ไขข้อข้องใจ กล่อง F-Con V Pro 2.1 (กล่องเงิน) อันไหนโปรแท้ อันไหนอัพโปร

การสนทนาใน 'Tuner Forum' เริ่มโดย paa_san, 15 ธันวาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. paa_san

paa_san New Member Member

21
    1
    3
    ไม่ต้องเกริ่นอะไรมากมายครับ เริ่มกันเลยละกัน

ความจริงแล้วกล่องเงิน หรือที่มันเขียนว่า F-con V ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับว่าคือ F-con V มันไม่ใช่ F-con V Pro
    ถ้าต้องการ F-con V Pro แท้ๆ ต้องเป็นกล่องทองเท่านั้น ซึ่งหน้าเพลทเขียนชัดเจนว่า F-con V Pro

ฉะนั้น "กล่องโปรแท้จากโรงงานก็คือ กล่องทองเท่านั้น"

โดยปกติแล้วกล่อง F-con V ซึ่งต่อไปนี้ผมขอเรียกว่ากล่องเงินนะครับ

กล่องเงิน โดยปกติแล้วหากยังไม่ได้ทำการ Flash Firmware เข้าไปใหม่ หรือที่เราเรียกว่าการ "อัพโปร" จะไม่สามารถปรับแต่งด้วยโปรแกรมได้
    กล่องที่ยังไม่ Flash Firmware เข้าไปใหม่ จะใช้กับเครื่องยนต์ที่ระบุมาข้างกล่องได้เท่านั้น และไม่สามารถปรับจูนได้ ไม่ว่าจะเป็นเบอร์พัน หรือเบอร์หมื่น
    ซึ่งกล่องบางใบท่านจะเห็นได้อย่างชัดเจนจากข้างกล่องว่ามีสติ้กเกอร์ติดเขียนว่า V Pro Ver.2.0 หรือ 2.1 จะ 2.0 หรือ 2.1 ก็คือโปรครับ ต่างกันแค่เวอชั่นของ Firmware เท่านั้น ซื่งต่อโปรแกรมจูนได้ทั้ง 2 เวอร์ชั่นแน่นอน

ซึ่งนั่นก็ชัดเจนครับว่า กล่องถูกทำให้เป็นโปรเพิ่มเติมขึ้นมา กล่องไม่ได้ถูกออกแบบให้เป็นโปรมาตั้งแต่แรก

ใช่ครับจะเบอร์พันหรือเบอร์หมื่นก็ต้อง Flash Firmware ไม่งั้นจะจูนไม่ได้เลย

มีกล่องเบอร์หมื่นหลายใบครับ ที่ผมนำมาจากญี่ปุ่นแล้วต่อโปรแกรมจูนไม่ได้ ต้อง Flash Firmware และมีหลายท่านที่ซื้อกล่องมาจากญี่ปุ่นเองคิดว่าเป็น "โปรแท้" แล้วกล่องต่อกับโปรแกรมจูนไม่ได้ ก็ต้องนำมาให้ผม Flash Firmware ให้ใหม่

กล่องเงินที่ยังไม่ได้ Flash Firmware หากอยู่ในบ้านเรา ผมว่าไม่ต่างจากที่ทับกระดาษครับ ไม่สามารถทำอะไรได้เลย

สรุป กล่องเงิน ต้อง "Flash Firmware" หรือ "อัพโปร" ทุกใบครับ ขอเรารู้เพียงว่า อัพโปรแล้วหรือยัง สามารถต่อกับโปรแกรมจูนได้หรือไม่เท่านั้นพอครับ

คราวนี้มาที่คำถามครับ
    ถาม : กล่องเบอร์หมื่น ต่างจากกล่องเบอร์พันอย่างไร มีอะไรพิเศษกว่ากันอย่างไร
    ตอบ : ทางด้าน Hardware ต่างกันที่เมนบอร์ด กล่องหมื่นใช้เมนบอร์ดรุ่นใหม่กว่า
    ทางด้าน Software ไม่มีอะไรต่างกันเลย เพราะใช้โปรแกรมจูนตัวเดียวกัน
    มันจะเปรียบเสมือนมีคอมพิวเตอร์อยู่ 2 ตัว ซึ่งลง Windows7 เหมือนกัน CPU Corei3 เหมือนกัน Ram 2G เท่ากันและรุ่นเดียวกัน แต่ที่จะไม่เหมือนกันคือ "เมนบอร์ด" อีกเครื่องใช้เมนบอร์ดรุ่นใหม่กว่า

แล้วคราวนี้การใช้งานจะมีอะไรพิเศษต่างกันไหม ตอบเลยครับว่า ตัวเมนบอร์ดใหม่ จะได้เรื่องความเสถียรที่มีมากกว่า ซึ่งเมนบอร์ดตัวนี้ถูกพัฒนาให้ใกล้เคียงกับกล่องทอง นอกนั้นการใช้งานหรือฟังชั่นต่างๆ เหมือนกันหมดกับเบอร์พันครับ

ถาม : แล้วกล่องที่เพลทเขียนคำว่า F-conV เป็นสีทอง เป็นกล่องโปรแท้หรือไม่
    ตอบ : อย่างที่บอกไปข้างต้นครับ กล่องเงิน ยังไงก็ต้อง Flash Firmware หรือ อัพโปร ครับ

ถาม : แล้วกล่องที่นำมา Flash Firmware ในเมืองไทยจะมีปัญหาไหม
    ตอบ : ขอตอบว่าจะเป็นกล่องที่ Flash Firmware ที่ไทยหรือที่ไหนก็แล้วแต่ หากตัว Firmware ไม่สมบูรณ์ก็มีปัญหาได้ครับ อยู่ที่คนทำ และความสมบูรณ์ของกล่องด้วยครับ

หากผมนึกอะไรขึ้นมาได้อีกผมจะมาอัพเดทให้อีกนะครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาอ่านกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ธันวาคม 2013
  2. paa_san

paa_san New Member Member

21
    1
    3
    อัพเดทกันหน่อยครับ เผื่อท่านใดยังไม่ได้มาอ่าน

3. thaisofter

thaisofter New Member Member

11
    0
    0
    เก็บความรู้ครับ

4. Toda_tm

Toda_tm New Member Member

1
    0
    0
    แหล่มเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้