วันเสาร์นี้จะเปลีย่นน้ำมันเครื่องแล้วใช้ของอะไรดีครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย singtoo, 28 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GoLf >> MR"

GoLf >> MR" New Member Member

241
    0
    0
    งั้นเล่าให้ฟังยาวนิดแต่จะได้ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสะเลยเผื่อผิมผิดพลายตรงไหน
    คือผมดูจากแรงดันอะครับ โดยปรกติ "อันนี้ผมเทียบกับการเปลี่ยนครั่งก่อนน่ะครับใช้ไปประมาร7พันโล ใช้งานเต็มๆก็แค่ตอนไปงานคลองห้านอกนั้นขับปรกติเพราะเป็นคนขับรถไม่เร็ว"(หลายคนอาจเปลี่ยนที่กิโลต่างกันแต่ผมอยากลองว่าเปลี่ยนแล้วแรงดันมันเริ่มตกที่กี่กิโล มันมาเริ่มตกที่7พันโลที่รอบเดินเบาปรกติจะอยู่ที่ไม่ต่ำกว่า2 แต่นี่ลงมาถึง1.8-1.5 เลยเปลี่ยนดีกว่า)
    1:ก็ซื้อจากร้านที่เคยซื้อประจำซุปเซน40 เอาไปเปลี่ยนที่ปั๊มหอย เปลี่ยนกรองด้วยครับ
    2:แต่ครั่งนี้เห็นมีflushing oil d22 ของหอยล้างไล่น้ำมันเครื่องเก่าเอาว่ะลองใช่ดู(มีผลไรปะก็ไม่รู้)
    3:.ก็เปลี่ยนน้ำมันใหม่ไปใช้ไป4.2ลิตร
    4:เปลี่ยนน้ำมันเกียร์สะเลยไหนๆก็ทำละ ของหอยเค้า 80w-90
    5:จบจ่ายเงิน อิอิ
    6.กลับบ้านใช้ไปประมาร้อยโลเริ่มมีอาการที่รอบเดินเบาแรงดันมาอยู่ที่1.8 เห้ยลงมาได้ไงขับ90เอง เอาไปลองอีกหน่อยเดินเบาเหยีบครัสตกลง1.5 ผิดปรกติอยางแรง
    จบการรายงานครับ เป็นเพราะ1.ปั๊มเปล่า 2.เป็นเพราะล้างเครื่องปะ 3.กรองเครื่องตัน 4.น้ำมันปลอม 5.ผมคิดมากไปเอง 6.ช่วยคิดหน่อย
    ปัจจุบันยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันที่ว่าออกเพราะใช้รถอีกคันไม่ว่างเลย

ตามที่โจ้ว่าสเปกเค้าให้30 แต่เราเมื่องร้อนก็กันเหนี่ยวสะ40 เพราะรถก็ไม่ได้โมอะไร ผมคิดถูกไหมแนะนำกันได้น่ะครับแชร์สะเลย

2. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ว่าแล้วก็นัดกันไปถ่ายน้ำมันเครื่องเจ้าของรถกันดีกว่า ที่ไหนดีๆๆๆๆๆ 5555555555555555

3. singtoo

singtoo New Member Member

55
    0
    0
    เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเจ้าของรถ Neverland กระเป๋าฉีก อิอิ

4. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    อืมอาการเหมือนผมเลยซักพักก้เปลี่ยนปั๊มน้ำมันเครื่อง T T

5. GoLf >> MR"

GoLf >> MR" New Member Member

241
    0
    0
    งะไหงพูดงั้นชิว ไหนๆก็บอกมาแล้วจ่ายค่าปั๊มเครื่องไปเท่าไรครับเผื่อไว้ก่อน แล้วอะไหร่รอนานไหมอ่า

6. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ค่าปั้ม 1500 บาท 2 ชั่วโมง

7. ไปปั๊ม ที่ไหน กันดี

8. pookpui

1,304
    6
    38
    นั่นสิ ที่ไหนกันดี 55555

9. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    เหอะ เหอะ เปลี่ยนไปแล้วแต่ยังไม่ได้เครียเงินเลย - -"

10. pookpui

1,304
    6
    38
    ว้าววว ไปเปลี่ยนแถวไหนมา รัชดา พระรามเก้า เพชรบุรีตัดใหม่ พัฒนาการ ส่งการบ้านหน่อยๆๆๆๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้