เวลาเพื่อนๆอกหัก เพื่อนๆทำไงอ่ะครับขอบคุณรับ

การสนทนาใน 'Variety Forum' เริ่มโดย ดิ้ล Daytona, 23 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yuu

Yuu New Member Lady Member

233
    18
    0
    ^
    ^
    ^

หวังว่าคงจะจริงนะพี่ดิ้ล

หนูอ่า รู้สึกว่า สังคมเดี๋ยวนี้มันแย่มากๆเลย
    เลยทำให้คิดว่า ผู้ชายที่ดีๆตอนแรกอาจจะยังพอมี แต่ดันเจอสังคม+ผู้หญิงไม่ค่อยดี จนพาเสียคนไปเลย เง๊อ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากพี่ดิ้ลเรื่อยๆนะค่ะ

ปรับตัวเข้าหากันก้อดี แต่ มันต้องทำด้วยกันทั้ง 2 ฝ่าย ไม่งั้นคงไม่ไหว........ ต้องช่วยๆกันไป อย่าเห็นแก่ตัวมากเลย....

2. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0

ช่ายแว้ว ต้องเปิดใจคุยกัน และรับคำติชมของอีกฝ่าย แล้วนำมาแก้ไข

ในสิ่งที่ไม่ชอบกัน คุยกันแต่เนินๆๆ ดีกว่าถึงเวลาระเบิดหรือเวลที่จะเลิก

มานั่งอ้างโน้นนี่ มันจะสายเกินไป

3. นิดา

นิดา New Member Member

1,335
    148
    0
    ระยะเวลามันจะช่วย สานสัมพันธ์คนสองคนไปเอง

ถ้าต่างฝ่ายมีรักที่แท้จริงให้กัน หนักนิด เบาหน่อย ผิดตรงไหน ละเลยบ้าง อภัยให้กันได้เสมอ

อย่าคิดว่าต้องให้อีกฝ่ายต้องรับความเป็นตัวของคุณเองมากนัก

เพราะความเป็นตัวเองของเรานั้น คุณต้องนึกด้วยว่าถ้าเขาเป็นคุณเขาจะรับได้นานแค่ไหน

ทุก ๆ อย่าง ที่ทำแล้วอีกฝ่ายไม่เข้าใจเราก็ต้องปรับเข้าหากัน จูนเข้าหากัน

แล้วรักจะคงอยู่ยืนนาน ไม่จืดจาง ถ้ามีรักแท้ให้กันและกันเสมอ / Balloon [v]

R2D2 ถูกใจสิ่งนี้
  4. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ชอบตรงที่บอลบอกว่า "อย่าให้อีกฝ่ายต้องรับความเป็นตัวเองของคุณมากนัก" จัง ผมเองก็เชื่ออย่างนั้นนะ ถ้ารักกันจริง ๆ ผมเชื่อว่ามันจะสามารถทำให้เราเปลี่ยนตัวเองได้นะ

INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  5. Ecstasy

Ecstasy Well-Known Member VIP

1,920
    82
    48
    Love is not changing But Love is Accepting and Adapting

ความรักไม่ใช่การเปลี่ยนแปลง แต่มันคือการยอมรับและปรับตัว

Be Yourself Not Someone Elase

อย่าเป็นคนอื่นที่ไม่ใช่ตัวเอง

เพราะคุณจะฝืนเป็นคนอื่นได้ไม่นาน

ทำเพื่อให้เค้ารัก ให้เค้าชอบ

แต่ถ้าตัวคุณไม่ใช่คนแบบนั้น ทำไปเพื่ออะไร

บางคนจะบอกว่า ชั้นเป็นคนแบบนี้ตั้งแต่คบกะเค้า

ใช่เหรอ?? หรือเพราะว่าทำเพื่อให้เค้าชอบคุณรึเปล่า

หยุด!! หลอกตัวเอง

Yuu ถูกใจสิ่งนี้
  6. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ถูกคราบ แบบที่บอลลูนบอกเลย เวลามันจะช่วยเรา เข้าใจกันมากขึ้น

ค่อยๆๆปรับตัว แต่ไม่ต้องเปลี่ยนไปซะทุกอย่าง ไม่งั้นจะกลายเปนฝืนตัวเองไป

มีอะไรก็คุยกัน เวลามันจะทำให้สายสัมำนธ์แน่ขึ้น

7. Yuu

233
    18
    0
    เราก้ออยากที่จะทำให้ดีที่สุด
    แต่ก้อไม่รู้ว่า ที่ดีสำหรับเรานั้น มันจะดีมั๊ยสำหรับเค้า.....

ตอนนี้เท่าที่เป็นไปได้ ก้อคือ พยายามที่จะเข้าใจความเป็นตัวเค้าให้มาก....
    และพยายามปรับตัวเราเท่าที่ทำได้......

หวังว่าที่ทำอยู่มันจะโอเค.....

ไอ้เรา มันก้อไม่ใช่เป็นคนมีโลกส่วนตัวเยอะเหมือนเค้าซะด้วยสิ เฮ้อ.... บางครั้งเลยทำให้เข้าใจกันยาก.......

8. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    บางครั้งการปรับตัวมันก็ยากนะ ต้องเอาใจเค้ามาวส่ใจเรา แล้วเค้าก็ต้องเอาใจเราไปใส่ใจเค้า

บางทีมันก้เหนื่อย มีทะเลาะกันบ้าง เกิดจากการไม่เข้าใจกัน แต่ก็ต้องบอกกัน แต่อย่าใช้อารมณ์

กว่าจะเข้าใจกัน ปรับตัวได้ มีทะเลาะ มีงอลกันหลายรอบ แต่มันก็เปนเรื่องธรรมดาของการมี

ความรัก

ปล.ตอนนี้ผมคิดไว้อย่างเดียว ไม่ว่าจะเป็นเรื่องดีหรือเรื่องร้าย ไม่ว่าจะร้ายแรงมากแค่ไหน

มันเป็นรสชาติของชีวิต และทุกคนต้องได้เรียนรู้ ตอนนี้คิดแบบนี้ เลยไม่เครียดไรมาก

9. Yuu

233
    18
    0
    ตอนนี้สิ่งที่กำลังคิดอยู่

ไม่รู้ว่ามันผิดมั๊ยที่คิดอย่างนี้.... แต่กำลังคิดว่า ส่งที่เราทำอยู่ มันดีแล้วหรือ....

เรากำลังหลอกตัวเองอยู่รึเปล่า.... รู้สึกว่า บางอย่างเราเองก้อไม่อยากรับรู้จริงๆ
    หรือจะเรียกว่า รู้ตอนนี้ รู้แต่เนิ่นๆ ทำอะไรแต่เนิ่นๆมันจะดีกว่ามั๊ย

สิ่งที่เราทำ บางครั้งเราก้อหวังว่า เค้าคงจะเห็นความสำคัญของเราลึกๆ
    แต่แล้ว ก้อทำให้นึกถึงคำพูดหลายๆอย่างที่ได้ยินมาจาก คุณ Ecstasy ก้อทำให้เอะใจนึกได้...

รู้สึกว่าช่วงนี้เราไม่ค่อยมีเรี่ยวแรงเลย ทั้งกาย และ ใจ.....

บางครั้ง เราอาจจะให้เค้าไป จนเค้าเคยชินไปแล้วก้อได้..
    เข้าใจนะว่าเราเป็นมนุษย์ อาจมีเผลอลืมกันได้.. แต่มันก้อเศร้านะ ที่เป็นอย่างนั้น

ขอบคุณพี่ดิ้ลที่ตั้งกระทู้นี้อีกครั้งนะค่ะ ขอบคุณจริงๆนะพี่

10. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    รู้ตั้งแต่เนินๆๆจะดีกว่านะ จะได้ไม่ลงลึกไปกว่านี้ คนบางคนต่อให้เราดีแค่ไหน

เค้าก็ไม่รู้สึก เพราะเค้าไม่ได้ที่จะเปิดใจรับเรา แต่ถ้าวันใดที่เราเปลี่ยนไป

เค้าต้องรูสึกและสัมพัสได้แล้วจะมาเสียใจก้ต่อเมื่อเราไปจากเค้าแล้ว

11. นิดา

นิดา New Member Member

1,335
    148
    0

คุณกำลังฝืนตัวเอง ทุก ๆ เวลาที่ผ่านไปแต่ละวันตัวคุณเท่านั้นที่จะรู้ ว่าผู้ชายคนนี้ยังรักเราอยู่รึเปล่า

คนที่มีรักก็ต้องเข้าใจสัจธรรมด้วยว่า แรกรักทุกอย่างมันก็หวานกันเป็นเรื่องธรรมดา

แต่เมื่ออยู่กันไปนานๆ ไม่จำเป็นต้องหวานก็ได้แต่ขอแค่ความเข้าใจ และความไว้ใจ

เมื่อคุณรู้สึกว่ายิ่งคบ ก็ยิ่งหมดแรงลงไปทุกวัน แนะนำว่าอย่าปล่อยวันเวลามันผ่านไปเรื่อย

ก่อนจะตัดสินใจอะไรลงไป ลองถามใจเรา ถามตัวเค้า หันหน้าหากันสักหน่อยว่า

เรารู้สึกแบบนี้นะในตอนนี้ แล้วเขาคิดยังไง เค้ายังรักคุณอยู่รึเปล่า ...... แล้วก็จะเจอคำตอบ

ปล.เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ /Balloon

แล้วเมื่อเวลาที่ความรักของเรามันเริ่มเปลี่ยนแปลง ตัวเราจะรับรู้เองได้

ขึ้นอยู่กับว่าเราจะตัดสินใจอย่างไร ถ้ารักเปลี่ยนไปจะฝืน จะรั้งไปคนที่เสียใจคือตัวเราเอง

ต้องเข้าใจไว้ว่าทุก ๆ คนไม่ว่าตัวเราก็อยากจะหาสิ่งที่ดีที่สุดให้กับตัวเอง

เข้าใจแล้วค่อย ๆ ยอมรับถ้ามันเกิดต้องเปลี่ยนแปลงอะไรข้างหน้า

ความรักมันเป็นเรื่องที่เข้าใจง่ายนะ เพียงแค่เราทำใจให้เป็นบ้าง ปล่อยวางไปบ้างนะ จริงเปล่าค่ะคุณดิ้ล / Balloon

12. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0

ถูกคราบผม เอาหูไปนาเอาตาไปไร่บ้าง อย่าไปติดเค้ามาก ดูใกล้ได้ แต่อย่า

ประชิดตัว หรือจับผิด เดี่ยวจะกลายเปนทะเลาะกะนเป่าๆๆ

ชนะใจตัวเองกับฝืนตัวเองมันต่างกันนะ ชนะใจตัวเองเปนเรื่องที่ยากแล้ว

ถ้าทำได้ก้จะดีกับตัวเรา แต่การที่ฝืนตัวเอง แรกๆๆก้อาจจะได้นะ

แต่ยังไงก็แล้วแต่ ตัวเราก้เปนตัวเราวันยังค่ำ หนีไม่พ้น ฝืนได้ไม่นาน

ก็กลับมาเปนเหมือนเดิม ฝืนไปยิ่งนานวัน เราอีกที่จะเปนฝ่ายเจ็บ

เปนกำลังใจให้คราบ สู้ๆๆ

13. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0

พูดมีเหตุผล......ไม่งั้นโดนตัดแต้มแน่ๆ.....แล้วจงทำให้ได้อย่างที่พูด...นะ 555555

14. Yuu

233
    18
    0

หนูว่าหนูก้อไม่ได้คิดจะจับผิดมาก่อนเลยนะค่ะ พยายามที่จะเลี่ยงปัญหาให้มากที่สุดแล้ว

แต่การที่จะชนะใจตัวเองได้ นี่มันยากจริงๆ แต่ก้อจะขอลองดู

พี่พูดถูกจัง เรื่องที่บอกว่า ยิ่งฝืนไปนานวัน เราก้อจะเป็นฝ่ายเจ็บ.... :(

เรารู้สึกว่า เค้าก้อคงจะรักเราอยู่ แต่มันอาจจะไม่พอที่เค้าจะอยากมาดูแลเราก้อได้....

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะค่ะพี่บอล..
    :sad:

อยากปล่อยวางอะไรๆได้....

เราก้อแค่รู้สึกแย่บ้าง เพราะว่า เราไม่เคยที่จะทำอะไรไม่ดีเลย....

ทำไมบางครั้งคนเราจึงลืมคุณค่าไปได้อย่างง่ายดาย...

ทั้งที่เราก้อทำดีกับเค้าแล้ว....

เราเป็นคนที่ มีอะไรก้ออยากให้พูดตรงๆ............ เราไม่รู้หรอกนะว่าเค้าคิดอะไรอยู่ เพราะยังไม่ได้คุยกันเลย

เราก้อแค่ อยากมีความสุขไปวันๆ.... ทำงาน กลับบ้าน มีคนให้คุยด้วยสบายใจ ถามไถ่ทุกข์สุข เป็นห่วงเป็นใย แล้วนอนหลับฝันดี

ช่วงนี้ไม่ค่อยสบาย.. เลยอาจจะรู้สึกอ่อนแอกว่าปกติ....

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะค่ะทุกๆคน :cry: แอบซาบซึ้ง

15. Ecstasy

1,920
    82
    48
    ยูจ๊ะ

ลูกแก้วอยากบอกว่าให้ไปหาซื้อหนังสือ "รักได้...ร้องไห้เป็น"

ของดีเจนภาพร (DJ พี่อ้อย แห่ง GreenWave)

อ่านเยอะๆ แล้วคิดตามมากๆ

อย่างตัวเราตอนนี้

เราผ่านเรื่องแย่ๆมาตลอด 10 ปี

ทำให้เรายังไม่คิดที่จะเริ่มใหม่กับใคร จนกว่าเราจะแน่ใจว่า

เค้าคนนั้นเป็นคนที่เราชอบจริงๆ ไม่ใช่คนคั่นเวลา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤศจิกายน 2008
  16. Yuu

233
    18
    0

หืมมมมม

พี่แนะนำมาอย่างนี้ ต้องไปหาอ่านซะแล้ว
    ขอบคุณนะค่ะพี่
    ยู้ว่า ชีวิตยู้ก้อผ่านอะไรแย่ๆมาเยอะเหมือนกัน จนแอบคิดว่า ทำไมต้องเจอด้วย.....

พี่เองก้อสู้ๆกับชีวิตนะค่ะ ขอบคุณนะค่ะพี่ ยังไงก้อยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคนนะค่ะ :eek:

17. Ecstasy

1,920
    82
    48
    ไม่สู้แล้วจ้ะ ชีวิตมีอะไรให้ทำอีกเยอะ

การมีคู่ไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิต

ความรักที่พี่มี พี่ให้กับคนรอบข้างได้

ซึ่งเป็นคนที่พี่รู้และแน่ใจว่าเค้ารักพี่ ไม่มีวันที่เค้าไม่รักพี่

วันไหนที่คนที่เป็นคู่ของพี่มา มันคงเป็นวันที่มีความสุข แต่พี่เลิกคิดถึงมันแล้ว

เลิกอิจฉาเพื่อนที่มีแฟน เลิกคิดว่าถ้าเรามีใครซักคนคงดี

บางทีถ้าแค่เรามีใครซักคนคงดี มันอาจมีปัญหามากขึ้นกว่าที่พี่ไม่มีใครซักคนก็ได้

เห็นพี่เป็นแบบนี้ ออกแนวแข็งๆ

แต่ยู้รู้ไว้เถอะว่าหัวใจของเรา 2 คน ไม่มีใครหนาและบางไปกว่ากันหรอก

มันอยู่ที่มุมมองความคิดและแนวคิดของแต่ละคน

หนังสือเล่มนี้ที่พี่แนะนำ อ่านแล้ว "โดน!!"

เค้าบอกไว้ว่า "ถ้าเราไม่เจอโชคร้าย เราจะไม่รู้ว่าวันนี้ตัวเราโชคดีแค่ไหน"

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤศจิกายน 2008
  18. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ช่วงนี้อาจะเศร้า แต่มันก้จะมีวันนึงที่เราหายแล้วรู้สึกดีขึ้นมา

ตอนนี้เค้าอาจจะยุ่งอยู่กับงาน ลองดูไปสักพักนึง ไม่แน่นะ อาจจะกลับมาสนใจ

เรามากกว่าปกติก็ได้ คนทุกคนอยากมีความสุข แต่ถ้าไม่ผ่านความทุกข์ก่อน

ก็จะไม่รู้ว่าความสุขจิงๆๆมันคืออะไร ดูแลสุขภาพด้วยนะคราบ ถ้าใจเหนื่อยแล้ว

กายแย่ลงไปอีกมันจะไปนใหญ่นะ

19. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0

ว้าวๆๆๆ หลักฐานมันฟ้อง ลูกแก้วจะทิ้งกันแล้ว

ใจร้ายที่สุด:cry::cry::cry:

20. Ecstasy

1,920
    82
    48
    หลักฐานอารายยยยยยยยยยยย

21. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0

หนังสือเดินทางอ่ะ ของใครอ่ะ:cry::cry::cry:

22. Ecstasy

1,920
    82
    48
    ของเราเอง

ไมเหรอ

ว่าจะหาผู้ชายต่างชาติมาเปนซะมี 55

รอผู้ชายไทย

ชาตินี้คงเหี่ยวแห้ง

23. Yuu

233
    18
    0
    เริ่มแรกเลย

นับถือพี่ลูกแก้วจิงๆ ที่เป็นมาอย่างนี้ได้

ขอบคุณสำหรับภาพหนังสือนะค่ะ จะได้พอนึกออกเวลาไปเดินซื้อ

------------------------------------------------------------------------------

พี่ดิ้ล

ถ้ามันเป็นเรื่องงาน เราก้อไม่คิดอะไรหรอกค่ะ ก้อถือว่ายังดี ทำงาน หาเงิน.....
    ตัวยู้เอง ก้อพยายามปล่อยๆเค้ามากที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้ว......... มันก้อยังกลายเป็นยุ่มย่ามอีก..... เฮ้อ......

ตอนหลังๆเลยเริ่มลองปล่อยวางสุดๆบ้างแล้วล่ะค่ะ.... เฮ้อ...

แล้วก้อพี่ลูกแก้ว... ฮามากพี่ ที่พี่บอกว่า

"ของเราเอง

ไมเหรอ

ว่าจะหาผู้ชายต่างชาติมาเปนซะมี 55

รอผู้ชายไทย

ชาตินี้คงเหี่ยวแห้ง"

คริคริ

ฮาดีค่ะพี่

แล้วพวกพี่ๆได้ไปลอยกระทงที่ไหนเปล่าค่ะ

ป.ล.ทำไมยังรู้สึกอึ้งๆอยู่ในอก..... ว้าาาาาาาาาาา

24. Jesus_RG

Jesus_RG New Member Member

515
    36
    0
    ชะอุ่ย........................

25. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0

ดีแล้วคราบ ปล่อยๆๆวาง ทำเปนเฉยๆๆบ้าง ไม่ทำไม่ถามเหมือนเมื่อก่อน

ทำเปนนิ่งๆๆเดี๋ยวก็รู้สึกเองคราบ อะไรที่มันเคยเปนทุกวัน แล้วอยู่ดีๆๆไม่เปน

เนี่ย มันคงดูแปลกๆๆเหมือนขาดดไรไปสักอย่าง

พี่หรอ อยู่บ้านคราบ ไม่ได้ไปไหนเลย เหงาจะตาย แต่มันก้เริ่มชินล่ะ

นี่ยังสงสัยอยู่เลย ถ้าวันใดวันนึงเกิดมีแฟนขึ้นมา คงรู้สึกแปลกๆๆอ่ะ

คงนอนไม่หลับ 3 วัน 3คืน555:D:D:D

26. Ecstasy

1,920
    82
    48
    งั้นก็อย่ามีมันเลย

เกิดมาก็เป็นลูกคนเดียวอยู่แล้วนี่

จะตายโดยปราศจากคู่รัก

คงไม่เป็นไรหรอกมั๊ง

27. Ecstasy

1,920
    82
    48
    นู๋จ๊ะ

รักใครซักคน เราก็ต้องทำให้เค้ามีความสุข ถูกมั๊ย

แต่อย่ารักใครซักคน ถ้าเราทุกข์มากกว่า

28. ท่าทางเจ๊ลูกข่าง จะมีชั่วโมงบินสูง.. :)

29. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    เป็นไงกันบ้างคับ ไปลอยกระทงกะแฟนหมดทุกคนเลยสินะ

ส่วนผม โสดคับ ไปลอย โคมคนเดียวที่เมืองทอง ลอยไปแล้วก็รู้สึกดีต่อตัวเอง

ณ ตอนนี้ สบายใจคับที่อยู่คนเดียว เหงานิดหน่อย แต่ก็นะ มีสุราเป็นเพื่อนกลัวราย อิอิ

30. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ใจร้าย เค้าก็อยากมีเหมือนกันนะ ไม่อยากโฮมอโลนล่ะ เบื่อ เหงาด้วย:

cry::cry::

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้