ต้อยดีเซล เทพารักษ์ 087-018-3944

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย p_sutipoj, 15 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ว่างเมื่อไหร่ก็โทรมาครับ....

2. f430

f430 New Member Member

48
    0
    0
    Coach jeab,

เครื่องดีเซล ติด Blow of valve ได้มั้ย
    และมันเมือนกันกับ Waste Gate มั้ยครับ

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    เวสเกตุ ทำหน้าบายพาสเอาไอเสียออกจากเขาร่วมไอเสียเพิ่มลดแก๊สไอเสียที่จะไปปั่นเทอร์ไบน์ให้

น้อยลงเพื่อลดแรงดันไอดี ที่ใบหน้าปั่นได้นั่นเอง

โบวออฟวาล์ว ในเครื่องดีเซล ความจริงแล้วไม่จำเป็น เพราะว่าเครื่องดีเซลไม่มีลิ้นปีก ทำให้

จังหวะในการยกคันเร่งนั้นไม่รุนแรงเนื่องลิ้นเปิดสุดบูทส์ 1บาร์ แล้วอยู่ๆก็ปิดเพราะยกคันเร่ง

ทำให้ไอดีที่ปั่นได้ไม่มีทางไปเพราะ ลิ้นปีกผีเสื้อปิดแล้วไอดีเข้าเครื่องไม่มาทางไหนก็กลับทางนั้น

เทอร์โบที่หมุนๆอยู่ 200000รอบ แต่ปั่นบูทส์ได้ 1 บาร์อยู่ดีๆแรงดันที่ต้องปั่นเพิ่มขึ้นเป็น2-3บาร์

โดนที่ไม่มีแรงดันไอเสียมาช่วยปั่น ก็เลยต้องหยุด หมุนกระทันหัน แล้วบางทีก็ต้องหมุนกลับทางเลยก็

ได้ ทำให้เกิดแรงบิดที่แกน รับไม่ได้ก็ขาด โบวออฟก็เลยระบาย แรงดันตรงส่วนนี้ทิ้งนั่นเองครับ

4. ได้ความรู้ดีคับ

5. Chalee Chalee

Chalee Chalee New Member Member

21
    0
    0
    อืม. ยิ่งอ่านมาก ยิ่งแน่น คับ ........

6. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up...

ดีกว่าซื้อหนังสือมาอ่านอีก ถาม-ตอบ ได้ตรงประเด็น แถมยังมีคำแนะนำด้วย.......

7. Chalee Chalee

Chalee Chalee New Member Member

21
    0
    0
    ดีกว่าซื้อหนังสือมาอ่านจริง ๆ ด้วยคับ .....

ซื้อหนังสือมาอ่าน ไม่ดี ตรงที่ เสียตังค์ นี่แหละ ...... คริ คริ

ล้อเล่นนะคับ .....

8. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up...

แต่ยังไงก็โดนเดือนละ 2 เล่มเป็นอย่างน้อยอยู่ดีครับ......เพื่อความบันเทิงครับ......งุงิ งุงิ

9. oxe

oxe New Member Member

54
    0
    0
    ถ้าเทสปั้มกับหัวฉีดที่เหมาะกับ30 psi ราคาเท่าไร่ ครับ ขอบคุณครับท่าน

10. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ถามสั้นๆ แต่ตอบยากๆๆ นะ

ลูก12 + กัฟเวอร์เนอ(แล้วเครื่องอะไร) + จานโรเตอร์(แล้วแต่เครื่องอะไร) +ฝาปั้มคงมีแล้ว + เดลิเวอรี่วาล์ว

ถ้าเป็นดีแม็ก 2500 แตนๆ ก็แค่ ลูกปั้ม+ฝาปั้ม 9000+2500 ครับ

ถ้าเทสปั้มเช็คหัวฉีด ก็อยู่ที่ 2800 บาทคับ เอาเป็นว่า ราคานี้ รีดน้ำมันออกมาให้สุดๆ ถ้าอยากได้ บูทส์

ระดับ 30 ต้องมีอย่างน้อย 24 ที่ 100 hit จะเรียกว่าเป็นต่อชาวบ้านเค้า เพราะว่าน้ำมันน้อยกว่านี้ก็วิ่งได้

แต่ว่าดึง(ทะยาน) ผิดกันน่ะ....????

11. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    ดึงยาวๆ.......................................................ลึกๆ

ถ้าตังเหลือต้องเล่นลูกปั๊มxxxxxxxxxxxx เทพให้ได้55555555555555

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กุมภาพันธ์ 2009
  12. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แหมพี่น้องครับ.....อุ๊ปส์ ไว้ก็ได้ครับ บอกใครเค้าว่าเดิมๆ.......แตนๆ ดีกว่าไหม กรั่กๆๆๆ

13. ton-kung

ton-kung New Member Member

23
    0
    0
    พี่ๆครับ ถ้าเป็น4D56 บูสประมาณ30ปอนด์ต้องทำอะไรบ้างครับ ขอราคาด้วยครับ...............ขอบคุณครับ

14. oxe

oxe New Member Member

54
    0
    0
    แล้วถ้าลูกปั้มเดิม เปลี่ยหัวฉีดได้ไหมครับ ราคาเท่าไร่ครับ ขอบคุณครับท่าน

15. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

ลองโทรไปถามเลยครับตามลายเซ็นต์ด้านล่างครับ.....

16. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เครื่อง 4D56 เป็นเครื่องที่ไล่ปั้มยาก บางทีต้นวิ่งดี บางทีปลายดี ต้องเอามาทำแล้วไล่ให้ได้ครับ

ไม่งั้นก็ไม่สมบูรณ์ โดยปรกติเจ้าของรถต้องบอกมาเลยว่าชอบแบบไหน ต้นจัด หรือชอบ

หลังถนนวิ่งกันยาวๆ น่ะครับ.......

ลูกปั้มเดินแต่เปลี่ยนหัวฉีด ก็ไม่เท่าเห็นผลกับการเปลี่ยนลูกปั้มหรอกครับ หลักๆ เลย ไล่มาตั้ง

แต่ฝ่ายผลิตก่อนจัด 12 ไปก่อนวิ่งดีกว่าเห็นแล้วค่อยเติมเต็มด้วยหัวฉีดจะดีกว่าครับ....

17. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

จัดไปครับ....

18. ถ้าไปเทสที่อื่นมาแล้วจะเปลี่ยนใจมาทำปั้ม12มม.กับต้อยดีเซลพี่ต้อยเค้าจะว่าไงอ่ะเปล่าได้ยินจากแฟนพันแท้พูดอย่างนี้อดใจไม่ไหว
    ถ้ามาจากระยองมาทงไหนได้มั่งครับ

19. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ถ้าไปทำที่อื่นมา ก็ไม่เป็นไรครับดีซะอีกจะได้รู้ว่า วิ่งดีกว่าเดิมหรือป่าว.......

ไม่เป็นปัญหาครับอย่างพวก ออฟโรดครับ เมื่อก่อนก็ทำแต่ร้านดังๆ เดี๋ยวนี้ปากต่อปาก

เช่นKZแปลงปั้ม มาขนาดไม่จบมาแก้ที่พี่ต้อย กระโจนดีมาก และแนะนำให้ใส่TF เข้าไป

ด้วยแล้ว UZ ที่ว่าแรง เจอเครื่องเดิมไปได้เหมือนกัน......... ออฟโรดต้องใช้TFครับ...

บวกกับน้ำมันท่วมๆ โข่งหลังไม่เกินเบอร์6 ถ้าไม่กลัวเพลาขาดออก 4H เกียร์2 หน้ายกได้เลยครับ...

20. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

ต้องลองดูเองครับแล้วจะรู้ (สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ สิบมือคลำไม่เท่าลองเอง) 5555 จากผู้มีประสบกาม......ครับ 5555

21. อ่าคลำด้วยคนได้ไหมจาได้มีประสบกาม

22. thum_colorado

thum_colorado Guest

0
    0
    0
    ผมมีเรื่องรบกวนปรึกษาครับ
    คือรถผม โคโรลาโด้ 3000 Di มีอาการรอบเดินเบามันแกว่งขึ้น ๆ ลง ๆครับ ทั้งเปิดแอร์และไม่เปิดแอร์
    มันแกว่งจนเครื่องเขกเลยครับ แต่รอบสูงไม่เป็นไม่เป็นนะครับ
    ให้ศูนย์เช็คดูเขาว่าเป็นที่ปั้มครับ เซนเซอร์ก็ไม่เสียครับ ศูนย์เขาว่าอย่างนั้น
    ไม่ทราบว่าอาการนี้ ถ้าเข้าไปให้พี่ต้อยเช็คปั้ม แล้วคาดว่าน่าจะมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ...
    หรือมีอะไรแนะนำไหมครับ
    ขอบคุณครับ

23. ต้อ..

ต้อ.. New Member Member

362
    4
    0
    รบกวนโทรสอบถามพี่ต้อยเลยครับ

เพราะช่วงนี้โค้ชไม่ว่างมาตอบครับ ค่าเทสปั้ม อยู่ประมาน 2800 ครับ

ยังไง โทรสอบถามพี่ต้อยโดยตรงเลยครับ

087-018-3944 ต้อยดีเซลครับ

24. Moak

Moak New Member Privilege

873
    1
    0
    รถผม Dragon power 3.0 (4JH1-T) ปี2002 เป็นปั๊มไฟฟ้าครับ
    อยากทำแบบขับสนุกๆ (กวดคอมมอนเรลได้......) ต้องทำอะไรบ้างครับ

25. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

รอเซียนมาตอบครับ

26. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

ต้องเอาปั๊มดิบมาใส่ครับ...........................ปั๊มไฟฟ้าไม่รุ่งครับ

27. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แนะนำให้ไปอ่านวงจรอุบาทว์ก่อนเลยครับ

ทำแบบจบๆ สั้นนะ

1 แปลงปั้มลูก12 จบที่ 18000 มั้ง (แปลงปั้มหมื่นนิดๆกับลูก12ซิกเซล)

2 เสร็จแล้วก็รับรองเลยว่าต้องทำครัช.........OS ไหมครับ 140000 ไม่ก็ครับไททำ

3 เฟืองท้าย 3.5

หัวใจมีอยู่แค่นี้แหละครับ.................เบี้ยบ้ายรายทางคือ ใส่อินเตอร์ เปลี่ยนเทอร์โบ ทำนู่นทำนี่ไปเรื่อย

ถ้ามี3อย่างนี้ 200 กม. ก็วิ่งได้ครับ แต่ไม่นาน โบกระจาย ต้องทำอย่างไร แนะนำ ไปดู วงจรอุบาทว์

จบข่าว

28. di3.0

di3.0 Guest

0
    0
    0
    สอบถามคับ...รถผมไปแปลงปัมที่ร้านพี่ต้อยแล้วปั๊มลูก11มม.ฝาปั๊มเทอร์โบที่ราคา11000บ.อ่ะคับ..ตอนนี้ผมไปใส่อินเตอร์เพิ่มแล้วปรับบูสท์เพิ่มมาที่20(โบเดิมติดรถนะคับdmax3.0di)...ถามโค๊ชเจี๊ยบคับว่าปั๊มลูก11มม.นี่จะเอาอยู่ป่าวคับตอนนี้รู้สึกว่าเหยียบแร้วควันไม่ค่อยมีคับ(แต่ก็ชอบนะคับชอบแบบควันไม่ดำแต่รถวิ่งคับ)รบกวนด้วยนะคับ

- ผมว่าอยู่นะครับ แต่ถ้าชอบควันก็เอารถเข้าไปให้พี่ต้อยจูนใหม่ก็ได้ครับไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไรครับ
    ปล. ควันดำเท่แถมวิ่งดีขี้นแน่นอนครับลับประกัน

- แล้วถามหน่อยครับไอ้ปั้มที่ทำมาจากพี่ต้อยเนี้ยมันประหยัดกว่าของเดิมแล้วแรงกว่าใหมครับ?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้