สมัครสมาชิก: MRC (ภ า ค ใ ต้ : M R C S ) แ ล ะ พบปะพูดคุย..... ได้ที่นี้ครับ ....

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย jerome, 25 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Red Evo Thailand

Red Evo Thailand New Member Member

861
    4
    0
    "ลุงเล้ง" หาเรื่องไปทั่วเลยน่ะ ระวังไว้....:cool:

2. Red Evo Thailand

Red Evo Thailand New Member Member

861
    4
    0
    พรุ่งนี้ evo 3 จะติดเครื่องแล้ว
    ใกล้ได้เลิกแล้ว ออกตัวแล้ว

3. Red Evo Thailand

861
    4
    0
    วันนี้หายไปไหนกานหมดหล่ะ
    หรึว่าแอบไป ดิฟ กานอีกแล้ว

4. makonk evo III

makonk evo III New Member Member

595
    5
    0
    ไม่ด้ายไปไหนกันเลย คุณโอมนะไม่อยู่เองไปทุ่งสงไม่ช่ายเหรอ

5. makonk evo III

makonk evo III New Member Member

595
    5
    0
    รายงานตัวเช็คชื่อกันหน่อยนะพี่น้อง

ตอนนี้รันนัมเบอร์ในคลับภาคใต้เริ่มมีการเปลี่ยนแปลงนิดหน่อย

ขอความกรุณาพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้องๆ ช่วยกันรายงานตัว พร้อมรันนัมเบอร์

เพื่อปฏิรูป คลับ โดยมีพี่เล้งเป็นประมุข อิอิ รบกวนหน่อยคร้าบ

000 มิก
    001 เอก
    002 เปี๊ยก
    003 พี่อ้น
    004 ติ่ง
    005 โก้
    006 พี่เก๊ะ
    007 ท่านชาย
    008 ประมุขเล้ง (เจ้าสำนัก)
    009 พี่โอม
    010 แบเฮง (ปัตตานี)
    011 พี่แน็ค
    012 พี่ป๊อป
    013 พี่โย่ (ปัตตานี)
    014 พี่ทอม
    015 น้องวุธ
    016 น้องอัด
    017 พี่ดำ
    018 พี่อัส (นาทวี)
    019 พี่ออย
    020 พี่อ๋อง
    021 พี่เอก
    022 พี่ศร
    023 หนุ่ม (สุราด)
    024 พงศ์
    025 น้องหนุ่ม ญว

ถ้าหากรันนัมเบอร์ของคั้ยผิดเหรอตกหล่น ก้อช่วยโทมาบอกด้วยนะคร้าบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 ตุลาคม 2006
  6. Red Evo Thailand

861
    4
    0
    รายงานข่าวด่วน mrcs มีการชีแจงนัมเบอร์
    กรุณาตรวจสอบด่วน โดยมี "ลุงเล้ง"เป็นประมุข

7. jerome

jerome New Member Member

423
    1
    0
    ประมุข งง คิดไรกันหว่า งง นะ อย่านะขอร้องหละขอเปงแค่นี้ก็พอแล้ว มาประมุขไรคิดหนักนะโว้ย!
    ชี้แจงอีกครั้ง เรื่องกิจกรรม วันอาทิตย์ ทุกสัปดาห์หน่อยเพื่อความ กลมเกลียว(ดิกๆๆ) เอางี้ดีไหม เอาบอลมาเตาะกันดีไหม ได้ออกกำลังกายไปในตัวด้วยอะ เนอะ!!

8. jerome

423
    1
    0
    ประกาศ!!!

วัน ศุกร์ ที่ 3 พฤศจิกายน 2549

เนื่องด้วยวันดังกล่าวซึ่งเป็นวันดี และเป็นวันที่ทั้ง 2 ดวงใจมารวมเป็น 1 เดียวเพื่อประกาศในให้ทุกคนได้รู้ว่าทั้ง 2 ท่านจะประกาศ การแต่งงาน และจะคลองรักกันอย่างมีความสุขตลาดไป....
    เหอๆๆ เอาง่ายๆๆนะ พี่ชายของท่านสมาชิก 007 ท่านชาย จะเข้าพิธีมงคลสมรส ครับ จึงเรียนท่านสมาชิกทั้งหลาย ไปร่วมแสดงความยินดีกัน รายละเอียดโทรถามท่านชายหรือกระผมได้ครับ

:p :p :p

9. jerome

423
    1
    0
    เหอๆๆ งานนี้เอารถไปผูกโบ ด้วยนะครับ หวานเลยตู ว่าไปแล้วแต่งงานนึกถึงเพลงนี้ได้เลยที่ว่า " งานแต่งที่ใด เป็นได้แค่แขกรับเชิญ อยากแต่งกับเค้าเหลือเกิน ....." อะไรต่อไม่รู้อะ

10. jerome

423
    1
    0
    แล้วท่านโอมหละเมื่อไหล่จะแต่งกับเค้า ส่วนมิ้งมานคงจะอีกนานนะ เอิ๊กๆๆ ท่านเก๊ะ ก็ไม่นานเกินรอมั้ง เอิ๊กๆๆๆ ส่วนตัวตูเอง อีก 2 ปีโว้ย!!! รอให้เจ้าสาวมาขอก่อน :D :D :D

11. makonk evo III

595
    5
    0
    โถพี่ จะรีบแต่งไปทำมั้ย อยู่ให้ผู้หญิงเสียดายดีกว่า

ยังใช้ไม่คุ้มค่าเลยนะชีวิตนี้ จิงป่าวพี่ต้น อิอิ

เรื่อยๆแต่ด้ายใจความ อิอิ

12. kong evo II

kong evo II New Member Member

9
    1
    0
    จะรีบไปไหนหละพี่เล้ง พี่มิกมันยังเก็บตังค์ไม่ครบเลย

นะ อิอิรอให้ไอ้พี่มิกมันเก็บตังค์ สินสอดครบก่อนนะ

แล้วค่อยแต่งแต่ไม่รู้เมื่อรั้ย

13. Red Evo Thailand

861
    4
    0
    เอารถไปผูกโบว์ที่ไหนอ่ะ"ลุงเล้ง"

14. Red Evo Thailand

861
    4
    0
    ผมว่าผมรอ"ลุงเล้ง"ก่อนดีกว่าน่ะ อิอิ
    ท่านประมุขเอาก่อนเลยน่ะ :)

15. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    หวัดดีชาวMRCภาคใต้คับ สบายดีกานไหมเอ่ย ว่าเเต่เมื่อไหร่จะขึ้นมาเที่ยวอะมิ๊ง

16. Red Evo Thailand

861
    4
    0
    สบายดีคับ....ส่วนนายมิ้ง ติดสาวอยู่คับ
    อิอิ........ขึ้นไปแน่นคับอยากไปรู้จัก mrc คับ

17. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    ยินดีคับ ว่าเเต่มิ้งมีสาวๆไม่เเบ่งมีเคืองนะ อิๆๆๆ

18. jerome

423
    1
    0
    สวัสดีครับ สบายดีครับแล้วทางกรุงเทพหละครับ สบายดีไหมเอ๋ย
    ขึ้นไปกรุงเทพอาจจะไปหลังปีใหม่ครับ จะไปมิตติ้งด้วยกะจะขนไปสัก 3 คน มีมิ้ง โอม และผม(เล้ง)
    เราจะไปเยี่ยมที่กรุงเทพกันแต่ว่าคงเอารถไปเองไม่ไหวอะครับ อันนี้ลองหาวิธีกันก่อนครับ เนอะ

19. Aotza_Lampang

Aotza_Lampang New Member Member

156
    3
    0
    หวัดดีคับ พอดีนพ ชวนมาเที่ยวใต้นะคับ หวัดดีชาว mrcs ทุกท่านนะคับ พอดีผมอยู่ลำปางครับ ไงก็อยากมีเพื่อน mrc ทางใต้นะครับ ชอบกินอาหารทะเลครับ มีโอกาศจะไปเที่ยวใต้แน่นอนคับ อิอิ ไว้รถเสร็จก่อน

20. jerome

423
    1
    0
    ยินดีต้อนรับครับ ถ้าไงมาแล้วบอกนะครับให้ดีเป็นวันเสารืก็ดีครับจะได้ชวนมานั่งย่างหมึกกินกันนะ
    :p

21. jerome

423
    1
    0
    ความรู้เรื่อง เฮดเดอร์

"เฮดเดอร์" ก็คือท่อร่วมไอเสียเป็นท่อทางเดินสำหรับระบายไอเสียออกจากเครื่องยนต์ซึ่งตามปกติแล้วท่อร่วมไอเสียของรถทั่วไปนิยมทำด้วยเหล็กหล่อเกาะเป็นแผงเดียวกันมีขนาดสั้น ๆ ทั้งนี้เพื่อง่ายต่อการผลิตเป็นจำนวนมาก และง่ายแก่การติดตั้ง แต่มีปัญหาตรงที่ระบายไอเสียไม่คล่องตัวพอเพราะความสั้นของท่อร่วมไอเสีย ทำให้ไอเสียที่วิ่งมาแต่ละสูบจะวิ่งเข้ามาชนกันตอนรวมเป็นท่อเดียว ก็เลยมีการทำท่อร่วมไอเสียขึ้นมาใหม่ที่เรียกกันว่า "เฮดเดอร์" โดยทำเป็นท่อแยกสูบใครสูบมัน อาจจะทำเป็นท่อเดี่ยว ๆ ของแต่ละสูบไปเลย อย่างเครื่อง 4 สูบก็ใช้แบบ 4-1 คือแยกออกมา 4 ท่อมีระยะความยาวตามที่กำหนด ไม่ให้ไอเสียวิ่งมาชนกันอย่างง่าย ๆ และค่อยจับมารวมเป็นท่อเดียวในภายหลัง เฮดเดอร์ 4-1 ให้ประโยชน์สูงก็จริงแต่มีปัญหาในเรื่องความยาว การขดตัวลงไปในห้องเครื่องรถธรรมดาทำไดลำบากก็เลยมีการแยกทำมาเป็นแบบ 4-2-1 คือ จากเสื้อสูบฝั่งไอเสียออกมา 4 ท่อ แล้วจับมารวมเป็น 2 ท่อ ก่อนที่จะจับมารวมเป็นท่อเดียวอีกครั้ง ในการรวมเป็น 2 ท่อ ก็ต้องดูจากจังหวะจุดระเบิดด้วย เพื่อให้โอกาสไอเสียออกมาชนกันน้อยที่สุด อย่างเช่น จังหวะจุดระเบิดเป็น 1-3-4-2 ตามลำดับช่วงรวม 2 ท่อ ก็จะจับเอาท่อไอเสียสูบ 1 มารวมกับสูบ 4 และเอาท่อสูบ 2 มารวมกับสูบ 3 เว้นตามจังหวะการคายไอเสีย
    ของแต่ละสูบ
    และผลจากการใช้ท่อเฮดเดอร์จะทำให้การปล่อยทิ้งไอเสียได้สะดวกขึ้น ไม่เกิดอาการอั้นหรือการตกค้างของไอเสียในห้องเผาไหม้ โอกาสที่เครื่องยนต์ดูดไอดีเข้าเครื่องก็ทำได้เต็มที่ขึ้น นอกจากนี้บรรดาผู้ผลิตยังใช้การไหลของท่อไอเสียให้เป็นประโยชน์ โดยคำนวนหาขนาดความกว้างและความยาวของท่อเฮดเดอร์เพื่อให้การไหลออกของไอเสียนี้ไปสร้างแรงดูดไอดีเข้าเครื่องยนต์ ทำให้ไอดีเดินทางเข้าไปในห้องเผาไหม้ได้มากขึ้นและเร็วขึ้นไปอีกซึ่งก็หมายความว่าเราจะได้แรงม้าและแรงบิดเพิ่มขึ้นจากเครื่องเดิมนั่นเอง แม้จะไม่ได้เพิ่มเป็นเปอร์เซ็นสูงส่งมากมาย แต่ก็จะทำให้การเร่งเครื่องทำได้ลื่นขึ้นรู้สึกสนุกกับการขับขี่ได้มากกว่าเดิมหากเฮดเดอร์ที่รถคุณใช้อยู่นั้นเป็นเฮดเดอร์ที่เหมาะสมกับเครื่องยนต์ในรถคุณ
    ผลดีที่ได้คือรถจะมีความคล่องตัวขึ้น ขับได้อย่างสบายใจขึ้น ผลเสียคือ เสียเงิน (อันนี้จำเป็นมาก) และเนื่องจากท่อเฮดเดอร์นี้ทำมาจากท่อเหล็กบาง ๆ ไม่หนาเท่าของเดิมเมื่อไอเสียวิ่งผ่านจะมีคลื่นเสียงเกิดขึ้นตามมาสร้างความรำคาญแก่ผู้โดยสาร อีกทั้งความบางจะทำให้ท่อเฮดเดอร์ร้อนง่ายและการติดตั้งส่วนมากช่างจะถอดแผ่นกันความร้อนเดิมออก และความร้อนของท่อเฮดเดอร์จึงอาจไปก่อให้เกิดความเสียหายให้กับชิ้นส่วนและอุปกรณ์บางอย่าง เช่น ท่อทางเดินน้ำมัน,ท่อทางเดินน้ำมันเบรค,น้ำมันคลัช,และกระปุกพวงมาลัยได้
    และถ้าจะกล่าวหาว่าติดตั้งเฮดเดอร์แล้วกินน้ำมันเครื่องโทรมเร็วนั้นจะเพราะอะไรล่ะก็เพราะติดตั้งเฮดเดอร์เข้าไปแล้วมันเกิดอาการมันส์ขณะขับขี่ก็เลยตะบี้ตะบันเหยียบเข้าไปกดกันไปยาว ๆ แล้วมีหรือที่เครื่องยนต์จะไม่กินน้ำมันและเครื่องจะไม่โทรมเร็วจริงไหม

22. Red Evo Thailand

861
    4
    0
    ยินดีน่ะนพ ที่เข้ามาหากันเจอ ว่างผมกับเพื่อน
    ว่าจะไปนั่งรถม้าที่ลำปางอยู่น่ะคับ อิอิ แล้วเจอกัน

23. Red Evo Thailand

861
    4
    0
    ขอบคุง"ลุงเล้ง"ที่ให้ข้อมูลดีๆ น่ะคับ

24. Red Evo Thailand

861
    4
    0
    ว่าไป...รถของ"ลุงเล้ง"ก้อใส่อยู่นิช่ายป่าว
    งั้นผมต้องไปใส่บ้างแล้ว

25. Aotza_Lampang

Aotza_Lampang New Member Member

156
    3
    0
    หวะ หวะ หวะ หวะ หวะ หวาดเดค๊าบบบบ ทุกท่านน

26. jerome

423
    1
    0
    หวาดดีครับ :D

27. jerome

423
    1
    0
    ใส่เลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

28. Red Evo Thailand

861
    4
    0
    ประกาศอย่าเป็นทางการ ขอให้ทุกท่านใน mrcs ไปติดโบว์พร้อมกัน

ณ ร้าน s.w. สั่งมาหลายอัน พร้อมใจกันติด ในวันที่ 3 พฤษจิกายน....

เราจะทำกันตั้งแต่เช้า...จนกว่ารถทุกคันจะเสร็จ ย้ำอีกครั้ง ณ ร้าน sw

หลังจากนั้นเราจะขับรถโชว์..ไปทางถนนลพบุรีราเมศร..แล้วก้อข้าม-

สะพานติณต่อไปยังสทิงพระ...ผู้ใดที่ทราบข่าวแล้วกรุณาแจ้ง mrcs-

คนอื่นด้วย..........................จึงเรียนมาเพื่อทราบ ( ลุงเล้ง )

29. Red Evo Thailand

861
    4
    0
    เหมือนกันน่ะคับ......รถเสร็จแล้วยังเอ๋ย อิอิ

30. Red Evo Thailand

861
    4
    0
    หาให้บ้างดิเอาของไม่แพงน่ะ"ลุงเล้ง"จะได้
    เสียงดังๆ กับคนอื่นเค้าบ้าง อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้