อาการแปลก ๆ ตอนใช้น้ำมัน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sunnyz, 24 เมษายน 2012

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    แวะมาเอาใจช้วยครับ สู้สู้

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไงบ้างแล้วอะครับ

3. sunnyz

sunnyz New Member Member

130
    0
    0
    ดีขึ้นมาหลายจุดแล้วครับ
    เหลือเรื่องควันขาว / เก็บภายในรถ - สีรถ ก็น่าจะดีขึ้นมาอีกระดับครับ / ส่วนช่วงล่างอีกบานเบอะเลยครับ
    สู้สุดพลังครับ

4. sunnyz

130
    0
    0
    ดีขึ้นมาหลายจุดแล้วครับ
    เหลือเรื่องควันขาว / เก็บภายในรถ - สีรถ ก็น่าจะดีขึ้นมาอีกระดับครับ / ส่วนช่วงล่างอีกบานเบอะเลยครับ
    สู้สุดพลังครับ

5. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    สู้ๆคับพี่ ผมก็ตามเก็บอยู่เรื่อยๆคับ รถเก่าก็ต้องอย่างงี้แหละพี่ เหมือนคนแก่อะคับ ต้องมีป่วยกันบ้าง

6. pkea

pkea New Member Member

54
    0
    0
    ได้มรดกป้ามา ป้ามือที่ 2 เรามือที่ 3 รับมาเมื่อไม่กี่ปี วิ่งไปแปดหมื่นกว่าๆเอง เพราะป้าวิ่งวันละไม่กี่กิโลแต่ไม่เคยทำอะไรกับรถเลย มาถึงก็โดนของเหลวต่างๆ กับยางแม็ก 15 สักพักก็โดนปั้มติ้ก พอเอาไว้ใช้วิ่งทางไกลก็ ติดแก๊สหัวฉีด ทีนี้บานตะไท น้ำมันเครื่อง ลูกยางต่างๆ ช่วงล่าง โช๊ค สปริง โอริง คอหน้า จานจ่าย หัวเทียน ปลั้ก แบตอีกลูก ค้ำโช้คหน้า เครื่องเสียงอีกชุด ทั้งหมดก็ราวๆแสนนิดๆ ระยะเวลาปีกว่าๆ หลังจากสงบมาน่าจะเดือนกว่าๆ เริ่มมีเสียงแปลกๆ ฝืดๆ แถวๆ ล้อหน้าด้านคนขับ แต่ยังไม่แน่ใจหูเฝื่อนเองป่าว อิอิ

7. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ถ้าเรื่องเครื่องเป็นเยอะ กัดฟันเปลี่ยนทั้งตัวเลยจบกว่านะครับ เครื่องเดิมน่าจะจบไม่เกิน 25000 นะครับ

8. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    แนะนำว่าเวลาไปพบช่าง อย่าทิ้งรถ ให้เฝ้าดู ว่าทำอะไรบ้าง เราจะได้พอรู้ว่าไอ้ตรงนี้เรียกอะไร ไอ้ตรงนั้นเสียอย่างไร ครูพักลักจำ เผื่อเอามาทำเองได้ ตามที่พี่ตั๋นว่าน่ะแหละครับ ถ้าเครื่องประเมินแล้ว ยกใหม่ สบายใจกว่า ก็ยกใหม่เถอะ หะๆ

9. sunnyz

130
    0
    0
    ขอบคุณครับ ทั้ง 3 ท่าน ผมก็คงต้องกัดฟันเก็บเงินไปยกเครื่องอ่ะครับ คิดไว้แล้ว

10. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เป็นกำลังใจนะครับ

11. sunnyz

130
    0
    0
    ขอบคุณครับ

พี่ ๆ ท่านใดพอจะรู้จักร้าน หรือคนที่เค้ารับขัดโคมไฟหน้าบ้างมั๊ยครับ ของผมมันเหลืองมากเลยครับ

12. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ไฟหน้าบีสิบสี่เป็นพลาสติก ที่เหลืองเพราะพลาสติกมันหมดสภาพแล้วครับ ขัดก็ไม่ออก ต้องเปลี่ยนใหม่ครับ

13. sunnyz

130
    0
    0
    จบเลยครับ >_<

14. ทำในสิ่งที่จำเป็นก่อนนะครับ ค่อยๆทำไป ทำทีเดียวจัยรักอย่างเดียวไม่รอดครับ ต้องเงินถึงด้วย เดือนนึงเจียดงบซ่อมบำรุงวางแผนซ่อม ซ่อมในสิ่งที่เกี่ยวพันธ์กับชีวิตตัวเองก่อน อะไรไม่จำเป็นตัดออกไปก่อนมีเงินเหลือค่อยว่ากัน สำหรับผมมีไว้เพื่อความสะดวกในการเดินทางและเที่ยวพักผ่อนบ้างกับครอบครัวไม่เน้นสวย (แต่ก็ไม่ขี้เหล่นะ) เน้นซื้อหาอะไหล่เองแล้วลงมือทำในสิ่งที่พอทำได้ หากเกินสามารถก็พึ่งช่างเอาครับ รุ่นนี้ก็ 15 ปีup แล้วให้เปลี่ยนแบบจัดหนักยังงัยมันก็ต้องมีซ่อมเล็กซ่อมน้อยทุกเดือนอยู่ดีตามอายุการใช้งาน ทุกอย่างขึ้นอยู่กับจัย

15. ทำในสิ่งที่จำเป็นก่อนนะครับ ค่อยๆทำไป ทำทีเดียวจัยรักอย่างเดียวไม่รอดครับ ต้องเงินถึงด้วย เดือนนึงเจียดงบซ่อมบำรุงวางแผนซ่อม ซ่อมในสิ่งที่เกี่ยวพันธ์กับชีวิตตัวเองก่อน อะไรไม่จำเป็นตัดออกไปก่อนมีเงินเหลือค่อยว่ากัน สำหรับผมมีไว้เพื่อความสะดวกในการเดินทางและเที่ยวพักผ่อนบ้างกับครอบครัวไม่เน้นสวย (แต่ก็ไม่ขี้เหล่นะ) เน้นซื้อหาอะไหล่เองแล้วลงมือทำในสิ่งที่พอทำได้ หากเกินสามารถก็พึ่งช่างเอาครับ รุ่นนี้ก็ 15 ปีup แล้วให้เปลี่ยนแบบจัดหนักยังงัยมันก็ต้องมีซ่อมเล็กซ่อมน้อยทุกเดือนอยู่ดีตามอายุการใช้งาน ทุกอย่างขึ้นอยู่กับจัย

16. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ไฟหน้ายังใช้ได้ ไม่รั่ว ไม่แตกก็ใช้ไปก่อนเถอะครับ ช่วงล่าง เบรค สำคัญรีบทำก่อนเถอะครับ ความสวยงามว่ากันทีหลัง สู้ๆครับพี่

17. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ขอเพิ่มเติมเกี่ยวกับไปหน้ารถเหลืองหน่อยครับ (ถ้าเหลืองจากด้านในก็คงหมดสิทธิ์ทำครับ เปลี่ยนใหม่แน่ครับ) เอาแบบง่ายๆแต่ออกแรงนิดนะครับ หากระดาษทรายน้ำละเอียด (ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเบอร์2000) เอาน้ำยาฉีดทำความสะอาดกระจก ฉีดไห้เปียกทั่วไฟหน้าแล้วก็เอากระดาษทรายค่อยขัดถูไปเรื่อยๆโดยพยายามฉีดน้ำยากระจกตามไปด้วยไม่ให้กระจกไฟหน้าแห้ง ทำให้ทั่วเสมอกันทั้งโคม จะเห็นคราบไคลหลุดออกมาดำปิ๊ดปี๋ ซัก 5 นาที ถ้าเมื่อยก็พอก่อน เอาน้ำล้างคราบสกปรกออกแล้วเช็ดให้แห้ง เอาแว็กซ์มาขัดเคลือบซะหน่อย ก็โอเคสวยงามเหมาะสมกับรถแล้วครับไม่ดูเหลืองเหมือนรถเก่าครับ (อย่าลืมทำอีกข้างหนึ่งด้วยละกัน) ลองทำดูครับของผมทำมานานเกือบ 2 ปีแล้วยังใสอยู่เลยครับ (แต่คงไม่เหมือนใหม่ะครับ)

18. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ทำออกมาให้ขับได้ แล้วค่อยทำออกให้สวย
    พอเราผ่านช่วงนั้นมา แล้วจะแซ่บ :D

19. sunnyz

130
    0
    0
    ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

ตอนนี้อยากล้างไฟหน้าก่อน แต่ผมทำไม่เป็น อยากจะลองล้างข้างในดู เพราะเมื่อวันเสาร์ขับตอนมืดแทบมองไม่เห็นแลว >_<

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:54:12 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:53:31 ----------

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

ตอนนี้อยากล้างไฟหน้าก่อน แต่ผมทำไม่เป็น อยากจะลองล้างข้างในดู เพราะเมื่อวันเสาร์ขับตอนมืดแทบมองไม่เห็นแลว >_<

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

20. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    สู้ๆนะครับเป็นกำลังใจให้ ^ ^

21. ....ผมเป็นคนชอบขับรถกลางคืน ทุกคืนวันเสาร์มีธุระต้องออก ต่างจังหวัด ไปติดฟิมร์หน้ามา 60 รอบคัน 80 มองไม่เห็นทางเล็งแล้วเล็งอีก โคมเดิมถอดออกมาได้สองปีแล้วไปสอยไฟหน้าเพชรจากศรีวรจักรมาพร้อมไฟมุม แล้วก็สอยหลอดไฟ Osram Night Breaker จากในเน็ท ซื้อรีเลย์บอสสองตัวกะเศษสายไฟเหลือๆที่บ้านต่อวงจรครบ มันแจ่มดีแท้ส่องไปไกลกว่าเดิมน่าจะ เกือบสามสิบเปอร์เซ็นต์ สว่างชึ้นแน่นอนเพราะต่อจากแบตเตอรี่โดยตรง แจ่มไม่ต้องมานั่งเล็งเส้น เห็นศพน้องหมาแต่ไกล หลบทันแน่นอน

22. sunnyz

130
    0
    0
    แล้วโคมเดิมท่านยังอยู่มั๊ยครับ ขายป่ะครับ ^^

23. klah

klah New Member Member

90
    8
    0
    ค่อยๆ ทำครับพี่
    รถผม B11 ก็โดนมาเยอะ เจ็บมามาก
    ตอนนี้เงินทำสีใหม่ก็หมด ไปกับอะไรๆ เล็กๆ น้อยๆ
    เจออู่ดี นี่จบครับ แต่กว่าจะเจอ เราก้เกือบจบ :(

24. .....ไม่ขายครับ.......แต่ยกให้เลย ไม่ได้ใช้ครับเก็บเอาไว้เผื่อๆเป็นอะไหล่ สนจัยมาเอาไปได้ครับ ผมทำงานอยู่ระหว่างโลตัสบางใหญ่ - ซอยกันตนา

25. sunnyz

130
    0
    0
    ขอบพระคุณมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ครับ ว่าแต่โคมโดมท่านยังใสอยู่ชั่ยป่ะครับ ผมต้องนำมาขัดล้างก่อนหรือป่าวครับ

แล้ว"โลตัสบางใหญ่ - ซอยกันตนา" อยู่ประมาณตรงไหนอ่ะครับ ผมหยุดแต่วันอาทิตย์

26. ...ขอกลับไปดูก่อนนะ แต่ไม่น่าเหลืองนะ เพราะเคยโดนชนมาไฟหน้าคู่เก่าแตกไปข้างนึง อู่เลยเปลี่ยนไฟหน้าเซียงกงให้ตอนนั้นยังใสอยู่ใช้มา 3 เดือนเลยเปลี่ยนตาเพชร
    ...เป็นชนชั้นแรงงานที่หยุดวันอาทิตย์ เหมือนกันเหรอครับ.....โลตัสบางใหญ่อยู่เส้นกาญจนาภิเษก วงเวียนที่จะตรงไปตลิ่งชัน เลี้ยวซ้ายไปพระราม 5
    บ้านผมอยู่ท่าน้ำนนท์

27. samuyaki

samuyaki New Member Member

470
    26
    0
    เรื่องควันขาวแก้หายยังครับ อยากรู้ว่าทำไรไปบ้างอะครับ

28. sunnyz

130
    0
    0
    พอดีเลยครับ วันอาทิตย์นี้ผมต้องไปหาแม่ แม่อยู่แถว ๆ กระทรวงฯ นัดเจอที่บิ๊กซีติวานนท์ได้ป่ะครับ รบกวนนะครับ ดูแล้วไม่น่าไกลมาก

29. sunnyz

130
    0
    0
    ยังไม่จบเลยครับ สงสัยต้องยกเครื่องอ่ะครับ

30. sunnyz

130
    0
    0
    ขอคำแนะนำอาการนี้หน่อยครับ ผมอยากแก้ก่อนเลย

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้