มีเรื่องจะเล่าและเตือนครับ ร้าน จิว ฮะ ฮวด แถววงเวียนโอเดียน

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย -เค-, 12 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. -เค-

-เค- New Member Member

29
    0
    0
    มีเรื่องจะเล่าครับ เกี่ยวกับร้านอะไหล่ร้านหนึ่งชื่อ จิว ฮะ ฮวด อยู่แถววงเวียนโอเดียน
    ผมเคยเอาเรื่องนี้ลงมาครั้งนึงเมื่อหลายปีมาแล้ว แต่ขอเอาลงอีกครับ เพราะร้านแบบนี้ คนขายแบบนี้
    ไม่อยากให้พวกเราไปเจอกัน และอยากให้มันจมดินไป
    ------------------------------------------------------
    -----------------------------------------------------

ผมเป็นคนหนึ่งที่อยู่คลับ KE มานานแล้ว 5-6 ปี ตอนหลังงานเยอะเลยไม่ค่อยได้เข้ามามาก
    จำได้ว่าประมาณ หลายปีก่อน มีเพื่อนสมาชิกคนกนึ่งชื่อ คุณพัฒน์ มาตั้งกระทู้แนะนำเกี่ยวกับ
    “ร้านอะไหล่ KE ที่ผมประทับใจ” เป็นร้านๆหนึ่งอยู่ในซอยแถววงเวียนโอเดียน ชื่อร้าน จิว ฮะ ฮวด
    คุณพัฒน์มาเล่าเรื่องเกี่ยวกับที่ไปซื้ออะไหล่ ได้ว่าประทับใจมาก ลงรูปเจ้าของร้าน และนามบัตรไว้ด้วย
    และรู้อะไหล่อีกเยอะด้วยความที่คุณพัฒน์ประทับใจมาก

แต่แล้ว หลังจากนั้นไม่กี่เดือน ผมก็จำได้ว่า มีสมาชิกพวกเราคนหนึ่ง มาเล่าว่า (ผมจำไม่ได้หมด) คล้ายๆว่า
    ร้านนี้แหละเอาเงินมัดจำไปแล้วไม่ได้ของซักที จนสุดท้ายต้องถึงตำรวจ แล้วเป็นยังไงต่ออันนี้ผมไม่ทราบ
    แต่ที่แน่ๆตอนหลังคุณพัฒน์ก็เอากระทู้นั้นออกไป แต่ผมก็จำร้านนั้นในกระทู้ได้ดี

................ ทั้งหมดนี้เป็นเรื่องที่ลงในกระทู้ KE ประมาณ หลายปีมาแล้ว (ตั้งแต่ยังอยู่บอร์ดเก่า... นานมาก)

จนมาเมื่อเดือน กคปี 50 (แม้จะหลายปีมาแล้ว แต่ร้านแบบนี้ต้องให้มันจมดินครับ อย่าให้ใครตกเป็นเหยื่อ) ผมไปเชียงกงปทุมวัน เพื่อไปหาซื้อเฟืองท้ายเต็ด ใส่ ke30 ของผมนี่แหละ ผมก็เดินๆหา แต่ส่วนใหญ่ไม่มีเลย มีก็แพง เพราะผมจะเอาเฟือง 13 มีร้านนึงบอกมา 5800 ก็เลยยังไม่เอา สุดท้ายมีมอไซค์คันนึง มาถามว่าจะเอาอะไร ผมก็บอกไป มันก็พาผมนั่งมอไซมันไปร้านนึงแถววงเวียนโอเดียน พอมาถึง ผมนึกออกเลยว่าร้านนี้แหละ ที่เคยเป็นเรื่องในกระทู้ KE แต่เอาเถอะ ถ้ามันมีของมันไม่โกงอะไรผม ผมก็คงไม่มีปัญหาอะไรกับมัน ก็บอกไปว่า ต้องการเฟืองท้ายอันนี้ๆๆๆ ก็คุยกันดีนะ คุยกันอยู่พักนึงมันก็บอกว่า 5000 บาท ผมก็ตกลง งั้นคุณเอาของมาเลย

ทีนี้ มันกลับบอกว่า “ผมต้องขอเงินคุณก่อน เพราะต้องเอาไปซื้อมาจากเชียงกงบางนา เขาเป็นเพื่อนผมเอง”
    ผม : อ้าว ยังไม่มีของหรอกเหรอ
    มัน : เพื่อนผมมีน่ะ ผมเพิ่งขายเขาไป ต้องไปซื้อคืนกลับมาก่อน คุณเอาเงินมาแล้วเดี๋ยวผมขับรถไปเลย ชั่วโมงกว่าๆรับรองได้ของ (ใน
    ใจก็คิดว่า เริ่มแล้วไหมละ)
    ผม : อ้าว คุณก็ไปเอาของมาก่อนสิ แล้วผมจะได้ให้เงิน
    มัน : ก็จะเป็นไรไปละ ผมอยู่ที่นี่ เดี๋ยวของก็มา
    ผม : ก็คุณก็ไปซื้อมาก่อนสิ แล้วยังไงค่อยว่ากันอีกที
    มัน : คุณไม่ต้องกลัวหรอก เดี๋ยวเขียนบิลให้ว่าจ่ายเงินแล้ว ร้านผมอยู่นี่ ถ้าไปเดินเชียงกงละก็คุณโดนหลอกแน่
    ผม : ทำไมละ ร้านคุณไม่มีเงินเหรอ คุณก็ไปซื้อไปดำเนินการให้เสร็จสิ แล้วของมาเมื่อไหร่ ผมก็ซื้อแน่ๆ ทำไมต้องมาเอาเงินผมก่อนด้วย
    มัน : เงินผมมันก็มี .... (แล้วก็บ่ายเบี่ยง เรื่องโน้นเรื่องนี้)

ในขณะนั้น มอไซที่พาผมมาก็ยืนฟังอยู่ด้วยตลอด สุดท้ายผมก็ไม่ซื้อกับมัน นั่งมอไซคันเดิมกลับ แถมตอนกลับมันยังบ่นๆอีก

คือว่า 1. ถึงแม้ว่าผมจะเคยรู้ว่ามันเคยโกงลูกค้ามาก่อน แต่ถ้ามันไม่ส่อเจตนาโกงกับผม ผมก็คงไม่ว่าอะไร
    2. ถ้ามันมีของมาแล้ว จะให้จ่ายซื้อเลยก็ย่อมได้ นี่ทำไมต้องเอาเงินเราไปซื้อก่อน เอาไปเต็มเลยด้วย ไม่มีการมัดจำเลย
    3. ถึงแม้มันจะเขียนบิลให้ ถึงแม้ร้านมันจะอยู่ตรงนี้ตลอด แต่ถ้ามันเอาเงินผมไปแล้วไม่ได้ของ ผมจะทำอย่างไรได้
    ทำได้แหละ แต่คงวุ่นวายมาก เหมือนกับคนๆนึงในนี้เมื่อสองปีกว่าที่เคยลงเอาไว้ว่าโดนมันโกงแล้วปวดหัวขนาดไหน

และสุดท้ายผมก็ไปซื้อที่ร้านที่เชียงกงปทุมวันแทน ก็ได้มาจนได้แหละ เขาให้มัดจำแล้วรอของอีก สักพัก

จึงขอเอาเรื่องนี้มาเล่า และขอเตือนเพื่อนๆในคลับด้วยนะครับ ไม่ได้บอกว่า อย่าไปซื้อของร้านนี้ แต่ขอเตือนไว้เท่านั้น ร้าน จิว ฮะ ฮวด
    อยู่ใกล้ๆวงเวียนโอเดียน ครับ

ถึงเวลาจะผ่านไปนานแล้ว แต่คนขายแบบนี้ ร้านแบบนี้ ต้องสาปส่งลงนรกครับ
    เลยขอเอามาเล่าอีกรอบ

ขอบคุณที่อ่านครับ

2. paphon

paphon New Member Member

3
    0
    0
    วิจารณ์แบบกลางๆไม่เข้าข้างใครนะ คนขายเรื่องมาก ขายของยาก - คนซื้อก็คิดมาก ซื้อของยาก ...... ก็อย่าซื้อขายกันดีที่สุดครับ
    เข้าใจทั้ง 2ฝ่ายดีแล้วไม่มีอะไรร่วมกันภาษาร้านเขาเรียกว่าตัดของมาขาย ขั้นตอนแบบนั้นถูกต้องแล้วแต่ไม่ถึงกับเต็มจำนวนมัดจำสัก 1,000 กันลูกค้าชิ่ง ( สั่งแล้วไม่เอา )มันมีจริงๆเค้าก็กันไว้ผลประโยชน์ของร้าน ถ้าเรารับเงื่อนไขไม่ได้งั้นเราไปหาซื้อเองจากร้านเลยดีกว่าถ้ามีเวลาสบายใจดีครับ

3. mai_samparn

mai_samparn New Member Member

2
    0
    0
    พี่ครับผมมี เฟืองท้ายเต็ดอ่ะครับ ชุดดิสด้วยครับ ถ้าใครสนจัย 0831095355 ไม่แพงนะครับ

4. -เค-

-เค- New Member Member

29
    0
    0
    555555
    ผมเนี่ย ซื้อของไม่ยากหรอกครับและก็ไม่คิดมากด้วย แต่ผมฉลาดรอบคอบ ในการระวังจากคนพวกนี้ครับ
    ไม่ว่าจะที่ไหนๆ ของมาเงินไป ซื้อกันแบบแฟร์ๆ แน่นอนที่สุด ไม่มีอะไรจะต้องคิดมาก
    ถ้าให้จ่ายเงินไปให้มันก่อนโดยที่ของยังไม่ได้เห็นของ มันสมควรซื้อไหมละ
    ผมก็รู้ว่ามันจะเอาเงินไปซื้อของจากที่อื่นมาให้ แต่ทำไมไม่เอาเงินร้านละ จะยากอะไร?? ร้านไม่มีเงินเลยเหรอ?? เรื่องแค่นี้ก็ต้องฉุกคิดแล้ว
    มันไม่ Make sense ไม่โปร่งใส ส่อแววโกงแน่นอน
    ไม่มีลูกค้าคนไหนโง่จ่ายเงินไปก่อน โดยที่ของยังไม่เห็นหรอก ถ้าให้มัดจำก็พอได้ แต่นี่จะเอาไปหมด
    ขอบอกเลย สำหรับผม ไม่มีทางครับ แต่ถ้าใครจ่ายเงินให้คนขายได้โดยที่ไม่เห็นของ และไม่รู้ว่าต้องรออีกนานแค่ไหน
    ผมก็ขอชื่นชมในความอ่อนต่อโลกของคุณ

5. pui_ep71

pui_ep71 New Member Member

26
    0
    0
    ขอดูรูปได้มัย ราคาเท่าไหล่ ใส่ KE70ได้มัย
    Email: [email protected] สนใจมาก 086-4894989 ปุ๋ย

6. pui_ep71

pui_ep71 New Member Member

26
    0
    0
    ผมสนใจ ขอดูรูปหน่อย ราคาเท่าไหล [email protected] หรือ 086-4894989 ปุ๋ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้