D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. หนุ่ยลำพูน

หนุ่ยลำพูน New Member Member

13
    0
    0
    ส่งรูปไม่ได้ครับ ทำไงบอกหน่อยครับ View attachment 1054139

2. หนุ่ยลำพูน

13
    0
    0
  3. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ใช้จอยี่ห้ออะไรครับ

ของผม pana ตั้งค่า color, bright, shapness เป็นค่าเดิมที่ 50 หมดก็ดูดีนะ ดูตอนกลางคืนปิดไฟหมดก็น้องๆดูในโรงหนังเลย ถ้าได้จอ 50 นิ้วล่ะแจ่มสุดๆ

4. คนปากช่อง

707
    0
    0
    อ่านจบ 100 หน้าใน 3 อาทิตย์ สุดยอดครับ ตอนนี้รู้สารพัดเรื่องไปหมดแล้ว แถมร้อนวิชาเหมือนผมสมัยก่อนเลย นี่ยังไปลงมือทำให้เพื่อนๆอีก ดีฝึกเยอะๆ จะได้เก่งๆ

อย่าล้างระบบด้วยเบนซินเด็ดขาด เดี๋ยวลูกยางในระบบพังหมด

น้ำมันคอมต้องของ suniso เท่านั้น ถ้าในขวดอะไรก็ไม่รู้ อย่างนี้ไม่ดี ถ้าดำปี๋ต้องถ่ายออกหมด แสดงว่าระบบสกปรกมาก แล้วล้างด้วย R11 แต่มันจะไม่เข้าไปล้างในคอมแอร์หรอก ต่อให้ใช้ไนโตรอัด คงต้องถอดมาชำแหละเลยถึงจะล้างออกหมด เติมเข้าไปแค่ 10 cc น้อยไปนิด ถ้าคอมไม่ดังก็ ok
    สีน้ำมัน suniso เป็นเหลืองใส สีอ่อนๆ

R11 ของแท้หายาก ใน กทม ยังไม่ค่อยเห็นเลย แต่อย่าใช้เบนซิน

ความเย็นติดลบระวังให้ดี แต่ถ้าท่อไม่โยกอยากรถคุณจินนี่คงไม่เป็นไร ใส่เทอร์โมกลับคืนไปดีกว่า คอมจะได้ไม่ต้องเดินตลอดเวลา ประหยัดน้ำมัน

5. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    หายไปนานเพราะร้อนวิชาเหมือนกัน
    ลองวิชาติดแก๊สเองเลย
    งานก็ยุ่งติดแก๊สก็ต้องติด
    จูนไม่ได้อีก ปัญหาเพียบ
    หัวฉีด voltran โดนวางยาไปหลายดอกเลย
    ว่างจะมาเล่าให้ฟังครับ
    ยุคนี้คงเป็นยุคแห่งการ DIY ซะแล้ว

ตอนนี้รอคิวรถคันต่อไปจะติดแก๊ส (คันเก่าก็ยังจูนไม่ได้ 100% เลย)
    รอถัง มอก. คุณเตอร์อยู่

6. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เจออีก 1 ท่านแล้ว เจ้าพ่อ D.I.Y สาขาลำพูน

อย่าลืมล้างคอล์ยร้อนหน้ารถด้วยนะครับ เห็นผลชัดเจนขึ้นอีกเยอะ
    บางทีอาจได้เห็นตัวเลขติดลบสองหลักเลยนะครับ

7. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    คุณโปรฯ ครับ

การสมัครเข้าชมรมหัวเขียว เป็นหมันไปเรียบร้อยแล้ว
    คนขายเขาเป็นอย่างที่เราสองคนคิดไว้จริง ๆ:sad::sad::sad:

อาทิตย์ที่แล้วมีน้องที่ทำงานไปหาลุกค้าแถว ๆ ร้านไอซี วรจักร
    เลยโทรให้เขาไปที่ร้านไอซี ถามหาชุด kit Autronic คนขายหยิบ jet 15 ออกมาให้ดูแล้วบอกราคามาที่ 25,500 บาท
    ผมคิดว่าราคาแพงเวอร์มาก ๆ ก็เลยไม่ได้แจ้งทางเมล์ให้ทราบครับ

ตอนนี้เลยหันไปดูอีกยี่ห้อนึง ที่ชื่อเหมือนพระเอกลูกครึ่งช่อง 7 หน้าตาหล่อ ๆ เหมือนคุณปีเตอร์น่ะครับ
    ชอบที่จูนเองได้ แต่ค่าสายจูนแพงอยู่เหมือนกัน ประมาณ 2,500 บาท
    ค่าชุดคิทประมาณ 2 หมื่นบาท แต่มีท่อทองแดงหุ้มของพี่เลี่ยนมาให้เลย 5 เมตร
    ถ้าว่างช่วยรีวิวการติดตั้ง Voltran ให้ด้วยนะครับ :):):)

8. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    เดี๋ยวรอจูน จนไฟ engine ดับได้ก่อน แล้วจะมารีวิวครับ
    บังเอิญเป็นรถน้องไม่ใช่รถผมก็เลยไม่ได้จูนให้จบ
    น้องใช้รถตลอด
    ไม่รู้จะจูนจบได้หรือเปล่า
    ถ้าจูนไม่จบก็ซวยแน่ๆ
    คนไม่มีรถหัวฉีดก็ลำบากงี้

9. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ถ้ารถเก่าผมเล่น fix mix จูนได้เอง ไม่เรื่องมาก
    ถ้าหัวฉีดยังไม่เคยใช้ คงอีกสัก 1 ปี รอเปลี่ยนรถก่อน

10. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    หุหุ สวัสดีครับพี่ๆ ทุกคน กลับมาแย้ววววว....(เหนื่อยโคตรๆๆๆ คับ)
    ขอ...เล่าซักนิดนะคับ
    - วันแรกไปถึงก็ On tour เลยคับ ลูกค้าจับผมกับป๊ะป๋านั่งรถไฟ ชินคันเซน (ครั้งแรกที่ได้เห็นรถไฟ ชินคันเซนกับตาคับ)
    กะว่ามันวิ่งผ่านหน้าจะถ่ายรูปซะหน่อย ตั้งกล้องเตรียมถ่าย พอรถไฟมาเท่านั้นแหละ............อึ้ง กับหน้ารถไฟ ชินคันเซน:eek::eek::eek::eek:
    อิ้ง.....จนไม่ได้กดชัสเตอร์กล้องคับ งง .....กับหน้าตา ทำไม ชินคันเซนมันหน้าเหมือน เป็ดเลยว่ะ ไม่เหมือนใน tv ที่เคยเห็นอะ:confused::confused:

- วันที่ 31 ตั้งแต่เช้า นั่งจาก narita ไป tokyo - yokohama - nakoya คือรวมๆ (ค่ารถไฟ 3 คน ล่อไปเกือบ 4 หมื่นบาทอะคับ)
    แล้วระยะทาง นั่งจากกรุงเทพฯ ไปกลับเชียงใหม่ 4 รอบได้อะคับ โคตรๆๆๆเหนื่อยเลย กว่าจะได้เข้าโรงแรม 5 ทุ่ม
    ตื่น 6 โมงเช้านั่งมาสนามบิน narita อีก เครื่องบินออก 10 โมงเช้า ทิบเที่ยวนี้ เหนี่อยมากๆๆคับ

ภาพแรก ชินคันเซน ความเร็ว 280Km (ปากเป็ดรอยได้) :D:D
    ภาพเครื่องบินนั้นเป็น เครื่องบินลำแรกที่ บริษัทฯ Subaru (ยี่ห้อรถ subaru) ผลิตขึ้นมาคับ
    พร้อมเครื่องยนต์ แต่ไม่ประสบความสำเร็จ (เห็นเพื่อนที่ญี่ปุ่นเล่าให้ฟังประมาณนี้อะคับ)

11. enforce

2,041
    13
    38
    พรุ่งนี้เดี๋ยวค่อยมาอ่านกระทู้บนนะคับ วันนี้ง่วงงงงงแย้ววว ขอไปนอนก่อนนะคับ

ระบายอีกนิดดด
    เครื่องบินสายการบินไทย TG
    ขาไปบริการ ห่วยยยยมาก (ไม่เห็นเหมือนใน โฆษณาซักนิด เรียก..คุณค่ะ หันมามองลูกค้าทั้งองค์กร)
    เอาจริงๆ ผมเรียกพี่ครับ....แม่งตอบคำเดี๋ยวว่า...เดี๋ยวก่อน แล้วแม่งก็เดินหายไปเลย (เคืองมากๆๆๆ)
    ขากลับ มีแอร์สาวบริการดีคนเดียว ที่เหลือแม่งวางมาดโคตรๆ เรียกขอน้ำหน่อย เขายื่นให้คับ...แต่แม่ทำหน้ายังกะรถไฟชินคันเซนเลย

ต่อไปจะไม่พยายามนั่งแล้วสายการบินไทย TG นั่ง SG สิงค์โปรแอร์ลาย ยังจะบริการดีกว่าอีกคับ
    คนไทยแท้ๆๆ ไม่เห็นจะมี service mind อย่างที่สมควรจะเป็นเลย ไม่ไหว
    (บริการแบ่ง วัณนะ เหมือนๆอินเดียเลย คนไทยไม่บริการ พอคนหัวทองเรียก แม่งบริการยังกะเป็นผู้ให้กำเนิดมันอ่ะ)

12. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D:D:D:):) ขอแสดงความยินดีกับเทพใหม่ คุณหนุ่ยลำพูน ที่เพิ่งจุติเป็นเทพ D.I.Y.แอร์รถยนต์ด้วยตนเอง ขอให้ใช้องค์ความรู้นี้ ให้เป็นประโยชน์กับผู้คนและรถของท่านให้เป็นตู้แช่แข็งอีกต่อไป :D:D:D

:D:D แต่อยากจะฝากบอกว่าความเย็นระดับนั้น(มหาเทพ) มันอาจทำให้โลหะเปลี่ยนสภาพกลายเป็นแข็งแต่เปราะได้ หากไม่เดินทางไกลลากยาวๆทีเป็นพันโล ก็คงไม่เกิดปัญหา ยังไงควรหาเทอร์โมมาใส่ซะน่าจะดีกว่า(ผมเป็นคันแรกที่โดนแจ๊กพ็อท ซึ่งควรมีแค่คันแรกและคันเดียวพอ อันตรายอย่างยิ่งยวดขอบอก หากชั่วโมงบินไม่ถึงแสน อาจยืนดูรถไฟไหม้ไปทั้งคันก็ได้ ) อุบัติเหตุมันไม่บอกไม่เตือนเรา ดังนั้นไม่ประมาทไว้ก่อนดีกว่า :p:p:cool::cool:

:Dความร้อนสูงระดับบ้านเรา แค่ต่ำกว่าห้าองศา ก็ปราบได้สนิทเย็นจนหนาวแล้วครับ อันนี้บอกตามความรู้สึกนะ ซึ่งคำตอบก็อยู่ที่เทอร์โมทั้งสองคัน ออกมาจากโรงงานอุณหภูมิต่ำสุดที่วิศวกรโรงงานตั้งเทอร์โมไว้ ประมาณ ห้าถึงหกองศา(ลมเย็น) ซึ่งก็เพียงพอครับ :D:D:D

:pเพิ่งว่างเข้ามาทักทายครับ ทริปนี้ไปเกือบสามพันโล โดยสามห่วงแต่หายห่วงอะงับ อิอิอิ พรุ่งนี้เข้าบุรีรัมย์ต่ออีก แหะๆๆๆๆ เสียดายมะวานติดงานสำคัญต้องจัดการให้เสร็จ ไม่งั้นเข้ามากรุงอีกรอบแน่ ผมจะเอาปตท.กะประเทศนี้คืนมา จากรบ.ห่วยแตก ครับพี่น้อง ใครจาร่วมด้วยไม่ร่วมก็มะว่ากัน อิอิอิ แต่คุณหนุ่มอยู่แถวหน้าแล้วมั้ง ผมอยู่ตจว.แค่ช่วยได้เล็กน้อย ไปแระ :D:D:D

13. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:Dโห รถไฟเหรอนั่น.......................ป๊าดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆยังกะเครื่องบินเยย เยี่ยมๆๆๆๆๆ:D:D

14. จินนี่

398
    0
    0

:D:D:D เอาน่าๆๆๆๆ ช่างหัวมานเหอะ พี่ก็เคยเจอยิ่งกว่าคุณเตอร์ซะอีก ตอนนี้เลิกนั่งมันแระ แต่คงเลี่ยงยากนะ อาทิตย์หน้าอาจได้บินไปหาดใหญ่อีก ศาลจังหวัดสงขลาอะ เด๋วเล่าให้ฟังนิดก็ได้อะ :D:D

:p:pเรามันคนติดดิน หลุดโลกมะสนใจกะฟ้าดินแระแต่ฟ้าดินท่านก็ยังเมตตาคุ้มครองเสมอ หากแต่ยังติดดินแต่งตัวเรียบๆง่ายๆสบายๆจนคนพวกนี้มันรับมะได้ล่ะ นึกว่า..................(แหะๆมะรู้เหมือนกานว่ามานนึกว่าเหมียนรัย อิอิอิ) มีอยู่วันเสร็จงานกลับเข้ารร.เปลี่ยนชุดเก่งมะทัน ก็บินกลับบ้านด้วยชุดทำงานสูทสุดเท่ห์ล่ะพี่น้อง เหอะๆๆๆๆๆๆๆๆ คุณเตอร์จาเชื่อป่ะ ว่ามันไหว้พี่ตั้งแต่ก่อนขึ้นเครื่อง ในเครื่อง ตอนลงก็ไหว้ตั้งแต่ท้ายเครื่องยันหัวเครื่องเลยล่ะ พี่ว่าจาถอดสูทกองให้มันกราบตรงนั้นด้วยซ้ำหากไม่รีบไปหาลูกแก้วเมียขวัญซึ่งรอรับอยู่ด้านล่างอะ...........บิดามารดามันดูแต่เปลือกนอกของคนงัย อย่าไปสนมันเลย พี่เองก็นึกในใจอยู่ว่า กรุขึ้นมาหลายแสนไมล์แระจนมิงบอกให้ไปเปลี่ยนบัตรทอง(แต่ข้าน้อยกะมะสนกะไม่เคยใช้สิทธิหอยรัยของมันบินฟรีซักกะครั้งด้วย)ไม่เห็นบิดามานสนใจเลย พอลืมเปลี่ยนชุดทำงานเท่านั้นล่ะ มานไหว้ยังกะเห็นบิดามานเลยว่ะ นี่ล่ะมนุษย์ อุ้ยไม่ใช่ๆๆๆๆ นี่ล่ะคนๆๆๆๆ คนเหล่านี้ยังไม่มีความเป็นมนุษย์พอหรอก เป็นได้แค่คนเท่านั้นเท่านั้นจริงๆ :D:D:D

:D:D:D ดังนั้น คุณเตอร์อย่าไปสนใจมานเลย ขอให้เราเป็นคนดีจากภายในก็พอแล้วครับ อิอิอิ พี่จาเดินทางต่อแระ ไปเตรียมรถก่อน ช่วงนี้ชีพขจรลงล้อเสาร์อาทิตย์ก็ไม่ได้หยุดอะ :D:D

15. enforce

2,041
    13
    38
    แหะๆๆ พึ่งจะกลับมาถึงบ้านเนี่ยคับ :sad::sad:
    ตื่นแต่ 6 โมง ไปรับลูกค้าต่างประเทศที่ Radison พระราม 9
    รับมาประชุมงาน ตั้งแต่เช้ายันเย็น วิ่งส่งของลูกค้าที่สุทธิสารอีก เหนื่อยจิงๆ :cry::cry::cry:

เรื่องงานต่อเลยคับ
    สวัสดีครับคุณหนุ่ยลำพูน ยินดีต้อนรับเลยคับ :D:D:D:D:D
    (ผมเห็นชื่อตอนแรก นึกว่าหลานผมซะอีก ผมมีหลานชื่อ หนุ่ย อยู่ลำพูนเหมือนกันคับ ลูกพี่ชายแม่ผมอะคับ)
    คุณหนุ่ยเยี่ยมมากเลยคับ ทำครั้งแรกก็ได้ติดองศาติด ลบ เลย แจ่มคับ:D:D:D
    ส่วนที่ถามมานั้น ก็ตามที่พี่ยุทธได้ตอบไว้ให้เลยคับ

เข้ามาคุยกันบ่อยๆละกันนะคับ ที่นี้มีแต่คนจริงใจครับ
    อยู่นานๆ แล้วเหมือนกับเป็นคนในครอบครัวเดียวกันเลยคับ:):):):)

16. enforce

2,041
    13
    38
    ของผมใช้ Plasma ของ Sumsung ปวดตาแรกๆ คับพี่ยุทธ ติดไว้ที่ห้องโถงคับ
    ผมใช้ CPU ต่อผ่านหน้าจอ plasma ไว้เปิดภาพโชร์สินค้า เวลามีคนมาติดต่อที่บริษัทฯ
    และผมก็ใช้งานเช็ค mail เล่น net นิดหน่อยคับ

ส่วนของป๋าผม เป็นของ Sony Plasma ผมซื้อให้ป๋าเป็นของขวัญวันเกิดป๋าอะคับ
    เห็นป๋าบ่นบ่อยมาก ดู plasma แล้วปวดตามาก ปรับแสงต่ำแล้ว ก็ดีขึ้นหน่อย แต่ก็ยังปวดตาอยู่
    ผมก็ไม่รู้ว่า ป๋าอายุเยอะอ่ะเปล่า สุขภาพสายตาไม่ค่อยแข็งแรงอ่ะคับ
    ผมนอนคนละบ้านกะป๋าอะคับ เลยไม่รู้ว่า sony ความสว่างมันแรงกว่า sumsung หรือเปล่าอ่ะคับ

แต่ส่วนตัวผม ผมชอบ desing ของ sumsung อ่ะคับ ผมว่ามันออกแบบได้สวยเรียบดีคับ
    ตอนนี้ผมก็พยายามเก็บตังค์อยู่ อยากได้ Plasma ไว้ดูในห้องนอนเหมือนกันคับ
    และก็ลำโพงชุดของ BOSE 5.1 ถ้าได้มาก็ สุขสุดๆๆ เลยฮะ:rolleyes::rolleyes:

17. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีครับพี่ Professor หายไปนานเลยนะคับพี่:D:D:D

แหะๆๆ:eek::eek::eek: ตอนนี้ทำเรื่องจดชื่อบริษัทฯ ใหม่อยู่คับ เพื่อขอใบ รง4
    พอได้ใบ รง4 แล้วก็ค่อยไปยื่นขอ มอก คับ ใจเย็นๆๆๆๆ คับพี่ :cry::cry::cry:
    หรือถ้าพี่ professor หาถังไม่ได้
    เดี๋ยวผมช่วยหาให้คับ email มาบอกที่ [email protected]
    ละกันคับพี่ เดี๋ยวน้องเตอร์จัดการให้คับพี่:D:D:D:D:D

18. enforce

2,041
    13
    38

19. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่พูดถูกใจผม มากกกกกกกเลยคับ :D:D:D:D:D
    พี่เดินทางตลอดเลย ...ไม่เหนื่อยมั่งหลอฮะ :confused:
    นี่ผมแค่เดินทางวันเดียว ผมก็จะอ๊วกแล้วคับพี่
    ผมเดินทางทิปนี้ เข็ดไปอีกนานเลย เรื่องการเดินทางเนี่ย:cry::cry::cry:

แต่มันก็ดีอย่างคับพี่ ตั้งแต่ได้ไปติดต่องานหลายๆประเทศแล้ว มีความรู้สึกเลยคับว่า
    ผมรักเมืองไทยขึ้นเยอะเลยคับ ไม่มีที่ไหนที่จะ สบายเหมือนเมืองไทยแล้วคับ

เมืองไทยอาหารก็ถูก 30 บาทก็อิ่มท้อง
    ต่างประเทศ 500บาทยังกินไม่อิ่มเลย รสชาติก็จืด

การเดินทางเมืองไทยก็สบาย ค่ารถเมล์ก็ถูก,Taxi ก็ราคาไม่แพง,น้ำมันก็ถูกกว่าหลายๆ ประเทศ
    เมืองนอก เดินทางไปไหนที ค่าโดยสารก็แพง รถเมล์ก็แพงกว่าบ้านเราเยอะ Taxi ยิ่งโคตรแพง

การค้าขายคนไทย คุยกันง่าย มีน้ำใจให้กัน สังคมก็ไม่ค่อยเอาเปรียบกันมากเท่าไร
    ค้าขายต่างประเทศนี้ เหนื่อยคับ โดนกดราคา โดนเอาเปรียบสารพัด
    ค้าขายกันที มันต้องทำเอกสารให้เราเซ็นผูกมัด แต่ละข้อในเอกสารแม่งก็เอาเปรียบทุกข้อ

สรุปเลยคับ ผมรักเมืองไทย โชคดีจริงๆ ที่เกิดมาในประเทศไทย :):):):):)

20. enforce

2,041
    13
    38
    เอาภาพมาให้ดูกันเล่นๆ คับ:D:D

21. enforce

2,041
    13
    38
    บริษัทฯนี้แหละคับ ที่ทำให้ผมกะป๋าเหนื่อยมากๆๆ
    (ไม่มีกำหนดการว่าต้องมาเลย ลูกค้าเห็นว่าเราทำเรื่องระบบทำความเย็นก็ให้เราช่วยไปดูให้)

- บ้านในป้ายโฆษณานั้น ภายในสายมากๆๆ เป็นไม้ทั้งหลังเลย บริษัทนี้รับสร้างบ้านที่ประหยัดพลังงาน
    - และบ้านอีกหลังที่สร้างประหยัดพลังงานคับ ภายในสวยมากจริงๆคับ
    - พอมาดูระบบทำความเย็น....:eek::eek::eek::eek: งง มากๆ กับการจัดเก็บสายไฟ
    - พอดูระบบทำน้ำร้อน :eek::eek::eek::eek: มันต่ออะไรของมันว่ะ มั่วไปหมดเลย
    เป็นบ้านที่มีคนอาศัยแล้วนะคับ ถ้าผมเป็นเจ้าของบ้าน แล้วเปิดมาดูระบบการทำงาน
    เห็นระบบแอร์กับระบบทำน้ำร้อนแล้ว....แทบเป็นลม:eek::eek::eek:

ระบบทำความเย็นเหมือนทั่วไป ใช้น้ำเย็นวิ่งในคลอย์เย็นแทนน้ำยาแอร์
    และต้องการเอาความร้อนที่ระบายจากแอร์ มาให้เป็นน้ำอุ่นอาบ กับห้องอบซาวหน้า

ประเด็นที่ให้ผมเข้าไปดูคือ แอร์ทำความเย็นได้ช้า
    (พอดูคอมแอร์ ขนาด 24,000 BTU บ้านหลังบะเร้อ คอมแอร์ลูกนิดเดียว มันจะไปพออะไรฟะ)

22. enforce

2,041
    13
    38
    ในภาพเป็น ตู้ระบบทำความเย็น ที่ยังไม่ได้ใช้งาน
    เห็นระบบไฟแล้ว หมึนคับ มันต่ออะไรก็ไม่รู้เยอะแยะไปหมดเลย

คุยไปคุยมาก็บอกว่าเราทำได้ไหม ....ทำได้คับ เลยให้เขาจัดส่งตู้ในภาพนั้นมาที่เมืองไทย
    แล้วเราจะทำการเดินระบบให้ใหม่หมดเลย เขาบอกว่าถ้าผมทำได้
    จะมีการสั่ง order ถึง 7000 ชุด (ไม่รู้มันโม้อะปล่าว) แต่ก็ลองดูคับ

ที่ลูกค้าต้องการให้ทำระบบแอร์ภายในบ้าน
    - เวลาฤดูหนาว ให้แอร์ภายในบ้านทำความร้อนออกมาจากคลอย์ พร้อมน้ำอุ่นอาบน้ำ
    - เวลาฤดูร้อน ให้แอร์ภายในบ้านทำความเย็นออกมาจากคลอย์ พร้อมน้ำอุ่น + น้ำเย็น
    ระบบการควบคุมทุกอย่างให้อยู่ในตู้ใบนี้เท่านั้น
    สั่งการทำงานผ่านระบบ PCI (แฝงควบคุมดิจิตอล)

จบแล้ววคับสำหรับการเดินทางทิบนี้:):):)

23. จินนี่

398
    0
    0
    สั่งเข้ามาได้ไหมครับ เห็นแล้วน้ำลายไหล สภาพดีอยู่เลย แต่เขาคงเลิกใช้แล้วมั้ง แล้วมอก.ไปถึงไหนแว้ว รอลุ้นอยู่

24. จินนี่

398
    0
    0
    หมายถึงถังแอลพีจีในภาพ ถังเขียวแดงนะครับ เห็นแล้วปิ๊งเลย ถังที่คุณเตอร์ทำก็ประมาณนี้ล่ะ มอก.มันตาบอดมั๊ง ตกลงไปถึงไหนแล้วผมยังรออยู่นะครับ

25. aerothai

aerothai New Member Member

2
    0
    0
    ค่าตรวจเช็ครั่วคิดราคายังไง (วิธีการตรวจทำยังไงอ่ะ...อยากรู้จัง) คือพอดีรถผมเหมือนน้ำยามันขาด ไม่รู้ว่ารั่วหรือเปล่า รถ 3 ปีแล้วอ่ะ เพราะสังเกตุดูที่ตาแมวแล้วมีฟองอากาศ แอร์ก็เย็นนะแต่ไม่ฉ่ำ รบกวนหน่อยครับ

26. จินนี่

398
    0
    0

:D:D ค่าตรวจรั่วเช็ครั่วเฉยๆมะรู้อะงับ ต้องไปหาคุณลี กะคุณช่างแอร์ตัวจิงถามเอาเอง :):)

:D:D แต่วิธีตรวจมีหลายวิธี แต่ถ้าไม่มีเครื่องมือ ก็เอาน้ำยาล้างจานนี่ล่ะ ผสมน้ำข้นๆหน่อย แล้วชุบฟองน้ำ เอาฟองของมันหรือน้ำที่มีฟอง ไปใส่ตามข้อต่อต่างๆทุกจุดจนครบ เริ่มแต่คอมแอร์ ไดเออร์ คอยล์ร้อน วาวล์ จนครบ หากมันรั่ว ก็จะมีฟองออกมาให้เห็น แต่ก่อนที่จะทำอย่างว่า ช่างบางคนก็เอาแว๊คคั่มอัดอากาศเข้าไปสัก๓๐๐พีเอสไอก่อน แต่ผมใช้น้ำยาอาร์๒๒แทน หากเช็คแล้วไม่รั่ว(ไม่มีฟองออกมา แบบเขาเช็คยางรั่วอะ เคยปะยางไหม เหมียนกานเยย) แต่แทนที่จะเอายางในไปจุ่มน้ำ กลับเอาน้ำยาล้างจานไปเช็คแทน รถพวกเราเย็นจนหนาวฝ้าขึ้นเต็มรถทุกคันครับ ผิดจากนี้รื้อทำมานโลด อิอิอิ ยินดีต้อนรับสู่สาวกD.I.Y.แอร์งับ :D:D:D

:D:Dผมต้องเดินทางไกลหลายจังหวัดอีกแระ อิอิอิ ไปก่อนเด้อ ชื่อที่บอกสองชื่อแต่แรกนั้น เข้าไปหาเลย หากไม่เย็นจนหนาวค่อยโพสต์มาด่า แต่ถ้าเย็นจนหนาวล่ะก็ ให้บอกต่อด้วย ส่งเสริมคนดีให้เขามีช่องทางทำมาหากิน หาเอาเบอร์โทรในนี้ล่ะ คนแรกอยู่รามคำแหงมั๊ง คนที่สองอยู่แถวๆบางนา เด๋วให้เจ้าตัวเขามาตอบ หนูไปก่อง อิอิอิ บาย ไว้เจอกานเมื่อชาติต้องการ อิอิอิ :D:D:D:D:p:p:p

27. kim-tak

kim-tak New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณ ความรู้ดีๆมีสาระล้วนๆ

28. jordore

jordore New Member Member

1
    0
    0
    เรียนถามคุณเตอร์ครับผมjordoreสมาชิกใหม่นะครับ
    1 วาล์วแอร์รถยนต์เสียอาการเป็นยังไงครับ
    2 สตาร์ตเครอื่งเปิดแอร์แล้วผมเอามือจับที่ตัวคอมปรากฎว่าตัวคอมรอ้นจี๋เลยครับและแอร์เย็นแบบจืดๆอา
    การอย่างนี้บ่งบอกถึงอะไรครับ

29. หนุ่ยลำพูน

13
    0
    0
    สวัสดีครับพี่ๆและเพื่อนๆทุกคนครับ และโดยเฉพาะพี่จินนี่, คุณเตอร์ และคุณE30DET ที่ให้คำแนะนำ สำหรับมือใหม่อย่างผม วันนี้ ผมมีเรื่องไม่เข้าใจและแปลกใจหลายเรื่อง เอาเรื่องแรกก่อน เมื่อวานเป็นวันอาทิตย์ มีโอกาสได้แว๊คน้ำยาแอร์สำหรับรถตัวเองซะที หลังจากทำให้เพื่อซึ่งเป็นเปอร์โยต์ มาแล้วจนอุณหภูมิติดลบ -4 และ -8 องศา เรื่องมีอยู่ว่า
    รถผมเป็นรถประเภทบิ๊กฟู๊ด หรือออฟโร๊ดนั่นแหละ แต่เป็นระจิ๊บ ประกอบเอง (ซื้อซากรถผุ ผุ แล้วเอามาปรับปรุงเครื่อง ช่วงล่าง ตลอดจนตัวถังใหม่หมด เสียเงินไปลายเหมือนกัน) เอาเป็นว่าใช้เครื่อง TOYOTA รหัส 3Y ก่อนหน้านี้ก็มีร้านทำแอร์ประจำอยู่ ซึ่งร้านนี้ใช้น้ำยายี่ห้อ ดูป๊อง ของแท้ ผมเห็นถังเติม ขนาดว่าตอนเติมใหม่ ๆ อุณหภูมิตอนเช้า ๆ ติดเครื่องกับที่ได้ประมาณ 4 ถึง 5 องศา คอมถึงตัดก็ละกัน แต่ด้วยเป็นรถประกอบ (อิ อิ หมายถึงไม่ใช่ออกมาจากโรงงาน...)ระบบแอร์ก็เลยไม่ค่อยสมบูรณ์ เนื่องจากได้เอาคอยร้อนไว้ด้านใต้ท้องรถด้านหลัง เนื่องจากวางด้านหน้าไม่ได้ คับแคบ จึงเกิดปัญหาท่อแอร์ ต่อกันหลายท่อน จึงรั่วเป็นประจำทุก 2 เดือน จนเมื่อวานตัดสินใจ หลังจากทำรถให้เพื่อนจนติดลบ ลงทุนมุดใต้ท้อง รื้อแผงคอยร้อนมาทำความสะอาด และก็พบข้อต่อบริเวณคอยร้อน 2 แห่ง มีรอยน้ำมัน คาดว่าจะเป็นรอยรั่ว เลยจัดการขันน๊อตซะแน่น คิดว่าไม่รั่วแน่นอน แล้วเปลี่ยนไดเออร์ อ้อ..ลืมบอก ล้างคอยร้อนก่อน และใช้เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง ฉีดจนคาดว่าสะอาด เสร็จก็ประกอบแว๊ก 45 นาที ไล่น้ำยาออกจากสาย ตามสูตร ขณะเติมน้ำยา ก็เดินน้ำยาช้า ๆ ไปเรื่อย ๆ ดูตาแมวเป็นหลัก เติมมากพอประมาณ จนฟองในตาแมวเริ่มหาย อุณหภูมิก็ค่อย ๆ ลดลงตามลำดับ จนเหลือ 8 องศา ขณะที่เปิดพัดลมแรงสุด เร่งอุณหภูมิต่ำสุด ก็ไม่ยอมลง แต่ดูความดันด้านLO ทำไมแค่ 20 เอง ทั้งที่ตามสูตรน่าจะเป็น 30-35 PSI ผมเลยเดินน้ำยาไปเรื่อง ๆ จนขึ้นมาประมาณ 35 อุณหภูมิก็ไม่ลด แต่ดูตาแมว ใสปิ๊ง คาดว่าเต็มจนล้น เลยทดลองใหม่ ปล่อยน้ำยาออกเรื่อย ๆ ตาแมวก็ไม่มีฟอง จนกระทั่งปล่อยเหลือความดันเพียงประมาณ 20 เลยเลิกปล่อย และปรับพัดลมให้มาตำแหน่งช้าสุด คือเลข 1 ปรากฎว่าอุณหภูมิลดลงเรื่อย ๆ เหลือประมาณ 3 - 4 องศา ก็เลยหยุด
    เช้านี้ขับรถไปทำงาน ปรับอุณหภูมิต่ำสุด พัดลมเลข 1 อุณหภูมิ ทำได้ 0 องศา แล้วตัด ขึ้นมาประมาณ 5 องศา คอมทำงานต่อ ก็เลยงง กับความดันของรถผมมาก
    ต่อมาประมาณ 10.00 น รถเพื่อนที่เคยทำให้ บ่นว่ามันเย็นจนเป็นน้ำแข็ง ขับไม่ได้ ต้องคอยกดสวิทช์ AC บ่อย ๆ อ้อ..ลืมข้ามไปหน่อย อาทิตย์ก่อนหลังจากทำให้เพื่อนติดลบแล้ว ทราบว่ามาจากช่างคนก่อน ๆ ตัดท่อน้ำร้อนที่ไปเลี้ยงระบบแอร์ ผมจึงนำไปต่อไว้เหมือนเดิม ปรากฎว่าร้อนมาก คิดว่าระบบน้ำร้อนคงมีปัญหา วันนี้เลยไปซื้อเทอร์โมสตัทช์ มาต่อ ลองเดาว่าน่าจะต่อที่ไฟบวก ก่อนถึงคอม น่าจะถูกต้อง เลยทดลองตัดสายไฟบวกก่อนเข้าคอมออก แล้วเอาสายเทอร์โมซึ่งมีสองขั้ว มาขั้น ทำเป็นสะพานไฟ เมื่อเทอร์โมทำงานได้ระดับ ก็น่าจะตัดไฟซึ่งไปเลี้ยงคอม คอมก็น่าจะตัด ทดลองแล้วใช้ได้ แต่ไม่ทราบว่าจะมีผลประการใดกับรถหรือไม่ หลังจากทำเสร็จ สามารถปรับอุณหภูมิได้ปกติไม่เป็นน้ำแข็งอีกต่อไป
    วันนี้ คงมีเรื่องรบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ เพื่อขอความรู้เพียงเท่านี้ จริง ๆ วันนี้ทำรถเพื่อนและรถของน้องที่ทำงานอีก 2 คัน แต่ถ้าเล่าเดี๋ยวจะยาว มีเรื่องตื่นเต้น เนื่องจากทำน้ำยาฟุ้งกระจายเต็มห้องเครื่อง เพราะสงสัยความดันมากเกิน พรุ่งนี้ผมจะมาเล่าและถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ สำหรับรถสองคันที่ว่าอีกครับ เสียดายมาก มันแต่ทำ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ให้ดู โอกาสหน้าถ้ามีโอกาสเดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูครับ

30. หนุ่ยลำพูน

13
    0
    0
    ทีแรกตั้งใจจะถามและเล่าพรุ่งนี้ เดี๋ยวคืนนี้นอนไม่หลับอีก เอาต่อละกันนะครับ คันแรกที่ทำที่บอกว่ารถเพื่อน จริง ๆคือรถเจ้านาย รถก็มีอายุพอสมควร เป็นรถยี่ห้อมิตซู ก่อนจะเป็นอันติมา เข้าใจว่าจะเป็นมิตซูกาแลน เครื่อง 2000 ซีซี ดูภายนอกไม่น่าจะยาก ส่องดูไดร์เออร์ ก็น่าจะเป็นแบบธรรมดาเหมือนของผมใช้ สีดำ ยี่ห้อ ฟอมูล่า เลยไปซื้ออะไหล่จากร้านแถวในเมือง ราคาถูกน่าใจหาย ราคาไดเออร์ 80 บาท (ปกติร้านแอร์เปลี่ยนให้ผมคิดผมลูกละ 350 บาท ยี่ห้อเดียวกัน เหมือนกันเด๊ะ) หลังจากล้างคอยร้อน ปล่อยน้ำยา ถอดไดเอร์เพื่อเปลี่ยนใหม่ ปรากฎว่าไม่ใช่แฮ๊ะ ไดเออร์ ภายนอกดูเหมือน แต่หัวต่อซิ ไม่เหมือน ของเจ้านายเป็นรูใหญ่ มีลูกยางโอริงทั้งสองด้าน ผมซื้อมาปลายท่อไดเออร์เป็นหัวกลม มน รูเล็กนิดเดียว ทำไงดี ไหน ๆ ก็รื้อแล้ว จะไม่ทำก็กลัวเสียหน้า เอาอันเก่านี่แหละวะ ใส่ไป แว๊กน้ำยาตามสูตร ขณะแว๊กน้ำยาแบบช้า ๆ ให้เพื่อสตาร์ทรถ เปิดแอร์เต็มสูบ ผมก็ปล่อยน้ำไปช้า ๆ ตามสูตร ยังไม่เย็น ดูตาแมวก็ไม่มีฟอง (แทบมองไม่เห็นของเก่า) ซักพัก น้ำยากรั่วฟู่ ฟู่ ตรงข้อต่อระหว่างสายชาร์ตน้ำยากับจุ๊บเติมน้ำยาของรถ คาดว่าผมต่อไม่แน่น หรือแรงดันสูงเกิน เนื่องจากดูที่เกจย์แล้ว ความดันขึ้นประมาณ 90 PSI ก็ยังแปลกใจอยู่ว่า เติมแป๊บเดียวไม่ถึง2นาที ทำไมมันเยอะขนาดนั้น คราวนี้เอาใหม่ ใส่หัวจุ๊บใหม่ คิดว่าแน่นมากพอ สตาร์ทเครื่อง เอาอีกแล้ว ฟู ฟู่ ตกใจครับ ฟองขาวเต็มหน้าเครื่อง ดีที่ดับเครื่องทัน หลังจากนั้นไม่เอาแล้ว ปล่อยน้ำยาอย่างเดียว ปล่อยไปมาก คิดว่ามาก เพราะปล่อยช้า ๆ แต่นานจนความดันลดเหลือประมาณ 50 - 55 PSI พร้อมทั้งความเย็นที่ลดลงประมาณ 8 องศา ใจหนึ่งก็คิดว่าเดี๋ยวเกิดนายขับรถไปแล้วท่อมันแตกจะทำไง อีกใจหนึ่งก็คิดว่าน้ำยาไม่น่าเต็ม เพราะคอมไม่ยอมตัดความเย็นก็ไม่ต่ำมาก ตาแมวก็ไม่มีฟองอะไรให้เห็นเลย ตอนนี้เลยวัดดวง ปล่อยเจ้านายขับกลับไปก่อน พรุ่งนี้จะดูให้ใหม่ หลังเติมของเจ้านายเสร็จ ถอยสายแว๊กจากถัง ปรากฎว่าน้ำยาหายไปเยอะ เบาหวิวเลย ทำได้แค่ 3 คัน ขอแค่นี้ก่อนนะครับ ภรรยากับลูกชายมาแล้ว เดี๋ยวดึก ๆ อาจมาถามสำหรับรถน้องอีกคัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้