เวลาเพื่อนๆอกหัก เพื่อนๆทำไงอ่ะครับขอบคุณรับ

การสนทนาใน 'Variety Forum' เริ่มโดย ดิ้ล Daytona, 23 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    ใครเคยฟังเพลง ฝุ่น บิ๊กแอส มั่ง

บอกตรงๆๆ แมร่งเหมือนแต่งเพลงนี้มาเพื่อผมเลย T..T คิดถึงก้อยจัง ทำไมเขาไม่ติดต่อเรากลับมาเลย

2. Ecstasy

Ecstasy Well-Known Member VIP

1,920
    82
    48
    วนเวียนๆ จริงๆเล้ย

Big Ass - ฝุ่น

http://www.zidoupload.com/f-Anfo7e3N

[flash]http://www.ijigg.com/jiggplayer.swf?songID=V24B0G07PD&Autoplay=1[/flash]

3. นิดา

นิดา New Member Member

1,335
    148
    0
    ทำแล้วมันทุกข์ก็อย่าไปฝืนเลย

หาความสุขให้กับตัวเอง + หัวใจกันเยอะ ๆ

เพราะถ้าคุณไม่มีชีวิต คุณก็คิดถึงใครไม่ได้อีกแล้ว

4. บักเสี่ยว

1,223
    80
    0
    เหมือนจะรู้ บ่นตอนเช้า ตอนเย็นโทรหาผมเลยอ่ะ ??

แอบดูอยู่เปล่าวะ เหอะ เหอะ

5. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    คมมากๆๆ ชอบๆๆ ทามแล้วทุกข์แล้วต้องฝืนอย่าไปทำ ทำไปก็ไม่มีความสุข

เป่าๆๆ ในเมื่อรู้อยู่แล้ว ว่าข้างหน้าคืออะไร

6. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    เปนไงน้องชาย หวังไรก้ได้อย่างหวังเลย เหนม่ะ ปีใหม่ สิ่งดีๆๆกำงเข้ามาแล้ว

ลุ้นๆๆเพื่อมีรีเทิน อิอิ ขอให้เปนอย่างงั้นนะ

7. บักเสี่ยว

1,223
    80
    0
    ไม่เห็นมีไรดีเลย

คงไม่มีวันเป็นได้ไป

8. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    เอาน่าใจเยนๆๆๆ ทุกอย่างมันต้องใช้เวลา นะ

9. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

ยังไงดี...

เมื่อก่อนผมเคยรัก...เคยใส่ใจเข้าใจกันมากกว่าปัจจุบัน...
    แต่ทำไมเดี๋ยวนี้ตอนนี้ ความรู้สึกแบบนั้นลดน้อยลงไปเยอะมากแต่ยังรักยังหวงเหมือนเดิมแหล่ะ

หรือเป็นเพราะว่าพฤติกรรมของคนรักเรามันไม่ใช่(เข้ากันยากมาก)

ผมเป็นพ่อค้า..ค้าขาย... ส่วนแฟนผม ทำงานเอกชนกินเงินเดือน..(เราไม่ได้อยู่ด้วยกัน)

คนอย่างผมจึงต้องการคนที่เข้าใจความเป็นอยู่แบบพ่อค้าแบบผม ซึ่งต้องทำมาหากินทุกวัน ไม่มีวันหยุด..

ส่วนแฟนผม ทำงาน จ - ศ หยุด เสาร์-อาทิตย์ เค้าก็มาหาผม วันหยุดของเค้า ผมควรจะให้เค้าพักผ่อนใช่มั้ยครับ หรือยังไงดี

ขอปรึกษาแค่ 1 เรื่องก่อนครับ...

เดี๋ยวมีต่อ..!!

[flash]http://www.ijigg.com/jiggplayer.swf?songID=V2AFEBEFPB0=0[/flash]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มกราคม 2009
    civicvertu ถูกใจสิ่งนี้
  10. Ecstasy

Ecstasy Well-Known Member VIP

1,920
    82
    48
    ^
    ^
    ^

ทีเดียวเลยได้มั๊ยอะ

จะได้ประมวลเหตุการณ์ ให้คำปรึกษาถูก
    :D

INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  11. ++ ZumuKamO @.K ++

++ ZumuKamO @.K ++ New Member Lady Member

597
    59
    0
    เป็นเพราะ เหตุผลหือเปล่า

เพราะคบกัน รักกันแรกๆ อะไรก้อได้ ไม่ต้องมีเหตุผล
    ............ยอมได้ก้อ ยอมกันไป จิงป่ะ
    แต่พอคบกันไปซักพัก ต่างคน ต่างมี เหตุผล ของตน
    ............ก้อย่อม เชื่อในเหตุผลของตนเอง
    ............โดยที่ไม่ฟังเหตุผลของคนอื่นแล้ว

ถ้ามองข้ามเหตุผล ของตน.........ในบ้างข้อ
    และยอมรับในเหตุผลของฝ่ายตรงข้ามบ้าง
    ...........................................ก้อน่าจะดีนะ

.......ลองดูซิ แล้วถามตัวเองด้วยว่า
    มันใช่ ในสิ่งที่เราต้องการหรือเปล่า

12. นิดา

1,335
    148
    0
    ความรักของคนสองคนมันอยู่บนพื้นของความเข้าใจกัน

ขึ้นชื่อว่ารักกันแล้ว ไม่มีคำว่าเหนื่อยหรือท้อใจ

ถ้าเรามั่นใจกัน ต่อให้ไกลซักแค่ไหนมันไม่ใช่ปัญหา

13. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

เรื่องเหตุผลนี้ก็มีส่วนครับ..ที่เล่าๆมาก็มีใช่อยู่บ้าง....

ตอนรักแรกๆเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว เราคบกันแบบห่างๆ นานจะเจอกันที จะไปเที่ยวด้วยกันที(เดือนนึงไม่ถึง 4 ครั้ง) ถือว่าเป็นช่วงเวลาแรก คบกันรักกันแบบไม่ต้องมีเหตุผล

แต่มาตอนนี้อย่าที่พี่บอกแหล่ะครับ ต่างคน ต่างเริ่มมีเหตุผลของตัวเอง...และเชื่อในเหตุผลของตัวเอง

คือพูดง่ายๆแล้วกันนะ...

อย่างเรื่องที่เคยตกลงกันว่าอันไหนสมควรทำ หรือห้ามทำ และอันไหนชอบ หรือไม่ชอบ......นิสัยยังไงไม่อยากให้ทำ หรืออยากให้เป็น ผมบอกตรงๆผมทำได้หมด...(ไม่ได้โม้)

ผมมีชู้มีกิ๊ก(เก่าเข้ามาช่วงที่เรากำลังคบกันพอดีและคบกันมานานกว่าแฟนผมจะรู้).....

พอเค้ารู้(เชิงตั้งใจให้จับได้เพราะอยากจะตัดสินใจใครซักคน) เค้าขอให้ผมเลิกซะเถอะ...(บอกตรงๆเลิกยากมากๆ)

ผมก็ยอมที่จะเปลี่ยนตัวเอง และหลังจากนั้นมา ผมไม่เคยมีใครใหม่..เค้าไม่ชอบให้ผมพูดคำหยาบ หรือบางคำ..ผมก็ไม่ได้พูดอีกต่อไป เค้าขอให้หยุดกินเหล้าเละเทะถึงเวลาปิดร้านก็ปิด
    โดยรวม..ถ้าผมพูดคำไหนแล้วคำนั้นตลอด...

แต่แฟนผมเค้าก็ทำได้อยู่นะ...แต่ไม่เข้าใจ...ทำไมทำได้แค่ชั่วครั้งชั่วคราว....

บางอย่างบอกไปแล้วก็ยังทำซ้ำๆซากๆ (คงเป็นนิสัยเค้าแหล่ะ) แต่ผมคิดไปว่า เค้าไม่ใส่ใจเหตุผลของผมเลย

และมีกอีกอย่าง...เคยเห็นพ่อ-แม่บางคนมั้ย เลือกคู่ให้ลูก..

แต่ของผม ไม่ขนาดนั้น ก็แม่ผมแค่อยากให้มี คุณสมบัติในส่วนที่ต้องมีบ้าง

อย่างบ้านผมอ่ะ ค้าขายกันทุกคน แม่ผมก็อยากได้คนที่เป็นการเป็นงาน

ผมก็พยายามหัดให้เค้าตื่นเช้า ตื่นมาก็รีบๆอาบน้ำ ผมเข้าใจว่ามันเป็นวันหยุดของเค้า แต่บ้านผมไม่มีวันหยุด

จึงอยากหัดให้เค้าทำ หัดให้เค้าพยายาม บ้างก็ทำได้..บ้างก็ไม่ทำเอาดื้อๆเลย

ผมก็พยายามไม่ให้แม่รู้ว่าเค้าเป็นแบบนี้....อย่างว่าแหล่ะ ปิดได้ก็เท่านั้น ยังไงแม่ผมก็ดูออก...

แม่ผมยังบอกเลยว่า คนอย่างแฟนผมอ่ะ น่าจะไปเป็นเมียข้าราชการอะไรประมาณนั้น (ไม่ขออธิบายว่าแม่ผมเปรียบเค้าประมาณยังไง)

ผมขอแค่นี้ก่อนล่ะกัน

ที่ผมมาโพสถามนี้ ตอนนี้ผมสับสน และผมก็กำลังตัดสินใจอะไรบางอย่าง...ขอช่วยๆผมคิดบ้างล่ะกัน ควรจะเจาะตรงไหน ทำตรงไหน เพื่อให้เราอยู่ด้วยกันได้นานๆ

14. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    ผมต้องขออภัยพวกพี่ๆด้วยที่ปรึกษาเรื่องไม่เป็นเรื่อง...ผมคงจะเข้าใจอะไรยากไปหน่อย..

คือผมยังเด็กอยู่เลย เลยยังคิดอะไรไม่ได้ และ ไม่รู้จะทำยังไงเกี่ยวกับเรื่องความรักแบบนี้

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

15. บักเสี่ยว

1,223
    80
    0
    ต้อง ต่างคน ต่างทำหน้าที่ของกันและกันให้ดีที่สุด

คนเราถนัดไม่เหมือนกัน

บ้านผมก็ค้าขาย แต่ตอนคบกะแฟน ผมก็ไม่เคยให้แฟนมายุ่งเกี่ยวด้วยเลย

ผมก็บอกพ่อแม่ให้เข้าใจ คนเรามันมีหน้าที่ที่แตกต่างกัน ต่างคนต่างต้องทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด

ไม่ขี้เกลียดเป็นพอ คับ

16. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ต้องใจเยนก่อนเลยคราบอันดับแรก และก็ค่อยๆๆบอกเหตุผลของแต่ละคน ว่ามีเหตุผลหรือความคิดที่

ต่างกันยังไง ลองปรับเข้าหากันได้ไหม ค่อยๆๆเปลี่ยนกันทีละนิด แต่ตอนคุยห้ามใช้อารมนะ

เพราะคนเรามักจะคิดว่าความคิดของตนเองถูกเสมอ ต้องเข้าใจในความเปนตัวเค้ามากขึ้น

หน้าที่ของแต่ละคนอาจจะต่างกัน ความรับผิดชอบไม่เหมือนกัน แต่ลองหาจุดที่เปนกลาง

ดูคราบ อะไรเราเปลี่ยนได้ก็เปลียน อะไรที่เค้ายอมเราได้ ก็ถือว่าดีใจแล้ว ความรักที่จะยืนยาวได้

1. ต้องเข้าใจกัน 2.คุยกันทุกครั้งต่อเมื่อมีปัญหา อย่าหนีปัญหา 3. ห้ามใช้อารมไม่งั้นคุยไม่รู้เรื่อง

ลองถามเค้าดูคราบ มีไรไม่สบายใจหรือเปนไรรึเป่า พูดกันตรงๆๆง่ายกว่าคราบ

17. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    ยังเด็กด้วยอีกคน ไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง ความรัก เหอะๆๆๆๆ ^^

18. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ความรักไม่ได้อยู่ที่เด็กหรือผู้ใหญ่นะ มันอยู่ที่คน2คน ต่างหาก จะเข้าใจกัน

จะพากันผ่านอุปสรรค อัน108 ผ่านไปได้แค่ไหน จะยืนยาวได้ขนาดไหน

จะรักกันไปเท่าไร ถ้าวันนึงเกิดไรขึ้นมากับคนที่เรารัก เค้าไม่เหมือนเมื่อก่อน

หมายถึง รูปร่างหน้าตานะ เราจะยังอยู่ จะยังรักเค้าเหมือนเดิมไหม

มีไรอีกเยอะเลย ที่เรายังไม่เข้าใจ และยังไม่พบเจอ แต่ยังไงสักวันนึง

มันจะเข้ามาหาเรา แต่ละคนก็จะไม่เหมือนกัน อยู่ที่ดวงชะตาลิขิตด้วยแหละ

19. Jesus_RG

Jesus_RG New Member Member

515
    36
    0
    แอบมาดู.....ยังไม่มีเวลาอ่านเลย......แง่ววว

20. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    ม่เอาๆๆๆ นู๋ยังเด็กอยู่ อิอิ

21. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    น้องดิ้ล เพิ่ง 18 เองคราบ อิอิ

22. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    ว่างๆเลยแว้บเข้ามาดู.....ยังเหนียวแน่นกันเหมือนเดิม

ไม่รู้จะตอบอะไรเลย........เหตูผลของคนสองคนมันเข้าใจอยากนะครับ

สำหรับคนอื่น........ก้อเป็นได้แค่คนบอกทางเท่านั้นมันก้อขึ้นอยู่ว่าคุณจะเดินไปในทางไหน

แต่เมื่อทุกอย่างคุยกันได้.....รับฟ้งเหตุผลกันได้เข้าใจก้อ......OK

แต่เมื่อฝืนมัน........สักวันก้อคงต้องถึงทางแยกแน่นอนแต่เมื่อถึงทางแยก

ก้อขึ้นอยู่ว่าทั้งคุณและเค้า.....จะเลี้ยวไปทางเดียวกันหรือป่าว

ถึงหนทางอันยาวไกลนี้มันย่อมมี......อุปสรรคและทางขรุขระเสมอ

ถ้าเราหนักแน่นพอ.......ทางทุกอย่างก้อไม่สามารถทำอะไรเราได้ครับ

(ทุกปัญหามีทางออก....แต่อย่าทำให้ทางออกมันมีปัญหา....)

บ่นอารายแต่เช้าวะเนี่ยกู.......เฮอ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มกราคม 2009
    INTER_ZONE และ pui_39 ถูกใจสิ่งนี้
  23. Yuu

Yuu New Member Lady Member

233
    18
    0
    ไม่ได้เข้ามานาน

พอมาเห็น คราวนี้ก้องงเลย

เอาเป็นว่า ทุกๆอย่าง มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับคนๆเดียว มันต้องคุยกัน ให้เข้าใจกัน

ดูว่า ทางเค้าพร้อมจะคุยจะรับฟังจิงๆหรือไม่ ถ้าไม่งั้น ก้อพูดไปเสียเวลาเปล่า
    ต้องพยายามนั่งปรับความเข้าใจกัน

ไว้มีเวลา จะเข้ามาช่วยเพิ่มเติมอีกนะค่ะ

สู้ๆนะ เอาใจช่วยให้ทุกอย่างพ้นผ่านไปได้ด้วยดีนะ

INTER_ZONE และ pui_39 ถูกใจสิ่งนี้
  24. pui_39

pui_39 New Member Member

1,427
    14
    0
    ม่ายได้เข้ามานานเหมือนกัน.............แต่ดูๆแล้ว

เรื่องทั้งหมดมันสรุปและ ลงตัว ได้ด้วยคน 2 คน จิงๆ

แต่ขออย่าให้เวลา 5 นาที 10 นาที มาตัดสินเวลาทั้งหมดที่เคยมีให้กันก็พอ

25. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    นานๆๆมาที แต่มาแบบคมคายเลยนะคราบ

จิงแบบที่คุณโอ้พูดคราบผม

26. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ช่วงนี้งานเยอะหรอ หาเวลาพักผ่อนบ้างนะคราบ เด๋ยวจะไม่สบายเอา

เปนห่วง อิอิ

27. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ช่ายคราบ อย่าให้อารมชั่ววูบมาตัดสินชีวิตเรา การที่คน2คนคุยกัน

มันต้องใช้เหตุผล และต้องใจเยนๆๆๆ เปนดีที่สุด

28. INTER_ZONE

7,700
    280
    83

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆเลยครับ...

ขอบคุณสำหรับคำว่า อย่าใช้เวลาเพียงไม่กี่นาที มาตัดสินใจเวลาที่มีให้กันมาทั้งหมด...

ผมนั่งคิดนอนคิดว่าจะเอาไงดี....

ตอนแรกว่าจะขอแยกทางกันซักพักนึง(แต่เค้าก็ยังไม่รู้ตัว) เผื่อจะมีอะไรๆดีขึ้น

แต่ผมคิดทางลัดเลยครับ...

ผมคิดในเวลานั้นว่า ก่อนหน้านี้ เราได้ห่างจากกันมานานตามที่ต้องการแล้ว...แล้วเราจะอยู่ยังไง...(เวลาเมา) :D

แล้วใครจะป้อนขนมตรูเวลาขับรถ....

แล้วใครจะ เฝ้ารถให้เวลาเข้าห้องน้ำ

แล้วใครจะซื้อไส้กรอกชีส+ผักเยอะๆ+ซอสเยอะๆที่เซเว่นให้ตรู...

แล้วใครจะพาเล่นผีผ้าห่ม..!!

และใครจะนวดหลังให้เวลาปวดเมื่อย

(ยังไงก็ยังมีดีเยอะแยะ) :D

แล้วลองมาคิดดู ถ้าเราลดเหตุและผลในส่วนที่มีปัญหากับเค้าลงบ้าง....มันก็คงไม่มีอะไรเสียหายถึงขั้นทำให้ชีวิตถึงกับล่มจมหรอก..

ผมจึงคุยกับเค้าดีๆเล่าถึงเหตุผลที่เค้าทำไมถึงทำไม่ได้...ผมเลยบอกว่าในเมื่อทำไม่ได้จริงๆ ก็แสดงให้เห็นหน่อยแล้วกันว่าพยายามทำหรือปรับตัวอยู่...แต่ยังไงก็ไม่เป็นไร ยังไงคุยกันดีๆนี่แหละ

หบังจากนี้ผมจะพยายามคิดให้ดีๆช้าๆไม่รีบไม่ตัดสินใจอะไรเร็วในเรื่องแบบนี้

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ...!! [​IMG] [​IMG] [​IMG]

29. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    อิจฉาคุณ Tracks มีคนทำอารายให้ตอนขับรถเยอะจังเลย นู๋แฟงขับคนเดียวไม่เคยมีอย่างนั้นเลยอ่า แงๆๆๆๆ

30. นิดา

1,335
    148
    0
    เพราะความผูกพันที่มีให้กันมันมากจนล้นใช่หรือเปล่า

อย่าเอาการดำเนินชีวิตที่ไม่เหมือนกันมาตัดสินความรักที่มีต่อแฟน

ถ้าเราหันหน้ามาจับเข่าคุยกัน ค่อยๆแก้ปัญหากันไปทีละเปราะ

ทุกอย่างมันมีทางออกเสมอ อุปสรรคมันมีไว้ให้ชีวิตเรามีสีสัน ได้รสชาติ

บางทีเราอาจจะเครียดกับการงานก้ออาจจะมีลงที่คนรอบตัวบ้าง

แต่ถามว่า เราใส่กะเค้าแล้วเค้ายังอยู่เคียงข้างเราอยู่หรือไม่

ถามใจตัวเอง แล้วตอบคำถามด้วย

อย่าไปคิดว่าคนอื่นจะทำได้ดั่งใจเรา

ทีตัวเราเองยังดื้อรั้นดันทุรังเลย

ความรักของคน 2 คน กว่าจะรวมเป็น 1 คนได้มันยาก

คนอื่นบอกทาง มันไม่เท่ากับตัวเราเองหรอกนะ

> > :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้