ต้อยดีเซล เทพารักษ์ 087-018-3944

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 15 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 3.0di

3.0di Guest

0
    0
    0
    ผมว่าถ้าเราไม่กดคันเร่งมากเกินไปปั๊มของพี่ต้อยประหยัดดีนะคับ...แต่ที่สำคัญที่ผมชอบปั๊มพี่ต้อยมากๆคือผเเพิ่งไปขึ้นไปภูชี้ฟ้าที่เชียงรายมาแล้วไปวิ่งทางที่รถเค๊าไม่ค่อยกล้าขึ้นกัน(ทางชันมากๆคับ)ปั๊มพี่ต้อยนี่เกียร์3กดเป็นขึ้นปรู๊ดๆเรยยคับแต่ถ้าเป็นปั๊มไฟฟ้าตัวเก่าของผมผมว่าต้องเสร็จแน่ๆเรยยคับ....(ชอบปั๊มพี่ต้อยตรงนี้แหละคับ)คุณนุ่น

2. TFR เครื่อง 4JA1 เดิมๆ......อยากเซ็ทโบชุดประหยัด

ขอแบบเน้นใช้งานคับ(ขับรถเปล่าไม่ขนของ)......มีกดเล่นบ้างบางอารมณ์ :D

ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คับ Pm.ก้อได้คับ
    :)

3. ต้อ..

ต้อ.. New Member Member

362
    4
    0
    ตอบยากนะครับ ต้องถามก่อนว่าจะเอาวิ่งขนาดไหน ถ้าเอาแบบขำๆก้อ

เทสปั้มใหม่+ฝาสูง

เทอโบลูกเล็กๆพอครับ ไม่แพงดี

แค่นี้ก้อวิ่งแล้วครับ

ถ้ามากกว่านั้น ต้องเปลี่ยนครัชใหม่ด้วยครับ ลองอ่าน วงจรอุบาทว์ ก่อนมั้ยครับ อิอิ

ขอให้สนุกกับการใช้รถครับ

ต้อ Sporttruck

4. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

ถ้าจะให้ดึงกันยาวๆ ต้องโดนหัวฉีดอีกชุด ครับ

5. หัวฉีดอะไรเหรอครับพี่น้อง ราคาประมาณเท่าใหร่
    ปล. เครื่องเดิมระวังคลัชลื่น เกียร์แตก เฟืองท้ายหอน ( ลองอ่านวงจรอุบาทแล้วจะเค้าใจ ) .....อิอิไม่เชื่อถามพี่น้องดู

6. NONG_SCG

2,132
    3
    0

6HE-T ครับ ราคาของใหม่ยังไม่ได้ทำไรเลย 8,000 บาทมั้ง ต้องถามพี่ต้อยอีกที ของพี่มีอาการเดียว ลูก...ขาด.....อิอิ

7. Di 2500 standard

Di 2500 standard Guest

0
    0
    0
    รถผม D-MAX 2500 DI เกียร์ธรรมดา เดิมๆทุกอย่าง

อยากทำสเต๊ป เด็กๆแบบว่า รถบ้านแอบแรด อะไรประมาณนี้อ๊ะครับ ต้องทำไรบ้างครับ

เอาตีนต้น กระฉับ กระเฉ้งกว่านี้หน่อยอ๊ะ (คงรู้นะว่า เครื่องDI อ๊ะมัน อีดอาดพอดู) แบบ จะว่าแซงทีมาตามตีน อะไรประมาณนี้
    เพราะทุกวันนี้จะแซงที่ คำนวณอยู่นานมาก กว่าจะกล้าแซง

ส่วนตีปลาย ขอสัก 160-170 พอแล้วครับ มากกว่าเกินความจำเป็นแหละ

เท่าที่พอเก็บๆข้อมูลมา ขัดตูดปั๊ม เปลี่ยนสปริง เค้ากว่าโอเค แล้วสำหรับความต้องการแบบนี้

ยังไงขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

8. ต้อ..

362
    4
    0
    087-018-3944 ต้อยดีเซล ครับ

จะเอาแบบไหน ก้อบอกพี่ต้อยคับ แกจัดให้เต็มเงี่ยง

9. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    เทสปั้ม+ฝาสูง .........งบประมาณ5000+/-

วิ่งจมไมล์ 180 แต่ว่าครัชอาจจะลื่นก่อน......ทำให้กดได้ไม่เต็มตีน

พอแก้ครัชเสร็จก็ จะบ่นว่ารอบมันจัดไป กำลังเหลือ หาเรื่องเปลี่ยนเกียร์ ถ้าไม่เปลี่ยน เกียร์อายุสั้นแน่ๆ

พอเปลี่ยนเกียร์แล้ว ปลายไหลดี แต่อัตราเร่งช้าลง เลยปรับบูสท์ เดือดร้อน เทอร์โบไม่ก็อินเตอร์อีก

ปรับบูส์ได้แล้ว แต่เจอปัญหาไล่วีโก้ไม่ได้อีก.........เดือดร้อนเฟืองท้าย 3.7-3.5 อีก จะได้วิ่ง2000แล้ว

ลงเฟืองหนักมา ต้องโดนลูก 12 และหัวฉีดอีกชุด.....................ยาวไปๆ

เดี๋ยวมีเต็ดอีก

ปั้มติ้กต้องมาอีก

ครัชลื่นอีกรอบด้วย

นี่แหละ วงจรอุบาทว์น้อยๆ

10. ต้อ..

362
    4
    0
    แหล่ม...อิอิ

11. NONG_SCG

2,132
    3
    0

เวรกรรม สู่วงจรอุบาทว์ (welcome)

12. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    จงจรอุบาทว์ของผม ยังไม่เลิกเลย วิ่งดีแล้ว อยู่ๆ รถก็วิ่งตก ควันดำปี๋เลย ท่อก็ไม่รั่ว ปั้มก็ปรกติ สุดท้าย ผ้าเวสเกตุขาด.....

ตอนนี้วิ่งดีแล้ว แต่....เจอสปริงเวสเกตุแม่นๆเข้าไป 35psi ลดไม่ลงเลย เห่อ.......

13. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    ใส่สปริงเทพอันนั้นแล้วเหรอครับพี่เจี๊ยบ อุปไว้ตั้งนาน............

14. อยากลองเหมือนกัน....
    ไอ้เราบูสแค่ 10 ปอนขอลองได้ป่าว....อิอิ

15. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    มีอีกป่าวพี่ (ของฟรีนะ) ลองมั่ง

16. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    หึหึ

17. NONG_SCG

2,132
    3
    0
    เอ๋ชอบของฟรีตลอด เดี๋ยวเจอของแถมหรอก..........มิมิ

18. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up...

นาน ๆ จะเห็นพี่เจี๊ยบบ่นเรื่องรถตัวเองซะที เอาใจช่วยครับพี่.........

19. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เปลี่ยนโข่งหลังมาเพื่องานเสาร์นี้เลยนะเนี่ย เดี๋ยวรู้+++ ว่ารถเซอร์กิต 188 แรงม้าวิ่งกี่วิ กรั่กๆๆ

20. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เฮ้อ.อ.อ น่าอิจฉา

21. NONG_SCG

2,132
    3
    0

ใส่โข่งเบอร์ไรพี่ อ๋อสงสัยเป็นเบอร์ที่ผมใส่แล้ววิ่งไม่ออก

22. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ไปทันไหมครับพี่ภัค....ป่านนี้ที่บ้านสงสัยแย่แล้ว ว่ารถไปไหนน่ะครับ

23. NONG_SCG

2,132
    3
    0

โข่งเดิมรุ่งกว่า.....Wastgate สนั่นเมืองครับ

ว่างๆยืมปั๊มลองบ้างนะครับ Coach

24. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ได้เลยลูกปั้มขาดไม่รับผิดชอบนะ กรั่กๆๆๆ

ว่าแต่ไม่คิดบ้างหรอว่าปั้มพี่น้องน่ะจะดีกว่าของผม เพราะว่า ของผมน่ะเป็นปั้มต้นแบบ

แต่ปั้มคันอื่นๆทุกคันที่ทำไปน่ะ สมบูรณ์แล้ว ของผมน่ะขอลองแบบใหม่ๆไปเรื่อยๆน่ะ

เดี๋ยะๆ เดี๋ยวขอทำปั้มลูกใหม่ดีกว่า ไอเดียบรรเจิดอีกแล้ว

25. NONG_SCG

2,132
    3
    0

ผมลองมองดูแล้วอยากจาแก้รอบต้นๆครับ แต่ปั๊มจะเป็นอันดับสุดท้ายครับ

ต้องโดนเกียร์ที่เค้าร่ำลือกันว่าดีในรอบต้นก่อนจาได้ตัดประเด็น

แต่ในใจก็คิดว่าปั๊มก็มีผลครับ เพราะระหว่างเปลี่ยนจาน กับไม่เปลี่ยน

ให้ความรู้สึกค่อนข้างแตกต่างครับ แต่อะไรก้ตามแต่เราจาค้นหาต่อไป

จนกว่าเครื่องจะไม่ไหว ต้อง Overhaul ใหม่ครับ ..............555

26. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    อย่าลืมยกครัชใหม่ด้วยนะครับ 555

27. NONG_SCG

2,132
    3
    0

ครับผม แต่ของผมก็ OS แล้วนะ

แต่คงต้องเปลี่ยนแผ่นใหม่ในไม่ช้า ถ้าได้เกียร์เจ

28. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up....

แรงกันจังเลยครับพี่ ๆ .............. สงสัยต้องออกจากสาวก holset ซะแล้ว อยากลอง TF06 ว่ามานจะขนาดไหน สมกับคำร่ำลือหรือเปล่า

29. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แล้วจะคิดถึงHOLSET จู๊บๆๆ

30. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

วันนี้รถเสร็จแล้วครับพี่เจี๊ยบ....ต้องลองดูก่อนถ้าไม่เวิรค์ก็จะกลับไปเล่น holset แบบเดิมอ่ะพี่ (ขอบคุณพี่เจี๊ยบและพี่น้องมากนะครับสำหรับความรู้เรื่องการต่อปรับบูสมือ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้