มาทำเกจ์วัดแรงดันแก๊สแบบง่ายใช้กันเถอะ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย ร้านสยามแก๊ส, 21 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    คือพอดีอยู่ว่างๆไม่มีอะไรทำเลยคิดอยากจะแต่งห้อง เครื่องขึ้นมาหน่อย เลยนึกขึ้นได้ว่า ตามรถแต่งมันจะมีเกจ์วัดแรงดันน้ำมัน แต่รถเราใช้แก๊สนี่หว่า เอาน่า วัดแก๊สก็ได้ เลยไปซื้ออุปกรณ์มาดังนี้

1.เกจ์วัด ขนาด 2.5ปอนด์ 100บาท
    2.3ทาง
    3.เกลียวหางเปลา

2+3เค้าคิดรวมๆกัน100บาทถ้วน

ขั้นแรกเราก็เอามาพันเทปกันซึม แต่ผมไขแรงไปหน่อยทำให้3ทางแตก เลยเดินหน้าแบ๊วไปที่ร้านบอกว่าทำไมมันแตกได้กว่า ยังไม่ได้ขันอะไรเลย

พอติดเสร็จแล้วมันก็ได้ประโยชน์ตรงที่ดูแรงดันและตรวจแก๊สรั่วได้

วิธี ตรวจคือ ให้เราดับเครื่องไว้แล้วปิดวาวล์ที่ถัง เกจ์จะชี้ค้างไว้เพราะยังมีแรงดันค้างอยู่ในท่อ ทิ้งไว้1คืน ถ้ารุ่งเช้ามาดู เข็มลดลงต่ำกว่าเดิม แสดงว่ามีการรั่วซึมแล้ว

***ขอบคุณ อ.แอ้มแห่ง Gasthai.comให้ความรู้เรื่องแรงดันและเกจ์แก๊สครับ***

มาดูขั้นต่อไปครับ

1. แรงดันขณะเร่ง

2. ขันจุดต่อต่างๆให้แน่นแล้วเช็คด้วยน้ำสบู่อีกที
    สายใสๆและตัวรัดแก๊สไม่เสียเงิน แต่อาจเสี่ยงต่อการโดนแม่ด่า เพราะเอาของที่ไว้ขายมาตัด

3. แรงดันขณะเดินเบา
    และดับเครื่อง

ปล.ที่เห็นเป็นหยดน้ำเพราะ ผมเช็ครั่วด้วยน้ำสู่แล้วเอาน้ำมาล้า่งๆทำให้น้ำเข้าแต่ไม่น่าเป็นห่วงเพราะ ห้องเครื่องมันร้อน คงจะระเหยไปเอง

4. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    แจ่มๆอยากได้แบบเอาใว้ในห้องโดยสารอะ

5. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    สวยดีคร๊าบ แล้วหาซื้อเกจ์ วัดได้ที่ไหนอ่ะ แล้ว รับทำไหมคร๊าบบ

หัวใจแก๊ส เหมือนกัน ขอป๋มขับ ac 88 อ่ะ

6. club_corsa

club_corsa New Member Member

127
    0
    0
    แจ่ม เลยครับ

7. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    เกจ์วัด คลองถมก็มีขายครับ

8. BIG AD

BIG AD New Member Member

18
    0
    0
    แจ่มคับผม

9. KKR.TKC

KKR.TKC New Member Member

28
    2
    0
    ขอโทษนะครับ..

ไม่ทราบว่าตัดต่อแก๊ส เส้นไหนครับ..

แล้ว เกจวัด เล็กกว่านี้ มีมั้ยครับ..

10. yubzaaa

yubzaaa New Member Member

314
    7
    0
    ขอบคุณมากครับ

11. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ช่างสรรทำ Up Too

12. wittayakorn

wittayakorn New Member Member

207
    3
    0
    GOOD IDEA

13. underline

underline New Member Member

152
    2
    0
    แนวสุดๆเลย

14. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    NGV ได้ป่าวหว่า

15. tama1580

tama1580 New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณครับ เอาไว้ในรถได้ปะ

16. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    เยี่ยมเลยคับ . . .

17. Bushika

Bushika New Member Member

1,518
    5
    0
    ด้วยอีกคน

อยุ่ในรถ จะแจ่มมากก

18. mungkorn2

mungkorn2 New Member Member

12
    0
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้