ฤดูฝนมาแล้ว...จะเปลี่ยนยางรุ่นไหนดีค่ะ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ^^ FaNGy ^^, 13 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. amiyama

amiyama Member Privilege

278
    10
    18
    จริงๆต้องดูพฤติกรรมการขับขี่ด้วยนะครับ บางทีรุ่นยางและยี่ห้ออย่างเดียวมันบอกไม่ได้ครับ มันต้องดูว่าปกติเราขับแบบไหน? ขับช้า ขับเร็ว ขับกับรถอะไร เป็นต้น

และคุณลักษณะของยางเอง ไม่มีรุ่นไหนที่สมบูรณ์แบบที่สุด จะเอาเกาะก็ต้องแลกกับเสียงดังและการกลัวน้ำ จะเอาเงียบๆรีดน้ำดีๆ มันก็ไม่ได้เกาะหนึบหนับอะไรมากมาย มันเป็นสิ่งปกติที่ต้องแลกเอาครับ

สำหรับเจ้าของกระทู้ก็ต้องตอบคำถามตัวเองให้ได้ว่า อยากได้ยางแบบไหน? เพราะที่เอามาให้เลือก มันต่างมันมากพอสมควร ถ้าถามคนที่นี่ว่า ถ้าให้ฟรี จะเอาอะไร? ใครๆก็ต้องเอาอันที่แพงที่สุด เกาะที่สุดแหละครับ เพราะที่นี่เป็นเวปรถแต่ง

ที่บอกว่าแต่ละรุ่นต่างกัน ยกตัวอย่างเช่น RE-001 มันต่างกับ AR-10 แบบคนละเรื่องเลยครับ Assurance ก็ไม่สามารถเทียบกับ NT-555 ได้ เพราะมันคนละ class กัน ดังนั้น ที่ให้ choice มาทั้งหมด เทียบกันไม่ได้ครับ

แต่....เจ้าของรถจะต้องเลือก และศึกษาคุณสมบัติของยางแต่ละรุ่นก่อนว่าเหมาะกับเราหรือไม่ ไม่ใช่ว่าเราเองขับอยู่ 80-90 เบาๆ แต่คนเชียร์ RE-001 เหลือเกิน เจอน้ำก็ต้องเบา อันนี้ไม่ใช่ครับ ต้องเลือกให้เข้ากับการใช้งานครับ

เลือกยางต้องเลือกดีๆ บางทีอย่าไปเห็นแก่ราคา ยางเป็นวัสดุแค่ 4 ชิ้นที่ทำให้รถยึดติดกับถนน ไม่ว่ารถจะแรงหรือแพงแค่ไหนก็ตาม

ผมเห็นบางคนแต่งเครื่องเสียงมาร่วม 2 แสน แต่ขอโทษ ยางกะหลั่วๆยี่ห้อโนเนม ....เครื่องเสียงมันไม่สามารถช่วยให้เราขับขี่ได้อย่างมั่นใจและปลอดภัยนะครับ

ดังนั้นศึกษา และ เลือกให้เหมาะครับ :)

2. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    แค่ YOKOHAMA A-DRIVE ก็พอแล้วมั่ง

ถ้าซิ่งหน่อย ก็

BRIDGESTONE POTENZA RE001 ADRENALIN

แต่ 555 นิใหม่ๆ ก็โอ นานๆไม่ไหว ขับเกิน 80 หอนแระ แถม เหินน้ำเห็น ๆ

3. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    ไม่มี Dunlop เหรอครับ..น้องแฟง ปัจจุบันพี่ใช้อยู่ครับ .... ยังไงก็ดูความเหมาะสม ราคา ปีที่ผลิตนะครับ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆ ขับรถด้วยความระมัดระวังด้วยนะครับ.
    ... ^_^

4. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    RE001 ADRENALIN 1เสียงครับ

5. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    ขอบคุณมากๆนะคะ คุณ amiyama คือจิงๆก็ให้รายละเอียดกว้างจิงๆค่ะ ตอนนี้ใช้ Falken ZE522 อยู่อ่ะคะ แล้วกะว่า ซักเดือนหน้าจะทำการเทริน์เปลี่ยนยางชุดใหม่อ่ะคะ เพราะตัวนี้รู้สึกว่า ไม่ค่อยเกาะถนนเลยเวลาฝนตก รู้สึกหวาดเสียวมาหลายรอบแล้วค่ะ

ถ้าพูดถึงการใช้งาน ก็ ช่ายทุกวันค่ะ วันละประมาณ 50-60 Km. ความเร็วโดยเฉลี่ย (ถ้ารถไม่ติดนะคะ) ก็ 80-140 Km. ส่วนราคาก็มีงบประมาณ 10,000 นึง เกินนิดหน่อยไม่เป็นไรค่ะ แต่ขอแค่มันโอเคก็พอแล้ว เพราะตอนที่ซื้อ Falken มา แบบว่าเอาถูกอ่ะคะ แต่ไม่ค่อยรู้สึกดีสำหรับเราอ่าค่ะ

6. amiyama

amiyama Member Privilege

278
    10
    18
    ครับ ถ้าตามที่ว่ามา แนะนำ AR-10 ไม่ก็ Assurance ครับ ตรงประเด็นเราที่สุดครับผม :)

เพราะตัวเลือกอื่นๆถ้าจะไปแนว UHP กลัวฝนทุกตัวครับ เอาที่เราขับแล้วปลอดภัยมั่นใจดีกว่าครับ

7. มะขึ่ง

มะขึ่ง New Member Member

285
    2
    0
    POTENZA RE001

8. saku

saku Member Member

569
    14
    18
    [video=youtube;b2hPe9v1WxY]http://www.youtube.com/watch?v=b2hPe9v1WxY&NR=1[/video]

9. zaji

zaji New Member Member

35
    1
    0
    SILVERSTONE EVOL8 ร าคาเส้นละ 1450 บาท
    GOODYEAR NCT5 ราคาเส้นละ 1700 บาท
    FALKEN ZE 522 ราคาเส้นละ 1650 บาท

-------------------------

เรียนถามนิดครับราคานี้จากร้านไหน pmก็ได้ครับ

10. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    รบกวนพี่ๆ ที่ใช้ toyo T1r หน่อยครับว่าใช้กันนานรึยังของผมใช้มาปี นิดๆ มันบวมแล้วอ่า

ปล.ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ด้วยนะคร้าบ

11. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    เท่าที่ลองใช้มาจิปาถะ ถ้าเอายางไม่แพงจริงๆGY eagle F1 ดีที่สุดในหน้าฝนครับ แต่อนาคตดัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้