สมาชิกใหม่...อยากปรึกษา...SR20VE..อัพเดท..17/03/12..ออกวิ่งแล้วครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Sunny_N_Slowly, 11 กุมภาพันธ์ 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    หายไปเลยอะคับ มะรู้ได้ทำแล้วหรือยัง....

2. Sunny_N_Slowly

Sunny_N_Slowly New Member Member

164
    0
    0
    ...มารายงานความคืบหน้าครับ...

...วันนี้เดินทางไปเทพารักษ์มาครับ...

..ไปถึงหน้าร้าน..เกือบ10โมง..

..โทรหาเบอร์ตามที่ได้ติดต่อไว้เมื่อวาน..

..2ครั้งแรกไม่ติด..ก็เริ่มไม่แน่ใจ..เพราะร้านตามแผนที่หน้าร้านปิด..

..แต่จากที่คุยกับน้องที่รับสายเมื่อวาน...บอกว่าจะต้องมาทำอู่ซึ่งอยู่อีกที่นึง...

..ครั้งที่3...ปรากฏว่าติด..

..ตรู้ดๆๆ...ตุ๊ดๆๆๆๆๆ...

...เหมือนโดนตัดสายทิ้ง...

..เราก็เอางัยดีหว่า...

..ขับรถออกจากหน้าร้านมาเรื่อยๆ..

..ไม่มีใครโทรกลับ..

..กลับรถขึ้นทางด่วน...มุ่งหน้ากลับบ้านมารดา...

..เข้าไปทำธุระบ้านแม่..ประมาณบ่ายสอง..

..น้องที่เราโทรนัดเมื่อวานโทรมา..โดยใช้เบอร์อื่น..

..ถามพี่จะมากี่โมง...ตรูเข้าไปแล้วเฟ้ยแต่ติดต่อไม่ได้...

..ก็เล่าให้น้องมันฟัง..

..มันก็ขอโทษขอโพย..เราบอกไม่เป็นไร..มันบอกให้เข้าไปอีกวันหลัง..

..เราก็โอๆๆ..เด๋วโทรไปนัดอีกที..

...วางสายไม่ถึงสิบนาที...

...น่าจะเป็นซ้อ...โทรมาถามว่าB14..ที่จะเข้ามาวันนี้..

..เด็กได้โทรนัดดูแลเรารึยัง..

..เราก็เล่าให้ฟังอีกรอบ...

..ซ้อแกก็ขอโทษ...บอกให้เข้าไปใหม่...เด๋วเฮียลดราคาให้500บาท..

...เราก็ครับๆ...แจ้งรายระเอียดทะเบียนรถไว้...แต่ก็ยังไม่รับปากว่าจะไปวันไหน..เด๋วโทรเฟิร์มอีกที..

..ก็เป็นที่มาของเรื่องวันนี้ครับ...

..ตอนแรกก็กะจะลาขาดครับ..

..แต่ก็ยอมรับว่าไอน้อง...กับซ้อพูดจาดีกับเรา..

..ไอเราก็คนใจอ่อน...ก็เลยรับปากไป...

..แต่เด๋วคงหาข้อมูลเพิ่มอีกสักพักครับ...

..สตรัทของDAIYAMA...ก็น่าสนใจนะครับ...

..ไม่แน่ใจว่าแพงเกิน18000ไปอีกเยอะไหมครับ...

..เห็นท่านสมาชิกท่านนึงขายอยู่...เด๋วอาจจะลองโทรปรึกษาอีกที

..งบ9หมื่น..หลักๆคงลงกับเครื่อง..และช่วงล่างครับ...

...ทำหล่อคงไว้ทีหลัง...

...ไม่รู้ว่าเวลาวางเครื่องอู่เค้ารับเทิร์นเครื่องเก่าไหมครับ...

..อยากทำแอร์ใหม่ด้วย..ถ้าได้คอมแอร์มาด้วยก็คงดี...

..แอร์เดิมเรามันเป็นโรตารีใช่ไหมครับ...ส่วนใหญ่ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบลูกสูบ..

..กำลังมันจะดีกว่าและ...ไม่ดัง..แต้กๆๆๆ...ใช่ไหมครับ..

..มีใครเปลี่ยนแอร์ไปใช้ยังไงบ้างครับ...

..ขอบคุณทุกๆความห่วงใยครับ..ถือว่าวันนี้แคล้วคลาดไปครับผม...

3. Crony_A

4,017
    12
    0
    ถ้าลงเครื่องใหม่นั้น คอมแอร์ต้องเปลี่ยนใหม่อยู่แล้วครับ โดยคอมแอร์ใหม่จะติดมากะเครื่องครับผม

ส่วนเสียงดังแคร๊กๆๆๆ ที่คอมแอร์นั้น เกิดจากใช้น้ำมันคอมคนละยี่ห้ออะคับ ถ้าจะแก้ให้หาย ต้องเปลี่ยนน้ำมันคอมเป็นของนิสสันครับ รับรอง เสียงหายแน่นอนครับ

ปล..ดีใจนะครับ ที่ยังไม่ได้ไปทำโช้ค ผมว่าเริ่มศึกษาใหม่ดีกว่าครับ ใจเย็นๆ ครับ ขอให้ใช้เงินทุกบาทอย่างคุ้มค่า มีไรปรึกษากันได้ครับ.....

4. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เรื่องโช้ค ลองดูรุ่นอื่นๆดูครับ ว่ามีร้านหรือเป็นตัวแทน รับประกันสินค้าได้แน่ๆ
    ค่อยตัดสินใจก็ได้ ราคาอาจจะแรงกว่าแต่น่าจะจบสวยกว่าครับ
    เครื่องยกลงแยกขายเป็นส่วนๆไปครับหรือจะขายเหมาทั้งเครื่องก็ได้
    เรื่องแอร์ก็ตามที่คุณพรี่แอร์บอกครับได้ของใหม่ติดมากับเครื่องอยู่แล้ว

5. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    โล่งอก

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    กำเงินไว้แน่นๆ ใจเย็นๆ แล้วหาข้อมูล

ถ้าคิดว่าหาข้อมูลได้ครบแล้ว

ต้องไปลอง ไปดูของจริง

ถ้าไม่รู้จะไปดู ไปลองที่ไหน

มามิตติ้งครับ มีให้ดู มีให้ลองเพียบ :)

7. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    เครื่องใหม่มันมาพร้อมคอมแอร์ ไดชาร์ท ปั๊มพาวเวอร์ อยู่แล้วครับ สบายใจได้ ใหม่หมดทุกชิ้น

ใช้รถมาหกปี เพิ่งรู้ว่าคอมดังมันแก้ที่น้ำมันคอม

ลั่นซอยมาตั้งนาน เปลี่ยนมาก็หลายอันโดนร้านแอร์ฟันมาก็เยอะ ยังไงก็ไม่หาย ที่แท้...

คุณพรี่แอร์ครับ ตั้งนานทะมายม่ายบอกโผมมมมม

แล้วคอมของSR ต้องใช้น้ำมันคอมนิสสันเหมือนกันรึเปล่า มันก็เริ่มดังนะ แต่ไม่ถึงขนาด GA

8. Sunny_N_Slowly

Sunny_N_Slowly New Member Member

164
    0
    0

...ถ้าเรื่องคอมแอร์เนี่ย...มันดังจริงๆเนอะ...

...เวลาไปเที่ยวไหน..เวลาขึ้นรถ..ถ้ามีสาวอยู่ใกล้ๆ..

..ยอมขนาดไม่เปิดแอร์...รอให้พ้นจากตรงนั้นก่อน..ค่อยเปิแอร์..

..ยอมร้อน..บางทีจอดตากแดดไว้...เขิน..พ่อลูกชายครางอย่างจะระเบิด..

9. Crony_A

4,017
    12
    0

555555555555555555
    อย่าว่างั้นงี้เลยคร๊าบ ผมเองก็พึ่งจะรู้ได้ไม่นานมาเนียแหละครับว่า ต้องใช้น้ำมันคอมของนิสสัน ถึงจะหาย ตอนแรกก็ไม่เชื่อ แต่พอได้ลองแล้ว...เออ เสียงหายไปหมดเลยครับ แถมรู้สึกได้ว่าแอร์เย็นกว่าเดิมด้วยอะครับ ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองป่าว แต่ที่แน่ๆ เสียงหายหมด...เงียบกริ๊บ แน่นอนครับ

ส่วน sr นั้น ผมไม่เคยได้ยินเสียงคอมแอร์เลยนะครับ ถ้าเริ่มมีเสียง ผมเดานะว่า น้ำมันคอมเริ่มจะขาดแล้วแหละครับ ลองเช็คดูครับ เพราะปกติคอม sr เท่าที่เห็นๆ กันนี่ ยังไม่เคยเจอรถใครมีเสียงนะครับ พี่บลู

10. blueday

560
    12
    0
    สงสัย...แฮ๊ดแล้วลืมปิดแอร์ อิอิ

Sent from my iPhone using Tapatalk

11. Oat40

5,652
    7
    38
    มาติ้งทุกครั้ง เปียกทุกครั้ง ข้อมูลเฮียเค้าแน่นจิงๆ

12. Crony_A

4,017
    12
    0
    มิตติ้งเลิก ห้าทุ่ม ถึงบ้าน ตีห้า ตลอดเว...

13. Sunny_N_Slowly

164
    0
    0
    ...จะดีเหรอคร้บ..

14. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    นี่ถ้ามาครบแก๊งกลับถึงบ้านเที่ยงวันอ่ะคับ 5555

15. Oat40

5,652
    7
    38
    สายแข็งมาตอบเองเลยอ่ะ

16. Crony_A

4,017
    12
    0
    ถ้ามีโอกาส ลองมามิตติ้งนะคร๊าบ จะได้รู้ว่ามิตรภาพที่ดี มีที่นี่เยอะแยะมากมายเลยคร๊าบ

17. Oat40

5,652
    7
    38
    ยังไงก็แจ้งความคืบหน้าในการบูรณะลูกชายบ่อยๆนะครับ

18. Crony_A

4,017
    12
    0
    รอชมต่อไปคร๊าบ

19. Sunny_N_Slowly

164
    0
    0
    ...วันนี้เข้าไปพบช่างอ๊อด..นวลจันทร์..เป็นที่เรียบร้อยแล้ว..

..ได้ข้อมูลมาพอสมควร..จึงตัดสินใจ..มัดจำเงินไว้แล้ว..

..ให้พี่อ๊อด..ดำเนินการหาเครื่องให้ครับ..

..ยังไงจะมารายงาน...ความคืบหน้าเป็นระยะนะครับ..

..ขอบคุณทุกคำแนะนำ..

..special..thank..K'ติ๊..นะครับสำหรับคำปรึกษา..

20. Crony_A

4,017
    12
    0
    แหล่ม

21. Oat40

5,652
    7
    38
    แล้วเจอกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กุมภาพันธ์ 2012
  22. Crony_A

4,017
    12
    0
    ตกอยู่ในวังวน "แคมกระดิก"

23. Oat40

5,652
    7
    38
    เครื่องกำลังจะมาฮะ

24. Crony_A

4,017
    12
    0
    มีผู้ไปตรวจสอบให้ล่วงหน้าซะด้วย

25. blueday

560
    12
    0
    คนข้างบนนี่ เก็บข้อมูลตลอดเลยนะ:teeth:

26. Oat40

5,652
    7
    38
    รอดยากครับบลู

27. Sunny_N_Slowly

164
    0
    0
    ..ขอให้ได้เครื่องสดๆ..ชมพูๆด้วยเถอะ..!!!

..ขอให้ได้เครื่องไม่โทรม..วิ่งน้อยๆ..สาธุๆ..

28. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ไม่เป็นไรคับ ยินดีให้คำแนะนำตามประสบการณ์ที่เคยเจอมาคับ

ถ้ามีไรโทรมาได้เลยนะ หรือถามพี่ น้อง ในนี้ก็ได้คับ ยินดีให้คำแนะนำทุกท่านอยู่แล้ว

เพราะพวกผมเจ็บแต่ไม่จบมาเยอะคับ ไม่เชื่อลองถามท่านโอ๊ตได้.,

29. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    เสี่ยแอร์ จะSR20VVL + 6เกียร์ หรือจะ SR20VVL + TURBO ดีหละครับ
    เมื่อเจอทาง 2 แพร่ง ก็แค่ตัดออกทางมันก็ไปต่อได้
    ....ไปหละ..ฟิ้ว..

30. Crony_A

4,017
    12
    0
    พี่โก้นี่ ตลอด...........ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้