Rover623กับน้ำมันE85

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย pavelbenz, 4 มีนาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    เอามาแชร์จากประสบการณ์จริงครับ

จากการที่ได้หาข้อมูลในการใช้น้ำมันE85มาเป็นเวลาเกือบครึ่งปี ก็เกิดอาการคันไม้คันมือ+โซฮอลล์95มานแพงเหลือเกิน

อยากลองใช้พลังงานใหม่บ้าง เห็นเค้าบอกดีนักดีหนา รถสนามใช้เยอะ ไอเราก็อยากรู้ว่ามันดียังไง

ซึ่งผมสรุปข้อดีข้อเสียได้ดังนี้(ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมบอกได้นะครับ รับฟังทุกความคิดเห็น)

ข้อดี
    1.ออกเทนสูง
    2.น้ำมันเย็น
    3.ราคาถูก
    4.ช่วยประเทศลดการนำเข้าน้ำมัน
    5.ลดมลพิษในอากาศได้ถึง850กรัม/ลิตร(อ้างอิงจากโฆษณา) ถ้าE20ลดมลพิษ200กรัม/ลิตร
    6.น้ำมันหอม ไม่ระคายเคืองตาเท่าเบนซินกะแก๊สโซฮอลล์(แต่บางคนก็บอกไม่ชอบกลิ่น)
    7.เผาไหม้หมดจด ตอนใช้2-3ถังแรกต้องล้างกรองเบนซินด้วยเพราะมันจะล้างคราบน้ำมันในถังออกมาตันที่กรองเบนซิน
    ข้อเสีย
    1.หาปั๊มเติมยาก
    2.ต้องเพิ่มขนาดหัวฉีดขึ้นอีก30% เปลี่ยนปั๊มติ๊ก(ผมใช้ปั๊มติ๊กJ โบ) และท่อยางที่โดนน้ำมันเชื้อเพลิงโดยตรง
    3.เมื่อจูนE85แล้ว จะไม่สามารถใช้น้ำมันชนิดอื่นได้ เนื่องจากค่าอากาศ ไฟ น้ำมัน ต่างกันเยอะ สำหรับคนที่จะใช้ต้องมีถังน้ำมันสำรองหรือขับผ่านปั๊มที่มีE85เป็นประจำ
    4.ในตอนเช้า ถ้าจอดรถไว้นานๆ อากาศเย็นๆ จะสตาร์ทติดยากนิดนึง(แต่ติดทุกครั้ง) และมีอาการวูบเวลาเบิ้ลเครื่องช่วง1นาทีแรก(วูบแต่ไม่ดับ) แต่หลังจาก1นาทีหรือเครื่องร้อนแล้วก็เป็นปกติครับ

สิ่งที่ต้องเปลี่ยน
    1.ปั๊มติ๊ก
    2.หัวฉีด500CC.ขึ้นไป
    3.ท่อยางน้ำมันเชื้อเพลิงเกรดR7,R9 ในถังน้ำมันใช้R10(ราคาค่อนข้างแพง แต่ใช้ความยาวแค่2นิ้ว)
    4.กล่องP08หรือP30 ใช้จูนReal Time
    5.คอยล์แยก(อันนี้จะใส่หรือใช้ของเดิมก็ได้)

ในเมื่อพร้อมแล้วก็จัดการเปลี่ยนหัวฉีดเป็นของอีโว 560cc. ปั๊มติ๊กJโบ และท่อยางน้ำมันซึ่งผมใช้เกรดR7ซึ่งมันทนได้แค่E20

แต่ด้วยความอยากรู้ว่ามันจะทนได้มั๊ย ผมกะใช้แค่2ปีแล้วเปลี่ยน E85มันก็ไม่ได้กัดขนาดนั้นเพราะถ้าเอามาแตะผิวหนังเหมือนเอาแอลกกอลฮอลล์มาแตะ

รู้สึกเย็นๆ ไม่ได้แสบแต่อย่างใด พวกชุดคิดE85มันก็ไม่ได้มีท่อยางติดมาด้วย ก็น่าจะใช้ได้+สอบถามจาคนที่ใช้จริง เลยมั่นใจว่า ใช้ได้ชัวร์

น้ำมันก็มีสีฟ้าน่าใช้ดี ผมได้เติมE85เก็บลงไว้ในแกลลอน7ลิตร (ตอนเปลี่ยนปั๊มติ๊ก ช่างได้ถ่ายน้ำมันออกหมดถังเรียบร้อยแล้ว)

พอติดตั้งเสร็จก็เติมE85ลงไปประมาณ14ลิตรทันที สตาร์ทเครื่องยนต์ ติดทันทีแต่ช้ากว่าเดิมนิดนึง ที่ผิดคาด!!!คือ เดินเบานิ่งมาก ตอนแรกผมคิดว่าคงจะเดินเบาไม่ได้จนกว่าจะได้จูน

กลิ่นok ไม่เหม็นเหมือนน้ำมันทั่วไป

เสร็จแล้วก็ไม่รีรอ รีบตรงดิ่งไปเติมน้ำมันทันที

เติม1000ได้42ลิตร!! เกือบจะเต็มถัง

หลังจากนั้นก็ขับรถมาเพื่อเตรียมจูน ระหว่างทางก็พยายามสังเกตอาการรถต่างๆ หลักๆก็จะมีสะดุดนิดนึง แต่ถือว่าดีกว่าที่ผมคาดการณ์ไว้มากก

เสียงเครื่องเดินเรียบดี และแล้วก็มาถึง....ลานประหาร...:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 เมษายน 2012
  2. pavelbenz

254
    1
    0
    พอขึ้นไดโน่ ก็จับมัดเท้าเรียบร้อย เพื่อเตรียมพร้อมที่จะจูน

จูนไปทั้งหมด15Run ผมอยากให้หยุดตั้งแต่Runที่10ล่ะ ทนไม่ดูไม่ไหวจริงๆ ใจนึงก็กลัวจะพัง

แต่เพราะว่ายางไม่เอื้ออำนวย ไม่มีดอกแล้ว ลื่นช่วงที่เทคเปิดจนไดโน่จับแรงม้าไม่ได้ ให้คนมายืนค้ำรถก็แล้ว ปล่อยลมยางก็แล้วก็ยังลื่นอยู่ดี...

ในที่สุดก็เค้นออกมาได้185แรงม้าที่ล้อและแรงบิด22.59

http://www.youtube.com/watch?v=voSN_V6YL1M

เดินนิ่งดีมาก ผิดกับที่ผมและจูนเนอร์คาดไว้เลย แรงม้าและแรงบิดเพิ่มทุกช่วงรอบเมื่อเทียบกับก่อนจูน ถือว่าโปรเจคนี้ประสบความสำเร็จไปได้ระดับนึงครับ

เดี๋ยวใช้แล้วจะมารายงานเรื่องอัตราสิ้นเปลือง อาการต่างๆเรื่อยๆครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2012
  3. pavelbenz

254
    1
    0
    รายงานการใช้E85 :หลังจากใช้ไป3ถังแรก วันนี้เติมเป็นถังที่4 วิ่งในเมือง-นอกเมือง มีรถติดบ้าง สรุปอัตราการสิ้นเปลือง เติม1000 วิ่งได้380กิโลเมตร หรือประมาณ9กิโลเมตรต่อลิตร

แต่เดี๋ยวจะให้จูนเนอร์ จูนเก็บในรอบต่ำอีกทีนึง น่าจะประหยัดขึ้นกว่านี้อีกนิดนึง

ส่วนท่อทางเดินน้ำมันจากถังน้ำมัน ถึง รางหัวฉีดเลยคับ เปลี่ยนส่วนที่เป็นท่อยางที่สัมผัสกับน้ำมันทั้งหมดน่ะครับ ใช้ประมาณ1.2-1.5เมตร และตรงปั๊มติ๊กใช้2นิ้ว เกรดR10

ทางจูนเนอร์ผมบอกว่า ถ้าท่อทางเดินน้ำมันไม่บวมหรือแตกลายงา ก็ใช้ของเดิมได้เลย ไม่มีปัญหา:D

เสริมอีกนิดนึง จูนเรียลทามละเอียดกว่าติดชุดKitมากครับ เผาไหม้ได้ดีกว่า การตอบสนองไวกว่า แต่ชุดKitจะสามารถปรับกลับมาใช้โซฮอลล์ได้ทันทีเลย

รายละเอียดเยอะ โทรมาคุยง่ายกว่าครับ 089-677-8875

4. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    แจ๋วครับ มีไรก็ update นะครับ แอบมาอ่านเรื่อยๆ :)

5. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ได้แม็กใหม่ยังครับ !!

6. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ดีครับ สงสัยได้เครื่องเทพจากยี่ปุ่นแน่ๆ แรงม้าเยอะดี
    แต่ที่เคยได้ยินมาเค้าก็ว่าเทียบกันแล้ว e85 ได้แรงม้าเยอะกว่า 95 ครับ

เดี๋ยวถ้าผมได้ม้า จาก95 และ แก๊ส จากเครื่อง h23a vtec ฝาฟ้าจะมารายงานครับ
    ปล. หน่วย เป็น SAE Hp หรือ STD Hp ครับน้องเบ๊นซ์

7. pavelbenz

254
    1
    0
    ถูกต้องครับ พี่โอม E85มีค่าออกเทนสูงถึง103เลยครับ สามารถปรับแต่งน้ำมัน องศาไฟในการจุดระเบิดได้มากกว่าเยอะเลยครับ

ตอนนี้ทำเดิมๆไปก่อน เฮดยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

แรงม้าที่วัดได้185 WHP(Wheel Horsepower) น่ะครับ ถ้าม้าที่เครื่องน่าจะอยู่ที่220-230ตัวครับ

ถ้าพี่โอมจะไปขึ้นวัดม้า ลองไปที่auto carถนนศรีนครินทร์ดูครับ เบนซ์กับนัทก็ไปวัดกันที่นั้น ^^

8. natsmooth

834
    0
    0
    เอาไงดีอะ หรือ จะไป E85 ทั้งแก๊ง !!

9. pavelbenz

254
    1
    0
    ท่อทางเดินน้ำมัน ใช้เกรดขั้นต่ำคือ R7, R9 ถ้าที่ร้านบอกให้ใช้ R6 หรือไม่มีเขียนบอกเกรด อย่าไปเอาเด็ดขาด!!

R7ทนE20ได้ ราคาอยู่100-200กว่าบาท ต่อเมตร R9ทนได้ถึงE85,E100 ราคาอยู่ที่500-600กว่าบาท ต่อเมตร

ขนาด 5/16" ตามในรูปเลยครับ

ส่วนนี่เป็นท่อแช่ในถัง สามารถทนได้ถึงE100 ราคาแพงมากกกก ฟุตนึงราคาอยู่1500 แต่!! เราใช้เพียง2นิ้วเท่านั้น แต่ร้านเค้าจะไม่แบ่งขายให้เรา

ท่อแช่ใช้แค่นี้เอง:cry:

10. pavelbenz

254
    1
    0
    E85เรย อิอิ แรงกว่าเบนซ์แน่นอนคับ

11. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    Rover 623 กับ E85

ดูณท่าทางภายนอกเครื่อง สามารถแก้ปัญหาได้หมดแล้ว แล้วภานในเครื่องละครับแก้ปัญหาหรือยัง โดยเฉพาะยางรองตีนวาล์ว ไม่ทราบว่าเปลื่ยนเป็นเกรดที่รองรับ L.ก.ฮ. หรือยัง
    เพราะ ปัญหาที่เจอกับรถที่ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ คือยางรองตีนวาล์ว เนื่องจาก L. ก.ฮ. จะชอบกัดยางให้แห้งและกรอบแตกในที่สุด ซึ่งมันอยู่ในเครื่องเรามองไม่เห็น
    ต้องเปิดฝาสูบออกมาเท่านั้น ถึงจะเห็น และ Spec ของ Rover 623 จะใช้น้ำมันเบนซิน95 อย่างเดียว ( ไม่ใช่แก็สโซฮอลล์ 95 ) เพราะทางยุโรปในยุคนั้นยังใช้เบนซิน95 กันอยู่ ยิ่งในเมือง
    จีน (พอดีพี่ไปเที่ยวปักกิ่งมาเมื่อตอนปีใหม่ เห็นแต่รถยุโรปเกลื่อนเมือง โดยเฉพาะ Audi ,VW ,Citroen,Peugeot ,Benz , Rover 75 นาน ๆเจอที ( จีนแปลงเป็นยี่ห้อ Rawee )
    ประมาณ 90% ที่เหลือเป็นรถญี่ปุ่นและรถอื่นประมาณ 10% ) ซึ่งที่โน่นใช้เบนซิน 97 ครับ
    ส่วนน้ำมัน E85 นั้นที่บอกว่ามีอ๊อกเทนสูงถึง 103 ก็ยังงอยู่ว่ามันทำได้ยังไง ในเมื่อน้ำมัน E85 มีม้ำมันแท้ ๆ อยู่แค่ 15% ที่เหลืออีก 85% เป็นพวกมันสำปะหลังและ L.ก.ฮ. ซึ่งแสดง
    ว่าต้องมีการใช้ Solvent ในปริมาณที่มากพอที่จะทำให้มีอ๊อคเทนสูงถึง 103 ได้ พอ ๆ กับแก๊ส LPG ที่มีอ๊อคเทน 105 เพราะการมีอ๊อคเทนสูงจะช่วยในด้านแรงอัดในเครื่องยนต์ ซึ่ง
    Spec ของ Rover 623 จะใช้แรงอัด 9.8 :1 เพื่อให้เครื่องเดินเรียบและก้านสูบทำงานได้ดี แต่แรงอัดสูงมีผลเสียคือทำให้เครื่องยนต์ร้อนเกินไป ซึ่งจะมีผลต่อยางรองตีนวาล์วและปะเก็น
    ฝาสูบจะทนไม่ได้ แต่จะมีผลในระยะยาว ประมาณ 1-2 ปีถึงจะเริ่มออกอาการครับ ช่วงนี้ถ้าใช้แล้วไม่มีปัญหาก็ใช้ไปก่อนครับให้คุ้มกับที่ลงทุนไป เพราะเงินค่าน้ำมันที่ประหยัดได้ก็มากโขอยู่

12. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ปั๊มไหนมี e85 บ้างเอ่ย

แล้วพอจะเช็คข้อมูลได้ที่ไหนบ้างครับ :)

13. natsmooth

834
    0
    0
    ความรู้เน็ตๆ !! ขอบคุณมากครับ !!!

ถามอีกนิดครับ แล้วถ้านานไป พวก ซิลต่างๆ พังไป อะไหล่ตัวไหนยังไง ที่สามารถใช้ก่า E85 ได้บ้างครับ !!

14. pavelbenz

254
    1
    0
    ขอบคุณ พี่โย่งครับ สำหรับข้อมูล ก่อนที่ผมจะมาใช้E85 ผมได้เก็บข้อมูลจากรถรุ่นพี่ที่ใช้งานจริงๆ Civic 3ประตู ใช้E85มาเกือบ3ปีแล้ว

อีกคันก็แอคคอร์ดE85 Skunk2 ใช้มาเกือบ2ปี ขับชีวิตประจำวันบ้าง ไปสนามแข่งบ้าง ยังไม่มีปัญหาที่กล่าวมาเลยครับ แต่ก็ต้องดูกันในระยะยาวอีกที

บางทีทฤษฎีมันอาจทำให้เรากลัวเกินไปก็เป็นได้คับเหมือนตอนแรกๆที่โซฮอลล์95,91และLPGเข้ามาใหม่ๆ

อีกอย่าง ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้บอกรายละเอียดเรื่องเครื่องยนต์ ผมใช้E85กับเครื่องH22A แรงอัดอยู่ที่10.6:1 กำลังอัดอยู่+-250

ถ้าเป็นเครื่องเดิมRoverผมยังไม่ได้ศึกษาว่าใช้E85ได้มั๊ย

ผมเอาข้อมูล องศาในการติดไฟ มาให้ครับ

องศาการติดไฟของเชื้อเพลิงแต่ละชนิด
    E85 = 220 'c
    95/91 = 280 'c
    LPG = 450 'c
    NGV = 600 'c

E85จึงเหมาะกับพวกรถกำลังอัดสูงๆมากกว่า เพราะถ้ากำลังอัดต่ำ จะจุดระเบิดได้ยาก

รถผมจูนบนไดโน่1ชั่วโมงวิ่งไป15รัน อุณหภูมิสูงสุดยังอยู่ที่90องศาเองครับ ซึ่งถ้าขับจริงๆไม่ได้เค้นกันขนาดนั้นอยู่แล้ว นอกจากจะไปวิ่งเซอร์กิต

E85เป็นน้ำมันเย็นครับ จึงมีอุณหภูมิในการติดไฟที่ต่ำกว่า รถแข่งบางคันจึงใช้E85กัน เนื่องจากสามารถปาดฝาเรียกกำลังอัดได้มากกว่า เครื่องเย็นกว่าใช้เบนซิน ราคาถูกกว่า

วาวล์ก็ตั้งตามปกติ 80000-100000โล เพราะความร้อนมันไม่เท่าLPG ดังนั้นเรื่องความร้อนที่จะส่งผลต่อยางรองตีนวาลว์และประเก็นฝาสูบ ก็ตามอายุการใช้งานครับ

เรื่องการกัดกร่อนท่อยาง ผมกำลังเก็บข้อมูลอยู่ซึ่ง รถ2คันที่ยกตัวอย่างข้างบน ยังไม่มีปัญหาเรื่องนี้ :cool:

15. pavelbenz

254
    1
    0
    สายเกรดR9,R10 ใช้ของยี่ห้อGatesก็ได้ครับ คุณภาพดีคับ

เปลี่ยนท่อทางเดินใหม่ จากแบบอัดหัวสาย ..

แกะ ออก แล้วใช้เหล็กรัดแทน .. ทำทุกจุดที่เปนหัวอัด ..

จุดที่ต้องระวัง หน้าเปลนหัวทั้ง 2 ด้าน อย่าให้เปนรอย ไม่งั้น น้ำมันรั่ว ..

ส่วนท่ออื่น แค่ถอดเปลี่ยน ..

Credit : พี่ษา Momo DME

16. pavelbenz

254
    1
    0
    เก็บถนนเรียบร้อยแล้วครับ รู้สึกได้ว่าประหยัดขึ้น แต่ยังไม่ได้วัดออกมาเป็นตัวเลข

เดี๋ยววันพุธจะเอาอัตราการบริโภคน้ำมันมาฝากครับ เพราะจะไปเมืองเพชรบุรี....^^

17. natsmooth

834
    0
    0
    ได้ตัวเลขความประหยัดแล้วบอกกันมั่งน้า !!!

18. pavelbenz

254
    1
    0
    กลับมาถึงกรุงเทพอย่างปลอดภัยล่ะคับ ต้องขอบคุณพี่ป๊อบมากๆคับ ขากลับเกิดเหตุนิดหน่อยครับ ขายึด2จุดบนของพัดลมหม้อน้ำหัก เลยต้องรบกวนพี่ป๊อบนิดหน่อย อิอิ

วัดอัตราการสิ้นเปลืองโดยขับจาก ม.กรุงเทพไปเที่ยวเล่นที่หัวหินและกลับมาที่กรุงเทพ โดยผมเติม1000 วิ่งได้+-500กิโลเมตร ขีดน้ำมันกลับมาที่จุดเดิม เติมเต็มถังยังเหลือ!!!

ถ้าเต็มถังน่าจะวิ่งได้ประมาณ600กิโลเมตรนิดๆ ใช้ความเร็วประมาณ90-120กิโลเมตรต่อชั่วโมง เติม1000ได้41.7ลิตร วิ่งได้500กิโลเมตร เฉลี่ยวิ่งได้11.99หรือ12กิโลเมตรต่อลิตร!!

ย้ำนะครับว่าเป็นอัตราการบริโภคนอกเมือง มีเข้าตัวเมืองหัวหินนิดเดียว ถือว่าเกินความคาดหมายของผมเลยทีเดียว(ตอนแรกกะว่าอยากได้ซัก420-430กิโลเมตร) โดยรวมแล้วถือว่าok

ไม่มีอาการสะดุด เครื่องนิ่งเรียบ จูนถนนเสร็จแล้วรู้สึกว่าทอร์ครอบต้นดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ที่สำคัญ ช่วยลดโลกร้อนคับ^^

19. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    เจ๋งมากข้อมูลดีๆ

20. natsmooth

834
    0
    0

ประหยัดมากดีแท้ นายหวดเล่น เทคเปิดบ้างรึป่าวครับ !!!
    บอกมาซะดีดี !!!

21. pavelbenz

254
    1
    0
    มีรอบเดียวเองค๊าบ วิ่งกับอิมgc8สีน้ำเงิน เสียดายที่เค้ายังไม่ได้โมมา ไม่งั้นเราคงโดนเก็บ ฮ่าๆๆๆ

22. natsmooth

834
    0
    0
    :D แต่รถนายก็ไม่ธรรมดาแล้วอะ ตอนนี้ !!!

23. pavelbenz

254
    1
    0
    รถเราเดิมๆ...แต่ไม่ธรรมดา ฮ่าๆๆ

24. pavelbenz

254
    1
    0
    เก็บรายละเอียดเครื่องรอบที่2ไปเรื่อยๆ จนคิดว่ารอมตัวนี้วิ่งดีที่สุด เลยมาวิ่งไดโน่เล่นๆกะเพื่อนๆที่Test Car เนื่องจากจูนเนอร์คนนี้ถนัดอ่านกราฟที่นี่มากกว่า

และเพื่อดูกราฟว่า สามารถเค้น!! ไปได้ต่อหรือไม่

http://www.youtube.com/watch?v=Q84IWDnPsrg

และรถเพื่อนๆอีก2คัน ขออนุญาติเจ้าของรถด้วยคับผม

http://www.youtube.com/watch?v=WXcZ_ObcYO4&feature=relmfu

http://www.youtube.com/watch?v=hi70MkYDLwM&feature=youtu.be

ปรากฏว่า ต้องมีการเค้นต่อกันรอบ3 อีกเนื่องจากสามารถไปต่อได้อีก >.<

25. natsmooth

834
    0
    0
    ได้ม้า มาเท่าไร ขอกร๊าฟ ดูน่อยได้ ป่าว !!!

26. pavelbenz

254
    1
    0
    หน่วยมันคนละอย่างน่ะครับ นัท ได้202ตัวที่ฟลายวิล แรงบิด231Nmหรือ 231/9.81= 23.55

เบนซ์ไม่ค่อยได้ใส่ใจเรื่องตัวเลขเท่าไร ไว้ไปวัดที่เดิมน่าจะชัวกว่า

กราฟอยู่ที่จูนเนอร์คับ เด๋วไปเอามาลงให้นะคับ

27. natsmooth

834
    0
    0
    ค่าไดโน่ที่นี่เท่าไรครับ !!
    แล้วที่ขึ้นอีกรอบเพราะเกบอะไรไป แล้ว ได้อะไรกลับมาบ้าง ฟิวลิ้งอะ !!

28. pavelbenz

254
    1
    0
    ที่Test carมันต้องซื้อ2รันน่ะคับ 1284บาท ที่ขึ้นเพราะต้องการรู้ว่าจูนอากาศ น้ำมัน ไฟ แล้ว รอมที่วิ่งดีที่สุดมันตรงกับที่คิดไว้หรือไม่

และต้องการเทียบช่วงPower bandกับเครื่องฝาดำเดิมๆด้วยคับ มันบอกเป็นตัวเลขค่อนข้างละเอียด ที่ได้มาคือแรงม้าและทอร์ครอบต้นทำให้ขับในเมืองง่ายขึ้นมาก

และช่วงหลังเทคเปิดช่วงรอบ6500upแรงบิดไม่ตกเร็วเหมือนตอนจูนรอบแรกคับ (ตอนนี้อากาศร้อนไม่ค่อยมีผลกระทบมากแล้ว วิ่งได้ใกล้เคียงกับอากาศเย็น)

เจอปัญหาคือ รอบมาเร็วเกิน ทำให้แรงม้าตกตั้งแต่รอบ7200 เมื่อเทียบกับฝาดำอีกคันที่แรงม้าสูงสุดอยู่ที่7600

โดยรวมรถดึงดี ช่วง1สับ2 เริ่มมีอาการคลัชทองแดงเริ่มเอาไม่อยู่แล้วตอนนี้ น่าจะเป็นเพราะล้อ16และการจูนเก็บอย่างละเอียดอีกรอบนึงด้วย

29. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    พี่ขอคอนเฟิร์มอีกเสียงว่า e85 มันแหล่มมากครับ
    ถ้าถังแรกหมดแล้วจะมารายงานว่าได้กี่ กิโล(สำหรับผมวิ่งในเมืองรถติดๆคับ แถวสุขุมวิท)

30. pavelbenz

254
    1
    0
    อย่าซัดบ่อยมากนะค๊าบ เพราะมานจะซดมาก อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้