เวลาเพื่อนๆอกหัก เพื่อนๆทำไงอ่ะครับขอบคุณรับ

การสนทนาใน 'Variety Forum' เริ่มโดย ดิ้ล Daytona, 23 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ecstasy

Ecstasy Well-Known Member VIP

1,920
    82
    48
    มันเป็นปัญหาที่คนมากกว่า 90% ประสบพบเจอ

เราประสบปัญหาเดียวกะคุณเปี๊ยบเลย ย้ำเลยว่าเปี๊ยบเลย

ตอนนี้เราพยายามอยู่คนเดียว เลิกไขว่คว้า ปลอบใจตัวเองไปวันๆ

มันก็เหงานะ แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด หัวใจเราไม่เจ็บ สมองเราไม่คิดอะไรมาก และเราไม่ต้องเสียน้ำตา

2. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    เหมือนผมเลย อยู่คนเดียว ถามว่าเหงาไหม เหงามากๆๆเลยครับ ถึงมากที่สุด พอศุกร์เสาร์ทีก็โทหาเพื่อน ชวนไปเที่ยว เที่ยวมันศุกร์+เสาร์เลย จะได้ไม่ต้องคิดไรมาก ผมก็เลิกไขว่คว้าล่ะ ของแบบนี้ถ้ามีเดี๋ยวมันก็มาเอง ทำไงได้อ่ะครับ ไม่หล่อด้วย เลยไม่มีใครเอา ทำให้มีเวลาให้เหงาเยอะมากกว่าคนอื่น :sad::sad::sad:

3. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ไม่เป็นไรครับ มีไรก็ช่วยๆๆกัน ถ้าอึดอัดใจเรื่องไร ก็ปรึกษาได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษา แต่ไม่รู้ว่า จะเป็นคำปรึกษาที่ใช้ได้เป่านะ:D:D:D

4. dorame

dorame New Member Member

29
    3
    0
    ทำใจครับ แล้วอย่าอยู่คนเดียว หาอะไรทำอย่าให้ว่าง เวลาจะทำให้ทุกอย่างดีขึ้น

5. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    เศร้าจายได้อีกกกกก

6. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    อยากบอกขอโทดคนน่ารักแถวนี้นะครับ อยากบอกว่ารักเค้ามาก เรื่องบางเรื่องที่หลงลืมไปก็ให้อภัยเค้าด้วยละกานนะครับ หวังว่าคงไม่โกรธนะ

7. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ใช่ครับผม อย่าให้ตัวเองวางจนเกินไป ไม่งั้นเดี๋ยวมันจะมีเวลาให้เราคิดอีก หาไรทำไปเรื่อยๆๆ ถึงจะไม่ลืมแต่ก็ทำให้หายคิดถึงได้บ้างครับ

8. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    เอ๋ รู้สึกแปลกๆๆๆ เหมือนจะมีคนพบรักกันในนี้เป่าอ่ะ ดีใจด้วยครับ ขอให้มีความสุขกับรักครั้งใหม่ครับ:D:D:D

9. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    เดินหน้าต่อไป เพื่อ อนาคต !

10. Ecstasy

1,920
    82
    48
    ตาร้อนผ่าวๆ

แต่ก็ดีใจด้วยนะคะ

รักษารักไว้ให้ดีน๊า

11. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    แฮะๆๆ ม่ายรู้ซิ เค้าสาวเยอะ ม่ายรู้ว่าเค้าจะตัดจายจากแฟนเค้าได้จิงอ่าเปล่า แง้วๆๆๆๆๆ

12. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    คนเก่าตัดใจได้ตั้งนานแล้วครับ ตอนนี้มีคนเดียวครับ

13. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ใช่ครับกอล์ฟ ยังไงเราก็ต้องเดินหน้าต่อไป จะไปหยุดอยู่กับอดีตไม่ได้ แม้จะเป็นอดีตที่เราอยากจะเก็บมันไว้ก็ตาม แต่ยังไงมันก็คือความทรงจำของเราครับ เก็บส่วนที่ดีไว้ ส่วนที่ไม่ดีก็ลืมมันซะ ว่าแต่กอล์ฟป็นไงบ้างอ่ะครับ หายไปเลย สบายดีเป่า

14. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    นั่นนะสิครับ ผมยังอิจฉาเลยอ่ะ แต่ก็ดีใจนะ ที่กระทู้นี้เป็นที่ให้มาเจอกัน ( รึเป่า ) แต่ขอดีใจไว้ก่อนแล้วกัน ยังไงก็ เพื่อนๆๆ พี่ๆๆ น้องๆๆ ในเวปนี้ ในกรทู้นี้เหมือนกันครับ :D:D:D ตามที่ ลูกแก้วบอกครับ รักษากันให้ดีๆๆ ครับ ไว้ใจกัน ครับ เพราะความรักต้องใช้สิ่งนี้ครับ ขอให้เป็นคู่รัก ต้อนรับ วันสงการณ์ ครับ ถึงจะปีใหม่สากลไม่มีแฟน แต่ปีใหม่ไทย มีแฟนกันแว้ว เย้ๆๆๆๆ :eek::D:eek:

15. บักเสี่ยว

1,223
    80
    0
    ผมเข้ามาอ่านทุกวันแหละครับ ช่วงนี้ผมก็ ดีบ้าง ไม่ดีบ้างปะปนกันไป:D พี่ล่ะ สบายดีนะครับ ​

16. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ช่วงนี้ก็เรื่อยๆๆครับ ทำงานอย่างเดียว เลยไม่ค่อยเวลาให้คิดอ่ะครับ แต่ก็มีบ้างนะ เวลาเหนื่อยๆๆ เหงาๆๆ แต่ก็ไม่รู้จะทำไง เลยต้องทนไปอ่ะครับ เล่นเวปบ้าง ไปเที่ยวบ้าง คลายเหงาไปได้หน่อยครับ ทางด้านกายแข็งแรงดีครับ แต่ใจเนี่ยดิ อ่อนแอ อ่ะ:sad::sad::sad:

17. Ecstasy

1,920
    82
    48
    อดทนกันไปพี่น้อง

ลูกแก้วก็เครียดกับเรื่องเรียนมากๆตอนนี้

เฮ้อ ไม่รู้จะออกหัวหรือก้อยเลย สิ้นเดือนนี้ถึงจะหายเครียดอะ

แฟนไม่มี กำลังใจหดหาย เป็นกำลังใจให้ตัวเองไปก่อน อิอิ

18. บักเสี่ยว

1,223
    80
    0
    ผมก็เกือบที่จะดูแลรักแท้ไว้ไม่ได้แล้ว เกือบที่จะสายไป หรือสายไปล้วก็ไม่รู้

ผมทำผิดกะลูกและแฟนผม ผมนี้แน่เนอะ เกือบที่จะโดนทิ้ง เกือบที่จะสูญเสีย

คนรักไป ผมอยากขะขอโทษกับเรื่องราวที่ผ่านมา ผมเสียใจ กับสิ่งที่เกิดขึ้น

ตอนนี้ผมไม่ขอให้เธอหายโกธร ผมไม่ขอให้เธอเชื่อมั่นในตัวผม ผมอยากจะขอ

ขอแค่โอกาส โอกาสให้ผมทำตัวเสียใหม่ ขอให้ผมพิสุจตัวผมเองว่า ผมก็

เป็นพ่อที่ดีได้ และสามีที่ดีได้เหมือนกัน วันนั้นได้บอกกะลูกไว้ว่า ผมจะเอาของ

ไปให้ลูก และบอกผมก็บอกกะลูกไว้ว่ากลับไปจะไปเล่นของเล่นลูกด้วยกัน

แต่แล้วผมก็ไม่สามารถเอาของไปให้ลูก ด้วยเหตุผล ว่า ผมป่วย (ไม่รู้ทำไมต้องมาไม่สบายวันนั้นด้วย)

เป็นโรคภูมิแพ้ ผมถึงทำให้แฟนผมเสียใจมาก เพราะ แฟนผมตั้งใจเอาของไปให้ลูก ผมทำให้เธอหมดความศรัธา ผมทำให้เธอหมดหวัง ผมทำให้เธอหมดรัก
    ดูอาจจะ งงว่าทำไม แฟนผมถึงได้โกะรขนาดนี้ เพราะลูกสำคัญกะเธอมากก
    และผม ผิดสัญญาบ่อยๆ จนครั้งนี้เธอถึงกับถอดใจและผิดหวังในตัวผม
    ผมก็ไม่อยากให้มันเป็นแบบนี้ เสียใจมากที่มันเป็นแบบนี้ อยากจะบอกว่า
    ผมเสียใจกับเรื่องราวทั้งหมด ผมผิดไปแล้ว สิ่งที่สำคัญคือ ผมอยากจะขอแก้ตัว
    อยากให้เธอ ให้โอกาส ผมขอแค่นี้จิงๆ :cry:

19. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    เฮ้อ งานก้อหนัก แถมเหงาใจได้อีก ไปทำงานไม่เจอผู้ชายเลยยยยยย แง้วๆๆๆ เจอแต่เด็กๆหนุ่มๆ นักบาส ทิวไผ่งาม แฮะๆๆๆ แทบละลาย แต่ด้วยจรรยาบรรณ ผิดกฎการเป็นครูอีก เศร้าจายยยยยยยย

20. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    สู้ๆๆครับ เป็นกำลังใจให้ อย่าไปเป็นกังวลมาก เดี๋ยวจะปวดหัวเป่าๆๆ ทุกอย่างมันมีเหตุ ก็ ต้องมีผลครับ ขอให้ได้เกรดออกมาดีๆๆนะ :):):) อารมดีเดี๋ยวก้มีสิ่งดีๆๆตามาแหละ

21. Hanaka5555

1,565
    19
    38
    อิอิอิ รักคนแถวนี้คนเดียวครับ อยากทำไรเพื่อเค้าคนเดียวจิงจิง คงไม่มีคนอื่นไปแน่นอน อยากทำให้เค้าหายเหงาใจนะครับ

22. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    สู้ๆๆครับกอล์ฟ เดี๋ยวก้ผ่านไปได้ ค่อยๆๆทำตัวให้เค้าเหนว่าเรา อยากจะเปลี่ยนตัวเองจิงๆๆ ถึงมันจะช้าไปแต่ก็ดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลยนะ เรามีเหตุผลที่ไม่ได้ไป ไม่ใช่เราลืมซะหน่อยนิ ค่อยๆๆ คิด ค่อยๆๆทำครับสู้ๆๆๆ

23. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    อย่าเศร้าใจเลยครับ มีกำลังใจแล้วไม่ใช่หรอ น่าอิจฉาออก นักบาส จะมาสู้นักซิ่งอย่างเราได้ไง จิงป่ะ:D:D:D ครับ คุณ Hanaka 5555:D:D:D

24. Hanaka5555

1,565
    19
    38
    อิอิอิ นักซิ่งใกล้หมดไฟแล้วครับ อยากเอาเวลามานั่งคิดถึงคนแถวนี้มากก่านะครับ รักคนแถวนี้มากสุดสุดเลยอะ

25. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    ดีนะเนี่ย ไม่ช่ายคนแถวนี้ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ รอดตัว ฮิ้วๆๆๆๆๆๆๆ

26. Hanaka5555

1,565
    19
    38
    รักแฟงอะแหละครับ ประกาศตรงนี้ไปเลยครับ รักเค้ามากมากเลยนะครับ ไม่อยากเสียเค้าไปเลยอะ จะทำตัวให้ดีที่สุดนะครับ

27. Jesus_RG

Jesus_RG New Member Member

515
    36
    0
    วี้ดดดวิ้วววววว.....รักกันนานนๆะคร้าบบบบบ อุๆๆๆ

พี่ดิ้ลเป็นที่ปรึกษาที่ดีมากๆเลยอ่ะค้าบบบ

พี่กอลฟ์ อย่าท้อครับพี่ๆ ผมว่ามันสุดวิสัยอ่ะๆๆ สู้ๆค้าบ

28. Jesus_RG

Jesus_RG New Member Member

515
    36
    0
    เอามาฝากครับ ยาวนิดนะ

ในเรื่องของความรัก...ทำไมชอบหลอกตัวเองกันจัง
    สังสัยว่าในเรื่องของความรัก ทำไมหลายๆ คนไม่ยอมรับ 'ความจริง' ที่อยู่ตรง หน้า?

ทำไมต้องหลอกตัวเอง ทำไมต้องตั้งคำถามอีก ...ในเมื่อคำตอบมีอยู่ตรง หน้า?? ทำไม??

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาของตนเอง และคนรอบข้าง มันทำให้อดสงสัยไม่ได้ว่า เมื่อความสัมพันธ์ เปลี่ยนไป ความรักไม่เหมือนเดิม

คนข้างกายเปลี่ยนไป ไม่ว่าเขา หรือคุณๆ จะอ้าง จะหลอก จะโกหกยังไง แต่สุดท้ายมันก็หนีความจริงไม่พ้น ไม่ใช่หรือ??

ตัวอย่างเช่น เพื่อนมีแฟน คบกันมานาน ฝ่านชายไม่เคยพาไปพบครอบครัว คบมา 3-4 ปี ก็ไม่พาไป อ้างนั่นอ้างนี่

ยิ่งหลังๆ แฟนเปลี่ยนไป โทรหาน้อยลง บางทีก็ หายหัวออกจากบ้านโทรไปไม่อยู่ มือถือไม่รับ พอโทรกลับมาก็บอกพอดีไปธุระ

ข้างนอก??? บางทีบอกว่าวันนี้เหนื่อยอยากอยู่บ้านขอไม่ไปเที่ยวด้วย แต่วันต่อ มาหลุดปากมาว่าวันก่อน (วันที่บอกว่าจะอยู่บ้าน)

บังเอิญเจอเพื่อนคนนั้นๆๆ ที่สยาม?? ไอ้ฝ่ายเพื่อนเราก็หลอกตัวเองไปสิ ว่าเขาไม่ว่าง เราเข้าใจเขา เขาไม่มีอะไร...

แต่..... เข้าใจแล้วทำไมโทรมาร้องไห้กับเรา ไม่คิดมากทำไมร้องไห้ทุกวัน ทำไม เฝ้าเพียรโทรจิก

อยากบอกเพื่อนว่า 'รับความจริงเถอะเพื่อน คำตอบอยู่ตรงหน้า' เท่านั้นเอง

คุณๆ ที่อ่าน เข้าใจคำตอบไหม? เข้าใจไหมว่านี่ไม่ใช่เรื่องปกติที่คนคบๆ กันอยู่ๆ จะมาโกหก มาหลบๆ ซ่อนๆ มาไม่รับสายบ่อยๆ??

จะหลอกตัวเองไปอีกนานแค่ไหน เพราะสุดท้ายผ่ายชายก็จากเธอไปอยู่ดี??

เพื่อนอีกคนหนึ่ง แฟนหล่อนไปมีคนใหม่ แต่ก็ยังโทรมาคุยกับหล่อนบ้าง แต่ไม่มีอะไรมากกว่านั้น นานๆ โทรที

แค่โทรมาถามว่าเป็นไง สบายดีไหม ทำอะไรอยู่ วันหลังไปกินข้าวกัน (แต่ก็ไม่เห็น 'วันหลัง' ที่ว่าจะมาถึงเสียที)....

เจ้าหล่อนเพียรตั้งคำถามในใจ เขาอยากง้อเราใช่ไหม? เขาคิดถึงเลยโทรมาใช่ ไหม? เอ..หรือเขาอยากง้อแต่ไม่กล้า...

เพื่อนเอ๋ย.. คำตอบอยู่ตรงหน้า ถ้าเขาอยากกลับมาจริงๆ เขามานานแล้ว นี่เห็น เดือนนึงโทรมา 2-3 ครั้ง ไม่เคยมาหา

ไม่เคยมากกว่านั้น เพื่อนทำไมต้องถามอีก??? ในเมื่อสุดท้าย คำตอบก็เหมือนเดิม เมื่อเธอเอ่ยปากถามฝ่ายชาย (ด้วยใคร่

ครวญคิดสรุปเอาเองแล้วว่า สงสัยเขาอยากง้อ แต่ไม่กล้า งั้นฉันลองเสนอเอง) ว่าอยากดีกันไหม ...คำตอบก็คือฝ่ายชายหายหัวไปเลย

และเธอ.... นั่งร้องไห้ เหมือนเดิม

ต่อมาเรื่องของผู้ชายบ้าง อยู่ๆ แฟนสาวมาขอเลิก ชายหนุ่มก็ร้องไห้ฟูมฟาย ผ่าน ไป 2 สัปดาห์ สาวเจ้าโทรมาเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

มาบอกให้มารับไปเที่ยว กินข้าว ฯลฯ แต่ก็ไม่มีอะไรมากกว่านั้น นึกอยากโทรหล่อนก็โทร อยากหายไปไม่รับสาย หล่อนก็หายไปเลย

พอไปหลายๆ ครั้งเข้า ไอ้เพื่อนเราเกิดได้ใจ นึกว่าจะ กลับมา เลยโทรหาเหมือนเดิม สาวเจ้าจะไปไหนก็คอยเฝ้าถาม ใจก็คิดไปว่าเธอ

คงอยากเหมือนเดิมแต่คงไม่กล้า งั้นลองง้อดู ที่ไหนได้ ผู้หญิงบอก 'เป็นเพื่อน กันนะ' สรุปหนุ่มน้อยต้องร้องไห้รอบต่อไป....

อยากบอกทุกคนที่กำลังมีปัญหาว่า................

1. ยิ่งคุณรับความจริงได้เร็วแค่ไหน คุณจะเจ็บน้อยลงและหายเร็วขึ้นแค่นั้น อย่าหลอกตัวเองเลย

2. เมื่อมีเหตุการณ์ที่ 'ไม่ปกติ' เช่นโทรไปก็ไม่รับ หายไปโดยไม่บอกบ่อยๆ อ้าง นั่นอ้างนี่ ไม่ค่อยมาหา โกหกบ่อยครั้ง หยุดอ้างกับตัวเองเถิดว่า 'ไม่มีอะไร หรอก' ยอมรับเถอะ ความรักของคุณจบแล้ว และเดินออกมา อยู่ต่อไปคุณก็ต้อง เจ็บอยู่ดี เจ็บกว่าการที่คุณยอมรับแต่แรกเสียอีก ถ้าเขารักคุณ เขาย่อมไม่ยอม ให้คุณจากไปแน่นอน แต่นี่...คุณไม่เห็นจริงๆ หรือ???

3. อย่าตั้งคำถาม ทำเป็นไม่เห็นคำตอบไปเลย คุณเห็นคำตอบชัดเจนดีอยู่แล้ว เพียงแต่คุณจะรับมันหรือไม่เท่านั้นเอง

การหลอกตัวเอง ทำได้แค่ 'ยืดระยะเวลา' เท่านั้น ซึ่งเวลาที่ยืดออกไปทุกวันๆ ก็คือเวลาของความเจ็บปวด

ทำไมวันนี้ไม่โทรมา? ทำไมไม่รับ? ออกไปกับใคร? ติดสายอีกแล้วหรือ? โกหกหรือเปล่านี่?

เหล่านี้คือคำถามที่ทิ่มแทงใจคุณเอง โดนคนอื่นหลอกก็เจ็บพออยู่แล้ว มันเจ็บมากกว่าถ้าคุณช่วยคนอื่นที่ว่าโกหกตัว

เองซ้ำลงไปอีก เพียงเพราะความอ่อนแอ ไม่รับความจริงของตัวเองคุณยังมีชีวิตอีกนาน ออกมาจากหลุมแห่งการโกหกนั้นเถอะ

เดินออกมาพบแสงสว่างเสียที เข้าใจว่าการปีนขึ้นจากหลุมมันเหนื่อย ทรมาน เหน็บหนาว และเจ็บ เพียงไร

แต่การโกหกตัวเองก็ไม่ต่างกับการช่วยถีบตัวเองให้ลงหลุมลึกนั้นหรอก

หยุดเถอะ

ทำร้ายตัวเองทำไม??

เฉลยเหตุการณ์ทั้ง 3 ตัวอย่างที่ยกมา

- เรื่องแรก สรุปว่าฝ่ายชายไม่คิดจริงจังด้วยแต่แรก คบเพราะตอนนั้นเหงาเนื่อง

จากอยู่ห่างบ้านห่างเมือง แต่ฐานะต่างกันเกินไป ฝ่ายชายใคร่ครวญแล้ว จนมา

วันหนึ่ง เขาพบหญิงสาวที่คู่ควร เลยเปลี่ยนไป (กว่าเพื่อนเราจะรู้ กว่าเธอจะยอม

รับ เธอเจ็บนานมาก)

-เรื่องที่ 2 ฝ่ายชายมีคนอื่น แต่ด้วยความผูกพันธ์เลยยังโทรมาคุยกับเพื่อนเรา

อยู่ แค่ผูกพันธ์และห่วงใยในแบบเพื่อนเท่านั้น เขามีแฟนใหม่และชีวิตใหม่

แล้ว จึงปฏิเสธอย่างไร้เยื่อใยเมื่อเพื่อนเราขอคืนดี และหายไปเมื่อเพื่อนเรารุก

หนัก เนื่องด้วยกลัวจะเกิดปัญหาเรื้อรัง...เพื่อนเราเจ็บ เพราะไม่รับความจริงแต่

แรก แทนที่จะได้เริ่มชีวิตใหม่ตั้งแต่เลิกกันไปทีแรก กลับต้องมาเจ็บซ้ำซาก จาก

การหลอกตัวเอง

-เรื่องที่ 3 ฝ่ายหญิงไปมีใหม่จริง แต่ความสัมพันธ์กับคนใหม่ลุ่มๆ ดอนๆ เมื่อ

เหงา จึงโทรหาคนเคยหวังดี สรุปเพื่อนเราเป็นแค่เครื่องแก้แหงาเท่านั้น แต่ใจ

ของสาวเจ้า ให้คนใหม่ไปหมดแล้ว ............เพื่อนเราเจ็บอีกครั้ง เพราะคิดไปเอง

29. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    เป็นไงล่ะแฟงคราวนี้ พริ้วไม่ได้เลย ข้อความฟ้องซะขนาดนี้ นี่แหละครับ ดีแล้ว ถ้าเรามั่นใจแบบนี้ถูกที่สุด อย่าไปกลัวครับ บอกเค้าไปเลย ดีใจด้วยครับทั้ง2คน :D:D:D

30. ดิ้ล Daytona

4,806
    129
    0
    ขอบคุณครับ ติง มีไรก็คอยให้คำปรึกษากัน คอยช่วยเหลือกัน ยังไงเราก็เป็น เพื่อนเป็น พี่เป็นน้อง กันครับ

ขอบคุณสำหรับข้อความด้วย โดนมากๆๆๆ ชอบๆๆๆ ยิ่งอ่านแล้วเหมือยเคยเป็นมากก่อน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้