เคล็ดลับ ของหัวฉีดไดเร็ก.......อยากรู้ไหม

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 15 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    บางคนให้เครื่องไดเร็กอีสุ3000 แปลงปั้มมาแล้ว ทำไงควันก็ไม่ดำเปลี่ยนหัวฉีดก็แล้ว ทำปั้มก็ทำมาเต็มแล้ว รู้ไหมว่าเป็นที่อะไร

เพราะว่าเสื้อหัวฉีดของ เครื่องตระกูลดีแม็ก 2500 และ 3000 เป็นแบบ 2 ชั้น มันถูกออกแบบมาให้เพิ่มปอนด์หัวฉีดได้เองโดยอัตโนมัตในรอบเครื่องยนต์สุงๆ ทำให้ปริมาณการจ่ายน้ำมันจะน้อยลงและทำให้รอบปลายได้กวาด ไปตื้อๆอยู่ที่ เรดไลด์ .......... แล้วจะแก้อย่างไรดี หึหึ แต่มันก็ดีนะ ประหยัดน้ำมันดีนะผมว่า และเครื่องก็ไม่พังด้วย แต่มันไม่เทพจริงไหม.....

เอาแบบสเต็ปแรกให้ไปซื้อเสื้อหัวฉีด 2800 นอกมาใส่แทนครับ อันนี้จะจ่ายน้ำมันได้มากกว่าเดิม เพราะเสื้อหัวฉีดตัว2800นอกจะเป็นแบบ กึ่ง 2 ชั้นครับ.......จ่ายได้มันได้เยอะกว่า แบบ2 ชั้น ในรอบสูง ในรองต่ำถึงปานกลาง จ่ายได้พอๆกันครับ

ถ้าเอาเสต็บเทพ........ไปเลยก็ต้อง ใส่เสื้อหัวฉีด 2500 ตัวมังการรุ่นแรก 87 แรงม้าครับ.......อันนี้ตั้งแต่ต้นยันปลายจ่ายได้หมดเท่ากันยิ่งรอบสูงแทบจะฉีดแช่เลยครับ มันดีกว่าจริงๆ ไม่เชื่อลองดูครับ........แรงไม่ว่าเราไม่มาหมกเม็ดกันอยู่แล้วครับ .........อะไรที่บอกได้เราก็บอกครับ...........
    แต่เสต็บนี้ ใครก็ทำได้ครับ แต่มีเทคนิคอยู่นิดนึ่งที่ทำให้ จ่ายได้มันได้มากกว่าทั่วไปอีกนิดนึง ต้องเอาไปลองทำดุที่พี่ต้อยดีเซลครับ........... ใครๆก็เข็มขัดสั้น หึหึ............เรื่องจริงครับ เอาไปเทสแล้ว ถามดูก็รู้เองครับ........แกไม่ปิดหรอก

ต้อยดีเซล 087 018 3944

2. Judy

Judy New Member Member

4
    0
    1
    ดีนะคับเนี่ยที่พี่เจี๊ยบ เอามาบอกกันก่อน เพราะดี้กะลังจะเอาหัวฉีดเดิมดี้ไปถอดแลก กะ ตัว 2800 อยู่เลย
    (ของเดิมดี้ เป็น 2500 มังกรทอง 87 แรงม้า ตามสมุดทะเบียน)....แล้วเอาหัวฉีดเดิมไปทำเนี่ย มันเสียตังเยอะป่าวคับพี่ กลัวเดี๋ยวตัง ไม่พอ อ่ะ ตอนนี้โลภ จะเอา ทั้ง เต็ด ทั้ง เกียร์ ทั้งหัวฉีด....

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ขอเดิมมันดีอยู่แล้วอย่าไปถอดมันครับ เปลี่ยวแต่ หัวพอ เอาเสื้อไว้ดีแล้ว....

4. Judy

Judy New Member Member

4
    0
    1
    คือใช้เสื้อ เดิม แต่เปลี่ยนเพียงแค่หัวฉีด ใช่มั้ยคับ....

5. Smother

Smother New Member Member

1,573
    2
    0
    เคยใส่เหมือนกัน ก่อนจะเปลี่ยนมาเป็น 2800 ชั้นเดียว ผมว่า 2800 ชั้นเดียววิ่งกว่านะ เพราะตอนนั้นที่ทำ เปลี่ยนหัวฉีดอย่างเดียวจริงๆ เวลาลงมาเห็นๆ นะ
    (ชั้นเดียวกับ 2 ชั้นมันจะรูปร่างต่างกันนะ -- คือตัวเล็กกะตัวใหญ่ อันนี้ใครรู้มาตอบละกัน)

6. KOB DRAGONEYE

KOB DRAGONEYE New Member Member

113
    0
    0
    ใช่เลยครับคุณดี้ เปลี่ยนแต่หัว แปลงเสื้อหัวฉีดนิดหน่อยครับ

7. ถูกต้องครับ

8. KOB DRAGONEYE

KOB DRAGONEYE New Member Member

113
    0
    0
    มีเมียสองคน ถูกมั้ยครับน้องนุ่น

9. NuM_RaCiNg

NuM_RaCiNg New Member Member

208
    1
    0
    แล้วดราก้อน2500เป็นเสื้อกีชั้นครับ

10. KOB DRAGONEYE

113
    0
    0
    ชั้นเดียวครับ

11. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ใช่หรอป่าวน้า..........

12. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ช่างเบิร์ดครับ ช่างเบิร์ด ใช้หัวฉีด 6 รูกับ เครื่องไดร็กหรือป่าวครับ

ถ้าใช้ผมสงสัยนิดนึงช่างเบิร์ดให้ความกระจ่างผมหน่อยจะขอบพระคุณอย่างสูงครับ.......
    คือหัวฉีด 6 รูน่ะครับ มีนจะมีองศาของการฉีด(มุม)เพราะว่าหัวฉีดมันปักเข้าไปในฝาแบบเอียงดังนั้นมันก็ต้อง ฉีดให้ขนานกับ หลุมในหัวลูกสูบคราวนี้มันไม่ขนานช่างเบริ์ดจะทำอย่างไรครับ........

แล้วช่างเบิร์ดเคยให้หัวฉีด BOSCH หรือป่าวครับ มันเป็นยังไง ถ้าเทียบกับ 6HE-T

13. Chai_Rama2

Chai_Rama2 New Member Member

65
    0
    0
    มารอฟังคับ

14. เข้ามาบ้างตาเบิร์ด ช่วงนี้เงียบไปเลย มารอฟังด้วย ไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกัน อิอิ

15. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    up to "bird machnic"

16. FunMax

FunMax New Member Member

384
    1
    0
    พี่เจี้ยบครับ อีสุ2800นอก ใช้ หัวฉีดเดิม กับ หัวฉีด6BG อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

17. ช่างเบิร์ด

ช่างเบิร์ด New Member Member

29
    0
    0
    หัวฉีด 6รูไม่เคยใช้ครับ ที่ใช้อยู่มันฉีดตรง ถ้าเอียงน่าจะปรับองศาการฉีดได้นะครับ พี่เจี๊ยบเก่งอยู่นี่ครับ แล้ว 6 รูใช่ 6HE-T ใหม ใช้แล้วเป็นไงบ้าง ช่วยบอกหน่อยจะได้นำมาปรับใช้บ้างคราบๆๆๆๆๆๆๆๆ

18. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แหมช่างเบิร์ดนี่ถ่อมตัวจริงๆเลยครับ ผมก็แค่คนรักรถ บ้าทำรถของตัวเองก็เท่านั้นเองครับ ผมว่าช่างเบิร์ดทำงานอยู่ตรงนี้เป็นเวลานานน่าจะลึกซึ้งกว่าผมนะคับ แต่ในความรู้สึกของผม ที่ได้ลองและได้ใช้ คัมมิ้นเล็ก คัมมิ้นใหญ่ 6BG(111) 6HE(109) 6HE-T(ถามที่ดาวลอยเค้าก็คงรู้นะผมว่า) ดูแล้ว 6รูของ6HE-T แจ่มกว่าเพื่อนครับ(ลองมาหมดแล้ว).......ดีกว่าเห็นๆ แต่มี6 รูอีกเบอร์นึงไปเจอที่ รังสิต ไม่ใช่ของ6HE-T เสียด้วย ว่าจะเอามาลองดูอยู่เหมือนกัน ยังไงถ้าผมได้เจอช่างเบิร์ดที่ สนามวันอาทิตย์ คงได้ แลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ

เอาเป็นว่า ลองดู เครื่องแตนๆ โบเล็ก จะไปวิ่งคราวนี้ดูครับ
    รถกบ องค์ประกอบเดิมหมด เพิ่มน้ำมันจากเดิม 24 เป็น 28 แก้องศาหัวฉีดแบบลูกทุ่งๆ ของผม ไม่รู้ว่าจะวิ่งดีขึ้นไหม......บูสท์ เท่ากับผม
    28-30 เท่านั้นครับ

19. ความรู้ เยอะดี ค่ะ

20. อืม...หนักแน่น

แต่เข้าใจเหรอเราอ่า เจ๋เดือน

21. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ยังขุดมาอีกเนอะ คริคริ

22. VTR

VTR New Member Member

100
    1
    0
    แวะมาอ่าน ทวนฟามรู้ค๊าบบบบ

23. 2.5 Di Turbo

2.5 Di Turbo New Member Member

27
    1
    0
    ผมมีหัวฉีดของ 3.0 Di อยู่ชุดนึงนี่เควี้ยงทิ้งไปได้เลยใช่ม๊ะครับโค้ชเจี๊ยบ

24. miracle

miracle New Member Member

93
    0
    0
    หัวฉีดแก๊สใช้แบบไหนดีง่ะ
    ล้อเล่น เห็นเครียดๆ

25. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เอามาใส่ก็ได้ครับอาจจะดีขึ้น แต่ผมคิดว่า อย่างพี่ใช่รถเยอะ เอาประหยัดปลายไหลดีกว่าครับ

26. 2.5 Di Turbo

2.5 Di Turbo New Member Member

27
    1
    0
    แล้วโค้ชเจี๊ยบว่าผมควรจะใส่อะไรอ่ะครับ ตอนนี้หัวฉีดเดิม ๆ มีหัวฉีด 3.0 Di อยู่ในมืออีกชุดนึง(ของน้าไท)
    และเทอร์โบหน่ะครับ ที่เคยคุยกับโค๊ชเจี๊ยบไว้หน่ะ ผมล้อใหญ่อ่ะครับอยากได้ที่ออกตัวไวไวหน่อย
    ถ้าโข่งใหญ่มันจะมีแรงเหรอครับ......

27. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    แวะมาหา ความรู้ จากน้าเจี๊ยบ อีกครับ

28. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เรียกพี่ไม่ได้หรอก เรียกน้องก็ยังดี ผมยังหนุ่มอยูเลย แฟนก็ไม่มี กิ๊กก็ไม่สน เที่ยวก็ไม่เที่ยว เห้อ........เรียกน้าแล้วผมคงจะขึ้นคานยังไงไม่รู้อ่ะ เห้อ........???

29. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ขอถามพี่เจี๊ยบหน่อยว่า หัวฉีด BOSCHE กับ 6 HE 4 รู อะไรดีกว่ากัน

ถ้าเอามาใส่ 2500 Di

30. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    6 รูซิครับ................

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้