วนะ ระวังหน่อยเรื่องระดับความเย็น เพราะฝ้ามันจะมาเกาะกระจกทุกบาน อันตรายมากครับหากวิ่งทางไกลอย่างผม ทัศนวิสัยมันปิดไปหมด(เช้าวานนี้ก็เริ่มเป็น) แต่แก้โดยลดเทอร์โมลง แล้วก็วิ่งที่ความเร็วสูงระดับร้อยขึ้น สิบยี่สิบนาทีก็พอเริ่มมองทางเห็น กะใช้ปัดน้ำฝนปัดพร้อมฉีดน้ำยากันฝ้าลง(ผสมในถังน้ำฉีดล้างกระจกเลย ก็พวกวินเด็กซ์น้ำยาล้างกระจกทั่วไปน่านล่ะ ใช้ได้ดีทีเดียวเชียว ห้วย บ่อได้ค่าโฆษณาเด้เนี่ย แหะๆๆๆๆ ) :D:D:D:D

:D:Dยังไงก็ขอแสดงความยินดีด้วยความจริงใจครับ มีรัยที่พอช่วยได้ โอเคเยยยินดีคร๊าบๆๆๆๆๆ อิอิอิ :D:D:D

อ้อ :D:D:D ผมก็เพิ่งรู้ตอนนี้ล่ะครับ ว่าเครื่องน้องต้านั้น มันอึดมันทนกว่าเรโนลต์ที่ผมทนใช้มันมานับสิบปีกับค่าซ่อมเป็นเงินก้อนโตเยย แบบเดียวกันกับเจ้าโจโจ้คันเก่าของผมเลยอึดทนจนต้องลงไปกราบมันล่ะว่า สูบ่อเปงหงับ ตูสิตายแระ(ไม่ถึงสักที อุบลเชียงราย แหะๆๆ รถมานบ่อเปงรัย แต่คนขับสิตายดิคร๊าบพี่น้อง) คุณหนุ่ยใช้เครื่อง ๓ วาย ผมว่าก็โอเคนะ แต่ชั่วโมงนี้ทำไมไม่ลองจ้องๆๆๆๆๆ พวกรถตู้รุ่นใหม่เครื่องดีโฟร์ดี มะวานผมเข้ากรุง เจอตอนเติมแก๊สที่รังสิต พวกถอดเครื่องเดิมกิ๊กๆออกแล้ววางเจเฉยเลย(กำของคนไทย ที่รบ.มานปล้นราคาน้ำมันกับประชาชน) เครื่องเดิมขายไปแค่สองหมื่นกว่าๆเอง ทั้งที่น่าจะมีสักแสนฟ่าๆ แรงฉุดเหลือๆสำหรับโฟร์วิลแน่ครับ อันนี้คุยเรื่อยเปื่อยนอกเรื่องไปนิด ผมคิดว่ามันก้าวหน้ากว่า ๓ แอลสักสิบขุมแน่ครับ อิอิอิ อันนี้ยุเล่นๆเฉยๆเด้ จังหวะดีๆไปเจอพวกกาลังถอด เราก็เฮงไปเลยแม่นบ่อ ไปทำงานต่ออีกแระ อิอิอิ :p:p:p

18. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D:Dคนมานตื่นเช้าอะงับ อิอิอิ เด๋วแซวน้องนุ่งก่อง แมคโครมานยังมะเปิดอะคับ:):):)

:D:D เป็นธรรมดาครับ คนที่มันเสียประโยชน์ก็ต้องหาทางเอากลับคืน สำคัญเราต้องตั้งสติพิจารณาให้เป็น อย่างมีสติ ผ่านมาถึงวันนี้ได้ถือว่าสุดยอดครับ :D:D:D

:D:Dแบบว่า ทางอิสานให้พี่เป็นเอเยนต์ขายให้เอาป่ะ อิอิอิ เด๋วลุยเอง(สถานที่ก็มีเหลือๆพรรคพวกก็เยอะจัด แถมไม่กัวใครอีกต่างหาก อิอิอิ) ใครมานโจมตี ประเด๋วเจอนักกฎหมายบ้านนอกแบบพี่ มวยวัดเหวี่ยงหมัดอัฟปะคัตใส่ปลายคาง เหอะๆๆๆๆๆ มีสิทธิหลับกลางอากาศได้นะน้อง ไม่ต้องนับสิบหรอกหามส่งโรงพยาบายเยย อิอิอิ พี่มันเดินทางตลอดทั้งปีอยู่แระ อิอิอิ อันนี้ล้อเล่นเด้ๆๆๆๆๆๆๆๆ คิดๆอยู่เหมียนกาน ว่าอิสานมันหาซื้อยากนักเหรอ น้ำยาคูล ข้อยเป็นเอเยนต์ขายมันเองให้รู้แล้วรู้รอดน่าจะดี เมื่อวานซืนไปดูที่อมร(โคราช) สินค้าคุณเตอร์ถูกเก็บหมดเกลี้ยงแล้วนะ รึว่าเขาขายหมดไม่สั่งมาขายต่อก็ไม่รู้ได้เหมือนกัน มีแต่โซล่าเซลเต็มไปหมด คราวที่แล้วก็ได้ไปอันเอาไปถวายพระที่ในป่าเขมราชโน่น ปรากฎว่ามันสามารถชาร์ทแบตฯขนาดร้อยยี่สิบแอมป์ได้สบายเลย พระอาจารย์บอกว่าสุดยอด :D:D:D

คราวนี้ได้เวลาจริงๆ ไปแระ อิอิอิ

19. :cool:สงสัยพี่จินนี่เป็นมวยวัดแหงๆ55:cool:
    :cool:ยังไงถ้าต้องการอาวุธหรือลูกระเบิด...ติดต่อได้น่ะคร๊าบบบบบ(กระซิบเบาๆ):cool:

20. :cool:เมื่อวานงานเข้า...ท่านบุช...มาที่ทำเนียบ เลยต้อง รปภ.เข้มหน่อย:cool:
    :cool:ทั้งทำงานทั้งถ่ายรูป...เหนื่อยละ:cool:ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 สิงหาคม 2008
  21. มาลุยต่องานDIYกันครับ...หลังจากทำแอร์เย็นฉ่ำกันไปถ้วนหน้าแล้ว ทีนี้ก็มาต่อDIYเรื่องไฟกันครับพี่น้อง...เริ่มจากทำไฟส่องรูกุญแจครับ อุปกรณ์ตามรูปหาซื้อได้ที่บ้านหม้อหรือร้านขายอะไหล่อิเล็คทรอนิสค์
    1.LED 5mm. เลือกสีเอาตามใจชอบ
    2.ท่อยางตู้ปลา
    3.สายไฟ
    4.เครื่องมือ เช่น หัวแร้ง-ตะกั่ว-คีมตัด-คัตเตอร์-ท่อหด-ไฟแช็ค-ฯลฯ
    5.ลงมือทำกันเลยครับ...เอาแบบรวบรัดเลยล่ะกัน...ไม่ได้ถ่ายรูปรายละเอียดทีละขั้นตอน ต้องขอโทษด้วยครับ

22. :cool:...มองหาไฟ+12v.แถวๆสายไฟใต้คอพวงมาลัยรถอ่ะครับ
    :cool:...ไฟ - ก็ต่อมาจากสวิทซ์ประตูรถด้านคนขับ ใกล้ดีครับ
    :cool:...LED ต่อขนานกันครับ(อย่าลืมต่อResistorด้วยน่ะครับ ค่าประมาณ 330-500 โอห์ม/LED1ตัว)
    :cool:...ถอดยางที่อยู่ตรงรูกุญแจออกมา แล้วใช้คัตเตอร์ตัดให้เป็นช่องเล็กๆ4ด้านเพื่อเราจะได้มองเห็นแสงไฟของLED
    :cool:...ท่อยางก็วัดรอบกับยางที่เราถอดออกมานั่นแหละ ตัดแล้วใส่LEDทั้งสองด้าน ประกอบกลับเข้าที่เดิม ทำการต่อสายไฟเป็นอันเสร็จเรียบร้อย

23. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    พี่หนุ่ม นี้คลังแสงอาวุธป่าวเนี้ยพี่มี ทุกรุ่นเลย ถ้ามันตูม 1 ลูก ไม่อยากจะคิดเลย หุหุหุ

24. มาลุยต่องานDIYกันครับ...หลังจากทำแอร์เย็นฉ่ำกันไปถ้วนหน้าแล้ว ทีนี้ก็มาต่อDIYเรื่องไฟกันครับพี่น้อง...

...DIYไฟส่องเท้าต่อกันเลยครับ...

:cool:...ซื้อLEDที่บ้านหม้อ หาแบบที่ประกอบสำเร็จแล้วราคา40 บาทครับ(ซื้อมา2อัน)
    :cool:...หาที่ให้เหมาะๆแล้วยึดด้วยสกรูให้แน่น
    :cool:...ต่อไฟ12v.เข้ากับชุด...ไฟรูกุญแจที่เราทำไว้นั่นแหละ เป็นอันเสร็จพิธีครับ

25. :cool:ไม่ถึงขนาดนั้น...แค่คุ้มครองชีวิตและทรัพย์สิน:cool:
    :cool:อย่าไปคิดเลยครับ ตูมขึ้นมาก็คงจะเหลือแค่เศษเนื้อเล็กๆน้อยๆ555:cool:

26. หนุ่ยลำพูน

13
    0
    0
    ทนค่าน้ำมันไม่ไหวครับพี่จินนี่ เดิมก็เป็นเครื่องดีเซล โตโยตา 2L แต่กิโลละเกือบ 4 บาท เลยวาง 3Y พร้อมทั้งติดแก๊ส หม้อTOMa พร้อม LAMDA ถัง 96 ลิตรครับ ทำได้ กิโลละ 2 บาท ราคาแก๊สที่เชียงใหม่ 13.50 บาทต่อลิตรครับ

27. หนุ่ยลำพูน

13
    0
    0
    นี่รูปรถเจ้านายที่เคยโพสไว้ ว่าเติมแป๊บเดียว แรงดันด้าน LO ขึ้นตั้ง 90 PSI ปล่อยออกตั้งนาน เหลือประมาณ 50 PSI และให้เจ้านายลองไปใช้ดู 1 วัน วันนี้เจ้านายบอกว่า รถมันวิ่งแปลก ๆ (สงสัยน้ำยาเกินจนฉุดเครื่อง )

ตอนนี้พยายามปล่อยออกจนเหลือ 40 PSI อาการฉุดเครื่องดีขึ้นมาก รู้สึกตอนแอร์ตัดต่อ ไม่ค่อยฉุดเท่าไหร่ ปกติแรงดันมันไม่ควรเกินเท่าไหร่ครับ (ดูตาแมวไม่เห็นฟองเลยซักหยด)

View attachment 1061449

28. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    hi torque ผมมีไฟส่องแล้ว งานนี้ไม่ต้องทำ

คุณหนุ่ม มีรูปคนถือฟุตบอล ที่เดินตามประธานาธิบดีไหม เห็นในอเมริกาถือเดินตามอยู่ แต่ในทีวีบ้านเราดูไม่ถนัด

29. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    นั่นบ้านหรือคลังแสงครับ คราวที่แล้วที่คลังแสสงปากชื่องระเบิดเมื่อหลายปีก่อนนั่นผมกับครอบครัวบ้านอยู่ไม่ไกลจากคลังแสสงนักก็เผ่นกันกระเจิงมาแล้ว มันระเบิดตั้ง 3 ครั้ง เผ่นทุกครั้ง แต่ครั้งแรกหนักสุด

ได้เป็นคนแรกของหน้า 105 ด้วย เย้........

:cool::cool:...รูปที่ถ่ายไว้ไม่สามารถนำมาเผยแพร่ได้ครับ:cool::cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้