ขับ SR20VE มา 3 เดือน โดนสูบแทบหมดตัว

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Deawz Sunny ZX, 9 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    วันก่อนได้ลองจูนแก๊สใหม่นิดหน่อยให้หนาขึ้นเล็กน้อย แล้วเมื่อวานก็ขับไปเขาชนไก่ ไป-กลับ นั่ง3คน อัดบางช่วง เลยลองวัดดูคับ เติมแก๊สไป 500 วิ่งได้ 350 โล ตกโลละ 1.42 บ. คับ ดีใจที่เลขมันลดลงอีกหน่อยละคับผม ^ ^ (ซึ่งตอนแรกก็กลัวว่าจะหนาขึ้นแล้วมันก็จะเปลืองเพราะก่อนจูนดูจากกราฟเทียบกับน้ำมันแล้วมันก็ทับกันพอดีเป็นส่วนใหญ่ ที่ไหนได้ ผลคือวิ่งดีขึ้นนิดนึง+ประหยัดขึ้นอีกหน่อย)

2. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    วินิจฉัยโรคได้หรือยังน้องเดี่ยว....
    โรคพลังงานนี้ ไม่ถูกจุดนี่ บานเอาง่ายๆ

3. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    สักวันนึง Rz1 ผมต้องทำได้ครับ 1.42 บาทเนี่ย ไม่ท้อครับสู้ต่อไปเพื่อ Rz1 อิอิ
    สงสัยต้องเอาออก ตจว. มั่งแล้ว

4. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    ตอนนี้กำลังไล่อ่านกระทู้ของอ.พงษ์ศักดิ์อยู่ครับ(B13 SR20VVL)เคยอ่านไปครั้งนึงจำได้ว่ามีอาการ Knock Sensor อยู่ครับ
    หวังว่าจะได้ต้นเหตุจากกระทู้ของอ.พงษ์ศักดิ์ครับ

- - - Updated - - -

ตอนนี้กำลังไล่อ่านกระทู้ของอ.พงษ์ศักดิ์อยู่ครับ(B13 SR20VVL)เคยอ่านไปครั้งนึงจำได้ว่ามีอาการ Knock Sensor อยู่ครับ
    หวังว่าจะได้ต้นเหตุจากกระทู้ของอ.พงษ์ศักดิ์ครับ

5. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0

ว่าแล้วไม่มีผิด แก้ได้แล้วบอกผมมั้งนะครับ เบิก knock ใหม่เลยจะหายไหม

6. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    Update หลังจากที่ไปศูนย์ฯ reset ค่า knock sensor ให้แล้วล่าสุดกินน้ำมันน้อยลงมาอีกนิดนึงจาก 5.0 - 5.5 กม./ลิตร ตอนนี้มาเป็น 6.5 - 7.0 กม./ลิตร แล้วครับ (ในเมือง)
    นอกเมืองด้วยความเร็วเฉลี่ยประมาณ 140 - 150 กม./ชม. อยู่ที่ประมาณ 10 กม./ลิตร แต่ถ้าอัดยาวๆ 170 - 180 กม./ชม. เหลือ 7.6 กม./ลิตร ครับ
    ตอนนี่ Happy แล้วครับ คิดซะว่าขับรถไปทำงานวันละ 50 โล ค่าแก็ส 100 นึง ถูกกว่าค่ารถตู้ ค่ามอไซค์ ก็OK แล้วครับ

7. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    แจ่ม เลยครับ

8. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    ผมใช้ SR20VE CVT
    ของผมส่วนใหญ่วิ่งแต่แก๊สครับ เลยไม่ค่อยได้ลองจับอัตรากินน้ำมัน

ส่วนอัตราบริโภคแก๊สของผมประมาณนี้

ถ้ารถติดๆ ก็กินพุ่งขึ้นไปถึง 1.9-2.4 บาท/กิโลเมตร ขึ้นอยู่ว่าติดมากติดน้อย
    ถ้ารถไม่ติด หรือวิ่งต่างจังหวัด ก็ลงมาอยู่ที่ 1.3-1.6 บาท/กิโลเมตร

ถ้าเป็น CVT ผมว่าวิ่ง ตจว ประหยัดดีนะครับ
    แต่ถ้าในเมืองก็ต้องทำใจหน่อย ^_^
    ผมเองก็รู้สึกว่ามันกินกว่าเครื่องเดิม GA16 อยู่หน่อย แต่ก็ได้อัตราเร่งที่ดีมาแลกกัน ก็รับได้ครับ

9. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    ไม่ทราบว่าต่างจังหวัดเฉลี่ยใช้ความเร็วประมาณเท่าไรครับ

10. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ผมวิ่งจากสระบุรีมาสงขลา ระยะทางประมาณ 1185 km ใช้ความเร็วประมาณ 120-130 km ใช้แก๊สไปประมาณ 112 Liter

11. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    เฉลี่ยประมาณ (1185/112) 10.58 กม./ลิตร พอๆกันครับวิ่งไกลๆ 120-140 ประมาณ 10 เหมือนกันครับ

ผมไม่แน่ใจว่าในเครื่องรหัสอื่นๆ (2.0ลิตร) รับประทานประมาณนี้มั้ยครับ

ปล.พึ่งรู้ว่าเครื่อง2พันมันกินน้ำมันจริงๆ ^^"

12. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    สถิติใหม่ล่าสุดที่ VE ทำได้คือ 14กม./ลิตรครับ ที่ความเร็วเฉลี่ย 100กม./ชม.ครับ

(วิ่งไป130กม. ใช้แก๊สไป 9.21 ลิตรครับ)

13. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    เยี่ยมมากแล้วครับ..ยินดีด้วย.......ผมติดตั้ง ชุดประหยัดน้ำมัน Pro R ของคณะวิศวะ มข. ประหยัดขึ้นอีกนิดนึงการเผาไหม้สะอาดหมดจด เสียงไสค่อนข้างไปหาเบา แต่แรงไม่ตก กลิ่นแก๊สจากท่อไอเสียก็น้อยลงเยอะแล้ว (หลักการอุปกรณ์จะดึงอากาศเข้าไปในระบบเพิ่มอีกนิดนึง่ไม่ผ่านแอร์โฟลว์ โดยเชื่อมต่อกับระบบลมเบรคแล้วโยงไปท่อรวมไอดี)

14. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0

ขอโทษครับตอบช้าไปหน่อย ฮิๆๆ

ผมวิ่งเฉลี่ย ที่ 110-120 ครับ

15. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    อีกหน่อยไม่มี LPG นะทำไงกันดี

อีกหน่อยไม่มี LPG นะทำไงกันดี

16. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    ผมคงต้อวมองหาเครื่อง Nissan March มาวางแหละครับพี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผมคงต้อวมองหาเครื่อง Nissan March มาวางแหละครับพี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้