D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ผมจะไป "ฝั่งตรงข้าม" สักหลายวัน จ้างก็ไม่บอกว่าที่ไหน แต่บอกได้ว่าเกลียดที่นี่มาก ไปยากชมัด

่เดี๋ยวให้ทายจาก IP address กับเวลาที่ post มาว่าผมส่งมาจากไหน ช่วงนี้คงไม่ได้ปั่นกระทู้แข่งกับคุณกบ ชั่วคราว กลับมาแล้วว่ากันใหม่

2. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0

:Dเดาว่าเขมร แน่ แม่นบ่อ อิอิอิ เอาเขาพระวิหารของเราคืนมา หากใช่ก็ช่วยทวงคืนมาแทนคนไทยหน่อยนะครับ อิอิอิ อยู่ไม่ได้หรอกรบ.ห่วยๆนี่ ที่บ้านผมเริ่มลุยกันแระ :D:D

3. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    วัยรุ่น..เซ็งเลย กะจะเป็นคนแรกของ 101 ซะหน่อย กระทู้ที่ผมตอบเมื่อวานดันเป็นกระทู้สุดท้ายของหน้า 100 พอดีเลย...
    รู้งี้เมื่อวาน ตอบอีกกระทู้ก็เป็นคนแรกแล้วเนี่ยยยยยย

พี่ยุทธไม่ได้ไปเขมรคับพี่จินนี่ ไปอเมริกานู่น คิดอยู่ว่าจะฝากซื้อไรดีหว่า.....

ว่าจะฝากพี่ยุทธซื้อ แว่น Oakley ซะหน่อย แต่แบบรุ่นใหม่ไม่สวยเลยอะ

วันนี้พี่ยุทธเดินทางแล้วใช่ปะครับ ยังไงเดินทางโดยสวัดติภาพนะคับ

4. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ยุทธครับ ถ้าพี่ว่างหรือผ่านไปเห็นร้านขายแว่น รบกวนพี่ยุทธดูแว่น oakley ให้หน่อยนะครับ
    เอารุ่นในภาพเนี่ยคับพี่ เพราะซื้อที่เมืองไทย มันเลือกสเปรกไม่ได้อ่ะคับ
    ถ้าพี่เจอสเปรก เหมือนในภาพนี้รบกวนซื้อมาให้อันหนึ่งคับ
    ผมไม่รู้ว่าราคาเท่าไร ถ้าจอแล้วพี่ยุทธ mail มาบอกราคาผมหน่อยละกันคับ
    จะได้โอนเงินไปให้ฮะ

ถ้าว่างนะพี่ ถ้าไม่ว่างไม่เป็นไรคับ ผมซื้อแบบ online ไม่เป็นอะคับ ไงรบกวนพี่ด้วยนะครับบ

5. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    เปล่ากลัวคนขโมยจานครับ ตั้งใจติดเหล็กดัดเพื่อความปลอดภัยของคนในบ้านอยู่ก่อนหน้าแล้วครับ

แถวบ้านผมมันมีบ้านเช่าเยอะ ช่วงนี้มีคนจบเภสัช(ขายยาบ้a)ก็เยอะด้วย
    ตรงข้ามบ้านเคยมาฟ้องว่าข้างบ้านปีนมานั่งเล่นบนดาดฟ้าบ้านผม :mad::mad::mad:

ตอนนี้ราคาเหล็กดัดเพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัว รู้งี้ทำซะตั้งนานแล้ว...

6. E30DET

631
    1
    18
    เดี๋ยวผมไปลบกระทู้เก่าหน้าที่แล้วออกไป 3 กระทู้
    พี่จินนี่ก็จะกลายเป็นคนแรกของหน้าที่ 101 แล้ว เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ (ล้อเล่นนะครับ) :p:p:p

7. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ๆ คับผมมีถังมาขาย Mini I SO ถังเก่าญี่ปุ่น ขายตามสภาพ 3 แสนคับ
    มีสเปรอแนบมาให้ดูด้วยคับ คิดว่าน่าจะได้ Lpg 2300 กิโลนะคับ:D:D
    ฝากบอกต่อๆ กันด้วยนะคับ

8. enforce

2,041
    13
    38
    วันนี้เงียบๆๆ ไม่มีใครปั่นกระทู้เลยแหะ:D:D:D:D:D

9. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    มาแอบดู

10. จินนี่

398
    0
    0

:cry:ส่งเมลล์มาหลายวันแล้ว เปิดดูทีแล้วก็รีบตอบด่วนด้วยครับ มีคนรออยู่ครับ ส่งรายละเอียดไปให้ทางเมลล์ด้วยนะครับ แบบว่าขอด่วนเลย :D

11. enforce

2,041
    13
    38
    พี่จินนี่คับ:confused::confused: ผมตอบกลับไปนานแล้วนะ....
    พี่ได้ mail ยังอะคับ ถ้ายังไม่ได้
    เดี๋ยวผมส่งไปอีกทีคับ ถ้าได้ mail หรือยังไม่ได้ พี่บอกด้วยนะคับ:confused:

12. จินนี่

398
    0
    0
    ยังเลยคับ รออยู่ ส่งมาเลย:cool:

13. enforce

2,041
    13
    38
    ส่งไปใหม่แล้วครับพี่... จุจุ :D:D:D:D

14. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ถังโครตใหญ่ ถ้าเอามาเติมน้ำแอร์ได้เป็นปีๆ เลยนะเนี้ย

15. :cool::cool: ฮั่นแน๊!!!!....กักตุนถังแก็สไว้รึป่าวคุณเตอร์55..นี่ถ้าพี่จินนี่มาเห็นกะตาด้วยตัวเองคงจะตะลึงๆตึ่งตึ๊งตึงๆตะลึงๆ :cool::cool:

16. enforce

2,041
    13
    38
    เอาซักใบไหมน้อง ....จิงๆ พี่มีอีก 2 ใบนะ คือ 2 ใบที่ว่านั้น ใบละ 1 ล้านบาทอะ เก็บน้ำยาแอร์ขาย
    ได้เป็นชาติเลยแหละน้อง หุหุ

หุหุหุ งานเข้าอีกแล้วผม ...... น้องอยู่เฉยๆ :D:D:D พี่ก็หางานให้น้องโดนด่านะท่าน หุหุ:D:D:D

17. E30DET

631
    1
    18
    เงียบจังเลย
    นักกีฬาปั่น(กระทู้)ทั้งหลาย สงสัยหายเข้าวัดไปฟังธรรม เพื่อให้ให้จิตใจเยือกเย็น จะได้ไม่ได้เปิดแอร์กันบ่อย ๆ ....

เห็นมั๊ยครับ... กระทู้ปั่นยังวนเข้าเรื่องแอร์จนได้ 555

18. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ขอป่วน+ปั่น อิอิ รอคนที่ 101 นะเนี้ย

19. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆๆ ได้ email ยังครับ ตัว เสปรกเครื่อง Vac อะครับ

20. enforce

2,041
    13
    38
    เหอๆ คิดได้เนอะ...พี่กบ:D:D

รบกวนถามพี่ๆ ทั้งหลายที่มีความรู้เรื่องคอมหน่อยครับ

คือผมมี email server ที่โรงงานครับ คนที่ดูแลอยู่ลาออกไปแล้วก็ไม่ให้ user pasword
    ผมเลยเข้าไปทำอะไรในเครื่องไม่ได้เลย ตอนนี้ตัดปัญหาโดยการ Formet ทิ้งหมดเลย
    ตอนนี้เท่ากับเหลือแต่เครื่องเปล่าๆ
    ตอนนี้กำลังจะลง windows 2000 อยู่
    แต่ประเด็นคือ ผมอยากรู้ว่า ต้องใช้โปรแกมอะไรที่ควบคุม email ในวงของบริษัทฯอะครับ
    ของเดิมเท่าที่ผมจำได้มันเป็น โปรแกรม WorldClient ซึ่งผมหาข้อมูลใน google
    แล้วก็ไม่เข้าใจครับ รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ:D:D:D:D

Email [email protected] ผมไม่ได้ใช้แล้วนะครับ
    ผมเปลี่ยน email ใหม่มาเป็น
    [email protected]
    [email protected]
    มีไรติดต่อมา 2 mail นี้ละกันนะครับ

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ทายผิดครับ ไป US มา เข้า web จากที่โน่นไม่ได้เลย server ที่นี่มันช้าไปเวลาออกต่างประเทศ ขนาดใช้ในไทยยังช้าเลย

นี่เพิ่งกลับมาถึง ยังนอนไม่หลับ เลยมารายงานตัว

22. คนปากช่อง

707
    0
    0
    เข้าเวปจากที่ มะกา ไม่ได้เลย เพิ่งเห็นตอนกลับมาเลยอดซื้อครับ
    ผมไปเดินห้าง walmart แบบ lotus บ้านเราแหละ ไม่เห็นแว่น oakley ครับ
    เดินทางซะ 26 ชมกว่าจะถึง มะกา นั่งเครื่อง 3 ต่อ ไกลชมัดเลย

23. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ...พักผ่อนเยอะๆนะครับ ไปเมกาที นั่งเครื่องบินตั้ง 26 ชั่วโมง
    ฟังแล้วไม่คิดอยากจะไปเลยอ่ะ:sad: ให้ผมนั่งเฉยๆ 24 ชั่วโมง .... ประสาทจะเสียเอา:cry::cry:

24. :cool::cool: ถามคุณลีหน่อยครับ...วาล์วแอร์3ห่วง ของแท้ราคาอยู่ที่เท่าไร :cool::cool:

:cool::cool: วันที่21-25 ก.ค. 51 เดินทางไปทำงานที่3จชต.ภาคใต้ครับ(ว.5):cool::cool:

25. enforce

2,041
    13
    38
    พี่ไปทำงานซะไกลเลย 3 จังหวัดดังด้วย ...ยังไงก็ระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ:sad::sad:

:)D:D:D:Dแนะนำเลยพี่ ถ้ามีเสียงอะไรดัง ให้แกล้งนอนหลับซะ...จะได้ปลอดภัย:D:D:D:D)

26. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ซื้อเมื่อปี 50 มค denso แท้ 750 ครับ

27. คนปากช่อง

707
    0
    0
    มาเล่าให้ฟังครับ เรื่องแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงเป็น LPG

วันนี้ได้เวลาไปแจ้งเปลี่ยนแปลงเสียที หลังจากติด lpg มาหลายปี

เริ่มแรกโทรไปคุยกับวิศวะที่รับตรวจเลย เขาอยู่ที่ ม.สัมมากร สุขาภิบาล3 ใกล้ๆกับผม วิ่งไปถึงก็ตรวจเลย ไม่ต้องรอคิว เพราะไม่ใช่อู่ติดตั้ง เป็นบ้านน้องเขา ตรวจไม่ถึง 10 นาทีก็เสร็จ ง่ายมาก ไม่มีแก้ไขเลย น้องวิศวะยังเอาเครื่องตรวจแกสรั่วมาจิ้มๆในห้องเครื่อง ท่อไอเสีย กระโปรงหลัง ไม่มีรั่วเลย บริการดีมาก ใครอยู่แถวนี้แนะนำให้ไปหา ราคา 500 ครับ ตรวจจริง ไม่มั่วนิ่ม

ผมใช้ท่อทองแดงต่อจากหัวเติม ไปเข้าถังมัลติวาล์ว แต่มีท่อโปโลหุ้มตลอด แถมขดๆไว้ให้ยืดหยุ่นได้เล็กน้อย น้องเขาก็บอกว่าใช้ได้ ไม่มีปัญหา

พอได้ใบวิศวะ ก็ไปขนส่งเขต 4 หนองจอก ไปถึงก็ขับรถไปต่อคิว ขูดเลขถังแกส กับเลขตัวถัง รถเก๋งให้เข้าแถวขวาสุด ใช้เวลาต่อแถวไม่เกิน 10 นาทีก็ขูดเลขเสร็จ ตรงจุดนี้ไม่มีการตรวจอะไรเลย แค่ขูดเลขตัวถัง กับเลขถังแกสเท่านั้น ไม่ดูด้วยว่าถังยี่ห้ออะไร จะมี ม.อ.ก. หรือไม่ก็ไม่ดู

จาก นั้นรอไม่เกิน 10 นาทีเพื่อตรวจสอบเอกสารให้ถูกต้อง แล้วไปที่ชั้น 3 จะมีเจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารอีกที รับบัตรคิวแล้วรอจ่ายตัง 105 บาท ตอนรอจ่ายตังนี่โดนเข้าไป 60 นาที พอจ่ายตังแล้วรออีก 30 นาทีกว่าจะได้เล่มกลับคืน

เอกสารที่ใช้
    1 เล่มทะเบียน
    2 ใบวิศวะ 500 บาท
    3 สำเนาบัตร ปชช
    4 สำเนาทะเบียนบ้าน
    5 เงิน 105 บาท

แค่นี้แหละง่ายกว่าที่คิด คุณเองก็ทำได้ คราวนี้จะได้ไม่ต้องระแวงโดนด่านตรวจเสียที

สำหรับคนที่เล่มอยู่กับไฟแนนซ์ ให้อ่านคำอธิบายของคนอื่นที่เคยไปมา

28. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ.... ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่ๆ คับพี่

ขั้นตอนอย่างที่พี่ยุทธเล่ามา ก็เท่ากับว่ากรมขนส่งมีหน้าที่.....ลงบันทึกในเล่มทะเบียนเท่านั้น

สมมุติว่า.... ถ้ามีรถยนต์ที่สภาพไม่ค่อยสมบูนณ์แล้วดันมีอุบัติเหตุเกิดขึ้น
    ที่เกี่ยวกับการติดตั้ง Lpg ทางกรมขนส่ง จะไม่รับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้น
    แล้วก็จะโยนความผิดไปให้กับผู้ที่ตรวจสอบ QC ที่ทำการออกใบวิศวะมาให้
    ช่ายปะคับ

ขนส่งก็จะบอกว่า.... มีหน้าเปลี่ยนแปลงเอกสารในเล่มทะเบียน เท่านั้น

ถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจ มันก็หลักการคล้ายๆ กับการทำ ISO9002 เลยอ่ะครับ
    ทุกแผนกต้องมีทำเอกสารในงานที่ตัวเองรับผิดชอบ และถ้าสินค้ามีปัญหาก็จะวิเคราห์ว่าเกิดจากการผลิต
    ที่ขั้นตอนไหน แล้วก็มาไล่ตามเอกสารบันทึกของพนักงานที่ทำอยู่ในขั้นตอนผลิตสินค้าล๊อตนั้นๆๆ :sad:

29. enforce

2,041
    13
    38
    ลืมอีกตัวอย่างครับพี่ยุทธ (ถ้าผมจำขั้นตอนไม่ผิดนะคับ)

อย่างเคทรเรื่องน้ำยาแอร์ ผมจำได้ว่าเคยมีกฎหมายออกมาว่า รถคันใดที่ไม่เปลี่ยนระบบแอร์จาก R12 มาเป็น R134a
    ทางกรมขนส่งจะไม่ต่อทะเบียนให้ เพราะถือว่ารถยนต์คันดังกล่าวไม่มีความสมบูรณ์ ที่จะสามารถวิ่งบนถนนได้
    โดยทางกรมจะมีเครื่องตรวจเช็คน้ำยาแอร์ ก่อนจะขูดเลขตัวถัง

เคทรนี้เหมือนๆ หักคอบังคับให้ทุกคนที่มีรถเก่าที่ใช้ R12 ต้องเสียเงินเป็นเหมื่นบาท เพื่อเปลี่ยนระบบแอร์เป็น R134a ทั้งหมด
    คือ งานที่ไม่ค่อยเสี่ยงกับความเป็นความตายของผู้ใช้รถ ฉันทำเองได้

แต่ทำไมงานที่มีความเสี่ยงสูงถ้าเกิดอุบัติเหตุ ก็มีการสูญเสียทรัพย์สิน หรืออันตรายต่อส่วนรวมจริงๆ
    โยนให้คนทั่วไปที่ไม่ใช้พนักงานของกรมขนส่ง (พนักงานรัฐ) ทำการตรวจสอบ ออกใบรับรองให้
    แล้วกรมก็ดูใบรับรองอย่างเดี๋ยวก็ผ่านแล้ว

เรื่องถัง มอก อีกเรื่อง เน้นกันจริงๆ เลยว่าต้องใช้ถัง มอก เท่านั้น ไม่งั้นตรวจสภาพรถไม่ผ่าน...
    แหมมม.....พูดก็พูดเถอะ ที่ผมทราบๆๆ มานะคับ ถัง มอก มีรั่วเยอะเหมือนกันนะครับ

- แล้ววิธีการเช็ครั่วอีก อัดลมใส่ถังไม่เท่าไร (ผมจำไม่ได้ว่ากี่ Psi) แล้วก็จุ่มน้ำ 30 วินาที รอดูฟองอากาศจากน้ำอย่างเดี๋ยว
    ไม่ได้ดูละเอียดจริงๆ การเชื่อมด้วยเครื่องซับเมิกนั้น ไม่ใช่ว่ามันจะรั่วแบบลมออกมาเยอะๆทีเดียว
    เชื่อมวิธีนี้ ถ้ามีการรั่วนั้นมันจะรั่วที่รอยเชื่อม และรั่วเป็นตามด ไม่สังเกตุดีๆ ก็ไม่เห็นเพราะมันจะขึ้นเป็นฟองอากาศเล็กๆๆ
    - ลมที่อัดเข้าถังนั้นเพื่อเช็ครั่วนั้น ต้องเป็นไนโตรเจนเท่านั้น เพราะลมธรรมดาจะมีคราบน้ำปนอยู่ในลมด้วย พออัดลมเข้าไป
    คราบน้ำนั้นจะไปกระจายในถัง Lpg พอทิ้งไว้นานๆ ก็จะเกิดการเป็นสนิม
    - แล้วการเอ็กซเลรอบเชื่อมอีก ...ผมคิดว่าก็ไม่ได้เช็คดูทุกถัง จริงแล้วการเชื่อมนั้น มันไม่ใช่ว่าจะเชื่อมแล้วเหมือนกันทุกถังนะคับ
    มันขึ้นอยู่กับคนเชื่อมว่า ตอนรอยเชื่อมที่จะสุดทางชนกันนั้น คนเชื่อมชำนาญแค่ไหน แล้วก็ทรายที่กลบรอยเชื่อมอีก สะอาดพอไหม
    ถ้าทรายไม่สะอาดจริง ก็ทำให้รอยเชื่อมจุดนั้นๆ รั่วเป็นตาหมดได้อีก

- ผมไม่รู้ว่าเหล็กที่ทำถังนั้น เป็นเหล็กอะไร เพราะการผลิตถังนั้น จะต้องเป็นเหล็กเกดรเท่านั้น สเปรก ..400 (จำ code หน้าไม่ได้ฮะ)
    ผลิต 100 ใบจับมา Burn test 1 ใบ (ถ้าเหล็กมันมาล๊อตเดียวกัน มันไม่มีปัญหาหลอกคับ ความหนามันเท่ากันอยู่แล้ว)

ลืมตัวฮะ อารมณ์หลุดฮะ .....แหะๆๆ เก็บกดฮะ บ่นเยอะไปหน่อย

สรุปว่าผมไปขออนุญาติทำถัง มอก ไม่ได้คับ ทางกรมอ้างว่า เป็นพื้นที่สีเขียว ไม่อนุญาติให้ทำ
    .....Oh แม่เจ้า ทุกวันนี้โรงงานผมก็ผลิตถังน้ำยาแอร์ส่งออกอยู่ + ถังพักน้ำยาแอร์ในระบบห้องเย็น แรงดันมากถึง 600Psi นะครับบบ
    ถัง Lpg แรงดันอยู่ที่ 70Psi (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
    และเครื่องจักรในการผลิตถังของผมยังจะดีกว่าและมีมาตาฐานในการทำถังมากกว่า โรงงานผลิตถัง Lpg บางโรงงานอีก
    ไม่รู้ว่าแม่งจะ Block ไม่ให้คนอื่นเขาทำมาหากินกันเลยหรือไง

30. E30DET

631
    1
    18
    รถที่ติดไฟแนนซ์อยู่ ไม่ต้องยุ่งยากอีกแล้วครับ ไปแจ้งโดยไม่ต้องใช้เล่มได้เลย
    http://www.gasthai.com/boardgas/html/42132.html

เคยอ่านเจอว่าเมื่อก่อนถ้าเล่มอยู่ที่ไฟแนนซ์ ถ้าบางที่ดี ๆ หน่อย ก็แค่ให้วางมัดจำแล้วเอาเล่มไปแจ้งได้เลย
    บางไฟแนนซ์คิดเงินลูกค้าแพง ๆ แล้วไปแจ้งให้ (ประมาณ 1000 บาท) บางแห่งเช่น ฮอนบ้าลิสซิ่ง ไม่ยอมให้แจ้งเปลี่ยนเป็น LPG
    แต่ NGV ก็พออะลุ้มอะล่วยได้ (ดูมันทำ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้