ขอสอบถามเรื่อง MR2 ครับ (อาจจะน่าเบื่อไปนิด แต่อยากรู้จริงๆครับ)

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย MinkMink, 9 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MinkMink

MinkMink New Member Member

8
    0
    0
    ผมเพิ่มเป็นสมาชิกใหม่คับ เหตุผลเพราะอยากได้ MR2 รถรุ่นที่ผมชอบซักคัน แต่เนื่องจากงบประมาณชาติมีจำกัด(มากกก) เลยทำให้ต้องคิดนิดนึงก่อนจะซื้อคับ ผมเลยมีคำถามที่ออกจะน่าเบื่อสำหรับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่อยู่ในบอร์ดนี้มานาน ขอโทษจริงๆคับ ผมหากระทู้เก่าๆไม่เจอคับ เลยต้องถาม ดังนี้คับ
    1. ผมใช้รถทุกวัน MR2 จะมีปัญหาจุกจิกมั้ยครับ ที่ต้องถามเพราะโรงงานที่ผมทำงานอยู่บางนา-ตราด กม.24 แต่คอนโดผมอยู่ลาดพร้าว 71 ไม่อยากต้องเอาเข้าอู่บ่อย เพราะจะเดินทางไปทำงานลำบากคับ ผมทราบมาบ้างว่า รถรุ่นนี้อายุอานามก็เยอะพอควร (แต่ก็ยังอยากได้อยู่ดี) เลยอยากสอบถามว่า เหมาะกับการใช้งานทุกวันมั้ยครับ
    2. อยากสอบถามเรื่องของอะไหล่คับ ด้วยความที่ชอบ เลยอยากใช้งานนานๆ (อย่างน้อยก็ 4-5 ปี) เลยอยากสอบถามว่า อะไหล่ยังหาได้เรื่อยๆ ใช่มั้ยครับป๋ม
    3. ถ้าจะซื้อช่วงประมาณกลางมิถุนา 55 ราคาจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คับ (ผมกะไว้ประมาณ 600,000 บวกลบนิโหน่ย) จะซื้อต้องดูอะไรบ้างครับ จัดไฟแนนซ์ได้มั้ยครับ
    ถ้าพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ท่านใดพอว่างตอบ รบกวนด้วยนะครับ เพราะอยากได้จริงๆ

ขอบคุณครับ

2. Miashi

Miashi New Member Member

94
    0
    0
    1. ใช้ได้ทุกวันครับไม่มีปัญหา ก็มีบำรุงรักษาตามอายุการใช้งานบ้าง ถ้าไม่ไปยุ่งกับเครื่องมากผมว่าก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
    2. อะไหล่ก็ยังพอหาได้ครับ ไม่ว่าจะสั่งจากนอก เซียงกง ตามอู่ที่เซอร์วิส mr หรือถามพี่ๆในบอร์ดครับ
    3. ราคาก็ตามสภาพเลยครับ แนะนำให้ซื้อ ตัวเทอร์โบมาเลย ถ้าชอบ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนทีหลังอีก
    สนใจคันไหนก็ลองโพสถามพี่ๆ ใบบอรด์ดูก่อนก็ได้ครับ

3. MinkMink

8
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ Ori ด้วยคับ ถ้าผมจะซื้อแล้ว จะเอารถมาให้พี่ๆ ดูให้ก่อนคับ

4. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ใช้ทุกวันแนะนำหาโช๊คนิ่มๆ หรือ std ใส่ไม่งั้นไส้เลื่อนครับ ใช้ได้ทุกวัน ถ้าไม่มีปัญหาความร้อน แนะนำให้ติดแก๊สถ้าอยากประหยัด

อะไหล่เบิกได้เกือบทุกชินรอ45 วัน++

ราคานิ่งมาสิบกว่าปีแล้วครับ ที่เหลือก็แล้วแต่ความพอใจของแต่ง

ขอให้มีฟามสุขกะ mr2 ครับ

5. MinkMink

8
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ TG Rover คับ

ผมเพิ่งรู้ว่า ติดแก๊สได้ด้วย เยี่ยมเลยฮะ ตอนนี้เหลือรอเงินครบ ผมจะไปถอยละคับ เย้ๆ

6. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ขับทุกวันได้ครับถ้าไม่มีภาระเยอะ....แต่ถ้ามีโอกาศก็หารถติดแก็สไว้ขับทำงาน....mr2ไว้แต่งขับเล่น

7. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    mr2 จะติดก้แค่เรื่องจัดไฟแนนท์อ่ะคับ เพราะได้น้อยมากแถมดอกเบี้ยสูงมากด้วยคับ

8. MinkMink

8
    0
    0
    ตอนนี้เริ่มหนักใจเรื่องไฟแนนซ์คับ พอคำนวนรวมดอกเบี้ยแล้ว เกินงบไม่ค่อนข้างมาก T_T อยากได้ MR2 จัง TT_TT

9. pom-wish

pom-wish New Member VIP

374
    6
    0
    ขอให้ได้ไวไวครับ

10. TG Rover

936
    2
    0
    ขอให้ได้รถดีๆ

11. notjambar

notjambar New Member Member

163
    1
    0
    จัดได้350000ขึ้นอยู่กับปีรถครับ
    งบ600000เหลือแน่ๆครับติดแก๊สสบายๆเลยครับแรงพร้อมกับความประหยัด
    ขอให้ได้รถไวไวนะครับ

12. MinkMink

8
    0
    0
  13. RED-MR2

RED-MR2 New Member Member

2
    0
    0
    ซื้อมาจะขับแบบนี้เลยหรือว่าจะเอามาทำต่อท่าทำต่อ ยกตัวอย่าง
    รถ 558,000
    เครื่อง 3S non 50,000(เพราะต้องซื้อยกแพ)
    ค่าอุปกรณ์เกียรธรรมดา 5000
    ค่าแรง 20,000
    ช่วงล่าง 15,000
    ล้อ 20,000
    ชุดแต่ง 15,000
    ท่อ 5000+
    จะเท่ากับ673000 โดยประมาน แต่ราคานี้คงยาก เพราะ พึ่งเล่นด้วย ลองคิดดูครับ แต่น่าจะจบเกือบๆ 7แน่ๆ หาซื้อคันอื่นจะคุ้มกว่าเยอะ

14. MinkMink

8
    0
    0
    คุณ nice_sw20

หมายความว่าถ้าซื้อมาแล้ว ต้องทำรึป่าวคับ หมายถึงเครื่อง อุปกรณ์เกียร์ หรือว่าเป็นราคาตรวจเช็คอ่ะคับ

ส่วนตัวชอบรุ่นนี้มาก แต่คงไม่ฝืนคับ

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำด้วยคับ

15. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ถ้าตัวถังสภาพดี ไม่มีชนหนัก ก็น่าซื้อครับ ค่อยเอามาแต่งเดิม หรือเแต่งต่อ ตามอัธยาศัย

ทำใจครับ เรื่องบานปลาย รถผม ซื้อมา+ดอกเบี้ย+ค่าซ่อม+ของแต่งนิดหน่อย ก็ร่วมๆ ไป 9 แสนได้แล้วครับ แต่ไม่เป็นไร ใจรัก 555+

ปล. ช่วงนี้เว็บบอร์ดเงียบ เพราะทุกคนไปคุยกันใน Facebook เป็นส่วนใหญ่ครับ

16. Chew_Chew

471
    1
    0
    ส่วนของผมทะลุล้านไปไกลแล้วคับ ^ ^

17. MinkMink

8
    0
    0
    คุณ pookpui ผมอยากได้จริงๆคับ แต่เจอดอกเบี้ยกระจาย ถึงกับอึ้ง แต่.....ก็ยังจะซื้อคับ อาจจะรอเก็บเงินอีกหน่อย ดาวน์เยอะๆไปเลยคับ (ผมขอ Facebook ด้วยนะคร้าบบบ)

คุณ Chew_Chew ถ้าได้รถมา ผมคงค่อยๆแต่งอ่ะคับ ไม่งั้น บานเหมือนกันแน่คับ เหอๆๆ

18. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ลองดูครับ ไม่รู้เข้าผ่านลิ้งค์นี้ได้เปล่าอ่า ถ้าไม่ได้ มี Account Facebook แล้ว ให้ Search หา MR2 Club Thailand ครับ เจอแน่นอน
    เข้าสู่ระบบ | Facebook

19. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    งบเท่่าไหร่ครับ ผมมีสองคัน อาจจะขายสักคันนึง

2000gt Prototype ทำเต็ม ยกเว้นเครื่อง

อีกคันเป็น เดิมๆ เครื่อง ge เกียร์ธรรมดา ไฟท้ายยังเดิม ไม่เป็นโดนัทเลยครับ
    อุปกรณ์เดิมเหมือนออกจากโรงงานทุกชิ้น ล้อเดิม ขอบ 14 หรือ 15 ไม่แน่ใจ

สีขาวทั้งสองคันครับ

ส่วน mr2 สีแดงออโต้ ที่โพสต์ถาม
    คันนั้นผมเคยไปดูครับ เจ้าของเก่าเค้าจะขายให้ผม 515000 เอง ฉะนั้น ผมมองว่าราคานี้แรงมากครับ
    แล้วอีกอย่าง ผมคุยๆกับป๋าๆ รุ่นเก่าๆแล้ว คันนี้มันแปลกๆหลายอย่าง ทำให้ผมต้องบอกผ่านไป
    อุปกรณ์มันไม่ค่อยตรงเท่าไหร่

ไม่ได้ดิสเครดิทนะครับ แต่มีตัวเลือกอีกเยอะ ค่อยๆดูอย่ารีบ
    รถ mr2 มันคว่ำ ตัดครึ่งมาเยอะ ต้องระวัง ศึกษาประวัติแต่ละคันจากพี่ๆแต่ละคนก่อนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มิถุนายน 2012
  20. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    ส่วนเรื่องซื้อรถมือสอง

ผมแนะนำว่า ถ้าบริษัทที่ทำงานมีสหกรณ์ออมทรัพย์ ให้กู้กับสหกรณ์ดีกว่าครับ ดอกเบี้ยถูกกว่าไฟแนนซ์ ลดต้นลดดอกอีกด้วย
    ลองดูครับ

21. MinkMink

8
    0
    0
    คุณ pookpui ผมเจอ Facebook ละครับ ขอบคุณครับ

คุณ JiMmY_DioZ ตอนนี้ผมมีเงินสดอยู่ประมาณ สองแสนอ่ะคับ ลองไปถามดอกเบี้ย ถึงกับสลด เพราะบริษัทผมไม่มีสหกรณ์ T_T รถของคุณ JiMmY_DioZ ที่จะขาย ราคาเท่าไหร่คับ ผมจะได้เก็บเงินเพิ่ม แต่ยังไงก็ขอบคุณที่แนะนำเรื่องคันสีแดงที่โพสด้วยครับ ถ้าจะหา MR2 สวยๆซักคัน ต้องดูจากที่ไหนอ่ะคับ

22. -

ตัดสินใจแน่วแน่มาทางนี้ รักที่จะขับรถแนวทางนี้แล้ว เรื่องติดแก๊สเลิกคิดไปเถอะครับ เสียสัญชาติ 2 ประตู เสียรถเปล่าเปล่า

23. Chew_Chew

471
    1
    0
    จะว่าไป ก้มีคนในคลับขับติดแก๊ซก้มีนะคับ

24. TG Rover

936
    2
    0
    ติดแก๊ส ไม่ติด ตามงบประมาณ ตามเงินในกระเป๋าครับ ... ขับไปเครียดเรื่องน้ำมันผมไม่ถนัดครับ ดมแก๊ส สบายใจดี

25. ไอ้คนนี้.........ทำเสียสัญชาติรถหมดเลย ขายหนีดีกว่า.....

26. หารถธรรมดาสำหรับขับทำงาน Mr2 ไว้เป็นรถคันที่ 2 แต่ง-ขับเล่น ดีกว่าครับ
    รถมือสอง อายุ 20 กว่าปี ปัญหา เรื่องการซ่อมบำรุงที่ตามมา หลีกเลี่ยงไม่ได้อยู่แล้วครับ
    จะมากหรือน้อยแค่นั้น ได้รถมาในสภาพไหน เจ้าของท่านเดิมดูแลยังไง
    โรงงานที่ทำงานอยู่บางนา-ตราด กม.24 คอนโดอยู่ลาดพร้าว 71
    ใช้เป็นรถธรรมดา-ใหม่ดีกว่า ครับ ประหยัดในเรื่องของน้ำมันและค่าซ่อมบำรุงในรยะยาว ครับ

27. รถ Mr2 ที่ดีส่วนใหญ่จะจอดประจำอยู่ตามบ้าน เจ้าของไม่ขาย รถ Mr2 แรงจะเข้า-ออก จอดกันประจำอยู่ตามอู่
    นอกเหนือจากค่าตัวรถ ต้องเตรียมงบประมาณอีกก้อนหนึ่งไว้สำหรับการซ่อมบำรุงครับ ขอให้ได้รถที่ดี เหมาะสม
    กับราคาและการใช้งาน ครับ

nice_sw20
    ซื้อมาจะขับแบบนี้เลยหรือว่าจะเอามาทำต่อท่าทำต่อ ยกตัวอย่าง
    รถ 558,000
    เครื่อง 3S non 50,000(เพราะต้องซื้อยกแพ)
    ค่าอุปกรณ์เกียรธรรมดา 5000
    ค่าแรง 20,000
    ช่วงล่าง 15,000
    ล้อ 20,000
    ชุดแต่ง 15,000
    ท่อ 5000+
    จะเท่ากับ673000 โดยประมาน แต่ราคานี้คงยาก เพราะ พึ่งเล่นด้วย ลองคิดดูครับ แต่น่าจะจบเกือบๆ 7แน่ๆ หาซื้อคันอื่นจะคุ้มกว่าเยอะ

ก่อนตัดสินใจซื้อ น่าจะลองกลับไปตั้งต้น ทำการบ้าน ศึกษาหาข้อมูลด้านต่างๆ ของตัวรถ การใช้งาน การบำรุงรักษา ค่าใช้จ่าย ข้อดี ข้อเสีย ข้อจำกัด
    ทบทวนจุดประสงค์ในการซื้อรถ การขับขี่และความต้องการในการใช้งานในชีวิตปีระจำวันให้ชัดเจนและถูกต้องก่อนอีกครั้งครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้