สอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับเครื่อง SR20VVL

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย gora, 19 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    มันแซ๊ดดดดดดดดดด จริงเลย

2. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    แจ่ม

3. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    :p:p:p
    [​IMG][​IMG]

แก้ไขล่าสุด: 22 สิงหาคม 2007
  4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แจ่ม ตารางเปรียบเทียบ :D

5. gora

gora New Member Member

359
    92
    0
    ต้องโดน ซะหน่อยเเล้ว

เอาไรดีหว่า

6 สูบก็น่าโดน เเต่ ห้องเครื่อง กระจายเเน่

vvl อะดีเเล้ว วาล์วไม่เปิด ก็คิดซะว่า วาง DE มาละกัน

6. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    รอแปรบ สั่งวายริ่ง SR20 VVL กะ SR20 VETแระ

7. gora

359
    92
    0
    จัดมาพี่

ฝากดูvet ด้วยนะ

ว่ามันพอจะเอามายัด

นีโอ คันน้อยผมได้เป่า

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อุ้ย... ได้เรื่อง ละ คร้าว นี่

เดี่ยวได้ไปเที่ยว ลาดพร้าว 42 บ่อย ๆ แน่ ๆ :D

9. Birds

Birds New Member Privilege

48
    0
    0
    ขอโทษนะครับ rocker arm มันเป็นแบบ roller หรือ ป่าว อยากได้ฝามันจัง

10. benzene

benzene New Member VIP

98
    3
    0
    อ่านแล้วเริ่มลังเลครับ :confused::confused:

แต่ก้อ.....ถอยไม่ทันแล้วครับ ได้เรื่องยังไว้จะมาแบ่งปันความรู้กันครับ

SR20VE M/T :eek::eek::eek:

11. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ผ่าน ทุกวัน อิอิ

12. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

13. Denn

9,716
    819
    113
    wow วาง แล้ว ผลเป็นยังไง มาบอกกันด้วยน่ะครับ

อุอุ หนอนน้อย มาดูด่วน :D

14. gora

359
    92
    0
    ใครยังไง ผมไม่สนเเล้ว

พี่กานพร้อมเมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้นอะ

6 SpeedHyper CVT เท่านั้น

เพราะเอามาชนเกียร์ ธรรมดา ม้ามันตกนะ

ตอนนี้ เครื่องผม มันเพี้ยนๆอยู่ อยู่ๆดีๆก็เเรงผิดหูผิดตา เเล้วก็ ดับกลางอากาศ ซะงั้น

ไม่รู้เปงไร ต้องถอดขั้วเเบตเเล้วเสียบใหม่ ถึงจะสตาร์ทติด

15. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    :cool::cool::cool::cool:

16. gora

359
    92
    0
    พี่กาน ขอเบอร์ด่วน

หนอน มีเรื่อง จะคุย

หรือโทรกลับ 0865079383

17. benzene

benzene New Member VIP

98
    3
    0
    อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่เท่าที่อ่านๆใน sr20forum ของเมืองนอกเค้าทำกัน เกียร์ธรรมดาไม่มีผลกับแรงมั้งครับ

ส่วนถ้าชอบสบายเอา CVT 6 spd อันนี้ถ้าของไม่ครบ มีปัญหาแน่ครับ เช่นนอกจากเกียร์แล้ว ต้อง มี กล่องเกียร์เล็กๆ ซึ่งส่วนใหญ่ที่มีปัญหา คือไม่มีกล่องนี้มาอ่ะครับ และไอ้ หน้าปัทไมล์ ก้อเป็นอีกส่วนที่ควรจะมีไว้ดึงสัญญาณมั้งครับ

เมืองนอกเค้าแบบว่าหนักกว่าเราอีกครับ ซื้อมาได้แต่เครื่อง เกียร์ชรเดิม DE กล่อง DE airflow DE ส่วนที่จะแรงไม่แรง อยู่ที่ cam activation ครับ เค้าใช้ activation switch ของ MSD คุมครับ คล้าย Vtec control สุดท้ายเอากล่องเดิมไป remap ให้เข้ากับ setup ครับ ดูจาก dyno sheet เวลา 402 ม. ก้อวิ่งดีเหมือนกันนะครับ

แต่ทั้งหมดนี้ก้ออ่านมาจากประสบการณ์ ของคนที่เค้าทำกันมานะครับ ส่วนตัวยังไม่รู้ว่าเปนไงบ้าง ของตัวเสดแล้วจามาบอกครับ :)

สำคัญคือต้องมีการ ผสม Loom สายไฟเดิมกับของตัว VE ครับ :p:p พูดไม่ถูก ลองเข้าไปอ่านเว็ปนี้ดูได้ครับ http://sr20ve.co.uk/ ผมถามจ้าของเว็ป ขอคำแนะนำอ่ะครับว่าทำไงให้ไฟครบ ให้เทคเปิดครับ ในเว็ปเค้ายังมี wiring diagram SR20VE ด้วยนะครับ แต่มะค่อยชัดคับแต่ผมก้อเอา :D:D

ยังไงเพื่อนๆที่สนใจเครื่องนี้ลองศึกษาดูก่อนก้อได้ครับ

ผมเองไม่รู้ศึกษาพอมั้ย แต่ก้อ ถอยไม่ได้แว้วคับ :p:p

ยังภาวนาอยู่ :eek::eek:

18. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    แค่ นี้ ก้อได้เยอะแล้วคร้าบบบ :D:D:D:D

19. gora

359
    92
    0
    ปวด หัว วุ้ย

เอาไรดี วะ

กรู จะวาง เเล้ว เนี่ย

เเต่ ไม่ เอา det

20. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    เค้ารู้กันทั้งตำบลแล้ว ว่าเมิง ไม่เอา เทอโบ ไม่ต้องเน้นมาก

แหม ทำเหมือนกับว่า ไอ้เทอโบ ที่พวกตรูๆ วางกันเนี้ยะมัน

น่าเกลียด ขยะแขยง ขนาดคนหล่อๆ อย่างเมิ่ง ไม่คบ แง่ม แง่ม

นี่ไง ข้อความด้านบน นี่ไง ฟามรู้เพียบ แหม คำก้อไม่เอาเทอโบ

2คำก้อไม่เอาเทอโบ หมั่นใส้ จิงๆ เดี๊ยวพี่กานทำได้แล้ว ตรูยกเทอโบ

ออก แล้ว วาง VVL ด้วยซะเลย ก๊ากกกกกกกกกกกก :D:D:D:D

21. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    มีตังค์ จะวางยก วางยก ทีละตัวเลย 5 5 5

22. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    จะวางไรก็วางไปเลยพูดซํ้าซากอยู่นั่นแระ:D

23. gora

359
    92
    0
    คนหล่อมันเจ้า ชู้หลายใจ

ตอนนี้ มี2 ตัวเท่านั้นที่ ผมลังเล อยู่

SR20ve

กะ VQ25 de NEO

โดนเเน่ ไม่ต้องห่วง

ปล. ไม่ได้ รังเกลียด เทอร์โบนะพี่ติ่ง เเต่ว่า ย้ำเพราะ มีบางคนยังเชียร์ โบว์อยู่

ผมไม่อยากได้ รถเเรง ปู๊ดป๊าดมากนะ เเต่อยากได้เเบบ วิ่งๆชิวๆ ติดแก๊ส สบายๆ

24. KAMOMKAMAMM

KAMOMKAMAMM New Member Member

116
    34
    0
    เอาใจช่วยเลยครับ:):):)

25. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
  26. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    สรุปแล้วตาก้องเอาเจมาวางขวาง:D

27. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    อิ.....อิ วางอะไร ก้อวางไปเถอะ แต่ช่วย เช็คเงิน ตั้งแต่เริ่มวาง จนถึง

วางจบ ว่าเป็นเงิน เท่าไร แบบว่าอยากรู้ :D:D:D:D

28. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    จายเย็นนนนน พี่น๊องงงงง

29. gora

359
    92
    0
    VQ 25 ใครรู้ น้ำหนัก กะ ขนาด กว้างยาว กรุณา วัดให้ หน่อย

หรือ ใครขับ เซฟ ก็กรุณา วัดห้องเครืองให้ หน่อย นะ

30. up

up New Member Member

24
    1
    0

เอ่อขอรบกวนสอบถามหาความรู้นิดนึงนะครับ คือว่าเครื่อง SR20DET 210 แรงม้า บูสเดิมๆ วิ่งเวลา 15 - 15.5 วินี่ ไม่ทราบว่าบูสอยู่ประมาณเท่าไหร่หรอคับ แล้วมันเป็นเวลา ET หรือ RT ครับ แล้ววิ่งระยะทาง 402 หรือ 407 เมตรครับ

ปล. ที่ถามนี่ไม่ได้จะมากวนหรือมีจุดประสงค์ไม่ดีอะไรนะครับ แต่เป็นเพราะผมไม่รู้จริงๆ และผมก็ไม่เคยเล่นรถนิสสันมาก่อน เลยอยากจะรู้จริงๆว่ารถเพื่อนผมมันมีปัญหาอะไรรึเปล่า วิ่งต่ำกว่ามาตรฐานไหม จะได้เอาไปปรับปรุงแก้ไขถูก ยังไงขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้