ใครต่อปั้มติ้กไม่เป็นมาทางนี้........

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 20 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    รูปชัดเจนมากครับ ขอบคุณครับ

2. KOB DRAGONEYE

KOB DRAGONEYE New Member Member

113
    0
    0
    เวลาเปลี่ยนเกียร์ ก็โยกคันเกียร์ไปในตำแหน่งที่อยากจะให้มันไปอ่ะครับ

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    หัดทำไว้บ้างนะ จะได้ไม่ต้องตามให้ผมไปขับให้ ............

4. tor_jun

tor_jun New Member Member

16
    0
    0
    แล้วถ้ากรองดักน้ำอยู่ในตัวกรองโซล่าเลยอ่ะครับ จะต่อไว้ตำแหน่งไหนครับ

5. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ก็เอาไว้ที่กรองโซล่าน่ะครับ คิดง่ายๆ น้ำมันสะอาดเท่านั้นที่เข้าปั้มได้

6. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แล้วรู้ไหมว่า ถ้าไม่ใส่เรกูเรท จะเกิดอะไรขึ้น

7. top 105

top 105 New Member Member

1
    0
    0
    จะเป็นอะไรคับ

8. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ปั้มติ้กของเครื่องเบนซินหัวฉีดมีแรงดัน4-6 บาร์ มันจะดันน้ำมันดีเซลให้รั่วออกทางซีลเพลาปั้ม แล้วทำให้ดีเซลรั่วเข้าผสมกับน้ำมันเครื่อง ใช้ไปๆ ทำไมน้ำมันเครื่องเราถึงเยอะขึ้นๆ นั่นแหละ มันรั่วแล้ว เวลาเทสปั้มเหมือนกัน บางร้านไม่เคยปั่นแล้วบองเอาผ้าเช็คดูรอยรั่วของซีลเพลาเลย คิดว่าเปลี่ยนซีลใหม่ยังไงก็ไม่รั่ว แต่พี่ต้อยเค้าเช็คคลอด เพราะว่าเวลาใส่แล้วเรามองไม่เห็นเลยว่ามันรั่วหรือป่าว จะรู้ก็ต่อเมื่อเราเอาปั้มมาเช็คถ้ามีคราบดำๆในปั้มแสดงว่ามีน้ำมันดีเซลรั่วออกและ น้ำมันเครื่องก็ซึมเข้ามาผสมในปั้มได้......
    เรื่องของเรกกูเรทก็เหมือนกัน ถ้าใครไปซื้อที่บางนา แล้วพบว่าจะมีราคาแตกต่างกันไปแล้วแต่แบนด์ และความเท่ อย่างเรกกูเรท ซาร์ดของแท้ 3700 ของเทียม 2500 หน้าตาเหมือนกันอย่างกับแกะ ใครจะรู้ว่ามันดีหรือไม่ดีตรงไหน ซื้อของเทียมมาใส่แล้วรั่ว ก็สมน้ำหน้าซวยไป ซื้อของแท้รับประกันรั่วซึมเคลมได้ ถ้าซื้อของไทยทำ อย่างของตาน้อง(ไม่ได้โฆษณา) เรกกูเรทหน้าตาอาจจะไม่โมเดลเท่าไหร่ แต่ถ้าไม่ดีก็คุยและขอเคลมกับตาน้องได้
    ไทยทำ...ไทยใช้... ไทยเจริญ

9. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    สะดุด...ทำไงดี

บางคนที่เช็คปั้มมาแล้วพอเอามาใช้ แล้วเกิดอาการสะดุด............สะดุดเกิดได้จากหลายสาเหตุ แต่เท่าที่เคยพบมันเกิดจาก
    1. องศาการจุดระเบิดอ่อนเกิดไป อาจมาจาก ทามเมอร์มีความผิดปรกติติดขัด หรือตั้งปั้มอ่อนเกินไป หรือ สาเหตุใดก็ตามที่เกี่ยวกับ.......ระบควบคุมองศาการจุดระเบิด
    2. บางครั้งเกิดจากจานโรเลอร์ละลายทำให้เครื่องยนต์จุดระเบิดเพี้ยนไป ได้เช่นเดียวกัน ส่วยมากเกิดจากใช้เครื่องรอบจัดมากๆ และ สปริงดีดลูกปั้มใช้ผิดรุ่นส่งผลทำให้จานรับแรงไม่ไหวจึงสึกกร่อนได้
    3. เกิดจากโซลินอยด์ดับเครื่องทำงานผิดปรกติเช่น อาจจะใกล้เสียแล้วทำให้เปิดน้ำมันลงหัวลูกปั้มได้น้อยเกินไปหรือ สายไฟหรือไฟที่มาเปิดเกิดการขาดติดๆดับ..หรือช็อตลงกราวด์ ก็เป็นได้
    4.โดยเฉพาะ รุ่น TFR เมื่อทำปั้มถึงน้ำมันจะถูกดูดขึ้นมาจากถังไม่ทันก็ทำให้เครื่องยนต์สะดุดหรือ วอดๆแล้วแต่จะเป็นมากหรือน้อย

การแยกแยะว่าสะดุดจากอะไรโดยมากถ้าสะดุดจากชุดควบคุมองศาการจ่ายน้ำมัน เมื่อเร่งเครื่องรอบสูงๆแล้ว จะสะดุดให้เห็น พึบๆๆๆ... และมีควันขาวออกมาเป็นจังหวะๆ แต่ถ้าเร่งแล้วไม่เป็นก็ให้สัญนิฐานว่าอาจจะเกิดจากน้ำมันหรือไฟฟ้า ถ้าสะดุดหลังจากลากเกียร์แล้วสับเกียร์ต่อไปจะสะดุดหรือวอด เป็นๆหายๆ และถ้าขับเรื่อยไม่เป็น น่าจะเกิดจากน้ำมันขึ้นไม่ทัน ต้องใส่ปั้มติก+เรกูเรท จึงจะหายขาด และถ้านอกจากนั้นผมไม่ทราบเหมือนกันเพระว่า ทำกับพี่ต้อยแล้ว ยังไม่เคยเจอจานละลายเลย มีแต่เพลาขาด......???

10. VTR

VTR New Member Member

100
    1
    0
    ผมทำมากับพี่ต้อยยังขับได้เนียนๆเลยครับ เจอแต่ครัชลื่น อิอิอิ

11. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แล้วแก้หรือยัง รู้ไหมมันเป็นดาบ 2 คม ที่หลายคนจะมาทำปั้มแล้วกลังครัชลื่น เลยไม่กล้ามาทำ........วันรุ่นเซ็งเลย

12. pord_13

pord_13 New Member Member

54
    0
    0
    .....................:cry:

13. pord_13

54
    0
    0
    ถ้าสะดุดจากชุดควบคุมองศาการจ่ายน้ำมัน เมื่อเร่งเครื่องรอบสูงๆแล้ว จะสะดุดให้เห็น พึบๆๆๆ... และมีควันขาวออกมาเป็นจังหวะๆ แต่ถ้าเร่งแล้วไม่เป็นก็ให้สัญนิฐานว่าอาจจะเกิดจากน้ำมันหรือไฟฟ้า ถ้าสะดุดหลังจากลากเกียร์แล้วสับเกียร์ต่อไปจะสะดุดหรือวอด เป็นๆหายๆ และถ้าขับเรื่อยไม่เป็น

อาการนี้เคยเป็นหลังจากที่ได้ไปทำปั๊มกับร้านหนึ่ง ถ้าเบิ้ลเครื่องตัวเปล่าเปล่าไม่เป็นไรรอบขึ้นดีไวมากกระชากได้ถึง 6000 รอบ แต่ถ้าลากเกียร์เข้าไปแล้วสะดุดมากจนต้องยกคันเร่งแล้วใส่เกียร์ต่อ แต่ไม่สามารถที่จะลากรอบได้สูงเกิน 4000 ต้องเข้าไปแก้ไขอีก 3 ครั้งก้อไม่หาย สุดท้ายโซลินอยส์ตุดปั๊มขาดซะ

14. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แสวงดีเซล.........หรือป่าวครับ

15. Chai_Rama2

Chai_Rama2 New Member Member

65
    0
    0
    คลัชลื่นบ่งบอกว่ามาถูกทางแล้วครับอิอิ

16. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    คุณชัยใช้ครัชอะไรอยู่ครับ............ ตอนนี้ผมคิดถึง RB20 เสริมหวี จังเลย มันจับดีกว่าตอนนี้นะ เพราะว่า บางทีมันเหมือนวืดๆ ยังไงไม่มีรู้ครับ........

17. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ใครจะซื้อปั้มติ้ก ต้องระวังให้ดีนะ บางทีอาจะเจอของเสีย มันรั่วออกมาทางขอบด้านบน สังเกตุง่ายๆ ถ้าเสื้อกับตัวขั้วหัวปั้มติ้กมันขยับหรือให้ตัวได้ น้ำมันอาจจะซึมออกมากได้นะครับ........... เลือกซื้อให้เอาจากร้านที่เค้ารับประกันดีกว่าครับ หรือไม่ก็แพงนิดนึงแต่รับประกันจะได้ชัวครับ.........

18. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    กำลังเก็บของให้พร้อมอยู๋ครับ....อิอิ

19. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ไม่ทราบว่า hx35 ที่ใส่อยู่เป็นแบบ แค้มรัดหรือ สเน็บริงครับ........

20. Green_Dragon

Green_Dragon New Member Member

45
    0
    0
    ของผม ลากเกียร์ 2 สะดุด แล้วไปต่อ อันนี้ ชัวร์ๆ คือ ปั๊มดูดไม่ทันใช่มะครับ

เคยเป็นคล้ายๆกัน แต่ สะดุด แล้วไม่ไปต่อเลย พอเร่งส่งอีก ก็สะดุดอีก ร้านก่อนหน้าที่ทำ บอกว่า สปริงปั๊มมันหัก....... ตอนนั้นผมยังเรียน ม.ต้นอยู่เลย ยังไม่รู้เรื่องอะไรทั้งนั้น

แต่ เป็นเฉพาะ ตอนกดคันเร่ง ลึกๆๆๆๆๆๆๆ เลยครับ ถ้ากดไล่แบบปกติ ไม่เป็น เกียร์อื่นก็ไม่เป็น เกียร์ 5 กดไล่ช่วงหลังจาก 140 ไปแล้ว ควันท่วมตูดเลยครับ

สะใจ รถมีควัน :D:D

21. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    พี่แม็กครับๆ พี่น้อยเค้าจะใส่เทอร์โบ05 ทำปั้มใส่ฝาสูงแล้ว ระวังโนสวนยาวๆ นะครับ มิมิ

22. Green_Dragon

Green_Dragon New Member Member

45
    0
    0
    พี่เจี๊ยบ งั้นก็ หา 05 สภาพสวยๆให้ผมซัก 1 ลูกสิ ตอนนี้ มีตังพอซื้อเฉพาะตัวเทอร์โบ ค่าเดินท่อ+เขา+ท่อน้ำมัน+อินเตอร์ ยังไม่มี 5 5 5

23. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ค่าติดตั้งเรกกูเรทประมาณ...
    เรกกูเรท 2500.
    เกจ์วัดแรงดัน 250
    ปั้มติ้ก 1500
    ท่อน้ำมัน 1/4 ยาว 6 เมตร 300
    3ทาง 1 ตัว 20
    เข็มขัด 3/4 แสตนเลส จำนวน 20 ตัว
    เคเบิลไทร์ 1 ถุง

แพงไหมครับ

24. pord_13

54
    0
    0
    แล้วข้าพเจ้าจะเก็บเงินทันมั๊ยล่ะเนี่ย คลัชเอย ปั๊มติ๊ก+เรกกูเลทอีก เฮ้อ..............เมื่อไหร่จะหาเงินได้วะเนี่ย

25. 555 ใจเย็นๆพี่ป๊อด

26. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ยิงสดๆ ไม่ใส่ถุงก่อนก็ได้นะเอ้ย....ไม่ใส่อินเตอร์ก็ได้ แล้วค่อยเดินท่อกับใส่อินเตอร์ทีหลังครับ กรั่กๆๆๆ

27. pord_13

54
    0
    0
    ตอนนี้กะลังหาเงินใส่ TF 06 ก่อน ยิงสดไม่ผ่านอินเตอร์ ทำสเตปอันเก่าของพี่เคก่อน แล้วมีเงินก้อทำเพิ่มดีหรือป่าวครับ.......เรื่องคลัชไว้หลังสุด

28. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    พี่K นี่เรียกว่าขั้นเทพไปแล้วครับ
    เทอร์โบ TF06-1
    อินเตอร์ หลอดเหลี่ยม(ยี่ปุ่น ทรงสหยนต์)
    ท่อบุบ
    ปั้ม 12 +ฝาสูง
    หัวฉีด 6 รู
    ครัช2ชั้น+ฟลายวีล 3000
    เกียร์ 1JZ
    เฟืองท้าย 3.7 limetedslip
    จายเบรคหน้า ทรูปเปอร์
    ปั้มติ้ก+เรกกูเรทซาดแท้ๆ
    วัดบูสท์ 60 ปอนด์

อัตราการสิ้นเปลือง 13-14 กม/ลิตร เฉลี่ยในเมือง 10-11 กม.ลิตร ไหวไหมๆ

29. Green_Dragon

45
    0
    0
    ยิงสดก่อนดีกว่า เทอร์โบตัวเก่า บูสต์มากๆ แช่ยาวๆ น้ำมันเครื่องเป็นเม็ดๆ ติดฝาท้ายเพียบ........

30. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    พี่แม็คที่แช่ยาวๆแล้ว น้ำมันเครื่องเกาะหลังเป็นเม็ดๆ ต้องถามว่า....

1 ท่อหายใจปล่อยทิ้งลงข้างล่างใช่ไหมครับ ถ้ามีถังดังไอจะแก้ได้ครับ

2 ถ้ามีท่อบายพาสน้ำมเครื่องบนฝาครอบวาล์วลงอ่างจะไม่ทำให้น้ำมันกระเด็นออกเป็นเม็ดๆไปทางท่อหายใจครับ

3 เครื่องหลวมหรือมีน้ำมันอะไรซักอย่างรั่วอยู่ใต้ท้องครับ..... เพราะว่าถ้าเครื่องหลวม ถังดักก็เอาไม่อยู่มันจะดันแรงมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้