วิ่งเกิน 100 มีเสียงครางหึ่ง ๆ มาจากใต้ท้องรถ ที่พื้นรถสะท้าน ยิ่งวิ่งเร็วขึ้นก็ยิ่งสะท้าน แก้ไขยังไ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย มือใหม่ JZS133, 25 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yuth JZ133

Yuth JZ133 New Member Member

24
    0
    0
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ ต้องรอของอีก 1 เดือนครับ

2. อาการนี้ผมก็เปนครับจากสาเหตุตัดต่อหัวเพลาใหม่(ลูกปืนตาย)ที่ร้าน เงา... พอเอามาใส่สะท้านทั้งคัน
    ถ่วงใหม่2-3ครั้งไม่หาย เลยไม่ไปแล้ว
    ไปแก้ที่ร้าน ส.รัต... ตอนแรกใช่เครื่องถ่วงก่อน ใส่แล้วก็ไม่หายครับ
    ช่างเค้าเลยถ่วงที่รถเลยครับใช้ประสบการณ์ ลองไปเรื่อยๆ แก๊สหมดไปเกือบครึ่งถัง
    หายเปนปลิดทิ้ง สบายตรูดเลย เสียไป25K แพงซักนิดแต่จบครับ

ผมว่าหาเพลามือ2จาดีกว่า ตัดต่อนะ

3. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    รถพี่เค้าเดิมๆน่ะครับ เครื่องเดิม เกียร์เดิม เพลาเดิม ปัญหาพวกนี้ก็รวมๆกันจากหลายๆ สาเหตุ ช่วงล่างที่เริ่มหลวม ลูกปืนล้อ เพลากลาง เป็นอาการเริ่มต้นครับ อีกอย่างพี่เจ้าของ กท. เค้าเซนซิทีฟเรื่องฟิลลิ่งของรถมากด้วย

4. OrNaJa

OrNaJa New Member Member

38
    0
    0
    อยากลองไปถ่วงเพลาดูบ้างครับ รถผมก็ยังไม่หายจากอาการวิ่งง 80-100 แล้วมีเสียงคราง แต่รถไม่สะท้าน

ช่างในจังหวัดอันแสนกันดารบอกผมว่า ในจังหวัดนี้ไม่มีร้านถ่วงเพลา ผมว่าจะต้องขับเข้ากรุงเทพฯไปเช็คอีกซักครั้ง

หลังจากรอบที่แล้วเจ็บใจจากอู่ในกรุงเทพฯนิดๆ แต่ก็ยังอยากจะซ่อมในกรุงเทพฯอยู่ แนะนำร้านให้หน่อยครับ

ปล.แล้วถ้าผมชินกับเสียงนี้แล้ว ถ้าฝืนใช้ไปอนาคต จะมผลเสียกับตัวรถมากน้อยแค่ไหนครับ ผมอ่านจากเม้นท์ของพี่ น้ำแข็ง123

ซ่อมไป 25k ชักหวั่นๆเหมือนกันครับ เงินไม่พอซ่อมแน่ๆ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ

5. Yuth JZ133

24
    0
    0
    ของผมใกล้จะหายแล้วครับ เดี๋ยวเปลี่ยนเพลากลางมือสองที่ส่งตรงมาจากญี่ปุ่น ถ้าหายแล้วจะมาแจ้งนะครับ

6. BIKHAM

BIKHAM New Member Member

15
    0
    0
    ผมเคยเป็น ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่า
    ตอนเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ วิ่งเกิน120 แล้วเสียงครางมาก่อน พอเร็วขึ้นอีกหน่อยก็หอนพร้อมแรงสะท้านจนน่ากลัว
    กลับไปให้ช่างดู ช่างบอกต้องลองขยับเพลาให้ลงล็อค เพราะเปลี่ยนของที่ไม่ใช่ของมัน ก็ต้องมีปรับกันเรื่อยๆ แล้วแต่ว่าจะลงตัวเมื่อไหร่ เพราะตำแหน่งลูกยางอาจจะยังไม่ได้0
    แต่ของผม ถอดออกมาขยับใส่ใหม่ที่เดียว หายเลยครับ...... โชคดีไป...:)

BIKHAM

7. Yuth JZ133

24
    0
    0
    ดีใจจังเลย รถผมวิ่งได้ 190 แล้ว แต่มันน่าจะวิ่งได้มากกว่านี้นะ

ขอบคุณพี่ป๋องมากครับ สำหรับเพลากลางสั่งตรงจากญี่ปุ่น เพลาเทพมากเลยครับ แค่ถอดเพลาเดิมออก แล้วใส่เพลาของพี่ป๋อง
    อย่างกับเป็นรถคนละคันเลยครับ วิ่งนิ่งสนิท เลยครับ เลย150ไม่มีสั่น นิ่งจริง ๆ เหยียบไปเรื่อย ๆ จนเพลิน 190 กว่า ๆ ไปต่อไม่ได้แล้ว กล่องตัด

ใครมีปัญหาเรื่องเพลากลาง ติดต่อพี่ป๋องได้เลยครับ ดีกว่าไปนั่งงมเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ เสียเงินเยอะแยะ แต่ไม่จบเสียที
    แต่รอนานหน่อยนะครับ ผมรอมาตั้ง 2 เดือนกว่านะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยลุ้นนะครับ

8. Nopcrown

Nopcrown New Member Member

104
    1
    0
    เพลากลางที่ว่านั้นสามารถที่จะใส่ใน Jzs133 ได้ลงตัวพอดีแม้กระทั่งตุ๊กตา
    ส่วน Ms133 ที่เปลี่ยนเป็นเครื่อง J ก็สามารถนำเพลาเส้นนี้มาใส่ได้ลงตัวพอดี ตุ๊กตาก็ลงตัวพอดีเช่นเดียวกัน
    และขอแสดงความยินดีด้วยนะครับที่วิ่งได้ ๑๙๐

9. soontorn

soontorn New Member Member

21
    0
    0
    เล่าต่อจากอีกกระทู้นะครับ คือหลังจากเปลี่ยนกากบาทตัวหน้าซึ่งต้องเชื่อมแทนยำหัวกากบาททำเองประกอบเข้าไปปรากำว่าสั่น แล้วมาศึกษาแก้ไขแล้วทำใหม่พบว่าประกอบท่อนเข้าไปไม่ใช่รอยต่อเดิม ทำการแก้ไขแล้วหายสั่นเหมือนก่อนเคย ซึ่งก็มีเสียงอู่ๆบ่้างนิดหน่อย
    อุตส่าดีใจแก้ไขเองได้ ขี่ไปสามวัน มันดังกลับมาอีกครั้ง ต้องเข้าอู่แล้ว
    ไปทำที่ชลบุรีมาครับ เป็รร้านกลึงทำเครื่องยนต์กะเพลา ร้านพัฒนาการช่างตรงข้ามธนาคารกสิกร เลยเชนทรัสมาหน่อย ไปถึงช่างเป็นลุงแก่ๆแกก็มาถอดเอาเลาออกไปทั้งเส้น ครับ
    แล้วเอาเข้าเครื่องจับศุนย์แบบยาวทั้งสองท่อน แล้วแกก้เคาะกากบาทเจียรออกจัดต้งเชื่อมเเต้มใหม่ แล้วแปะเหล็กถ่วงไรของแกไม่รู้ แล้าทำการประกอบเข้ารถไม่ได้เปลียนอะไหล่ครับ ใช้เวลาสองชั่วโมง ถามแกว่ามันเป็นไร
    แกบอกว่า กากบาทที่เชื่อมแต้มมานั้นตั้งไม่ได้ศูนย์และมันฟืดนิดๆเพราะอันก่าที่ใส่มาเจียรขัดรูใส่ลูกปืนเพราะตอนนั้นของใหม่มัฟิตมากๆ กับเพลาไม่ได้ศูนย์ จ่ายค่าเสียหายไป750บาทครับ ทีนี้ไปลองวิง
    โอ้รถเราเงียบขนาดนี้เหรอ นิ่งกว่าตอนที่ผมมาทำแล้วสั่นอีก ประทับใจมากครับ เพื่อนที่มีปัญหาลองไปทำดูครับ เห็นบางอู่คิดค่าถ่วงแยกท่อนหน้าท่อนหลังต่างหากพอประกอบเข้าก้สั่น แต่ลุงแกจับถ่วงแบบไม่แยกท่อนยาวๆพร้อมตุกตาเลยครับแกจะทราบศูนย์ของเพลาเลยครับว่ามีปัญหาจุดไหน แต่ถ้าจะเปลื่อนกากบาทหรืออะไรก็จัดหาไปเองดีกว่านะครับ เขาเป็นโรงกลึง ส่วนราคาคบกันได้ครับ ถ้าปัญหาเกิดจากเพลาทำที่นี่น่าจะจบ

10. Yuth JZ133

24
    0
    0
    ปัญหาเพลา มันมีส่วนประกอบเยอะครับ บางทีเราไม่แน่ใจว่าเป็นตรงไหน ไล่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา
    บางคนเสียเป็นหมื่นก็ยังไม่หาย เพลาของพี่ป๋องไม่แพงนะครับ แต่คงไม่ใช่ 7-800 บาทครับ
    ลองพิจารณาดูครับ ก่อนหน้านี้ผมก็ซ่อมเพลาหมดไป 3-4 พันก็ไม่หาย พอได้ของพี่ป๋อง จบเลยครับ
    ระวังเรื่องเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายด้วยนะครับ

11. soontorn

soontorn New Member Member

21
    0
    0
    ครับก็แนะนำกันไปปัญหาอย่างเดียวอาจจะแก้ได้หลายวิธีบวกโชคด้วยถ้าเจอช่างดีๆ แต่ถ้าแก้จบก็เป็นความโล่งใจของเราเผื่อเจออีกคงแก้ไม่อยาก
    ใช้รถเก่าต้องเรียนรู้มันจะได้ใช้นานๆและรักมันด้วย ก่อนซ่อมก็หาข้อมูลเยอะๆก่อนตัดสินใจ ผมก็คนหนึ่งละไม่รู้ก็มาหาข้อมูลกับพี่ๆเพื่อนในคลับช่วยกันไ้เยอะ
    แล้วลองทำเองก่อนไม่ได้ค่อยหาช่างพราะอยากรู้ไม่ใช่ประหยัด ไม่มีไรที่แก้ไม่ได้เป็นกำลังใจให้ท่านที่ยังแก้ไม่จบแก้ไขได้ไวๆๆ

12. jzs133 ขอนแก่น

jzs133 ขอนแก่น New Member Member

1
    0
    0
    ไม่ทราบว่าคุณพี่รถแก้หายยังคับ รถผมเปนเหมือนกันคับ ช่วยตอบหน่อยคร้าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้