+++ SkYLiNe R3026 On ToUr : เชียงคาน - ภูทอก ดินแดนคลาสสิคที่ (เคย) สงบ +++

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย P.NEWMAN, 28 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P.NEWMAN

P.NEWMAN New Member Member

329
    2
    0
    เอาความคิดเห็นส่วนตัวผมก่อนนะครับ ยังไงรอตอบกันหลายๆ คน จะได้หลากหลายหน่อย...

SR20DET พ่อผมเคยวางใน 3026 ก่อน RB26 ก็ขับสนุกดีครับ ในนี้้ก็มีหลายคนที่ใช้อยู่ เช่น หรั่ง, เส็ง, ตาชัย ฯลฯ เครื่องเบา เร่งสนุก ห้องเครื่องโล่ง ตอบสนองไวดี ไม่แรงมากไป แต่ก็ดึงดีนะครับ พรวดพราดหน่อย ข้อเสีย คือ ไม่ค่อยทน อย่าปล่อยเครื่องน็อกหรือฮีตจัดๆ อาจจะเสียหายเยอะได้ ตอนหลังอยากได้กำลังเหลือๆ ปลายยาวๆ ก็เลยเปลี่ยนมาใช้ RB26 แทน ก็ตัวที่ใช้อยู่ยันปัจจุบันนี้แหละ 15 ปี เข้าไปแล้วววว...

RB25DET พวก 6 สูบ ฟิลมันนิ่มๆ ตีนต้น SR กินขาด RB25 มันจะไปไล่ปลายยาวๆ ได้ดีกว่า แต่ถ้าพูดถึงว่าต้องไปแก้มากมายขนาดนั้น ผมว่าอย่าไปทำเลยจะดีกว่าครับ ส่วนตัวผมมองกลับมาที่ SR20DET หรือจะ DE เซ็ตโบตามที่พี่ว่า อะไหล่ไม่มีก็ซื้อครับ ขายอะไหล่ 25 ไปบางส่วนก็ได้...

KA24DE โอเค งั้นจบเลย ผมจะได้มองตัวเลือกอื่นด้วย พอดีอยากได้เครื่อง 4 สูบ ความจุเยอะๆ มาวางกระบะสี่ตูติดแก๊ส เกียร์ออโต้ ไม่อยากได้ 6 เม็ด เพราะมันยาวนี่แหละ...
    :)

2. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    15 ปีก่อนราคาเครื่องไปแพงระยับเลยหรือครับนี ขนาดปัจจุบันผมยังไม่มีงบลงเลย

ที่ถามเรื่อง sr20det เพราะที่ใช้อยู่ตัว sr20de มันอืดได้ใจเลย กลัวว่าหากยกตัว sr20det มาแล้วจะไม่เวิรคกับ body 1.8 ตัน เพราะเครืองที่ใช้อยู่มันกินน้ำมันพอกับ rb25det เลย แรงความแรงฟ้ากับเหว

หากคุณ หนุ่มลองแล้วว่า ตัว sr20det ตีนต้นดีกว่า rb25det ก็คงมอง sr ดีกว่า เพราะ terrano ที่ความเร็วแค่ 160 ก็แย่แล้ว ไงขอบคุณคำแนะนำครับ

เพื่อนๆ น้องๆ ท่านใดที่วาง SR เข้ามาช่วยแชร์นิดน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

3. P.NEWMAN

329
    2
    0
    ตอนนั้นก็แสนนิดหน่อยครับ แต่อาศัยว่าเอาของขายไปเยอะ เช่น เกียร์ขับสี่ (JUN ซื้อไป สามหมื่นมั้ง) ปั๊มติ๊ก, อินเตอร์เดิม, กรองอากาศ, เทอร์โบเดิมพร้อมเขา ฯลฯ ขายไปก็พอจะลดต้นทุนได้พอสมควรครับ แต่ตอนนั้นสภาพเครื่องสดมากจริงๆ ประกอบกับผมบูสต์น้อยแค่ 0.8 บาร์ เน้นไหลยาวๆ แทน เครื่องมันเลยทนได้สบาย ตอนนี้เปลี่ยนปั๊มน้ำมันเครื่องรุ่น N1 แล้ว ก็เลยช่วยเครื่องได้มากครับพี่ ไม่ได้เน้นแรงเลย แต่เน้นขับสมบูรณ์ๆ พอแล้ว เพราะผมเอารถไว้เดินทางไกล...

RB25DET ที่ผมคิดว่ามันไม่เหมาะ ก็เพราะการวางในห้องเครื่อง 4 สูบ มันคงคับไปหน่อย จริงๆ แล้วถ้าเป็นผมก็ชอบ 25 มากกว่า เครื่องใหญ่ได้เปรียบแน่ๆ พี่ลองวัดห้องเครื่องดูครับ ถ้าลงได้ไม่ข่มขืนมากก็เอาเลย อ้อ ดูเรื่องเกียร์ด้วยนะครับ...

อีกตัวเลือก VQ30DE ขับหลัง (อยู่ใน CEDIRC/GLORIA) ก็น่าสนนะ ใหม่ดี เครื่องสั้น ก็มีคนเอามาวาง NAVARA ติดแก๊ส แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าจะมาผสมเกียร์ที่ไม่ตรงรุ่นจะมีปัญหาเรื่องอะไรหรือไม่ อันนี้พี่ลองถามผู้รู้ดีกว่าครับ...
    :)

4. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ตัว VQ 30 ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เห็นที่เขาวางกันเอา VG30de ของ terrano1 มาวาง ครับลงเป๊ะเลยไม่ต้องแปลง หัวหมูก็เดิม แรงบิดดี-ม้าพอได้ แต่อะไหล่แพง-วงจำกัด เลยเฉยๆ ครับ มองแค่ sr กับ rb

ตอนนี้ใส่หัวหมู sr ชนเกียร์เดิมขับ4 หากเปลี่ยนเป็น RB คงไม่มีปัญหาเรื่องหัวหมู เคยลองวัดห้องเครื่องดูหากวาง rb ในห้องเครื่อง หัวเครื่องไม่มีฟรีปั๊มจะห่างจากตำแหน่งหม้อน้ำประมาณ 3-4 ซม. หัวหมูเปลี่ยนของ RB ชนกันได้เลย เลยยังสองจิตสองใจระหว่าง sr-rb ถ้าไม่ติดเป็นห่วงเรื่องความร้อนหากใช้พัดลมไฟฟ้าคงเอา rb แน่คับ เพราะตัวเก่า rb20 ตอนซื้อรถมาแรกๆ เป็นพัดลมไฟฟ้าเหมือนกันเข้า กทม. รถติดนานๆไม่ได้เลย ช่วงนี้ก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆ ครับ เครื่องพังหรือทรัพย์พร้อมค่อยว่ากัน

ขอบคุณคุณหนุ่มสำครับข้อมุลมาแบ่งปันครับ

5. P.NEWMAN

329
    2
    0
    VG30DE ก็ไม่แนะนำอีกอ่ะพี่ เพราะเครื่องมันปีเก่า ตัวเครื่องใหญ่ เซอร์ิวิสยาก สไตล์เครื่อง V แรงม้าก็ไม่หนี SR20DET ครับ... :)

ต่อเลย ชุดสุดท้ายแระ...
    :eek:

ซาลาเปาไส้กระฉีก (มะพร้าวกวนน้ำตาลปึก) หวานๆ กรุบๆ ดีครับ...

น้าว่าวทัศนา...

หน้าร้านซาลาเปาคลาสสิค...

สเป็กน้าว่าว เจ๊เค้าเข้ามาคุยด้วยเฉยเลย...

ขากลับก็ชมบ้านช่องมาเรื่อยๆ ไม่รีบ...

ร้าน นิยมไทย อันนี้เก่าแก่จริงๆ ครับ เป็นร้านทอผ้าไม่มี Mock Up นะ...

รถรางชมเมือง...

Skylab เพื่อน Skyline...

น้าว่าวชิว...

หมาจ้ะหมา...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤษภาคม 2011
  6. P.NEWMAN

329
    2
    0
    นามบัตรที่พัก พร้อมของเก่าๆ ดูเพลินๆ...

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

7. P.NEWMAN

329
    2
    0
    ได้เวลาปิ๊กบ้านแล้วครับ... :eek:

เมื่อคืนจอดรถในวัด น้องเณรเซ็นต์เป็นที่ระลึก...

ตะลุยกันให้คุ้ม...

ขากลับ ผ่านแถวภูเรือ แวะกินข้าวซะหน่อย ร้านนี้โอครับ อยู่ตรงข้ามตีนภูเรือเลย...

อาหารง่ายๆ ประมาณนี้...

แผนที่เส้นทางไป เลย และ เชียงคาน จ้ะ...

จบการเดินทางโดยสมบูรณ์ ทำให้ผมเชื่อในความลงตัวของ Man & Machine ที่ขาดไม่ได้คือ "เพื่อนที่เข้าใจกัน" แค่รู้ใจ แต่ไม่เข้าใจ มันไม่มีประโยชน์อะไร การเดินทางย่อมไม่มีคำว่าบาดหมาง ทุกอย่างต้องเป็นไปได้ด้วยดีทั้งหมด คงไม่ใช่เรื่องง่ายๆ หากไร้ซึ่งมิตรภาพและความเข้าใจ และขาดยานพาหนะที่เรารัก การเดินทางด้วยความสุขย่อมไม่เกิดขึ้นได้เลย... :car:

ปล. ภาคต่อไป ออนทัวร์ปีใหม่ ทองผาภูมิ-สังขละบุรี โดยกระผม นายเส็ง และ นายเฮง รับรองความเพลิน ดูๆ ไปเหอะอย่าคิดมาก... :heh:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤษภาคม 2011
  8. denchai silapee

denchai silapee Member Member

132
    1
    18
    ทิปไหน...ปีไหน...ก็อ่านสนุกเหมือนเดิม.....ขอบคุณครับ(อ่านแล้วมีความสุข)

9. P.NEWMAN

329
    2
    0
    ไม่เจอนานเลยตั้ม ยังสบายดีทั้งรถและคนนะครับ ถ้าว่างน่าจะเจอกันหน่อยนะ... :)

เดี๋ยวจัดให้อีกทริปครับ ดูกันให้เพลินไปเลย...
    :eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้