D.I.Y. เปลี่ยนหม้อน้ำ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Anankhet, 20 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    อย่าหาว่าผมบ้าเลยนะ เพราะทุกคนก็คงต้องมีซักวันที่ต้องเปลี่ยนหม้อน้ำ ทำไมต้องทำเองด้วย ก็มันเซฟไปได้ 5-600 บาทเชียวนะ เก็บตังค์ไว้ทำอย่างอื่นดีกว่า ไม่เห็นยากนี่ แค่นี้ทำไมผมจะทำให้ลูกชายคันนี้ไม่ได้

ทำไมต้องเปลี่ยน
    -เมื่อคุณต้องเติมน้ำในถังสำรอง(และไม่มีท่อน้ำรั่ว)
    -เมื่อคนก้มฟังเสียงที่หม้อน้ำในที่เงียบๆหลังจากขับรถมาจนเครื่องร้อนแล้วได้ยินเสียง ฟี้ๆ
    -เมื่อมีน้ำหยดใต้รถตรงใต้หม้อน้ำ ที่ไม่ใช้น้ำจะระบบแอร์
    -เมื่อความร้อนคุณสูงกว่าปกติที่ควรเป็น
    อย่าเขียมเลย เปลี่ยนเถอะ เพราะคุณจะเซ็งกว่านี้ 100 เท่าเมื่อคุณ Overheat!!!

แถมผมมีไอเดียดีๆสำหรับใครที่ใช้เกียร์ธรรมดาอยู่นะครับ คือ ได้ออยคูลเลอร์ดีๆมาใช้ฟรีๆ ปกติออยฯนี่หลายตังค์นา...เอ้อ โดยเฉพาะไอ้พวกบ้าหอย(เทอร์โบ)ทั้งหลายที่มีความร้อนในน้ำมันเครื่องสูงกว่าชาวบ้านชาวเมือง คือเมื่อสบโอกาสในการเปลี่ยนหม้อน้ำ ก็เดาะไปเลือกหม้อน้ำของรุ่นเกียร์ออโต้ไง เริ่มเก็ทรึยัง? เพราะมันจะมีออยคูลเลอร์ของน้ำมันเกียร์ฝังมาใต้หม้อน้ำไง ในที่นี้ ผมเองเลือกหม้อน้ำของ พรีเซีย ออโต้มาใช้ ดังนั้นพึงรู้ไว้ว่าเราใช้หม้อน้ำร่วมกันได้เป๊ะ แต่ของเครื่องSR คอจะเป็นขนาดใหญ่กว่านะครับ ใครจะซ่าต้องเปลี่ยนท่อน้ำด้วยเน้อ..
    เอ้าดูรูปดีกว่า...
    1.เมื่อเอาน้ำฉีดที่หม้อน้ำเดิมจะเห็นว่ามีสีเขียวจากการรั่วของน้ำยาหม้อน้ำสีเขียวๆ ฟังเสียงดูตอนเงียบๆ ดังฟี้ๆตรงรังผึ้ง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กันยายน 2007
  2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    2.นี่...ของใหม่จากพรีเซีย 2400 บาทไทย

3. Anankhet

1,282
    5
    38
    3.เริ่มถอดๆๆๆ

4. Anankhet

1,282
    5
    38
    4.เปรียบเทียบ หม้อน้ำเก่า+พัดลมเก่า กะ หม้อน้ำใหม่+พัดลมเก่า

5. Anankhet

1,282
    5
    38
    5.ประกอบเข้าที่
    6.เติมน้ำยาหม้อน้ำ+น้ำ
    7.ไล่ลมให้หมดนะ

6. Anankhet

1,282
    5
    38
    8.ต้องเช็คดูว่าเข้าตำแหน่งรูด้านล่างหรือไม่
    9.เสร็จเรียบร้อย...เช็คดูว่ามีรั่วมั๊ย?

7. tonpangya

tonpangya New Member Member

151
    0
    0
    พี่อ๊อดครับไอ่ฝาหม้อน้ำนี่เปิดมาต้องน้ำเป็นสีเขียวอย่างนี้เหรอครับ ของผมเป็นน้ำธรรมดาอ่ะ มีตะกอนยุ่ย ๆด้วยอ่ะ(ไม่ใช่ใสปิ๊ง)

8. Anankhet

1,282
    5
    38
    สีเขียวเกิดจากน้ำยาหม้อน้ำครับ เวลารั่วเราก็จะรู้ด้วยไง แถมลดการเกิดสนิมภายใน

9. Anankhet

1,282
    5
    38
    เดี๋ยวว่างๆจะเปลี่ยนปั๊มน้ำด้วย ของมีแล้ว เหลือแค่รออารมณ์ดีก่อน

10. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    ขอน๊อตพาสติกที่ใว้ถ่ายน้ำได้มั๊ยอ่ะ
    มันม่ะมีขาย

11. Singha.com

Singha.com New Member Member

86
    2
    0
    ป๋าๆๆๆๆ....ท่อoil cooler มันต่อจากไหนไปไหน มาไหนคับ แล้ว GA16 มีต่อด้วยหรือคับ

12. snacker

snacker New Member Member

38
    2
    0
    แล้วตรง oil cooler มันต่อยังไงอะครับ

13. Anankhet

1,282
    5
    38
    หายไปไหนมาครับเสี่ยดูก
    ผมทิ้งไปแล้วครับ มันไม่แข็งแรง กลัวมีปัญหาทีหลัง ผมใส่สกรูเข้าไปแทนที่แล้ว

14. tonpangya

tonpangya New Member Member

151
    0
    0
    จิงด้วยพี่ ท่อ oil ต่อจากไหนไปไหน อ่ะ ครับ เเล้วเราต้องใส่น้ำมันอะไรรึป่าว ?

1.หม้อน้ำทองเเดง 3 ช่องนี่ดีไหม สนนราคาเท่าไหร่พี่ซื้อได้ที่ไหนมั่งที่ใส่ nx ได้อ่ะคับ หรือว่าใช้พรีเซียเเบบพี่ดีกว่า

2.เเล้วของพรีเซียเเบบพี่ซื้อที่ไหนครับ ร้านอะไหล่ทั่วไปมีขายใช่ไหม
    ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้