รบกวน เซียน เบรค หน่อยครับ เกียวกับการแปลงเบรคใหญ่ๆ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย pombo, 28 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pombo

pombo New Member Member

104
    2
    0
    ผมสงสัย ครับ ว่าส่วนใหญ่ทำไมไม่นิยมแปลงเบรคกัน ( อย่าตอบว่าไม่มีเงินนะครับ ) บางคนแปลงแล้ว ก็กลับไปใส่ของเดิม บอกดีกว่า
    บางคนบอก มาเร็วๆ แล้วเบรค หน้ารถจะฉก จะจิก หรือหมุนไปเลย สงสัยครับใครแปลงเบรคยูแนะนำที่ครับ

ผมจะใส่หน้า 4 พอส ใหญ่ หลัง 4 พอส เล้ก ของ brembo ยู่ครับ กัวเหตุการณืที่กล่าวมาข้างต้น

2. ton_mb

ton_mb New Member Member

24
    0
    0
    ก่อนอื่นขออกตัวก่อนครับว่าจากที่เคยขายเบรคและใช้เองนะครับ ถ้าที่ถามมาใส่รถMr2 นะครับ. ใส่แต่ข้างหน้าเบรคดีขึ้นครับ แต่ไม่มาก อาจเป็นเพราะเครื่องวางกลางก็เป็นได้
    แต่ถ้าเป็นรถที่เครื่องอยู่หน้า ใส่แล้วเห็นผลเยอะครับขึ้นอยู่กลับขนาดจานด้วยครับ
    ส่วนตัวคิดว่าถ้า. Mr2. ใส่หลังด้วย น่าจะดีนะครับ เหมือนพวก เฟอร์ เบรคF R. ขนาดใกล้เคียงกันมากครับ เอาไว้ผมใส่หลังแล้วจะเล่าให้ฟังครับ
    แต่ที่บอกว่าใส่ หน้าอย่างเดียวเบรคแล้วหน้าทิ่ม. เท่าที่ใช้มายังไม่เคยเจอครับ เพราะจิงๆแล้วการที่ใส่เบรคใหญ่ขึ้น. มันสำคัญที่ขนาดของจานมากกว่าครับยิ่งจานใหญ่ก็ต้องหาเบรคใหญ่มากพอที่จะจับจานนั้น. ครับ

3. pombo

104
    2
    0
    ขอบคุณครับ ใครมีความเห็นยังไงช่วยแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ

4. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    เบรคเดิมก็ล๊อคง่ายเหมือนกันนิครับ
    ตอนนี้ผมใช้อริโต้ผ้าเดิม ก็ไม่จิกเท่าไหรนะครับ

ผ้าเบรคน่าจะมีผลเยอะนะครับ

5. kaltech

kaltech New Member Member

141
    1
    0
    ไม่เกี่ยวกับหัวข้อเท่าไหร่ แต่ถ้าท่านใดสนใจชุด ABS ผมชี้จุดได้นะครับ พวกหน้าตัด ไฟป้ปอัพ กันชน กระโปรงหน้าเดิม คอนโซล มาทั้งหัวเลย ไม่ขายแยก 0818567903 กัน

6. Jibjeep

Jibjeep New Member Member

354
    0
    0
    เปลี่ยนเบรคหรือผ้าเบรคอันไหนดีกว่ากัน ผมถามต่อขับรถเร็วแค่ไหนหรืออยากได้ที่ความสวยงามเบรคดูเต็ม
    1.ผ้าเบรคดีๆกับจานเบรคดีช่วยได้เยอะในเรื่องประสิทธิภาพ เพราะจานของซ่งออกแบบมารองรับกับการขับใช้งานหนักอยู่แล้ว และมีความเสียดทานมากกว่าทนควาวมร้อนสูงกว่าของเดิมติดรถ
    2.เปลี่ยนเบรคเนื่องจากMR2เป็นรถที่มีน้ำหนักเครื่องอยู่ด้านหลังค่อนข้างเยอะ ลองคิดตามนะครับ เวลารถเบรคน้ำหนักจะถูกกระจายมาที่เบรคหน้า ทำให้ด้านหลังรถลอยสูงขึ้น ถ้าเป็นในรถปกติดคงไม่หน้ากลัวแต่ใน
    รถMRแบบของเราย่อมมีความน่ากลัวอยู่เพราะน้ำหนักและการอกว่งตัวที่เวียงและลอยขึ้นมาจะทำให้รถมันเริ่มออกอาการ Over ท้ายออก เลยจะต้องทำเบรคหลังมาช่วยดึงกำลังในการถ่ายน้ำหนักมายังด้านหน้าครับถึงจะปลอดภัย
    ส่วนเรื่องการแปลงมีหลายสำนัก ลองหาข้อมูลดูครับ

7. pombo

104
    2
    0
    ผมได้ หน้า 4 หลัง 4 มาครับ กะไว้ว่าจะใส่จาน 315 ม.ม หน้าหลังครับ

8. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เบรคเดิม ตัดระบบ ABS ออกไปแระ ใส่ผ้าเบรกคู่หน้า Project Mu เอาอยู่ครัีบ เคยเบรกกระทันหัน 2 ครั้งด้วยกัน คือ

แถวประจวบคีรีขันธ์ สายเอเชีย ขับอยู่ 160 km/h บูสกำลังติด วิ่งขวาสุด โดนสิบล้อปาดหน้าจากเลนซ้าย เข้ามาเลนขวา ต้องเบรกกระทันหัน เอาอยู่ ไม่ชนครับ
    บนทางด่วน ซัดมาเต็ม ต้องเบรกรถคันหน้า เพราะคำนวณแล้วมุดไม่พ้น เบรกกระทันหัน จากความเร็ว 180 km/h มาอยู่ที่ 100 km/h ล้อไม่ล๊อคเลยครับ ผ้าเบรกเอาอยู่

อ๋อลืมไป รถผมไม่ใช่จานเดิมแล้วนะครับ จานเซาะร่อง จากญี่ปุ่นมาแระ

ถ้าหน้า 4 หลัง 4 ใน MR2 เห็นกับตา รถเก่าพี่หนุ่ม 2000GT เบรก Brembo Monoblock หน้า 4 pots หลัง 4 pots วิ่งมาด้วยกัน พี่เค้่่าซัดบูสมาเต็ม เสียงเวสเกตดังกระหึ่ม วิ่งขวาสุด เจอรถเลนซ้ายปาดหน้า พี่แกเบรกกระทันหันแบบแรงมาก รถล้อไม่ล๊อด ไม่มีเสียงเอี๊ยด เอาอยู่ครับ กระชั้นชิดแบบนั้น ขอเดาว่าถ้าเบรกเดิม มีชนแน่นอน 5555555

9. pombo

104
    2
    0
    ถ้าหน้า 4 หลัง 4 ใน MR2 เห็นกับตา รถเก่าพี่หนุ่ม 2000GT เบรก Brembo Monoblock หน้า 4 pots หลัง 4 pots วิ่งมาด้วยกัน พี่เค้่่าซัดบูสมาเต็ม เสียงเวสเกตดังกระหึ่ม วิ่งขวาสุด เจอรถเลนซ้ายปาดหน้า พี่แกเบรกกระทันหันแบบแรงมาก รถล้อไม่ล๊อด ไม่มีเสียงเอี๊ยด เอาอยู่ครับ กระชั้นชิดแบบนั้น ขอเดาว่าถ้าเบรกเดิม มีชนแน่นอน 5555555

มีกำลังใจในการแปลงขึ้นมาหน่อย.................. ไปถามร้านมาแล้วครับ พร้อมติดตั้ง 6000 ครับ แต่เบรคมือไม่มีแล้วนะครับ เรามีจานกับคาลิปเปอร์ ไปให้ครบ 4 ล้อ

10. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ต้องดูร้านที่รับแปลงแบบมีมาตรฐานหน่อยนะครับ เรื่องเบรคสำคัญมากๆ ขอย้ำ

ปล.เสริมโจ้ ตอนนั้นรถเก่าพี่หนุ่มแปลงแบบมีเบรคมือด้วยนะครับ

11. เข้ามาดู..........

12. ton_mb

ton_mb New Member Member

24
    0
    0
    เบรคมือหลังทำให้ใช้เหมือนเดิมได้ครับ ลองถามที่ร้านดูครับ

13. pombo

104
    2
    0
    น่าสนใจ เบรคมือยังอยู่ใช้งานได้ด้วย แต่ว่าร้านที่ผมจะใส จะทำได้หรือป่าว นั้นซิครับ ปัญหาครั้งต่อมา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้