ใครต่อปั้มติ้กไม่เป็นมาทางนี้........

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 20 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Green_Dragon

Green_Dragon New Member Member

45
    0
    0
    ข้อ 1 มันเดิมๆมาจากโรงงาน ( ท่อหายใจที่พี่เจ๊ยบว่า หมายถีงเส้นไหน มีรูปให้ดูป่าว)
    ข้อ 2 มันก็เดิมๆมาจากโรงงาน ท่อหายใจบนฝาวาล์วที่ต่อเข้าท่อไอดีก่อนเข้าเทอร์โบ ช่วงนี้ รู้สึก จะชื้นกว่า ปกติ
    ข้อ 3 ตอนนี้ ที่รั่ว มี 1 อย่าง ซีล คอหลัง เครื่องหลวม ก็คิดว่าเป็นไปได้ เพราะ 5 แสน กะ 4 หมื่น กอมอ. แล้ว ไอ้ซีลคอหลัง ว่าจะทำ พร้อมกะตอนยกครัช ยกฟลายวีลลงเนี่ยหละครับ

2. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ยาวไป.ๆ........... รายการซ่อม+โมดิฟาย ยาวๆ......กรั่กๆๆ

3. Green_Dragon

Green_Dragon New Member Member

45
    0
    0
    มาแบบยาวๆ สงสัย ต้องขายไปซื้อคอมมอนเรลมาขับแล้วมั้ง 5 5 5

4. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    วงจรอุบาท์ของคอมมอลเรล คือ
    1 ใส่กล่อง
    2. ทำครัช
    3. ใส่เต็ด
    4. เปลี่ยนเทอร์โบ
    5. ใส่อินเตอร์
    6. จูนกล่อง
    7 ใส่เกียร์
    8 เปลี่ยนเฟืองท้าย
    9 เปลี่ยนเทอร์โบ
    10 จูนกล่องขยายหัวฉีด
    11 รวน......รางระเบิด หัวฉีดตาย เช็คเอจิ้นโชว์
    12 คืนสู่สามัญ ประมาณเนี่ย

5. Green_Dragon

45
    0
    0
    พี่เจี๊ยบ เป็นไปได้หรือเปล่า ถ้ามันดูดจากรองอากาศไม่ทัน เพราะบูสต์เยอะๆ มันไปดูดไอน้ำมัน+น้ำมันแทน เพราะวันที่ทำปั๊ม วันนั้น ไม่ได้เป่ากรอง แต่เที่ยวที่ไปเปลี่ยนแหวนตูดปั๊ม กรองเป่าแล้ว มีอาการน้อยลง จนแทบไม่เห็นเลย

6. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ไม่แน่ใจครับผม........ พี่ต้อยบอกว่า น้ำมันออกเป็นเม็ดติดหลัง โดนมากถ้าเป็นไม่หายจะมากยางตีนวาล์วเสื่อมอ่ะ.........

(ถ้าไม่มีอะไรรั่วแล้วนะ......)

7. Green_Dragon

45
    0
    0
    เออ แฮะ ลืมบอกไป รถผมก็ยังไม่เคยเปิดฝาสูบ หรือทำเครื่องทำอะไรทั้งนั้นหละ แต่ชักก้านวัดน้ำมันเครื่องตอนเครื่องร้อน ไม่เป็นแบบเหมือนรถตาน้อยนะ ของผมมีนิดเดียว

8. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    อย่างนี้เค้าเรียกว่าซิงๆ นะเนี่ย อิอิ

9. pord_13

pord_13 New Member Member

54
    0
    0
    รบกวนพี่เจี๊ยบหาปั๊มติ๊กให้ตัวนึงครับ สภาพดีใช้งานได้ ราคาไม่แรง.............

10. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    หาเองดีกว่าครับเดี๋ยวเป็นขี้ปากชาวบ้านอีกว่าผมค้ากำไร...........เชียงกงรังสิตเยอะแยะครับ ซื้อมาให้ลองดูเลยครับ
    1 หมุนแรง
    2 เสียงเงียบ
    3 ไม่มีอะไรหลวม
    4 ไม่รั่ว
    5 อันนี้สำคัญ รับประกัน เปลี่ยนได้

11. pord_13

pord_13 New Member Member

54
    0
    0
    ไปหาซื้อเองใช้รุ่นไหนมาใส่ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วต้องดูด้วยหรือป่าวว่าดูดได้กี่ซีซี ต่อนาทีน่ะครับ

12. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    พี่เจี๊ยบ ขอถามเกี่ยวกับ Regulator หน่อยนะครับ ผมงงว่ารถผม ตอนที่พี่เจี๊ยบต่อregulatorให้อ่ะครับ บนหัวข้างบนของ regulator มันต้องเอา สายลมของบูสท์เอามาอัดที่หัวด้วยหรือเปล่าครับ เห็นรถที่ติด regulator ส่วนใหญ่ เค้าต่อกันอ่ะครับ รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

13. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    อันนี้ไม่ยากรันก็ลองเอาสายบูสท์ไปต่อดูซิว่ามันจะเวิร์คไหม ผมไม่อยากให้คำตอบ ลองทำดูก่อนแล้ว มาเล่าสู่กันฟังครับ.........

ผมมีคำอธิบายไว้เรียบร้อยแล้วหล่ะ ว่าทำไมคนอื่นต้อง เราไม่ต้อง ลองดูครับ

พี่เอกร้านขายของบอกมาหรือป่าวมิมิ

14. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    พี่เจี๊ยบ เบอร์ใหม่เบอร์ไรอ่ะครับ จะขอโทรไปปรึกษา หาความรู้หน่อยครับ

15. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เบอร์เก่านั่นแหละครับแต่ว่า หาเครื่องปล่าอยู่คาดว่าตอนเดือนหน้าคงจะได้ใช้ครับ.........

พี่ป๊อด"ไปหาซื้อเองใช้รุ่นไหนมาใส่ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วต้องดูด้วยหรือป่าวว่าดูดได้กี่ซีซี ต่อนาทีน่ะครับ"
    ตอบ..... ไม่ต้องไปซีเรียสครับเพราะว่า ติ้กนอกถังถั่วไปแล้วมันทำแรงดันได้เกิน 4 บาร์อยู่แล้วครับผม เอายี่ห้อถูกหน้าตาถูกใจ ติดตั้งง่ายก็พอครับ...

16. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    เป็นแผ่นเหล็กอะครับที่ต้องใช้คีมหุบก่อบใส่อะครับพี่น่าจะสแน็บป่ะครับ อิอิ..ไม่รู้ว่าเรียกถูกป่ะ...

17. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เป็นไปได้มากครับ.........ผมถึงไม่ต่อเข้าใบหน้าครับนอกจากมันจะดูดแล้วถ้าดูดออกมาเป็นเม็ดๆหยดใบหน้าผมชิหายแน่ๆเลยครับ

18. BANK 4 JB

1,560
    20
    0
  19. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ตระกูล HX แท้ๆเลยนะเนี่ย หาให้บ้างซิครับ.......

20. BANK 4 JB

1,560
    20
    0
    ได้มาตัวเดียวเองครับตอนนี้ใส่อยู่....อ่ะ
    ซื้อต่อเขามาอีกทีครับพี่ตอนแรกเขาใส่เจเทอร์โบครับ
    ตัวนี้ลดใบหลังมาเยอะเหมือนกันครับ
    เดี๋ยวถ้าวันไหนผมเจอเดี๋ยวจะลองถามดูให้ครับ
    แต่ผมเคยลองไปถามที่ขายอะไหล่รถทัวครับพี่
    HX 50 22000 บาท ครับ
    มาแบบครบๆเลยไม่รู้ว่าแพงมากไหม...

21. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    โบฝรั่งเค้าคุยกัน พวกโบญี่ปุ่นอย่าไปยุ่งนะ เดี๋ยวยาววววว.........55

22. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ผมว่าไม่แพงหรอกครับแต่ว่ามันไม่ไหว มันใหญ่เกินไปครับ หึหึ แค่ HX40 ก็พอไหวครับ

23. BANK 4 JB

1,560
    20
    0
    ครับพี่เจี๊ยบ...แล้วพี่ใช้เทอร์โบอะไรอยู่ครับ

24. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เบอร์เดิมครับ.......... แต่ว่าทะเลาะกะโทรศัพท์อยู่ เลยงอนไม่อยากรับน่ะครับ

25. เขาถามว่าโบอะไรพี่ สนใจหน่อยตอบไม่ตรงประเด็นเลย....5555

26. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    อ่อๆๆๆ........ขอโทษๆ ใช้ 06-7 ครับ มาดีแบบไวๆลื่นๆ ผู้ดีๆ แต่สู้ Holset ไม่ได้ครับ มาเร็วพอๆกันแต่ว่าจะรอมากกว่าแต่มาแล้วดึงหนักดีกว่า 06-7 โดยเฉพาะ เกียร์4-5 ไหลดีกว่ามากครับ(โข่งไม่เท่ากันครับเพราะใช้งานต่างกันครับ)

27. BANK 4 JB

1,560
    20
    0
    พี่.....เขาหล่อกับเขาเฮด เทอรโบมันมีผลมากไหมเกียวกับความแรง
    และการเรียงไอเสียไปยังเทอร์โบอ่ะครับ ...ถ้าจะให้เลือกจะใช้อะไรดีอ่ะครับ
    ส่วนผมยังใช้เขาหล่ออยู่เลยครับ....

28. ผมว่านะเขาเฮดก็ดีแต่ชอบมีปัญหาเวลาร้อนมาชอบแตกหรือรั่ว บางที่ก็มีคุณภาพแต่ราคาแพง แนะนำให้ใช้เขาหล่อของ PKS หรือ น้ามืด อันเดียวกันครับ ราคาก็ไม่แรงแถมยังได้ขนาดและแนวทางเดินของไอเสียดีด้วยแนะนำ อีกอย่างราคาถูกด้วย

29. BANK 4 JB

1,560
    20
    0
    ครับคุณนุ่น.....

30. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เขาเฮดน่าจะดีกว่าครับแต่ว่าถ้าเป็นเฮดแล้วความยาวไม่เท่ากันก็ไม่ต่างอะไรกับเขาหล่อครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้