คู่มือผู้ใช้ Manual และ ประวัติรถยนต์ NISSAN NV โดยสังเขป ..☺☺

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nissan Y10 Thailand, 28 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    สบายดีไหมครับพี่ ไม่เจอกันนานแล้ว กี่ปีแล้วเนี้ย2-3 ปีได้แล้วเนอะ ว่างๆๆมาบ้านเพือนพี่โทรมาหาไปนั้งดริงกันได้นะพี่:D

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 02:00:07 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 01:59:19 ----------

ก็เห็นเจออยู่แถวรัชดาบ่อยๆๆ บอกว่าไม่เข้าได้ไง:D

2. ีup ครับ ท่านพี่ จะได้ติดหมุดแล้วครับ

3. NV pooh

NV pooh New Member Member

17
    1
    0
    มาต่อ......

Web NV ช่วงที่น้องคนนั้นทำ ผมถือว่าเป็นยุคแรก รุ่นบุกเบิก
    เพราะทำกันเป็นรูปเป็นร่าง ชัดเจน
    คนที่เล่นตอนนั้น ผมจำไม่ได้แล้ว เพราะนานมาก
    แต่ถ้าจำไม่ผิด....คุณตั๊ว...น่าจะเข้าไปป้วนเปี้ยนอยู่แล้ว
    อีกอย่าง....นับเวลากันจริงๆแล้ว ถือว่าwebนั้นมีอายุไม่นาน
    ด้วยความที่น้องเขาก็ต้องเรียน สปอนเซอร์ก็ไม่มี webก็มีเปิดๆปิดๆย้ายบ่อย ฯลฯ
    ผมเดาว่าน่าจะสัก2ปี .....

ช่วงท้ายๆของWebนั้นขณะที่กำลังร่อแร่ ก็มีพระเอกขี่ม้าขาวมา.....
    ไม่ใช่ใครที่ไหน.....ท่านประธานตั๊วนั่นเอง

เพราะหลังจากเข้ามาป้วนเปี้ยนในWebได้สักระยะ
    คุณตั๊วก็ได้เปิดWeb NV ขึ้นมาอีกแห่ง
    ดังนั้นช่วงนั้นจึงมีWeb NV อยู่2Web

เป็นอยู่ไม่นาน.....ก็เหลือแต่Webของคุณตั๊ว......
    จำได้ว่าช่วงแรกๆน้องเขาก็ยังเข้ามาเล่นอยู่ที่Webใหม่
    แต่ไม่นานนัก...น้องเขาก็ขายรถNV
    รู้สึกว่าเรียนจบพอดี แล้วทางบ้านเลยให้เปลี่ยนรถใหม่ยังไงนี่แหละ?....
    แล้วน้องคนนั้นก็เงียบหายไป...... จนทุกวันนี้

แม้แต่ผมเอง....ยอมรับว่าผมยังจำชื่อน้องเขาไม่ได้เลย
    แต่ผมก็รู้สึกยกย่องเขานะ.....เพราะเขาก็สู้มากเลย ลุยอยู่คนเดียว
    นับตั้งแต่เริ่มทำ.....บางครั้งผมยังย้อนคิดไปเลยว่าตอนนั้นเราช่วยน้องเขาน้อยเกินไปมั้ย?
    เพราะน้องเขาก็อุตส่าห์มาตามหา .....

แต่ก็ไม่แน่นะ.....น้องเขาอาจจะแวะเวียนแอบเข้ามาดูพวกเราในที่ปัจจุบันนี้บ้างก็ได้
    ยังไงถ้าน้องได้อ่านก็ทักทายมาบ้างนะ.....หรือถ้าเล่นpantip.com ก็หลังไมค์มาหาผมบ้างก็ได้
    ปรกติผมจะป้วนเปี้ยนอยู่แถวนั้น......

เป็นอันจบยุคแรกของ NV แก๊งค์ เท่าที่ผมพอจำได้นะ...
    มีผิดตกยังไง......เกิดใครอยู่ตอนนั้นเข้ามาแก้ให้ด้วยละกัน (จะมีบ้างมั้ยเนี่ย....)

ส่วนยุคต่อมา.....ก็เป็นยุคโชติช่วงชัชวาล ของท่านประธานตั๊วแล้ว
    คงให้ท่านประธานเล่าเองดีกว่า......
    ยุคท่านประธานตั๊วนี่มันส์หยดติ๋งๆๆๆๆ.....มีครบทุกรส .....55555

4. NV pooh

NV pooh New Member Member

17
    1
    0
    อ้อ......น้องpop

ฝาสูบเธอยังเจ๋งอยู่เลยนะ....
    พี่ขับมาทำงานยังอัด140-150ประจำ.....แต่3-4เดือนหลังนี่รู้สึกมีน้ำหายเดือนละนิดอยู่....ไม่มาก
    ไม่รู้ฝาจะไปอีกมั้ย?......555

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ไปแถวนั้นเลย....
    แต่ก็ว่าถ้าได้ไปฟิวเจอร์.....ก็ว่าจะแวะไปหาอยู่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2009
  5. ขอบคุณมากครับ

6. Takumi9

Takumi9 New Member Member

97
    2
    0
    NV มีตำนานเหมือนกันนะเนี่ย
    ดีครับ รวบรวมไว้แล้วก็ปักหมุด เพื่อให้สมาชิกเก่า ใหม่ได้เข้ามาอ่านครับ:)

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    รุ่นบุกเบิกก่อร่างสสร้างตัวมาแบบยากลำบาก
    พวกเรารุ่นต่อๆมาก็ช่วยกันรักษามิตรภาพที่ดีแบบนี้ต่อไป:D

8. รับทราบและจะปฏิบัติตามโดยเคร่ครัด ครับผม

9. mzjeng

mzjeng New Member Member

89
    0
    0
    สักวัน นึง ผมจะเอา เจ้าตัวนี้ ไปติดไฮโดรลิค ครับ ^ ^

10. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    หวัดดีครับพี่ nv pooh ผมเลิกเล่น pantip ไปนานมากๆ รวมถึงเว็บอื่นๆ แม้กระทั่ง nvclub เองเพราะภาระหน้าที่การงานและหลายๆ เรื่อง แต่ถึงแม้เวลาจะเปลี่ยน ชีวิตจะเปลี่ยนแต่คนไม่เคยเปลี่ยน ยังรัก nvclub เหมือนเดิมและยังจำพี่ๆได้ดีครับ ผมเชื่อว่ายังมีหลายคนที่มีบทบาทแอบอ่านอยู่แต่ยังไม่ได้ออกมาเล่า ส่วนตัวผมเองนั้นจำอะไรไม่ค่อยได้มากเนื่องจากเกิดอุบัติเหตุรุนแรงไปหนึ่งครั้งแล้วความจำก็เริ่มไม่ปกติครับ

ฝากถึงพี่ๆเพื่อนๆคนอื่นๆ เข้ามาเล่าด้วยนะครับ ทั้งตุ๊ก พี่เอ พี่นะนายถั่วเขียว พี่โจ พี่ต้นคุรุมานิก สมาชิกชาวโคราช อัง ต่อ ฯลฯ เยอะไปหมด เพียบจริงๆลองช่วยๆกันมาเล่าสู่กันฟังนะครับเรื่องไม่ดีไม่ขอพูดถึงขอพูดแต่เรื่องดีๆ ครับ ที่ผ่านมาอุปสรรคคือแรงผลักดัน ขอบคุณทุกๆคนมากครับ จะได้ให้เป้ green nv ช่วยโซโล่ประวัติต่อไปเลยครับ

11. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    The legend of Nissan NV

12. ดัน ดัน ดัน ดัน ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

13. เงียบจังเลยครับ......

14. ไม่มีไรเพิ่มเติมแล้วเหรอครับ

15. BOSSAPP

BOSSAPP New Member Member

179
    1
    0
    อยากทราบน้ำหนักบรรทุก ที่รถพอจะบรรทุกได้ อ่าครับ แบบว่าวิ่งทางไกลแล้วปลอดภัยอ่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 สิงหาคม 2009
  16. RATTHAPOL

RATTHAPOL New Member Member

7
    0
    0
    รู้สึกดีที่มากเลยครับ

17. เชิญสมาชิกใหม่มาศึกษาตำนานกันหน่อย....เชิญคร้าบบบบ.....:D:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2009
  18. teehid2009

teehid2009 New Member Member

74
    0
    0
  19. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    เพิ่งแอบมาอ่าน...อิอิ

20. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    น้ำตาพานจะไหล
    ทำไมเวลามันเร็วจัง
    เก่าไปใหม่มาเป็นวงเวียนชีวิต
    อนาคตเป็นสิ่งที่อยู่ข้างหน้า ปัจจุบันอยู่ที่ตัวเรา ใช้ชีวิตให้คุ้มค่าและทำวันนี้ให้ดีที่สุด ก่อนที่จะไม่ได้เห็นวันพรุ่ง

21. BNV

BNV Member Member

81
    1
    8
    ผมยังจำภาพประทับใจในวันเก่าได้หมดคับ มีฟามสุขจังเลยคับ

22. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ภาพอะไรเหรอบี
    พี่นึกถึงแต่ภาพที่พี่เคยอกหักนั่งร้องไห้แง555

23. BNV

BNV Member Member

81
    1
    8
    555 อันนั้นอย่าไปจำสิคับ

24. nvclub030

nvclub030 New Member Member

1,074
    17
    0
    นี่แหละพระเอกตัวจริง

25. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  26. j_kanaluck

j_kanaluck New Member Member

1
    0
    0
    ขอบคุณมากๆคับ

27. singcoohteam

5,303
    108
    0
    วันเก่าๆไม่หวนคืนมา โอ้ลัลล้า

28. bannok-man

bannok-man New Member Member

151
    0
    0
    เอาข้อมูล NV มาฝากครับ

ผมขอแบ่้ง NV ออกเป็น 3 แบบตัวถังนะครับ
    คือ 1. NV ADresort 5Drs Van
    2. NV single cab
    3. NV queen cab

จุดเริ่มของ NV อยู่ที่ ปี 1993 nissan ได้คิดจะพัฒนารถ เพื่อ SEasia และแล้วก็เกิดเป็น NV ขึ้นมา
    โดย ที่ขายออกมาแรก ๆ คือ NV ADresort 5Drs Van เครื่อง 1.6 คาบูเรเตอร์ รหัสเครื่อง GA16DS
    โดย มีแรงม้า 92แรงม้าที่ 6,000 รตน. แรงบิดที่ 13.5 kgm ที่ 4,000 รตน.
    การทำการตลาด น่าจะมี 2 รุ่นหลัก คือ SLX และ SGX ซึ่งรุ่น SGX จะหรูหรากว่า มีวัดรอบ
    เครื่องยนต์ คาบู เกียร์ ธรรมดา เท่านั้น ซึ่งปัจจุบัน สภาพเดิม ๆ แทบหาไม่ได้แล้วล่ะ
    แถม อาจจะมีโอกาส ไปจับรถที่เคยเป็น Taxi มาอีกนะครับ

พอช่วงปี 95 NV ADresort Van ก็หยุดการขาย (สงสัยขายไม่ดี) และ ก็มาขาย NV single cab แทนครับ
    ซึ่งก็จะเป็นเครื่อง 1.6 คาบู รหัส GA16DS เหมือนรุ่น Van และไม่มีวัดรอบ + มีแต่เกียร์ธรรมดาด้วย
    option low สุด ๆ ครับ และราคาก็ไม่ค่อยแพงมาก คนนิยมเหมือนกันครับ การตลาด มี 2 รุ่น คือ
    LX และ SLX ซึ่ง SLX จะหรูกว่า รุ่น LX เหมือนจะไม่มีพวงมาลัยพาวเวอร์ (ไม่แน่ใจ spec ครับ) แต่ยังไง
    ทั้ง 2 รุ่น ก็กระจกมือหมุนอ่านะ

พอปี 98 ก็ ออกรุ่น Queen cab มาครับ ที่มีเหมือน cab เล็ก ๆ แต่ไม่ค่อยน่านั่งอะครับ และก็ ยกเลิกการจำหน่ายรุ่น Single cab
    เครื่องเปลี่ยนเป็นหัวฉีด รหัส GA16DNE มีขายทั้งเกียร์ธรรมดา และ เกียร์auto ครับ โดยเครื่องรุ่นนี้ก็
    มี 110 แรงม้า ครับ แต่ยังไงก็แรงกว่า คาบู อะครับ ช่วงแรก ๆ ก็แบ่งเป็น 2 รุ่น คือ SL กับ SLX ซึ่ง SLX หรูกว่า ได้เบาะผ้า

พอปี 2000 ก็ เปลี่ยนไฟหน้าเป็นแบบใสครับ และก็ เหลือรุ่น SLX อย่างเดียว (มีทั้ง ธรรมดา และ auto ) ซึ่งราคาไม่แพงเลย
    น่าใช้มาก แต่ก็ไม่มีวัดรอบ กระจกไฟฟ้า และเซ็นทรัลล๊อค มีอุปกรณ์พื้นฐาน พอใช้ทั้งหมดอะครับ เรื่องการตกแต่งภายใน
    ก็เปลี่ยนหลายแบบเหมือนกันครับ ทั้งเปลี่ยนลายไม้เป็น ลายสีเงินสปอร์ต ๆ บ้าง

ปี 2002 หรือ 03 (ไม่แน่ใจ)เปลี่ยนหน้าเป็นแบบรุ่น Van สมัยก่อน (ไม่รู้จะ change แค่นี้เพื่ออะไร?) อุปกรณ์ภายใน จำได้ว่า เปลี่ยนวิทยุ กับ
    ลายเบาะ้ผ้าบ่อยอยู่นะครับ และก็ ลากขาย (อยากให้กลับมาขายอีกจัง รถราคาไม่แพง น่าใช้)

ขายจะถึงปี 2008 ต้นปี ครับ รุ่น สุดท้าย ก็ มี สติกเกอร์อะไรก็ไม่รู้ติดด้านข้างรถให้ดูสวยขึ้นนิดนึง
    ที่ยุติการขายก็อาจจะเป็นเพราะ ยอดขายไม่ได้ดีมากถึงขั้นเป็นตัวชูโรงได้ และกำไรก็อาจจะไม่มาก
    และตอนนั้น มีการปรับภาษี ให้ลดลงสำหรับรถ E20 ซึ่ง NV หัวฉีดรุ่นสุดท้าย ไม่รองรับ E20 ครับ เลยเลิกขาย

ลืมบอกไป ตั้งแต่ ปี 2000 เหมือนว่าเอาชื่อ wingroad มาพ่วงท้ายขายอะครับ
    (NV มันเหมือนรถประหยัดมั้ง แต่ NV ย่อมาจาก National Vehicle นะ)

รถ NV นี่ พัฒนามาจากพื้นฐานของ Sentra B13 ครับ ซึ่งก็มีรุ่นที่แตกแขนงมาจากเจ้า SentraB13 อยู่หลายรุ่น
    เช่น NXcoupe และ PreseaR10 ครับ

เรื่องเครื่องยนต์ ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ ถ้าใกล้เจ๊ง หรือไม่ชอบคาบู ก็วางหัวฉีดที่เป็น เครื่อง GA16DE ได้เลยอะครับ
    อะไหล่ช่วงล่าง ผมว่า ช่วงล่างค่อนข้างทนนะ และอะไหล่เบิกศูนย์น่าจะมีอยู่ แต่ราคาก็ตามราคามาตรฐานของศูนย์ล่ะครับ
    อะไหล่ตัวถัง ผมว่าหายากนิดนึงครับ

ผมเคยใช้ PreseaR10 ครับ ไปนั่ง NV ทีไร คิดถึง Presea ทุกทีครับ เพราะลักษณะของเบาะ พวงมาลัย
    รวมถึงที่บิดสตาร์ทคล้าย ๆ กันครับ

มาพูดเรื่องเครื่องต่อดีกว่าครับ

เครื่อง GA16DS เป็นคาบู ที่ใส่ใน nissan NV กับ Sentra ex saloon ครับ คิดว่า น่าจะรองรับน้ำมัน octane 91 ครับ
    เครื่อง GA16DNE เป็นหัวฉีด ซึ่งปรับปรุงด้านมลพิษจาก GA16DE ครับ โดยตัว GA16DNE จะอยู่ใน NV และ SunnyB14โฉม minor

ส่วนเครื่อง GA16DE เป็นหัวฉีด คนชอบเอาไปวางแทน GA16DS อยู่ใน sentra super saloon , PreseaR10 และ SunnyB14โฉมไฟท้ายยาว ๆ

ผมว่า ถ้าหา NV ปีใหม่ ๆ เลยได้ และสู้ราคาได้ ก็เอาปีใหม่ ๆ ไปเลยดีกว่าอะครับ

เมื่อช่วงต้นปีที่แล้ว(ปี 08) ครอบครัวผมจะซื้อรถให้พี่ผมอะครับ(พี่ผมมันสอบติด ม.) ก็ไปดูมาหลาย ๆ รุ่น ทั้ง Tiida Civic
    และผมก็เสนอ NV wingroad ไปอะครับ เพราะว่าราคาประหยัด เลยโดนคุณแม่สวดกลับมาว่า จะซื้อรถเป็นรางวัลพี่ชายทั้งที
    ทำไม เสนอไอ่อันที่ low option อย่างนี้ (ไม่มีกระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล๊อค) แล้วพี่มันจะภูมิใจมั้ยเนี่ย เพราะผมคิดว่าซื้อใช้งานอย่างเดียว
    และราคามือ 1 มัน 4 แสนนิด ๆ เองอะครับ แม่ผมก็บอกให้ดูตัวอื่น ๆ เพราะงบ มีให้ถึงขั้นซื้อ civic ได้ และเพราะ NV ไม่มี abs airbag
    อะไรเลยอะครับ ผมเลยยิ่งโดนสวดยับ สุดท้าย พี่ผมก็ไปจอง jazz ตัวปัจจุบันเนี่ยแหละครับ

พอต้นปีนี้ (ปี 09) ผมก็สอบติด ม. มั่ง 55+ คุณแม่จะซื้อรถให้ แต่ NV มันไม่มีขายแล้ว จนตอนนี้ ยังเลือกไม่ถูกเลยครับว่าจะ
    ซื้อรถอะไร แต่ก็ไปสอย jazz มือ 2 มาอีกคันอะครับ(เอามาขับแก้ขัดไปก่อน)

NV เป็นรถดีนะครับ แต่ถ้าขับเร็ว ท้ายจะไม่ค่อยเกาะนะครับ เรื่องการบรรทุกของ ผมว่า ไม่ควรจะหนักเกิน 500 - 600 โลอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้