D.I.Y. แอร์รถยนต์ด้วยตนเองคับ (ใครรถติดไฟแดงนานๆแล้วแอร์ไม่เย็น เข้ามาคับ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย enforce, 14 มีนาคม 2006

?

น้ำยาแอร์มาตาฐาน100% บรรจุกระป๋อง เติมเพิ่มเองได้เมื่อน้ำยาแอร์ขาด เพื่อนๆ คิดยังไง

1. สนใจ...น่าจะเติมเองได้ เพราะดูจากขั้นตอนแล้วไม่น่ายาก ถ้าเหลือเก็บไว้เองได้ ประหยัดเงิน

77.7%
  2. ระบบแอร์ดูแล้วยุ่งยาก...ไปจ้างเขาซ่อมดีกว่า จ่ายเท่าไรไม่สนแต่ให้เย็นเป็นพอ

3.9%
  3. ก็ดี...ซื้อแล้วเอาไปให้ช่างแอร์ตามร้านเติมให้ก็ได้ เหลือเก็บไว้ใช้คราวหน้าได้

9.0%
  4. สนใจ...เพราะว่าน้ำยาแอร์ในถังตามร้านซ่อมทั่วไป...ไม่รู้ว่าน้ำยาแอร์มีคุณภาพแค่ไหน

34.6%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    ถัง 58 ลิตรใบละ 9,000 สหมิตร รวมวาล์ว
    ห้อง test ความดันจะสุ่มตรวจ xray ก็สุ่มตรวจ แต่ที่มันระเบิด เพราะคงไม่ได้ตรวจ

สำหรับมาตรฐาน มอก. ดูตามนี้เลยครับ
    ถ้าไม่มีกำลังภายใน รับรองหืดจับแน่
    http://kromchol.rid.go.th/ome/uploads/tis/fulltext/TIS370-2525.pdf

2. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    ปั่นจนได้หน้าร้อย ยังเป็นคนแรกของหน้า 100 อีก
    หุหุ ทำไปได้นะพี่:D:D:D

3. enforce

2,041
    13
    38
    ราคาสูงมากๆ เลยครับ

หุหุ ติดต่อกับทางกรมดูแล้วครับ ตอนนี้รอคำตอบอย่างเดี๋ยวคับพี่
    ถ้าผมได้ มอก เมื่อไร ตลาดเรื่องถัง คงได้สนุกกันแน่ๆ เลยคับพี่:D:D:D:D

4. :cool::cool:น้ำมัน แก๊สโซฮอล์ E80 สำหรับรถยนต์รุ่นเก่า:cool::cool:
    :cool:1.ไม่ต้องแก้ไข,ดัดแปลง,เพิ่มเติมอุปกรณ์ ใดๆกับ เครื่องยนต์ หรือรถยนต์ ทั้งสิ้น เพียงแต่
    ปรับตั้ง จานจ่ายใหม่เท่านั้น
    :cool:2.น้ำมันหมด สามารถเติมเบนซิน ใช้ได้เหมือนเดิม
    :cool:3.การกินน้ำมัน ที่ประมาณ 2.8 - 3 บาท / 1 กม.

*** ทดลองวิ่ง 5,000 กม. ในกรุงเทพฯ และปริมณฑล และที่ราคา 25 บาท/ลิตร***

:cool:4.รับประกันอุปกรณ์ทุกชิ้นที่สัมผัสน้ำมัน แล้วเสียหายจากการใช้น้ำมัน โดยการเปลี่ยนใหม่
    หรือซ่อมให้ ( โดยมีประกันภัยให้ )
    :cool:5.ใช้ได้กับรถทุกรุ่น ทุกยี่ห้อน้ำมันลิตรละ 25 บาท กับน้ำมัน F1-gasohol โดยที่คุณไม่ต้องซื้อรถยนต์ใหม่ เพื่อใช้น้ำมัน E85 โดยน้ำมัน F1-gasohol เป็นน้ำมันที่ถูกออกแบบมาโดยเฉพาะสำหรับรถยนต์รุ่นเก่าให้สามารถใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ได้มากกว่าเดิม โดยไม่มีผลกระทบใดๆ กับชิ้นช่วนของเครื่องยนต์ เช่น ซีลยางต่าง ๆ และโลหะต่าง ๆ โดยน้ำมัน F1 - gasohol มีเอทานอลเป็นส่วนประกอบอยู่ ประมาณ 70 - 80 % และสารสังเคราะห์ต่าง ๆ อีกตามสัดส่วนเพื่อปกป้องเครื่องยนต์

http://www.f1-gasohol.com/

5. คนปากช่อง

คนปากช่อง New Member Member

707
    0
    0
    ไม่ยอม อุตส่าห์ปั่น 7 กระทู้รวด จะเอาคนแรกของหน้า 100 ให้ได้ โดยคุณกบมาชิงไปได้

อย่างน้อยให้มีชื่อติดที่หน้า 100 ก็ยังดี

6. คนปากช่อง

707
    0
    0
    คุณ ter ถ้าได้ มอก นะ โรงงานไม่ต้องทำอย่างอื่นแล้ว ปั๊มถังอย่างเดียวไม่รู้ว่าจะทันที่ตลาดต้องการหรือเปล่า ยิ่งถ้าโดนัทได้ มอก ด้วยนะ ไม่อยากจะคิด.............

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ลองทำพวกกรองแกส ขาถังสำเร็จรูปสำหรับรถรุ่นต่างๆ หม้อต้ม ท่อทองแดงสำเร็จรูป ชุดหัวฉีด สั่งมัลติวาล์วเข้ามาขายคู่ไปเลย คือตั้งเป็นอีกสายธุรกิจเลย แกสครบวงจร

7. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ เอางั้นเลยนะคับพี่ยุทธ :D:D:D:D

8. จินนี่

จินนี่ New Member Member

398
    0
    0
    :D เห็นด้วยครับ หนับหนุนหนึ่งเสียงครับ ขอเร็วๆด้วยนะครับ :D:D

:D:Dอยากถามว่าวันที่ ๒๙ นี้ตอนบ่ายๆมีใครพอว่างมั่งครับ ผมจะเดินทางเข้ามาทำงานที่ชลบุรี ถือโอกาสมิสติ้งย่อยๆกันเลยดีป่ะ คุณเตอร์คุณยุทธ คุณลี คุณกบ คุณโปร คุณหนุ่ม คุณรุ่ง คุณเพื่อนสมาชิกท่านอื่นมีความเห็นเช่นไรคับ ก่อนอื่นถามวันว่างก่อน :p:p

แก้ให้แล้วนะครับคุณกบ อิอิ โทดทีลืมจิงๆ อย่าได้น้อยใจเชียว ซุกหุ้นโดยสุจริต อิอิอิ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2008
  9. professor

professor New Member Member

117
    0
    0
    เดี๋ยวช่วยกันปั่น ให้ใกล้ๆ 200 เร็วๆ ครับ ค่อยชิง 200 กันอีกที
    ผมไม่ค่อยถนัดในการอ่านคำถามยาวๆ เท่าไหร่
    คำถามเรื่องแอร์ยาวๆ อ่านได้บรรทัดเดียวก็ตาลายแล้ว เลยไม่ได้ตอบ

ถ้าจะให้ช่วยตอบได้ก็ต้องพวกคำถามเน้นๆ

มีกระทู้ LPG เยอะๆ เดี๋ยวคงปั่น 200 เร็วกว่าเรื่องแอร์เฉยๆ แน่

ถามติดหัวฉีด AG ราคา net 40,000 กว่า
    ติดหัวฉีด voltran 36,000

ถามหัวฉีด voltran 14,500 สายจูน 1,750
    น่าสนเหมือนกัน น่าลองใช้
    นี่ถ้าไม่ติดเรื่อง รถไม่ใช่รถตัวเอง ถ้ามีรถเองคงทำ ECU เองไปแล้ว
    รถคนอื่นไม่กล้าลองเดี๋ยวพังมาซวย

10. คนปากช่อง

707
    0
    0
    29 กค เป็นวันธรรมดาไม่ว่างครับ ออกจากที่ทำงานก็เจอรถติดเต็มถนน ไปไหนไม่รอด ขอเป็นวันเสาร์ อาทิตย์ดีกว่า

11. ครบ100หน้าจนได้ยินดีด้วยครับ เปิดใหม่อีกกระทู้เรื่องแก็สล้วนๆสิครับ อันนี้ก็ตอบเรื่องแอร์ไปเรื่อยๆ

12. E30DET

E30DET Member Member

631
    1
    18
    555 ผมทำการบ้านมาดีครับ เหมือนในเว็บพันทิปที่เขาแย่งกันตั้งกระทู้แรกของปีอะไรประมาณนั้น

เดี๋ยวหน้า 111 ผมขอจองกระทู้แรกอีกนะครับ... พี่น้อง :D:D:D

13. E30DET

631
    1
    18
    ขอแสดงความเห็นส่วนตัวนิดนึงนะครับ

ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมชาติ(หรือประเพณี)ของกระทู้นี้ไปแล้วครับในการคุยกันนอกเรื่องแอร์
    ผมว่าถ้าคุยเรื่องแอร์อย่างเดียว เดี๋ยวมันจะขาดช่วงไป ยิ่งช่วงนี้ฝนตก อากาศเย็นแอร์ไม่ต้องทำงานหนักซะด้วย

กระทู้นอกเรื่องแอร์รู้สึกมันจะเริ่มจากกระทู้มอเตอร์ไซค์บิ๊กไบค์ของคุณยุทธ ตามมาด้วยแอร์บ้าน เรื่องซื้อรถมือสอง, เรื่องแก๊ส,
    เรื่องถังดับเพลิง, เรื่องขอปรึกษากฏหมาย และอื่น ๆ ที่จะตามมาในอนาคต
    พอดีหลาย ๆ ท่านไม่เคยรู้จักกัน แต่มีความชอบอะไรเหมือน ๆ กันเรื่อง D.I.Y ก็เลยมาคุยกันในเชิงสาระ+ช่วยเหลือกันครับ
    และผมคิดว่าต้องมีบางท่านที่สนใจในเรื่องต่าง ๆ นอกจากเรื่องแอร์ซักอย่างน่ะครับ
    ผมกำลังมีความคิดว่าถ้าหมดเรื่องแก๊ส ผมจะมาเล่าประสบการณ์การติดตั้งจานดาวเทียมเอง เผื่อมีบางท่านสนใจ จะได้มีข้อมูลไปคุยกับช่างได้

คุณหนุ่มสุพรรณหรือท่านอื่น ๆ ถ้ามีข้อสงสัยเรื่องแอร์ก็โพสสอบถามได้ครับ หลาย ๆ ท่านในนี้ยังยินดีให้ความช่วยเหลือเหมือนเดิมครับ

ด้วยความเคารพในความเห็นของทุก ๆ ท่านครับ

14. E30DET

631
    1
    18
    อิ อิ... พี่จินนี่คร้าบ
    ทำอย่างนี้เดี๋ยวคุณหนุ่มน้อยใจนะคร้าบบบบ...

บอกเทคนิคให้ กดปุ่ม Edit ที่ใต้กระทู้เดิม แล้วไปแก้ไขข้อความที่พิมพ์ไปแล้วได้คร้าบ...

อิ อิ อิ:D:D:D

15. จินนี่

398
    0
    0
    เพิ่มเข้าไปแล้วครับ ผมลืมไปว่ามีวิธีนี้ ตกลงวันที่ ๒๙ ไม่ได้ เปลี่ยนเป็นวันอื่นครับ ผมอยู่ไกลที่สุด นัดกันในกรุงนี่ล่ะ เอาวันก่อน เชิญเลยครับ ใครว่างวันไหน คุณยุทธบอกว่าควรเป็นวันอาทิตย์ ก็ลองสอบถามกันดูครับ

16. วันธรรมดา ถ้าเป็นช่วงเย็นผมก็มีภาระเรื่องลูกเหมือนกันครับ แต่ถ้า meeting กันถึงดึกหน่อย ก็อาจจะตามไปคุยได้ ลองนัดกันดูก่อนครับ

คุณเตอร์เรื่องขอ มอก นี่ต้องใช้กำลังภายในด้วยไหมครับจึงจะได้มา ยิ่งตอนนี้ตลาดกำลังต้องการมากด้วย ไม่รู้ว่ต้องใช้มากกว่าปกติหรือเปล่า :)

เมื่อคืนลอง bypass ให้พัดลมหม้อน้ำทำงานที่ speed hi แล้วพบว่า เดิม พัดลม speed low ทำได้ประมาณ 6-7 องศาคอมไม่ยอมตัด พอพัดลม speed hi อุณหภูมิลงต่ำมาเหลือ 3 องศาแล้วคอมตัดเอง ในเวลาไม่นาน สงสัยต้องไปทำสวิทช์ bypass ให้พัดลมทำงาน speed hi ไว้แล้ว ไม่อย่างนั้นพัดลมทำงานเอื่อยๆ กลายเป็นคอมทำงานหนักไปอีก และแอร์ก็ไม่เย็นเท่าที่ควร ตอนรถวิ่งไม่ค่อยเท่าไหร่แต่รถติดจะลำบากในกทม มันติดมากกว่าวิ่งอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องน้ำฉีดแผงแอร์คงทำเป็นเฟสต่อไปครับ ลงทุนนิดเดียว แต่ได้ผลคุ้มค่ามาก ถ้าผ่านไปซัก 2 เดือนค่อยเอา cold 12 มาลอง

อยากถามความเห็นว่าทุกๆท่าน ว่า ถ้าต้องการประหยัดน้ำมันรถ (แก๊ส) โดยการเปลี่ยนยางให้เล็กลง เช่น 3 ห่วงของผมยางเดิมๆจะเป็น 185/65 R14
    แต่ถ้าผมเอายางของพวก vios มาใส่ซึ่งหน้ายางจะเล็กลงเป็น 175/65 R14 จะประหยัดได้มากไหมครับ (อย่างแรกคือประหยัดเงินค่ายาง) แต่ต้องแลกกับความปลอดภัยตอนเบรค กับตอนขับเร็วๆ เกิน 100 ขึ้นไป จะได้ไม่คุ้มเสียหรือเปล่าครับ

17. จินนี่

398
    0
    0
    มาถูกทางแล้วครับ

:Dตอนนี้พายุเข้าวันสองวันแล้ว ผมว่าคุณรุ่งมาถูกทางแล้วครับ แต่ที่ระบบโรงงานที่ออกแบบมานั้นผมว่าเขามีเหตุผล แบ่งกันระหว่างเวลาวิ่งกับจอดอยู่กับที่ เลยทำเป็นสองสปีด แต่มันดันเย็นไม่ได้ดังใจเรา แต่ผมเชื่อว่ามีเหตุปัจจัยอื่นอีก คอยล์ร้อนคอยล์เย็นอาจสกปรก(รถคุณรุ่ง) อาจมีส่วนทำให้มันเย็นช้าลง เด๋วค่อยๆเพิ่มประสพการณ์ลองทำไปอีกสักนิด ก็น่าจะสามารถถอดคอยล์ร้อนคอยล์เย็นออกมา D.I.Y.ด้วยตนเองได้แล้วครับ ผมเห็นภาพที่คุณหนุ่มโพสต์รถคุณหนุ่มที่ปิดช่องอากาศเข้าไม่ให้กลิ่นเข้ารถ ผมว่าโตต้านี่หมูหวานเลย มันแยกเป็นเซ็ทๆแต่อยู่ใต้คอนโซล แต่ถ้าเป็นเรโนลต์เหอะๆๆๆ ครึ่งค่อนวันยังไม่เสร็จครับพี่น้อง ผิดกันฟ้ากะดินเลย :p:p:p:p

:)นอกเรื่องไปนิด ที่บอกว่ามาถูกทางแล้ว ผมอยากจะให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ปรกติแอร์มันเย็นจัดอยู่แล้วครับ ในสภาพอากาศและความชื้นปรกตินะครับ แต่มะเช้าวานนี้ฝนมันตกตอนรุ่งสาง เช้าก็เย็นอยู่ ผมออกมาส่งลูกไปเรียน สังเกตุเห็นว่าทำไมแอร์มันหนาวจัง ทั้งที่ตั้งเทอร์โมไว้เท่าเดิม แต่พอเหลือบไปมองเทอร์โม มันลงไปถึง ๓ องศากว่าๆครับทั้งที่ลงต่ำสุดที่เคยลองแค่๖.๑คอมก็ตัดแล้ว แต่มะวานมันเย็นจัดมากจนรู้สึกหนาวเลยครับ จึงพอสรุปได้ว่า สภาพแวดล้อมนั้นเป็นเหตุปัจจัยหนึ่งที่ทำให้มันเย็นช้าเย็นเร็ว ดังนั้นหากคุณรุ่ง เร่งสปิดพัดลมแรงขึ้น ก็จะได้ความเย็นเร็วขึ้นและเพิ่มขึ้นอีกครับ ยิ่งมีน้ำฉีดเข้าไปหน้าคอยล์ร้อนอีกล่ะก็ ผมว่าเตรียมผ้าห่มไว้ในรถเลยครับ แต่อยากจะแนะนำให้นำน้ำทิ้งจากคอยล์เย็นที่ไหลทิ้งออกมาข้างนอก กลับมาใช้ใหม่(ผมคิดไว้นานแล้วทำในเจ้าจินนี่ แต่ยังไม่มีเวลาพัฒนาต่อ เอาแนวคิดนี้ไปต่อยอดได้เลยครับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ ) ผมว่าพวกชาวเราที่เข้ามาพูดคุยกันในนี้ บรรลุแล้วในเรื่องแอร์รถยนต์ สำหรับผมจาเอาให้ติดลบเมื่อไรก็ได้ครับ(ซึ่งมันเกินความจำเป็นสำหรับใช้งานตามปรกติ) ไม่ก็ลองเอาพัดลมอีกตัวใส่เข้าไปเป็นสามตัว หน้าสอง แล้วให้สองตัวหลักทำงานตามเดิมแผ่วๆกับสปีดสูงสองสปีด แต่พัดลมตัวใหม่ที่เพิ่มเข้าไป เอาตัวบางๆที่มีขายในร้านแอร์ มีตั้งแต่หกนิ้ว แปดนิ้ว สิบนิ้ว สิบสองนิ้ว ราคาไม่กี่ร้อยบาทครับ ผมว่างานนี้มีเฮแน่ครับ ตัวใหม่ให้ทำงานที่สปีดสูงสุดตลอดเวลาเลยครับ แล้วต่อไดโอดจั๊มมาจากคอมแอร์ ให้ทำงานเฉพาะเวลาคอมทำงานครับ ผมจำได้ว่าเคยโพสต์วงจรไว้นานแล้วนะครับ เข้าไปดาวน์โหลดเลย เย็นจัดแน่ครับ :D:D

ผมก็เพิ่งเห็นระบบของน้องต้า (ทำตามเวปเออีครับ) ไมล์เป็นไฟฟ้า เหอะๆๆๆๆๆ ถอดออกมาก็แสนง่าย(แต่ไม่กล้าไปแตะมันแค่ทำความสะอาด(ซึ่งมันก็สะอาดมากอยู่แล้ว) ถือว่าก้าวหน้าพอควรนะครับไมล์ไฟฟ้าเนี่ย(ในสามห่วง)

เรื่องวันนัดกันเอาตามสะดวกกับเพื่อนๆเสียงส่วนใหญ่ ว่าไงก็ตามนั้น หากเป็นเสาร์อาทิตย์ผมควบจากอุบลมาได้อยู่แล้ว วันธรรมดาผมก็ทำงานเหมือนกันครับ เด๋วเสร็จจากคุยก็คงออกไปลุยงานสนามต่อครับ ไปแระ ดึกๆค่อยเข้ามาอีกทีครับ :D:D:D

18. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ตอนรถออกมาใหม่มันก็ใส่ยางหน้าแคบอยู่แล้ว 175 ก็ไม่เล็กเท่าไรหรอกครับ ตอนนี้ขับไม่เร็วอยู่แล้ว
    ถอดยางอะหลั่ยไว้บ้านด้วย ผมทำอยู่ พกแต่ที่เติมลม
    เติมลม 34 ทั้ง 4 ล้อ
    เป่ากรองทุก 1500-2000 กม
    โยนของทุกอย่างออกจากรถ
    ออกตัวไม่เกิน 2000-2200 รอบ
    ยกคันเร่งปล่อยไหลแต่ไกลเวลาเข้าไฟแดง
    เหยียบเบรคน้อยๆ
    เปิดแอร์เบอร์ต่ำสุด แต่เย็นเหลือเฟือ
    น้ำมันเครื่องเบอร์ใส 10w40 PTT Semi syn
    สาย ground wire
    แบตลูกเล็ก 45amp
    ขับไม่เกิน 110
    พยายามขับความเร็วอย่างต่ำที่ 80 ให้ lock up ทำงานเกียร์ auto จะถ่ายกำลังได้เต็มที่
    นึกได้แค่เนี้ย

ได้แค่ 8.7-9.0 กม/ล ในเมือง

19. คนปากช่อง

707
    0
    0
    กลายเป็นผมเป็นคนเริ่มพาออกนอกเรื่องแอร์ไปหรือนี่ ดีๆๆๆๆ เป็นผู้นำความเปลี่ยนแปลงมาให้

เรื่องติดจานน่าสนใจครับ เล่ามาเลย ผมเล็งๆอยู่เหมือนกัน เล่นไม่ยากว่าจะทำเองเหมือนกัน จาน fix 6 ฟุต+อุปกรณ์ทั้งชุดไม่เกิน 5 พัน ราคาถูกมาก

20. คนปากช่อง

707
    0
    0
    สำหรับแอร์รถนี่คุณจินนี่เข้าขั้นเทพแล้วครับ จะเอาให้ติดลบ หรือติดไฟก็ได้ สั่งได้ตามใจชอบ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ แซวเล่นๆ อย่าคิดมากครับ

โห ถ้าจัดอาทิตย์นี่จะขับมาจากอุบลเชียวหรือครับ 29 ถ้ารวมตัวได้เยอะจริงๆ ผมจะพยายามไปด้วยครับ คุณจินนี่มาตั้งไกล ผมจะพลาดได้ยังไง

21. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ลืมบอกคุณกบไป ไหนๆก็ติดจานแล้ว เอาจอ plasma 42นิ้วด้วยจะได้ครบชุด ผมสอย panasonic plasma 42 นิ้วมา 29900 ว่าถูกแล้ว อีก 10 วันถัดมามันลงมาอีกแถวๆ 26900 บอกไว้เผื่อใครอยากเสียงตัง จอใหญ่สะใจ ภาพสวยเนียน รับประกัน 2 ปี ซ่อมฟรีถึงบ้าน ในเขต กทม พานอกเรื่องอีกแล้ว

22. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    100 หน้า แล้ว เยี่ยมจริงๆเลย ครับพี่น้อง

23. E30DET

631
    1
    18
    จริง ๆ ผมยังไม่ได้ติดหรอกครับ แค่หาข้อมูล และน้อง ๆ ที่ทำงานไปติดตั้งจานดาวเทียมเพื่อการศึกษาให้น้อง ๆ ที่อยู่ไกล ๆ น่ะครับ
    ขนาดคนติดไม่เคยศึกษาเรื่องดาวเทียมเลย ไปนั่งคุยกับเจ้าของร้าน (ร้านนี้ดีมาก ขายไม่เอากำไร+มีของแถมมาทำบุญ)
    มัน(น้องที่ทำงาน) ยังติดตั้งให้เด็ก ๆ ในหมู่บ้านเล็ก ๆ ไม่มีไฟฟ้าใช้ สามารถดูช่องการศึกษาได้เลย

ตอนนี้ผมเพิ่งยกเลิก ทุยวิชั่น ไป เพราะมันส่งสัญญาณแกล้งผมรบกวนทุกวัน เวลา 21:10 น. ทั้ง ๆ ที่จ่ายตังค์ครบทุก ๆ เดือน
    มันฟ้องว่าสัญญาณถูกเข้ารหัส ต้องโทรไปบอกให้มัน re-send ทุกวัน บางวันโทรตั้ง 3 รอบกว่าจะดูได้
    ก็เลยตั้งใจติดจานโปร่ง 6 ฟุต กับกล่อง IPM801 อยู่ เห็นมีเว็บบอร์ดของกลุ่มผู้ใช้ตัวนี้อยู่ อ่านแล้วน่าสนใจ
    แต่ต้องรอติดเหล็กดัดบนดาดฟ้าที่บ้านก่อนครับ ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี คนเลยต้องดิ้นรนด้วยวิธีผิด ๆ กันเยอะ

ตอนนี้ผมเลยต้องจ่ายแพง ๆ เพื่อดูแพลตตินั่มแพ็คเก็จในราคาวันละตั้ง 10.00000 บาทแหนะครับ :D:D:D
    (น่าจะเปลี่ยนตั้งนานแล้วตรู)

555 ทำไมชอบมองอะไรคล้าย ๆ กันเลย
    ผมเล็งไว้นานแล้วครับ รุ่น 70MT พิมพ์นิยม มองตั้งแต่ราคา 35000 ยังไงก็น่าจะสอยตัวนี้แหละ
    เห็นรุ่นใหม่ออกมาแล้ว รุ่นนี้กำลังจะตกไป เดี๋ยววันหยุดจะไปเดินหาดูเล่น ๆ ครับ รอมันวิ่งเข้ามาหาเรา เหมือนเจ้า 3 ห่วงของพี่จินนี่

ลป. วันนี้ผมไม่ปั่นกระทู้แล้วนะ...

24. toom6777

toom6777 New Member Member

22
    0
    0
    เรื่องติดตั้งจานดาวเทียมจะว่ายากก็ยากจะว่าไม่ยากก็ไม่ยากหรอกครับ ถ้าเรารู้วิธี ผมยังติดตั้งเอาเองเลยครับ เข็มทิศก็ไม่มี เข็มวัดมุมเงยก็ไม่มี อาศัยดูจากจานใกล้ ๆ เอาครับ

ตอนนี้ผมก็ดูแพลตตินัมบวก 9 ช่องพิเศษอยู่เหมือนกันครับ แพงมากเหมือนกันครับวันละ 0.00000 บาท แลกกับการเป็นที่ปรึกษาแก้ปัญหาให้เค้าเวลาระบบมีปัญหา แต่ถ้าให้ผมจ่ายวันละ 10 บาทผมยังว่าไม่คุ้มเลยครับ เพราะไม่มีเวลาดูเลย

25. รุ่ง_gasthai

รุ่ง_gasthai New Member Member

136
    0
    0
    ที่จ่ายวันละ 10 บาท นี่มีช่องพวก discovery หรือช่องสารคดีดูไหมครับ ??

26. E30DET

631
    1
    18
    ถ้าจำไม่ผิด น่าจะมีนะครับ... :confused::confused::confused:

พูดอะไรมากไม่ได้ครับ หน้าต่างมีหู ประตูมีช่อง :):):)

27. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ แนะนำเลยครับพี่ๆๆ จานยี่ห้อ Family สุดๆๆ คับ
    มี 100 กว่าช่อง ซื้อครั้งเดียวจริงๆ นะครับ (คือครั้งต่อไป จะไม่ซื้ออีกแล้ว)

60% ฟังไม่ออก + ดูไม่รู้เรื่อง อินเดียซะเป็นส่วนใหญ่ พม่า เขมรอีก
    20% ไม่มีคลื่น
    10% ของไทย โฆษณาขายของซะเป็นส่วนใหญ
    10% 3,5,7,9,11,itv (อันนี้ดีสุดครับ ชัดทุกช่อง)

คือ....ในห้องนอนผม ใช้เสาอากาศแบบ ปรกติราคา 200 กว่าบาทอ่ะครับ ผมว่าชัดทุกช่องเลยน้า
    อีกอย่างครับ ถ้าเป็นจาน ผมสังเกตุว่า ภาพกับเสียง มันมาไม่พร้อมกันอะคับ ดูแล้วมันยังไงก็ไม่รู้...

28. enforce

2,041
    13
    38
    หุหุ วันนี้ไม่แล้ว แต่พรุ่งนี้เอาใหม่ช่ายไหมพี่กบ :D:D:D:D:D:D:D:D

ลองดูคับพี่กบ ใครจะเป้นคนแรกของหน้า 101 หุหุ:eek::eek:

29. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ถ้าจะซื้อเมื่อไรคงเอาสัก 6-7 ฟุต + dream box แล้วเอาแบบวันละ 10 บาทนั่นแหละครับ ทุกวันนี้ใช้เสาอากาศธรรมดาก็ดูไม่ครบทุกช่องแล้ว ได้มาอีก 60-70 ช่องก็ไม่รู้จะดูอะไร

ติดจานบนดาดฟ้าตึก ยังต้องติดเหล็กดัดอีกหรือครับ ใครมันจะมาขโมยบนดาดฟ้า?

ไอ้ 70MT ที่ paragon ราคา 26900 ของหมดตั้งแต่วันแรกแล้ว ที่หาซื้อได้ตอนนี้กลับมาเป็น 29900 เหมือนเดิม

30. คนปากช่อง

707
    0
    0
    ได้เป็นคนแรกของหน้า 101 แล้ว เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เตรียมการสำหรับอีก 100 หน้าต่อไป

ส่วนหน้า 111 ยังต้องชิงกันต่อไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้