D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เรื่องน้ำยาแอร์ ตอนพี่เอารถไปโอน, แจ้งเปลี่ยนเครื่อง, แจ้งใช้แก๊ส ไม่เห็นเขาเช็คเลยนะครับ
    เขาดูแค่เลขเครื่อง เลขตัวถังรถ เลขถังแก๊ส แค่นั้นเอง
    อีกเรื่องที่เคยได้ยินเหมือนกันว่ารถที่เปลี่ยนเบรคหลังเป็นดิสก์เบรคต้องมีใบรับรองจากวิศวกร จึงจะโอนได้
    รถที่ไปทำเรื่องทั้งสองคันก็เปลี่ยนเบรคหลังเป็นดิสก์หมดแล้ว เขาก็ไม่ได้ดูอะไรครับ

เรื่องขอใบอนุญาตผลิตถัง อย่างที่พี่เคยบอกไงครับ ปตท.เขามีหุ้นอยู่ในบริษัทผลิตถังหลายแห่ง
    พวกถังนำเข้าต่าง ๆ เลยเอาเข้ามายากส์มาก (โดยเฉพาะถังโดนัทกองอยู่เต็มท่าเรือ) เลยทำให้ตอนนี้ราคาสูงปรี๊ด...
    และคนที่มีหุ้นอยู่ในปตท. ก็เป็นคนใหญ่คนโตทั้งน้านนนน ใครล่ะจะยอมแบ่งเค้กของตัวเองไปให้คนอื่นกิน
    อีกอย่างก็เรื่องขออนุญาตเปิดปั๊ม LPG ตอนนี้รู้สึกเขาจะระงับการให้ใบอนุญาตอยู่ด้วย

บ้านนี้เมืองนี้มันแปลก ๆ ขึ้นทุกวัน
    ขอเอาใจช่วยคุณเตอร์นะครับ จะรอเป็นลูกค้าถังแก๊สของคุณเตอร์ครับ :D:D:D

อ้อ... ลืมบอกไปอีกอย่างว่าถ้าจำไม่ผิดแรงดันในถัง LPG มีประมาณ 10 บาร์ (เกือบ ๆ 200 psi)ครับ

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    หุหุหุ เมื่อคืนหลุดเยอะมากๆเลย ง่วงก็ง่วง ตาก็เบอๆๆ คิดไรได้ ก็พิมพ์ลงไปหมดเลย หุหุหุ

ขอกินเค็กแบบตรงๆ ไม่แบ่งช่ายไหม....เดี๋ยวปล่อยกองทัพ มด กินเค็กให้เละเลยนิ หุหุหุ:D:D:D

3. jodmaru

jodmaru New Member Member

107
    0
    0
    สวัสดีครับ ผม ได้ไปลองน้ำยาแอร์ Cold12 จากร้านคุณลี (อมรแอร์หน้าราม)มาแล้วครับ

บริการดีมากครับอุตส่าห์รอผมตั้งนาน พอดีรถมันติดเลยไปช้ากว่าที่นัดไว้นิดหน่อย

เย็นดีมากๆเลยครับ เย็นกว่าน้ำยาทั่วๆไปจริงๆครับ

กลางวันรถติดกลางแดดยังหนาวเลยครับ ผมบอกต่อไปให้เรื่อยๆให้แล้วนะครับ ของดีอย่างนี้เก็บไว้คนเดียวไม่ได้แล้ว

4. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ติดใจไปอีกคนแล้ว................... ดีครับมาเข้าแก๊งค์ cold กัน

5. คนปากช่อง

707
    0
    0
    จะบอกว่าเห็นรอยเชื่อมของถังน้ำยาคุณ ter แล้ว รอยเชื่อมสวยและสม่ำเสมอกว่าถังแกส ม อ ก ในรถผมอีก ใช้คนเชื่อมหรือเครื่องเชื่อม?
    แล้ว test รั่วด้วยวิธีไหนครับ

6. enforce

2,041
    13
    38
    สวัสดีคับพี่ยุทธ
    ถังที่พี่พูดถึงอยู่ เป้นถังพักน้ำยาแอร์ สีน้ำเงินที่ผมเลยลงภาพไป 3 หน้าที่แล้งช่ายปะคับ

มีใช้เครื่องจักรเชื่อมคับ + ใช้มอเตอร์ทดรอบ เพื่อจับถังหมุนเป็นวงกลมคับ

Test รั่ว วิธีของผมนะคับ
    - ทำข้อต่อให้ได้กับรูวาวร์ของถัง แล้วต่อเกร์ 1 ตัวสีแดง (เกร์ชารจ์น้ำยาแอร์ด้าน hi คับ)
    - จากนั้นก็อัด ไนโตรเจน เข้าไปที่แรงดันประมาณ 250 - 300 Psi
    (ผมจำไม่ได้คับว่าอัดไปเท่าไรแต่มากกว่า 250Psi แน่นอน เดี๋ยวพรุ่งนี้เช็คค่าตัวเลขชัวร์ๆ ให้อีกทีครับพี่)

- ทำการเช็ครั่วในน้ำ ใบต่อใบ พนักงานเ 2 คน คอยมองที่รอยเชื่อมหัวท้าย ใช้เวลาในการเช็ค 2 นาทีต่อใบ
    (บ่อน้ำเช็ครั่วผม ภายในบ่อน้ำ ปูกระเบื้องสีขาวทั้งบ่อนะคับ มีไฟสปอด์ไลส์ ส่องลงที่บ่อเพื่อให้เห็นชัดๆ)
    (บางโรงงานที่ผลิตถัง บ่อนำเช็ครั่ว ยังเป็นบ่อปูนอยู่เลย ดูจากรูปภาพ น้ำก็ไม่ใส เอาแค่ดูฟองอากาศขึ้นมาอย่างเดียวเอง ไม่ได้จ้องดูที่รอยเชื่อมเลยอ่ะ)

- ถ้าไม่มีถังไหนรั่ว ก็ทำการพักถัง เพื่อรอจับถังเข้าเครื่องยิงทราย
    - พอถังยิงทรายเสร็จ ก็จับเข้าห้องพ่นสีฝุ่นคับ
    - พ่นสีฝุ่นใช้เวลา 1 นาทีต่อใบ
    - แล้วก็จับเข้าตู้อบสี ประมาณ 20 นาที
    - จากนั้นก็พังถังให้หายร้อนประมาณ 10 นาที
    - แล้วก็ส่งเข้าแผนก QC ตรวจเรื่องสี + ทำการแพ็กใส่ลัง เตรียมส่งให้ลูกค้าคับ

ขั้นตอนที่ผมผลิตถังน้ำยาแอร์ ก็มีเท่านี้ครับ

และถ้านับจำนวนของถังน้ำยาแอร์ ตั้งแต่เริ่มผลิตถังน้ำยาแอร์ขายนั้น
    ผมว่าผลิตออกขายไปแล้วมากกว่า 1 ล้านใบนะครับ เพราะบริษัทผลิตวาวร์ SCG นั้น
    เขาก็บอกเองว่า วาวร์ถังน้ำยาแอร์ บริษัทฯ คูลแมน เป็นเจ้าแรกที่ว่าจ้างให้ทาง SCG ผลิตให้

รูปที่แนบมาให้ดู ก็เป็นขนาดของถังน้ำยาแอร์ ที่เราได้ผลิตขายคับ
    ลองดูถังน้ำยาแอร์ตามร้านซ่อมแอร์ทั่วไปดูก็ได้ครับ ถ้ามีโอกาศนะคับ
    แล้วเปรียบเทียบกับถังน้ำยาแอร์ของ coolman ฮะ

หุหุ ลืมตัวอีกแล้วววว นั่งพิมพ์เพลินเลย แหะๆๆ :sad::sad::sad:
    2 อาทิตย์แล้วคับ ผมนอน ตี 3 ทุกคืนเลย คิดเรื่องงานเรื่องเงิน เศรษฐกิจก็ไม่ดี
    ขายของยากมาก .....เครียดคับ :cry::cry::cry::cry::cry:

7. E30DET

631
    1
    18
    พอดีที่บ้านมีถังน้ำยาแอร์ของคุณเตอร์อยู่ 2 ใบ (R12, Cold22)
    อยากบอกว่าเคยดูรอยเชื่อม+เนื้องานแล้ว ดีกว่าถังแก๊สหุงต้มสีส้มใบเล็กที่บ้านซะอีก
    สู้ต่อไปครับ จะได้เป็นลูกค้าถังแก๊สติดรถของคุณเตอร์ซะที...
    ยังไง ๆ ก็อย่าเครียดมาก รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

อืมม... เมื่อวานลืมถามคุณเตอร์ไปเลย ว่าการขอ มอก. ทำไมเกี่ยวข้องกับพื้นที่ตั้งโรงงาน
    มันน่าจะเกี่ยวกับเครื่องจักร, ตัวผลิตภัณฑ์, หรืออ้างอิงจากมาตรฐานของสินค้าไม่ใช่หรือครับ?

8. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:D:Dเพิ่งว่างเข้ามาวันนี้ครับ สังหรใจอยู่เหมือนกันว่าจะออกมาแบบนี้ แต่ไม่เป็นไร อย่าท้อครับ ฝากบอกป๋าด้วยว่ายังมีหนทาง :D

:D:D ที่มันบอกว่าพื้นที่สีเขียวนั่น มันมั่วครับคุณเตอร์ บิดามารดามานดิ คุณสมบัติทุกข้อตามมอก.โรงงานของคุณเตอร์ผ่านเกินมาตรฐานแน่ครับแต่มันไม่รู้จะหารัยมาอ้างเพื่อไม่ให้มอก.กะโรงงานคุณเตอร์เลยมั่วครับ ผมละเซงแทนเลยเพื่อนผมรอออเดอร์อยู่ พื้นที่สีเขียวหรือสีหอยรัยเนี่ยมันไม่เกี่ยวกับมอก.เลยสักนิดนั่นมันขั้นตอนแรกที่ขออนุญาตสร้างโรงงานต่างหาก ทำไมไม่ถามมันว่าเวลาขออนุญาตตั้งโรงงานต้องไปขอใบอนุญาตที่มอก.หรอ มันบ้าแล้วครับ มันเกี่ยวกับมอก.ตรงไหนคำตอบก็คือไม่เกี่ยวเลย มอก.มันก็คือองค์กรหรือหน่วยงานที่คอยตรวจสอบคุณภาพของสินค้าที่จะผลิตออกมาจำหน่ายให้แก่ประชาชนในประเทศนี้ว่าผ่านเกณฑ์มาตราฐานที่ทางการกำหนดหรือไม่เท่านั้นครับ หากเห็นว่าผ่านเกณฑ์ก็ออกใบรับรองมาตรฐานให้ก็เท่านั้น แล้วมันบอกว่าเป็นพื้นที่สีเขียวได้งัย ถามจริงๆเหอะที่บ.คุณเตอร์ไม่มีที่ปรึกษากฎหมายหรอครับ ผมเองก็นึกๆอยู่ว่ามันยังมีศรีธนนชัยอยู่ในมอก.อีก กำของประเทศนี้และคนชาตินี้จริงๆ ผมล่ะสู้กะไอ้พวกเปรตนี้มาตลอดเลย และไม่เคยแพ้มันด้วย เด๋วจาบอกวิธีให้ :cool::cool:

:Dผมไม่แน่ใจว่าในกฎหมายเกี่ยวกับมอก.นี้ หากมันไม่อนุญาต ทางออกเขียนไว้เช่นไร หากเขียนไว้ว่าให้อุทธรณ์ไปยังหน่วยงานนั้นงานนี้ภายในเวลาเท่านั้นเท่านี้ หรือให้เรายื่นใหม่อีกภายในกำหนดกี่วัน ผมว่ามีทางออกครับ อันนี้เป็นกฎหมายพิเศษ แฮ่ๆยังไม่เคยเห็นอะ(ต้องมากรุงก่องอิอิ)แต่หลักทั่วๆไปน่าจะเป็นอย่างที่บอกครับ :):) ประเด็นก็คือคำสั่งที่ไม่ออกมอก.ให้โรงงานนี้ เป็นคำสั่งทางปกครองหรือไม่ หากเป็นเมื่อเราได้ดำเนินการตามที่กฎหมายกำหนด(อันนี้รู้แนะนำได้เลยเพราะเคยฟ้องผู้ว่าฯ กะนายกเทศมาตรีวารินชำราบ(บ้านผมเองอิอิ)มาแระ วิ่งกันพล่านเลยล่ะสุดท้ายก็ต้องรีบออกคำสั่งรื้อถอนอาคารให้ผม ไม่งั้นก็ติดคุกกันทั้งนกยกฯกับผอ.กองช่างล่ะ) เขาจะให้เราอุทธรณ์คำสั่งไปก่อนครับ เมื่ออุทธรณ์มีคำสั่งยืนคือไม่อนุญาตให้ใช้มอก. ทีนี้ล่ะ คุณเตอร์ ไม่ใช่สิ บริษัทคุณเตอร์ โดยกรรมการผู้มีอำนาจลงนาม ก็ฟ้องศาลปกครองได้เลยครับงานนี้ คนที่เกี่ยวข้องกับไม่ออกมอก.ให้นั่นล่ะรับไปเต็มๆครับ:D:D

:D หากไม่ใช่คำสั่งปกครอง(อันนี้เป็นหน้าที่นักกฎหมายที่จะวิเคราะห์ก่อนดำเนินการว่าใช่หรือไม่ก่อน) ก็สามารถฟ้องศาลแพ่งเรื่องละเมิดแล้วก็ขออำนาจศาลบังคับให้ไอ้หน่วยงานห่วยๆนี่มันออกมอก.ให้ได้ครับไม่ก็ถือเอาคำสั่งศาลไปบังคับมันเลย พร้อมกับฟ้องอาญาไปควบกันเลย และเจ้าหน้าที่มอก.ก็มีสิทธิถูกฟ้องอาญาได้เหมือนกันครับ ในข้อหาเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ ตาม๑๕๗ ป.อ.ครับ รับไปเต็มๆเลย ยิ่งโรงงานคุณเตอร์มาตรฐานสูงกว่าโรงงานห่วยๆที่มันมีมอก.อยู่ก่อนแล้วล่ะก็ ผมบอกได้เลยว่าเรื่องนี้เด็กๆครับ มีรายการติดคุกกันล่ะ แล้วสุดท้ายคุณเตอร์ก็ได้มอก.ด้วยครับ เอาแค่พอสังเขป จริงๆรายละเอียดมันเยอะน่าจะมากกว่าที่บอกมานี่ล่ะ :):):)

:D:Dผมเคยบอกแล้วไง เดินให้เป็นเดินให้ถูกทาง น้ำมันน้อยไปป่ะงานนี้รึว่ามันเรียกมากเวอร์ไปครับ:p:p คงบอกมากกว่านี้ไม่ได้ ส่งเมลล์มาให้รายละเอียดมากกว่านี้แล้วกานจาตอบให้ในเมลล์ อิอิอิ ไม่ก็โทรมาตอนเย็นๆเลิกงานสักห้าหกโมงเย็นก็ได้ครับไม่ส่งบิลไปเรียกเก็บค่าปรึกษาหรอก อิอิอิ ไปทำงานต่อแระ :D:D:D

9. enforce

2,041
    13
    38
    :D:D:D:D:D ขอบคุณครับพี่กบ

ผมเองก็ งง คับพี่กบ มันเกี่ยวไรกันฟะ :confused::eek:
    เมื่อวานวิ่งเข้าไปคุยเพิ่มแล้วคับ พรึ่งนี้น่าจะได้คำตอบคับ
    เดี๋ยวมา update ให้ฟังอีกทีคับ :sad:

10. enforce

2,041
    13
    38
    ขอบคุณคับพี่จินนี่ ....

หุหุหุ.....มุขนี้ โดนคับพี่:sad::sad::sad:

ถ้ามีอะไรไม่เข้าใจจะโทรไปรบกวนครับพี่จินนี่ :D:D:D

11. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ขอบคุณนะครับที่มาใช้บริการ วันนั้นผมแนะนำลูกค้าไปให้คุณจอร์คนหนึ่งด้วยครับ
    พอดีเค้ากำลังตัววัดอุณหภูมิแสง ผมนึกได้ว่าคุณจอร์ขายอยู่เลยให้เบอร์ไปติดต่อกันครับ

12. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    พูดถึงถัง งานของถังน้ำยา COLD ผมว่างานเชื่อม เชื่อมได้ละเอียดมากจริงๆ นะ
    ถ้าทำถังแก๊สสบายใจหายห่วงได้งานมาตราฐาน

13. akpom

akpom New Member Member

9
    0
    0
    โอย..กระทู้นี้อึดจริง ๆครับ 102หน้าไปแล้ว..ถามอะไรตอบได้ทุกอย่างจริง ๆ :D:D

14. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เงียบจัง ไปไหนกันหมด

เรื่องถามได้ตอบได้น่ะเพราะมีสมาชิกหลายๆคนมาช่วยกันคนละไม้คนละมือ ช่วยตอบครับ มันก็เลยได้ความรู้กว้างไปหลายๆด้าน

15. E30DET

631
    1
    18
    หายไปสอยพลาสม่าทีวี 42" ตามรอยคุณยุทธมาครับ
    ได้ราคาจากเว็บมา 28900 ลด 5 % แถมผ่อน 0 % อีก 10 งวด

มีคำแนะนำอะไรบ้างมั๊ยครับ :D

16. :cool::cool:ข้อเปรียบเทียบของจอภาพ:cool::cool:

Plasma tv .......... Lcd tv

แสงสว่างมาก.......... แสงสว่างน้อยกว่า
    ใช้พลังงานไฟฟ้ามาก.......... ประหยัดไฟกว่า30-40%
    มีค่าRespond Time ต่ำ.......... มีค่าRespond Time สูง
    ความละเอียด1024x768.......... ความละเอียด1920x1080
    จอไหม้เมื่อแช่ภาพนิ่งนานๆ.......... **ไม่มี**
    มีการสะท้อนของจอภาพ.......... **ไม่มี**
    อายุการใช้งาน60,000 ช.ม........... อายุการใช้งาน60,000ช.ม.
    ความสว่างลดลงเมื่อใช้งานไป30,000ช.ม........... **ไม่มี**
    ..ข้อดี.. ใช้สารฟอสเฟอร์ในการสร้าง ได้ภาพคมชัด..........ขนาดบาง น้ำหนักเบา
    ..ข้อเสีย.. คุณภาพของภาพจะด้อยลงตามอายุการใช้งาน..........คุณภาพยังไม่ดีเท่าPlasma มีDead pixel
    http://www.powerbuy.co.th/guide_lcd.html

:eek::eek:เห็นที่ดิโอสยามพลาซ่า LCD42" ของ JVC ราคา 29,990 บาท Full HD.ร้านอยู่ชั้นล่างฝั่งทางเข้าที่จอดรถ ตรงข้ามกับธนาคารไทยพาณิชย์

17. :cool::cool:ปกติคอมแอร์ของ Mitsubishi จะเย็นดีอยู่แล้ว คอมแอร์ยี่ห้อniki(ไม่รู้จำผิดรึป่าว)ซึ่งทำความเย็นได้ดี ยิ่งมาเจอกับCold12เข้าไปล่ะก็...หนาว...:cool::cool:

18. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ซื้อที่ไหนครับ 28900? ถูกกว่าผมตั้ง 1000 แน่ะ

คำแนะนำเดียว ดูให้คุ้มครับ ภาพดีกว่า 29 นิ้ว CRT ของ Sony มาก ไม่กระพริบด้วย ดู Vierra นานๆแล้ว ไม่อยากดู CRT อีกเลย ข้อเสียของ plasma คือเวลาเอาหน้าจ่อใกล้จอประมาณ 10 นิ้ว มันจะร้อนหน้าวูบเลย ลองวัดมิเตอร์ไฟดูว่ากินขนาดไหนก็พบว่าเปิดไปประมาณ 3.5-4.0 ชม ต่อไฟฟ้า 1 หน่วย ตาม spec บอกกินไฟ 340 วัตต์ กินจริงๆไม่ถึงครับ อยู่ระหว่าง 250-300 watt

19. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ที่เลือก plasma เพราะภาพเวลาดู free tv 3 5 7 9 11 จากเสาธรรมดาแล้วภาพสสวยครับ ไฟก็กินกว่า LCD หน่อย ประมาณ 25-30% ไม่น่าเกลียดนัก
    ราคา 29900 ก็ไม่แรงไป
    ประกัน 2 ปี ซ่อมฟรีถึงบ้าน
    อายุจอ 80,000 ชม ถ้าคิดว่าเปิดวันละ 5 ชม จะได้ 16000 วัน หรือ 43.8 ปีครับ แต่ในทางปฏิบัติ ให้ได้สัก 7-8 ปีก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ ถึงตอนนั้นต่อให้ยังไม่เสีย ก็ซื้อใหม่อยู่ดี

full HD ไม่สน เพราะที่บ้านดู free TV 80% VCD 17% ดู dvd5 ไม่เกิน 3% จอ plasma ดูได้แจ่มมาก ภาพไม่แตก

ตอนนี้ซื้อ plasma แล้ว คงไม่สน LCD ไปอีกนาน รองวดหน้า laser tv ไปเลย

20. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    Cold12 ผมรั่วอีกแล้วว .. ทำไมแอร์รถผม มันไม่จบซักกะที ๆๆๆๆๆๆๆๆ ... 2กาป๋องแย้วววววววว เสียดายยยย ... เพราะว่าไปซื้อไกลลล
    ผมอยู่แถวรามอินทรา .. แนะนำร้านหน่อยคับบบบ ...

21. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    เช็ครั่วก็ไม่เจอ เบื่อออ ... เปลี่ยนคอม+คอยร้อนใหม่ ราคาอยู่ประมาณเท่าไรงับ .. Starlet ep-71 งับ

22. คนปากช่อง

707
    0
    0
    โทรคุยกับช่างแอร์ตัวจริง พี่ทรัพย์ เบออร์โทรอยู่หน้าก่อนๆครับ ทีเดียวจบ ไม่แพง

23. E30DET

631
    1
    18
    ซื้อร้านที่ลงประกาศขายตามในเว็บนี่แหละครับ
    เซลส์เขาซิกแซกในการทำโปรฯของร้านเขานิดหน่อย เลยทำให้ได้ราคานี้

ตอนนี้ยังเก็บอยู่ในกล่องอยู่เลย รอทำปลั๊กไฟกับเดินสายจานดาวเทียมเสร็จ ค่อยเอามาใช้งานครับ

24. E30DET

631
    1
    18
    คุณหนุ่มกลับมาจากใต้แล้วหรือครับ เห็นข่าวในทีวีว่ามีข้าราชการจากสำนัก ฯ ลงไปทำงานด้วย คิดว่าน่าจะเป็นคณะของคุณหนุ่มแน่ ๆเลย
    ถ้าว่าง ๆ ช่วยเล่าบรรยากาศให้ฟังบ้างนะครับ

แปลกจังเลย ทำไมมีแต่คนเชียร์ให้ใช้ LCD
    ส่วนใหญ่ผมจะดูฟรีทีวีเป็นหลัก (เกิน 80 %) ส่วนหนังแผ่นต่าง ๆ ซื้อไว้เมื่อ 3 ปีก่อนยังดูไม่หมดเลย
    ดูฟรีทีวีเมื่อเปรียบเทียบพลาสม่ากับแอลซีดีแล้ว ผมเลยเอียงไปทางพลาสม่ามากกว่าครับ...
    แต่น้องที่ทำงาน เขาดูหนังแผ่นเป็นหลัก เวลาคุยเรื่องนี้ก็ชมแอลซีดีไม่ขาดปาก
    เรียกว่าของแบบนี้มันแล้วแต่ไลฟ์สไตล์ของแต่ละคนครับ :D:D:D

25. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    หาจุดรั่วไม่เจอลองใช้เครื่องจับรอยรั่วดูครับ ละเอียดต่อการค้นหาดีครับ

26. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ๆ ใช้ plasma กันแล้วมีใคร ปวดตามั่งปะคับ
    ผมใช้แล้วปวดตามากๆๆ เหมือนว่าภาพจอมันมีแสงสว่างมากเกินไปอะคับ (ปรับความสว่างต่ำแล้วนะคับ)

27. Lee@CityMaNia

318
    1
    0
    บ้านผมยังไม่มี plasma เลย T_T
    ใช้เรื่อยๆเดี๊ยวก็คงชินอะพี่ คอมจอแบนของผมแรกใช้ก็รู้สึกว่าแสงมันสว่างเกินไปเรื่อยๆก็ชินเองแหละ

28. enforce

2,041
    13
    38
    อะนะ....:D:D:D

เพื่อนๆ พี่ๆ คับ คืนนี้ผมเดินทางไปญี่ปุ่น ไปติดต่อขาย Cold12 กับไปทวงหนี้ลูกค้าคับ
    คิดว่าน่าจะกลับเมืองไทยวันที่ 2 นะครับ
    ใครมีธุระด่วนกับผมก็ติดต่อที่ email
    [email protected]
    [email protected]
    ได้เลยนะครับ หรือเรื่องด่วนจริงๆ ก็โทรเข้ามือถือผมก็ได้คับ:D:D:D:D

29. หนุ่ยลำพูน

หนุ่ยลำพูน New Member Member

13
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมเป็นสามาชิกใหม่ อ่านแบบตั้งใจมาก ประมาณ 3 อาทิตย์ ตอนนี้อ่านจบแล้ว มีโอกาสทดลองใช้น้ำยา cold 134 แล้ว กับรถตัวเอง แต่ให้ร้านเติมให้ แต่รถที่บ้านมีหลายคัน อยากทำเอง ลงทุนซื้อเครื่องมือ มีสายเกจย์ และเครื่องแว๊ก, อแด๊ปเตอร์ ไม่ถึง 3,000.- บาท (สั่งจากกรุงเทพ ส่งให้ทางนิ่มสี่เส็ง) พร้อมทั้งสั่งน้ำยา Cold 134 ขนาด 5.4 กม. วันนี้ไปรับของที่บริษัทขนส่งนิ่มสี่เส็ง ลำพูนเรียบร้อยแล้วตอน 11.00 น หลังจากกินข้าวเที่ยงเสร็จ ทดลองรถของเพื่อน เป็นรถเปอร์โย 306 เดิมระบบคอม ไม่ค่อยเย็น ไปร้านหลายครั้งแล้ว ก็เย็นแบบชืด ๆ หลังจากอ่านกระทู้จนหมด ร้อนวิชามาก ทดลองรถเพื่อนก่อนเลย ก็ทำตามในกระทู้บอกแหละครับ ตอนจอดกับที่ ได้ความเย็นประมาณ 3.4 องศา ออกวิ่งไม่ถึง5 นาที ประมาณ 2 กิโลเมตร ความเร็วลดลงอย่างรวดเร็ว จาก 3 องศา เป็น 2 เป็น 1 และติดลบในที่สุด ทำได้สูงสุดขณะทดลองกับเพื่อน ได้ -4.6 องศา พอใจมาก สุดยอด ประทับใจ เพื่อนที่ทำงานเห็น อยากให้ทำให้มั่ง ตอนนี้ต่อคิวกันยาว ขอเพิ่มเติมอีกนิด ก่อนทำ รถมีอาการไม่เย็น ใช้เทอร์โมจับขณะวิ่งเต็มที่ได้ประมาณ 9 องศา พอจอดรถมีน้ำที่บริเวณคอม จับคอมดู เย็นมาก เท่าที่อ่านในเว็บ จำกระทู้ไม่ได้ เค้าบอกว่าน้ำมันคอมมากเกินไป ตอนถ่ายน้ำยาออกเลยถ่ายออกทางท่อ Hi น้ำมันออกมาประมาณ50CC สีดำเหมือนน้ำมันเครื่องเลย จัดแจงถอดไดร์เออร์ (ของเปอร์โย ซื้อที่ร้านอะไหล่ในเชียงใหม่ ลูกละ 1,500.- บาท แพงมาก)หลังจากเปลี่ยนไดเออร์ เติมน้ำมันคอมไปเพียง 10 CC แว๊กน้ำยากครึ่งชั่วโมง และเติมน้ำยา ความเร็วก็ลดลงเรื่อย ๆ อย่างที่บอก ประมาณ 3 - 4 องศา หลังจากเสร็จแล้วปรากฎว่าคอมร้อนเป็นปกติ อยากถามผู้รู้ว่า ผมเปลี่ยนไดเออร์ใหม่ พร้อมทั้งถ่ายน้ำมันคอมทิ้งทางท่อ HI แล้วเติมแค่ 10 CC จะมีผลเสียหรือไม่ ข้อ 2น้ำมันคอมที่พอหาได้ที่ลำพูน เป็นยี่ห้ออะไรจำไม่ได้ ขวดเล็ก ๆ ราคาแค่ 120.- บาท สีของน้ำมันเป็นสีน้ำเงิน ไม่ทราบว่าจะเป็นของแท้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่แท้จะได้เปลี่ยนใหม่ ถามอีกข้อครับ การล้างระบบ เคยเห็นร้านล้าง เขาใช้ไนโตร ล้าง โดยเอาน้ำมันเบนซินล้างก่อนรอบแรง แล้วอัดไนโตรไล่ลม เสร็จแล้วเอาน้ำยาล้าง F11 ล้างอีกที แต่ขณะที่เห็นช่างทำ เขาถอดคอมแอร์ออกมาซ่อม การล้างครั้งนั้นจึงเป็นการล้างระบบภายในคอยร้อน คอยเย็นเท่านั้น ถ้าผมจะล้างโดยไม่ต้องถอดคอมแอร์ออก โดยถอดไดเออร์ แล้วเอาน้ำมัน F11 ใส่ท่อLO หลังจากถอดไดเออร์ออก แล้วใช้ไนโตรเป่า น้ำยาล้างจะสามารถล้างผ่านคอมมีอีกฝั่งหนึ่งได้หรือเปล่าครับ มีผลเสียหรือไม่อย่างไรครับ หรือต้องถอดคอมออกก่อนครับ (ถ้าถอดคอมออกคงไม่ทำ เพราะทำไม่เป็น ถอดยาก ที่คับแคบ)ขอ
    โทษที่เขียนยาวไปหน่อยครับ อ้อ... เมื่อกี้ เพื่อนซึ่งเป็นเจ้าของรถโทรมา พึ่งวางสายไปเดี๋ยวนี้เอง บอกว่าขณะขับรถกลับบ้าน รู้สึกหนาว เลยเปิดฝากระโปรงดู ปรากฎว่าน้ำแข็งเกาะเต็มท่อ LO เพื่อนบอกตกใจและแปลกใจ แฮปปี้มาก ตื่นเต้นกันทั้งคนเล่าและคนฟังครับ สุดยอด เลยบอกเพื่อนไปว่า พยายามอย่าให้มันเย็นจัดมาก เดี๋ยวเกิดปฏิกริยา อาจทำให้ท่อแตกหักได้เพราะความเย็นกับความร้อนเจอกันที่ห้องเครื่อง (เหมือนของคุณจินนี่) สาเหตุที่ทำอุณหภูมิได้ขนาดนั้นเพราะ รถเพื่อนผมเทอร์โมมันไม่ตัดครับ เห็นบอกว่า ก่อนหน้านานมาแล้ว แอร์ไม่เย็น ไปร้านแอร์ ช่างแอร์ตัดท่อน้ำร้อนที่ไปเลี้ยงอุณหภูมิออก ก่อนหน้าก็เย็นชืด ๆ ไม่ถึงขนาดนี้ พอใส่น้ำยา Cold 134 แล้วเย็นจนเป็นน้ำแข็ง ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในแวปนี้ ที่ให้ความรู้ ทำให้ผมและเพื่อน และอาจจะมีเพื่อนอีกหลายคน แอปปี้มาก เดี๋ยวเอารูปตอนถ่ายในรถเมื่อกี้มาให้ดู เวลาประมาณ 15.00 น.

30. หนุ่ยลำพูน

หนุ่ยลำพูน New Member Member

13
    0
    0
    ทำไมรูปไม่ขั้นครับ ทำไม่เป็นอีกแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้