อย่างนี้ไหวเปล่าครับ Defi มันร้องเตือนว่า 105 องศาC แล้ว

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย xxart, 4 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

สุดยอดจริงๆครับ สำหรับแนวทางการตรวจสอบเพื่อหาสาเหตุ

เดี๋ยวถ้าได้ลองทั้ง 2 วิธี แล้วจะมารายงานผลครับ(ผมว่ามันเป็นไอเดียที่เยี่ยมจริงๆเลยครับ อย่างกะดูซีรี่ย์ CSI) :D

ปล : ผมแนบรูปตรงที่ติด Sensor มาให้ดู พอดีว่าช่างไม่ได้ใช้อแดปเตอร์นะครับ ช่างเจาะลงไปเลย (แล้วก็เจอคุณเป้ที่ meeting เห็นบอกว่าก็เจาะที่เดียวกะของผม)

2. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    อาจจะเป็นเพราะ จุ๊บติดกระจกยุ่นก็ได้นะคุณพรี่ อิอิ

3. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ใช่มันถ่ายเทความร้อนผ่านมาได้ หุหุ

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: อิอิ
    มันไม่ใช่เรื่องลึกลับอะไรหรอกครับ มันเป็นวิทยาศาสตร์ทั่วไปเท่านั้นเอง.......

ตำแหน่ง Sensor ที่อยู่ตรงคอท่อน้ำออกจากเครื่องอย่างนั้น OK ครับ เป็นตำแหน่งที่ใช้ได้ดีเลยครับ

:eek:

5. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    พี่โต้งครับผม แล้วมันต่างกับใส่อแดปเตอร์ยังไงอะครับ ผมเห็นบางรุ่นท่อซิลิโคน มันมี อแดปเตอร์มาด้วยเลยอะ สรุปว่าแบบไหนเหมาะสมสุดอะครับ

6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek:
    Adapter อย่างที่ tOon` หมายถึง คือ Adapter ที่ต้องตัดต่อท่อยางหม้อน้ำออก แล้วเอา Adapter
    ที่เราเสีย/ฝัง Sensor ไว้หรือเปล่าครับ........

ถ้าใช่ เรื่องความต่างของอุณหภูมิน้ำที่จะวัดได้ ไม่ค่อยจะมีผลครับ ถ้าท่อน้ำนั้นไม่ยาวมาก
    อุณหภูมิจะไม่ต่างกันเป็น 5 องศา เลยครับ.........

ท่อ Silicone บางรุ่น เช่น Samco ที่ทำให้ EJ บางตัวของ Subaru หรือ SR ขับหลัง Series แรกๆ
    ก็ทำตัว Adapter แบบฝัง ไว้กับท่อเลย ที่ทำอย่างนั้น เพราะ ท่อ Silicone พวกนั้น เค้าจะทำยาว.......
    ครอบคุมตัวท่อติดเครื่องที่ฝัง Sensor เดิมติดรถไว้(ท่อเหล็กฝัง Sensor เดิม มีท่อยาง+เข็มขัดรัดหัวท้าย)
    เวลาเปลี่ยนใช้ท่อ Silicone พวกนี้ ก็ถอดตัวท่อเหล็กเดิมที่มี Sensor ฝังอยู่ออกเลย แล้วก็ใส่ท่อ Silicone
    แทนความยาวที่ถอดท่อเหล็กเดิมออก แล้วก็ย้าย Sensor มาใส่ที่ท่อใหม่ จะได้ไม่ต้องท่อ Silicone ตัวสั้นๆ
    หลายๆ ตัว ครับ

ข้อต่อ ข้อเชื่อมเยอะ รั่วง่ายกว่าจุดต่อหลายๆ จุดครับ.........
    :eek::eek::eek::eek:

7. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ร้อยห้า นี่น้ำเดือดแล้วนะพี่ ยังนี้มันต้องถอด

8. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เป็นไงบ้างอะคับพี่อาร์ท รายการผลหน่อยคับพี่ เปงห่วง....อิอิ

9. Oat40

5,652
    7
    38
    น่าจะหายแล้วมั้ง เจอกันที่นางลิ้นจี่ ยังแรงเหมือนเดิม

10. Crony_A

4,017
    12
    0
    อันแน่ นัดกันไปไหนหรอ นางลิ้นจี่.....ไม่ชวน

11. xxart

3,202
    193
    0

เจอรถผมวันไหนเหรอ สงสัยกำลังขับกลับบ้านนะครับ

ส่วนเรื่องความร้อน ตอนนี้ดีขึ้น

ลมเข้าเต็มที่ หลังจากเอาสปอร์ตไลท์ออกข้างนึงครับ :D

12. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมบอกแล้ว สกูป อิม ช่วยได้

13. Oat40

5,652
    7
    38
    หรือจะเจาะฝาหน้า

14. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    คุณอารต์ ติดพัดลมตัวบางด้านหน้าอีกตัวดิครับ หายแน่ แอร์เย็นขึ้นด้วย

15. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ตามนี้ แต่เสียงดังเพิ่มขึ้นนะ 5555...

16. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    แต่ผมว่าติดพัดลมข้างหน้า ถ้าเวลารถวิ่งมีความเร็วพอสมควรเเล้ว กลายเป็นพัดลมที่ติดเพิ่มข้างหน้าไปขวางทางลม

17. Oat40

5,652
    7
    38
    ถอด 2 ข้างให้ไปผมเลยครับ (ไฟเพชรรุ่นเดียวกันด้วยใส่กันได้เลย)
    จะได้สมดุลกันครับ

18. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    พัดลมเดิม มันยังแข็งแรงอยู่หรือเปล่า นะคุณอาร์ต เผื่อมันอ่อนแรง เป็นบางเวลา

19. xxart

3,202
    193
    0
    พัดลมยังโอเคครับ

ตอนนี้ถอดสปอร์ตไลท์ออกข้างนึง แล้วต่อท่อเข้ามาข้างใน

ความร้อนไม่สูงแล้ว

สงสัยลมเข้าได้มากขึ้นครับ :D

20. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    บอกแล้ว inter ใหญ่ไป
    ถอดขายผม มะ :D

21. Crony_A

4,017
    12
    0
    เมื่อวานเห็นของจิงมาแย้ว งานฝีมือแท้ๆ คับ

ปล..ต้องขอบคุณพี่อาร์ทด้วยนะครับ อุส่าสอนผมปรับสายเกียร์ครับ และที่สำคัญ...อุส่าขับรถมาสอนถึงบ้านเลยด้วย อิอิ ขอบคุณคร๊าบ

22. Oat40

5,652
    7
    38
    ไปตั้งสายเกียร์แถวหลังบ้านกันล่ะซิ
    ไม่มีชวน หุหุ

23. โอะโอ๋

1,418
    17
    0
    อยากตั้งสายเกียร์บ้างจัง :bounce:

24. abadahey

2,753
    16
    38
    อยากตั้งมั่งจัง สายเกียร์นิ อยากแตะ นิดๆ วิ่ง ๆ บ้าง ทำไง อะ คับ

25. Oat40

5,652
    7
    38
    ของพรี่แตงนี่เดี๋ยวให้เสี่ยเค้าตั้งให้ บายๆ

26. abadahey

2,753
    16
    38
    จัด ด่วน เลยคุณพรี่

27. Oat40

5,652
    7
    38
    รอแป๊บ
    ช่วงนี้เสี่ยเค้าไปตั้งไมล์อยู่

28. xxart

3,202
    193
    0

สมัยก่อน เกียร์มัว

ตอนนี้ เกียร์น้องหมด :D:D:D

29. โอะโอ๋

1,418
    17
    0
    ยกให้เป็นเจ้าพ่อคำผวน เอามาจากไหนเยอะแยะครับพรี่

30. Oat40

5,652
    7
    38
    วรยุทธ์ช่างสูงส่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้