อาการหน้าไป แต่ ท้าย ไม่ไป นิ เกิด จากอะไรหรอ ครับ

การสนทนาใน 'Motorsport Forum' เริ่มโดย Nunazaa, 3 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    คือ เวลา โย้น โค้ง แรง ๆ

ด้าน หน้า ก้อ จิ๊ก โค้ง ตาม ปกติ ครับ แต่ ท้าย สิ มันไม่ ยอมตาม อ่ะ

เป็น ที่อะไร หรอ ครับ

บ้างคน บอก โช๊ค ด้าน หลัง อ่อน กว่า ด้าน หน้า

เเต่ ช่างที่ อู่ บอก เพราะ ด้าน หลัง มัน เบา กว่า ด้าน หน้า เยอะ

ส รุป เป็น ที่ อะไร หรอ ครับ ( รถ ขับ หน้า )

2. RG37

RG37 New Member Member

302
    2
    0
    เค้าเรียกว่าอาการ oversteer คับ
    สำหรับรถขับหน้าเกิดได้หลายสาเหตุคับ เช่น
    - ยางหลังเกาะน้อยกว่ายางหน้า
    - ช่วงล่างหลังแข็ง
    - นน.ด้านหลังเบากว่าหน้าเยอะ

ลองคิดดูว่ารถเรามีอะไรเข้าข่ายมั้งคับ
    :D
    [email protected]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2006
  3. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    ไอ้ที่บอกว่า หน้า ไป แต่ ท้าย ไม่ ไป ตามหัวข้อกระทู้เนี่ย เท่าที่ผมตีความหมายนะ อาจจะเข้าใจผิดก็ได้ โทษที คือ ถ้าท้ายไม่ไปเนี่ยหมายถึงเกาะถนนอยู่หรือปล่าว ถ้าใช้คำว่าท้ายไป คือ ไหลออกไปอย่างนี้ ก็คือ oversteer อย่างที่ปอมบอกนะครับ แต่ที่หัวข้อบอกนี่คือไม่ไป คือมันเกาะใช่ป่าวคับ งงอ่ะ...:eek:

4. Yonz

Yonz Member Member

59
    0
    6
    คนที่ถามหมาย ความว่า หน้าจิก แต่ท้าย มานมานเกาะจะแถออกรึป่าว งง งง งง

5. RG37

RG37 New Member Member

302
    2
    0
    "ด้าน หน้า ก้อ จิ๊ก โค้ง ตาม ปกติ ครับ แต่ ท้าย สิ มันไม่ ยอมตาม อ่ะ"

อ่านแล้วเข้าใจว่า
    หน้าเลี้ยว แต่หลังไม่เลี้ยว ตูดมันจะไปตรงน่ะสิ

ไม่รู้แปลถูกป่าว
    งงเหมือนกัน
    ha ha ha
    :D
    [email protected]

6. Nurspec

Nurspec New Member Member

4
    0
    0
  7. เอ้อ

เอ้อ New Member Member

60
    3
    0
    อ่า แปลคำถามบ่ได้...หน้าไป ท้ายไม่ไป....ผมแปลตามปอมว่าoversteer หรือตูดออกนั่นแหละ แต่ไม่แน่ใจ แหะ แหะ เพราะไม่เคยได้ยินการเรียกแบบนี้อะครับ ยังไงเจ้าของกระทู้มาอธิบายอาการอีกหน่อย จะได้ช่วยกันตอบให้ตรงประเด็นจ้า

8. Nunazaa

797
    53
    0
    ถู ก ต้ อ ง เ ล ย ค๊ า บ . . .

อาการ เหมือน Under ม า ก ก ว่ า เ เ ต่ เ กิ ด ที่ ล้ อ ห ลั ง . . . งง ไหม

9. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

3,000
    12
    0
    งง ครับ ถ้างั้นก็Over นะสิ แปลง่ายๆก็หน้าเกาะกว่าหลังนะสิ
    มี2ทางคือ ไม่ทำให้หน้าเกาะน้อยลง ก็ทำให้หลังเกาะขึ้น แค่นั้น

10. POP 11

POP 11 New Member VIP Racer

137
    1
    0
    อันเดอร์ ที่ล้อหลัง อืมม งงไปใหญ่

11. Nunazaa

797
    53
    0
    สงสัย ผม จะ อธิบาย ไม่ ถูก เลย งงไป กัน ใหญ่

แต่ เจอ วิธี แก้ ที่ ง่าย ที่ สุด ละ ครับ

เข้า โค้ง หั้ย ช้า ลง . . . จ บ ช่ ว ง นี้ มิด กัน เยอะ . . . ล ด ความ บ้า ระ ห่ำ ลง ดี ก้า

12. ถ้ารถที่พูดถึงคือคันที่อยู่ในรูป แหง๋แก๋ที่สุดคือ Understeer ปัญหาคือ รู้แต่อาการรถ แต่ไม่ยักกะบอกว่าคนขับทำอะไร ณ เวลานั้นที่เกิดอาการ บางทีไม่ได้มาจากรถนะ ยิ่งบอกว่าแก้อาการได้โดยการ ขับช้าลง ก้อยิ่ง confirm ว่า "เข้าแรง หน้าแหก"

แก้อาการด้วยการขับช้าลงนี่ไม่ค่อยถูกใจว่ะ ฮะๆๆ

13. Bowl_3500

Bowl_3500 New Member Member

7
    8
    0
    over น่ะดีแล้ว... under มันแก้ยาก
    ถ้ารถขับหน้าเข้าโค้งแล้ว over คิดว่าน่าจะคันเร่งน้อยไปนะครับ

14. WANT_E_D

WANT_E_D New Member Member

96
    0
    0
    รถขับหน้าส่วนมากจะอันเดอร์สเตียร์มากกว่านะคับ หน้าดื้อ หักล้อเลี้ยวแล้วแต่รถจะพุ่งตรงแหกโค้ง คิดว่างั้น ลองยกคันเร่งและแตะเบรกเบาๆประคอง ก็น่าจะแก้ได้นะ

15. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ปกติ under แล้วก้ต้อง set อืมม แล้วก้ตบหัวเสาเลยครับ อิๆๆ

จิงๆขับหน้า under ถ้าโค้งกว้างหน่อยความเร็วสูงก้เดินคันเร่งสวนเลย สร้าง traction ให้ล้อขึ้นมาเอง แต่อาจต้อง counter steer หน่อย แต่ถ้าโค้งแคบความเร็วต่ำก้ลดความเร็ว ไม่งั้นก้เปลี่ยนลายเข้า Late แทน หรือไม่พยามเดินเบรกเบาให้ weight transfer ไปล้อหน้าสร้าง traction แต่อันนี้เพื่อนต้องรีบทำตั้งแต่ก่อนเข้าโค้งเด้อ ก่อนมันจะอันเดอร์

ของผมเมื่อก่อน under เพราะชอบกระตุกพวงมาลัยคับ อิๆ

16. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    เออ งง แฮะ ตกลง under หรือ over แน่เนี่ย under ที่ล้อหลัง? มึน..

17. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ปล่อยลมยางล้อหลังลงอีกหน่อยครับ

18. sornevo

sornevo New Member Member

26
    2
    3

ของผมมีครบเลยอ่ะคับ วิ่งในพีระ จะหมุนทุกโค้งเลยอ่ะคับ
    ลองกดคันเร่งเพิ่ม หมุนทันทีเลยคับ โค้ง Honda อ่ะคับ อิอิ

19. panpikachu

panpikachu New Member Member

3
    0
    0
    อ่า ขับหน้าส่วนใหญ่จะเกิดอาการเข้าโค้งแล้ว Under ได้

ก็ปรับลมยางหลังออกหน่อย แบบที่ข้างบนบอกหนะครับ ^_^

20. MEE KPS

MEE KPS New Member Member

11
    0
    0
    ผมใช้ ปรับโช๊คหลังลง พร้อมกะลดลมยาง นิดหน่อย ก็ คงแล้วแต่อาการมากน้อยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้