ปวดใจกับA31

การสนทนาใน 'Club A31' เริ่มโดย นุ่น_หมวยเล็ก, 28 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    :cry: พี่ๆขา
    ช่วยบอกหนูที ว่ามันเกิดอะไรขึ้น
    อยู่ดีๆ รถก็สตาร์ทไม่ติดคะ

แล้วหนูอะ เคยมาถามไว้คะ ว่ามันเป็นเพราะอะไร อยู่ดีๆไฟเตือนแบ็ตมันถึงขึ้น
    แล้วก็มีพี่ๆใจดีมาบอกว่า อาจจะเป็นที่ไดร์ชาร์ตเสีย
    แต่นี้เมื่อประมาณ 2 อาทิตย์ก่อน
    หนูก็ลืม ให้พ่อขับ ไม่ได้เอาไปเช็ค

แล้วพอเอารถคันอื่นมาจั๊ม(ไม่รู้เรียกไงที่เอาสายมาต่อกะรถอีกคน)
    น่านแหละคะ รถถึงสตาร์ทติด พี่ช่างเค้าบอกว่า วัดไฟได้10โวล์ว

เราก็ดื้อขับออกมาจากบิ๊กซี ขับไปถึงแยกตรงโรงแรมดุสิตธานี รถดับ!!! ซะงั้น
    แต่โชคดี พี่ช่างยังอยู่กะหนู ขอความช่วยเหลือจากรถแถวนั้นได้
    ก็เลยเปลี่ยนจากแก๊สมาเป็นน้ำมัน
    อ่อ รถหนูไปติดแก๊สมาด้วย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะติดแก๊สด้วยรึป่าว

พอเปลี่ยนไปใช้น้ำมัน ก็ขับได้ปกติ แต่เปิดแอร์ไม่ได้คะ เปิดปับ รถก็จะดับๆ
    ถ้าใช้น้ำมันวัดได้ 11เกือบ12โวล์ว
    เค้าบอกว่า เนี่ย อาจจะเป็นที่ไดร์ชาร์ตเสียหรีอว่าจานจ่ายรั่ว
    จ่ายไฟไม่พอ

งง มากกกกก อะไรไม่รู้
    เค้าบอกให้ทิ้งรถไว้ ขับไปต่อไม่ได้หรอก เดี๋ยวดับอีกนะ
    ผู้ญคนเดียวด้วย
    หนูก็ทำตามอย่างนั้นคะ

พี่ๆขา หนูควรทำยังไงดี
    พี่มีที่ไหน หรือวิธีไหนพอจะแนะนำ
    หรือช่วยหนูบ้างได้มั๊ยอะ

ตอนนี้ปวดสมองมาก วุ่นวาย และวอแวเหลือเกินคะ:cry:

1. golf_love_ae

golf_love_ae New Member Member

2
    0
    0
    ผมเคยเป็นอาการเหมื่อนๆกันนะครับมีไฟโชว์ และรถเดี่ยวติด เดี่ยวดับแต่พอไปให้ช่างเช็กดูก็บอกว่าถ่านไดชาตหมดครับ ต้องไปหาร้านที่หน้าใว้ใจได้อะครับว่าเป็นอะไรจะได้ไม่บานปลาย

2. pooky

pooky New Member Member

3
    0
    0
    เป็นที่ไดชาร์ดครับ ปรกติไดชาร์ดจะทำงานอยู่ที่ ประมาณ13-14 โวลท์ครับ ถ้าตอนกลางคืนก็จะอยู่ประมาณ
    12-13 กว่าๆ เพราะจะใช้ไฟเยอะขึ้น ซ่อมได้ครับ หาร้านที่ไว้ใจ เช็คซ่อมดู ถ้าเสียเยอะ ซ่อมไม่คุ้มก็หาของมือ 2 เปลี่ยนครับ

3. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    อาการแบบนี้ ผมพึ่งเป็นมาเอง ครับ อาการเริ่มแรก เวลา ขับ เปิดแอร์ ถ้ารถติดๆจะปกติดี แต่ถ้า ขับไป รอบ เกิน 2500 ม่ะไหร่ รถจะสะดุด ทันที แต่ ถ้าปิดแอร์ ทุกอย่างก็กลับมาปกติครับ อาการแบบนี้เป็นที่ไดชาต แน่นอนครับ

4. พี่ขา ช่างเค้าบอกมาคะ
    ว่าไดร์ชาร์ต ซ่อม1300 เปลี่ยน 2500

แล้วก็เปลี่ยนสายพานเส้นละ 200 3 เส้น

--------------------------------

พี่ว่าเปลี่ยนเลยดี หรือว่า แค่ซ่อมดีค๊ะ?

พี่ช่างเค้าบอกอีกว่า จานจ่ายไฟรั่ว!!!

สายหัวเทียนก็ต้องเปลี่ยน

อย่างงี้ต้องทำยังไงค๊ะเนี่ยย

บานปลายมากๆ พ่อด่าเละเทะ มาโมโหหนูใส่อีก

เฮ้อออออออ...:cry:

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะค๊ะ ที่เข้ามาช่วยตอบคะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤษภาคม 2007
  5. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    เปลี่ยนหรือไม่ ดูก่อนว่ามันพังเพราะอะไร
    ถ้าเพราะถ่านไดหมด ไม่ต้องเปลี่ยนคับ ซ่อิม แต่ถ้ามันช๊อตหรือทุ่นพังหรืออะไรอย่างอื่น เปลี่ยนไปเลยละกันสบายใจ

สายพานเปลี่ยนทำไมคับมันเน่ามากเลยเหรอ ถ้าไม่เน่าก้อไม่ต้องเปลี่ยนคับ ถ้าเน่าก้อเปลี่ยนได้แล้ว ดูด้วยตาได้คับของพวกนี้ง่ายๆ

จานจ่ายรั่ว ไม่ทราบคับว่ามีอาการอย่างไรเพราะรถผมไม่มีจานจ่าย
    สายหัวเทียนต้องเปลี่ยน เออ อันนี้ชักยังไงๆ

ผมว่าลองเปลี่ยนอู่ดีไหมคับเพราะจากที่อ่านมาเหมือนอู่มันฟันเลยเหนเปนผุ้ ญ ด้วยมั้ง มีไรจับเปลี่ยนหมด ปะมานยัดของอะ ลองตัดสินใจดุละกันนะคับ เพราะสายหัวเทียน กะจานจ่าย ไม่ค่อยจะพังกันง่ายๆ

6. cj313

cj313 New Member Member

2
    0
    0
    ดูอาการแล้วปวดหัวแทนเลย...เอาอย่างนี้ว่างเครื่องใหม่เลน 1jz-gte รับลองออกตัวรถหมุนกลับทางเดิมแน่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤษภาคม 2007
  7. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0

ไดชาตมือ 2 เชียงกง ขนาด 80amp ( สเป๊คแบบเดิมๆ ) ราคาอยู่ ลูกละ 600-800 ครับ แต่ถ้า 100amp ขึ้นไป จะตกลูกละ 800-1500 ครับ ส่วนจะเปลี่ยน หรือ ซ่อมนั่น ก็แล้วแต่คุณจะเลือกน่ะครับ ยังไงก็ลองเปลี่ยนไดชาตดูก่อนครับ เพราะถ้าไดมันไม่ชาตมันก็จะ ดึงไฟมาจากแบต อย่างเดียว ซึ่งมันไม่พอแน่นอน มันจะทำให้รถเดินสะดุด ครับ
    ลองเปลี่ยนไดชาตดูก่อนแล้วสตาดดูถ้าเดินเรียบ ปกติ ก็ผ่านครับ แต่ถ้ามีสะดุด ที่นี้ ก็ต้องมาดูอีกทีครับแล้ว สายพานถ้าสภาพมันเก่ามากแล้ว แตกลายไม่ดีแล้วก็เปลี่ยนครับ

ลองเปลี่ยนไดชาต ดูก่อนครับ

8. พอเราไหวตัวทัน บอกจะไปเอารถคืน
    พี่ช่างเค้าก็บอก อ่อ ถอดไปซ่อมแล้วคับ
    ซึ่งตอนนี้ เค้ายังทำไม่เสร็จเลย 2 วันแล้ววววววว

หงะ โดนหลอกฟันซะงั้น:cry:

9. Me'

Me' New Member Member

15
    1
    0
    งั้นก็ซ่อมไดอย่างเดียวครับอย่างอืนอย่าเพิ่งทำแล้วถ้าจะทำต้องตกลงราคาก่อนว่าไอ้ที่จะเปลี่ยนหรื่อจะทำแต่ละรายการมันราคาเท่าไหรให้อู่มันแจงรายละเอียดมา พวกสายหัวเทียนกับหัวเทียนไม่ต้องเปลียนลองแก้ที่ไดก่อนนะครับ

ป.ล. เคยโดนฟันแล้วประสบการณ์ส่วนตัว

10. skyro

skyro New Member Member

78
    0
    0
    ไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องกะใครเค้าหรอกแต่เรื่องโดนฟันโดนมาแล้วเหมือนกันเฮ้อ

11. narokawayg

1,706
    16
    0
    เปนผมจะบอกว่าไม่ต้องทำ ไม่ต้องซ่อม ประกอบกลับ ถ้าเค้างี่เง่า สามารถแจ้ง ตร ได้เลยคับ
    แต่ถ้าเราไม่อยากมีปัญหาก้อต้องทำใจละคับ

12. เค้าซ่อมมาแล้วคะ ตอนนี้ยังไม่ค่อยกล้าเร่งเครื่องเท่าไหร่
    กลัวดับอะดิ๊ เพราะ อยู่คนเดียวด้วย ดับมานี่ยุ่งเลย

พุ่งนี้ว่าจะไปเซียงกงที่บางนาหนะคะ
    มีพี่เค้าแนะนำ ว่าจิงๆ ต้องเปลี่ยนสายหัวเทียน เพราะ ตอนนี้รถสตาร์ทได้ปกติ
    ไม่ดับแล้ว แต่ว่า ขับแล้วเครื่องจะกระตุกนิดหน่อย

ต้องเปลี่ยนสายหัวเทียน หรือไม่ก็ หัวโรเตอร์ (( หัวโรเตอร์ คืออะไร งง)

มันราคาประมาณเท่าไหร่หรอค๊ะ??

ขอบคุณพี่ๆทุกคนจิงๆคะ
    ทำให้ดูฉลาดขึ้นเล็กน้อย

13. pooTurbo

pooTurbo Member Member

370
    9
    18
    แก้ทีละอาการดีแล้วครับ จะได้รู้ว่าอะไรทำแล้วหาย
    ต่อไปก็ดู สายหัวเทียน สายพานต่างๆ จานจ่าย ค่อยๆ แก้ไขไปนะครับ

14. narokawayg

1,706
    16
    0
    หัวโรเตอร์ ... คือไอ้ตัวที่เค้าเรียกว่า นกกะจอกป่าวคับ
    ที่อยู่ในกะลาจานจ่าย
    เอ๊ะ หรือไม่ใช่
    งง

15. 555++

ไปให้พี่ที่รู้จักดูให้

เค้าบอกว่า น้องเอ๋ย สายพาน เพิ่งจะเสียไป1สาย

ที่รถมันกระตุก พี่ก็เปลี่ยนฟิวส์ให้

เปลี่ยนเสร็จ ขับมา สบายใจเฉิบมากๆ

16. ปวดใจจากA31 <<ภาคต่อ>>

หลังจากที่ ไปซ่อมได้ชาร์ตมา
    แล้วก็เครื่องก็กระตุกๆ เป็นระลอกๆ

ก็เลยเปลี่ยนหัวเทียน
    รถก็กลับมาเป็นปกติ
    ขับไปแรดไกลถึงสุขาภิบาล3
    ซึ่งบ้านอยู่พระราม3

แล้วดึกๆมาสตาร์ทรถอีกที
    ทำไม ไฟเตือนแบ๊ตมันขึ้นมาอีกแล้วหงะ

เวรกำ ทำไงดี??

17. narokawayg

1,706
    16
    0
    ไดไปอีกแล้วมั้งคับ ลองไปให้ร้านเดิมดูละกัน อาจจะเป็นแค่ฟิวส์หรือปลั๊กหลุดเองก้อได้นะคับอย่าเพิ่งตกใจ
    อ้อ จำไว้อย่างนึงเลย ถ้าไฟแบตขึ้น หมายความว่า ไฟไม่ชาร์จคับ เช่น เราบิดกุญแจเฉยๆแต่ยังไม่ได้สตาร์ท ตจอนนั้นไฟแบตจะขึ้น เพราะเครื่องยังไม่หมุน ไฟเลยยังไม่ชาร์จคับ แต่เมื่อเราสตาร์ทเครื่องแล้วไฟแดงจะหายไปเพราะเครื่องหมุน ไฟชาร์จแล้วคับ

18. mamamusab

mamamusab New Member Member

146
    5
    0
    เค เมิงเฝ้ากระทู้นี้เลยนะ
    555++

น้องหมวยเล็กคั๊บ
    เอางี้ อะไรเสีย มาโพสต์แจ้ง เรื่อย ๆ แระกัน
    เด๋วพวกพี่ ๆ ที่มีประสบกาม จะหาทางซ่อมให้
    อะไหล่ ไม่แน่ใจราคาโพสต์ถามก่อนได้
    มีราคากลางให้ จะได้ไปซื้อได้ถูก ไม่โดนฟัน

เซฟิโร่ ซ่อมไม่ยาก อะไหล่ไม่แพง
    แต่อาจจะจุกจิกหน่อย ตามอายุมัน
    จะให้เร็ว โทรมาถามก้อได้
    ใจดี ไม่กัด ไม่หม้อ
    0817729909

www.cefiro-thailand.com

19. พี่รู้ป่าว หนูอะเมมเบอพี่ไว้แล้วววว
    วันที่รถสตาร์ทไม่ได้ติดอะโทไป พี่ปิดเครื่อง
    ก็ไม่รู้จะหันไปพึ่งใครดี

โทรไปหาคนที่ซ่อมไดชาร์ตให้เค้าก็ไม่รับ
    แล้วบอกว่า รับประกัน3เดือน
    ห่วยมาก

20. suede

suede Member Member

565
    17
    18
    เด๋วมีไรพี่ผมจัดให้คร้าบบบบ

ใจดี ไม่กัด ไม่หม้อ​

21. ** R^B^A -- 3^1 **

192
    6
    0
    55555555555555 พี่ออย

22. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    เจรงเหรอออออออออออ ?!!

:D

23. เซ็งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

:cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

ได้โทไปหาพี่จิงๆด้วย เป็นไงหละ

ซวยมากๆ ตอนจะออกไปกินข้าว ถอยรถไปชนรถคนอื่นเค้า

ด้วยความที่โง่และนึกอยู่เต็มหัวใจว่า มันไม่มีรถจอดอยู่ตรงนั้น + กะไม่ได้มองกระจกข้างนั้นเลย

ไอ้เราก็เต็มที่ ใส่เกียร์R เหยียบคันเร่ง .... ปั๊ก!!!!

อย่างดัง ด้วยความตกใจ เราก็เดินหน้าอีกด้วยความเร็ว

ลงไปดูผลงานชิ้นโบว์แดง

รถนุ่นอะ ไม่ค่อยเป็นอะไรเท่าไหร่ บุบนิดหน่อย สีลอกๆ

แต่รถเค้าอะดิ ประตูหลังด้านคนขับ ทั้งแถบอะ

งี๊ดมากๆ เรียกประกันเสร็จสรรพ

ออกมากินข้าว แล้วก็กลับบ้าน

เรื่องเศร้ายังไม่จบ

รถดับอยู่ตรงหน้าปากซอยม.กรุงเทพ กล้วยน้ำไท ตอนตี2

กว่าจะกลับถึงบ้านได้ก็ตี4อะพี่

จั๊มแบ๊ตไป3รอบ

รอบแรกขับมาได้ถึงหน้าโลตัสพระราม4ก็ดับ จั๊มอีกรอบ ขับมาได้ถึงหน้าสโมสรท่าเรือก็ดับอีก

ทีนี้ จั๊มอีกรอบ แล้วก็เปิดแต่ไฟฉุกเฉิน ก็เลยขับมาถึงบ้านได้

แทบบ้า ง่วงก็ง่วง เซ็งก็เซ็ง เกรงใจเพื่อนอีก

ทำไม นุ่นมันซวยอย่างงี้ฟ๊ะ

ว่าจะไปเวียนเทียนก็ไม่ได้ไป เซ็งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

24. ตอนเช้า ลองลงไปสตาร์ทดูติดนะพี่ แต่แค่สตาร์ทเฉยๆนะ ไม่กล้าทำอะไรกะมันทั้งสิ้น

เศร้า มันเป็นที่อะไรกันแน่เนี่ย พี่ๆช่วยมาฟันธงหน่อย

อ่อ พอบิดกุญแจอะ ทำไม ไฟต่างๆ มันไม่ขึ้น

ยกเว้นไฟpower กะไฟน้ำมันเครื่อง มันเป็นอะไรของมันเนี่ย

25. kook za

kook za New Member Lady Member

217
    1
    0
    1.พอบิดกุญแจอะ ทำไม ไฟต่างๆ มันไม่ขึ้น ยกเว้นไฟpower กะไฟน้ำมันเครื่อง
    ลองให้ช่างเช็คสายไฟใต้คอพวงมาลัยดูครับรถมันหลายปีแล้วปลั๊กมันอาจจะมีปัญหา
    2.รถน้องทำเครื่องเสียงมารึเปล่าเพราะอาการที่จอดแล้วไฟหายชอบเป็นกันบ่อยๆก็คือ แอมป์เครื่องเสียงเสียครับไฟมันรั่วที่ IC ในตัวของมันเองเนื่องจาก IC มันเสื่อมครับ ราคาการซ่อมไม่น่าเกิน 500.- แล้วแต่อาการส่วนถ้าหาร้านซ่อมทั้งหลายอาการที่บอกมาไม่ได้ พี่พอจะมีร้าน(ที่ทำประจำ)จะแนะนำครับ
    ลืมบอก ร้านอยู่แถวนนท์ครับ......

26. วางเครื่องใหม่อีกกี่หมื่นอะคะ

พอหาเงินหัวหมุนแน่เลย

27. เครื่องเสียงก็ไม่ได้ไปทำอะไรเลยคะ ตอนแรก มันก็ติดของมันดีๆอย่หรอก หนูเอารถไปติดแก๊ส
    แล้วต้องถอดลำโพง2ข้างอะ
    อ่อ รถหนูอะ ด้านหลัง จะมีตัวที่เป็นไฟเบรค+แอร์(รึป่าวไม่รู้)
    พอสตาร์ทเครื่องมันก็จะมีเสียง เหมือนไฟวิ่งปิ๊บๆๆๆๆ ๆๆ ๆๆ ๆๆ มองเข้าไปเห็นไฟวิ่งเป็นเส้นๆเลย
    เหมือนมันช๊อตอะคะ ไม่รู้จะแก้ยังไงเหมือนกัน

อย่างงี้ต้องถอดออก หรือว่ายังไงดีค๊ะ??

IC คืออะไรอะค๊ะ?

อย่าว่าแต่นนท์เลยคะหน้าปากซอยบ้านหนูยังไม่กล้าขับออกไปเลยอะ ตอนนี้!!!!

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2007
  28. cefjbo

cefjbo Member Member

0
    0
    16
    สู้ต่อไปนะครับ....ถ้าแก้หมด...มันก็จบแล้ว.....
    มีปัญหาเป็นเรื่องปกติครับ...เป็นกันทุกคน

29. BEER_A31

BEER_A31 New Member Member

25
    0
    0
    แหม่......................กระทู้นี้คนเยอะดีจัง มีไรให้ช่วยบอกได้ จัดห้ายยย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้