D.I.Y ทำเองได้ ถ้าใจต้องการ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย midori, 1 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Staff^^EG

Staff^^EG New Member Member

1
    0
    0
    ไฟไม่ไหม้หรอพี่หนึ่งติกเกอร์อ่ะๆ พี่กรน่าจะเปิดอู่วะฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ รุ่งแน่

2. TGC

TGC New Member Member

332
    1
    0
  3. EF-SPOON

EF-SPOON New Member VIP

232
    3
    0
    เยี่ยมจิงๆๆค๊าบบบบ

4. Preople

Preople New Member Member

203
    4
    0
  5. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    เปิดไม่ได้ เหมียลกัล

6. ball9999

ball9999 New Member Member

1
    0
    0
    ทำไมเทคไม่เปิดอะครับรบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

7. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    เป็นได้หลายอาการ กล่องไหม้ สายไฟขาด ไฟเทคขาด เทคไม่เปิด เช็คเอนจิ้นต้องขึ้นนะครับ เมื่อก่อนเปิดแล้ว ตอนนี้ไม่เปิด หรือว่าไม่เปิดแต่แรกเลยครับ ไปทำไรมาถึงไม่เปิดด้วยครับ

8. danni

danni New Member Member

10
    0
    0
    มีวิธีเปิดฝา d15b เอามาพ่นสีมั้ยครับ
    ใครรู้ช่วยเอามาลงทีครับ:cool:

9. TGC

TGC New Member Member

332
    1
    0
    Pantip มันลบไปแล้วครับ

10. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    DIY ฝาครอบวาล์วกานหน่อยเร้ว

11. kookky

kookky New Member Member

7
    0
    0
    D .I. Y หน้าฝนแล้ว เพื่อนๆ มาเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนด้านหลังกันเถอะ

หน้าฝนแล้ว นะครับ เวลารถวิ่งก็อาจมีเศษ ๆ ขี้ดินมาเลอะ กระจกหลังบ้าง บางที อยากจะใช้ใบพัดปัด ก็นะ ใบปัดน้ำฝนมันเสื่อมซะละ ok วันนี้ผมจะมาสอนวิธี เปลี่ยนยางใบพัดให้ (ไม่รู้จะเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนเปล่า เนี้ย) แต่ก่อนอื่นออกตัวก่อนนะครับ ว่าเพิ่งเคยหัดทำ D I Y อาจจะดูมั่วๆ นิดนึง แต่จะพยายามปรับปรุ่งนะครับ

โม้มากละ เริ่มเลยดีกว่า

ไปซื้อใบปัดน้ำฝนได้เลยครับ ที่คลองถม จะได้ตามประมาณนี้
    View attachment 193617

ไปที่ ใบปัดน้ำฝน จะเห็นเหล็ก ตัวที่คอยประคอง ใบปัดน้ำฝนอยู่ ให้ ใช้คีม ดึงออกมาตรงๆ ทำทั้งสองด้านเลยนะครับ
    View attachment 193618

เมื่อเทียบกัน 1 ใบใหม่ 2 อันเก่า 3 เหล็กตัวประคองใบปัด
    View attachment 193628

นำใบปัดอันเก่าไปเทียบ แล้วก็ตัดให้มีขนาดเท่ากัน (ดูด้วยนะครับ อันไหนหัวหรือท้าย เดี๋ยวตัดมาแล้วไม่ถูกจะเศร้า วิธีดูก็จะด้านท้ายจะมีลักษณะใหญ่ๆ จะมีตัวล๊อกบุ๋มลงไปให้เหล็กมันยึดไว้) เสร็จแล้วก็นำไปใส่ โดย ใส่จากด้านท้าย ไปนะครับ จะง่ายกว่าโดยขึ้นตอนนี้ ยังไม่ต้องใส่เหล็กตัวประคองใบพัดนะครับ
    View attachment 193629

อันนี้ถ้าใส่แล้ว ตัวของเหล็กต้องอยุ่ร่องที่สองนะครับ อันนี้ ใส่ผิด ต้องใส่ใหม่ สังเกตุได้จาก หมายเลข 2 ถ้าใส่จนสุดแล้วตัวล๊อกจะล๊อกพอดีกับใบพัด
    View attachment 193630

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 เมษายน 2006
  12. kookky

kookky New Member Member

7
    0
    0
    ต่อ ๆ

เมื่อใส่จนสุดแล้วตัวล๊อกจะพอดีแบบนี้
    View attachment 193634

คราวนี้ก็ถึงคราว เอาเหล็กตัวประคองมายัดละ ใส่เข้าไปๆ
    View attachment 193635

เมื่อออกแรงดันจนสุด ก็จะเข้ามาพอดี กับล๊อกตัวสุดท้าย (พอเหล็กเข้ามาอันนี้ จะต้องออกแรงดันกันนิดนึง)
    View attachment 193636

เรียบร้อยละ View attachment 193638

เสร็จแล้ว รูปอาจะไม่ชัดนะครับ ขอโทษด้วย พอดี นึกขยันตอนมืด ก็เลยต้องเปิดแฟชต เวลาถ่าย อธิบายอะไรไม่เข้าใจก็ขออภัย เพราะว่ามือใหม่ อยากสอบถามก็ pm มาได้เลยครับ ยินดี ช่วยเหลือ :D

13. Preople

203
    4
    0
    ดีครับผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันเลยอ่ะ ประหยัดดีได้ผลดีด้วย

14. Hutch_eg

Hutch_eg New Member Member

205
    0
    0
    ดีครับ ประหยัดดี

15. baitouy

baitouy New Member Member

3
    0
    0

ทำไมลิ้งค์ ทำนากาส้มหายหละครับผมว่ามีประโยชน์นะครับ เพราะว่าถ้าผมไม่ได้อ่านก่อนมีหวังแงะ พังหมดแหละครับ น่าเก็บไว้ดูนะครับ อิอิอิอิ

16. Bick

Bick New Member Member

6
    0
    0
    อยากหุ้มแผงข้างประตูใหม่ด้วยตัวเอง แต่ไม่กล้ารื้ออ่ะครับ

ใครรู้วิธี หุ้มใหม่ ใช้อะไรบ้างแนะนำหน่อยสิครับ หุ้มด้วยผ้า/หนัง สีอะไร จะเจิดอ่ะครับ:)

17. Aojun

Aojun New Member Member

16
    0
    0
    ซื้อหนังที่ไหนครับ แผ่นเท่าไหร่ หรือขายเป็นเมตร แต่ส่วนตัวนะ ผมว่าผ้าสักหราดน่าจะติดเองง่ายกว่านะครับ ดูหนังมันต้องตึงๆ

18. baitouy

baitouy New Member Member

3
    0
    0
    ใครมีวิธีติดตั้งกระจกมองข้างไฟฟ้า/พับไฟฟ้าบ้างครับ

ใครมีวิธีติดตั้งกระจกมองข้างไฟฟ้า/พับไฟฟ้าบ้างครับ
    ตามหัวข้อนะครับ ชื้อมาแล้วทำไม่เป็นอะครับ

19. kurt

kurt Guest

0
    0
    0
    ทำไฟเลี้ยวให้เป็นไฟหรี่

ทำไฟเลี้ยวให้เป็นไฟหรี่ แล้วก็ให้เป็นไฟเลี้ยวด้วย สามารถที่จะทำได้กับ ซีวิคตาโตได้หรือป่าวครับ ใช้วิธีเดียวกันหรือป่าวครับ อ่อ....แล้วก็ตัวหลอดไฟมีแต่เป็นแบบใสหรือครับ มีหลอดสีส้มหรือป่าว ขอบคุณมา ณ ที่นี้

20. HAMEE

HAMEE New Member Member

3
    0
    0
    - มีรายละเอียดติดกราวไวด์บ้างป่าวครับ กี่จุด จุดไหนบ้าง มีรูปด้วยยิ่งดี ขอบคุณ

21. Preople

203
    4
    0
    ของผมติดหกจุด ครับ คอยล์ , แท่งเครื่อง คอมแอร์ ลิ้นปีกผีเสื้อ ตัวถัง ลองไปดูน่ะครับ

http://www.gasthai.com/article/viewdata.asp?ID=74

22. baby man

baby man Guest

0
    0
    0
    ช่วยหน่อยครับ

หลอดไฟโปรเจคเตอร์ขาด 1 ข้าง ไม่ทราบจะหาเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ ช่วยบอกวิธีเปลี่ยนด้วยครับ ขอบคุณมาก

23. ดามัน

ดามัน New Member Member

8
    0
    0
    ช่วยด้วย ไฟเบรค ไม่ติด ไม่รู้ว่านานเท่าไหร่แล้ว สองดวงเลย คาดว่าน่าจะเป็น ฟิวส์แต่ว่า ไม่รู้ว่าฟิวส์
    มันอยู่ตรงส่วนไหน แบบว่าตั้งแต่ซื้อมา ไม่ได้สังเกตุ เป็นไฟโดนัท ไฟเลี้ยวและไฟฉุกเฉินติดหมด ยกเว้นไฟเบรค ช่วยแนะนำหน่อยว่า จะตรวจสอบส่วนไหนบ้าง และส่วนที่ตรวจสอบ จะอยู่บริเวณไหน
    วัดไฟ จาก ลิมิทสวิทซ์ ที่ขาเบรค ไม่มีไฟ 12 โวลท์มารอเลย เพราะว่าไม่มี ไวลิ่ง สายๆไฟเลย
    มันเข้าไปรวมๆ เป็นมัดๆ เลยไม่รู้ว่าจะตรวจสอบไหนต่อ รบกวนด้วยคร๊าบ

24. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    แผงฟิวส์ จะอยู่ใต้พวงมาลัยคับ มีน๊อตยึด 3 จุด ถอดน๊อตก็จะเห็นแผงฟิวส์คับ ดึงออกมาเช็คทีละตัวเลย ตัวไหนขาดก็เปลี่ยนเลยคับ

25. Mye

Mye New Member Lady Member

70
    1
    0
    เอามาเพิ่มให้

อันนี้ของ handyman_PK

ซื้อทามเมอร์มาแต่ต่อสายไม่ถูกครับ ใครรู้สัญลักษณ์แบบนี้บ้าง เข้ามาช่วยหน่อยครับ

--------------------------------------------------------------------------------

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=188514

ของFETครับมือ2 เลยเข้าไปโหลดคู่มือในเว็บมา แต่เป็นภาษาญี่ปุ่นทั้งนั้น ไอ้เราก้อไม่มีแฟนญี่ปุ่นซะด้วยสิ งงมากครับ เหลือแค่2เส้น ที่ยังต่อไม่ถูก ครับ ไม่รู้ว่าต่อไปใหน พอดีไม่รู้จักสัญลักษ์แบบนี้(1กะ2)เพื่อนๆท่านใดพอมีความรู้ รบกวนแผ่เมตตาด้วยครับ ขอบคุณอย่างมากมายครับ จาได้ใช้งานซะที

1 = กราวน์
    2 = ควรจะเป็นฟิวส์ (ดูจากวงจรคิดว่าใช่ครับแน่นอน)

แก้ไขล่าสุด: 6 ตุลาคม 2006
  26. Mye

70
    1
    0
    อันนี้ของพี่โจ้ ยาวววโคตร Copy ม่ายหวาย เอาลิ้งค์ไปแล้วกัน เง้ออออ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=187369

..eG-6 K20a Part 2..

27. Mye

70
    1
    0
    วันนี้ว่าง มาเพิ่มให้อีกนิดนึง วิธีทำเข็มขาวให้เป็นเข็มส้ม ของ CIVIL-EN

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=184662

ว่างๆ เลยลองทำเข็มขาว เป็น เข็มส้มครับ แต่มันยังไม่ค่อยเนียนคับ
    เลยถือโอกาสทำความสะอาดไมล์เปลี่ยนไฟส้มด้วยครับ

28. Mye

70
    1
    0
    มาต่อกันด้วยวิธีต่อไฟเตือนคาดเข็มขัด กับวิธีต่อกล่องเตือนไฟหน้าบ้างค่ะ อันนี้ข้อมูลจาก ADD69

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=164293

การต่อกล่องเตือน 91 กรณีที่คุณยังไม่มีกล่อง ก็ต้องหาซื้อมาแล้วสลับสาย เส้นกลาง กับเส้นที่ 3 ก่อน จึงใช้ได้

1.เตือนลืมปิดไฟหน้า
    คุณเดินสายไฟจากกล่อง ที่ซื้อมาขอเขาด้วยว่าสายไหนไปไฟหรี่ เข้าไปที่ตัว Socket ด้านขวา อยู่ในระดับ คันเร่ง ด้านขวา ว่าเป็นแนวนอน เส้นที่ 2 สีเขียวอ่อน แดง ดูในรูป

2. ต่อ เบลส์ ลากสายไปต่อกับวงจรที่ lock เข็มขัดได้เลยครับ

1. รูปที่เห็นคือ ปั๊ก สำหรับไฟลืมปิดไฟหน้าครับ แต่ต่อที่สายไฟหรี่ ซึ่งอยู่บริเวณ คันเร่ง ที่เท้า แล้วมองไปทางขวามือครับ จะเป็น ปั๊ก ใหญ่ ๆ ดูให้ดีตามรูปนะครับ

ก่อนต่อสาย อย่าลืมดึงขั้วแบตออกด้วยนะครับ ขั้วสีดำ (Ground) ป้องกันไฟช้อต มือ

2. ตรงปลักเข็มขัด มันมีสาย 2 เส้น ต้องเอาเส้นไหนไปต่อ แล้วอีกเส้นเอาไปไหนครับ

ที่เข็มขัด มีสองเส้น
    คือ 1 สีแดง ไฟ ปกติสายนี้จะวิ่งไปยังไมล์ เป็นไฟโชว์ที่ไมล์ ถ้าไม่มีไฟ แสดงว่า ยังไม่ได้ต่อไว้ ต้องต่อก่อนครับ ถึงจะต่อ เสียงเตือนเบลส์ได้ การต่อไฟโชว์เบลส์ ที่ไมล์ ก็ลากสายสีแดงวิ่งไปที่ไมล์ ตรง Socket อันใหญ่ที่เสียบอยู่กับไมล์ ด้านขวามือล่างสุดจะมีช่องว่าง 1 ช่อง หาวิธีเสียบสายลงไป(ตัวเสียบสายไฟตัวผู้ แล้วบีบให้แบบ ๆ เสียบลงไป ....// หรือลองไล่ลายพริ้นหลังไมล์ก็ได้ว่า เส้นไหนวิ่งไปที่หลอดไฟเตือนเบลล์) เท่านั้นเสร็จ
    2 สีดำ Ground ต่อสายยึดติดกับ กราวน์ด รถ (ตัวถังรถ , สายกราวน์ด , นอต)
    อ้อ อีกเรื่องหนึ่ง เสียงเตือน กล่อง91 มันจะดังมาก ผมใช้กาวสองหน้า ปิดที่ลำโพง โดยการเปิดกล่องออกปิดข้างใน เสียงเบา ๆ หูหน่อยครับ ส่วนลืมปิดไฟ จะดังถ้าเปิดประตูรถด้วย ผมชอบตรงนี้แหละ
    ค่อยต่อไปครับ มีอะไรก็โทรปรึกษาได้ 01-8184434

29. Mye

70
    1
    0
    และสุดท้ายของวันนี้ กั้นห้องกรองอากาศ งบประมาณ 300 บาท ของพี่น๊อต B2

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=113097

รูปตอนเสร็จแล้วครับ เดี๋ยวจะค่อยๆมาดูขั้นตอนการทำกัน

อุปกรณ์ ที่ใช้นะครับ
    >>อลุมิเนียมแผ่น ขนาดประมาณ 2x2 ฟุต ประมาณ 240 บาท
    >>เลื่อยจิกซอ
    >>สว่านมือ
    >>กระดาษแข็ง (ใช้ทำแบบ)
    >>มีด
    >>ปากกา
    >>ค้อน
    >>ตะไบ
    >>น็อตตามต้องการ

ภาพก่อนทำ

อลุมิเนียมแผ่น

ขั้นตอนการทำก็ นำกระดาษแข็ง ตัดตามที่ต้องการ แล้วก็นำไปเป็นแบบ สำหรับตัดอลูมิเนียมครับ

จากนั้นก็ใช้ปากกา ทำเครื่องหมายไว้ ถ้าส่วนไหนเกินก็จะได้ตัดออก

ทำตัวรับฝาสองข้าง แล้วก็เจาะรูแผ่นอลูมิเนียมเพื่อยึดกะตัวรถ จะยึดตรงไหนก็เลือกเอานะครับ ตัวรถจะมีรูน็อตอยู่แล้ว

ฝาก็ใช้วิธีเดียวกันครับ

นำมาประกอบกัน

จากนั้นยึดน็อตก็เสร็จแล้วครับ

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  30. top_EG6

top_EG6 New Member Member

35
    0
    0

ไปซื้อสติ๊กเกอร์ที่ไหนมาครับทำไมมันถูกดีจัง พี่หนึ่งช่วยมาตอบผมด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้