สมัครสมาชิก: MRC (ภ า ค ใ ต้ : M R C S ) แ ล ะ พบปะพูดคุย..... ได้ที่นี้ครับ ....

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย jerome, 25 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jerome

jerome New Member Member

423
    1
    0
    พอดี ไปอ่าน เจอมาอะ จากเวป 4G เห็นว่ามีความรู้เลยเอามาฝากนะ:D

พอดีลูกค้าให้ไปติดค้ำโช้ค(อีกรุ่นนึง)พอดีเขาให้ติดค้ำหน้าและค้ำหลัง ผมก็ไปติดให้เขา ซึ่งตอนแรกก็ไม่รู้ว่าเขาใส่ค้ำหน้ามาก่อน พอเปิดห้องเครื่องก็เจอเลย เจ้าของบอกว่าไหนๆก็ไหนๆก็ใส่ให้เหมือนกัน หลังจากที่ติดตั้งค้ำโช้คหน้าหลัง(อลูมิเนียม)ก็กลับมาดูค้ำโช้คเหล็กที่ลูกค้าเก่าถอดออก ซึ่งดูแล้วก็พบปัญหาของค้ำโช้คที่ทำจากเหล็กคือเรื่องสนิม ทำไมเกิดขึ้นได้ เพราะว่าเวลาช่วงหน้าฝน หรือเจอน้ำขัง รถวิ่งผ่านจะกระเด็นขึ้นมาในห้องเครื่อง ซึ่งค้ำโช้คเหล็กก็อยู่ที่ห้องเครื่องเช่นเดียวกัน ซึ่งตอนโดนแรกๆก็ไม่มีปัญหาอะไรเพราะว่าเหล็กถูกเคลือบด้วยโครเมียม แต่ใช้ไปเรื่อยๆเมื่อเกิดการกระแทก การถ่ายเทน้ำหนัก เหล็กก็เกิดออกการเปลี่ยนรูป ซึ่งอาการต่อมาก็คือทำให้เกิดช่องว่างระหว่างเหล็กกับโครเมียมที่เคลือบไว้ คราวนี้เวลาโดนน้ำมันก็จะไปเกาะที่ช่องว่างนั้น ก็ทำให้เป็นสนิมได้ ซึงเท่าที่ดูแล้วไม่ได้เป็นเฉพาะส่วนที่อยู่ด้านล่างเท่านั้น ด้านบน(ที่มีโลโก้)ก็เป็นสนิมเช่นเดียวกัน ซึ่งเวลามันเป็นสนิมแล้วมันจะลามไปเรื่อยๆ ที่สำคัญน้ำหนักของค้ำโช้คเหล็กจะหนักกว่าค้ำโช้คที่ทำมาจากอลูมิเนียมครับ

และสำหรับช่วงล่าง ต้องเจอน้ำ,ฝุ่น,หิน ทำให้คานหรือเบ้ายึดเกิดการกระเทาะได้ เมื่อกระเทาะก็จะทำให้สนิมเกิด เมื่อสนิมเกิดถ้ามันลามไปถึงช่วงล่างรถคงไม่ดีแน่ นี้คืออีกสาเหตุนึงที่ค้ำล่างทุกตัวที่ผมผลิตไม่ใช้เหล็กเป็นวัตถุดิบในการผลิตครับ

อันนี้เอามาฝากกันก็เพื่อเป็นความรู้ให้กับคนอื่นๆที่ไม่รู้ เพื่อที่จะได้เข้าใจและเลือกซื้อได้ถูกครับ

ก่อนอื่น คุณเคยเจออาการอย่างนี้หรือไม่ เช่น
    - เวลาเข้าโค้ง(อย่างแรง)ท้ายปัด ไม่นิ่ง วิ่งโคลง
    - เวลาตกหลุม โดดคอสะพาน มีความรู้สึกว่าจั๊ม ทรงตัวไม่ดี
    - เวลาเจอน้ำขังข้างทาง(อย่างเช่นในกรณีฝนตกเป็นต้น) บางทีเรามาด้วยความเร็วทำให้ไม่สามารถควบคุมรถได้
    - เวลาวิ่งทางตรงด้วยความเร็วสูงๆ มีความรู้สึกว่าเหมือนจะลอย ไม่นิ่ง โคลงบ้างอะไรประมาณนี้

หลายๆคนเจอปัญหาอย่างนี้ ก็มีวิธีการแก้หลายๆอย่างเช่น เปลี่ยนยางให้ใหญ่ขึ้น เปลี่ยนสปริงและโช๊คให้เกาะขึ้น ซึ่งก็ใช้งบประมาณพอสมควร

หลายคนจึงได้หันหาวิธีที่ทำให้ปัญหาต่างๆข้างบนหมดไปแต่ไม่ต้องลงทุนมากเท่าการเปลี่ยนยางให้ใหญ่ขึ้นหรือเปลี่ยนสปริงและโช๊ค

ครับก็ไปหากันโคลง หรือที่บางคนเรียกว่าค้ำโช้ค

ค้ำโช๊คทำหน้าที่อย่างไร มีกี่ชนิด วัสดุอะไรบ้าง

ประโยชน์ของค้ำหน้าและหลังบนหรือเรียกอีกอย่างว่า Upper Front and Rear Sturt Bar

ทำหน้าที่ยึดที่หัวเบ้าโช๊คด้านบนทั้งซ้ายและขวา เหมือนกับเอาอะไรไปดาม(กดเบ้าโช้ค)ไว้ไม่ให้ดิ้น อาการต่างๆที่พูดมาเช่น
    - เวลาเข้าโค้ง(อย่างแรง)ท้ายปัด ไม่นิ่ง วิ่งโคลง ก็จะไม่โคลง รถนิ่งขึ้น-
    เวลาตกหลุม โดดคอสะพาน มีความรู้สึกว่าจั๊ม ทรงตัวไม่ดี ก็จะทรงตัวดี เวลาโดดสะพานก็จะคุมได้
    - เวลาเจอน้ำขังข้างทาง(อย่างเช่นในกรณีฝนตกเป็นต้น) บางทีเรามาด้วยความเร็วทำให้ไม่สามารถควบคุมรถได้ ก็สามารถลุยได้
    - เวลาวิ่งทางตรงด้วยความเร็วสูงๆ มีความรู้สึกว่าเหมือนจะลอย ไม่นิ่ง โคลงบ้างอะไรประมาณนี้ ก็จะไม่ลอย
    จะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด และอีกอย่างนึงในกรณีเกิดการชน ก็จะไม่ทำให้ตัวถังบิดตัว

ประโยชน์ค้ำหลังหน้าและล่างล่างหรือเรียกอีกอย่างว่า Lower Arm Front and Rear

ทำหน้าที่ยึดบูทปีกนกซ้ายและขวาไม่ให้ดิ้น เมื่อไม่ดิ้น เวลาตกหลุมจะไม่เกิดอาการเซเช่นกัน อาการอีกอย่างนึงคือเวลาตกหลุมบ่อยๆหรือกระแทกๆบ่อยๆ ก็จะทำให้ศูนย์ล้อที่ตั้งไว้เปลียนเร็วกว่าปกติ เมื่อศูนย์ล้อเปลี่ยน ก็จะทำให้เกิดอาการต่อมาคืออาการกินยางซึ่งอาจจะเกิดกินได้ทั้งด้านในและด้านนอก เมื่อใส่ค้ำล่างหลังลงไปก็จะทำให้ศูนย์ที่ตั้งไว้ไม่เคลื่อน(มากจนเกินไป) เมื่อศูนย์ที่ตั้งไว้ไม่เคลื่อน อาการกินยางก็ไม่เกิดขึ้น และทำให้การเข้าโค้งดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด(ในกรณีค้ำล่างหลัง) (อันนี้สังเกตจากการขับของผมเอง เวลาขึ้นห้างที่มีทางโค้งๆหักศอกหรือโค้งเยอะๆ ผมจะลองเข้าเร็วๆ ปกติท้ายมันจะปัด ผลจากการใส่คือเข้าโค้งนิ่งขึ้น และเข้าใจว่าเวลาDriftแล้วไม่ให้บัดต้องมีอะไรมาช่วยคงประมาณนี้เหมือนกัน)

คราวนี้ก็มาถึงเรื่องที่ว่าวัสดุที่ใช้ทำค้ำโช๊คมีหลายๆวัสดุ

เช่น เหล็ก สแตนเลส อลูมิเนียม ไทเทเนียม

เหล็ก (Steel) เป็นวัสดุที่ดีราคาถูก สามารถบิดตัวได้เมื่อเกิดการกระเทือนแรงๆ เมื่อสะเทือนแรงๆก็สามารถเป็นสนิมเนื่องจากน้ำที่กระเด็นเข้าจากใต้ท้องรถ(เช่นกรณีลุยฝนเป็นต้น) ถ้าค้ำล่างมีรอยครูดจนสีถลอก ก็เป็นสนิม ราคาขายค่อนข้างถูกเนื่องจากทำง่าย ถ้าเป็นสนิม ขายมือ 2 ก็ไม่มีใครเอา

สแตนเลส (stainless steel )เป็นวัสดุที่ราคาขึ้นมาจากเหล็ก โลหะผสมเหล็ก ที่มีโครเมียมอย่างน้อยที่สุด 10.5% แข็งดีเหมือนเหล็ก ไม่เป็นสนิม เงา แต่บิดตัวเมื่อสะเทือนแรงๆ(อย่างแรงมาก) ราคาขายแพงกว่าเหล็กไม่เท่าไร แต่ก็พอได้

อลูมิเนียม (Aluminium)เป็นวัสดุที่แพงขึ้นมาจากสแตนเลส แข็งกว่าสแตนเลส ไม่เป็นสนิม มีการยืดหยุดตัวสูง แข็งแรง และน้ำหนักเบา มีการใช้อลูมิเนียมในอุตสาหกรรมหลายประเภท เพื่อสร้างผลิตภัณฑ์ต่าง ๆ มากมาย ราคาขายตามท้องตลาดแพงกว่าเหล็กและสแตนเลส บางอันเกือบถึงหมื่นก็มี(ในกรณีเป็นของนำเข้า ถ้าเมืองไทยก็ไม่เท่าไร)

ไทเทเนียม (Titanium) เป็นวัสดุที่แข็งแรงทนต่อการกัดกร่อนของคลอรีนและน้ำทะเลมีน้ำหนักเบา ในโลหะผสมที่ผสมกับเหล็กและอลูมิเนียมจะเป็นโลหะสีเงินขาวเบาและแข็งแรงมาก ราคาแพงกว่าอลูมิเนียม ซึ่งถ้าเป็นไทเทเนียมแท้(จากนอก) ราคา(ค้ำโช๊ค)จะเกินหมื่นแน่นอน(ในกรณีของนอก)

ก็เอามาฝากๆกันนะครับ
    ถ้าใครสนใจจะเปลี่ยนก็ ลองเข้าไปอุดหนุนกันได้ นะตามเวปข้างล่าง ราคา 1,500 บาท ถึงจะแพงไปหน่อยแต่ก็แก้ปัญหาหนิมได้ ลุงเจอมาแล้วหนิมอะอย่าให้พูดเลยเซงเป็ด ส่วนลุงค่อยก่อน เบี้ยหมดแล้ว ฝาโปงก็ไม่ได้ใส่ :cry:
    :cool:ขอขอบคุณ คุณLancerlot ที่ให้ความรู้มา จากเวป www.club4g.com
    อ้างอิงจาก http://www.club4g.com/index.php/topic,36531.0.html

2. punto power

punto power Member Member

179
    0
    16
    อู๊ยยย... นึกว่าลุงเล้ง สนจัยแต่เรื่องสาวๆๆ:D:D

3. jerome

423
    1
    0
    ถูกต้องแล้ว ครับ เรื่องสาวๆๆย่อมมาอันดับ 1 เสมอ:D

4. makonk evo III

makonk evo III New Member Member

595
    5
    0
    งั้นวันที่ 5 มิตติ้ง ก้อจัไปอ ย่ าให้เสียนะคับลุงเล้ง

5. jerome

423
    1
    0
    5 5 5+ ไปไม่ได้แล้วหละอ้ายนู๋มิค พอดีงานเข้าน้องชายมาจากระยองฮิ เลยต้องพาน้องชายมานไป
    ธุระที่อื่น ไงฝากดูกันด้วยนะ ................... สมัครออกไป ทักษิญติดคุก :D

6. Red Evo Thailand

Red Evo Thailand New Member Member

861
    4
    0
    ลุงเล้ง...นู๋ก้อไปม่ะได้เหมือนกัน...5555 ฝากด้วยทาคูมิคซัง....

7. Red Evo Thailand

Red Evo Thailand New Member Member

861
    4
    0
    ทาคูมิค....เมื่อไหร่จะมาติดไฟส่อง..GPRS..ให้...

8. jerome

423
    1
    0
    5 5 5+ สงสัย งานนี้โดนไป ไงค่อย เจอ กันนะ

9. jerome

423
    1
    0
    ไฟไหล หล่าวหละบ่าว:confused:
    เห็นเพื่อนเค้าติดลุงเลยเกิดอาการ หึงสา ติดม้างจิ 5 5 5:D

10. หมีน้อย

หมีน้อย New Member Member

81
    0
    0
    เอามาให้ดูก่อน

ไงก็ช่วยติชมกันบ้างนะ

11. punto power

179
    0
    16
    รถนาง(มาร)ฟ้า

12. peter_chow

peter_chow New Member Member

12
    0
    0
    อิอิ น่าอิจฉาเนอะรถสวยๆ หุหุ ไม่รุว่าจะเปลี่ยนสังกัดป่าวเนอะ...

13. chai007

chai007 New Member Member

156
    1
    0
    ก็งั้นๆแหละ

ไม่สวยเท่าไหร่ (เพราะเราอิจฉาโว้ย)

555555555

14. makonk evo III

makonk evo III New Member Member

595
    5
    0
    จัดไปคับอย่าให้เสียพี่โอม ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างคับ
    เอาเป็นว่าเร็วๆนี้คับพี่โอม ค่าจ้างไม่เอากลัวคนอื่นเค้าว่าเห็นแก่ตัว
    ขอเป็นค่าน้ำมันแทนดีกว่ามั้ย555

15. makonk evo III

595
    5
    0
    แล้วจะจัดมาให้คับ

16. makonk evo III

595
    5
    0
    กะลังจะมีแข่ง จิมคาน่า กันอีกแล้ว นะคับ

เนื่องจาก สายรายงายมาว่า

ทางทีมงาน เออีโอ นำโดยพี่เอก บอสใหญ่

กับพี่กบกำลังคิดการงานใหญ่ให้พวกเราด้าย

เปรี้ยวปรี๊ดกันอีกแล้ว กับงานแข่งจิมคาน่า
    คราวนี้เห็นว่าจะจัดในหาดใหญ่คับ

เลยเอามาบอกทีมงาน เพื่อว่าจะด้ายเซ็ตรถ

ให้พร้อมก่อนแข่ง แล้วไปร่วมสนุกกัน

น่าจะจัดหาสปอนเซอร์ให้สำหรับทีมเราอีกคับ

ก้อน่าจะด้ายเป็นค่าสมัคร กับค่าอาหาร เครื่องดื่ม

ของมึนเมา หามาเอง นะคับ

ฝากเพื่อนสมาชิกช่วย บอกข่าวด้วยคับ

เพราะว่างานนี้ผมมาในสถานะสมาชิกคนหนึ่งที่รักในทีมนี้
    ไม่เคยคิดว่าจะเอาเปรียบใครในทีม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2008
  17. พิเรณ

พิเรณ New Member Member

719
    1
    0

ขอบคุณ สำ หรับ ข่าว สาร ดีๆๆๆ น่ะครับ

18. jerome

423
    1
    0
    5 5 5+ คราวนี้แล้วสินะ ได้เวลาของเราสักที ที่จะได้ไปนั่งดู หุ หุ หุ หุ
    ดีๆๆ นู๋มิค ลุงได้ไปดูบ้าง งานนี้ ขอไปนั่งดูด้วยคน ก่อนวันงานเดี๋ยว
    เอารถไป ปรับระดับให้นะ แสดด ว่ารถตูรถไถ :D5 5 5+

19. jerome

423
    1
    0
    วันก่อน แอบหยบไปเที่ยว สตาร์บาร์มา ตอนออกมานั่งดูดหรี่
    ป้าดด เจอรถ ใครหนอ คันสีขาว:D

20. jerome

423
    1
    0
    จอมมารโดเรมอล ได้เวลาออกล่าสวาท ซะทีเนอะ:D

21. punto power

179
    0
    16
    ติดตาม motor tracks ฉบับบหน้า อิอิ :Dอาจจะเจอ จอมมารโดเรมอล

22. Cyber-Asti

Cyber-Asti New Member Member

1,682
    4
    0
    หวัดดีคับ...แวะเข้ามาทักทายพี่น้องโซนใต้จ้า

23. makonk evo III

595
    5
    0
    ที่ไหน ไม่ใช่ของผมแน่นอน คับ

เพราะผมวิ่ง สายนอกไม่ด้ายเปรี้ยวในเมือง

24. makonk evo III

595
    5
    0
    หวาดดีคับพี่ท๊อป ช่วยจัดหน้าหนังสือ xo ให้ซ้ก 2 หน้าด้ายป่าวคับ

จะด้ายพาทีมงานไปแนะนำตัวกะเค้าบ้างคับป๋ม 4-7 ส.ค ผม ไปอบรม ที่กรม

แล้วค่อยนอกรอบกันนะคับ พี่ท๊อป

25. chai007

156
    1
    0
    ไปด้วยจิท่าน ผมตกงานพอดีเลย

เหนื่อย วิ่ง 10 ล้อหวานิ

26. makonk evo III

595
    5
    0
    อะนะคนเรา พอจะแต่งงานเริ่ม ฟุ้งซ้าน

แล้วหล้าว นิ ท่านชาย

27. jerome

423
    1
    0
    สงสัย คงจะ อยากใช้ชีวิต อิสระ ก่อนติดคุกแน่เลย เนอะ นู๋มิค ว่าปล่าว
    ว่างมากนักนะ ชาย นั้งเขียนคำว่า อิสระภาพ ไปเล่นๆๆ เพราะหลังแต่งงานไม่รู้จะเขียนถูกไหมอะ:D

28. chai007

156
    1
    0
    อิด-สะ-หระ-พา................

วานผู้รู้หน่อย(คนโสด) เขียนต่อยังไงแล้ว

ช่วยด้วยยยยยยยยย สะกดไม่ถูก อือออออออออออออออออออออออออออออ

29. makonk evo III

595
    5
    0

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กรกฎาคม 2008
  30. makonk evo III

595
    5
    0
    มีนัดมิตติ้ง กันบ้างป่าวคับ อย่าลืมสมาชิกคนนี้นะคร้าบ

กลัวเค้าตัดออกจากกองมรดก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้