เทียบเสียงให้หน่อยครับระหว่าง MTX THS 652 กับ ลำโพง High Energy ของร้าน อนุวัฒน์ ตัวไหนเวิร์ค

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย CyberDOG, 26 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CyberDOG

CyberDOG New Member Member

19
    0
    0
    เทียบเสียงให้หน่อยครับระหว่าง MTX THS 652 กับ ลำโพง High Energy ของร้าน อนุวัฒน์ ว่าตัวไหนเวิร์ค ถ้าในเบื้องต้นจะเอามาใช้ Font JVC ขับแบบ Hi-Power (ต่อไปเพิ่มแอมป์)

อยากทราบว่าแต่ละตัวแนวเสียงเป็นแบบไหน อยากได้เบสแน่นหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มิถุนายน 2007
  2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    mtx ths 652 รู้สึกจะเป็นแยกชิ้น รุ่นเล็กของค่าย MTX อ่ะครับ
    ส่วน ไฮเอ็นด์เนอจี้ ต้องเอาไปเปรียบเทียบกันลำโพงระดับบนๆ
    ของแต่ละยี่ห้ออ่ะครับ ถ้าอยากทราบแนวเสียงว่าเป็นแบบไหน
    ต้องลองไปฟังลำโพง ของ HERTZ รุ่น HSK 165 แนวเสียง
    เหมือนกันกับ ไฮเอ็นด์ เดี้ยๆเลยครับ

3. CyberDOG

19
    0
    0
    แสดงว่า ระดับคุณภาพเสียง High Energy เหนือกว่า MTX THS 652 เหรอคับ

ว่าแต่ Hi-Power ขับไหวไหมเนี่ย

4. T_4wd

490
    13
    18
    เสียงดีกว่า ราคาถูกกว่าด้วยครับ ผมก็ใช้อยู่ ตามความรู้สึกส่วนตัว
    สำหรับผม (คนอื่นไม่รู้) ผมว่าเสียงดีกว่า JBL 508GTi ที่ผมใช้อยู่
    ก่อนหน้านี้ซะอีกอ่ะ เหมาะกับเพลงพวก POP ROCK เสียงออกสด
    กลางเด่น เสียงร้องเด่นแหลมก็พริ้วดี เบสก็ทุ้มดี ไฮพาวเวอร์ก็ขับ
    ได้แต่อาจจะไม่อิ่มแน่น แต่ถ้าวิทยุรุ่นใหม่ๆที่วัตต์สูงก็สบาย แถมอนาคต
    เพิ่มแอมป์ก็จะแจ่มยิ่งขึ้นอีกครับ

5. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    น่าสนใจๆๆๆ แค่คู่ละ 2500 เองด้วย เหมาะกับคนเงินน้อยอย่างผมดี แหะๆๆๆ :D

6. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    ผมก็ว่าของเขาดีสมราคาครับ :) :) แต่พออัดหนักๆแล้วมันตามเบสไม่ทัน หรือว่าผมจูนยังไม่ถูก

วานคุณ T_4wd แนะนำทีครับ High Energy 4 คู่ ซดกับ 12" แฮนแมดโปร 1 คู่แบนพลาส :D :D

7. T_4wd

490
    13
    18
    เห็นเขาว่ากันว่า แค่ 2 คู่ กับซับ นิรนาม 10 นิ้ว 1 คู่ ก็หูอื้อ ลิ้นจุกอกแล้วคร้าบ:D

8. AodIndeed

AodIndeed New Member Member

74
    0
    0
    ได้ยินมานานเหละ ลำโพงของร้านอนุวัตณ์ รุ่น ไฮเอ็นเนอจี ราคาก็น่าสนใจมาก ๆ
    แล้วถ้าเราเล่นแบบ แอม 4 แนล 1 ตัว นำแนล 1-2 มาขับ คู่หน้า 6.5 แล้ว
    แล้วแนล 3-4 มาขับซับ ของร้านอนุวัต เค้าเรียกรุ่นอะไร จำไมได้ 1 ดอก
    แล้วคู่หลังไฮเพาเวอร์เอา ลงในกระบะแคปพอจะไหวไหม แอมปฺของอะไรราคาไม่แพงดี ๆ บ้างครับ

9. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    คงต้องถามเอียเขาเองล่ะครับ แต่เห็นสาวกหลายๆท่านเอาผลงานมาให้ดูแล้วเกิดกิเลสจริงๆ http://www.anuwataudio.com/webboard/webboard.php?Category=web

10. T_4wd

490
    13
    18
    ผมก็ใช้แอมป์ 4 CH ตัวเดียว ต่อระบบแบบที่คุณว่ามาอ่ะ แต่ถ้ามีพื้นที่
    ในการตีตู้ซับ เอา CH 3-4 ขับ 10 ถึง 12 นิ้วได้ 1 คู่เลยอ่ะครับ
    แอมป์ตัวนี้แรงเหลือๆ เป็นรุ่น TMA 400 ราคา 4300 บาทอ่ะครับ:D

11. CyberDOG

19
    0
    0
    คุณ T_4wd ครับ ติดเครื่องเสียงเอง หรือว่าให้ร้านทำครับ พอจะมีร้านแนะนำไหมครับ แล้ว ชุดแบบที่พี่ว่านี่ ค่าติดตั้งสักเท่าไหร่ครับ ในกรณีที่ซื้อของจากร้านอนุวัฒน์มาแล้วอ่ะครับ

12. T_4wd

490
    13
    18
    แผงแอมป์ + ตู้ปิดถังแก๊สผมให้ร้านแถวที่ทำงานเพื่อนทำให้อ่ะครับ
    เป็นร้านเล็กๆ ส่วนตู้ซับแปะข้างรถผมให้ร้านพี่ BOY ไดเวอร์ ที่ลง
    ใน RCW ทำให้อ่ะครับ ราคาตู้หุ้มพรม 2500 บาท เอาทวิสเตอร์ขึ้น
    หูกระจกมองข้างหุ้มหนังดำ 1500 บาท

ถ้าคุณไปซื้อของที่ร้านอนุวัตต์ ผมแนะนำให้ซื้อสาย สัญญาณมาด้วย
    ของถูกราคาไม่แพง 4.5 เมตร ถ้าจำไม่ผิดนะราคา 360 บาทเอง เป็น
    สายนำเข้าจากเยอรมัน หัวแจ็คก็เสียบได้แน่นหนาดีครับ คุณภาพดี
    กว่าสายที่ขายในคลองถมแบบเทียบกันไม่ติดเลยครับ

13. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ลองชุดนี้ครับ....
    คู่หน้า ไฮเอ็นเนอจี 2500บาท
    แอมป์ TMA 100x4 4300บาท
    ซับนิรนาม 10" ว๊อยคู่ 1ดอก 1300บาท

ชุดนี้ราคารวม 8100บาท +อุปกรณ์อื่นๆ ไม่เกิน 9000 ตีตู้ใต้เบาะ
    เน้นอุปกรณ์น้อยชิ้น แต่เสียงดีเกินคาดครับ และคุ่มกับราคาแน่นอน

14. jar_zar

jar_zar New Member Member

30
    0
    0
    คู่หน้า ไฮเอ็นเนอจี 2500บาท ใ
    แอมป์ TMA 100x4 4300บาท
    ซับนิรนาม 10" ว๊อยคู่ 1ดอก 1300บาท

ถ้าเป็นชุดแบบนี้จะเวิคไหมพี่
    คู่หน้าหลัง ไฮเอ็นจี 5000
    ใช้ amp tma 100*4 ขับ หน้าหลัง 4300
    ซัพนิรานาม 2 ดอก 2600
    ใช้ tma 100*4 ขับ จะไหวไหมครับ 4300
    สายสัญญาญ อีก 1500

ชุดนี้ ไหวไหมครับ ผม ใช้ฟร้อน jvc avx 700 อยู่

ถามราคาตีตู้ +แนะนำร้านหน่อยครับ ผมไม่ค่อยมีเงินเท่าไหรครับ ยังเรียนยุเลย แต่ใจรักแต่งรถครับ

15. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    แบบนี้ต้องอัพเสียงกลาง เป็น8นิ้วได้แล้วครับ คู่ละ2พัน ใส่2คู่ เอาอยู่ทั้งคัน

16. Juy115PowerHaus

448
    5
    0

ลองติดต่อเจ้านี้ดู http://www.love-machin-sound.pantown.com/

17. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ลำโพง High Energy ของร้าน อนุวัฒน์

เป็นแบบแยกชิ้นใช่ป่าวครับ

18. T_4wd

490
    13
    18
    เป็นแยกชิ้นครับ เสียงดี ฟังสนุก แหลมพริ้ว ไม่บาดหู ถ้า Hertz HSK165
    เสียงออกมายังไง ไฮเอ็นเนอจี้ก็ออกมาแนวเดียวกัน

แต่ถ้าอยากฟังสบายๆ ลื่นหู ฟังได้เรื่อยๆ เหมาะกับคนที่ชอบฟังดนตรีแนว
    ละเอียดๆ นุ่มๆ ก็ต้องเป็น MBQ BE620 ราคาถ้าจำไม่ผิด 3พันปลายๆ
    วัสดุในกล่องพลาสซีฟ เห็นว่าเป็นแบบคัดพิเศษ กล่องใหญ่มาก ตูดลำโพง
    แม่งเหล็กขนาด 2 " กรวยเป็นกระดาษเคลือบน้ำยา

19. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0

ขอบคุณครับ

20. snacker

snacker New Member Member

38
    2
    0
    น่าสนใจจริงๆสำหรับ High Energy กำลังมอง Hertz HSK165 ถ้าได้คุณภาพเสียงที่ใกล้เคียงกันแต่ราคาถูกกว่ามากมายเป็นทางเลือกที่น่าสนใจมาก ว่าแต่ร้านอยู่ตรงไหนเหรอครับ

21. T_4wd

490
    13
    18
    ร้านอนุวัตน์ อยู่ ดิโอสยามพลาซ่า ชั้น 3 อ่ะครับ
    ที่ว่าเสียงใกล้เคียง คือ ไม่รู้ว่าจะบอกว่าใกล้เคียงหรือเสียงเหมือนกันดีอ่ะ :p
    http://www.anuwataudio.com/webboard/webboard.php?Category=tu_anuwat2550

22. Saimon

Saimon New Member Member

56
    2
    0
    ช่วยดันครับ สาวกอนุวัตน์เหมือนกัน

23. Annagyijjk

Annagyijjk New Member Member

1
    0
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้