ใครใช้ kancil รายงานตัวหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย mais, 18 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aumph

aumph New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณตาล ต้องขอโทษด้วยครับที่เข้าใจผิด คงต้องใช้บริการคุณตาลเร็วๆนี้แน่ครับ
    ไม่ทราบว่ารถคุณตาลปกติ ความร้อนขึ้นสูงมั้ยครับ ผมไปเปลี่ยนหม้อน้ำแบบสามแถวมาแล้ว ช่วยได้นิดหน่อยเองก่อนหน้านี้ก็เกือบฮีท ถ้าเหยียบประมาณ 100-120 ไปสักพักความร้อนขึ้นเลยครับ ไม่รู้ว่าปกติเป็นแบบนี้ หรือว่ารถผมมีปัญหา หากท่านผู้ใดรู้วิธีแก้ ก็ขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ (กลัวฝาสูบมีปัญหามาก)
    ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

2. mais

mais New Member Member

34
    0
    0
    ใครพอจะทราบบ้าง พอดีผมอยากเปลี่ยนกรองเบนซินไม่รู้จะหาซื้อได้ที่ไหน รู้สึกว่าจะใช้ของมิร่าไม่ได้อ่ะครับ

3. อยากได้ kencil เหมือนกัน

เพื่อนใช้รุ่น เกียร์ M หรือ Auto หล่ะ
    หลายคนแนะนำเราว่า ในเมืองไทยใช้ เกียร์ ธรรมดาจะดีกว่า ดีกว่าจิงป่ะ?
    มีคนเค้าจะชาย kencil ปี 2003 EX 850 ไฟหน้า สี่เหลี่ยม
    หัวฉีด เกียร์ Auto ด้วย รถบ้านด้วย นำเข้ามาเอง
    รถมาเลย์ มีทะเบียนแล้ว จะขายให้เรา แต่ยังมะได้ไปดูเลย น่าซื้อไหม๊ง่ะ?
    เราไม่ค่อยรู้จัก รถรุ่นนี้ เท่าไหร่ ถ้าเพื่อนๆ คนไหน มีข้อมูล มากกว่านี้ แนะนำเราด้วยน๊า
    อะไรก็ได้

(เค้าบอกขับดีไม่มีปัญหาง่ะ)
    เราเป็นผู้หญิง ไม่รู้เรื่องช่างเลย ถ้าซื้อไป อะไหล่ หายากป่ะ ?(ต้องนำเข้าเองป่ะเนี้ย)
    อ้อ! รถรุ่นนี้ มี ไฟหน้า 2 แบบเหรอ มีกลม แล้วก็มีเหลี่ยมเหรอ รุ่นไหนใหม่กว่ากันง่ะ
    แนะนำด้วยสิ

วันนี้เรา โทร.ไปแถวร้านอะไหล่? โทร. 02-868-7980 ?เค้าบอกน้องซื้อได้ อะไหล่ที่ร้านเค้ามีทุ๊กรุ่น ทุ๊กแบบ ของ Kencil ด้วยนะ จริงป่ะไม่รู้ เหนเพื่อน หาอะไหล่กานอยู่ น่าจะมีนะ (ไม่รู้เหมือนกัน)

ต้องขอโทษด้วยนะ ที่ไม่ได้แนะนำตัว น๊า ถ้าได้รถแล้วจะมาเปนสมาชิกนะ
    ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะ

4. tan155

tan155 New Member Member

11
    0
    0
    รถผมความร้อนไม่เคยขึ้นเกินขีดกลางครับ ถ้าเกิน ให้ลองเช็คเครื่องครับ ผมเคยปะเก็นรั่วอ่ะ ฮีทเหมือนกัน

ถอดไปเทียบครับ ลืมแล้วอ่ะว่ายี่ห้อไร ตะมีครับ เปลี่ยนมาแล้ว (อยู่ตรงข้างหน้าซุ้มล้อหลังซ้าย มุดๆ เอาหน่อย)

ตอบคุณ ขอโทษนะมะได้ล็อกอิน
    1. เกียร์ธรรมดาจะกินน้ำมันน้อยกว่าแค่นั้นครับ อย่างอื่นไม่ต่าง
    2. อะไหล่ ถ้าหาอะไหล่มิร่าได้ ก็ใส่ Kancil ได้ครับ ยกเว้น ชิ้นตัวถัง กะ ช่วงล่างหลัง (ช่วงล่างหลังหาเทียบได้ครับ) หาไม่ยากครับอะไหล่ ทุกวันนี้ผมก็ซื้อตามร้านขายอะไหล่ทั่วไป
    3. ถ้าเป็น Kancil ตัวไฟกลม จะเป็นรุ่นใหม่กว่าตัวไฟเหลี่ยมครับ อยู่แถวไหนอ่ะครับ โทรมาถามได้ครับผมพอจะรู้ราคาตลาดอยู่บ้าง ถ้าจะซื้อ ตัวไฟกลมจะแพงกว่าเยอะครับ ต้องดู option เสริมด้วยครับ เช่น กระจกไฟฟ้า เกียร์ออโต้ ราคาจะเหวี่ยงๆ ประมาณ 1 - 2 หมื่นครับ
    4. ไม่จำเป็นต้องนำเข้าเองครับ เต๊นท์แถวบ้านมีเยอะครับ
    5. ดูดีๆ นะครับ ระวังเจอสวมทะเบียนนะ

5. Kancil98

Kancil98 New Member Member

2
    0
    0
    เกือบเสร็จหมดแล้ว

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 สิงหาคม 2006
  6. เอมเอง

เอมเอง New Member Member

8
    0
    0
    พึ่งได้มาครับ..ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ

7. ขอรายงานตัวอีกคนครับ ผมใช้ Kancil เหมือนกันครับอยู่ที่ เกียออโต้ EX 850 จ.พังงา อ.เมือง
    เอาไว้วันหลังจะลงรูปให้เพื่อนสมาชิกได้ชมกันครับ
    อยากจะถามเพื่อน ๆ ถึงปัญหาที่เกิดขึ้นสักหน่อยนะครับ
    1. เกจวัดความร้อน ขึ้น ๆ ลง ๆ เวลาขับช้า ๆ ในเมือง เกิดอะไรขึ้นครับ ถ้าขับทางใกล้ปกติดีครับ
    ผมวิ่งไปต่างจังหวัด 4 - 5 ครั้งแล้วนะครับ ประมาณว่า พังงา - หาดใหญ่ , ภูเก็ต - พังงา

8. Love

Love Guest

0
    0
    0
    ฝากระโปรง!

Peradau EX ใส่ฝากระโปรงของมิร่าได้หมัยครับ?
    พอดีอยากจะเปลี่ยนรถ และวางเครื่องใหม่ครับ เป็น EF Turbo ครับ?
    เจอรถราคา 199,000 ไม่ทราบว่าแพงไหมครับ?
    ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

9. mais

34
    0
    0
    เรื่องฝากระโปรง ไม่สามารถเอาของมิร่ามาใส่ได้ครับ ส่วนเรื่องราคารถนั้นต้องดูรถครับ ว่ารุ่นไหน จะแตกต่างกันเพียง ชุดอุปกรณ์ตกแต่งน่ะครับ ถ้า มีกระจกไฟฟ้า,ปรับข้างไฟฟ้า,เกียร์ออโต้ ก็ถ้าว่าไม่แพงครับ

10. mais

34
    0
    0
    ถึงคุณ kancil89 ไม่ทราบไปวางเครื่องมาเท่าไหร่ครับ แล้วฝช้งานเป็นไงบ้าง แล้วฝากระโปรงแปลงเอาหรือเปล่าครับ

11. Kancil98

Kancil98 New Member Member

2
    0
    0
    คุณ mais ครับ

ราคาคงต้องรอแยกรายละเอียดก่อนเพราะผมทำหลายๆอย่างรวมกันน่ะครับ
    ตั้งแต่เบาะนั่งคู่หน้า
    ล้อแมกซ์พร้อมยาง
    ค้ำโช๊ค เปลี่ยนท่อไอเสีย
    ติดฟิลมส์กรองแสง
    สายเข็มขัดนิรภัยคู่หน้าฯ

ส่วนการใช้งานความร้อนไม่มีปัญหาวิ่งธรรมดาปกติอยู่ต่ำกว่าขีดกลาง
    หากบูทส์โบระยะยาวก็จะเลยขีดกลางมาแต่ไม่สูงมากถึงขีดสุด
    รอบเครื่องหลังติดโซลินอยวาลว์ไปแล้วเครื่องเรียบดีรอบไม่กระพือ
    ปัญหาเรื่องแอร์ต่อรอบสูงต่ำสามารถตั้งได้
    เกียร์ออโต้หลังจากส่งไปเปลี่ยนก็ทำงานได้แต่ก็ต้องหาซื้อเพลาใหม่
    ตอนนี้กำลังพยายามหัดขับเกียร์ออโต้ให้ไม่ต้องรอรอบมากเกินไป
    เวลาวิ่งหากไม่มีรถขวางทางตรงโล่งตลอดก็จะพุ่งได้ซะใจ
    แต่ระหว่างพุ่งหากมีรถขวางหรือต้องชะลอความเร็วแล้วมาเร่งต่อก็อืดเลย
    และสงสัยตรงมาตรวัดความเร็ว และวัดรอบรู้สึกมันไม่ตรงความจริง
    ไม่ทราบว่าใครมีคำแนะนำบ้างมั้ย ?

ส่วนฝากระโปรงซื้อของใหม่แล้วมาตัดใส่ของเดิมครับตามรูปที่เห็นน่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 สิงหาคม 2006
  12. kancil000

kancil000 Guest

0
    0
    0
    อยากใช้kancil

คือว่ากำลังดูรถ kancil อยู่เหมือนกันค่ะ ราคา 190,000 บาทรุ่นไฟเหลี่ยม รถนำเข้าจากมาเลย์ เกีย์ออโต้
    ปี2003 จากweb Taladrod.com ไม่ทราบว่าราคานี้แพงหรือว่าถูกคะ แต่สภาพไม่แน่ใจค่ะดูไม่เป็นเลย แตอยากได้ ใครพอจะให้คำแนะนำได้มั่งคะ

13. mais

34
    0
    0
    ราคาตอนนี้ก็อยู่ประมาณนี้ครับ ถ้าไปเตนท์รถราคาสูกว่านี้นะครับ สถาพรถดีนะครับมีของครบ แต่เรื่องเครื่องยนต์ช่วงล่าง ก็คงต้องดูอีกที แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ ค่าบำรุงรักษาไม่แพงครับ น่าสนใจครับ

14. ballandpud

ballandpud New Member Member

3
    0
    0
    อยากรู้ว่าจะหาชุดแต่งมันได้ที่ไหนคับ

15. bigboy_turbo

bigboy_turbo New Member Member

10
    0
    0
    850 EZI Auto

:) Kancil 850 EZI / Auto / 2004/:eek:

16. Net

Net New Member Member

10
    0
    0
    ไม่ทราบว่าใครพอมีอะไหล่ขายมั้งครับ
    ผมอยากได้กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า พร้อมแผงสวิตไฟนะครับ จะเอาไปแปลงใส่มีร่า

17. เอมเอง

เอมเอง New Member Member

8
    0
    0
    มีรูปให้ดูแล้วครับ

18. mais

34
    0
    0
    มีเรื่องมาเล่าให้ชาว kancil ฟังครับ เมื่อวันก่อนแอร์เสียครับ เวลาเปิดไม่มีความเย็นเลย จึงไปที่ร้านทำแอร์ห้ช่างเช็คดู สรุปว่าคอยแอร์รั่วครับ ไม่สามารถซ่อมได้ จึงได้ทำการเปลี่ยนใหม่เป็นคอยแท้ของมิร่าไทย ปรากฎว่า เซ็งเลยครับ พึ่งจะรู้ว่าคอยแอร์ไม่สามารถใช้ของมิร่าไทยได้ เนื่องจากรูท่อแอร์ไม่ตรงกันออกตรงข้ามกันเลย จึงต้องตัดและเชื่อมใหม่ และต้องระเบิดกล่องครอบคอยแอร์ออกเนื่องจากของมิร่าไทยนั้นสูงกว่าเกือบ1นิ้ว และต้องปิดให้สนิทไม่งั้นลมแอร์จะไม่แรง แต่ก็ไม่เป็นไรมองไม่เห็น และถ้าคราวหน้าคอยแอร์เสียก็สามารถให้ของมิร่าไทยได้ครับ ~จบการรายงานข่าว~

19. ต้องการขาย Kancil ปี 2000

ต้องการขายKancil ปี 2000 เกียร์ธรรมดา สภาพ 85% ไม่มีชน สนใจติดต่อที่เบอร์ 081-7664665

20. bennee

bennee New Member Member

35
    1
    0
    ว้าว Kencil สวยดีแฮะที่หาดใหญ่มีคนสนใจเหมือนกานครับ แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร
    พี่ๆช่วยหน่อยมันแตกต่างจากมิร่าน้อยยังไง ราคามันต่างกันมั้ยครับ

21. mais

34
    0
    0
    ตอบคุณ bennee ครับ ยังแรกเลยคือมันเป็นรถของมาเลเชีย ใหม่กว่า ประตูเยอะกว่า 2 บาน ขับแล้วนิ่มกว่า(มั่ง) อะไหล่ภายนอกหาได้ยากกว่า อะไหล่ภายใน ใช้ของมิร่าได้ อืม.....นึกไม่ออกแล้วครับ ยากรู้อะไรเพิ่มถามมานะครับ

22. pat KC

pat KC Guest

0
    0
    0
    S/N

ผมอยากทราบว่าหมายเลขเครื่องยนต์ของKancilปี2004 อยู่บริเวณไหนของตัวเครื่องครับ

23. อยากได้....

อยากได้ข้อมูลและรูปรวมทั้งราคาของรถ kancil ครับ สวยดี อยากซื้ออ่ะ

24. Lman Kancil

Lman Kancil Guest

0
    0
    0
    ขอคุยด้วยคน

เพิ่งได้รถ Kancil มาประมาณ 3 เดือน รุ่น EZ850 เกียร์ออโต้ การใช้งานดี มีปัญหาอย่างเดียวคืออัตราการใช้น้ำมัน ลองตรวจสอบ
    ดูปรากฏว่าประมาณ 10 กิโลต่อลิตร ไม่ทราบท่านสมาชิกที่ใช้ Kancil กันอยู่ใช้กันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

25. mais

34
    0
    0
    อืม...ตอบคุณ Lman นะครับ 10 โลลิตรเนี่ยวิ่งในเมืองใช่มั๊ย รถเรามันเกียรออโต้ 3 สปีด มันต้องเปลี่ยนเกียรตลอด เหยียบมากเปลี่ยนเกียรมาก ก็กินมากครับ รถผมวิ่งในเมืองรถติดมากก็ประมาณเนี่ยครับ 10-11 โลลิตร นอกเมืองทางยาวๆก็ 15 -18 โลลิตรได้ครับ แล้วเวลาเติมน้ำมันให้เติมแค่ตัดก็พอนะครับ อย่าให้อัดเพิ่ม น้ำมันจะรั่วออกมาตรงรูจมูกถังเลยละครับ ทำให้เปลื้องเพิ่มขึ้นไปอีก....

26. bennee

bennee New Member Member

35
    1
    0
    เอะๆ เมื่อกี่มีใครบอกอยู่สงขลาแฮะ ติดต่อได้เผื่อได้คุยกัน
    089-733-6623

27. Lman

Lman Guest

0
    0
    0
    ขอคุยด้วยคน

ขอบคุณครับ คุณmais ที่กรุณาให้ข้อมูล รถใช้ในเมืองครับ เคยไปคุยกับช่างเขาก็บอกอย่างที่คุณบอกว่าเกียร์มี 3 สปีด จึงกินน้ำมัน เขาแนะนำว่าให้เปลี่ยนเป็นเกียร์ 4 สปีด ค่าของ+ค่าแรงประมาณหมื่นต้นๆ แต่ก็จะวิ่งในเมืองราวๆ 12 โลลิตร นะครับ อ้อ ผมอยู่หาดใหญ่ครับ รถที่ได้มาเป็นรถประมูลมาจากศุลกากร คนที่ประมูลได้เขาขายต่ออีกทอดนึง ถ้าดูตามรูปที่คุณโพสต์ไว้เหมือนกันเปี๊ยบเลยครับ มีข้อมูลเรื่องการติดแก็ส เอ็นจีวี บ้างไหมครับ น่าสนใจไหมครับถ้าจะเอา kancil ไปติดแก็ส เอ็นจีวี ค่าติดตั้งเท่าไหร่ครับ

28. ปุ้ม

ปุ้ม New Member Member

2
    0
    0
    พึ่งเคยเข้ามาของเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ

29. ปุ้ม

ปุ้ม New Member Member

2
    0
    0
    พึ่งได้มิร่า มาคนนึงค่ะ แต่ว่าฝาประตูแครี่บอยด้านหลังเป็นแบบ เปิดได้ครึ่งบาน อยากได้แบบเปิดได้ทั้งบานค่ะ เปลี่ยนได้ไม๊ค่ะ

30. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ยินดีต้อนรับครับ:D
    ครึ่งที่เปิดได้คือครึ่งบน และเป็นกระจกรึเปล่าครับ
    <<<<<<( แบบในรูปรถผมไหมครับ)
    ถ้าใช่มันทำให้เปิดท่อนล่างได้ครับ
    เหมือนเปิดฝากระบะอะครับ (เพระมันคือกระบะ 555+)
    แต่ไม่แนะนำนะครับ เพราะกลัวน้ำรั่ว:D

**ไม่เห็นรูปเลยไม่รู้ว่ารุ่นไหนครับ เพราะหลังคามันมีหลายตัว**

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้