===== Gymkhana Training (by pomgambino) =====

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย pomgambino, 15 กรกฎาคม 2007

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. Soup

Soup New Member Member

110
    2
    0
    เวงกำเขาว่าเขาขับห่วยเเล้วผมจะเหรืออะไร นอกจากตัวที่ดำขึ้น

2. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ผมดำแดง อย่าไปคิดว่าขับห่วยจิครับ ยังไม่ชินต่ะหาก บางอย่างไปรีบร้อนมันก็ไม่ดีครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆ ไป

วันนั้นผมขับรถ 3Dของตา แบงค์ยังขับตามมีตามเกิดเลยครับ เอามันส์เข้าว่า พอสนุกกะมันแล้วความเคยชินจะตามมาครับ

ปล. ตาแบงค์คราวหน้าก่อนหมดเวลา เค้าพักกันขอขับอีกนะ ชอบๆ

3. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    ศิษย์อาจาย์ปอมทุกคนที่เรียนรุ่นนี้ ผมคอนเฟิรม์ว่ามีพัฒนาการดีขึ้นทุกคนครับ เพราะอาจารย์แกสอนดีครับ สอนตั้งแต่ขั้นพื้นๆเลย เสียอย่างเดียวแกยังไม่สอนวิธีดึงเบรคมือ สงสัยผมคงต้องลงเทรนเดี่ยวอีกที :)

คนที่ยังลังเลอยู่ไม่ต้องลังเลอีกต่อไปครับ มาเรียนกับอ.ปอมคุ้มจริงๆได้ขับจิมเต็มๆ สะใจ :D อาหารการกินน้ำท่าพร้อมครับ ฟันธง!

4. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    hand brake เป็น level สุดท้ายของการขับ gymkhana คับ
    กว่าจะสอน hand brake ได้ basic ต้องแน่นและทำได้ดีก่อน ไม่งั้นเละแน่ๆคับผม

อย่าง level แรกที่สอนไปนั้น คือ basic ขั้นต้น
    - การ control ทิศทางรถ ด้วยพวงมาลัย การจับ การหมุนที่ถูกต้อง
    - การศึกษาอาการรถที่เสียการควบคุม understeer และ oversteer
    - การ control น้ำหนักเบรค และ คันเร่ง ให้สัมพันธ์กับ การหมุนพวงมาลัย
    - การ control รถในโค้ง low speed โดยการถ่ายน้ำหนัก ด้วย เบรคและคันเร่ง

ยังมีอีกหลาย level 2-3-4 ที่ต้องทำให้ได้ กว่าจะไปถึงการใช้ handbrake เพื่อควบคุมทิศทางของรถคับ
    สำหรับคนที่เรียนไปแล้ว แล้วจะเรียน level ต่อไปนั้น ต้องดูเป็นท่านๆไป ว่า basic ok รึยัง
    ถ้ายังไม่ ok จะให้ฝึก level ที่ยากขึ้น คงลำบากอ่ะคับ
    ก็คงจะเหมือนกับการเรียนรูปแบบอื่นๆ ที่คงต้องซ้ำชั้น level แรกน่ะคับ ให้ข้าม step ไปไม่ดีแน่ๆ
    ถ้าท่านไหนที่ basic แน่นและดีแล้ว ก็จะขยับ level การฝึกขับได้คับ

gymkhana จะไปได้ดีหรือไม่ได้ดีอยู่ที่คนขับเป็นหลักคับ ยิ่งขยันฝึกซ้อมก็ยิ่งขับได้ดีขึ้นแน่นอนคับผม
    :D
    [email protected]

5. apichan

405
    4
    0
    level 2 เปิดเมื่อไหร่ อย่าลืมแจ้งลูกศิษย์ด้วยนะครับ :D

แต่ท่าทางผมคงต้องซ้ำชั้นแน่ เพราะยังเบรคไม่เป็นเท่าไหร่เลย :cry:

6. pomgambino

799
    10
    18
    เก็บตกขอบสนามนิดนึง

ตาลุงที่ไหนมาแอบดูอยู่ข้างสนามก็มะรู้
    ha ha ha

7. Ballnuclear

691
    14
    0
    ลุงคนนี้ที่ขับ 3D สีเขียวแล้วทำโดนัทช่ายม้า ฮิๆๆๆ:D

8. Ballnuclear

691
    14
    0
    นี่แหละที่ยาก แบบว่าถ้าเป็นแบบนี้แล้ว คงเข้าขั้นเทพเรยอ่ะคับ

แต่ที่สำคัญพื้นฐานต้องแน่นถึงจะไปได้ดีนะ ของเราน่ะแก่แล้วต้องอาศัยยาโด๊ป:D

9. Sarai06

Sarai06 New Member Member

59
    0
    0
    :cool:

ปอมพูดถูกหยั่งแรง

เบสิคไม่แน่น ไปทางลัดไม่ดีแน่ๆ อาจจะเร็ว แต่ไปแล้วตัน

อีตาลุงที่ไปแอบดูนี่... คุ้นๆหวะ :D

10. เต่ากัดยาง

เต่ากัดยาง New Member Member

348
    14
    0
    เหมือนเคยเห็นที่ไหน?? น้าน!!!:hmm:

11. sleep

sleep New Member Member

91
    1
    0

ใช่ครับ พี่อั๋นเห็นเหมือนผมป่าวว่าท่าทางอายุก็มากแล้วน่ะนั้น เป็นลมไป จะทำยังไงล่ะเนี้ย:cool:

12. Ballnuclear

691
    14
    0
    จ้ากมาดูด้วย:D:D:D:D

13. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    แอบตามพี่บอลมา :p

14. Ballnuclear

691
    14
    0
    ตามมาทามมาย ฮิๆ

เด๋วจับเทรนกะจานปอมเรยหนิ:D:D:D:D

15. pr101

pr101 New Member Member

39
    0
    0
    :):):)

16. lancerz

lancerz Member Member

40
    0
    6
    ผมก้อมองอยู่ว่าลุงคนนี้มาทำอะไร มาขโมยของป่าวเนี้ย

เลยถ่ายรูปไว้เป็นหลังฐาน ฮ่าๆๆ ล้อเล่นนะค้าบบบพี่ :D

17. lancerz

40
    0
    6
    ผมก้อมองอยู่ว่าลุงคนนี้มาทำอะไร มาขโมยของป่าวเนี้ย

เลยถ่ายรูปไว้เป็นหลังฐาน ฮ่าๆๆ ล้อเล่นนะค้าบบบพี่ :D

18. Soup

Soup New Member Member

110
    2
    0
    ผ่านมาหลังจากไปเก็บ exp รอเลื่อน class กับ level

19. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
    พี่ปอม น้องสาว(ลูกอา)ผมจะไปเรียนอะพี่ (แต่มันพึ่งขับรถเป็นนะ แต่อยากซิ่งเหมือนพี่มัน) จัดให้หน่อยนะพี่ แต่เวลาสอนอย่ามัวแต่ดูขาอ่อนมันนะ อิอิ:D

20. chrisada_to2a

chrisada_to2a New Member Member

1
    0
    0
    พี่ปอมครับ อาทิตย์นี้มีอีกหรือเปล่าเนี้ย ว่าจะยกขโยงไปกัน อิอิอิ

21. pomgambino

799
    10
    18
    ขับรถสักพักให้ชำนาญก่อนดีกว่านะ
    เดี๋ยวเค้าจะมึนเน้อ

22. pomgambino

799
    10
    18
    confirm มาสิคับ ว่ามีกี่คน
    อาทิตย์นี้ 26-08-07 ยังว่างอยู่คับ

Group training เกิน 3 คน - คนละ 500-
    Special training 2 คน - คนละ 750-
    Super special training เดี่ยวๆคนเดียวทั้งวัน 1000-
    ค่าสถานที่ คันละ 500-

รีบ confirm เพราะจะได้รีบเชคและจองสถานที่ให้คับผม
    081-5518766

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 สิงหาคม 2007
  23. popz_civic

popz_civic New Member Member

38
    1
    0
    ไปดูด้วยได้มะ ว่าจะให้พี่สอน หุหุ ............. ว่าแต่ มีรถให้เช่า ฝึกมะ......เอาคันสีฟ้าๆ อะ 55555+

พี่บอล ไม่เอารถตัวเองลงซะทีหละ อยากเห็นอะ ...............

24. lancerz

40
    0
    6
    ผมขอเดือนหน้านะพี่ ขอไปปั่นหุ้นก่อนนะคับ อิ อิ อิ :)

25. Ballnuclear

691
    14
    0
    บอลใหนคับ

ถ้าเป็นผม ลงไปสนามที่แล้วอ่ะ นี้กะลังรอซ่อมช่วงล่างก่อน ช๊อคพังอ่ะคับ:D

26. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0

มันก็ขับชำนาญแล้วพี่เพราะมันต้องไปเรียน ม.กรุงเทพที่รังสิตทุกวัน (บ้านอยู่บางนา) ไม่เคยชนกับไครด้วย อิอิ (พี่มันสอนมาดี) :D

27. apichan

405
    4
    0
    อยากให้เปิด level 2 เร็วๆจัง กำลังคึก:D

28. Jibjeep

Jibjeep New Member Member

354
    0
    0
    แอบมาดู....

29. pomgambino

799
    10
    18
    งั้น confirm มาโลด

30. popz_civic

popz_civic New Member Member

38
    1
    0
    ขับไม่เป็น คงต้องให้พี่ปอมมาสอนแล้วอ่ะ ตัว ตัว นะ ...........

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้