มาทำดิฟฟูเซอร์หลังด้วยงบไม่เกิน 500 บาทดีกว่าาา ีupdate เพิ่มกาบข้างด้วย

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย LeGoLaZZ เลโกลัส, 11 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ว่างกันมั้ย มาแต่งรถแบบราคาประหยัด แถมด้วยความภูมิใจกันดีกว่า

พอดีเหนด้านหลังรถมันโล่งๆ เลยอยากหาดิฟฟูเซอร์มาใส่ ของโนเบรสมันค่อนข้างสูง ใส่แล้วกลับดูท้ายโด่งขึ้นไปอีก

เดินไปตามร้านเครื่องมือก่อสร้างเจอแผ่นสังกะสีแบบนี้เข้า ราคาแล้วแต่ความหนา ของผมร้านเค้ามีหนาสุดคือ #28 แผ่นนึงเมตรx2เมตร 330 บาท

พอกางมาเสดก็จัดการพับให้ได้ชิ้นส่วนที่เราต้องการ จะพับให้แบนหรือมีเนื้อหน่อยอันนี้แล้วแต่ชอบ

โดยของผมคิดเอาไว้แต่แรกแล้วว่าจะทำเปนสามชิ้น แบบประกอบกัน โดยด้านข้างพับแบนไปเลยเพราะต้องม้วนปลาย แต่อันกลางพับให้มันดูอ้วนนิดนึง

ด้านฝั่งที่พับ ขอบมันจะสวยอยู่แล้ว ส่วนอีกด้านนึงก็จัดการพับขอบหน่อยด้วยเครื่องมือช่างอย่างคีมเหล็ก ออกมาเหมือนรอยเชื่อมเกล็ดปลาเลย อิอิ

จากนั้นก็เริ่มทำการตกแต่ง ให้เข้ากะรถเรามากที่สุด ติดตรงไหนก็เว้ากันตรงนั้น บางจุดก็สร้างเปนขาสำหรับยึดที่รถด้วยก็ดี แล้วก็ทำสีตามใจชอบ ผมพ่นด้วยสีกระป๋องแบบขำขำ ส่วนตรงกลางปล่อยให้เปนเนื้อสังกะสีไปเลย เพราะจะได้เหนว่ารถมันเตี้ยลง ถ้าสีดำมันจะกลืนไปหน่อยมองไม่เหน

จากนั้นก็นำไปติดตั้งที่รถได้เล้ยยย โดยผมติดตั้งด้วยน๊อตเกลียวปล่อยอะ ส่วนรูที่ตัวงานใช้ตะปูตอกนำก่อนแล้วเอาเกลียวปล่อยสวนเข้าไปได้เลย

ด้านท้ายดูแน่นขึ้นเหนๆ แถมเข้ากันกะดิฟฟูเซอร์ของโนเบรสเลย อิอิ

จบการ D.I.Y ครั้งนี้คับ หมดเงินไปค่าสังกะสี 330 + สีเหลือๆ น๊อตเกลียวปล่อยค้นๆจากกล่องเครื่องมือเอา

ขอให้มีความสุขกะการ D.I.Y. รถตัวเองกันนะค้าบบบบ

อัพเดต

ของเหลือจากการทำดิฟฟูเซอร์ไม่รุ้จะเอาไปทำอะไร เลยสามารถเอามาทำกาบข้างได้อีกคู่คับ จะได้เข้ากันกับดิฟฟูเซอร์หลัง

วิธีพับคับ ผมใช้แกนม้วนกระดาษคับ

แล้วรีดๆ จะเอาบาง หรือปลายหนาแล้วแต่ชอบเลย

ตัดแต่ง ทำขายึด ติดสติ๊กเกอร์คาบอนตามความชอบเลยคับ

ติดตั้งเลยคับ ผมใช้น๊อตเกลียวปล่อยเหมือนเดิม

แล้วเราก็ได้ของแต่งเพิ่มมาอีกชิ้น ง่ายปะ อิอิ

ใครทำเสดแล้วเอามาโชว์กันบ้างนะคับ เผื่อมีไอเดียใหม่ๆผมจะได้ทำตามบ้าง อิอิ

แก้ไขล่าสุด: 16 มีนาคม 2012
  2. Super Demio

Super Demio New Member Member

159
    1
    0
    ลงตัวมากคับพี่ม่อน ความคิดเลิศสุดๆๆ

3. rx7job

rx7job New Member Member

63
    0
    0
  4. ZENGWA

ZENGWA New Member Member

83
    3
    0
    ไอเดียดีมากๆครับชอบๆ

5. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ตามมากดLike

6. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เยี่ยมเลยครับเท่มาก

7. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    อยากเห็นมานานละคับ สุดยอด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้