ก้าวแรก ก้าวเล็กๆ กับ SR20DE (อัพเดทรูปทั้งหมดครับ)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย konankit, 21 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    รวดเร็ว...ทันใจ...ดีจิงๆ

2. wasabi91888

wasabi91888 New Member Member

74
    0
    0
    ของผมสองอาทิตย์แล้วยังติดเครื่องไม่ใด้เลยอะ

3. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    เอาใจช่วยให้เสร็จไวๆนะครับ :)

4. konankit

198
    5
    18
    เอารถออกจากอู่มาแล้วครับ เมื่อวาน แล้วเอาไปใช้งานพัทยาต่อเลย (เทสรถไปในตัว)

ผลที่ได้ (ยังไม่กล้าขับเกิน120 ครับ ยังไม่ได้เปลี่ยนเบรคหน้า พี่หมอทักห้ามใว้อยู่ ^^)

- รอบเดินเบานิ่งเงียบมาก แบบที่ไม่เคยเจอมาก่อน เงียบจนบางครั้งนึกว่าเครื่องดับ
    - ออกตัวกระชาก เพราะว่า คันเร่งมันเหมือนแข็งๆ ปรึกษาพี่หมอ บอกว่าเด๋วจัดสายคันเร่ง ตรงรุ่น sr มาให้ครับ ^^
    - เสียงในห้องโดยสารดังมากกกกกกกกก ได้คุยกะช่างที่อู่บอกว่า น่าจะเป็นที่ยางล้อ แต่ผมแปลกใจตรงที่ก่อนเอารถไปวางเครื่อง มันไม่ดังขนาดนี้ครับ อาจจะเอาไปให้พี่หมอเช็คดูอีกทีก่อน ว่ามันดังจากไหนกันแน่
    - แอร์เย็นเฉียบ ให้พี่หมอจัดคอยด์ร้อนมาให้ใหม่ รุ่นบางเฉียบ ^^

สรุปผลที่ได้ - พอใจมากครับ สำหรับผม ไม่ได้ขับรถเร็วอะไรมาก เน้นใช้งาน เร่งแซงบ้างบางโอกาส ถือว่าตัดสินใจไม่ผิดที่วางเครื่องตัวนี้ครับ

- ขอบคุณ -.
    พี่หมออาร์ต ที่เป็นธุระจัดหาเครื่อง + อุปกรณ์ต่างๆมาให้แบบครบๆเลยครับ คอยตอบปัญหาและแนะนำข้อมูลต่างๆ รวมไปถึงคอยดูแลรถให้ขณะที่อยู่อู่ครับ
    พี่ xxxart ที่เขียนกระทู้ดีๆในวางเตรียมตัวก่อนวางเครื่อง ครับ
    พี่ๆเพื่อนๆ ในคลับ ครับ ที่ติดตามและเป็นกำลังใจให้มาตลอด
    เวป rcw sunnythailand ครับ ที่ทำให้ผมรู้จักคนที่มีน้ำใจเยอะแยะมากมายและมีประโยชน์มหาศาล

ขอบคุณครับ

ปล.เหลือเก็บรายละเอียดอีกนิดหน่อย กับตรวจเช็คเสียงต้นเหตุ เสร็จแล้วน่าจะเอาไปดมแก๊สได้ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2012
  5. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ความรู้สึกแรกผมจำได้เลย ระหว่างGA15 กับ SR20DE เห็นความแตกต่างมากมาย แต่ออกจากอู่ได้ไม่นานก็ต้องเข้าอีก
    เครื่องหนักลูกปืนล้อแตก เบรกเดิมเอาไม่อยู่แน่นอนต้องจัด จานโตๆมาใส่ ตานี้ล่ะฟิ้วววว อิอิ

6. ตกลงชื่ออู่อะไรอ่าครับที่วางเครื่องแล้วราคาแบบเบ็ดเสร็จที่จ่ายไปนี่เท่าไหร่อะครับ อยากทราบไว้เพราะเผื่อในอนาคตจะวางบ้างอะครับ

7. wasabi91888

74
    0
    0
    ดีจัยด้วยครับใด้ขี่รถแล้วผม3อาทิตย์แล้วยังติดเครื่องมายใด้เลย555555

8. konankit

198
    5
    18
    แบบเบ็ดเสร็จจริงๆ มันบอกไม่ได้หรอกครับ รถแต่ละคัน ความต้องการแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
    ของผมตอนแรกกะใว้เท่านี้ ยังไปเพิ่มโน่นนิด นี่หน่อย ก็เลยไปหลายอยู่เหมือนกันครับ

แต่ถ้าจะเอาเน้นๆ ราคา ค่าเครื่อง + ค่าวาง จบๆ ครบๆ ไม่เพิ่มอะไรนอกเหนือจากนี้ ก็ ประมาณ 45000 - 50000 ไม่เกินนี้แน่นอนครับ
    ส่วนเรื่องอู่ที่วาง กับราคาเครื่อง ติดต่อ พี่หมออาร์ต ได้โดยตรงครับ

9. konankit

198
    5
    18
    เด๋วก็เรียบร้อยแล้วละครับ ของผมก็เหลือแก้ไขรายละเอียดปัญหา อีกนิดหน่อยเหมือนกันครับ

10. Crony_A

4,017
    12
    0
    ความรู้สึกแรกผมจำได้เลย ระหว่าง GA16 กับ SR20DET เห็นความแตกต่างมากมาย
    ขับครั้งแรก ลองไปกดเล่นๆ บนทางด่วน.....ลงมาถึงกะขาสั่น......

11. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    "ขาสั่น" พี่ไปทำอะไรบนทางด่วนอ่ะ ขับรถใช้มั้ยอ่ะ แต่ท่อที่ใส่นี้ NISMOใส่เยื้อง

12. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ขาสั่น มือชัก ใช่มะ เสี่ย

13. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    มิน่าหละ เสี่ยวางเครื่องเกียร์ออโต้ :biggrin1:

14. konankit

198
    5
    18
    update 11/6/2012 อัตราสิ้นเปลือง SR20DE คร่าวๆนะ

-- วันเสาร์ที่ผ่านมา เอารถออกจากอู่ ก็ประเดิมเครื่องใหม่ ไป พุทธมณฑลสาย3 ไป พัทยา แล้วกลับมา บางพลีเลยครับ
    เอารถออกจากอู่ มีน้ำมันเหลือ ครึ่งถัง วิ่งไปเกือบ 120 กิโล แปลกใจมาก เข็มวัดระดับน้ำมันไม่กระดิกเลย คิดในใจ
    เครื่องใหม่ มันประหยัดแบบนี้เลยรึเนี่ย แต่ก็เอะใจ เลยเลี้ยวเข้าปั๊ม เติมน้ำมันไป 300 เข็มก็นิ่งอยู่ที่เดิม
    ชัดเลยทีนี้ ลูกลอยค้างแน่ๆเลย เลยขับไปถีงพัทยาพอดี ไฟขึ้นเตือนน้ำมันพอดีครับ เติมไป 1000 ได้ประมาณ 24.5 ลิตร (เบนซิน 91 ธรรมดา ลิตรละ 40.75บาท)
    วิ่งไปจนไฟขึ้นอีกที ได้ระยะทาง 300 กิโล บวกลบ ไม่เกิน 10 กิโลครับ เฉลี่ย ประมาณ 12 โลเศษๆ ต่อลิตร ครับ (ใช้ความเร็วระหว่าง 80 -110 ไม่เกินนี้ครับ เพราะมีกล่องตัดนั่งอยู่ข้างๆ ;))

แต่สุดท้ายคงต้องเอาไปดมแก๊สเหมือนตอนใช้ GA15 ละครับ เพราะใช้รถ ไป 2วัน เติมน้ำมันไป 2พัน ละคร้าบ เดือนนี้กินแกลบแน่ๆเลย :cry:

ปล.วันนี้เอารถไปให้พี่หมอ เทสมาครับ เจอสาเหตุของเสียงที่ดังมากกก ในห้องโดยสารแล้ว น่าจะมาจากลูกปืนล้อครับ
    พี่หมอเลยเตรียมจัดชุดคอม้าเบรคหน้าทั้งชุดให้ใหม่เลย คนอาไรไม่รู้ หน้าตาดีแล้วยังใจดีอีก หายากจริงๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2012
  15. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ยินดีด้วยอีกคนครับ รายละเอียดที่ต้องดูแลหมั่นดูน้ำในถังพักหม้อน้ำ ยางหุ้มเพลาขับ สายแรงดันสูงน้ำมันพาวเวอร์ โช๊คอัพ ยางก็จะเปลืองขึ้นกว่าเดิม และที่สำคัญห้ามเผลอ กระพริบตาได้ แต่ไม่ควรใจลอย ผมปรับนิสัยการขับขี่นานพอควร แต่เดี๋ยวนี้เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันแล้วครับ ขอให้ใช้รถอย่างมีความสุขที่เราจัดสร้างมาครับ...

16. Crony_A

4,017
    12
    0
    เป็นไงครับน้อง สนุกกว่าเครื่องเดิมเยอะป่ะคับ

17. konankit

198
    5
    18
    ยังไม่ได้ลองอะไรเยอะครับ เพราะยังไม่ได้อัพเกรดระบบเบรคหน้า

แต่เท่าที่ได้ลองขับก็สนุกกว่าเดิมเยอะครับ อยากแซงตอนไหนก็แซงได้ไม่ต้องลุ้นเหมือนก่อน ครับพี่แอร์

18. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    SR ประหยัดน้ำมันสุดๆ แล้วครับ เครื่องแรง รถเบา กดนิดเดียวก็มา กินน้ำมันเท่า GA แต่ ได้แรงกว่า บอกใคร ว่าเครื่อง 2000 ประหยัด ไม่ค่อยจะเชื่อกันครับ

19. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    ติดแก๊สประหยัดขึ้นอีก 3 เท่า แรงเหมือนเดิมครับ

20. wasabi91888

74
    0
    0
    รบกวนขอดูรูปห้องเครื่องแบบชัดๆๆใด้มั้ยครับจะใด้เป็นบุญตาครับ. ขอบคุณล่วงหน้าครับ

21. konankit

198
    5
    18
    คุณ wasabi วางเครื่องถึงไหนแล้วครับ ใกล้เสร็จรึยังเอ่ย

22. wasabi91888

74
    0
    0
    ไปต่างจังหวัดหลายวันครับเลยไม่ใด้ไปดูครับแต่ยังเงียบอยู่เลยครับนานยังงัยก็ต้องรอครับ

- - - Updated - - -

ไปต่างจังหวัดหลายวันครับเลยไม่ใด้ไปดูครับแต่ยังเงียบอยู่เลยครับนานยังงัยก็ต้องรอครับ

23. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    เรื่องสายคันเร่งมันมีจุดปรับระยะฟรียาวอยู่นะครับ ค่อยปรับให้พอดีกับจังหวะของเรา รถผมไม่แน่ใจว่าช่างใช้สายติดรถรึสายติดมากะเครื่อง แต่ก็ได้ปรับเองครับ หากมันฝืดไปก็หยอดน้ำมัน ถ้ามัน ok ก็ไม่ต้องไปจ่ายเพิ่มครับ ประหยัด

24. Crony_A

4,017
    12
    0
    ค่อยๆปรับ ค่อยๆแก้ กันไปครับ เดี๋ยวก็ลงตัว...

25. konankit

198
    5
    18
    ได้ลองขับทางไกลมาแล้วครับ ไปกาฬสินธุ์ เมื่อวันอาทิตย์ ที่ผ่านมา

คนละอารมณ์กับก่อนวางเครื่องใหม่เลยครับ อยากแซงมะไหร่ก็แซงได้เลย

ขับสนุกมากขึ้นเลยขับได้ยาวขึ้นไม่ต้องพักรถบ่อยๆครับ เหลือเก็บปัญหาเรื่องช่วงล่างอีกนิด ก็น่าจะเรียบร้อยและ

คุ้มค่ากับการลงทุนจริงๆ ^^

26. wasabi91888

74
    0
    0
    ดีจังครับขีไปเทียวใด้แล้วของผมเกียร์ยังไม่เปลี่ยนเลยสงสัยกล่องเกียร์ไฟฟ้าเสีย

27. konankit

198
    5
    18
    ใกล้ความจริงเข้าไปเรื่อยๆแล้วครับ เอาใจช่วย เด๋วก็เสร็จครับ :)

28. konankit

198
    5
    18
    อัพเดทรูป หลังเปลี่ยนพวงมาลัย กับติดแก๊สครับ :)

29. Crony_A

4,017
    12
    0
    หล่อมากคับน้อง

30. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    หล่อขึ้นเยอะเลยครับ ... แถมแรงแบบประหยัดอีกต่างหาก ยิน ดีด้วย ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้