สอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับเครื่อง SR20VVL

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย gora, 19 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    :D :D :D

2. dvmku53

dvmku53 New Member Member

5
    1
    0

ผมลงเครื่องตัวนี้เมื่อ 5 ปี ที่แล้วใน SUNNY B-14 เป็นเครื่องที่ดีมากครับพอดีได้เครื่องมาจากพรรคพวกทั้งแพหน้าเลย

สิ่งที่ต้องมีคือ เครื่อง + ชุดเยร์ และที่สำคัญคือเรือนไมล์เพราะที่เรือนไมล์มี Chip ประมวลผลอยู่อีกตัวนึงจึงจะทำให้เครื่องตัวนี้ทำงานได้อย่างสมบูรณ์

เครื่องตัวนี้ในปีเดียวกันมีคนวางใน Nissan NX Coupe แต่ไม่มีเรือนไมล์ปรากฏว่ารถวิ่งไม่ออกเกียร์ไม่เปลี่ยน
    สำหรับ wiring diagram โชคดีมีพี่ที่ทำงานอยู่ nissan เขาไปอบรมมาพอดีเลยให้ diagram มาทั้งหมด

ส่วนเรื่องอื่นๆใครสนใจให้ตั้งกระทู้มาผมจะเล่าให้ฟัง

เครื่องตัวนี้ดีมากครับถ้าลงเครื่องและติดตั้งระบบได้สมบูรณ์

dvmku53

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แหม่ เข้าทาง งั้นถามเลยละกันน่ะครับ :D
    - 20VE ชนเกียร์ใหญ่ ธรรมดา ของ SR ลงตัวไหม
    - จำเป็นจะต้องมีไมล์ CVT มาด้วยไหม ในเมื่อชนเกียร์ ธรรมดา
    - เทคจะเปิดไหม เพราะว่ารอบจะตัด อยู่ที่ไมล์

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
  5. dvmku53

5
    1
    0
    ตอบครับ

SR 20 VE สามารถชนเกียร์ SR 20 DE ได้แต่อย่างที่คุณ DENN ทราบมันต้องมีเรือนไมล์ด้วยไม่งั้นองศา Cam ไม่เปิดอ้อเครื่องตัวนี้เปิดองศา 2 รอบด้วยครับ การเปิดองศา การตัดรอบมันมี chip ตัวนึงอยู่หลังเรือนไมล์ครับ ตอนนี้ผมเปิดกระทู้เพิ่มเรื่องข้อแนะนำสำหรับคนที่จะลง SR 20 VE ใน sunny ครับ รบกวนลองอ่านและติชมด้วยครับ

dvmku53

Denn ถูกใจสิ่งนี้
  6. dvmku53

5
    1
    0
    ขอโทษครับเปิดกระทู้ใหม่ไม่เป็นเลยลงต่อจากที่ตอบคำถามคุณ DENN เลยแล้วกัน

เรื่องเครื่อง SR 20 VE เป็นเรื่องที่เพื่อนหลายๆคนสนใจเพราะเห็นว่าเป็นเครื่องในตระกูล Nissan ที่ดูน่าคบหาด้วยซึ่งมันก็เป็นเรื่องจริงสำหรับคนใช้รถ Nissan ที่อยากจะทำให้รถตัวเองเร็วแรงขึ้น อันที่จริงแค่เครื่อง SR 20 DE ตัวใหม่ถ้าจับมาใส่ใน sunny แค่นี้ก็พาเราวิ่งได้โดยสนุกมากแล้ว (ถ้าไม่คิดมาก)

แต่อย่างไรก็ตามผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไหนๆจะลงเครื่องใหม่แล้วก็เอาให้มันดูเข้าท่ากว่าธรรมดาไปเลยก็แล้วกันครับ

ผมจะเล่าเรื่องให้ฟังถึงตอนที่ลงเครื่องนี้เมื่อ 5 ปี ก่อนครับ

1. ทำไมถึงเป็น SR 20 VE ก็เพราะว่าผมเป็นคนที่ไม่ชอบรถที่ใส่ Turbo เดิมเคยคิดจะลง SR 20 DET แต่คิดแล้วไม่คุ้มเพราะต้องทำหลายอย่างมาก ครั้นจะใช้ SR 20 DE ก็มีหลายรุ่นมากแต่ละรุ่นแรงม้าไม่เท่ากันเลยตัดสินใจ (ยอมรับว่าเสี่ยงมากตอนนั้น) ที่ไปคว้า SR 20 VE มาลงแทน เพราะคิดว่าคงดัดแปลงน้อย กว่าและผมเป็นคนที่ไม่ชอบให้มีการดัดแปลงรถมาก และไม่นิยมผสมข้ามพันธุ์

2.ผมไปได้เครื่องนี้มาโดยบังเอิญที่เซียงกงแห่งหนึ่งแถวบางแคพอดีเขาพึ่งเอาเข้ามาได้ 3 วันเองและด้วยความที่เขาไม่เคยตัดเครื่องตัวนี้มาขายเขาเลยยกมาทั้งแพหน้าเลย ในราคา 40000 บาท ครับใช้มา 34500 km สิ่งที่เพื่อนๆต้องหาคือเครื่องต้องอยู่ในสภาพสมบูรณ์ เกียร์ hyper CVT M6 ต้องไม่แตกไม่งั้นเกียร์เปลี่ยนไม่สมบูรณ์แน่ครับ สายไฟควรได้มาทั้งแพไม่มีการตัดขั้วมา ของผมโชคดีอีกอย่างคือ ผมได้ Sensor มาครบทุกตัวรวมทั้งชุดควบคุมแอร์อัตโนมัติด้วย ถ้าเราได้สายไฟมาทั้งชุดโดยไม่ตัดหัวปลั๊กมาเราจะวางเครื่องได้จบแน่ครับ อ้อกล่องเครื่อง 1 ใบ กล่องเกียร์ 1 ใบ เรือนไมล์ 1 ชิ้น สำคัญมากต้องได้มาหมด

3. ตอนไปซื้อเครื่องเอาช่างเครื่องไปลองฟังเสียงเครื่องด้วยนะครับ ตอนเครื่องติดและไม่ต่อท่อไอเสียเสียงเหมือนเรือเลย

4.ตอนลงเครื่องใหม่ต้องแปลงยางหิ้วเครื่องด้านซ้ายนิดหน่อยครับ หาซื้อมือ 2 จากเซียงกงมาแล้วเปลี่ยนลูกยางข้างในใหม่กันแกว่งครับ นอกนั้นใช้จุดเดิมได้ เน้นนิดนึงว่าวางเครื่องให้ได้ center ไม่งั้นเพลาขับอาจขาดได้ภายหลังครับ ยางหิ้วเครื่องอาจต้องแปลงจากรถยี่ห้ออื่นมาใช้ยังไงให้ช่างช่วยแนะนำครับพอวางเสร็จปุ๊บโอ้โหแน่นเต็มห้องเครื่องเหลือที่ไว้ไห้ช่างทำงานบำรุงรักษาได้พอดีเลยไม่ล้นเกินไป

5.เพลาขับถ้าได้มาเหมือนผมก็ใช้แทนเพลาเดิมได้เลยแต่มันจะยาวกว่าดุมล้อเดิมเยอะอาจจะต้องปาดหัวออกนิดหน่อยเพื่อใส่ ล้อที่มี offset เดิม เพลาขับถ้าไม่มีใช้ของ SR 20 DE ได้ครับ

6.สิ่งที่ต้องทำต่อมาคือดุมล้อหน้าเนื่องจากของ B-14 มันใส่หัวเพลาขับไม่ได้เราต้องแปลงเอาดุมล้อของรุ่นพี่อย่าง Presea หรือ Blubird U13 (SSS) มาใช้แทนก็หมดปัญหาเวลาซื้อมามันจะติดจานมาด้วยเลือกที่สภาพสวยๆครับหรือถ้าให้ดีตัวจานซื้อใหม่เลยก็ได้ใช้เงินประมาณ 3000 บาทครับแค่นี้ก็หยุดม้าได้ทั้งฝูงแล้วแต่ถ้าเอาชัวร์ จานเบรกที่ติดมากับเครื่อง(ถ้าได้มา) สามารถแปลงใส่ได้ครับเพราะใบมันใหญ่มากแต่ใช้ได้เฉพาะจานเบรกดุมล้อที่ติดมาใช้ไม่ได้เนื่องจากรถที่เจ้าเครื่องตัวนี้ประจำการอยู่มันใช้ระบบช่วงล่างแบบ Multilink ครับเราเลยแปลงได้เฉพาะจานเบรคโดยเอาไปเจาะรูใหม่ให้เป็น 4 รู 100 เพื่อใส่ Mag ที่รถญี่ปุ่นในบ้านเราใช้กันอยู่ในสมัยนั้น อ้อต้องดัดแลงแผ่นเหล็กกันฝุ่นที่ดุมล้อไม่ให้ขัดกับจานด้วยครับดุมล้อก็ของ U13 อ้อล้อ Mag ต้องเปลี่ยนเป็นขอบ 15 ขึ้นไปขอบ 14 ใส่ไม่ได้ครับ ตรงนี้หนักใช้เงิน 20000 บาท ดุมล้อหลังใช้ของติดรถได้แต่ถ้าให้มั่นใจให้ใส่ดุมล้อที่เป็น Disc ของ Presea จะปลอดภัยกว่าครับ

7.Shock up ต้องเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นเพราะน้ำหนักเครื่องมากขึ้นใช้ Shock เดิมของ B-14 ได้แต่หน้าจะทิ่มและไม่นานก็ต้องเปลี่ยนเพื่อความปลอดภัยเปลี่ยนเป็นของ Blurbird U13 ใช้ได้ครับ ถ้าซื้อเซียงกงราคาข้างบนผมได้ทั้ง Shock up + ดุมล้อครับ ราคาปัจจุบันต้องลองเช็คดูครับ

8.หม้อน้ำ เนื่องจากเป็นเครื่องที่โตขึ้นความร้อนขึ้นเยอะแนะนำว่าให้เปลี่ยหม้อน้ำให้ใหญ่ขึ้นระบายความร้อนได้มากขึ้น หม้อน้ำติดรถที่ใช้ทั่วไปจากโรงงานในบ้านเราจะเป็นแบบ 2 แถวแนะนำให้เปลี่ยเป็น 3 แถว ถ้าได้ที่ทำจาก Alumenium ยิ่งดี น่าจะใช้งบประมาณ 4500 บาท

9.พัดลมถ้าเป็นไปได้ให้เพิ้มแถวหน้าหม้อน้ำอีก 2 ตัวครับช่วยระบายความร้อนเครื่องตัวนี้ถ้าระบายความร้อนไม่ดีรับรองว่าวิ่งแป็กแน่นอน

10.Battery ถ้ายังดีอยู่ให้ใช้ไปก่อน ถ้าเสื่อมเปลี่ยนใหม่เอาลูกโตหน่อยที่จ่ายกระแสได้เยอะ ใช้งบประมาณ 1500 บาท

11.มาถึงเรื่องใหญ่แต่ง่ายนิดเดียว การเดินสายไฟนั้นต้องให้ช่างไฟที่มีประสพการณ์ทำจริงๆแล้วสายไฟในรถชุดเดิมใช้แทนกันได้เกือบหมดเลยครับจะมีเฉพาะที่ต่อจากเกียร์ไปเรือนไมล์ที่ต้องใช้ชุดของเขาผมถึงเน้นว่าควรจะได้สายไฟแบบไม่ตัดหัวมาครบรับรองง่ายเหมือนพลิกฝ่ามือครับ ตอนลงเครื่องอย่างที่ผมบอกผมไม่ได้รื้ออะไรในรถออกมาเลยนอกจากแผงหน้าปัดกับ console หน้า เบาะรถอุปกรณ์ทุกชิ้นอยู่ในตำแหน่งเดิมครับ ตอน wiring สายผมวิ่งหาช่างอยู่ 3 วันแต่ละคนพอมาเห็นเครื่องกลับบ้านเลยครับเพราะไม่มีใครรู้จัก wiring diagram ก็ไม่มี พอดีได้ช่างมาช่วย 2 คนก็พอจะแกะรอยได้บ้างแต่เกียร์ไม่เปลี่ยน แฮะแฮะ หมดปัญญาสุดท้ายแฟนผมตัดสินใจโทนเข้าโรงงาน Nissan โชคดีมากมีพี่อยู่คนนึงพึ่งกลับจากดูงานที่ญี่ปุ่นและไปอบรมมเครื่องตัวนี้มาพอดี พี่เขาใจดีมากครับและตกใจด้วยที่รู้ว่ากำลังมีคนลงเครื่องนี้ในเมืองไทย เขาเลยส่ง wiring diagram มาให้ผมมี 2 แผ่นเองครับแต่ยิ่งกว่าได้ทอง พอช่างผมดูเขาบอกขอ 10 นาทีสลับสายไฟ 3 เส้นเสียบสายที่เข้ากล่องเครื่อง กล่องเกียร์ และเรือนไมล์ให้เรียบร้อย แล้วลองดูเรียบร้อยครับทำงานครบทั้ง 6 เกียร์ใช้ได้ทั้ง Auto และ Manual ครับรถวิ่งได้แรงอย่างที่ต้องการเคยวัดกับ evo III กินได้สบาย ผมถึงเน้นว่าเอาอุปกรณ์มาให้ครบครับและรถเราไม่ต้องรื้ออะไรมากเลยนอกจากถอดเครื่องเดิม ใส่เครื่องใหม่ เชื่อมสายไฟไม่กี่จุด

12. ท่อไอเสียใช้ของเดินได้แต่มันอั้นไปนิดนึงแนะนำให้ทำใหม่ครับ

13.ส่วนอื่นก็แล้วแต่เพื่อนๆชอบ เช่น กรองเปลือย (ผมใช้ของ Thunder เป็น Alumenium ถัก 1500 บาท) หัวเทียน สายหัวเทียน เทปพันท่อไอเสีย Strut Bar และอื่นๆ เลือกให้ได้ตามความเหมาะสมของแต่ละท่านครับ

เขียนมาซะยาว แต่อย่างน้อยคงพอช่วยจุดประกายให้กับเพื่อนๆที่กำลังคิดคบหากับเครื่องตัวนี้ก็ลองดูนะครับ

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย

เรือนไมล์สามารถใส่แทนตำแหน่งเดิมได้ ใช้ขอบเดิมครอบอาจจดูเหลื่อมนิดหน่อย

เรือนเกียร์วางตำแหน่งเดิมเป๊ะ ทำ Console กลางใหม่มาครอบให้ดูสวยงามครับ

เรือนไมล์สวยมากครับ กลางวันเป็นสีเทาขาว โพล้เพล้เป็นสีเทาดำ กลางคืนสีดำตัวอักษรสีส้มเหมือรถสปอร์ตเลย มีไฟบอกเกียร์ทุกเกียร์ครบ ทั้ง Auto และ Manual

ทำรถเสร็จน้ำหนักรถประมาณ 1250 kg เพิ่มจากเดิม 230 kg กับแรงม้าประมาณ 152 ตัวต่อตัน

เวลาใช้เกียร์แบบ Manual ถ้ารอบเครื่องแต่ละเกียร์เกินจะปรับขึ้นเป็นเกียร์ที่สูงกว่าให้อัตโนมัติ

ที่ยุโรปเครื่องตัวนี้มีชุดแต่งให้เล่นเพื่อรีดแรงม้าเพิ่มเยอะครับ แต่ต้องสั่งซื้อเอาเองครับ

dvmku53

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    คุณ dvmku53 ครับ

ตอบได้ ครบมาก ๆ ครับ
    แหม่ ถูกใจ

วาง ๆ มา meeting กันหน่อยน่ะครับ
    อยากคุยด้วย ยาว ๆ น่ะครับ :D

8. gora

gora New Member Member

359
    92
    0
    อยากรู้ มันกิน จุ ไม๊

9. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    แหม กิน อีโว เชียว อืมมมมมมมมมม :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

DaySpeed ถูกใจสิ่งนี้
  10. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    บอกแล้วว่ามันแจ่ม
    เคยขับอยู่ 2วัน บอกได้คำเดียวว่า ขับสนุก เร่งง่าย ทอร์คเยอะ
    :D:D:D

11. gora

359
    92
    0
    ไม่ เเรง ขนาด กิน อีโน ได้อะของผม

เเค่ เร่ง เเซง รถ 2 เเถว ในซอย บ้าน

ยังลาก 7 พัน รอบเลย

ปล. ใช้ ทริป ความเร็ว 180 อยู่ที่ เกียร์ 4 พอดีไม่ได้ ปลด ล๊อค ฟาม เรวววววว

12. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    ใช่ย่อย ตัวนี้ตัวถังหนักใช่เล่น

13. dvmku53

5
    1
    0

ครับผม

dvmku53

14. dvmku53

5
    1
    0
    ตอบครับ

ถ้าเครื่องสมบูรณ์ดีประมาณ 14 -15 km/L ได้ครับที่ความเร็ว 100 km/hr โดยใช้งานตามปกติ

ที่ความเร็ว 100 km/hr รอบเครื่องอยู่ที่ 2200 รอบ/นาทีที่เกียร์ 6

อย่าลืมครับเครื่องแรงม้า และแรงบิดเยอะขึ้น แล้วแบกตัวถังเบาย่อมได้เปรียบกว่าเครื่องแรงม้าน้อยกว่าแต่แบกตัวถังเท่ากัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆด้วยเช่นขนาดยาง น้ำหนักบรรทุก เป็นต้น

ถ้าเหยียบสุดๆต่อเนื่องเอาเรื่องเหมือนกันครับประมาณ 8-9 km/L

dvmku53

15. Denn

9,716
    819
    113
    ยาวไป :D

16. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ทองปลิวเคยกินอีโวมั้ยคับ :D

17. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    แหล่มจิงๆตัวนี้

18. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    ไม่เคยครับ ขนาดทองปลิว วิ่ง 14 ต้นๆ ยังไม่กล้าไปสู้อีโวเลยคร้าบบบบ :D:D:D:D

19. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ตามมาดู ชอบมาเลยเครื่องตัวนี้ ลองนั่งรถพี่ก้องแล้วมันหน้าดู แปป ๆ 180 :D:D:D

20. gora

359
    92
    0
    ทำ มันของเค้า ประหยัด น้ำมัน จะ

ใช้ ปั๊ม ติ๊ก อะไร เหรอครับ

N16 กะ B14 หนัก ต่างกัน กี่ โล หว่า

21. Denn

9,716
    819
    113
    ช่วงนี้ฝันแต่ เครื่อง เทอร์โบว์ ไม่รู้เป็นไร :D

BumpBy ถูกใจสิ่งนี้
  22. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

23. Denn

9,716
    819
    113
    ใครอยากมีความรู้เรื่อง SR ทั้งโบว์ และ ไม่โบว์ เทคและไม่เทค
    ลองเข้าไปอ่านดูครับ ประมาณ 30 หน้า
    สุดๆ ขอบอก

ตอบโดยคุณ > อนันต์เขตร์
    ใคร อยากรู้ ว่าเค้าเป็นใคร คุยยังไง ตอบยังไง
    แหม่ แม่ม มันส์กว่า ซีรี่ใต้หวัน อีกน่ะ ขอบอก

http://www.gasthai.com/boardgas/question.asp?page=1&id=A26826

คร่าวนี้ ผมก็เลยนอน ฝันแต่ โบว์อย่างเดียว จะเอา 4 ลิ้น อิอิ

สาวก VE ห้ามโกรธกันน่ะ +++++

24. KAMOMKAMAMM

KAMOMKAMAMM New Member Member

116
    34
    0
    ไปอ่านมาแล้วพี่เด่น มันส์มาก ว่าแล้วเดี๋ยวเก็บตังค์เซ็ทโบให้ sr16 บ้างเอาแค่จิ๊ดๆ ว่าแต่ต้องใช้งบเท่าไหร่อ่ะ

25. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    เอาล่ะเว๊ยยย เด่น ฮึ่ม ๆแระ

26. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    อยากรู้ด้วยครับ

27. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    อิ......อิ เค้าอยู่ใน NX CLUB นี่แหละครับ อ่านไม่หมดอ่ะ

เมื่อยตา มากๆ ข้อมูลเยอะดี แต่สำหรับผม บางคำตอบ ก้อ ขัดกับ

ความรู้สึกของผม แต่ว่าคงไม่ไป ตอบหรอกครับ เดี๊ยวเข้าตัว :D:D:D:D

28. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    เรื่องเข้าตัว หนูช๊อบบ ชอบ
    ไปเข้าที่ไหนมาเล่าให้ฟังมั่งน่ะ
    พูดไป2ไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง

:D:D:D:D:D

29. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    ว่าจะไปหา อะไรที่มันเข้าตัวซะหน่อย เข้าๆ ออกๆ ซะด้วยนะพี่

เอาป่ะ ๆ ๆๆๆๆ กล้าป่ะ เพ่ :D:D:D:D

30. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    หาเรื่อง เข้าตัวคนอื่นซะแล๊วววว
    ว่าแต่ ผม เป็นคนเข้ากับคนง่ายน่ะ
    เข้าได้ทุกส่วน

:D:D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้